Tranh luận: Giải pháp và Chế độ dinh dưỡng cho các bé biếng ăn

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi chikenkin, 28/4/2010.

1. chikenkin

chikenkin xinh xinh

Vì sao điều trị cho trẻ biếng ăn khó?
    Có những đứa bé thực sự ăn vừa đủ theo tuổi và kích cỡ cơ thể của nó nhưng do nhận thức sai lầm của ba mẹ, cứ tưởng nó biếng ăn và việc điều trị không đúng cách làm trẻ trở thành biếng ăn thật.

Con biếng ăn, bổ sung ngay enzym tiêu hóa

Có thể bắt gặp rất nhiều câu hỏi kiểu “Con trai tôi được 10 tháng tuổi, cân nặng 9kg, chiều cao 75cm, như vậy bé có bị suy dinh dưỡng không?”, “Con gái tôi được 5 tháng tuổi, nặng 10kg, cao 77cm, xin hỏi chiều cao và cân nặng như vậy có đủ chuẩn không?... và câu trả lời của các chuyên gia dinh dưỡng đương nhiên là: “Chiều cao, cân nặng của cháu bình thường, trong mức cho phép”.

Tuy nhiên, các bậc phụ huynh này vẫn mong muốn bác sĩ tư vấn để làm sao con bớt lười ăn, ăn nhanh hơn… bởi họ đã dùng nhiều cách, từ thay đổi chế độ ăn, tỏ thái độ đến dùng các loại thuốc, men tiêu hóa hỗ trợ mà không ăn thua.

Điều này giải thích tại sao, chỉ cần vào google và gõ chữ “điều trị chứng biếng ăn của trẻ”, ngay lập tức sẽ hiện lên hàng trăm nghìn bài viết liên quan đến chủ đề này. Nó chứng tỏ đây là vấn đề luôn nhận được sự quan tâm nhiều gia đình và xã hội. Và không ngạc nhiên khi ỷ lệ trẻ biếng ăn ở Việt Nam được công bố là chiếm tới 38%.

Tuy nhiên, có một sự thật là rất nhiều các bậc phụ huynh sau khi nghe những lời tư vấn từ các chuyên gia hay thậm chí là cả các cơ sở y tế về dinh dưỡng đã tỏ ra thất vọng vì không đem lại hiệu quả như mong muốn. Vì sao vậy?

Trong số các phương pháp điều trị chứng biếng ăn của trẻ đã được đăng tải trên các phương tiện thông tin truyền thông cho thấy, có một tỷ lệ lớn gợi ý về việc cần bổ sung các enzym tiêu hóa.

Chẳng hạn như: Trẻ nhỏ với hệ tiêu hóa chưa phát triển hoàn chỉnh…Các enzym tiêu hóa được tiết ra ít, chưa đủ để thức ăn được tiêu hóa hoàn toàn. Điều này gây ra tình trạng rối loạn tiêu hóa với các triệu chứng như bị đầy hơi, chướng bụng, ăn vào lại ói ra, ăn không tiêu dẫn đến biếng ăn. Chính vì vậy, cần cải thiện tình trạng tiêu hóa ở trẻ bằng việc cung cấp các enzym tiêu hóa giúp phân rã, tiêu hóa hết lượng thức ăn trong bụng trẻ, làm trống ống tiêu hóa, tạo cho trẻ cảm giác nhanh đói…

Hoặc là “dùng men tiêu hóa là một trong những vũ khí lợi hại”; “Các bà mẹ cần dùng đến sự hỗ trợ của men tiêu hóa vì nó giúp cơ thể tiêu hóa và hấp thụ thức ăn, làm cho trẻ chóng đói, muốn ăn và ăn ngon miệng… Điều đó khiến cho nhiều người có sự liên tưởng rằng khi biếng ăn là phải nghĩ đến việc bổ sung enzym tiêu hóa!

Đây chỉ là một vài ví dụ cho thấy “tầm quan trọng” của các enzym tiêu hóa đối với chứng biếng ăn trên các phương tiện truyền thông. Và đằng sau nhiều tư vấn đó, đã được các doanh nghiệp khéo léo tận dụng để lồng ghép “sản phẩm” của mình.

Bé biếng ăn là do không... thấy đói.

“Hầu hết là do sai lầm về phương pháp nuôi dưỡng”

Không phủ nhận những lợi ích mang lại từ việc sử dụng các sản phẩm chứa enzym tiêu hóa, song điều quan trọng là để điều trị chứng biếng ăn của trẻ thì cần phải tìm đúng nguyên nhân.

Một vị giáo sư có uy tín trong lĩnh vực nhi khoa ở Việt Nam cho rằng: hiện nay, nhiều cơ sở tư vấn và điều trị chứng biếng ăn ở Việt Nam đã có phần lạm dụng các enzym tiêu hóa. Và việc điều trị như vậy trên thực tế nhiều trường hợp là không đúng. Trên thực tế, có thể do nhiều nguyên nhân khác.

Chẳng hạn như ngày nay, do ít con nên những người làm mẹ và các phụ nữ nói chung dành tình thương và sự chú ý dành cho con của mình nhiều hơn. Sự quan tâm này đôi khi là do áp lực. Có thể thấy rất nhiều băn khoăn về chiều cao cân nặng của con và có cảm giác con mình lười ăn trong khi thực tế, đối chiếu với bảng chuẩn, cân nặng và chiều cao của bé hoàn toàn bình thường.

Thứ hai là do học hỏi, biết nhiều hơn về kiến thức, rồi qua sách báo nên khi người mẹ so sánh bản thân mình với những người mẹ khác, tự nhiên mặc cảm là có lỗi nếu như mình không có làm điều gì đó đúng đắn cho con! Một điều dễ nhận thấy là các bà mẹ thường so sánh ngầm về chiều cao và cân nặng của con với các bạn cùng trang lứa của con. Và nếu con mình thuộc diện hơi “thấp còi” so với chúng bạn là cũng đủ khiến nhiều bà mẹ mất ăn mất ngủ, tìm mọi cách để mong con tăng cân, tăng chiều cao. Thực tế, không phải đứa trẻ nào cho dù cùng lứa tuổi cũng có nhu cầu ăn uống giống nhau cả về lượng cũng như về chất. Tuy nhiên, không ít cha mẹ lại căn cứ vào sự không giống nhau ấy để đem ra so sánh.

Một nguyên nhân khác là có thể chắc hẳn trong quá khứ có chuyện biếng ăn nhưng vì hồi đó ít chọn lựa hơn nên thường người ta cứ để mặc cho nó trôi qua. Còn bây giờ họ làm tới nơi tới chốn.

“Điều đáng nói là chúng ta cũng thấy tỷ lệ 38% có vẻ hơi bị thổi phồng lên do nhận thức không đúng của ba mẹ việc biếng ăn của con mình. Có những đứa bé thực sự ăn vừa đủ theo tuổi và kích cỡ cơ thể của nó nhưng do nhận thức sai lầm của ba mẹ, cứ tưởng nó biếng ăn”, GS.TS Russell J.Merritt, Ban điều hành Hội công thức dinh dưỡng Hoa Kỳ, Giám đốc Y khoa dinh dưỡng hỗ trợ và tiêu hóa bệnh viên Nhi Los Angeles, khẳng định.

Theo GS.TS Nguyễn Công Khanh, Phó chủ tịch kiêm tổng thư ký hội nhi khoa Việt Nam giải thích thêm: “Biếng ăn của trẻ là một vấn đề tập hợp về hành vi, mặt khác còn do vấn đề bệnh lý của trẻ”. Các bậc cha mẹ có thể không biết hành vi dỗ dành, hay đe dọa, ép trẻ ăn, quan tâm hoặc thờ ơ thái quá đến chuyện ăn của trẻ có thể vô tình làm trầm trọng thêm vấn đề. Trong mọi trường hợp, không nên bắt buộc trẻ em ăn vì điều này còn nguy hiểm hơn là sự suy dinh dưỡng. Không nên cho trẻ giải trí trong bữa ăn như vừa ăn vừa xem tivi, đọc sách hay chơi đồ chơi. Bởi khi bị phân tâm, trẻ sẽ không chú ý đến các dấu hiệu đói và no từ chính cơ thể mình nữa.

Về bệnh lý, có thể trẻ bị chứng khó nuốt, những vấn đề liên quan đến tiêu hóa, trẻ bị nôn hay thường xuyên bị trào ngược, một số những biểu hiện đau dễ nhận biết, trẻ còi, thậm chí có những dấu hiệu về tim mạch mãn tính...

“Theo cảm giác của tôi, biếng ăn của trẻ hầu hết là do sai lầm về phương pháp nuôi dưỡng cả một quá trình. Chẳng hạn như: trẻ ăn uống không đúng độ tuổi, ăn không căn cứ vào nhu cầu mà cứ tùy tiện hoặc theo một thời gian biểu quá chặt chẽ, thiếu kiến thức về chế biến thức ăn… ”, GS Khanh nhận định.

Vậy phải phân chia chế độ ăn như thế nào là hợp lý, bữa ăn ra sao mong các mẹ cùng thảo luận và chia sẻ - giúp đỡ nhau ! ;)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chikenkin
    Đang tải...

2. chikenkin

chikenkin xinh xinh

Theo mình, bạn cho con ăn dặm hơi sớm, nhưng không phải là không thể. Không biết vì lý do gì không thể trì hoãn hơn việc này không? Vấn dề là cho ăn như thế nào là hợp lý.

Mới ăn mà đã ăn tới 90ml là hơi nhiều. Trước mắt có thể thấy có lợi. Nhưng sau đó, nếu không may, bé có thể gặp một số vấn đề sau đây:

1/ Hệ tiêu hóa bị kém, do còn non nớt mà đã phải "gánh" bữa ăn quá nặng về chất và lượng. Thực phẩm nấu ăn dặm khác hẳn với sữa mẹ, bạn nhé. Nó đòi hỏi cao hơn về hệ tiêu hóa và hấp thu chất của bé.

2/ Con muốn ăn, mẹ cứ cho con ăn cho đã nhu cầu mặc dù không biết thực sự bé có thể tiêu hóa hết không. Cứ lặp đi lặp lại như thế, đến lúc bé chán tất cả vì đã ăn mọi thứ quá nhiều -> không ăn nữa -> mẹ xì trét vì tự nhiên con đang ăn rất nhiều lại hầu như chẳng ăn gì -> có thể ép con ăn -> con càng từ chối -> mẹ càng ép -> con sợ ăn -> lợi bất cập hại.

Vấn đề còn lại: Tùy mẹ nó suy nghĩ và quyết định. Vì nếu mình cản mà bạn vẫn theo quan điểm: con muốn ăn nữa thì cho ăn thì không thể theo những tài liệu mình có và bạn cũng biết được. Có nhiều cách để khiến con no mà lượng thức ăn ăn dặm không vượt tiêu chuẩn nên áp dụng.

Về thực đơn: Mẹ nó post thực đơn áp dụng cho con lên đây mới nói được, mỗi con mỗi kiểu khác nhau.
    ( Trích : Mẹ Moonti -WTTT )

ngocanh1983 thích bài này.
  3. bomebeo

bomebeo Cà phê sữa

hii Xui à để chiều tôi nghiên cứu nhé, tặng hoa xui nè (u)(u)(u)(u)(u)(u)

chikenkin thích bài này.
  4. Me He

Me He The hidden charm

Cho mình hỏi tí nhé: Từ mấy tháng trẻ có thể làm quen với phomai, váng sữa, sữa chua nhỉ? Ăn thế nào là hợp lý? Số lượng? Trước hay sau bữa ăn chính? Phomai cho vào bột thì nên cho vào lúc nào? Và cuối cùng, từ kinh nghiệm bản thân, bạn hay cho con bạn dùng loại nào?
    (Tí mà hơi nhiều dấu chấm hỏi nhỉ? :D)

5. daddytini

daddytini Thành viên tập sự

Hi! bạn Me He,
    Thông thường thì trên bao bì mỗi s/p đều ghi chú thích hợp cho trẻ từ độ tuổi nào. Theo kinh nghiệm của mình thì trẻ từ 4 tháng tuổi có thể dùng váng sữa vị vani, còn các loại khác thì nên dùng khi bé đủ 12 tháng tuổi. Với các loại chế phẩm từ sữa thì bạn nên cho bé dùng vào ban ngày, vì các dưỡng chất có thể hấp thụ tốt nhất nhờ sự chuyển hóa của vitamin D khi tiếp xúc dưới ánh nắng mặt trời. Mình thấy bé nhà mình, cũng như nhiều bé khác rất thích váng sữa Monte vị vani.
    Chút kiến thức chia sẻ cùng Me He, chúc Me He và bé luôn vui, khỏe.:D

Me He thích bài này.
  6. Rosa

Rosa Thành viên chính thức

Bài viết nhiều hữu ích cho bé nhà em. Thank mọi người nhiều nha!

7. chikenkin

chikenkin xinh xinh

Mẹ He thân mến !
    Theo như mình biết có nhiều sản phẩm sữa chua dành cho bé 3 tháng trở lên như sữa chua hoa quả của Hipp ( loại 70k 1 vỉ - 4 hộp) hay loại Petit Bauer (của Đức - còn gọi là fomai hoa quả): tầm 64k/vỉ.
    Với riêng sữa chua hay các sản phẩm từ sữa (váng sữa) thì với những bé đang tặp ăn dặm bạn có thể cho ăn được rồi ( lúc đầu vài thìa nhỏ một loại rồi sau đó xem phân của bé có bình thường ko ( tầm 1-3 ngày) rồi mới tăng dần liều lượng lên và tập sang loại khác. Sau đó mới ăn nhiều loại trong 1 ngày ).
    Sữa chua việt nam ko ghi dành cho bé nào nếu như bạn dùng cho bé, bạn thử cách trên .Mẹ nó nên chú ý thành phần ghi bên ngoài, chọn loại nào đương thấp và canxi cao . Mình thấy sữa chua Ba vì lượng đường tầm 16, canxi là 150, Elovy canxi là 107, đường 16.7 ( nếu nhớ k nhầm ), Vinamil và 1 số loại khác k thấy ghi hàm lượng canxi ( có thể thấp quá chăng ?? ) nên bạn có thể chia ra trộn với hoa quả để giảm độ ngọt làm món tráng mệng cho bé sau khi ăn bột

Váng sữa có nhiều loại lắm, loại bình dân như Fontana, Monté vị vani chừng 10k /1 hộp nhiều bé rất thích. Muốn biết bé hấp thụ và ăn đc bao nhiêu bạn cũng phải thử riêng và từng ít 1 sau đó tăng dần liều lượng.Với những bé có hiện tượng béo phì k nên ăn váng sữa vì nó nhiều chất béo, còn bình thường thì 1 tuần nên ăn 3 lần dễ hấp thu nhất .Bé nào quá gầy thì 4 lần/ 1 tuần. Nên ăn làm bữa phụ, vào ban ngày để bé đỡ bị đầy bụng và có thể trộn chung với hoa quả để làm giảm bớt độ béo, độ ngấy ở váng sữa. Ko nên ăn trước khi đi ngủ.
    . Cao cấp hơn thì Agusa, Aryway chừng 28-30k/1 hộp ...nhưng loại đó là váng sữa nguyên chất, rất béo, ngấy, và nhạt nên bạn có thể trộn với loại hoa quả độ ngọt cao ( như xoài .v..v. ) rất dễ ăn và thơm , ngầy ngậy
    Với những bé lười sữa CT thì sữa chua, váng sữa .. là giải pháp thay thế ổn nhất ;)
    Phomai cho vào bột loại con bò cười Belcube 15 viên hơn 20k, mỗi viên 5g, có nhiều vị ( thịt bò, sữa tươi , bơ , vị cheddar, vị cà chua .v.v. ) loại này rất khó tan, độ mặn cao . Nên mình thường cho vào bát nghiền nát sẵn ra rồi khi đun bột xong, tắt bếp, nóng tầm 800 độ đổ vào bát và hoà. Nếu như bạn cho thẳng vào nồi thì phải tắt bếp , nguội chừng 800 độ, nếu ko cho vào sẽ gây hại.Khi cho phomai vào bạn phải giảm độ đạm của thịt, cá trong khẩu phần ăn dặm đi nhé vì độ đạm của phomai cũng cao rồi đấy. Nếu cho phô mai vào bột/cháo của bé hàng ngày, bạn hãy chọn những thực phẩm phù hợp với vị phô mai như khoai tây, cà rốt, thịt bò, gà, tôm. Không nên cho phô mai nấu chung với thực phẩm như cua, lươn, rau mồng tơi, rau dền.

Nếu có điều kiện cậu có thể dùng phomai Kiri dễ tan và thơm ngon lắm. Loại nữa là con sò nhưng mình thấy sò vàng ngon hơn sò trắng.
    Đây là 3 loại phô mai phổ biến và được các mẹ ưa chuộng chọn, rất tốt cho bé. Khi bé được 2 tuổi, có thêm rất nhiều loại phô mai khác cho mẹ lựa chọn. Trên thị trường còn rất nhiều loại phô mai khác như Phô mai Bò cười, Phô mai dây của Nga… Nhưng những loại phô mai đó có vị mặn hơn 3 loại phô mai trên, không tốt cho cơ thể bé, thường dành cho người lớn ăn.
    Từ khi tròn 4 tháng, bé đã có thể cho ăn phô mai hoa quả, gần giống sữa chua, dạng kem. ( dạng mình kể trên rồi nhé )
    Đến khoảng 7 tháng trở lên, bé có thể ăn loại phô mai con sò dạng miếng, mềm, có độ mặn thấp.
    Khi bé trên 1 tuổi, có thể tập cho bé ăn phô mai dạng miếng, có độ mặn cao hơn.

Mình gửi bạn lượng phô mai vừa đủ với bé để tự chủ động ( nhưng chú ý theo dõi phân của bé hàng ngày và kg nặng mỗi tháng xem độ hấp thu ra sao nhé )

Phomai viên, miếng thông thường
    Từ 7-8 tháng: 12-14g/lần
    Từ 9-11 tháng: 14g/lần
    Từ 12-18 tháng: 14-17g/lần

Phomai tươi màu trắng dạng kem
    Từ 5-6 tháng: 13g/lần
    Từ 7-8 tháng: 20-24g/lần
    Từ 9-11 tháng: 24g/lần
    Từ 12-18 tháng: 24-29g/lần

Con nhà mình 1 tuần nữa là 8 tháng. Hiện sử dụng 1 ngày 1 sữa chua ba vì trộn hoa quả, 1 váng sữa ( hoặc 1 phomai hoa quả còn gọi là sữa chua hoa quả). Phomai cho vào bột khi nào mình lười băm thịt lại cho 1 viên vào :p . Kg nặng vẫn lên đều, phân oke, hiện mình định tăng liều lượng lên vì sữa CT 1 ngày bé chỉ uống có 140ml thôi, thậm chí ít hơn ( híc )
    p/s: Bé nhà bạn mấy tháng rồi ? Kg nặng và chiều cao ra sao ??

Sửa lần cuối: 1/5/2010
  8. carrot2306

carrot2306 Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi giúp em với. Thằng cu nhà em 10 tháng rồi mà mới có 7,5 kg thôi, bé ăn 3 bữa nhưng ít bú sữa ngoài cũng ít bú mẹ luôn (vì mẹ đi làm đến chiều mới về), em đã đổi sữa cho bé 3 lần rồi vậy có tốt không? Các mẹ chỉ em loại sữa nào bé thich uống và có hiệu quả nhất... em rối lắm các mẹ giúp em với nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều

9. daddytini

daddytini Thành viên tập sự

Hi Carrot2306!
    Bạn thử cho bé ăn thêm váng sữa xem thế nào. Mình thấy cách này rất có hiệu quả đó.
    Chúc bé lên cân để mẹ vui nhé.

10. Thien Lam

Thien Lam Thành viên tích cực

Bài viết rất hữu ích cảm ơn mẹ chikenkin nhé

11. Me He

Me He The hidden charm

@chickenkin: trước hết rất cảm ơn bạn vì đã dành thời gian trao đổi với mình.
    Bé nhà mình hôm nay vừa tròn 7 tháng, chiều cao thì mình không đo được, còn cân nặng được 7.2kg. Mình mới cho bé ăn váng sữa và phomai thôi, sữa chua thì nghe mọi người mách nên mua loại mới SX để đỡ chua hơn, nên chưa cho bé thử.
    Trước thì cũng hay mua Monte cho anh chị bé ăn, nhưng hôm nọ đi mua không có mà chỉ thấy Crèmme Dessert của Elle&Vire, mình mua vị vani và vị hạt dẻ cười. Bé mới ăn vị hạt dẻ cười, mỗi lần ăn khoảng 1/3 hộp (hộp 100g), trộm vía thấy bé hợp tác, hào hứng và bé đi ngoài chưa có gì bất thường.
    Phomai mình cũng nghe mọi người nhắc tới Kiri nhưng hôm đó lại cũng không có, chỉ thấy Belcube. Mình cũng mua vài vị, con cũng mới ăn mấy viên thôi. Mình không rành lắm, nhưng khi nào bột chín tắt bếp mình mới cho dầu ăn và 1 viên phomai vào nồi bột rồi nghiền ra nhưng không mịn lắm, trộm vía bé vẫn ăn ngoan, có điều tuy cho thêm phomai nhưng lượng đạm mình vẫn giữ nguyên không thay đổi. Như bạn nói nếu nhiệt độ bát bột chưa xuống 80 độ mà cho phomai vào là gây hại là hại gì vậy, mình hơi lo lo vì chắc là mình cho phomai lúc bát bột còn nóng hơn 80 độ. Bạn nói "Đến khoảng 7 tháng trở lên, bé có thể ăn loại phô mai con sò dạng miếng, mềm, có độ mặn thấp" là ăn trực tiếp hay bỏ vào bột/cháo?
    Bé nhà mình không chịu uống sữa ngoài, mình đã tập nhiều lần nhưng chưa thành công kể cả bú bình lẫn xúc thìa. Hiện tại bé ăn 2 bữa bột mặn/ngày, 3 hôm nay mới thêm váng sữa 2/3 hộp/ngày
    .
    Bé nhà mình là bé trai, việc tăng cân theo mình như vậy chưa tốt lắm (đó là mình suy nghĩ rất thoáng trong việc cân nặng của con đấy nhé, không stress, không sốt ruột vì trộm vía bé vẫn phát triển bình thường, hơn 6 tháng đã biết bò, bây giờ thì chống cả 2 tay 2 chân lên nữa, buồn cười lắm) nhưng vì bé không ăn sữa ngoài, sữa Mẹ hiện tại vẫn đủ nhưng có lẽ chất lượng đã giảm đi ít nhiều, mà độ tuổi này bé cần nhiều năng lượng hơn rồi nên cũng muốn học hỏi kinh nghiệm để chăm bé tốt hơn.

12. chikenkin

chikenkin xinh xinh

Như mình thấy bé nhà bạn phát triển về thể lực và thể chất rất ổn ( Tư duy, hoạt động của bé 6 tháng như thế là nhanh). Nhưng vấn đề đó k liên quan đến vấn đề kg nặng nhé. Đủ kg là mức tối thiểu giúp bé là đủ năng lượng cho vận động hàng ngày và phát triển sau này
    Đặc biệt kg nặng của bé trai cao hơn bé gái nên 7 tháng 7.2 kg như thế là hơi thấp ( k biết lúc sinh bé được mấy kg ?? ). Nhưng nếu con ăn ngoan, chơi tốt, đêm ko quấy, hàng tháng tăng kg đều (dù ít ) thì nghĩa là nhu cầu của bé thế là đủ.

Trường hợp sữa mẹ đủ cho bé bú, mình chẳng hiểu tại sao bạn lại cứ phải cho con dùng sữa ngoài ?? Với tháng tuổi bé nhà bạn, 1 tháng dùng hết 3-4 hộp to ( bạn quy ra tiền xem mất bao nhiêu ? mà ai đảm bảo với bạn rằng - con bạn hấp thu được hết thành phần chất trong đó ?? Ko đâu bạn ạ ! Nó chỉ có mức nào đó chưa kể cách bảo quản ở cửa hàng, lẫn cách bảo quan khi mình mua về nhà, lẫn phương pháp pha cũng làm giảm chất lượng đi nhiều ) Trong khi đó tiền đó mua đồ ăn về mẹ ăn uống có chất, bổ sung hoa quả dinh dưỡng cho bé bú còn gì tốt bằng mà sữa mẹ nữa?? Các nhà KH đã nói rồi - hấp thụ sữa mẹ dễ nhất ko có gì dễ hơn
    Nhiều bà mẹ nuôi con nhỏ cho bé ăn sữa ngoài quá sớm, mới sinh đã ăn sữa ngoài bằng 1/4, 1/3 nhu cầu hàng ngày của bé trong khi sữa mẹ có thể có đủ, chỉ có 2 trường hợp: bạn muốn "cai sữa" bé sớm và 2/ bạn lo lắng vì thấy sữa mẹ dường như không đáp ứng đủ nhu cầu của bé.

Thực ra, chỉ một số cực ít bà mẹ bị mất sữa sau sinh, còn nếu với một chế độ ăn uống đủ chất, lợi sữa và người mẹ biết cách cho con bú thì sữa mẹ hầu như chắc chắn đủ trong vòng 4 tháng đầu.

Nếu mẹ cho bé ăn sữa ngoài nhiều = bé giảm bú mẹ -> hạn chế tuyến sữa tiết, vì sữa mẹ càng về nhiều khi mẹ cho bé bú nhiều.
    Sữa ngoài chỉ nên sử dụng khi bắt buộc bà mẹ phải nuôi bộ do hoàn toàn không có sữa, mẹ thực sự thiếu sữa trong thời gian cho con bú và khi bé Bannên ăn các món ăn lợi sữa như: cháo giò heo, đu đủ, chân chó đen,.. ngay cả trong thời kỳ ăn dặm cũng vẫn nên ăn những món này, tuy không nhất thiết là thường xuyên, và tích cực cho bé bú nhiều lần vào, sữa mẹ sẽ có nhiều, điều này vô cùng có lợi cho em bé của bạn.

Khi bé phải ăn sữa ngoài quá sớm, và không "hợp sữa", hoặc ăn dặm quá sớm, ăn nhiều thì khả năng bé bị rối loạn TH là rất có thể xảy ra. Lúc đó, các bà mẹ lại cuống cuồng tìm cách chữa bằng đủ thứ thuốc cho con. Một trong số biện pháp hay được dùng đến là sử dụng men tiêu hóa, và cũng có nhiều rắc rối nảy sinh từ việc lạm dụng men TH.

Còn nếu như bạn vẫn muốn kiên trì tập sữa ngoài cho bé - theo dõi khẩu vị của bé và đổi vài loại sữa . Hoặc mua 1 loại sau đó vắt sữa mẹ hòa tỉ lệ với sữa ngoài. Ví dụ 200ml sữa mẹ + 5 ml sữa ngoài rồi tăng dần lượng sữa ngoài cho đến khi bé quen rồi mới dùng sữa ngoài hoàn toàn ( Đó là cách mình tập cho con bé nhà mình. Sau khi mình đổi rất nhiều loại sữa, đút từng thìa từng giọt 1 ko ăn thua, trộn với rau củ đồ ăn bé vẫn phát hiện ra)

Đồng thời, bạn bổ sung sữa vào đồ ăn cho bé bằng cách chế biến các món - như khoai tây, khoai lang, rau củ , ngũ cốc...trộn sữa CT. Ngoài bột mặn ra bạn nên bổ sung năng lượng và chất từ sữa chua. hoa quả, súp ... tăng dần lên cho bé làm quen

Lượng đạm trong bột của bé, ăn nhiều ko tốt . Thận và gan của bé còn yếu, phải làm việc nhiều. Quan điểm của mình là ưu tiên nhiều rau,ít đạm ( nhưng nhiều nhà vẫn cho con ăn đạm nhiều = cách cho nhiều thịt, thêm mắm, hoặc vừa thêm phomai lẫn thịt giữ nguyên ).Tất nhiên là bé mới làm quen nên bé vẫn ăn . Còn phomai loại Belcube mình cũng nói rất kĩ rồi có thể bạn k chú ý. Loại này rất khó tan khi cho vào nồi bột nên bạn có thể cho vào bát nghiền trước rồi khi đun bột chín, tắt bếp, để hơi nguội 1 chút rồi đổ vào bát đã nghiền phomai và nghiền nhuyễn đều lại lần nữa

Cho vào cháo cũng đc mà trực tiếp thì theo cách nào ? cách bạn đưa miếng cho bé cầm nhai ăn thì chưa đc vì nó khó nuốt. Bé chưa nhai và nuốt thô đc sẽ gây ói, nghẹn và nôn. Nên bạn có thể nghiền ra trộn với hoa quả cho bé ăn cũng rất ngon
    p/s: Dạo này đang rộ lên thông tin về váng sữa và fomai cho bé bị tẩy xóa date và hàng kém chất lượng. Mình cũng đang đau đầu k biết nên sử dụng nữa hay k .Nhưng có lẽ cứ tin vào nhà phân phối thôi .

Me He thích bài này.
  13. chikenkin

chikenkin xinh xinh

Tớ thành thật chia buồn với mẹ nó ! Con của bạn đang ở ngưỡng SDD rồi :(
    Bạn có thể ghi lịch ăn chi tiết ( Giờ ăn và lượng ăn ) hơn được k để mình có thể giúp bạn?

14. monkeysfamily

monkeysfamily Thành viên chính thức

Đánh dấu để tham gia trao đổi cùng các mẹ

15. luly

luly Thành viên tập sự

Bé nhà em cũng biếng ăn lắm, em mới vừa mở 1 topic để hỏi kinh nghiệm các mẹ, mở xong thì thấy topic này, em sẽ cố gắng tham khảo. Thanks mọi người nha

16. Me He

Me He The hidden charm

Cảm ơn chickenkin nhiều nhé!
    Về vụ sữa ngoài ấy, mình không vì cân nặng của con mà sốt ruột đâu mà mình đã nói rồi, mình e là chất lượng sữa không còn được như 3 tháng đầu, con trai thì rất ưa hoạt động nên tập thôi. Anh chị của bé cũng vậy, không hề uống sữa ngoài tẹo nào, mà cũng toàn ngót 24 tháng mình mới cai sữa đấy.
    Hoa quả cho bé ăn ngoài các loại đóng lọ ra thì mình làm sao cho bé ăn nhỉ? Ý mình là cam thì vắt lấy nước rồi này, mấy loại mềm như hồng xiêm cũng dễ rồi này, còn các loại quả khác thì bạn làm thế nào?

Mình cho con trai ngủ đã rồi lại chuyện trò tiếp nhé!

17. bac binhi

bac binhi Bắt đầu tích cực

vậy là cu cậu nhà mình(4 tháng 20 ngày - nặng 6.8 kg) ăn được sữa chua và váng sữa rồi nhỉ

18. chikenkin

chikenkin xinh xinh

Tớ ủng hộ mẹ nó về khoản kg nặng của con. Miễn là bé nằm trong tiêu chuẩn ( hiện 46% trẻ vn bị suy dinh dưỡng thể còi - thiếu canxi, thiếu chất nên phai có mốc về kg nặng để đo phát triển của bé . Hiện tại mình thấy chuẩn kg nặng giảm đi so với những năm trước nhưng mốc chiều cao tăng lên), còn lại thể trạng k ốm đau, khỏe mạnh, hoạt động tốt, thông minh .. thì bạn cứ bổ sung ăn dặm + duy trì bé bú mẹ ( nếu sữa mẹ đủ ) là tốt nhất. Có thể vắt để ở nhà cho bé bú khi mẹ đi vắng. Bạn có thể ghi lịch ăn chi tiết của bé để mọi ng tham khảo và mình xem qua đc k ?
    Mình cũng mong con bú mẹ đến 24M mà khi đi làm vất vả + suy nghĩ nhiều chuyện nên mất sữa đấy
    Còn về chất lượng sữa tất nhiên là k được như thời gian đầu nên bạn cần bồi dưỡng và nghỉ ngơi hợp lý, tránh stress
    hoa quả mình thường mua hoa quả sạch về làm sinh tố hoặc hoa quả dầm cho bé ăn trực tiếp chứ ko mua đồ đóng lọ.
    Ví như chuối, bóc vỏ lấy thìa nạo quanh cho bé ăn luôn. Hoặc xoài, bơ,..lúc đầu mình cắt miếng to cho vào máy xay nhưng giờ cắt hạt lựu dùng set chế biến dầm nát rồi trộn sữa chua cho bé. Bé nhà mình ăn chuối, na, bơ, hồng xiêm,quýt ( riêng quýt thì như tài liệu của Nhật khuyên k nên cho trẻ ăn trc 1 tuổi nhưng có tài liệu khác nói trẻ 6 tháng ăn đc rồi.Có thể hòa tỉ lẹ 3:1, 2:1, 1:1 cho bé ăn. Bé nhà mình thì thích cầm múi quýt tự ăn ( mỗi lần 1-2 múi ) nhưng phân k vấn đề gì nên mình cũng kệ ! Sở thích mỗi bé khác nhau, con lười ăn nên mẹ phải chiều thôi. Sau khi ăn xong mình cho bé 1-2 thìa nước lọc vậy là cũng coi như hòa tỉ lệ rồi :D :D
    p/s: XK nhà mình 9h phai lên giường ngủ để mẹ còn 8 chuyện
    he he :D :D

Sửa lần cuối: 3/5/2010
  19. chikenkin

chikenkin xinh xinh

Bạn mua loại dành cho bé 3 tháng tập cho bé làm quen thử , xem phản ứng rồi hay ăn tăng lên nhé
    Đừng 1 phát ăn nhiều là RLTH đấy ;)

20. Mẹ yêu Bi&Bob

Mẹ yêu Bi&Bob Thành viên tập sự

Chào các mẹ,

Mấy hôm nay mình sốt ruột quá. Bé nhà mình 11 tháng rồi mà có 8.5kg thôi. Còi quá. Ăn uống khó lắm. Trước đây 210ml sữa mút vèo cái xong, khoảng 7-10phút. Giờ thì 150ml mút 30phút không xong. Mà cứ mút được 80ml thì nhất định không mút nữa, 2 mẹ con phải vật vã một lúc nữa mới hết. Mẹ đè con ra xúc từng thìa sữa, con khóc lóc gào thét một hồi. Cháo ăn 2 bát/ngày nhưng tình trạng cũng y hệt như ăn sữa.

Có mẹ nào rơi vào tình trạng này giống mình chưa? Mình xì-trét mất thôi.