Em đang rối, giúp em với!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi carrot2306, 2/5/2010.

1. carrot2306

carrot2306 Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi giúp em với. Thằng cu nhà em 10 tháng rồi mà mới có 7,5 kg thôi::)(, bé ăn 3 bữa nhưng ít bú sữa ngoài cũng ít bú mẹ luôn (vì mẹ đi làm đến chiều mới về), em đã đổi sữa cho bé 3 lần rồi vậy có tốt không? Các mẹ chỉ em loại sữa nào bé thich uống và có hiệu quả nhất hoặc có thực đơn nào dễ làm mà thích hợp với thằng cu cho em xin luôn nha... em rối lắm các mẹ giúp em với nhé. Mong hồi âm của các mẹ lắm.Cảm ơn các mẹ nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi carrot2306
    Đang tải...

2. shop3me-bimchip

shop3me-bimchip Hàng xách tay Đức

Ở độ tuổi các bé từ sơ sinh đến 1 tuổi thì sữa vẫn là nguồn cung cấp dinh dưỡng chính, các bữa ăn cháo bột đều được gọi là ăn dặm, nghĩa là ăn thêm. Bé nhà bạn ngày ăn 3 bữa nhưng ko nói rõ là ăn mỗi bữa được bao nhiêu, có cho ăn thêm hoa quả, sữa chua... hay ko? mỗi ngày ăn được bao nhiêu sữa? Bạn có lên lịch kiểu thời gian biểu cho các bữa ăn trong ngày cho bé ko? Vì nếu lịch ăn dày quá cũng khiến bé ko có cảm giác đói, ăn ko ngon miệng dẫn đến lười ăn.
    Bé nhà bạn mỗi lần ăn được bao nhiêu sữa bình? Có chịu mút bình không? Nếu không bạn thử dùng thìa xúc cho bé xem sao. Hai nhóc nhà mình cũng vậy hết, vì quen ti mẹ nên chuyển sang bình lúc mẹ đi làm là hoàn toàn thất bại, fai dùng thìa xúc. Ban đầu được ít, có mấy chục cc thôi à, sau đó mới tăng dần lên, nhích 10cc /lần. Với các bé lười ăn sữa fai kiên trì lắm bạn à.

Về sữa thì có rất nhiều loại, nhưng để nói loại nào là tốt thì fai xem bé nhà bạn "khẩu vị" thế nào (thích ăn nhạt hay ngọt), uống hợp sữa hay không (có tăng cân đều, tiêu hóa không gặp vấn đề gì như táo bón, đi ngoài...) - cái này thì fai uống 1 tháng mới có kết luận được. Sữa ngoại hay nội đều có thể là sữa tốt nếu đạt các tiêu chuẩn trên: bé ngon miệng, output chuẩn, lên cân đều.
    Theo kinh nghiệm của mình thì sữa nội có Dielac Alpha (của Vinamilk), sữa ngoại có Aptamil (của Milupa -Đức) dễ uống, vị thanh.
    Bạn có thể cho bé uống thử xem loại nào bé thích, nhưng cũng nên kiên nhẫn, đừng đổi sữa quá thường xuyên, không tốt cho đường tiêu hóa của bé.
    Chúc bé mau lớn, chúc bạn thành công!

3. giaogiao

giaogiao Thành viên chính thức

mẹ nó có đổi sữa nào thì bé cũng k chịu uống đâu, vì bé là dạng kém ăn, bạn có thể cho bé bú lén trong lúc ngủ say, con mình bỏ bú bình hồi 3 tháng, sữa mẹ k đủ, mình toàn cho bú lén, 1 ngày cũng làm được 3-4 bình.
    mà ban đầu bạn pha ít hto6i, tập cho bé cũng là tập cho mẹ biết cách cho bú, vì lúc bé ngủ mê, theo phản ứng tự bú thì ok, có lúc bé sẽ k chịu mút, mẹ pải làm bé nhột bằng cách rờ nhẹ lỗ tai.... phải vài 3 lần mẹ quen với giấc ngủ bé mới cho bú được

4. carrot2306

Thằng cu em ăn 3 bữa mỗi bữa ăn được hơn 1/2 chén, có khi chiều ăn súp ăn hết 1/2 cái óc heo, khi thì ăn hết hoành thánh nhưng mà bé lười bú bình chỉ thích bú mẹ thôi dù sữa mẹ còn rất ít. Lúc trước con em cũng uống deilac alpha, CGHL Gold nhưng thấy bé không bú nhiều cho nên em đổi qua Lactogen 3 hộp rồi uống thì thấy tình hình cũng không cải thiện, bé cũng không tăng cân. Bé em đổi sữa thì vẫn đi tiêu bình thường, không bị tiêu chảy, chị ơi sữa Milupa -Đức hợp túi tiền không? vì em là giáo viên nên không có điều kiện lắm. Chị giúp em với nhé, cảm ơn chị.

5. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

Kể ra cân nặng của bé như vậy cũng hơi thấp nhỉ. Con bạn bằng con gái tớ gần 10th hôm qua đi tiêm cân 8.7kg, nhiều người hỏi con tớ mấy th tớ bảo 10th họ cười bảo mày có đùa ko đấy nhưng tớ lạc qua lắm vì tớ thấy chiều cao của con vượt chuẩn thế là ổn rồi (giờ tầm 74cm).
    Con tớ gần tuần nay ko ăn gì cả. tớ thì gần như chả có tí sữa nào, toàn ăn sữa ngoài thôi. Tớ đổi sữa cho nó nhiều lần rồi nên bạn có 3 lần thì chả sao đâu. Hiện nay tớ đang cho uống Dielac của Vinamilk, tớ thấy khá ổn (sau một thời gian uống sữa ngoài ko ăn thua tớ mới liều cho dùng thử Dielac, ơn trời nó uống, trông lại khá hơn). Tớ ko biết ấy đang cho con ăn ntn nhưng bé nhà tớ đang từ 3 bát bột (tớ băm thức ăn và rau chứ ko xay), ko ăn cháo mà lại thích ăn cơm. Nó ko thích trộn lần thức ăn, tớ mới phát hiện ra. Tớ làm thế này ấy thử xem cu nhà cậu có ăn ko nhé. Tớ ngâm 1 nắm nhỏ gạo ngon vào cái ca cháo, ngâm nước sôi trước khi nấu cơm độ vài tiếng. Đến lúc nấu cơm của mình thì tớ đổ ra cái bát con thủy tinh (cậu mà có cái bằng nhôm thì tốt hơn ) rồi tớ đổ nước sôi vào bát gạo của con, chú ý ít gạo mà nhiều nước rồi cho vào nồi cơm (cho ngay từ đầu) nếu ngâm kĩ gao thì ngon lắm, mềm, ngọt, cảm nhận của tớ ngon hơn cháo. canh tớ cũng nấu cho nó lưng bát, thức ăn để riêng (bằm nhỏ, đảo chín) thế là cứ miếng cơm, rồi miếng canh, miếng thức ăn, nó mới chịu há miệng ra cho mà đút. nó mà ăn cho mình 1/3 đến 1/4 cái bát cơm ấy là thắng lợi rồi. ấy thứ xem thế nào nhé.

Sửa lần cuối: 5/5/2010
  6. Me. Soc' Tun~

Me. Soc' Tun~ Bắt đầu tích cực

Em thấy các mẹ nói ăn sữa dê dễ hấp thụ nên các con sẽ chóng cải thiện được cân nặng và chiều cao, mẹ nó thử xem sao. Em cũng nghĩ cho con ăn cháo riêng, thức ăn và canh riêng các con dễ ăn hơn đấy ạ!

7. nancy2008

nancy2008 Thành viên chính thức

Bé nhà tớ từ ngày ăn 3 hộp sữa chua/ngày thấy tiêu hóa nhanh hơn, đòi măm măm hơn.
    Ăn thế có nhiều quá ko nhỉ

8. Thien Lam

Thien Lam Thành viên tích cực

Trời ơi theo e 1 ngày 1 hộp thôi chị ạ. sao chị cho bé ăn nhiều thế

9. carrot2306

Em cám ơn các mẹ đã chỉ cho em, để em tiến hành làm và ngâm cứu xem thằng cu có ăn không. Thằng nhóc cũng thích ăn cơm tán với cá lắm để em làm thử xem coi nó có ăn không. Các chị có cách nào giúp em dụ cho bé bú bình vào ban đêm không, thằng nhóc không chịu bú bình nữa rồi..