Cần giúp: Bé biếng ăn nhưng không sút cân

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mẹ_Nghé_Ọ, 2/5/2010.

1. Mẹ_Nghé_Ọ

Mẹ_Nghé_Ọ ^^Mẹ hiền vợ đảm ^^

Các mẹ có nhiều KN tư vấn giúp mình với . Bé nhà mình được gần 9th rồi , trộm vía từ khi sinh bé có nết ăn rất tốt . TB 1 ngày bé ăn được 2 bữa cháo , hoa quả và được 1200ml sữa . Nhưng tự nhiên dạo này bé rất biếng ăn , không chịu ăn cháo hoặc những đồ ăn mọi khi bé rất thích mà chỉ chịu uông sữa nhưng cũng không uống nhiều . Bé không bị sút cân . Các mẹ ơi liệu đây có phải là biểu hiện biếng ăn sinh lý không

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ_Nghé_Ọ
    Đang tải...

2. subinbaby

subinbaby Bắt đầu tích cực

Ko sao đâu bạn ơi có thể bé đang đến thời kỳ mọc răng nên hơi biếng ăn 1 chút vì lợi của bé sẽ sưng và đau sau thời kỳ này bé sẽ ăn lại bình thường thôi ,bạn chịu khó chia nhỏ bữa ăn của bé để bé ko bị bỏ bữa nhé.Chúc bé hay ăn chóng lớn.

3. Bố_Tèo

Bố_Tèo Thành viên sắp chính thức

Chắc tại bé ngán những thức ăn đó rôi đấy mẹ nó ah, bạn hãy thử đổi các món ăn khác xem sao

4. shop3me-bimchip

shop3me-bimchip Hàng xách tay Đức

Trẻ con có những giai đoạn tự dưng biếng ăn, qua một thời gian, bé lại bình thường. Những lúc bé biếng ăn, các mẹ thường hoảng sợ, có người stress luôn đó, và cố ép con ăn cho đạt mức cũ. Như vậy là rất sai lầm, làm cho bé biếng ăn thêm.
    Qua từng mốc tuổi (1 tháng, 3 tháng, 6 tháng, 9 tháng, 1 tuổi và 3 tuổi) là bé có những biến đổi rất khác biệt, mình nói ở đây chỉ là về vấn đề ăn uống thôi nhé, những phát triển biến đổi về trí tuệ và cơ thể thì bàn ở topic khác :). Ví dụ: bé đang ăn bột đến 1 giai đoạn tự nhiên chán, chuyển sang cháo bé thấy ngon miệng hơn, hay từ cháo hạt xay dập chuyển sang cháo nguyên hạt... Về cơ bản vị của bát thức ăn vậy là đã thay đổi rất nhiều.
    Thịt và rau cho vào cháo cũng fai thay đổi. Ví dụ: trước đây bạn xay nhuyễn tất cả (dùng máy sinh tố chẳng hạn) thì bây giờ bạn chịu khó băm nhỏ ra. Bát cháo sẽ thơm, ngọt và không có vị ngái, bé cũng dễ cảm nhận được sự khác biệt của các loại thịt (gà, lợn, bò) hay các loại rau hơn là khi bạn xay. Theo kinh nghiệm của mình, xay thịt và rau thì khi ăn một thời gian dài, bé chỉ thấy 2 vị chính là các loại thịt (gà, lợn bò) xếp vào 1 vị, cá, tôm, cua xếp vào cùng 1 vị. Như vậy rất dễ chán đúng ko?
    Hơn nữa, bạn băm nhỏ sẽ giúp bé tập nuốt thô và nhai, 9 tháng là độ tuổi có thể tập nhai được rồi.

Còn sữa thì 2 đứa con nhà mình cũng rất lười ăn sữa, rời ti mẹ là chuyển sang thìa xúc luôn, ko ăn bình. Cũng mệt mỏi mất 1 thời gian đầu, sau thì ok. Bí quyết là ko ép bé uống hay ăn nhiều ngay từ đầu. Chấp nhận lượng ăn/ bữa ít thôi, sau tăng dần lên. Không kéo dài bữa ăn quá 1 tiếng. Nếu bé ăn tới thời gian đó ko hết thì stop lại. Để cơ thể bé còn kịp sản xuất men tiêu hóa và còn cảm giác ngon miệng cho bữa sau. Nói thật, có bữa dỗ mãi con mình ko ăn, mình cho bỏ hẳn 1 bữa luôn. Bữa sau tự ăn thun thút.

Hì, vài lời dài dòng, hy vọng giúp bạn được chút chút. Chúc bé hay ăn chóng lớn.

Mẹ_Nghé_Ọ thích bài này.
  5. Mẹ_Nghé_Ọ

Vậy chắc bé nhà mình đang bị biếng ăn sinh lý rồi . bé mình tập cho ăn thô sớm lắm , 9th chưa có cái răng nào nhưng toàn ăn cháo 1/5 , thịt rau băm to , có thể tự cắn và nhai hoa quả mà không hóc . Không hiểu giai đoạn này có nhanh hết không nhỉ , chứ đang quen con ăn rất ngoan , bây giờ không gì có thể vào miệng trừ sữa làm mình thực sự stress . hôm nay mình cũng thử cho bé nhin qua bữa cháo đó đến tận bữa sau cho ăn lại nhưng cũng không chịu ăn , đưa cho 200ml sữa thì 1 phát hết luôn . trời không chịu đất thì đất đành chịu trời vậy

6. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

Tớ cũng đang điên đầu về vụ ăn của con tớ đây. 10thangs, hôm qua đi cân có 8.7kg (vẫn trong chuẩn hị hị). từ ngày 3 bát bột giwof chả ăn gì, tớ nấu cháo cũng ko ăn. Những món trước đây nó thích giờ nó cũng bỏ qua. Tớ đành nấu cơm nát cho nó. Phát hiện ra rằng nó ko thích trộn lẫn thức ăn với nhau. tớ làm 1 bát cơm, 1 bát canh, 1bats thức ăn thế là cứ từng loại một thì nàng còn chịu há mồm ăn được mươi miếng thế là mẹ đã cảm ơn lắm rồi. Trôm vía con tớ ko ốm, nghịch thôi rồi nên tớ nghi nó biếng ăn sinh lý một thời gian thôi. Tớ ko ép nó ăn. nếu ko ăn thì thôi. tớ rất sợ nó nhìn thấy thức ăn mà hãi là nó biếng ăn luôn. cố cho nó uống sữa nhưng mỗi ngày giỏi lắm cugnx trên 700ml là hết (trước ăn được bột ngày chỉ <500ml). nay vừa mua thuốc cam hàng bạc cho uống xem có khả dĩ gì ko đây.

7. shop3me-bimchip

Mỗi bé một kiểu biếng ăn, đúng là khó thật. Nói chung nếu ko thấy bé sút cân thì cũng chẳng lo lắm đâu mẹ Nghé ạ. Có người cho uống thêm men tiêu hóa để kích thích tiêu hóa, cho bé ngon miệng hơn, nhưng cũng ko dùng kéo dài được. Trộm vía bé vẫn chịu uống sữa nhỉ. Lười toàn phần thì mới sợ :D
    Bạn thử dùng mỳ Chũ (1 loại bánh đa ko có hàn the bán ở cá hàng khô đó) nấu nhừ với thịt và rau băm xem bé có thích ăn hơn ko? Kiểu như là đổi món đó. Nấu bằng nước dùng ninh từ sườn, nước luộc gà cũng được.
    Hàng xóm nhà mình có cậu nhóc biếng ăn khủng khiếp, ko món gì ăn đc quá 10 thìa tự nguyện. Mẹ nó vẫn fải nấu bánh đa, phở, mỳ Ý, mỳ tôm, lung tung để ăn đổi bữa với cháo đó, nhưng nhà mình hay dùng bánh đa nhất vì nó cũng lành và nấu nhanh nhừ, ko dai như phở, dễ nuốt. Bạn có thể nấu với cua đồng, tôm, cá cũng hợp vị.
    Túm lại là fải chịu vất vả và kiên trì với bé, qua 1 tg sẽ lại ok thôi.

HI`, giờ mình cũng đang loay hoay vụ ăn cơm với cún thứ 2 nhà mình. Nó ko thích món gì thì ko thèm nhai, ngậm lâu lắm, 1 bát cơm có khi cả tiếng đồng hồ. Món nào thích thì dai mấy cũng nhai và nuốt (vd thịt bò). Nhưng mình cứ kệ, có hôm chả ép. Trộm vía cũng ko bị sút cân.

8. shop3me-bimchip

Con nhà tớ cũng giống nhà mẹ này. Ăn cơm riêng, thức ăn riêng, thậm chí ko chan canh. Ăn thức ăn trước cho đủ lượng đạm, sau đó cho ăn cơm trắng, mà chẳng hiểu sao nàng thích ăn cơm trắng còn ấm trong nồi xới ra đó, ko kèm gì hết. Thỉnh thoảng 1 thìa rau riêng, thỉnh thoảng chiêu 1 thìa nước canh. Cứ từ từ rồi cũng hết bữa. Hic, hôm nào tự nhiên ko thích thì chả nhai cái gì cả, từ chối luôn. Lừa đc vài miếng phát mệt, cho nhịn. Mang sữa ra pha cho uống bù + 1 hộp sữa chua, xong bữa :D

9. nghe yeu

nghe yeu mẹ thế phong

trời ơi tôi cũng đang đâu hết cả đầu vì nghé nhà tôi cũng lười ăn chẳng chịu ăn gì cả.sữa ko ăn cháo ko ăn hoa quả cũng không ăn luôn.ép mãi ko được nên tôi cho nhịn luôn để xem từ giò đến nhiều nghé có chịu ăn ko.tự nhiên mấy hôm nay nghé nhà tôi lại bỏ ăn.đau hết cả đầu vì nghĩ đến chuyện con ko chịu ăn

10. Mẹ_Nghé_Ọ

Mình chưa đi làm nên ở nhà có rât nhiều time , chế biến đủ mọi món cho bé ăn , mỳ chũ , mỳ tôm , mỳ ý , cháo , cơm nát , súp ...nói chung là đủ thử . Bình thường bé nhà mình trộm vía (nghìn lần trộm vía con ) ăn tốt lắm , mọi người toàn gọi trêu là thằng trắm cỏ , nhìn thấy ai ăn gì cuũg đòi , người lớn ăn gì ko cho là đập đầu ăn vạ , chua cay mặn ngọt ăn hết . Thế mà bây giờ chỉ sữa thôi , bánh thì lúc ăn lúc không , hoa quả thì chỉ xoài với sầu riêng , mà mình sợ ăn nhiều 2 thứ ấy nóng rồi lại ko output đc . gần 9th mà 11kg thì là ok đúng ko các mẹ ? Bé nhà mình hiếu động lắm, hồ hét chân tay chả bao giờ yên

Sửa lần cuối: 5/5/2010
  11. shop3me-bimchip

12. daisykids

daisykids Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ Nghé ơi bé nhà mẹ nó nặng hơn con nhà em gần 2kg cơ, nhưng em vẫn thấy vui, nên mẹ nó cứ yên tâm nhé.

13. Mẹ_Nghé_Ọ

Các mẹ ơi , có mẹ nào chế biến đồ ăn cho con thành từng viên để ngăn đá xong đến bữa chỉ lôi ra rã đông nấu cho bé không ? MÌnh làm theo pp này đã lâu , rât tự tin vì đọc nhiều tài liệu nói pp này ko làm mất đi chất dinh dưỡng trong rau củ thịt cá nhưng từ khi bé biếng ăn , cả nhà ( nhất là MC ) cứ lên án e nuôi con như gà công nghiệp và kịch liệt phản đối làm e lung lay quá . Làm sao có thể đi chợ tủn mủn mỗi ngày để mua cho bé 1 bữa tanh 1 bữa đạm thường có 30g và 30g rau chứ , các mẹ có KM giúp e với. Liệu có đúng là ăn đồ cấp đông nên bé nhà e mới biếng ăn ko

14. nghe yeu

nghe yeu mẹ thế phong

cũng tùy thôi mẹ nó à.chắc bé nhà bạn trong người mệt hay gì đó nên mới tạm thời biếng ăn đó ,chứ mình nghĩ ko phải do bạn cho ăn kiểu đó mà biếng ăn đâu.nghé nhà mình là siêu biếng ăn luôn.ngày trước mình cũng toàn làm đồ ăn cho con theo pp của mẹ nó thôi.nhưng bây giờ mình lại cho con ăn kiểu ăn bữa nào làm bữa đó rồi mà biếng ăn vẫn hoàn biếng ăn đấy thôi.nếu mẹ nó có thời gian thì con ăn bữa nào làm bữa đấy thì tốt hơn.còn mẹ nó bận thì cho con ăn theo pp bây giờ cũng được chẳng sao cả.các MC ko thích kiểu của tụi mình nuôi con bây giờ đâu.nên mình cứ thấy cách nào nuôi con hợp lý là mình nuôi thôi.mình nghĩ tất cả là do thể trạng của con mình thôi.mẹ nó thử đổi món cho con xem sao.