PDA

View Full Version : Cần giúp: Có ai cho bé uống bột sắn dây không

Mẹ An_Huy
05-05-2010, 10:42 PM
Mấy hôm nay trời nóng quá cu Bi nhà mình rôm sẩn nổi như kê. tắm lá hay uống nước hoa quả cũng cải thiện được là mấy, vì cu nhà em nóng trong. Em đang đắn đo không biết có cho bé uống bột sắn dây pha với nước đun sôi để nguội được không các mẹ nhỉ. Các mẹ thông thái giúp e với nhé. Gấp lắm#-o

me_chim_ri
05-05-2010, 10:47 PM
Em thấy bảo nếu bé bé quá thì ko cho uống bột sắn dây pha được vì trong bột sắn dây có chất nhựa làm hỏng dạ dầy của bé, bé Chim ri nhà em cũng bị nóng trong, em hay nấu bột sắn cho bé ăn, hoặc là nấu chè bí đỏ lẫn với bột sắn cho bé ăn, mấy bữa trước bé nóng quá phát cả ra bên ngoài, em nấu bột sắn cho bé ăn đấy, trộm vía mấy hôm nay cứ cách 2 ngày em cho ăn một lần thấy biến chuyển lắm.
chúc chị có lựa chọn thông minh cho bé

Mẹ An_Huy
05-06-2010, 10:55 PM
Thế mẹ nó nấu loãng hay đặc, con có dễ ăn không, bé nhà mình gần 20 tháng thì có uống được nước bột sắn không bạn nhỉ.

me_chim_ri
05-06-2010, 10:57 PM
Thế mẹ nó nấu loãng hay đặc, con có dễ ăn không, bé nhà mình gần 20 tháng thì có uống được nước bột sắn không bạn nhỉ.

Em thấy bảo là trước 2 tuổi ko nên ạ. em nấu hơi sệt một chút, lần thứ 2 thì nấu sệt hơn vì bé đã quen rồi ạ

thuynguyen.gt
05-13-2010, 10:39 AM
Không nên cho các bé uống bột sắn dây nhé vì trong quá trình làm bột phải ngâm bột mấy ngày nên có thể bột bị chua, các mẹ nên nấu lên cho bé ăn cho đảm bảo. Con em hơn 5 tháng thi thoảng bị táo bón em cũng nấu bột sắn dây cho bé ăn, out put lại ok ngay.

Zitcon
05-13-2010, 10:50 AM
bé nhà mình cũng uống bột sắn dây nhưng
với nước nóng..vì như vậy mới bớt lo ngại con bị tiêu chảy.

cho con cua me
05-13-2010, 10:55 AM
Bé nhà em mấy hôm nóng cũng nổi rôm kinh quá, em cũng nấu bôt sắn cho ăn, nấu sệt sệt thôi ko là bé khó nuốt, vì nó dính mà. bé nhà em mới ăn đc 2 lần nên em cũng chưa thấy đỡ lắm, đúng là pha với nước uống em cũng thất ko yên tâm, mình cứ nấu nên cho an toàn các mẹ ah.:D

emtuti_return
05-13-2010, 01:56 PM
bột sắn dây các cụ thường uống sống nhưng mà như thế ko tốt đâu nhé vì bột ko tan hết làm sạn thận đấy. Con nhà mình nóng trong cho ăn bột săn dây từ hồi 4 tháng cơ. Bạn cứ cho 1,2 thìa bột vào cốc xg cho tý nước đánh tan bột 1 tẹo dường(nhiều đường thì lại nóng phản tác dụng mất).Nước đun sôi đổ vào cốc ngoáy đều thế là ăn được con nhà mình toàn ăn thế tùy khẩu vị bé ăn đặc hay loãng mà bạn cho bột và nước nhé.

cunhalinh
05-13-2010, 04:26 PM
Bột sắn cực tốt trong điều trị táo bón và rôm sảy, các mẹ cứ cho con ăn nửa sống nửa chín là ok nhất, quấy kỹ thì đặc bé khó ăn, pha với nước nguội thì sợ ko tốt cho thận.

lebichviet
05-13-2010, 07:55 PM
Hôm nay em cũng nấu bột sắn cho bé ăn trộm vía là bé có vẻ thích các mẹ ạ, đúng là bột sắn rất tốt đấy nhưng các mẹ nhớ mua của người tin cậy nhé nếu không lại thành phản tác dụng đấy các mẹ ạ.

thuynguyen.gt
05-14-2010, 10:10 AM
Hôm nay em cũng nấu bột sắn cho bé ăn trộm vía là bé có vẻ thích các mẹ ạ, đúng là bột sắn rất tốt đấy nhưng các mẹ nhớ mua của người tin cậy nhé nếu không lại thành phản tác dụng đấy các mẹ ạ.
Cái này rất đúng nhé, hồi em mang bầu bị nóng trong nên ăn nhiều bột sắn dây lắm, đến lúc hết vào siêu thị mua về nhà nấu thấy sủi bọt lên trông sợ quá nên ko dám ăn. Tết vừa rồi về quê chồng đúng mùa sắn dây nên order mẹ chồng làm cho hẳn 3kg để vừa nấu chè, vừa nấu súp cho con ăn. Hi hi

bibabibo1985
05-14-2010, 10:23 AM
Mẹ An Huy này, theo em, chị nên nấu lên, đừng cho bé uống theo kiểu pha nhé.
Mẹ em bảo ( mẹ em làm bác sỹ mà) nếu uống, cái bột nó vẫn còn ---> nếu mình pha thì để 1 lúc, dưới đáy ly sẽ có 1 lượng bột khá lớn. Bột đó, ko tốt cho thành dạ dày đâu chị ạ nhất là bé nhỏ.
Nếu chị nấu lên, theo kiểu sup cho bé ăn thì ok, ko sao cả đâu, chị an tâm nha, nhưng cảnh báo là nhớ mua bột sắn tốt và đúng chất lượng. Quen nhà nào mà trồng và tự làm thì tốt hơn, mẹ em toàn trồng rồi làm cho chúng em mang ra Hn ăn. Giờ con em cũng ăn, bà nấu lên, bé ăn mát lắm, kết hợp tắm nước dừa nên...vừa trắng vừa mát da!

pcp.hanoi
05-14-2010, 10:24 AM
Mấy hôm nay trời nóng quá cu Bi nhà mình rôm sẩn nổi như kê. tắm lá hay uống nước hoa quả cũng cải thiện được là mấy, vì cu nhà em nóng trong. Em đang đắn đo không biết có cho bé uống bột sắn dây pha với nước đun sôi để nguội được không các mẹ nhỉ. Các mẹ thông thái giúp e với nhé. Gấp lắm#-o
Với các bé không nên cho uống bột sắn pha với nước đun sôi để nguội, mà nên khuấy chín cho bé ăn bạn ạ. Như thế đảm bảo vệ sinh hơn, vì bụng dạ các bé đang yếu mà.

Mẹ bé Tiệp
05-14-2010, 10:31 AM
Bé nhà em thì ăn bột sắn dây từ hồi 8 tháng ( em nấu chín chứ ko pha cho bé uống đâu ah) 1 tuần em cho ăn 3 bữa. Em thấy ăn bột sắn dây rất mát. Kế cả người lớn mình đấy ah

Birua
05-14-2010, 10:33 AM
Đúng là ko nên pha bột sắn dây sống cho bé uống, mà phải đun chín các mẹ ạ. Mình cũng đang cho bé ăn bột sắt dây nấu chín cho mát. Mấy hôm nay trời nóng quá, người bé mẩn rôm khắp cổ

booma
05-14-2010, 02:47 PM
Nói chung là cac bé còn bé quá đừng lạm dụng bột sắn quá, bạn mình cho con ắn bột sắn chín 1 tuần bé rối loạn tiêu hóa đây

Mẹ_béo
05-14-2010, 04:05 PM
Hôm rồi Ku nhà em cũng bị nóng, out put bị cứng, em cũng nấu bột sắn dây cho Ku ăn, em nấu hơi loãng loãng rồi pha với sữa công thức, ăn một mình bột sắn không thì ku không chịu ăn, pha với sữa mút ngon lành. Ăn vào mát trong hay sao ấy out put lại ngon lành cành đào ngay.

chicunyeucuame
05-20-2010, 03:31 PM
Chào các mẹ! Cún con nhà mình mấy hôm nay nóng quá cũng bị rôm sảy đầy đầu và người (mà mình toàn tắm mướp đắng, kinh giới, chanh mà vẫn ko ăn thua), mẹ chồng mình bảo cho uống bột sắn nấu chín mà mình hôm qua cho cháu uống nước chè sâm cho mát. Không biết cho uống cả 2 loại có được không các mẹ? Mà mình cũng chẳng biết chỗ nào bán bột sắn dây đảm bảo vệ sinh cả, mẹ nào biết chỉ cho mình với nhé! Mình ở Hà Nội các mẹ ạ!
Mình mới tham gia diễn đàn, mình thấy trên diễn đàn có rất nhiều thông tin hữu ích, mong các mẹ tiếp tục trao đổi kinh nghiệm nhé! :)

Me_Cu_Kem
05-20-2010, 07:09 PM
Mình cũng muốn hỏi chỗ bán bột sắn uy tín ở đâu, bé nhà mình rôm sảy kinh quá, thank cả nhà.

Kieu Hanh
05-21-2010, 03:17 PM
Mình cũng muốn hỏi chỗ bán bột sắn uy tín ở đâu, bé nhà mình rôm sảy kinh quá, thank cả nhà.

các mẹ ơi vào toppic của mẹ này nhé, e cũng mua rồi thấy được lắm các mẹ ạ!
http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=112810&page=1

bibi7684
05-22-2010, 09:32 PM
E thấy bảo uống sắn dây sống thì bột sẽ lắng xuống dạ dày gây đau dạ dày. E thấy quấy nửa sống nửa chín cho bé ăn là ok nhất.

me cu Bop
05-26-2010, 11:24 AM
Kinh nghiệm của mình là mỗi ngày cho bé ăn 1 bát bột sắn nấu chín, vừa tốt cho đường ruột mà da bé thì mát. Mình thường nấu chín cho 1 tẹo đường thôi cho bé dễ ăn hoặc nấu súp mặn lẫn thịt (lợn, bò, cá, tôm...) và rau củ, nấm hương (vừa ăn được đủ chất mà cũng cải thiện được món ăn hàng ngày cho bé). Trộm vía từ ngày ăn như vậy bé cứ tăng cân đều đều. Các mẹ thử cho bé ăn như vậy xem thế nào.

Chút chít
05-26-2010, 11:38 AM
Tí nhà mình cũng thích ăn bột sắn nấu chín, cho chút đường phèn thôi, ăn mát lắm. Ninh thêm nước sen thì càng tốt.

chamsocgiadinh
05-26-2010, 11:45 AM
Đúng là bôt sắn dây rất mát đấy, nhưng các mẹ phải chọn chỗ tin cậy mà mua, chứ bây giờ nhiều bột săn dây giả lắm, mua về cho con ăn lại phản tác dụng thì khổ. Tốt nhất là nên gửi mua ở quê, những nhà họ chuyên làm sắn dây là yên tâm nhất. Mình đây cũng toàn gửi mua ở quê không hà.
www.chamsocgiadinh.vn

emtuti_return
05-26-2010, 07:58 PM
mình thì toàn trộn sữa vào cho con ăn ko cần phải thêm đường mà lại rất dễ ăn

nghe-mung 1
06-08-2010, 09:54 AM
Mình cũng hay quấy bột sắn cho bé ăn lắm, vì bé nhà mình cũng nhiều rôm, mình nấu với rau thịt thay bữa cháo cho bé, trộm vía bé ăn tốt, thấy cũng đỡ rôm hơn. Thỉnh thoảng lại cho ăn 1 bữa, cũng coi như đổi vị cho bé đỡ chán cháo.

pcp.hanoi
06-08-2010, 10:51 AM
Mình cũng hay quấy bột sắn cho bé ăn lắm, vì bé nhà mình cũng nhiều rôm, mình nấu với rau thịt thay bữa cháo cho bé, trộm vía bé ăn tốt, thấy cũng đỡ rôm hơn. Thỉnh thoảng lại cho ăn 1 bữa, cũng coi như đổi vị cho bé đỡ chán cháo.
Cách này hay nhỉ, chả biết bé nhà mình có chịu ăn k. Bé nhà mình khó ăn uống lắm, lại hay nóng nực ngứa ngáy suốt. Mình sẽ thử xem thế nào.

Trang_MẹChípxinh
06-08-2010, 11:35 AM
Món này vẫn pải nấu lên chứ ko như ng lớn làpha với nước là xong nhỉ

Tit_kute
06-08-2010, 12:52 PM
Tít nhà mình hè năm ngoái cũng mới 7 tháng, nóng trong nóng ngoài rôm sảy mọc lung tung. mình vừa tắm mướp đắng ( ngày nào cũng tắm ), vừa uống nước sắn dây.cũng k hết đc ngay.cũng phải 1 thời gian đấy.

Chuột đeo kính
06-08-2010, 01:02 PM
Các mẹ cho con ăn bột sắn thì nhớ là tránh xa món mật ong ra nhé! 2 thứ đó kị nhau ghê lắm đó! gần nhà tớ có vụ, hôm đó trời nóng nực chồng đi làm về, chị vợ thấy vậy bèn pha cho chồng cốc bột sắn, sờ đến lọ đường thì hết nhẵn, sẵn có chai mật ong thế là chị vợ cho luôn vào bột sắn thay đường. Hix anh chồng uống xong cốc bột sắn thì bị ngộ độc dẫn đến tử vong đấy!

ongmiennui.online
06-08-2010, 02:49 PM
Uống ít và loãng rất tốt. Nếu nấu thì tùy theo em bé ăn thế nào?

nickan87
04-13-2012, 04:58 PM
Không nên cho các bé uống bột sắn dây nhé vì trong quá trình làm bột phải ngâm bột mấy ngày nên có thể bột bị chua, các mẹ nên nấu lên cho bé ăn cho đảm bảo. Con em hơn 5 tháng thi thoảng bị táo bón em cũng nấu bột sắn dây cho bé ăn, out put lại ok ngay.
Bạn ơi, trong quá trình làm bột không có khâu nào phải ngâm bột mấy ngày nhé, thậm chí mình khẳng định với bạn, để có được bột sắn dây chất lượng, ngon, rất kì công, phải thay nước liên tục để khỏi bị chua nhé. Nếu có dịp mời bạn ghé qua nhà mình những đợt nhà mình làm bột, bạn sẽ thấy

Nhà mình làm và bán bột sắn dây đã 15 năm nay rồi bạn nhé, trên thị trường rất nhiều hàng trôi nổi, hàng kém chất lượng. Nhà mình làm đảm bảo nguyên chất, sạch sẽ và rất uy tín, hàng năm đưa ra thị trường lượng lớn sản phẩm nên bạn yên tâm và chất lượng cũng như giá cả nhé. Những người làm uy tín, chất lượng, số lượng lớn như nhà mình luôn muốn đưa giá tốt nhất tới tay khách hàng, nên bạn yên tâm. Bạn dùng thử sẽ biết
Topic của mình đây: http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/523353-B%E1%BB%99t-s%E1%BA%AFn-d%C3%A2y-nguy%C3%AAn-ch%E1%BA%A5t-Uy-t%C3%ADn-ch%E1%BA%A5t-l%C6%B0%E1%BB%A3ng-B%E1%BA%A3o-h%C3%A0nh-s%E1%BB%AD-d%E1%BB%A5ng-3-n%C4%83m
Bột sắn dây Phúc Tích
Đ/C: 14 Ngách 15/97 An Dương Vương, Tây Hồ, Hà Nội
SĐT: 04.37570200

men.be.phot
04-13-2012, 05:08 PM
hihi mùa hè đến rùi, em cũng phải làm món này cho gái nhà em ăn thui, thấy ng rôm quá!!!

MeTaoxanh
04-13-2012, 05:23 PM
Mình có đọc qua 1 số bài viết về bột sắn dây, bột sắn dây thành phần là tinh bột, ít Calci nên uống sống thì khả năng gây sỏi thận là rất thấp. Tuy nhiên, mình quan sát thấy khi pha bột sắn dây mà không uống ngay thì bột sẽ đọng lại dưới đáy cốc, để lâu lâu chút thì bột cứng ngắc, thế nên cứ nấu nên cho bé ăn cho an toàn. Khi nào vội quá thì đành cho bé uống sống, nhưng hiếm khi lắm, mặc dù cu cậu thích uống hơn, uống mát mát lại nhanh mà.

Mình hay ninh đậu xanh, hạt sen, có khi xay nhuyễn, có khi không, rồi hòa với bột sắn dây nấu cho cả nhà ăn, vừa ngon, vừa bổ dưỡng.

gacon2006
04-15-2012, 07:28 PM
Con mình cũng vậy, hơn 5 tháng cho ăn bột sắn dây pha với nước ấm--> out put tốt lắm.

thanquangninh.vn
04-15-2012, 07:49 PM
Thế các chị đã thử dùng sắn dây sống mua ngoài chợ chưa?

Mua sắn dây sống 1 - 2 Kg chưa quá 20k . Mua về dùng dao cắt thành miếng mỏng 1 cm ... Sau đó cho 2-3 lít nước vào nồi đun..

Nhà có bếp than tổ ong đun càng lâu càng tốt,không có cho vào nồi cơm điện đun xình xịch ....

Lấy thứ nước đó uống cả ngày ... Các bé không có ngán,chẳng sợ bột giả,rởm ... Nếu thích cho thêm đầu khẩu mía nữa thì ngon phết .... Nhà mình toàn làm thế thôi

Còn món sắn dây nấu chín . Có người thích,có người không,kể cả làm như chè trôi ... Nhiều người cũng ko thích lắm .... Nấu chín mà không cho đường rất khó nuốt . Trong khi các bé đang nóng mà cho thêm đường thì lại nóng thêm ...

Do đó mình thấy: nấu nước là giải pháp hợp nhất . Từ người già,đến trẻ nhỏ ... Hầu như ít người chê món nước sắn dây này lắm :rolleyes::rolleyes:

Khoaikawaii
04-16-2012, 03:02 PM
Mình cũng cho bé ăn nhưng ít thôi, nấu chín lên chứ không cho uống sống, Thấy bé ăn xong đi ị output tốt lắm

nickan87
04-16-2012, 06:22 PM
Mình có đọc qua 1 số bài viết về bột sắn dây, bột sắn dây thành phần là tinh bột, ít Calci nên uống sống thì khả năng gây sỏi thận là rất thấp. Tuy nhiên, mình quan sát thấy khi pha bột sắn dây mà không uống ngay thì bột sẽ đọng lại dưới đáy cốc, để lâu lâu chút thì bột cứng ngắc, thế nên cứ nấu nên cho bé ăn cho an toàn. Khi nào vội quá thì đành cho bé uống sống, nhưng hiếm khi lắm, mặc dù cu cậu thích uống hơn, uống mát mát lại nhanh mà.

Mình hay ninh đậu xanh, hạt sen, có khi xay nhuyễn, có khi không, rồi hòa với bột sắn dây nấu cho cả nhà ăn, vừa ngon, vừa bổ dưỡng.
Không hiểu sao mấy năm lại đây, rộ lên tin đồn bột sắn dây gây sỏi thận nọ kia. Mình chưa thấy một bài báo hay một ai công bố điều này, thậm chí rất nhiều bác sĩ khuyên bệnh nhân sử dụng bột sắn dây (cả uống sống) như một cách chữa bệnh. Bạn nói đúng, nếu bạn pha bột sắn dây với nước, để một thời gian sẽ lắng, nhưng với điều kiện bạn phải để cốc nước đó "tĩnh". Nhà mình làm bột sắn dây nên biết, mình thì nghĩ cái trên chỉ là tin đồn của dân mình khi thấy như bạn. Còn không ai để ý là dạ dày chúng ta liên tục co bóp để nhào trộn thức ăn, chứ không bao giờ tĩnh như cốc nước cả :)
Mình năm nay mới bán trên này, từ trước tới nay đã rất uy tín rồi, mọi người yên tâm dùng thử, chắc chắn sẽ hài lòng. Một số ACE trên lamchame đã dùng thử và đều khen rồi đấy ạh: http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/523353-B%E1%BB%99t-s%E1%BA%AFn-d%C3%A2y-nguy%C3%AAn-ch%E1%BA%A5t-Uy-t%C3%ADn-ch%E1%BA%A5t-l%C6%B0%E1%BB%A3ng-B%E1%BA%A3o-h%C3%A0nh-s%E1%BB%AD-d%E1%BB%A5ng-3-n%C4%83m

DangKimChi
06-27-2012, 09:46 AM
Các mẹ cho em hỏi bé mấy tháng thì ăn sắn dây bột được ạ!

chuotnhat8x
06-27-2012, 10:43 AM
Các mẹ cho em hỏi bé mấy tháng thì ăn sắn dây bột được ạ!

bé nhà mình gần 2 tuổi mới uống bạn a. bé cũng bị máu nóng nên mình hay mua quả bơ xay sinh tố cho bé ăn thấy hiệu quả lắm

mebatom2011
06-27-2012, 12:39 PM
Mình thấy bảo bột sắn dây ít chất, năng lượng thấp, dễ gây đầy bụng cho bé, nên thi thoảng cho bé măm thôi các mẹ ạ! Q

Pa2ya
06-27-2012, 01:41 PM
e thấy bà nhà e cứ cho mấy đứa uống ngày nào cũng 1 cốc ý chị ak, bà kêu tốt, trời nóng thế này mà.... hix

vongdautam
06-27-2012, 02:22 PM
Tớ trộn bột sắn dây với bột nấu cho bé ăn, mỗi lần sau khi ăn là bé không ị nhiều nữa, chỉ đánh hơi thôi, cả 3-4 ngày mới ị 1 lần và người bé rất khỏe

nickan87
06-27-2012, 02:56 PM
Mình thấy bảo bột sắn dây ít chất, năng lượng thấp, dễ gây đầy bụng cho bé, nên thi thoảng cho bé măm thôi các mẹ ạ! Q
Mẹ nó nghe ai nói bột sắn dây dễ gây đầy bụng vậy? Mẹ nó đừng nghe các tin đồn nhé, rất nhiều người còn nói bột sắn dây gây lắng trong thận, gây sỏi thận, hại dạ dày, ... Mặc dù nhà mình bán bột sắn dây nhưng mình nói trên phương diện khách quan nhé, không những bột sắn dây không gây những vấn đề đó mà còn ngược lại là đằng khác, mẹ mình từng bị dạ dày và được bác sĩ khuyên dùng bột sắn dây. Trước đây bà mình bị ốm, cũng được bác sĩ khuyên dùng bột sắn dây, mẹ mình không tìm được chỗ nào mua bột tin tưởng, do đó phải tự làm, rồi nhiều người quen biết đến họ đặt hàng luôn, thành nghề nhà mình từ hồi nào không hay, vì nhiều người thân nhờ quá, các bác bận rộn với công việc không thể tự làm được :) Mình biết tin đồn bột sắn dây gây sỏi thận do đâu, chính là do nhiều mẹ để ý thấy nếu để cốc bột sắn dây tĩnh, sẽ lắng xuống đáy cốc, từ đó rất nhiều người đồn bột sắn dây gây sỏi thận, nhưng đấy là cốc nước tĩnh, còn dạ dày nó khác lắm. Các mẹ search trên mạng, ở các trang chính thống sẽ tìm được hiệu quả của bột sắn dây, thậm chí rất tốt cho thận, hệ tiêu hóa, giảm đầy bụng là đằng khác các mẹ nhé!

mebatom2011
06-27-2012, 08:37 PM
Mẹ nó nghe ai nói bột sắn dây dễ gây đầy bụng vậy? Mẹ nó đừng nghe các tin đồn nhé, rất nhiều người còn nói bột sắn dây gây lắng trong thận, gây sỏi thận, hại dạ dày, ... Mặc dù nhà mình bán bột sắn dây nhưng mình nói trên phương diện khách quan nhé, không những bột sắn dây không gây những vấn đề đó mà còn ngược lại là đằng khác, mẹ mình từng bị dạ dày và được bác sĩ khuyên dùng bột sắn dây. Trước đây bà mình bị ốm, cũng được bác sĩ khuyên dùng bột sắn dây, mẹ mình không tìm được chỗ nào mua bột tin tưởng, do đó phải tự làm, rồi nhiều người quen biết đến họ đặt hàng luôn, thành nghề nhà mình từ hồi nào không hay, vì nhiều người thân nhờ quá, các bác bận rộn với công việc không thể tự làm được :) Mình biết tin đồn bột sắn dây gây sỏi thận do đâu, chính là do nhiều mẹ để ý thấy nếu để cốc bột sắn dây tĩnh, sẽ lắng xuống đáy cốc, từ đó rất nhiều người đồn bột sắn dây gây sỏi thận, nhưng đấy là cốc nước tĩnh, còn dạ dày nó khác lắm. Các mẹ search trên mạng, ở các trang chính thống sẽ tìm được hiệu quả của bột sắn dây, thậm chí rất tốt cho thận, hệ tiêu hóa, giảm đầy bụng là đằng khác các mẹ nhé!

Mình từng nghe bác sĩ dinh dưỡng nói dạ dạy và ruột của cacs bé dưới 1 tuổi còn nhỏ, không nên cho bé uống các loại bột sắn, bột ngô, bột khoai vì các loại bột này có thể là mát nhưng nó mang năng lượng rất thấp, trong khi đó các con lại cần cung cấp nhiều năng lượng để hoạt động mà cái bụng thì lại nhỏ không chứa được nhiều, nên theo mình các con còn nhỏ chưa nên uống bột sắn dây, đặc biệt là bột pha uống luôn ( ko nấu chín lên) . Còn bác sĩ khuyên mẹ bạn uống bột sắn dây chữa bệnh dạ dày là quá đúng, vì bột sắn dây sẽ làm trung hòa lượng a xit trong dạ dày thôi mà, mình không muốn phá bạn đâu, mình chỉ muốn điều tốt nhất cho các con thôi! Còn khi các con đã phát triển đầy đủ, khả năng hấp thu cao như người lớn thì uống bột sắn dây rất tốt cho những ngày hè oi ả như thế này, có phải không các mẹ?

nickan87
06-27-2012, 10:49 PM
Mình từng nghe bác sĩ dinh dưỡng nói dạ dạy và ruột của cacs bé dưới 1 tuổi còn nhỏ, không nên cho bé uống các loại bột sắn, bột ngô, bột khoai vì các loại bột này có thể là mát nhưng nó mang năng lượng rất thấp, trong khi đó các con lại cần cung cấp nhiều năng lượng để hoạt động mà cái bụng thì lại nhỏ không chứa được nhiều, nên theo mình các con còn nhỏ chưa nên uống bột sắn dây, đặc biệt là bột pha uống luôn ( ko nấu chín lên) . Còn bác sĩ khuyên mẹ bạn uống bột sắn dây chữa bệnh dạ dày là quá đúng, vì bột sắn dây sẽ làm trung hòa lượng a xit trong dạ dày thôi mà, mình không muốn phá bạn đâu, mình chỉ muốn điều tốt nhất cho các con thôi! Còn khi các con đã phát triển đầy đủ, khả năng hấp thu cao như người lớn thì uống bột sắn dây rất tốt cho những ngày hè oi ả như thế này, có phải không các mẹ?
Mẹ nó hiểu nhầm mình rồi, mình cũng đâu có ý mẹ nó phá gì cơ chứ, mặc dù đúng là mình bán bột sắn dây thật, nhưng mình post bài ở đây không hẳn là quảng cáo đâu, mình góp phần đưa thông tin tới các mẹ thôi (tại comment trc mẹ nó có nói là bé dưới 1 tuổi đâu:D ), năm nay mình mới bán trên này đấy chứ, nhưng nhà đã làm 15 năm rồi, và rất nhiều khách tin dùng. Các bé dưới 1 tuổi thì mình cũng chưa gặp trường hợp nào cả, nên không sure lắm, nhưng mình nghĩ nếu cho bé còn quá nhỏ ăn cứ nấu chín đi, còn các bé lớn hơn thì thấy bảo dùng bột ok (có thể do các bé đã phát triển hơn chăng).
Mình chia sẻ thêm một thông tin nữa nhé, để các mẹ có thể chọn được bột sắn dây nguyên chất vì bột sắn dây giả rất nhiều, nhìn bề ngoài rất khó phân biệt, một phần nào đó bột thật sắc cạnh hơn, dễ phân biệt nhất là khi quấy nóng, bột sắn nguyên chất tốn rất ít bột để đủ độ quánh và có độ trong nhất định, ít tăm các mẹ nhé. Thường thì ai từng dùng bột chuẩn rồi nếu để ý, và so sánh sẽ biết cách phân biệt

bột sắn dây ngon
01-18-2013, 01:33 PM
Em cũng thấy mọi ng nói bột sắn dây dùng cho trẻ nhỏ cũng đc, Nhưng nhỏ quá chưa đầy 1 tuổi thì cũng nên hạn chế

bột sắn dây ngon
01-19-2013, 08:27 AM
Em thấy bột sắn dây thực sự tốt mà. Mẹ em từ bé đã cho em và các anh chị uống bột sắn dây rồi. Tốt cho sức khỏe nhiều lắm đấy ah

dacsanlongnhanhy
01-21-2013, 08:34 AM
Bột sắn dây tốt cho trẻ lắm đấy mẹ nó, giúp trị chứng nóng trong, táo bón! Nhưng các mẹ nhớ nấu chín bột sắn nhé, không nên cho trẻ uống bột sắn sống vì sẽ gây lắng đọng tại dạ dày khiến trẻ khó tiêu hóa.

bột sắn dây ngon
01-21-2013, 12:05 PM
Bột sắn dây tốt cho trẻ lắm đấy mẹ nó, giúp trị chứng nóng trong, táo bón! Nhưng các mẹ nhớ nấu chín bột sắn nhé, không nên cho trẻ uống bột sắn sống vì sẽ gây lắng đọng tại dạ dày khiến trẻ khó tiêu hóa.
Đúng rùi đấy chị ah. Nhưng mua bột sắn dây thì cố gắng mua chỗ nào uy tín, bột sắn k pha tạp, hàng đảm bảo nhé. Em hiện đang bán bột của nhà em làm luôn nên các chị có nhu cầu thì cứ alo cho e nhé. 098 557 6465

hoangmaihp
01-21-2013, 01:23 PM
Chị qua xem có ủng hộ bột sắn bên e bác nhé

ha.vi2011
01-22-2013, 01:06 PM

mẹ nó nấu loãng loãng cho con ăn là mát nhất còn uống thì phải lớn mới uống đc bé uống haị dạ dày nhất là uống khi đói đấy.Mình thi thoang hay nấu cho con ăn lắm

banmaixanh_hbt
01-28-2013, 03:27 PM
Bé nhà mình vẫn dùng thường xuyên, rất tốt nhé, bé từ hồi dùng bột sắn dây, ko thấy bị táo nữa. Nhưng mẹ nó nên mua bột sắn dây ở những chỗ uy tín, có địa chỉ rõ ràng nhé

bột sắn dây ngon
01-28-2013, 05:44 PM
Bé nhà mình vẫn dùng thường xuyên, rất tốt nhé, bé từ hồi dùng bột sắn dây, ko thấy bị táo nữa. Nhưng mẹ nó nên mua bột sắn dây ở những chỗ uy tín, có địa chỉ rõ ràng nhé
Đúng rùi đấy chị ah. Nên mua hàng đảm bảo chút chứ bụng dạ trẻ con còn yếu. Dùng hàng k tốt lại bị đau bụng thì khổ

nickan87
01-28-2013, 05:45 PM
Trẻ nhỏ quá thì chị quấy lên cho bé, còn trẻ đã lớn thì có thể uống sống. Bột sắn dây chữa nhiệt và táo bón rất hiệu quả các mẹ nhé (u)

bột sắn dây ngon
01-30-2013, 08:06 AM
Đúng là bột sắn dây rất tốt cho sức khỏe của mọi ng. Mọi ng chú ý mua loại xịn dùng. Bột sắn dây pha thường có cặn và k nhanh tan. Nếu làm k cẩn thận thì nó sẽ có những tơ sắn đấy ah

banh_ran_1980
01-30-2013, 05:44 PM
đừng cho bé uống bột sắn sống nhé .mình ngày trước gửi con về ông bà nội ,thấy cháu nổi rôm thế là ông bà cho cháu uông bột sắn sống kết quả là cháu bị đi ngoài.các mẹ nên dun chín bột sắn lên rồi cho con ăn cho an tam.

inconxauxi
01-30-2013, 05:48 PM
Bột sắn uống nhiều cặn thận, chỉ nên nấu thui ẹ nó ạ

nickan87
01-30-2013, 07:10 PM
Bột sắn uống nhiều cặn thận, chỉ nên nấu thui ẹ nó ạ
Thông tin hoàn toàn sai mẹ nó nhé! Không phải vì mình bán bột sắn dây đâu, nhưng mình đảm bảo tin bột sắn dây gây cặn thận là hoàn toàn sai nhé. Mình từng đã có bài viết về cái này, bạn tham khảo nhé: http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/699451-S%E1%BB%B1-th%E1%BA%ADt-v%E1%BB%81-b%E1%BB%99t-s%E1%BA%AFn-d%C3%A2y-li%E1%BB%87u-c%C3%B3-g%C3%A2y-s%E1%BB%8Fi-th%E1%BA%ADn-v%C3%A0-u%E1%BB%91ng-b%E1%BB%99t-s%E1%BA%AFn-d%C3%A2y-v%E1%BB%9Bi-m%E1%BA%ADt-ong-c%C3%B3-g%C3%A2y-%C4%91%E1%BB%99t-t%E1%BB%AD

vongdautam
01-31-2013, 09:07 AM
mõi lần bé bị táo tớ lại nấu bột sắn dây loãng cho bé ăn, trộm vía rất nhậy đó

ha.vi2011
01-31-2013, 01:21 PM
mõi lần bé bị táo tớ lại nấu bột sắn dây loãng cho bé ăn, trộm vía rất nhậy đó

giống nhà mình tuyệt chiêu lun.Nhưng giừo lại k dùng đến nữa vì nó ăn nh rau với uống sữa optimum k thấy táo như trc.Nhưng mà tăng cân it

sango.robina
01-31-2013, 01:24 PM
Nhà mình cũng toàn nấu sắn dây cho con ăn thôi, không dám pha sống cho bé uống, sợ bé rối loại tiêu hóa

Rongcon299
02-11-2013, 02:26 PM
Bé nhà em được hơn 4 tháng, dạo này toàn 2-3 ngày mới ị một lần, nhưng phân vẫn mềm, còn xì hơi thì liên tục. Em định nấu bột sẵn loãng rồi cho con ăn mấy thìa cho dễ tiêu. Ko biết có dc ko ạ?

mebehant
02-11-2013, 04:05 PM
Bé nhà mình rất thích món bột sắn dây khuấy chín ạ, hồi còn bé thì mình nấu hơi loãng một tí, giờ thì khuấy đặc, bé rất thích ăn nên không bị táo bón và cũng không bị rôm sảy luôn, trộm vía.

hophudat
02-11-2013, 04:31 PM
Mình thì chưa cho bé uống bao giờ

bột sắn dây ngon
02-13-2013, 09:39 AM
Chị mua cho bé uống ăn thử xem. Bôt sắn dây nguyên chất rất tốt cho sức khỏe. Mẹ e thường nấu cho mọi ăn từ khi còn nhỏ nên anh chị em ai cũng khỏe

ha.vi2011
02-17-2013, 01:31 PM
tốt nhất các bé nên nấu chín ăn đừng uống sống.Ng Lớn uống sống khi đói còn đau dạ dày đấy

gaongogia
02-18-2013, 03:27 PM
Nếu bé quá nóng thì có thể cho bé ăn một ít cũng không sao bạn ạ nhưng nhất định là phải nấu chín cơ. Nếu bạn tìm được bột hoàng tinh thì càng tốt nữa, vì bột này mát hơn bột sắn nên chỉ cần ăn một ít là ổn rồi bạn ạ.

Mẹ_Mầm_2711
05-11-2013, 10:42 PM
Con em 5,5 tháng, em cũng mới nấu bột sắn dây với nước đậu nành ( em tự làm đậu nành nhé) ăn bùi và ngon nhắm, hoặc nấu vơi bí đỏ, tuần ăn 1-2 lần, trộm vía, out put của con ko sao :)

nickan87
05-11-2013, 11:12 PM
tốt nhất các bé nên nấu chín ăn đừng uống sống.Ng Lớn uống sống khi đói còn đau dạ dày đấy
Mẹ nó thông tin bị sai lệch rồi, bột sắn dây rất tốt, không hề gây đau dạ dày đâu. Ngược lại là khác, rất nhiều bệnh nhân bị đau dạ dày được bác sĩ khuyên dùng bột sắn dây. Đợt trước VTC cũng qua nhà mình ghi hình về công dụng của bột sắn dây chữa đau dạ dày đấy, mình post video đó lên luôn (hihi, em có chèn chút thông tin địa chỉ và sdt để mẹ nào có nhu cầu thì liên hệ em nhá)

http://www.youtube.com/watch?v=WxSO1o7xwns

metomcat
05-12-2013, 12:48 PM
Mình cũng nghĩ nấu chín thì an toàn hơn nhất là đối với các bé

nguyenhuonglan144
05-12-2013, 12:49 PM
m vẫn quấy bột sắn dây chín cho con ăn, rất mát mẹ nó ạ

SHOP_MYPHAM_THUY
05-13-2013, 03:29 PM

hiix bé nhà em cũng hay uống bột sắn dây khi bé nóng trog hay rôm sẩy, nhưg sắn dây ở quê mang lên, còn ở HN e sợ mua phải bột sắn tàu lắm!

Kinkin.097
05-13-2013, 04:49 PM
Con e duoc 10 thang uong bot san day duoc chua cac me?

sakura123
05-14-2013, 01:09 PM
Con nhà em cũng giống con chủ topic đấy ah! Cũng tham khảo các kiểu. Cuối cùng quy lại là: Tắm Lactacyd, mỗi ngày ăn bát con bột sắn dây cho ít đường ! Vậy mà giờ trắng nhắn đấy ah! Em cũng tắm lá lọ lá chai nhưng hiệu quả lâu lắm ah! Dùng bp trên em thấy chỉ chưa đến 1 tuần là thấy kết quả tốt liền chị ah!

vongdautam
05-14-2013, 02:59 PM
con mình cũng dùng bột sắn dây..............

Nhoccuty
05-14-2013, 03:15 PM
khi nào cho bé uống bột sắn dây được vậy các mom? khoảng 1 tuổi uống được chưa?

batgioi
05-14-2013, 03:26 PM
hồi cu nhà e hơn 3 thánh táo suốt e thường xuyên nấy bột sắn loãng cho cu cậu uống

SHOP_MYPHAM_THUY
05-15-2013, 09:45 AM
uống sẵn dây em thấy an toàn đấy chứ! nhưng các mẹ phải tìm loại tin tưởng ấy, mình chăm con nên rát ko dám mua ngoài đâu!

sealhappy
05-16-2013, 11:13 PM
Nhà em nhiều bột sắn dây lắm mà nhiều khi quên mất ko dùng đến, hihi. Mai em sẽ nấu cho con ăn vậy, mấy hôm nay nóng quá, ăn giải nhiệt các mẹ nhỉ.

binhthuc
05-24-2013, 04:41 PM
Mẹ nó nên nấu chín cho bé tốt hơn, tít nhà em cũng nóng trong và cũng toàn nấu bột sắn thôi, pha nước nguội sợ ko an toàn với hệ tiêu hóa của các bé

nhimtuyliphp
05-24-2013, 04:44 PM
cu đầu nhà em mấy nay cũng ăn bột sắn dây nhưng nấu chín các mẹ ạ. mà cũng toàn phải mua chỗ tin tưởng chứ không dám mua linh tinh ở ngoài.

huongduongxanh_30032000
05-24-2013, 04:55 PM
bộ sắn mà do nhà mình làm thì yên tâm chứ bột sắn ở ngoài sợ lắm.

Ngaquynh8181
05-25-2013, 09:38 AM
Ku nhà em 2t5 hay bi nhiệt miệng, em toàn cho uống bột sắn dây thui

wonderful_life
05-25-2013, 10:17 AM
An bot san quay chin me no a..........

nickan87
04-17-2014, 09:40 AM
Bột sắn dây rất tốt mẹ nó nhé!