Cần giúp: trẻ lười ăn bột

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Ninh Tú Uyên, 9/5/2010.

1. Ninh Tú Uyên

Ninh Tú Uyên Tú Hạnh

nhắc đến vụ lười ăn của các con chắc các mẹ cũng như em stress kinh khủng. Bé Cua nhà em được 7 tháng, mỗi lần ăn bột là ngậm phùng hết má lên, mỗi lần cho ăn con ăn là cả nhà huyên náo. Thế nhưng tình hình cũng ko khả quan hơn, mỗi lần được mấy thìa bột mà nhanh cũng mất 30'. Các mẹ nhiều kinh nghiệm chỉ giúp em phải làm thế nào để bé ăn tốt hơn (em đã đổi bữa, thay đổi khẩu vị mà tình trạng vẫn thế), ăn ko ngậm. Bé Cua thì ko chịu ăn sữa CT, chỉ bú mẹ và ăn bột thôi. Em thì đi làm rồi, cứ tình hình này thì em sợ bé Cua bị suy dinh dưỡng mất. Các mẹ giúp em với. hepl me!!!!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Ninh Tú Uyên
    Đang tải...

2. giaogiao

giaogiao Thành viên chính thức

mẹ nó nên lén cho con bú bình, tức là bú trong lúc ngủ, mơ mơ màng màng, cố cho bú càng nhiều càng tốt, và phải kiên nhẫn trong thời gian đầu
    khi bé được uống thường xuyên sẽ tạo thói quen của bụng dần dần. cơ thể sẽ dần dần hấp thu và tăng dần khả năng ăn uống. vì bé đã có thói quen kén ăn nên khi đút lén, khả năng ăn(đói) của con sẽ tăng lên
    bé nhà mình cũng bỏ bú bình (sữa mẹ thì cực kì ít), mình áp dụng cách này liên tục 2 tháng rồi, bây giờ bé vẫn tăng cân đều, biết đói bụng đòi ăn
    phải làm sao dung nạp thực phẩm cho bé nhiều chứ bé chán ăn, mỗi lần ăn chỉ 1 ít thì rất dễ tạo thói quen ăn ít, kén ăn

3. Ninh Tú Uyên

Ninh Tú Uyên Tú Hạnh

me giao giao ơi, em cũng đã từng cho bé bú bình đc 1 thời gian, toàn đánh lừa lúc ngủ mơ màng thôi. Nhưng lúc 3.5 tháng đi tiêm phòng về cháu ốm sốt thế là bỏ bú bình luôn. Bây giờ cứ đưa bú bình là Khóc thét lên, ôm chặt lấy mẹ. Bó tay ko hiểu nổi. thế nên em đành ngậm ngùi xúc thìa (hôm trước xin đc thìa Mejji của một chị ở Hà Nội) nhưng tình hình vẫn ko khả quan hơn. Nản quá mẹ Giao Giao ạh. Nhìn thấy hàng xóm cho con ăn mà em cứ thèm, con người ta ăn xúc ko kịp, còn con mình thì. hu... hu......

4. Meo_mup

Meo_mup Thành viên rất tích cực

haiz,Sb nhà mình ban ngày cũng ko bú nhé.Dưa bình sữa vào là lấy tay quăng di.Mình phải cho bú bằng cách bơm sữa vào miệng bằng xilanh.nếu bạn chưa quen hay sợ thì bơm bằng cái đồ bơm thuốc trong mấy lọ thuốc sirô ấy.

5. tuankin

tuankin Thành viên rất tích cực

hic...con em cũng thế,chẳng chịu ăn cháo, lúc nào cũng đi rong mà ko nchiuj há mòm ăn, chỉ khóc thôi, sữa cũng thế, chẳng ăn, bỏ bình từ hồi 4 tháng, lừa rồi mà bé vẫn phát hiện ra khóc loạn lên.chán lắm.giờ vẫn ăn sữa bằng thìa,...