Kinh nghiệm: Mẹ nào có kinh nghiệm sinh thường chia sẻ cho mình với?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi ubn_love, 10/5/2010.

1. ubn_love

ubn_love Thành viên rất tích cực

Mình có 1 vài người quen sinh thường bảo trc khi đi sinh (khi chuyển bụng ấy),uống vào 1 ít dầu mè và nước rau ngót thì em bé sẽ ra nhanh và sẽ đẫy hết các chất còn ót lại ra,làm cho tử cung sạch phải ko ah?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ubn_love
    Đang tải...

2. rainy

rainy Thành viên tích cực

mình cũng có nghe nói thế đấy, dưng mà lúc mình đi sinh thì chẳng kịp uống cái j hết, vỡ nước ối một cái là ì ạch vào viện luôn, vào trong viện đã đau bụng rồi mà bấm chuông mãi chẳng thấy bác sĩ nào mở cửa. Vào phòng khám bs tiêm cho 1 mũi thuốc kích thích thế là bắt đầu đau bụng dữ dội, đau như chưa bao giờ từng đau ý( khiếp giờ nghĩ lại vẫn thấy sợ ), nhưng vẫn phải chịu khó đi đi lại lại cho dễ đẻ, may quá vài tiếng sau là mẹ tròn con vuông.

3. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

em thấy mẹ em bảo ăn chè vừng đen thì sinh rất dễ và sạch,cơ mà hồi trc em mới ăn 3-4 bát gì đó đã đi sinh rùi nên vưỡn đau đớn như thường.hjhj

4. Mẹ yêu Chou

Mẹ yêu Chou Phương Anh: 0903.828.826

Kinh nghiệm bản thân tớ, khi vào viện cố gắng tìm 1 chỗ nằm, dang hai chân ra chống chân lên, cơn co thúc nhanh và đau hơn là chúng ta nằm co và xoay người, nhưng khi nằm ngửa và dang hai chân thì đó là tư thế thuận để tử cung mở nhanh hơn, cố gắng k la hét sẽ k mất sức vì thực tế khi sinh còn đau hơn nhiều, tớ sinh mất 15p, con 3,7kg.
    Khi lên bàn đẻ đừng tự ý rặn, chỉ khi nào cảm giác muốn vỡ oà ra í, thì rặn, rặn hơi dài là oki á! Đau quá cố gắng hít vào hứ hứ hứ, thở ra phù phù phù........

5. rainy

hihi nghe chị tả mà cảm giác mệt quá như đang rặn đẻ thật ý, lại nhớ lại mấy tháng trước công nhận là đau đẻ sợ thật đấy

Mẹ yêu Chou thích bài này.
  6. Mecuheocoi

Mecuheocoi Bắt đầu tích cực

tùy từng cơ địa mỗi người thôi mẹ nó ơi...ăn cái gì dễ bây giờ...đến lúc lên bàn đẻ thì cứ cơn đẻ là lấy hơi mà cho ra thui...hix..lúc cơn đau thì tự khắc rặn hết....hii

7. ubn_love

ubn_love Thành viên rất tích cực

Vạy khi nào ăn là dc.Trc khi sinh bao lâu vậy bạn?

8. meruarua

meruarua Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó vỡ ối sớm nên vất vả hơn tó! Tớ mở toang hoác hết rồi, buồn rặn lắm rồi mà ối chưa vỡ. Hi hi! Bảo mãi chị y tá mới bẩm ối cho thế là tha hồ rặn. Nhưng mẹ Chou nói đúng đấy, không phải cứ rặn liên tục đâu, thế mệt lắm. Chỉ khi nào có cơn co, thúc mạnh thì mới rặn thôi, rặn liên tục thì lấy đâu ra sức. Mà Rặn thì cứ lấy hơi thật dài rồi rặn mạnh và dứt khoát như thế sẽ sinh bé nhanh và dễ dàng hơn. Mình không bị đau bụng, chỉ mỏi lưng thôi. Sinh xong vẫn nhăn nhở cười được mà, trộm vía trộm vía! Hy vọng bé sau cũng sinh dễ như bé đầu thì tốt quá! Bé nhà mình 3.5kg, 9 tháng 7 ngày mới chịu ra đấy!:rolleyes:

MiMi Kidsrainy thích.
  9. MyKy

MyKy Thành viên tích cực

Mình thấy tr­ước khi sinh khoảng 1 tháng thì nên ăn nhiều vừng đen cho rau bong nhanh và sạch, tránh sát rau thôi chứ không giảm đau được đâu. Còn khi vào phòng sinh thì càng ít rên la càng tốt để giữ s­ức. Khi nào có cơn đau thì nên hít vào bằng mũi thật sâu rồi thở ra bằng miệng từ từ cho đến hết cơn đau thì thôi. Mẹ nào có điều kiện nên tham gia khóa học trước sinh tại bệnh viện thì sẽ được dạy cách thở khi sinh để tránh mất s­ức khi đẻ đấy. Mình học lâu rồi nên quên gần hết, vậy mà khi sinh cũng đỡ rất nhiều. Vài kinh nghiệm cho các mẹ nhé.

10. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Mình cũng nghe thấy bảo lúc chuẩn bị sinh ăn nhiều vừng đen sẽ dễ đẻ hơn, còn hồi mình sinh thì mình có ăn đâu vì không biết mãi đến khi đẻ xong mới biết :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

11. cuncon_saysua

cuncon_saysua Thành viên sắp chính thức

Hic hic, em còn vài tuần nữa là sinh rồi. Nghe các chị kể mà sợ quá huhu, làm thía nào bây giờ.

12. hoahongxanhnhantao

hoahongxanhnhantao Bắt đầu tích cực

Hồi mang bầu tớ nghén gần chết, nghén từ tháng thứ 2 đến tận lúc đẻ nên chỉ mong đến ngày con ra, chả sợ gì hết, hihi. Lẽ ra mẹ nó nên tham gia một lớp học trước khi sinh thì sẽ vững tâm hơn nhiều, nói theo lời bác sĩ là :"ta chỉ sợ những gì ta chưa biết thôi":p:p:p:p

Nếu kinh nghiệm của tớ giúp gì được mẹ nó thì PM cho tớ nhé. Tự dưng kể lể mình sinh thế nào nó cứ ngượng ngượng sao ấy;);)

13. rainy

ui trộm vía trộm vía ngàn lần ( hi :D ) mẹ nó sinh dễ quá, em bé lại bụ bẫm nhỉ, tớ sinh bé có 3 cân thui mà đau như chết đến nơi rồi ý, dưng mà tớ cũng vẫn thuộc dạng dễ đẻ nhé, hôm đấy trong viện nhiều người nằm chờ kêu la, khóc lóc vật vã mà mãi con chẳng chui ra cho cơ mà. Meruarua sinh xong có bị khâu nhiều ko, tớ bị khâu sống chẳng tiêm thuốc tê gì cả, hic nghĩ lại mà rùng mình

14. meruarua

meruarua Bắt đầu nổi tiếng

Tớ có bị khâu, bác sĩ chủ động rạch để tránh bị rách lung tung ấy mà! Bác sĩ vừa khâu vừa nói chuyện với tớ, khâu xong lúc nào tớ có biết đâu! Đang ba hoa, luyên thuyên thì bác sĩ bảo xong rồi đấy, nằm nghỉ đi rồi tí nữa y tá sẽ đưa sang phòng hồi sức! Thế thôi đấy! Cũng may mọi sự tốt đẹp, trộm vía, trộm vía! Tớ sinh ở Phụ sản TW nên đông kinh khủng, mỗi người đau đẻ 1 kiểu nên cũng không biết truyền kinh nghiệm gì cả! hi hi!
    Trường hợp của tớ cứ đau bụng là đi đẻ thôi, có ăn vừng, hay dầu vừng gì đâu. Mà theo tớ thì đẻ phải đau là đúng rồi, không thì sao gọi là đẻ được! Nếu sinh thường được là lí tưởng nhất, chỉ trong trường hợp bất khả kháng mới phải sinh mổ theo chỉ định của bác sĩ thôi. Giờ tớ thấy nhiều mẹ xin được mổ đẻ thấy kì cục quá! :|

15. Chuột đeo kính

Chuột đeo kính Thành viên tích cực

Hồi tớ đẻ thì lúc ý cơn gò đã mạnh lắm rồi, đau kinh khủng và chỉ muốn dặn cho một phát thật mạnh, nhưng cô bác sĩ bảo: ơ hay cô đã bảo đừng dặn vội cơ mà, lúc nào cô bảo thì cháu hãy dặn, mày mà dặn nữa là rách hết đít ra bây giờ!!( hí hí hí).
    Thế nên tốt nhất các mẹ cứ làm theo lời bác sĩ, cố gắng không la hét kiểu: ối cha mẹ ơi, ối giời ơi... vừa mất sức thêm mà mấy bác sĩ trong đó thấy lại bực mình! Cơ mà đau thì phải kêu cho nó quên đi chứ nhở!

16. Chuột đeo kính

Chuột đeo kính Thành viên tích cực

cố lên cuncon_saysua! đến lúc đau bụng rồi chả mong con ra nhanh nhanh cho mẹ đỡ đau! mà cái cảm giác đẻ xong một cái nó mới sướng làm sao!:D

17. Hanhbee

Hanhbee XuanHanh.com

Mình xung phong chia sẻ kinh nghiệm nè:

Đứa đầu không có kinh nghiệm gì, nhưng được các bác sỹ theo dõi thai của Từ Dũ khuyên nếu sợ đau có thể xin đẻ "không đau" tức là dùng thuốc gây tê. Lúc bắt đầu lên cơn đau thì bác sỹ tiêm, sau đó thấy bụng gò lên từng cơn. Cứ bình tĩnh vì không đau nên mình rất sáng suốt, bác sỹ đặt tay lên bụng theo dõi và bảo "rặn" là lấy hơi (hít không khí sâu vào) và rặn, cố gắng rặn hơi dài, liền mạch. Mình rặn mấy hơi là OK luôn, sau đó cũng bị khâu nhưng do mình đã có thuốc nên không cảm giác đau, chỉ mệt thôi. Rặn như thế nào thì mình thấy giống rặn lúc bị ... bón :D, chỉ khác là tay nắm 2 thanh giường lấy thế và rặn, bác sỹ đỡ đẻ tốt sẽ bắt nhịp chu trình tử cung co bóp cho mình, hô khẩu hiệu chính xác và nói chuyện, hỏi han nhiệt tình là OK lắm lắm.

Đứa thứ hai thì chưa kịp tiêm thuốc đã sắp ra, bác sỹ bảo là từ từ rặn để gọi thêm người, nhưng cuối cùng vẫn phải tiêm và sinh luôn vì đằng nào bị bấm lúc khâu rất đau nên tiêm luôn cho chắc.

Phương pháp sinh không đau (tiêm thuốc) mình tìm hiểu khá kỹ nên các mẹ yên tâm. Tuy nhiên tác dụng phụ có thể gây tê, mỏi lưng từ nửa tháng đến cả năm, mình thì thấy bình thường, tháng đầu tiên hơi mỏi lưng thôi.

Sau khi sinh mẹ hay mệt, các bạn nên nói người nhà làm gấp 1 ly sữa nóng (dạng sữa Ông Thọ) sẽ nhanh khỏe hơn rất nhiều so với các loại sữa hộp khác.

18. Mẹ Mít 1509

Mẹ Mít 1509 Thành viên sắp chính thức

Kinh nghiệm của mình đây:
    - lúc đau đẻ đừng nằm trên giường, cố gắng đứng vịn thành giường, sẽ bớt đau và bé dễ di chuyển xuống dưới.
    - Đừng nản chí khi tử cung mãi mới mở 2-3 phân, sau đó sẽ mở rất nhanh
    - Nên có mẹ bên cạnh động viên
    - Cố gắng uống sữa bằng ống hút để có sức.

19. everkissed

everkissed Mẹ Tẹt và Voi

trông rùa nhỏ người vậy mà sinh trộm vía to nhỉ! Nghé nhà tớ 2,7kg thui đới, 8 tháng đòi ra rùi!
    Trở lại chuyện kinh nghiệm sinh thường, đúng là các mẹ đừng rặn tùy ý. Thứ nhất là như mẹ Chou và mẹ Rùa nói. Thứ 2 là rất dễ bị rách tầng sinh môn nếu rặn khi mở chưa hết, gây mất máu và khó khăn cho output sau này! Sợ lắm, sợ lắm!
    >>>>>>Nên có muốn rặn thì cứ hỏi y tá nhé.

20. Lavieee

Lavieee Bắt đầu nổi tiếng

Lúc đấy thì muốn rặn kinh khủng í nhưng mà các mẹ cố gắng kiềm chế. Tớ thì hộ sinh bảo chưa được rặn đâu nhưng mà không thể cố được. Kết quả là khâu chi chít à, đau hơn đau đẻ ấy. Lúc rặn con chui ra không thấy đau mà lúc khâu thì không giấy bút nào mà tả nổi. Các mẹ tương lai rút kinh nghiệm nhá!