Sổ tay dạy con

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Mẹ Khả Ly, 28/3/2008.

Tags:
  1. Mẹ Khả Ly

Mẹ Khả Ly Thành viên chính thức

Các bạn ơi, chủ đề này dường như chưa có trong 4R mình .
    Mình dạm nghĩ chúng mình có nên cùng làm một cuốn số tay dạy con không nhỉ ? Qua đó chúng mình có cơ hội để học hỏi và chia sẻ kinh nghiệm, kiến thức cho nhau .

Ví dụ như cái này nhé:

Dạy con cách nói lời xin lỗi
    " Su ơi sao con hay nói xin lỗi vậy ?. Cái nào đúng thì mới xin lỗi thôi . Nói xin lỗi nhiều quá sẽ làm con trở nên yếu mềm đi "

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Khả Ly
    Đang tải...

2. Mẹ Khả Ly

Các mẹ đâu rồi ? Có ai quan tâm tới chuyện dạy con không hay lo buôn bán rồi ???;) Chỉ là những chuyện dạy con, rất thuờng trong cuộc sống gia đình mà thôi. Mình thật sự rất muốn tham khảo và thảo luận với cả nhà về những điều cha mẹ dạy con, nhất là dạy con ở Việt Nam, qua đó mình có thể chia sẻ ý kiến với cả nhà, hoặc nhìn lại cách dạy con của mình ở đây, mong mọi người cùng tham gia bàn tròn này với mình nhé !

Tuần trước mình nói với Hoàng Hoa: "Hè này chúng ta sẽ về thăm nhà ngoại, con có nhớ nhà ngoại không ? . Con hãy lễ phép và thuơng ông bà ngoại, các cậu dì nhé" . Thế là bé nói : "Lễ phép thì con hiểu rồi, có nghĩa là chào hỏi, thưa thốt đàng hoàng", nhưng tại sao lại phải yêu thuơng hả mẹ?" Mình trả lời thế này: " Vì ngoại rất thuơng lo cho các con, cho mẹ, và ngoại lại là cha mẹ của mẹ, mẹ yêu thuơng ông bà nên mong con cũng yêu thuơng ông bà, như con thuơng mẹ". Nhìn mặt bé, mình chắc là bé chưa thông hiểu 100% .

Nếu là bạn, bạn sẽ trả lời thế nào cho bé đây?.

3. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Chà, hỏi thế này thì khó trả lời thật. Nhưng em thấy chị đã giải thích quá tuyệt rồi.

4. MeMay

MeMay MM&KK TV Hội Rắn

Mình rất quan tâm nhưng chưa có kinh nghiệm nhiều để chia sẻ, mong mẹ Khả Ly và mọi người cùng chia sẻ nhé .

5. Mẹ Khả Ly

Cám ơn Kiên và Me May .
    Thật ra không tuyệt đâu Kiên ơi . Dạo này Su hay nói, hay trả lời lại mẹ dữ lắm . Biết là con đang trong quá trình phát triển cách nói chuyện, khả năng đối đáp, sáng tạo,...nhưng nhiều khi mẹ đây cũng bực mình lắm, vì cái sự nói leo, nói nhiều quá mức cần thiết của nàng .:mad:

6. Nga Bống

Nga Bống Đủ quyền lập Họ

Con bé lớn: Mẹ ơi, thế mẹ yêu ai hơn, con hay em Cún.

Mẹ: Mẹ yêu cả 2, đứa nào cũng thương cả, vì mẹ đẻ ra cả 2 đứa, nên thương như nhau.

Con: Nhưng mẹ đẻ ra con trước sao mẹ ko thương con hơn, mẹ đẻ em Cún ra sau mẹ phải thương ít hơn chứ, vì em Cún .. ít tuổi hơn con còn gì.

Mẹ: :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

7. Nga Bống

Nga Bống Đủ quyền lập Họ

Theo mình câu này hơi xa tầm tuổi của bé để có thể thấu hiểu theo nghĩa của mình hiểu. Thay vì câu trả lời đó mình nên tìm ra 1 ngôn ngữ nào đơn giản nhất, để bé có thể đủ hình dung về tình thương yêu đó.

Giống như con gái lớn nhà mình, buổi chiều đi lang thang với bố, nó ngước lên trời, thấy có 1 đàn chim bay, quay ra hỏi bố: Bố ơi tại sao trên trời lại có nhiều chim?. Nếu là bạn bạn sẽ giải thích thế nào để bé dễ hiểu nhất. Anh xã nhà mình nghĩ mãi ko ra cách trả lời nào lúc đó thích hợp để trả lời cho nó hiểu ;).

8. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Chà Nga Bống có nhiều câu hỏi hay ghê.

Theo mình nghĩ, nhiều khi cũng không cần phải trả lời trực tiếp cho tất cả các câu hỏi của trẻ. Trong nhiều tình huống, chắc chúng ta phải đưa ra những câu hỏi ngược lại để kích thích suy nghĩ của chúng và cũng đánh lạc hướng & tránh bị bí.

9. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Với lứa tuổi này mình sẽ trả lời như sau: "Thế con có biết vì sao ở lớp con có nhiều bạn không? Chim bay thành đàn, chúng cũng cần có bạn như các con."

Con bé nhà mình cũng thắc mắc một câu tương tự, khi nhìn thấy một đàn chim bay ... trên máy vi tính:D, trò Kidsmart (cái đoạn phân biệt mùa trong năm). "Mùa đông sắp tới, chim bay thành đàn đi tránh rét con ạ". Con bé rất khoái chí vì được nghe thêm một khái niệm mới "đi tránh rét".

10. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Em nghĩ là chị nên giải thích đơn giản hơn, chẳng hạn như: "Vì con là cháu của ngoại, ngoại rất yêu thương con nên mẹ mong con cũng yêu thương ngoại".

Cái khái niệm "tính chất bắc cầu" như "ông bà sinh ra mẹ, mẹ sinh ra con, mẹ yêu ông bà nên cũng mong con yêu ông bà như yêu mẹ ..." thường làm trẻ con khó hình dung và khó hiểu. Chị sẽ giải thích mối quan hệ gia đình đó trong hoàn cảnh khác, hoặc khi chính bản thân bé thắc mắc.

Mẹ Khả Ly thích bài này.
  11. Mẹ Khả Ly

Nguyệt ơi , chị học ở em về sự giải thích cho con thật giản dị, dễ hiểu . :D