Giúp tôi với các chị ơi, cháu bé nhà tôi không

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi mecun, 24/4/2005.

1. mecun

mecun Thành viên chính thức

Bé nhà tôi được 3 tháng tuổi rồi nhưng cháu rất hay chơi đêm, có hôm bé chơi đến 6h sáng mới chịu đi ngủ làm tôi rất mệt. Tôi sắp phải đi làm rồi nhưng chưa có cách nào cho cháu ngủ đêm, một số người mách tôi cho cháu ngủ ban ngày ít thôi nhưng tôi không có cách nào đánh thức cháu dậy vì cả đêm không ngủ nên ban ngày bé ngủ rất nhiều. Tôi rất lo vì nếu tôi đi làm mà cháu cứ thức chơi đêm thì tôi sợ là mình không đủ khả năng để đi làm vào sáng hôm sau khi mà thức trắng cả đêm vì con không chịu ngủ. Tôi đã dùng cách tắt đèn để cháu có thể phân biệt ngày và đêm nhưng cháu vẫn không chịu ngủ.
    Chị nào có kinh nghiệm thì mách giùm tôi với, tôi xin cảm ơn rất nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecun
    Đang tải...

2. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Mẹ cún à,

Bé nhà chị đúng là đang bị lẫn lộn giữa ngày và đêm rồi :lol: . Vì vậy, để thay đổi chắc là chị phải kiên nhẫn thôi. Chị đã thử cho cháu ban ngày ngủ một nơi (như cũi em bé chẳng hạn), ban đêm mới cho cháu vào ngủ với bố mẹ hoặc ngủ riêng giường của bé. Như vậy bé sẽ phân biệt được ngày và đêm.

Chúc chị thành công.

3. bap cai

bap cai Thành viên tập sự

Chi oi,

Chi muon be ngu ban dem thi phai that dut khoat voi be, nghia la bay gio ban ngay chi khong cho be ngu nhieu, danh thuc be day, cho be choi. Be nha em hoi truoc cung bi phan biet ngay thanh dem, ban ngay ngu nhieu, dem thi khong ngu. Sau do em co gang cho be day som hon moi ngay 2 tieng, khoang sau 1 thang thi be ngu vao ban dem. Chi thu cach nay xem nha. Vi du be cua chi ng tu 6h sang, chi danh thuc be luc 12h. Neu be ngu lai va thuong thuc day khoang 6h chieu, thi chi danh thuc be vao luc 4h . Cu nhu the, khoang 1 thang thi be se ngu vao ban dem. Bap cai nha em thuong ngu vao 5h sang va day luc 2h chieu de bu', luc do be khoang 3 thang. Sau do be choi toi 5h, be ngu toi 11h, sau do be thuc roi sang luon. Em da dung cach la danh thuc be day nhu the nay: ngay dau tien be ngu tu 5h sang, 12h em danh thuc. Tam cho be, cho be choi, va chho be bu, khoang 2h thi cho be ngu, toi 6h danh thuc be, giu cho be choi toi 12h dem, roi cho be ngu. Chi oi khoang 2 tuan la be se quen thoi, quan trong la chi phai cung ran, chu dung thuong be, thay be buon ngu ma khong danh thuc be, sau nay se kho sua lam. Bay gio be con nho van con sua duoc.
    Chuc mecun thanh cong nha

4. me GAU-BONG

me GAU-BONG Thành viên chính thức

chao cac bac. Truoc day con nha em cung thuc dem hanh bo me kinh lam :lol: . tu luc moi sinh cho den het 3 thang dau, khong dem nao be ngu, dem nao cung thuc tu 10h toi den 6h sang hom sau. Mai den khi 1 chi ban la bac sy nhi mach em 1 cach "dieu tri" benh thuc dem cua con em thi no moi ngu dung gio. Cac bac biet khong, chi bac sy do da cho em 1 loai siro an than danh cho tre quay khoc(em quen mat ten roi, nhung em da mua loai siro nay o ngoai tiem thuoc voi gia re bat ngo, hinh nhu la 8,5K/ chai thoi). Moi toi, khoang 9h, em cho cu cau 1/2 tia cafe siro, sau do la tat den, va bat nhac hat ru va xoa lung cho be. Chi khoang nua gio sau la be chim vao giac ngu.Cu lam nhu vay 3 toi lien la be quen nep va den ngay thu 4 thi khong can dung toi thuoc nua. Chi cu thu xem, em da dung va thay kha la hieu nghiem, bay gio trom via, con nha em 11 thang roi, toi nao cung di ngu cung bo me va sang ra cung thuc day cung bo me, ngoan lam. Chuc chi tahnh cong.

5. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Mecun oi,
    Con nha em luc truoc cung the day, cu ban ngay thi ngu li bi nhung dem bat dau tu 1h tro di thi tinh nhu sao, noi chuyen ti toet chu khong ngu, cu the den sang. Em cung da thu nhieu cach, nao la ban ngay cho be ngu nhieu de dem "san tron" ngu tiep, nao la ban ngay khong cho ngu de dem be ngu duoc, nao la cho ngu som, nao la cho thuc khuya moi ru ngu....nhung be van thuc dem. Sau nay em moi ap dung chien thuat tam-ngu :D Tuc la bat dau khoang 7 h toi la em tam cho be, ngay nao cung the (ngay ca khi be dang ngu thi em cung co gang thuc be day de tam, may ngay dau thi be gao khoc ghe lam, nhung em lau mat cho be tinh ngu, cho be choi 1 luc roi tam), sau do thi cho be bu, khoang 8h la ru cho be ngu (vi sau khi tam nuoc am va bu no bung roi thi be cung de ngu thoi). Neu be van con tinh tao sau khi bu thi em de be nam ghe du dua cho be yen tinh lai. Con ban ngay thi em khong nhat dinh gio ngu cho be, nhung ap dung theo tien trinh bu - choi - ngu, tuc la khi be thuc day thi em cho bu, sau do cho be choi, khi be bat dau co dau hieu buon ngu nhu la ngap, dui mat, nhin lo dang...la em bat dau do cho be ngu roi. Con ban dem thi em ap dung bu - ngu, tuc la khi be thuc day de bu thi em cho be bu, nhung khong noi chuyen voi be (co luc be cung ga gam noi chuyen ghe lam, nhung cu phai co kim minh lai de khong tra loi be), khong nhin vao mat be, tap cho be biet ban dem la thoi gian de ngu chu khong phai de choi. Giac ngu ban ngay cua be thi em van de hoat dong trong nha binh thuong : nhu tivi van mo, may giat... con ban dem thi tuyet doi yen tinh, tivi mo nho, giam toi da tieng dong trong nha de tap cho be phan biet duoc ban ngay va ban dem.
    Bay gio thi be nha em da biet ngu ban dem tu 8h toi den 8h sang, tuy be van hay thuc dem de bu nhung be van nham tit mat vao bu xong la lan ra ngu tiep thoi. Con ban ngay thi be ngu 3 giac, 2 giac ngan khoang 45phut-1 tieng, va 1 cu dai khoang 2 tieng vao buoi chieu.
    Chi cu thu ap dung xem, co gang kien tri thi khoang 10 ngay la co ket qua tot thoi.
    Chuc me cun thanh cong nhe!

6. bigdaddy

bigdaddy Thành viên đạt chuẩn

Nhóc nhà em thì lại hay ăn đêm, có đêm ăn tới 4 lần làm bố mẹ mất ngủ quá. Có ai biết làm sao để bé bớt ăn đêm đi không thì chỉ em với.

7. mecun

mecun Thành viên chính thức

Cám ơn các anh chị đã giúp tôi. Bây giờ bé Cún nhà tôi đã chịu ngủ đêm, bé đi ngủ từ 9h tối đến 4h sáng( vì buổi sáng bé dậy từ 4h và chơi đến 1h chiều sau đó lại ngủ đến 8h tối). Tôi không biết liệu bé ngủ nhiều tiếng vào ban ngày như thế có sao không? Nhưng từ hôm bé bắt đầu ngủ đêm là tôi thấy an tâm hơn trước rồi cho dù phải dậy sớm để nói chuyện cùng con

8. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Lịch ngủ của em bé

Mẹ Sao Khuê siêu đấy, mình cũng áp dụng cách như mẹ Sao Khuê nhưng em Su nhà mình ngủ ngày ít lắm, thường chỉ khoảng 3 giấc khoảng 30' thôi, mà lúc ngủ phải có người bên cạnh nếu không là khóc liền. Mình đang muốn tập cho em ngủ riêng mà không biết phải làm sao. Mẹ Sao Khuê có cách nào không giúp mình với. Cảm ơn nhiều.

9. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Mẹ Cún ơi, cho Cún ngủ ban ngày mấy tiếng đồng hồ liên tục vậy thì có cho bé bú không, chứ ngủ lâu như thế mà không bú thì bé sẽ đói đấy. Giấc ngủ ban ngày của bé không nên để bé ngủ quá 3 tiếng liên tục, vì thế sẽ làm ban đêm bé ngủ ít đi và khó dỗ cho bé ngủ hơn.

Bé Su thì có lẽ do bây giờ bé đang tìm hiểu môi trường xung quanh, hiếu động quá nên bé chả thiết ngủ nữa nhỉ? :D :D Mình không biết Meoxu cho bé ngủ ban ngày trên giường ngủ của bé luôn hay là ngủ ở nhiều chỗ khác nhau, vì nhiều khi ban đêm bé ngủ trên giường nhưng ban ngày lại nằm ngủ trên xa-lông hoặc giường của bố mẹ (tóm lại là không phải chỗ ngủ ban đêm quen thuộc của bé thì thừơng bé cũng hay thức hơn). Meoxu có thể dùng khăn mỏng quấn bé lại thì sẽ giúp cho bé ngủ lâu hơn đấy. Để cho bé ngủ được dễ dàng thì bạn nhớ để ý những dấu hiệu buồn ngủ của bé nhé, hễ thấy bé dụi mắt, ngáp, thiếu tập trung thì bạn nên cho bé vào giường của mình để ngủ ngay.
    Mình không hiểu ý bạn khi bạn nói bé Su khi ngủ phải có người bên cạnh là sao? Nếu bé đã ngủ rồi mà bạn đi ra khỏi phòng thì làm sao bé biết mà khóc?
    Nếu em bé của bạn đã quen với việc phải có người bên cạnh mới ngủ thì bạn có thể ru cho em ngủ, sau đó khi bé bắt đầu thiu thiu thì bạn hãy nhẹ nhàng ra khỏi phòng, có lẽ những lần đầu thì bé sẽ khóc đấy. Mỗi khi bé khóc thì bạn nên quay lại ngay để trấn an bé và dỗ cho bé ngủ lại, đợi khi bé thiu thiu thì lại tiếp tục nhẹ nhàng đi ra ngoài. Đây cũng là cách tập cho bé ngủ riêng. Cần nhất là bạn phải thật kiên trì đấy.
    Chúc bạn thành công

10. bamebanh

bamebanh Bắt đầu nổi tiếng

cái chân của bé cong nhiều

Kun nha chung em duoc 40 ngày tuổi, nhìn cái chân (từ đầu gối xuống) hơi cong, mọi nguời mói trẻ mới đẻ đứa nào cũng thế, nhưng cháu có vẻ nhiều hơn bình thường (hay do ba mẹ cháu lo lắng quá). Các anh chị có kinh nghiệm cho chúng em lời khuyên.
    Cám ơn nhiều