PDA

View Full Version : Kinh nghiệm: Dạy con bằng tranh, ảnh và nhạc - Các bạn cùng chia sẻ kinh nghiệm nào!

cun_1072008
05-13-2010, 01:58 PM
Chào các ông bố, bà mẹ!
BQT LCM thật tuyệt khi mở thêm phần mới này. Tớ xin phép mở topic này mời các bậc phụ huynh cùng vào chia sẻ kinh nghiệm về vấn đề dạy con bằng tranh, ảnh và nhạc nhé!
Từ khi bé nhà tớ được 1 tuổi, tớ mua về những bức tranh khổ lớn với những hình ảnh các loại hoa, quả, các con vật nuôi trong nhà và các loại thú rừng, tranh ảnh về các loại phương tiện giao thông, tranh về trường lớp mầm non, tranh có những em bé với các hoạt động vui chơi như: hát, múa, ngủ, ăn, xem TV, tranh có những đồ vật trong gia đình... , tất cả những bức tranh đều có màu sắc sặc sỡ rất bắt mắt đối với trẻ nhỏ. Tớ dán tranh sát chân tường nhà. Khi bé chưa biết nói tớ cùng mọi người trong gia đình chỉ vào những bức tranh và đọc tên các thứ có trong tranh, ngày nào cũng vậy. Bên cạnh những bức tranh, tớ sưu tầm các đĩa nhạc thiếu nhi có các bài hát về các con vật, đồ vật... và cho bé xem từ lúc 9 tháng. Dần dần bé nhớ được hình ảnh và tên các đồ vật, con vật, các loại quả... Trong 1 thời gian ngắn bé chưa gọi được tên nhưng khi người lớn hỏi bé tên thứ gì bé đã chỉ đúng được vào thứ đó (đôi lúc có sai ví dụ hỏi con bò bé chỉ con ngựa..., lúc đó mình lại chỉ nhắc lại cho bé).
Khi bé biết nói cũng là lúc bé đã ghi nhớ được trong đầu tên và hình ảnh của những thứ bé đã được học, bé đã có thể vừa chỉ vừa gọi đúng tên thứ bé chỉ. Mỗi khi cho bé ăn hoa quả tớ lại hỏi bé là "quả gì đây?" và bảo bé chỉ vào tranh, bé đã chỉ đúng.
Những bài hát thiếu nhi bé nghe mãi khi biết nói bé đã bập bẹ hát theo (19 tháng tuổi). Đến giờ bé nhà tớ đã được hơn 22 tháng tuổi, bé đã thuộc hầu hết các bài hát trong các đĩa ca nhạc thiếu nhi.
Tớ chọn 1 số bài hát đặc biệt về số đếm và cho bé nghe nhiều hơn, nổi bật có bài hát "Em tập đếm" dạy đếm từ số 1 đến 10. Tớ cho bé nghe bài này nhiều nhất và đến giờ bé đã đếm được từ 1 - 10.
Thỉnh thoảng tớ cho bé sang trường mầm non gần nhà để cùng chơi các trò chơi với những bé lớn hơn, tạo cho bé thích nghi với đám đông và bé sẽ cùng múa, hát, tập đếm với những bé lớn, như vậy bé sẽ ghi nhớ nhanh hơn.
Các bậc phụ huynh hãy cùng tớ chia sẻ kinh nghiệm về vấn đề này nhé!

BTC _Học cùng bé
05-13-2010, 04:32 PM
Cho hỏi bé nhà bạn có xé sách báo hay tranh ảnh không ? Có cách nào làm cho bé không xé không ? Cảm ơn bạn.

Lathanhhang
05-13-2010, 05:02 PM
Chào các ông bố, bà mẹ!
BQT LCM thật tuyệt khi mở thêm phần mới này. Tớ xin phép mở topic này mời các bậc phụ huynh cùng vào chia sẻ kinh nghiệm về vấn đề dạy con bằng tranh, ảnh và nhạc nhé!
Từ khi bé nhà tớ được 1 tuổi, tớ mua về những bức tranh khổ lớn với những hình ảnh các loại hoa, quả, các con vật nuôi trong nhà và các loại thú rừng, tranh ảnh về các loại phương tiện giao thông, tranh về trường lớp mầm non, tranh có những em bé với các hoạt động vui chơi như: hát, múa, ngủ, ăn, xem TV, tranh có những đồ vật trong gia đình... , tất cả những bức tranh đều có màu sắc sặc sỡ rất bắt mắt đối với trẻ nhỏ. Tớ dán tranh sát chân tường nhà. Khi bé chưa biết nói tớ cùng mọi người trong gia đình chỉ vào những bức tranh và đọc tên các thứ có trong tranh, ngày nào cũng vậy. Bên cạnh những bức tranh, tớ sưu tầm các đĩa nhạc thiếu nhi có các bài hát về các con vật, đồ vật... và cho bé xem từ lúc 9 tháng. Dần dần bé nhớ được hình ảnh và tên các đồ vật, con vật, các loại quả... Trong 1 thời gian ngắn bé chưa gọi được tên nhưng khi người lớn hỏi bé tên thứ gì bé đã chỉ đúng được vào thứ đó (đôi lúc có sai ví dụ hỏi con bò bé chỉ con ngựa..., lúc đó mình lại chỉ nhắc lại cho bé).
Khi bé biết nói cũng là lúc bé đã ghi nhớ được trong đầu tên và hình ảnh của những thứ bé đã được học, bé đã có thể vừa chỉ vừa gọi đúng tên thứ bé chỉ. Mỗi khi cho bé ăn hoa quả tớ lại hỏi bé là "quả gì đây?" và bảo bé chỉ vào tranh, bé đã chỉ đúng.
Những bài hát thiếu nhi bé nghe mãi khi biết nói bé đã bập bẹ hát theo (19 tháng tuổi). Đến giờ bé nhà tớ đã được hơn 22 tháng tuổi, bé đã thuộc hầu hết các bài hát trong các đĩa ca nhạc thiếu nhi.
Tớ chọn 1 số bài hát đặc biệt về số đếm và cho bé nghe nhiều hơn, nổi bật có bài hát "Em tập đếm" dạy đếm từ số 1 đến 10. Tớ cho bé nghe bài này nhiều nhất và đến giờ bé đã đếm được từ 1 - 10.
Thỉnh thoảng tớ cho bé sang trường mầm non gần nhà để cùng chơi các trò chơi với những bé lớn hơn, tạo cho bé thích nghi với đám đông và bé sẽ cùng múa, hát, tập đếm với những bé lớn, như vậy bé sẽ ghi nhớ nhanh hơn.

Mình cũng đang dạy con bằng các hình vẽ, tranh ảnh. Con rất thích thú và nhớ lâu

Ngựa già
05-13-2010, 05:25 PM
Mình cũng dạy bé nhà mình từ lúc 9 tháng bằng tranh và ảnh. Mình mua về và dạy bé, được cái bé nhớ rất nhanh, đến bây giờ cho bé đi đâu bé cứ nhìn thấy con vật hay hình ảnh gì là bé lại liên tưởng và hát bài hát có những con vật và hình ảnh đó luôn.

MeChuotPo
05-14-2010, 12:40 AM
Ôi,sao mẹ bé An đăng bài này muộn thế.Con Chuột nhà mình hơn bé Thu An 3 ngày tuổi mà bây giờ vẫn chưa hát được bài hát nào ra hồn.Chỉ hát mỗi bài một câu thôi.Mẹ nó hay cho con nghe đĩa gì thế?Chỉ giáo cho mình với.Chuột nhà mình chỉ nghe Xuân Mai 3 tuổi thôi.

cun_1072008
05-14-2010, 08:42 AM
Cho hỏi bé nhà bạn có xé sách báo hay tranh ảnh không ? Có cách nào làm cho bé không xé không ? Cảm ơn bạn.

Thực tế trẻ nhỏ ở độ tuổi từ 0-2 tuổi hầu hết bé nào cũng xé sách báo (và có vẻ rất thích thú với trò này). Bé nhà mình cũng không ngoại trừ. Vì vậy khi dán tranh lên tường mình phải dùng băng dính cỡ to và dán kín xung quanh tránh việc bé xé mất (chia sẻ kinh nghiệm này với các phụ huynh dán tranh mà bị bé xé mất nha! :) ). Khi bé hơn 18 tháng tuổi có 1 lần bé ngã bị đau bé đã khóc và kêu "đau, đau...". Vậy là mình nhân cơ hội đó lấy quyển tạp chí ra đưa cho bé chơi, bé cầm lấy nín khóc và định xé, mình giữ lại và bảo bé " con đừng xé không "nó" đau đấy". Mình nhắc đi nhắc lại nhiều lần như vậy với bé. Sau mình hỏi bé "con ngã đau ở đâu?", bé chỉ đầu gối và nói "đau, đau", vậy là mình lại bảo bé là "con không được xé không nó đau nhé, đau như thế này này" , vừa bảo bé mình vừa chỉ vào chỗ bé bị đau, mình thấy bé gật gật và bảo "đau đấy". ... Và những lần sau mỗi khi bé định xé báo hay giấy ... mình lại nhắc bé "con đừng có xé không nó đau nó nhóc nhè đấy". Vậy là từ lúc bé 19 tháng tuổi đến giờ bé không bao giờ xé sách báo.
Đó là cách mình áp dụng với bé nhà mình và thấy cũng có hiệu quả. Mình xin chia sẻ với các bố, các mẹ khác cách này. Mình mong sẽ nhận được thật nhiều những kinh nghiệm khác nữa của các bậc phụ huynh về vấn đề này. Ai có kinh nghiệm về việc này xin hãy cũng chia sẻ nhé. Cảm ơn các bạn!

Me Trang Minh
05-14-2010, 08:54 AM
bé nhà mình thì rất thích bộ đĩa bayby einsten nhất là đĩa các loại con vật, sau đó mình cho bé ôn bài bằng cách chỉ và gọi tên qua các tranh ảnh theo chủ điểm. bé đã thuộc hết tất cả các loại con vật kể cả kỳ đà, thằn lằn.

học bài hát thì mình nên cùng hát với bé để bé cảm giác có bạn hát cùng.

cun_1072008
05-14-2010, 09:55 AM
Ôi,sao mẹ bé An đăng bài này muộn thế.Con Chuột nhà mình hơn bé Thu An 3 ngày tuổi mà bây giờ vẫn chưa hát được bài hát nào ra hồn.Chỉ hát mỗi bài một câu thôi.Mẹ nó hay cho con nghe đĩa gì thế?Chỉ giáo cho mình với.Chuột nhà mình chỉ nghe Xuân Mai 3 tuổi thôi.

Tớ cũng cho bé nghe Xuân Mai, mấy đĩa XM và 1 số đĩa các bé khác hát nữa. Mẹ nó có hay hát cùng con ko? Nhà tớ thì cứ hay bắt nhịp để bé hát cùng, đến lúc bé tự tin hát 1 mình thì tớ để bé tự hát, chỗ nào bé quên tớ hát giúp, bé lại hát theo, mãi như vậy nên giờ thì bé thuộc gần hết các bài hát trong mấy đĩa đó rùi, trừ có những bài hơi dài và thuộc típ lớn hơn bé không thuộc hết, ví dụ như bài: Ngày đầu tiên đi học,... Riêng đĩa XM 3 tuổi và đĩa các bài hát về các con thú là bé khoái nhất.

Tớ bắt đầu dạy bé phân biệt 1 số màu sắc cơ bản. Chẳng hạn sang hàng xóm có con mèo mun, tớ bảo bé "con mèo đen" và bé cũng chỉ con mèo và nói theo "con mèo đen"; có con chó mực tớ chỉ và bảo bé "con chó đen" và bé cũng chỉ rồi nói theo... Tớ mặc áo cho bé có bông hoa trắng tớ chỉ và bảo "bông hoa trắng" và bé cũng nói theo... Khi cho bé ăn dưa hấu tớ chỉ dưa và bảo "dưa đỏ" và bé cũng nói theo... Nhiều lần như vậy đến giờ bé đã nhận ra được màu đen, trắng , màu đỏ thì thỉnh thoảng vẫn bị lẫn với màu hồng. Bây giờ xem tranh bé chỉ vào 2 con thỏ và nói "con thỏ trắng" (chỉ vào thỏ trắng), "con thỏ đen" (chỉ vào thỏ đen)...Thỉnh thoảng tớ hỏi bé "hoa đỏ đâu" bé đã chỉ đúng bông hoa màu đỏ, trong tranh có bông nào màu đỏ bé chỉ hết, trừ lại những bông màu vàng, màu trắng.

yeu00
05-14-2010, 04:49 PM
Ôi, cảm ơn chị nhé, em có đứa cháu thằng cu con ông anh đang trong độ tuổi tập nói rùi, em sẽ copy lại in ra cho chị dâu nghiên cứu.
Lại lót dép học hỏi dần để tương lai gần trở thành 1 bà mẹ giỏi giang... ;)

anhtuangiang
05-15-2010, 03:03 PM
Mình cũng chú ý dậy con từ bé, cái bát hình tròn, cái đĩa hình tròn, cái hộp hình chữ nhật hoặc tập đếm. Nhìn chung qua dậy con những cái đơn giản từ bé, bé rất thích do kích thích tính tò mò của bé, đến giờ bé 5t mà biết các chữ số nhiều lắm, từ 1-99, bập bẹ biết các chữ cái rồi. Điều quan trọng dậy bé bất cứ lúc nào mình chơi cùng bé, tạo ra thói quen cho bé dễ nhận biết

MeChuotPo
05-15-2010, 03:15 PM
Cám ơn mẹ nó nhé.Mình cũng đang dạy con phân biệt màu sắc.Mình mua bảng đồ chơi chữ cái tiếng việt và cho bé ghép.Khi bé đã ghép đúng các chữ,mình chuyển qua dạy bé học chữ bằng cách chỉ vào 1 chữ cái và liên tưởng với sự việc quanh bé.Ví dụ chỉ vào chữ B nói với bé là bố và bé nhắc lại,chỉ vào chữ M nói là mẹ....Chỉ có điều là mình công nhận dạo này mình ít có thời gian dạy dỗ bé,vì mình mới nhảy ổ đứa thứ hai.Hihihi.Dù sao thì cũng cám ơn mẹ nó nhé.Mình sẽ cố gắng vậy.

niemvuitretho
05-19-2010, 10:45 AM
Dạy con trẻ từ độ tuổi 0-3 tuổi là độ tuổi thích hợp nhất do khi đó là giai đoạn mà trẻ sẽ học cách tiếp xúc cũng như là những kĩ năng đầu đời giúp cho trẻ co những nhận thức cũng như hành động đúng đắn sau này.
Công ty em chuyên cung cấp các thiết bị giáo dục quốc tế, gần đây có nhập về bộ sách hay giúp trẻ nhanh nhẹn, tăng khả năng quan sát( do sách được thể hiện bằng hình ảnh và màu sác đặc trưng) cũng như giúp trẻ tư duy suy luận tự lập tốt do đây là một chương trình vừa chơi vừa học nên trẻ sẽ không cảm thấy áp lực. Thấy cũng tốt mà giá cả cũng hợp lý cho một chương trình nuôi dạy tre tại nhà tốt nên em rủ chị em mua một bộ cho cháu Huy chơi( cháu được 3 tuôi). mới đầu thì chị em khó chấp nhận do nói cu Huy còn quá nhỏ để sử dụng nhưng chỉ với bộ demo mà em chi cháu chơi thử và thấy hiệu quả mà bộ sách mang lại thì chi em đã đồng ý mua. kết quả vượt quá mong đợi là cu Huy bây giờ đã được 5 tuỏi nhưng vẫn thích chơi chương trinh này (do bộ sách có nhiều cấp độ) và ai trong nhà em cũng cảm thấy so với những đứa trẻ khác thì cu Huy trờ nên nổi bật hơn, nhanh nhẹn và thông minh hơn những đứa trẻ khác. từ đó khi công ty em nhập về sách nào mới em đều tư vấn cho chị em và tất nhiên là chị sẽ đồng ý mua nhiều hơn là lắc đầu.hihihi... đó là kinh nghiệm nuôi dạy con trẻ của em và của chị em. mong mọi người góp ý thêm.

ha hoa
05-19-2010, 11:04 AM
BẠn có thể giới thiệu thêm về bộ sách ấy được hok?

ha hoa
05-19-2010, 11:05 AM
Mình lần lượt cho con mình dùng các loại sách ở nhà sách giáo dục, giờ cũng muốn tìm hiểu cả sách nước ngoài nữa. cho mình cả báo giá nhé. thanks

Mẹ Pooh
05-19-2010, 11:10 AM
Topic này hay quá, đánh dấu theo dõi nào, mình cũng quan tâm đến bộ sách đó, mẹ nó chia sẻ đi

cun_1072008
05-20-2010, 06:50 AM
Dạy con trẻ từ độ tuổi 0-3 tuổi là độ tuổi thích hợp nhất do khi đó là giai đoạn mà trẻ sẽ học cách tiếp xúc cũng như là những kĩ năng đầu đời giúp cho trẻ co những nhận thức cũng như hành động đúng đắn sau này.
Công ty em chuyên cung cấp các thiết bị giáo dục quốc tế, gần đây có nhập về bộ sách hay giúp trẻ nhanh nhẹn, tăng khả năng quan sát( do sách được thể hiện bằng hình ảnh và màu sác đặc trưng) cũng như giúp trẻ tư duy suy luận tự lập tốt do đây là một chương trình vừa chơi vừa học nên trẻ sẽ không cảm thấy áp lực. Thấy cũng tốt mà giá cả cũng hợp lý cho một chương trình nuôi dạy tre tại nhà tốt nên em rủ chị em mua một bộ cho cháu Huy chơi( cháu được 3 tuôi). mới đầu thì chị em khó chấp nhận do nói cu Huy còn quá nhỏ để sử dụng nhưng chỉ với bộ demo mà em chi cháu chơi thử và thấy hiệu quả mà bộ sách mang lại thì chi em đã đồng ý mua. kết quả vượt quá mong đợi là cu Huy bây giờ đã được 5 tuỏi nhưng vẫn thích chơi chương trinh này (do bộ sách có nhiều cấp độ) và ai trong nhà em cũng cảm thấy so với những đứa trẻ khác thì cu Huy trờ nên nổi bật hơn, nhanh nhẹn và thông minh hơn những đứa trẻ khác. từ đó khi công ty em nhập về sách nào mới em đều tư vấn cho chị em và tất nhiên là chị sẽ đồng ý mua nhiều hơn là lắc đầu.hihihi... đó là kinh nghiệm nuôi dạy con trẻ của em và của chị em. mong mọi người góp ý thêm.

Cảm ơn bạn đã cùng chia sẻ, mình cũng rất muốn biết thêm thông tin về bộ sách đó, bạn giới thiệu thêm một chút nhé, và cho báo giá nữa nha. :) .

pooh_chip
05-22-2010, 04:02 PM
Mình thì cũng hay cho con học thông qua các trang vuontre.com (có nhiều nội dung học khá hay), hay Socnhi.com, hoccungbe (mới phát hiện và đã cho con thử thấy con thích thú lắm).... kết hợp với một số phần mềm. Nói chung bé thấy thích thú vì có hình ảnh và âm thanh đi kèm.

hongyen
05-23-2010, 05:26 AM
Chào các ông bố, bà mẹ!

Bạn mua loại bìa cứng bọc nilong rất dai, bé nhà bạn đang học nói thì muốn xé cũng khó. Bé nhà mình cũng nghịch mà bây giờ vẫn còn nguyên bạn ạ.

cun_1072008
05-24-2010, 07:39 AM
Bạn mua loại bìa cứng bọc nilong rất dai, bé nhà bạn đang học nói thì muốn xé cũng khó. Bé nhà mình cũng nghịch mà bây giờ vẫn còn nguyên bạn ạ.

Đúng rồi bạn ạ, khi mình thấy bé chưa có ý thức biết nghe lời ( lúc 1 tuổi) thì mình phải dùng tranh ảnh không xé được. Tầm 16 tháng bé đã biết hơn, lúc này mình cũng đã cho bé chơi cả sách có nhiều hình ảnh, báo hay tạp chí nào có những hình ngộ nghĩnh mình cũng cho bé chơi, nhưng lúc đó bé chơi chán là xé luôn, mỗi khi thấy bé xé sách báo mình lại đem cất đi. Hơn 18 tháng mình bắt đầu rèn bé không được xé sách báo, trộm vía bài mình áp dụng lại có tác dụng với bé nhà mình :D

ararechan
05-24-2010, 08:30 AM
Đúng rồi bạn ạ, khi mình thấy bé chưa có ý thức biết nghe lời ( lúc 1 tuổi) thì mình phải dùng tranh ảnh không xé được. Tầm 16 tháng bé đã biết hơn, lúc này mình cũng đã cho bé chơi cả sách có nhiều hình ảnh, báo hay tạp chí nào có những hình ngộ nghĩnh mình cũng cho bé chơi, nhưng lúc đó bé chơi chán là xé luôn, mỗi khi thấy bé xé sách báo mình lại đem cất đi. Hơn 18 tháng mình bắt đầu rèn bé không được xé sách báo, trộm vía bài mình áp dụng lại có tác dụng với bé nhà mình :D
Mình có mẹo này: sách ảnh hơi cứng, mua về mình dán băng dính trong dọc các mép và gáy sách. Bé có lực sĩ cũng không xé được.

bomebeo
05-24-2010, 09:22 AM
oánh dấu topic................

cocasuki
05-24-2010, 10:02 AM
Bé nhà mình có 3 cuốn sách dạng từ điển, có hình, sắp xếp theo chủ đề. Mình mua trong Fahasa, tên là Sách học Tiếng Anh đầu tiên của em, hoặc tập 10 cuốn mỗi loại của NXB Kim Đồng (sách này hay, nhưng hơi mỏng). Bé nhà mình khoảng 11 tháng là thuộc rất nhiều rồi.

Nhưng các mẹ chú ý là nên tìm hiểu xem con mình thích chủ đề nào, có thể dẫn con đi hiệu sách cho con chọn cùng. Bé nhà mình chỉ thích ô tô nên cứ mấy cuốn Các phương tiện giao thông là ku cậu chọn ah. Khi lớn hơn 1 chút thì mua poster động vật, hoa quả, xe cộ dán lên tường cho con vừa học vừa chơi. Thỉnh thoảng lại thay đổi, chứ không treo mãi 1 loại.

cocasuki
05-24-2010, 10:06 AM
Mình có mẹo này: sách ảnh hơi cứng, mua về mình dán băng dính trong dọc các mép và gáy sách. Bé có lực sĩ cũng không xé được.

Mình cũng làm vậy, dán giữa trang. Còn chẳng may bé có xé chỗ nào thì lấy ngay băng dính dán lại chỗ đó. Mình dán cẩn thận vì mình cũng muốn giữ những cuốn sách đầu tiên đó để sau này thêm vào những vật kỷ niệm của tuổi thơ con :)

phuongedu
05-24-2010, 06:58 PM
Tớ lại dạy con bằng hình ảnh, thông qua các đĩa phim. CÁc con vật và bài hát các cô dạy nhiều lắm. Bé nhà tớ tầm 2 tuổi thì đã đố con vật người lớn được rồi.
Nhà tớ cũng dán đầy nhà hình các con vật, hoa củ quả, tớ hay kiếm decan để bé tự dán đầy lên tường. Có thể mỗi nhà mỗi khác.
Còn chuyện thì đọc cho bé, bé có thể xé rách vài quyển rồi mình uốn nắn dần dần.
Mình ở cty về thiết bị giáo dục, nên sách gì dùng để dạy cho các bé mà mình biết mình đều mang về, mua tặng giáo viên trường tư thục luôn, để cô dạy con mình, cũng chính vì vậy nên cô giáo cũng kết mình phết.
Tranh tô màu mình cũng cung cấp hàng trăm tấm luôn nên bé luôn luôn có việc để làm. mẹ nào cần tranh tô màu thì gửi email vào địa chi phuongedu@gmail.com, mình sẽ gửi cho. Rất vui được chia sẻ cùng các mẹ để nuôi dạy con cái tốt hơn.

cun_1072008
05-26-2010, 07:10 AM
Tớ lại dạy con bằng hình ảnh, thông qua các đĩa phim. CÁc con vật và bài hát các cô dạy nhiều lắm. Bé nhà tớ tầm 2 tuổi thì đã đố con vật người lớn được rồi.
Nhà tớ cũng dán đầy nhà hình các con vật, hoa củ quả, tớ hay kiếm decan để bé tự dán đầy lên tường. Có thể mỗi nhà mỗi khác.
Còn chuyện thì đọc cho bé, bé có thể xé rách vài quyển rồi mình uốn nắn dần dần.
Mình ở cty về thiết bị giáo dục, nên sách gì dùng để dạy cho các bé mà mình biết mình đều mang về, mua tặng giáo viên trường tư thục luôn, để cô dạy con mình, cũng chính vì vậy nên cô giáo cũng kết mình phết.
Tranh tô màu mình cũng cung cấp hàng trăm tấm luôn nên bé luôn luôn có việc để làm. mẹ nào cần tranh tô màu thì gửi email vào địa chi phuongedu@gmail.com, mình sẽ gửi cho. Rất vui được chia sẻ cùng các mẹ để nuôi dạy con cái tốt hơn.

Vậy là bé nhà bạn có điều kiện rất tốt để học rùi. Mẹ nó có kinh nghiệm nào nữa nhớ cùng chia sẻ nhé để các bé bé nào cũng thông minh, học giỏi. Bé nhà tớ 2 tuần nữa là được 23m, hiện giờ ngoài duy trì dạy con với tranh ảnh, nhạc hoạ, tớ đã tiến hành cho bé làm quen với các con số, màu sắc, chữ cái... giống như ở chữ ký mẹ nó đó.

niemvuitretho
05-28-2010, 02:05 PM
Topic này hay quá, đánh dấu theo dõi nào, mình cũng quan tâm đến bộ sách đó, mẹ nó chia sẻ đi

Cám ơn các chị đã quan tâm đến topic này và sau đây là những thông tin bộ sách của em: bộ sách này là bộ trò chơi dành cho trẻ từ 1 đến 8 tuổi, sách giúp cho bé kỹ năng nhận dạng hình dáng màu sắc, tập cho bé khả năng so sánh, óc quan sát, suy luận và rèn luyện tiếng Anh thông qua các trò chơi. Bé có thể tự chơi một mình, tự mày mò, tự khám phá. Đặc biệt bé có thể tự kiểm tra kết quả mà mình đạt được và nếu sai Bé sẽ sửa chữa ngay lỗi của mình và từ đó rút được kinh nghiệm ngay.
Bộ sách gồm 10 cuốn và chia làm 3 kĩ năng cho bé như anh văn, phát triển kĩ năng tư duy logic, khả năng quan sát và khả năng làm toán. 3 kĩ năng và cấp độ sẽ tăng dần để rèn luyện tư duy cho trẻ.
Các anh chị quan tâm thì hãy liên lạc với em:0989108502( TÂM). em sẽ đến tư vấn cho anh chị (hoàn toàn mễn phí) và nếu có bé ở nhà em sẽ cho bé chơi thử bộ trò chơi vừa chơi vừa học này. Nhưng chỉ trong địa bàn tp.HCM thôi nhé anh chị..

cun_1072008
05-28-2010, 02:12 PM
Cám ơn các chị đã quan tâm đến topic này và sau đây là những thông tin bộ sách của em: bộ sách này là bộ trò chơi dành cho trẻ từ 1 đến 8 tuổi, sách giúp cho bé kỹ năng nhận dạng hình dáng màu sắc, tập cho bé khả năng so sánh, óc quan sát, suy luận và rèn luyện tiếng Anh thông qua các trò chơi. Bé có thể tự chơi một mình, tự mày mò, tự khám phá. Đặc biệt bé có thể tự kiểm tra kết quả mà mình đạt được và nếu sai Bé sẽ sửa chữa ngay lỗi của mình và từ đó rút được kinh nghiệm ngay.
Bộ sách gồm 10 cuốn và chia làm 3 kĩ năng cho bé như anh văn, phát triển kĩ năng tư duy logic, khả năng quan sát và khả năng làm toán. 3 kĩ năng và cấp độ sẽ tăng dần để rèn luyện tư duy cho trẻ.
Các anh chị quan tâm thì hãy liên lạc với em:0989108502( TÂM). em sẽ đến tư vấn cho anh chị (hoàn toàn mễn phí) và nếu có bé ở nhà em sẽ cho bé chơi thử bộ trò chơi vừa chơi vừa học này. Nhưng chỉ trong địa bàn tp.HCM thôi nhé anh chị..

Tiếc quá, mình ở ngoài bắc nên ko có cơ hội cho con gái dùng thử trò chơi rùi. Mẹ nó ơi, con gái mình sắp 2 tuổi rồi, bộ sách của mẹ nó có chi tiết dành riêng cho từng lứa tuổi ko?

niemvuitretho
05-31-2010, 11:05 AM
Tiếc quá, mình ở ngoài bắc nên ko có cơ hội cho con gái dùng thử trò chơi rùi. Mẹ nó ơi, con gái mình sắp 2 tuổi rồi, bộ sách của mẹ nó có chi tiết dành riêng cho từng lứa tuổi ko?

uhm, đây là bộ sách giúp bé phát triển IQ, khả năng tư duy suy luận nên bộ sách là sự đầu tư lâu dài và tuổi bắt đầu là trẻ từ 1 đến 3 tuổi do trong giai đoạn này trẻ sẽ tiếp thu tốt nhất và rền luyện tính nhanh nhạy và tự lập cho trẻ trong giai đoạn này là rất thích hợp. Bộ sách này trẻ có thể sử dụng lâu dài. có thể trẻ lên 6 hay 7 tuổi vẫn ham thích trò chơi này. Do bộ sách có nhiều cấp độ nên Mẹ bé cứ yên tâm nhe....!!!

cun_1072008
06-01-2010, 02:30 PM
uhm, đây là bộ sách giúp bé phát triển IQ, khả năng tư duy suy luận nên bộ sách là sự đầu tư lâu dài và tuổi bắt đầu là trẻ từ 1 đến 3 tuổi do trong giai đoạn này trẻ sẽ tiếp thu tốt nhất và rền luyện tính nhanh nhạy và tự lập cho trẻ trong giai đoạn này là rất thích hợp. Bộ sách này trẻ có thể sử dụng lâu dài. có thể trẻ lên 6 hay 7 tuổi vẫn ham thích trò chơi này. Do bộ sách có nhiều cấp độ nên Mẹ bé cứ yên tâm nhe....!!!

Bé nhà tớ sắp 23 tháng ruổi rùi. Bạn có link giới thiệu 1 chút về bộ sách đó ko, up lên cho những người ở xa ko được dùng thử tham khảo nhá! ;)

MeChuotti
06-01-2010, 04:47 PM
Oánh dấu! Con nhà mình sắp 2 tuổi mà nói đc ít lắm.

niemvuitretho
06-01-2010, 11:03 PM
Oánh dấu! Con nhà mình sắp 2 tuổi mà nói đc ít lắm.

Nếu con chị đã gần 2 tuổi và chị muốn đầu tư cho bé những kĩ năng đầu đời giúp bé phát triển ngày càng toàn diện, trở nên thông minh và khả năng tư duy độc lập và quan trọng là chị ở TP.HCM thì e sẽ tư vấn miễn phí cho chị nhe! tuổi bé rất thích hợp để làm quen với bộ sách này chị ạ...! chào chị..
Chi tiết liên lạc qua sdt của e nhe chị :0989108502( Tâm).

MeChuotti
06-02-2010, 01:27 AM
Nếu con chị đã gần 2 tuổi và chị muốn đầu tư cho bé những kĩ năng đầu đời giúp bé phát triển ngày càng toàn diện, trở nên thông minh và khả năng tư duy độc lập và quan trọng là chị ở TP.HCM thì e sẽ tư vấn miễn phí cho chị nhe! tuổi bé rất thích hợp để làm quen với bộ sách này chị ạ...! chào chị..
Chi tiết liên lạc qua sdt của e nhe chị :0989108502( Tâm).

Tiếc là tớ lại ở Hà Nội! Làm thế nào đây???:(

cun_1072008
06-22-2010, 08:32 AM
Tiếc là tớ lại ở Hà Nội! Làm thế nào đây???:(

Bạn í để số đt đó, mẹ nó gọi nhờ tư vấn cho :D

seriden
06-22-2010, 10:20 PM
Htrc vừa lên NGuyễn Xí thấy có rất nhiều tranh ảnh về đủ các loại chủ đề,từ điển bằng hình ảnh rất hay và cũng rất bắt mắt.
Mẹ nào muốn có đầy đủ thì mua đĩa tiếng anh bằng hình ảnh dạy bé kết hợp luôn cũng hay

cuckung
06-24-2010, 05:12 PM
Mình cũng dạy bé nhà mình từ lúc 9 tháng bằng tranh và ảnh. Mình mua về và dạy bé, được cái bé nhớ rất nhanh, đến bây giờ cho bé đi đâu bé cứ nhìn thấy con vật hay hình ảnh gì là bé lại liên tưởng và hát bài hát có những con vật và hình ảnh đó luôn.

Pham Phuong Linh
06-24-2010, 09:48 PM

Mình thì nghĩ nhân việc bé thích xé sách mình nên xây dựng phạm vi: "được phép, không được phép", đặt nền móng cho giáo dục năng lực tự kiềm chế để đẩy mạnh những việc cần phải làm và ngăn cản nhg việc không nên làm. Mình có thể đưa cho bé một số báo chí cũ để bé xé và nói rằng: "đây là nhg báo chí bỏ đi, có thể xé được, nhg sách vở kia không thể xé được", từ đó khiến bé xây dựng được khái niệm của từ "phạm vi". Trong quá trình kiềm chế ko làm một số việc, sẽ rèn luyện được một tố chất khác: khả năng tự kiềm chế.
Các mẹ nghĩ thế nào nhỉ?

mequangbill
06-26-2010, 09:45 PM
Bill nhà tớ được 2 tuổi rưỡi. Đã biết hết chữ cái, đọc số đến 100 từ hồi 2 tuổi, hiện giờ biết thêm màu sắc, hình khối, thuộc rất nhiều bài hát của chị Xuân Mai, còn thuộc cả Quốc ca., một số bài hát trẻ em bằng tiếng anh...
Thực ra cái này không có gì quá khó, chỉ cần các mẹ chú ý tới con một chút, ngoài kinh nghiệm của các mẹ đã nói rồi. Nhà tớ cũng chỉ đơn giản thế này: Ví dụ khi mình bế con đi cầu thang mỗi một bước thì đếm một số, chỉ lần thứ 3 khi mình không đếm thì lập tức con tự đếm, thế là bài học về số okie.. thật là trực quan sinh động nhé...Bài học về màu cũng vậy, còn chữ cái thì tớ ngạc nhiên vì chỉ mua đồ chơi cho con có chữ (loại tàu hỏa có từng toa chở chữ ý) rồi chơi với con khi chơi nói với bé là toa này chở chữ gì toa kia chở chữ gì.. vài lần là bé thuộc hết...hoặc các bạn mua bảng chữ cái treo trong nhà, lúc nào bé tập trung chỉ 1 chữ, đừng ép bé nếu bé không thích nhé... Tớ đang định dạy cu cậu ghép chữ, nhưng sợ bé quá không biết có nên không, vì tớ nghĩ nếu tớ tập trung vài tháng thì cậu cũng đọc được thôi..
Bé nhà tớ hát quốc ca thế này: "..Đường vinh quang xé áo quân thù... hoặc cờ in máu chiến thắng không còn nước..." :rolleyes:

Hahaya
06-26-2010, 11:26 PM
Hic, sáng nay vừa trăn trở nghĩ phải đi tìm ít sách, hình để dạy con nói, phân biệt màu sắc, ... Tối nay gặp ngay đúng Topic này. Sướng quá. Bé nhà mình gần 20 tháng rùi mà lười nói quá. Giờ mới bắt đầu nó 1 tý. :( Mọi người có sách hay hình, đồ chơi gì chia sẻ mình với.

tamnguyen138
06-30-2010, 07:01 AM
website http://biensach.com có cung cấp nhiều bộ đĩa phát triển tư duy và tiếng anh cho bé đấy. Các mẹ vào tham khảo thêm nhé. Mấy bộ đĩa này được thiết kế theo từng lứa tuổi có hình ảnh, âm thanh sinh động vui nhộn và cực kỳ dễ hiểu. VD như bộ Baby Eistein, Brainy Baby...Chắc chắn các con sẽ thích. Các mẹ cần tư vấn gì thêm thì hãy liên lạc với Ms Tam 0979369842 nhé.Chúc các mẹ thành công !

Fulin
06-30-2010, 08:33 AM
Chào các ông bố, bà mẹ!

Mình cũng áp dụng y như bạn này vậy, con mình 1 năm là đã biết hết các con vật, quả,... mình hỏi con j bé sẽ chỉ đúng con đó và khi 16 tháng bé biết nói thì đã có thể trả lời mẹ các loại hoa quả và con vật...
Mình còn chơi trò cô giáo dạy học sinh để con mình luyện nói trước đám đông, cháu nói rất thạo, coi bố mẹ là học sinh và giảng bài y như cô giáo vậy. hihi

gaucon81
06-30-2010, 08:58 AM
Vấn đề này đúng là được nhiều mẹ quan tâm. Ngay twf khi bé nhà mình tầm 9 tháng đã dán tranh xung quanh tường với nhiều chủ đề để bé quan sát và học tên của đồ vật, sự vật. Vì thế bé có nhièu khái niệm và ghi nhớ tốt nên trả lời câu hỏi của mọi người với các cau hỏi đó rất nhanh. Bên cạnh đó, bé cũng được xem đĩa Vui chơi thông minh của Enfa và bộ đĩa Bé yêu biết đọc, BB, BE một cách có chọn lọc vào những thời điểm thích hợp trong ngày nên vốn từ vựng cũng tăng đáng kể. Bé giừo 20 tháng, có thẻ nói theo người lớn đựoc gần hét các từ (có cả từ phát âm khó) và tự nói được nhiều từ chỉ đồ vật, ,sự vật nhìn thấy hàng ngày. Khi tiếp xúc với bất cứ thứ gì mình cũng gọi tên nó va khuyến khích bé nhắc lại. Nếu nói đúng, cả nhà hoan hô nhiệt liệt làm bé rất phấn khỏi. Hihi.

Hôm nọ vào hiệu sách ở ĐInh Lễ, mình thấy có rất nhiều sach dạy các bé học và vui choi. Cuối cùng thì mình quyết định chọn 3 quyên về: chữ cái, màu sắc & hình khối, con số dạng flashcard. Mình thấy từ 3 quyển sach này có thẻ dạy con đựoc nhiều thứ khác và bằng nhiều phương pháp làm bé thấy hứng thú hơn là đối vứoi những quyển sách chỉ lật từng trang. Ba quyển sach này có thể dùng cho tới khi bé vào lớp 1 vì ở đó còn có nhiều câu hỏi thú vị.

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ những phương pháp dạy con khoa học để chúng ta cùng học tập.

meinxinh
07-02-2010, 12:23 PM
Hì, vấn đề dạy con bây giờ của các ông bố bà mẹ không còn là chuyện đơn giản nữa. Bé nhà mình cũng gần 3 tuổi, đánh dấu tham gia để rút kinh nghiệm cho bản thân hi hi

MeMrBean
07-23-2010, 05:10 PM
Mình vừa tham gia diễn đàn, đọc được chủ đề này thiệt là thích. Bé của mình giờ được 15 tháng rồi nhưng lười biếng nói lắm, chơi thì nhiều nhưng toàn là "ứ á hí há"... thấy cái gì thích là vừa chỉ vừa la nhưng không thành tiếng. Chiều nay mình sẽ ra nhà sách tìm các tranh ảnh về dán tường như các mẹ vừa tư vấn. Ah, mình cũng vào trang web biensach, nhưng ở đó toàn đĩa tiếng anh, không biết bé mình mới 15 tháng, nói tiếng việt chưa rành thì xem các băng đĩa này có bị "rối loạn ngôn ngữ" kô nhỉ ? :D. Có mẹ nào thử chưa ?

tothihang
07-28-2010, 11:04 AM
Tớ cũng cho bé nghe Xuân Mai, mấy đĩa XM và 1 số đĩa các bé khác hát nữa. Mẹ nó có hay hát cùng con ko? Nhà tớ thì cứ hay bắt nhịp để bé hát cùng, đến lúc bé tự tin hát 1 mình thì tớ để bé tự hát, chỗ nào bé quên tớ hát giúp, bé lại hát theo, mãi như vậy nên giờ thì bé thuộc gần hết các bài hát trong mấy đĩa đó rùi, trừ có những bài hơi dài và thuộc típ lớn hơn bé không thuộc hết, ví dụ như bài: Ngày đầu tiên đi học,... Riêng đĩa XM 3 tuổi và đĩa các bài hát về các con thú là bé khoái nhất.

Tớ bắt đầu dạy bé phân biệt 1 số màu sắc cơ bản. Chẳng hạn sang hàng xóm có con mèo mun, tớ bảo bé "con mèo đen" và bé cũng chỉ con mèo và nói theo "con mèo đen"; có con chó mực tớ chỉ và bảo bé "con chó đen" và bé cũng chỉ rồi nói theo... Tớ mặc áo cho bé có bông hoa trắng tớ chỉ và bảo "bông hoa trắng" và bé cũng nói theo... Khi cho bé ăn dưa hấu tớ chỉ dưa và bảo "dưa đỏ" và bé cũng nói theo... Nhiều lần như vậy đến giờ bé đã nhận ra được màu đen, trắng , màu đỏ thì thỉnh thoảng vẫn bị lẫn với màu hồng. Bây giờ xem tranh bé chỉ vào 2 con thỏ và nói "con thỏ trắng" (chỉ vào thỏ trắng), "con thỏ đen" (chỉ vào thỏ đen)...Thỉnh thoảng tớ hỏi bé "hoa đỏ đâu" bé đã chỉ đúng bông hoa màu đỏ, trong tranh có bông nào màu đỏ bé chỉ hết, trừ lại những bông màu vàng, màu trắng.

=> Chị ơi, chị có thể chia sẻ cho em tên "đĩa các bài hát về các con thú" được ko ạ. Cảm ơn chị nhiều.

rucon_ngannam
08-05-2010, 05:00 PM
Bé tập vẽ
Giai đoạn 2-3 tuổi, bạn có thể hướng dẫn bé vẽ tranh, tô màu trên giấy. Tiêu chí dạy bé độ tuổi này vẽ tranh là để bé làm quen với thao tác chuyển động bút trên giấy vẽ, nhận diện màu sắc và bay bổng trí tưởng tượng.
Vẽ bằng tay

Dùng đầu ngón tay nhúng vào màu vẽ là hoạt động hứng thú với tất cả các bé. Cách này giúp bé được tự do tối đa theo kiểu vừa chơi vừa vẽ.

Bạn có thể cho bé vẽ trên giấy, tấm nhựa, miếng gỗ hoặc thậm chí là sàn nhà (với loại màu có thể xóa). Ngoài ra, bạn cũng nên giúp bé cách trộn màu.

Để vài đĩa màu trước mặt và dạy bé cách phối màu đơn giản bằng cách: Sau khi nhúng tay vào đĩa màu thứ nhất, bé tiếp tục theo tác này với đĩa màu thứ hai. Tiếp đễn, bạn giúp bé vạch những đường màu trên giấy trắng đồng thời chỉ dẫn cho bé cách gọi tên màu chính xác.

Bên cạnh đó, bạn cũng có thể cho một ít cát sạch vào trong đĩa màu. Cát sẽ mang đến vẻ lấp lánh và thú vị cho những ngón tay bé.

Vẽ bằng xốp

Tương tự cát, xốp được bóp vụn rồi trộn chung với màu vẽ giúp bé có thể sáng tạo ra những bức tranh giàu màu sắc.

Đơn giản hơn, bạn có thể quệt keo dán lên tấm bìa cứng và để bé rắc xốp, tạo nên những hình ảnh vui mắt. Ngoài ra, bạn cũng có thể cùng bé rắc xốp trang trí cho những tấm thiệp tự chế để bé tặng người thân.

Vẽ bằng bút chì màu

Nếu đôi tay của bé đã tương đối thành thạo với những cử động uyển chuyển trên giấy, bạn có thể hướng dẫn bé cách cầm bút chì màu. Nên nhớ chọn những loại chì màu có kích thước ngắn, tròn đều, hợp với sự lóng ngóng trong chuyển động tay của bé. Loại chì màu có thân dài dễ bị gãy ngang khi bé sử dụng.

Hoạt động dễ dàng nhất với bé thời điểm này là tập tô theo hình mẫu có sẵn hoặc kết nối điểm này với điểm kia trên giấy theo chỉ dẫn của bạn.

Vẽ bằng bảng

Trên thị trường, có khá nhiều loại bảng nhỏ đi kèm với bút viết dành riêng cho các bé. Thay vì đợi cho đến khi bé bước vào bậc tiểu học, bạn có thể cho bé làm quen với cách sử dụng bảng, vẽ hình ngay từ bây giờ.

Cắt, dán hình

Bé vẫn chưa đủ lớn để tự sử dụng kéo an toàn. Vì vậy, bạn nên chuẩn bị sẵn hình mẫu để bé dán trên bìa, tạo thành bức tranh hoàn chỉnh. Ngoài giấy, bạn có thể sử dụng những chất liệu khác để bé làm quen như lá cây, những miếng vải mỏng, dải ruybăng, sợi len.. để bé dùng keo dán, tạo hình theo trí tưởng tượng.

Theo Mẹ & Bé / Parents

MẸ BÔNG CẢI
08-06-2010, 10:32 AM
minh cóhai bé rồi, cả hai bé nhà mình đều thích tìm hiểu và khám phá.Mình kết hợp cả tranh ảnh, hình , âm nhạc để dạy bé. Nếu bé chưa thể trả lời câu hỏi nào thì mình bỏ qua và thay câu hỏi dễ hơn một chút , mỗi câu bé trả lời được mình đều khen ngợi bé và phần thưởng là một nụ hôn, hoặc ôm bé ....bé thich lắm và hay đòi học nữa
Dạy bé phải theo cách khoa học nhất, bạn cần mua sách tốt hướng dẫn cách dặt câu hỏi phù hợp độ tuổi để kích thích khả năng của bé , nếu mình dạy tùy tiện thì dễ gây cho bé chán học và sợ học .
Với bé mẫu giáo, khả năng tập trung của bé chỉ được 20 đến 25 phút đầu, sau đó bé sẽ mất tập trung khả năng trả lời và ghi nhớ sẽ kém hơn lúc đầu, khi đó chúng ta cần cho bé nghỉ giải lao, khen bé thông minh, bé giỏi ....
Chúc các mẹ thành công trên con đường đua bé tiếp cận tri thức