PDA

View Full Version : Có mẹ nào biết mua máy làm sữa chua, kem ở đâu?

Me_TuTi
03-31-2008, 05:00 PM
Ặc, các mẹ ơi tình hình là em tìm lòi mắt ra ở Hà Nội xem có chỗ nào bán máy ủ sữa chua và máy làm kem mà chưa thấy. Keke, em thích làm sữa chua lém vì lão nhà em chỉ thích ăn sữa chua vợ làm thôi nhưng mà em ghét nhất là cứ phải ủ vào cái hộp xốp rồi lại phải canh. Mẹ nào biết chỗ nào có cái máy ủ sữa chua thì ới em với. Lần trước em thấy bên Sing có nhưng mà ngu quá không mua. Ặc, giờ thì cần lại không biết ở đâu.

mecuBond
03-31-2008, 06:11 PM
Ặc, các mẹ ơi tình hình là em tìm lòi mắt ra ở Hà Nội xem có chỗ nào bán máy ủ sữa chua và máy làm kem mà chưa thấy. Keke, em thích làm sữa chua lém vì lão nhà em chỉ thích ăn sữa chua vợ làm thôi nhưng mà em ghét nhất là cứ phải ủ vào cái hộp xốp rồi lại phải canh. Mẹ nào biết chỗ nào có cái máy ủ sữa chua thì ới em với. Lần trước em thấy bên Sing có nhưng mà ngu quá không mua. Ặc, giờ thì cần lại không biết ở đâu.

Máy làm sữa chua.
Các mẹ ủ bằng máy thì sữa chua sẽ mịn và rất ngon, vì nhiệt độ đều và ổn định .
Và đặc biệt là không phải đun nóng sữa.

http://i89.photobucket.com/albums/k202/cuBond/Hang%20Duc/maylamsachuaserverin.jpg
Giá : 1.100k.
Máy bao gồm: 7 hũ thủy tinh dung tích 170ml. Công suất : 17W

Công thức làm sữa chua bằng máy như sau:

Trộn đều 1 lít sữa tươi tiệt trùng + 1 hũ sữa chua trắng của vinamil,... + 6 vỉ sữa đặc ông thọ. Sau đó đổ vào từng hũ của máy làm sữa chua. Đậy nắp của mày vào, cắm điện ủ ừ 6-8h là có sữa chua .
Nếu muốn trộn thêm hoa quả thì xay luôn và trộn cùng với sữa tươi lúc đầu.
Bé nào thích ăn thêm váng sữa/socola hoặc cacao thì cho thêm vào---> ngon tuyệt.
Với máy này thì hoàn toàn yên tâm, đảm bảo vệ sinh.

Mushroom
03-31-2008, 08:29 PM

Den day bac cho an kem lam bang may Philips xin nha bac nhe, ma nay sua chua cua e cong thuc the nao ma lao D nha e lai me the? cho chi cong thuc de de,doi lai bac mua ho may cho

Me_TuTi
04-01-2008, 09:39 AM
keke, bác nì nói thế làm em ngượng chết đi được ấy. Ai lại múa rìu qua mắt thợ bao giờ chứ. Bác nhớ cái vụ máy làm kem của em đấy. Tối qua nằm ngủ cũng mơ đến kem, chẹp chẹp.

Me_TuTi
04-01-2008, 09:42 AM
He he... mụ này, vào miễn thuế ở Giảng Võ mà mua máy ủ sữa chua. Tôi vừa vác 1 cái về, của Hàn Quốc ý 57USD, ủ thích lắm, cứ pha pha trộn trộn xong là cho vào đó, nó ủ cho, khi nào xong thì nó tự ngắt điện chỉ việc cho vào tủ lạnh và măm măm thôi. Con rể bà ăn thử 1 thìa đầu tiên rồi phán " ngon cực kỳ " ha ha... tôi choáng vì câu nói của nó!!! he he....
Bà Bond: Cái máy HQ ý mỗi lần được bao nhiêu cốc hả bà? Thời gian ủ khoảng bao lâu?

Me_Chip
04-01-2008, 09:47 AM
Ưh, mẹ Tuti cho tớ công thức làm sữa chua đi. Hè đến rồi, các nhóc sắp ăn sữa chua được rồi mà mẹ tự làm được thì còn gì bằng . Cho tớ công thức nhé, cả cách ủ thông thường nữa nhé . Thanks. Mà tớ đọc nhiều mẹ còn dùng nồi cơm điện để ủ mà, cách đó có hữu ích hơn hộp sốp không?? (thông cảm laptop tớ ko đánh được chữ s nhẹ and chữ i dài ... chả hiểu tại sao :-()

Me_TuTi
04-01-2008, 10:00 AM
Nguyên liệu của tớ thì: nước ấm + sữa ông thọ + sữa bột + men (là hộp sữa chua vinamilk ấy).
Pha sữa ông thọ ngọt vừa uống, ấm ấm
Cho thêm sữa bột vào khuấy đều (khoảng gần lít sữa thì chục thìa sữa bột)
Cho 1/2 hộp men vào hỗn hợp trên
Đổ cốc và cho hộp xốp ủ.
Ặc, tớ cũng dùng nồi cơm điện ủ rồi nhưng mà vì nồi cơm điện bé, phải xếp thành 2 tầng cốc, nước đọng tầng trên rơi xuống tầng 1 làm mặt sữa cứ bị lỗ rỗ nên tớ thích cái hộp xốp hơn. Trời lạnh thì bạn dùng nước sôi tráng qua cái hộp xốp để cho nó nóng rồi xếp cốc vào, đậy nắp, ủ khoảng 4-5 tiếng, mang ra cho vào tủ lạnh. Lúc mang từ hộp xốp ra bạn sẽ thấy nó hơn lỏng lỏng một chút, cho vào tủ lạnh để mát thêm 1 -2 tiếng nữa rồi mang ra ăn sẽ vừa lạnh lại vừa đăc quánh hơn. Làm được một mẻ rồi thì lần sau bạn nhớ giữ lại 1 cốc sữa chua của lần trước để làm men - keke, tiết kiệm đỡ phải mua vinamilk ấy mà. Nhưng khoảng 4-5 lần ủ thì phải rửa sạch phơi khô hộp xốp để khỏi bị nấm mốc vào sữa và nên thay men mới bằng vinamilk

Để cuối tuần về tớ đong lại chính xác công thức rồi gửi mẹ nó vì toàn ước lượng bằng miệng nên chả nhớ chính xác. Nhưng mà sữa chua của tớ đặc điểm là đặc và béo béo vì tớ toàn tương thêm cả sữa bột (làm cho Ti thì lấy ngay sữa bột công thức Ti đang ăn, còn làm cho người lớn thì thêm sữa Cô gái Hà Lan vào cũng ok)

mẹ yêu Chíp
04-01-2008, 10:00 AM
Den day bac cho an kem lam bang may Philips xin nha bac nhe, ma nay sua chua cua e cong thuc the nao ma lao D nha e lai me the? cho chi cong thuc de de,doi lai bac mua ho may cho

Chị ơi, cho em xin cái địa chỉ mua máy làm kem với. Hoặc là chị ghi lại cho em cái seri và tên của máy để em nhờ mua. Thank chị nhiều!

Mushroom
04-01-2008, 10:04 AM
Chị ơi, cho em xin cái địa chỉ mua máy làm kem với. Hoặc là chị ghi lại cho em cái seri và tên của máy để em nhờ mua. Thank chị nhiều!

HR 2305 /80 Cucina Ice Cream Maker

To mua o nuoc ngoai nhe, chi co ma may o day thoi, ay tu nho nguoi mua nhe

mecuBond
04-01-2008, 10:45 AM
Bà Bond: Cái máy HQ ý mỗi lần được bao nhiêu cốc hả bà? Thời gian ủ khoảng bao lâu?

Máy đó làm được 12 cốc bà ạ ! mỗi cốc khoảng 200ml, nó có vạch chỉ là 110ml để dễ đong. Thời gian ủ của nó đặt tự động là 8 tiếng. mình thích ngắn hơn hoặc nhiều hơn thì điều chỉnh thôi. Tiện lắm ! ủ ngon cực, mịn màng lắm ! tôi phải nghiến răng mua cái máy đấy đấy ! được cái là lão chồng phát hiện ra ở đó có máy đó và giục tôi mua làm cho lão ăn, hi hi.... vì cả nhà tôi mê sữa chua........

@ Mẹ Mushroom: bà cứ theo công thức của nhà Tuti ý , làm thử đi. Nhà tôi thì toàn người lớn (Bond cũng người lớn rồi! ), nên tôi không làm bằng sữa công thức mà tôi làm bằng sữa tươi Mộc Châu đóng chai 1 lít ý, hoặc là sữa tươi đóng chai của Nestle, loại tiệt trùng rồi ý. Ngon và thơm lắm ! bà làm đi. hi hi... hè này tha hồ nhậu sữa chua......

littlemoon
04-01-2008, 11:50 AM

thế bác đã mua được máy làm kem chưa bác ? Nếu mua được rồi thì chỉ cho em với hi.hi... Em biết 1 chỗ bán ỏ 247 Lê Duẩn nhưng là hàng TQ mà giá thì 3,8T cơ em chưa có TG qua đó xem . Nếu bác có chỗ mua nào mà giá tốt, CL đảm bảo thì gọi em với nhé .

Mushroom
04-01-2008, 12:10 PM
Máy đó làm được 12 cốc bà ạ ! mỗi cốc khoảng 200ml, nó có vạch chỉ là 110ml để dễ đong. Thời gian ủ của nó đặt tự động là 8 tiếng. mình thích ngắn hơn hoặc nhiều hơn thì điều chỉnh thôi. Tiện lắm ! ủ ngon cực, mịn màng lắm ! tôi phải nghiến răng mua cái máy đấy đấy ! được cái là lão chồng phát hiện ra ở đó có máy đó và giục tôi mua làm cho lão ăn, hi hi.... vì cả nhà tôi mê sữa chua........

@ Mẹ Mushroom: bà cứ theo công thức của nhà Tuti ý , làm thử đi. Nhà tôi thì toàn người lớn (Bond cũng người lớn rồi! ), nên tôi không làm bằng sữa công thức mà tôi làm bằng sữa tươi Mộc Châu đóng chai 1 lít ý, hoặc là sữa tươi đóng chai của Nestle, loại tiệt trùng rồi ý. Ngon và thơm lắm ! bà làm đi. hi hi... hè này tha hồ nhậu sữa chua......

Nha Bond quang cao ho cua hang mien thue ha?Hap dan nhi? Chac la phai sam 1 cai thoi. dot truoc to cung bat chuoc may me ben wtt lam va u bang lo vi song cung on lam day n ma no duoc dac quanh nhu tau pho dau (ma con to thi thich giong Vinamilk dac dac nhu tau pho ) nen to lam 2-3 lan roi thoi, lam theo me Tuti va Bond thi co dac k?

@Tuti: giai nha chi cha thich an uong gi het, toi ve ep duoc coc nuoc cam la tot lam roi, ca doi cha bao gio mo tu lanh ra xem co gi,moi an gi cung kho, lam sua chua phuc vu M va me thoi. 10 ngay nua co may lam kem, ve lam roi mang hau ta chi nhe, dot nay chi ban cha lam duoc, dot truoc me ngaminh lam roi mang sang cho chi chu chi tu hoi co bau va de la quen het lam banh va lam kem ntn roi

honey171
04-01-2008, 01:43 PM

Chị ui cho em hỏi là cái máy ủ sữa chua đấy có cốc luôn hả chị ? Nhân thể chị chỉ cho em luôn cách làm sữa chua bằng sữa tươi với . Lần trc có chị cùng cơ quan em cũng dạy em cách làm sữa chua bằng sữa đặc , nhưng chẳng hiểu sao làm mấy lần mà nó chẳng được đông gì cả , chỉ thấy lên men chua chua nhưng vẫn loãng . Thế là em chán ko làm nữa . Chị chỉ giùm em lần này em quyết tâm làm lại xem sao . Tks chị nhiều .

Me_TuTi
04-01-2008, 02:30 PM
Nha Bond quang cao ho cua hang mien thue ha?Hap dan nhi? Chac la phai sam 1 cai thoi. dot truoc to cung bat chuoc may me ben wtt lam va u bang lo vi song cung on lam day n ma no duoc dac quanh nhu tau pho dau (ma con to thi thich giong Vinamilk dac dac nhu tau pho ) nen to lam 2-3 lan roi thoi, lam theo me Tuti va Bond thi co dac k?

@Tuti: giai nha chi cha thich an uong gi het, toi ve ep duoc coc nuoc cam la tot lam roi, ca doi cha bao gio mo tu lanh ra xem co gi,moi an gi cung kho, lam sua chua phuc vu M va me thoi. 10 ngay nua co may lam kem, ve lam roi mang hau ta chi nhe, dot nay chi ban cha lam duoc, dot truoc me ngaminh lam roi mang sang cho chi chu chi tu hoi co bau va de la quen het lam banh va lam kem ntn roi
To bác Nấm: Mang được kem hay không là còn tùy thuộc vào sự chỉ bảo tận tình của bác nữa chứ. Chứ không iem làm kem hỏng lại mang biếu bác thì mang tiếng iem chết.
Làm sữa chua theo kiểu của em hoặc mẹ Bond đảm bảo đặc như tào phớ luôn :D. Cơ mà thi thoảng làm bằng sữa tươi em thêm ít mật ong vào. Chẹp chẹp, thơm lắm ý. Chị có thể thêm dâu tây xay, cam, xoài thái hạt lựu...vào cũng okie lắm.

To bà Bond: Tôi đã khuân cái máy ủ sữa chua rồi nhé. Có 55$ thôi. haha, bà bị lỗ mất 2$ đi đâu thế hử.

To honey171: cái máy ấy có 12 cái cốc có nắp đi kèm luôn. Bí quyết làm sữa chua được đặc của tớ là thêm sữa bột vào và nếu ủ thông thường thì phải quan tâm đến nhiệt độ nước trước khi thả men (nó ấm như là sữa cho trẻ con uống), thời gian ủ và nhiệt độ trong lúc ủ (nóng quá thì men cay thành r***, lạnh quá thì không đông)

keke, bốc phét nhiều quá, bác nào lại mắng cho vì cái tội ba hoa giờ. Chúc các mẹ làm sữa chua thành công. Tối nay tớ sẽ thử với cái máy mới.

Me_Bee
04-01-2008, 03:23 PM
Nguyên liệu của tớ thì: nước ấm + sữa ông thọ + sữa bột + men (là hộp sữa chua vinamilk ấy).
Pha sữa ông thọ ngọt vừa uống, ấm ấm
Cho thêm sữa bột vào khuấy đều (khoảng gần lít sữa thì chục thìa sữa bột)
Cho 1/2 hộp men vào hỗn hợp trên
Đổ cốc và cho hộp xốp ủ.
Ặc, tớ cũng dùng nồi cơm điện ủ rồi nhưng mà vì nồi cơm điện bé, phải xếp thành 2 tầng cốc, nước đọng tầng trên rơi xuống tầng 1 làm mặt sữa cứ bị lỗ rỗ nên tớ thích cái hộp xốp hơn. Trời lạnh thì bạn dùng nước sôi tráng qua cái hộp xốp để cho nó nóng rồi xếp cốc vào, đậy nắp, ủ khoảng 4-5 tiếng, mang ra cho vào tủ lạnh. Lúc mang từ hộp xốp ra bạn sẽ thấy nó hơn lỏng lỏng một chút, cho vào tủ lạnh để mát thêm 1 -2 tiếng nữa rồi mang ra ăn sẽ vừa lạnh lại vừa đăc quánh hơn. Làm được một mẻ rồi thì lần sau bạn nhớ giữ lại 1 cốc sữa chua của lần trước để làm men - keke, tiết kiệm đỡ phải mua vinamilk ấy mà. Nhưng khoảng 4-5 lần ủ thì phải rửa sạch phơi khô hộp xốp để khỏi bị nấm mốc vào sữa và nên thay men mới bằng vinamilk

Để cuối tuần về tớ đong lại chính xác công thức rồi gửi mẹ nó vì toàn ước lượng bằng miệng nên chả nhớ chính xác. Nhưng mà sữa chua của tớ đặc điểm là đặc và béo béo vì tớ toàn tương thêm cả sữa bột (làm cho Ti thì lấy ngay sữa bột công thức Ti đang ăn, còn làm cho người lớn thì thêm sữa Cô gái Hà Lan vào cũng ok)

Bà ơi, cho tôi công thức cụ thể hơn 1 tí . Tôi cũng thik ăn sữa chua lắm . Lần này về làm cho mẹ chồng phục luôn, vì bà thường chê tôi đoảng mà " mấy côc làm sữa chua mẹ mua cho con làm đc mỗi 1 lần nhỉ " ... keke:mrgreen::mrgreen:

giapham
04-01-2008, 04:20 PM
Bon chen Trả lời dùm Bác Nga:
1 hộp ông thọ + 1 nước nóng(canh theo hộp sữa)+ 2 nước lạnh (hoặc 3 nước ấm) + 2 thìa sữa bột (thích béo thì nhiều hơn ah) + 1 hộp sữa chua.

Còn kem các mẹ sợ mập thì làm sorbe ăn ah, k có mập đậu Hihi

Me_TuTi
04-01-2008, 04:58 PM
Thảo ơi, chị Nấm để công thức làm kem đi đâu rồi ấy. Nàng làm kem đi để chị học theo với.

Me_TuTi
04-01-2008, 05:01 PM
thế bác đã mua được máy làm kem chưa bác ? Nếu mua được rồi thì chỉ cho em với hi.hi... Em biết 1 chỗ bán ỏ 247 Lê Duẩn nhưng là hàng TQ mà giá thì 3,8T cơ em chưa có TG qua đó xem . Nếu bác có chỗ mua nào mà giá tốt, CL đảm bảo thì gọi em với nhé .
Tớ mua được máy làm kem rồi. Ặc, cứ nghĩ đến kem là lại phát thèm. Nhà Thảo - giapham đang bán máy làm kem đỉnh lắm đấy mà cũng hạt dẻ nữa. Ấy hỏi Thảo đi. Điện thoại Thảo này 0939 333 277

Mushroom
04-01-2008, 06:09 PM
Thảo ơi, chị Nấm để công thức làm kem đi đâu rồi ấy. Nàng làm kem đi để chị học theo với.

http://**************/forum/showthread.php?t=49448 cong thuc day nhe, cua chi chi khac la da copy va in ra thoi con hoc cac me y het
Chi khoai nhat la socola chip vi mint nha, khi nao lam, dat hang truoc mon nay Tuti nha

mecuBond
04-01-2008, 11:26 PM
He he.... chủ đề nhà Tuti sôi nổi quá ! bà ơi, lại còn máy làm kem nữa hả ? hic, giờ vác về thì để chỗ nào đây ? thèm quá !!! vừa phải đi mua 10 cây kem tràng tiền về chén đây này !!! hic hic...

mecuBond
04-01-2008, 11:48 PM
Chị ui cho em hỏi là cái máy ủ sữa chua đấy có cốc luôn hả chị ? Nhân thể chị chỉ cho em luôn cách làm sữa chua bằng sữa tươi với . Lần trc có chị cùng cơ quan em cũng dạy em cách làm sữa chua bằng sữa đặc , nhưng chẳng hiểu sao làm mấy lần mà nó chẳng được đông gì cả , chỉ thấy lên men chua chua nhưng vẫn loãng . Thế là em chán ko làm nữa . Chị chỉ giùm em lần này em quyết tâm làm lại xem sao . Tks chị nhiều .

Máy đó có cả 12 cái cốc đó, dùng thích lắm mẹ nó ạ !
CÒn làm sữa chua bằng sữa tươi tiệt trùng thì mẹ Bond làm bằng cách sau:
- 1 hộp sữa đặc
- 1 hộp sữa đặc nước đun sôi (dùng luôn cái hộp sữa đặc để đong nước sôi).
- 800ml sữa tươi tiệt trùng không đường ở nhiệt độ thường, không lạnh nhé! mua về mẹ nó để ở ngoài, không cho tủ lạnh cho nó hết lạnh rồi làm nhé!
- 1 hũ sữa chua trắng.
Vậy thôi, mẹ nó thử sao cho sau khi pha hỗn hợp trên nó vẫn ấm ấm và độ ngọt tùy theo ý thích là ok (nếu ngọt quá thì thêm sữa tươi hoặc nước sôi), rồi cho vào máy ủ. Vậy là xong.
Ngoài ra, nếu muốn ngon hơn thì mẹ nó theo cách của nhà Tuti, cho thêm hoa quả, mật ong,....
Chúc mẹ nó thành công nhé ! đảm bảo sẽ không bị loãng đâu.

Me_TuTi
04-02-2008, 09:22 AM
Bà Bond: Chẹp chẹp, kem thì chắc là còn khoái khẩu và nhiều vị để thay đổi hơn sữa chua rồi bà Bond ơi. Mà cái máy làm kem ấy nó bé tí ah. Tôi thấy nó còn gọn hơn cả cái máy làm sữa chua ấy. Bà hỏi bác Nấm thì biết.

Bác Nấm: Bác ơi, hay là nhân tiện vụ này bác lại buôn máy làm kem cho mọi người được thưởng thức đi. Mùa hè đến rồi, có cái máy ý thì sướng lắm. Ra ngoài mua cũng ok nhưng mà ở nhà có kem tự làm ăn vẫn sướng hơn.

Me_TuTi
04-02-2008, 10:06 AM
http://**************/forum/showthread.php?t=49448 cong thuc day nhe, cua chi chi khac la da copy va in ra thoi con hoc cac me y het
Chi khoai nhat la socola chip vi mint nha, khi nao lam, dat hang truoc mon nay Tuti nha
Ui chị ơi, em vào xem thấy chị ngaminh làm kem ngon thế không biết. Có cái món kem đậu xanh lại còn có khuôn nữa trông đã thấy thèm. Cho em contact của chị ấy với nhé để có gì còn học hỏi thêm.
Bà con ơi, chuẩn bị làm kem thôi

honey171
04-02-2008, 10:34 AM
- 1 hộp sữa đặc
- 800ml sữa tươi tiệt trùng không đường ở nhiệt độ thường, không lạnh nhé! mua về mẹ nó để ở ngoài, không cho tủ lạnh cho nó hết lạnh rồi làm nhé!
- 1 hũ sữa chua trắng.
Vậy thôi, mẹ nó thử sao cho sau khi pha hỗn hợp trên nó vẫn ấm ấm và độ ngọt tùy theo ý thích là ok (nếu ngọt quá thì thêm sữa tươi hoặc nước sôi), rồi cho vào máy ủ. Vậy là xong.
Ngoài ra, nếu muốn ngon hơn thì mẹ nó theo cách của nhà Tuti, cho thêm hoa quả, mật ong,....

Tks chị nhiều nhé ! Em sẽ thử làm xem sao .

Mushroom
04-02-2008, 10:51 AM
Ui chị ơi, em vào xem thấy chị ngaminh làm kem ngon thế không biết. Có cái món kem đậu xanh lại còn có khuôn nữa trông đã thấy thèm. Cho em contact của chị ấy với nhé để có gì còn học hỏi thêm.
Bà con ơi, chuẩn bị làm kem thôi

Ngaminh di choi Bac Kinh roi, 10 ngay nua se ve nha, cai khuon lam kem day cua IKEA nhe, dat bac Cun Lu mang ve cho, chi duoc an kem mien phi cua ngaminh hoi bi nhieu roi, hehe

Con vu buon may lam kem thi de nghi da nhe, ngai lam, vi cha loi lai may ma gio Euro cao nen mua ve day ban moi nguoi lai che dat, may lam kem chi mua ho e la No. 1 day, ngoai ra con nhieu loai khac re tien hon n ma k thich bang dau, gia goc chi lay cho e da cao vay roi nen so ve ban cha duoc

Me_TuTi
04-02-2008, 10:57 AM
keke, sáng nay em vừa ngồi trong phòng họp vừa nghe Ấn nói ù ù cạc cạc, vừa cóp pi một loạt công thức làm kem này chị. Cái máy của bác thì yên tâm lắm roài vì bác đã dùng cái gì thì cực yên tâm về chất lượng và giá rổ rùi. Iem đang đếm từng ngày chờ máy về đây này. Được cái là ở nhà u chồng iem cũng khoái ăn kem lắm. Phen này được dịp nịnh bợ tí đây. haha, chắc thi thoảng nàh Thỏ Sóc lại đi qua tạt vào cho mà xem.

littlemoon
04-02-2008, 11:08 AM
Tớ mua được máy làm kem rồi. Ặc, cứ nghĩ đến kem là lại phát thèm. Nhà Thảo - giapham đang bán máy làm kem đỉnh lắm đấy mà cũng hạt dẻ nữa. Ấy hỏi Thảo đi. Điện thoại Thảo này 0939 333 277

TKS bác nhé . Em contact với chị Thảo rồi chắc mấy ngày nữa em nhận được máy thội Các bác cho em bon chen vụ kem này với nhé . Em kinh nghiệm làm kem (năm trước) hơi bị nhiều nhưng chả lần nào thành công cả lần nào cũng cố ăn chán k ăn được nữa thì lén lút đổ đi:) :). Bây giờ em quyết đầu tư vụ máy móc để phục thù:tonqe:.

Me_TuTi
04-02-2008, 11:13 AM
hehe, làm thành công thì share bí quyết cho tớ với nhé.

Hoàng tử bé
04-02-2008, 11:21 AM
hehe, làm thành công thì share bí quyết cho tớ với nhé.

Các mẹ ơi, tiện thể cho em hỏi có mẹ nào biết chỗ bán máy làm bánh mỳ không ah??? Làm kiểu như bánh mỳ đen của Nga ý.

Me_TuTi
04-02-2008, 11:24 AM
Haha, hỏi bác Nấm ý nhá. Bác ấy dạo trước cũng làm bánh mỳ thì phải.

Mushroom
04-02-2008, 11:58 AM
Haha, hỏi bác Nấm ý nhá. Bác ấy dạo trước cũng làm bánh mỳ thì phải.

May lam banh my cua to thi to cung k mua o VN, hehe, n ma dot truoc co me mua duoc trong mien thue Giang Vo day, k biet gio thi co k nua. May lam banh my hoi bi suong luon, uoc luong gio an cua gia dinh buoi trua hoac toi to lam banh my trang,den luc an banh gion ngon nhu banh khach san luon. ma lai de cuc ky luon , cu cong thuc ma tuong thoi (sorry to k the danh duoc TV tren lcm 2 homnay roi)

Mushroom
04-02-2008, 12:02 PM
keke, sáng nay em vừa ngồi trong phòng họp vừa nghe Ấn nói ù ù cạc cạc, vừa cóp pi một loạt công thức làm kem này chị. Cái máy của bác thì yên tâm lắm roài vì bác đã dùng cái gì thì cực yên tâm về chất lượng và giá rổ rùi. Iem đang đếm từng ngày chờ máy về đây này. Được cái là ở nhà u chồng iem cũng khoái ăn kem lắm. Phen này được dịp nịnh bợ tí đây. haha, chắc thi thoảng nàh Thỏ Sóc lại đi qua tạt vào cho mà xem.

Chiu kho di nha, chac la thu 3-4 gi do tuan sau la co may lam kem roi, sang nay thay bao la da pack hang roi, M thich an kem cuc, he nam ngoai chi toan di an truc chi ngaminh thoi vi bung to k lam gi het, phong xe den tan gan Buoi de lay kem cua nha ngaminh ve day, a P keu um len la luoi, n ma ve an ngon thi lai het keu.

Cai may lam sua chua no co san coc chua hay la phai sam coc ha me Tuti va me Bond,kheo chieu nay chi phai luon qua mien thue mua 1 cai mat, cai toi k chiu dc doi va thay cac me lam lai ham ho bon chen, tham nhu nong dan

Me_TuTi
04-02-2008, 12:10 PM
Có sẵn cái cốc trong đó rồi chị ơi. 12 cái cốc liền. Nó có một vạch ở giữa cốc chỉ là 110ml thì phải. Chị nhanh mà ra khuân đi không chiều qua em tạt vào thấy còn có mỗi mấy cái thôi đấy. :D

Me_TuTi
04-02-2008, 02:05 PM
Bà Bee, bà làm theo công thức bà Bond đi. Haha, mẹ chồng khen thì nhớ hậu tạ cho bà Bond nhá :D

Me_TuTi
04-02-2008, 03:47 PM
Tớ vừa copy được công thức làm kem từ loạt địa chỉ bác Nấm cho. Mẹ nào thích thì chat qua YM tvnga tớ gửi cho nhé.
Bà Bond ơi, quyết định sắm máy làm kem chưa? Chẹp chẹp, mua đi để tôi thi thoảng còn đổi kem với bà chứ :D

Me_TuTi
04-02-2008, 08:04 PM
Em vừa khai trương cái máy ủ sữa chua. Hôm nay là vị sữa chua mật ong nhé. Mai báo cáo kết quả cho bà con biết. :D :D

Mushroom
04-02-2008, 08:13 PM
Em vừa khai trương cái máy ủ sữa chua. Hôm nay là vị sữa chua mật ong nhé. Mai báo cáo kết quả cho bà con biết. :D :D

Chi cung vua khai truong xong n ma lam plain thoi, vi mat ong thi cho vao luc nao ha e? Lam xong moi nghi ra la minh lam luc 7h30 the nay luc no xong khoang 3h30 sang thi lai phai lo mo day de cho vao tu lanh a? Hy vong troi lanh de cha sao, sang ngu day cho vao sau vay, ngai ra khoi chan lam, dung la chet vi an

Me_TuTi
04-02-2008, 08:28 PM
Phù, em cũng 3h sáng dậy để cất sữa vào tủ đây này bác ơi. Cơ mà tối nay hẹn chat với Út nhà em nên chắc đặt chuông báo thức vây :( .
Mật ong ý ah bác. Bác cho vào luôn sau khi cho men cái vào ấy. Khuấy đều cùng hỗn hợp sữa rồi đổ ra cốc thôi. 1 lít sữa hỗn hợp thì khoảng 5 thìa cafe nhỏ mật ong. Keke, chắc hôm nay lạnh nên sữa của bác để đến sáng cất cũng được :D. Mà bác ơi, theo em bác đừng có đậy cái nắp hộp của từng cốc vào. Vì em nghĩ trong quá trình ủ nếu đậy nắp từng cốc thì hơi nước sẽ bốc lên, đọng lại, hôm sau lại rơi rỗ rỗ mặt sữa. Bác để lúc nào cất vào tủ hãy đậy nắp.

Mushroom
04-02-2008, 09:23 PM
Phù, em cũng 3h sáng dậy để cất sữa vào tủ đây này bác ơi. Cơ mà tối nay hẹn chat với Út nhà em nên chắc đặt chuông báo thức vây :( .
Mật ong ý ah bác. Bác cho vào luôn sau khi cho men cái vào ấy. Khuấy đều cùng hỗn hợp sữa rồi đổ ra cốc thôi. 1 lít sữa hỗn hợp thì khoảng 5 thìa cafe nhỏ mật ong. Keke, chắc hôm nay lạnh nên sữa của bác để đến sáng cất cũng được :D. Mà bác ơi, theo em bác đừng có đậy cái nắp hộp của từng cốc vào. Vì em nghĩ trong quá trình ủ nếu đậy nắp từng cốc thì hơi nước sẽ bốc lên, đọng lại, hôm sau lại rơi rỗ rỗ mặt sữa. Bác để lúc nào cất vào tủ hãy đậy nắp.

chi day mat roi,thoi ke, de lan sau rut kinh nghiem vay, luc nay doc huong dan su dung bang TA cung thay no noi la co the bi dong nuoc tren mat, n ma k muon loi ra nua, lan sau se rut kinh nghiem

Nhim xu con
04-02-2008, 11:45 PM
Lọ mọ vào đây vì thấy các mẹ bàn tán máy làm kem, hihi em là em cám ơn mẹ Nấm nhiều lắm cái vụ máy kem . Hè này em tha hồ sáng tác
Đợt trước đã làm kem dâu, dừa, socola, r*** ruhm gì đó ...nhưng khoái nhất là kem socola, hihi mẹ chồng em khen tấm tắc và còn bảo làm mấy loại ăn dần
Mà tính ra, tự làm đắt gấp mấy lần đi mua, được cái chất lượng 100%
Mẹ Nấm ơi em tò mò cái máy làm sữa chua quá, hôm chị đi miễn thuế thấy nó có còn cái nào ko chị, em bon chen với :-D
À chị có PM nhé, em lười ntin cạch cạch quá à:mrgreen:

Me_TuTi
04-03-2008, 09:24 AM
Bác Nấm ơi, kết quả thế nào bác. Của em ok như mọi khi. Chẹp, sướng cái là cứ thế ủ chả phải lo nhiệt độ. Nhưng lần sau phải căn giờ làm chứ không dậy 3h sáng thì chắc iem thành xác ve khô mất

Me_Chip
04-03-2008, 10:57 AM
Có sẵn cái cốc trong đó rồi chị ơi. 12 cái cốc liền. Nó có một vạch ở giữa cốc chỉ là 110ml thì phải. Chị nhanh mà ra khuân đi không chiều qua em tạt vào thấy còn có mỗi mấy cái thôi đấy. :D

Hơ hơ, tớ tưởng cửa hàng miễn thuế có ai có giấi nhập cảnh đóng dấu hải quan mới mua đươc?? Tớ phải đến tận 17 tháng nè chồng ề mới mua đươc.

Me_TuTi
04-03-2008, 11:03 AM
Giời, vừa mới truyền kinh nghiệm cho bà Bond và bác Nấm xong giờ lại đến bà Chíp. Ặc, bà cứ ra ngoài ý, gặp ông nào đẹp giai cầm hộ chiếu và phiếu mua hàng, cười nháy mắt cái, hỏi anh ơi, anh đã mua hết tiêu chuẩn chưa, cho em em ké cái máy ủ sữa chua nhé. Đảm bảo với bà là mua được nếu còn hàng. Chúc may mắn. Keke, hôm qua bác Nấm cũng khuân về 1 cái rồi đấy. Chắc chăm anh Bi và chén sữa chua hay sao mà hôm nay chưa thấy mặt mũi đâu.

Mesinhdoi
04-03-2008, 11:21 AM
Bà này không về với con à mà vẫn thấy ở đây

Me_TuTi
04-03-2008, 11:24 AM
Giời, 9h mới bye con thì cũng phải 12h mới về chứ. Làm việc chăm chỉ không anh em nó lại cấm đẻ nữa thì tèo. Keke, mà tôi thức từ 7h sáng làm đồ ăn cho nó buổi trưa roài. Trưa về chỉ hâm nóng lại là chén thôi. 10h nó ăn bữa phu rồi nên trưa ăn muộn tí mừ.

Me_Bee
04-03-2008, 11:50 AM
Giời, vừa mới truyền kinh nghiệm cho bà Bond và bác Nấm xong giờ lại đến bà Chíp. Ặc, bà cứ ra ngoài ý, gặp ông nào đẹp giai cầm hộ chiếu và phiếu mua hàng, cười nháy mắt cái, hỏi anh ơi, anh đã mua hết tiêu chuẩn chưa, cho em em ké cái máy ủ sữa chua nhé. Đảm bảo với bà là mua được nếu còn hàng. Chúc may mắn. Keke, hôm qua bác Nấm cũng khuân về 1 cái rồi đấy. Chắc chăm anh Bi và chén sữa chua hay sao mà hôm nay chưa thấy mặt mũi đâu.

Máy đó bao xiền i nhỉ ? :D Gớm người ngợm phải ngon nge như mấy bà thì mới nhờ đc chứ, tôi béo tròn quay :( ai cho nhờ ké :D

Me_TuTi
04-03-2008, 11:53 AM
55$.
Keke, kềnh càng như bà người ta mới thương :D

Mushroom
04-03-2008, 01:22 PM
Sang nay nha bac mat dien nen bac chua vao bao cao, sua chua ngon cuc, mat dep, min mang k bi ro, nhu hoa hau luon nha. Nha nay da tieu thu gan het (vi sang co khach den cho thuong thuc lam chuot bach luon) chieu nay se lam me nua, hehe dung la phai can gio thoi chu k dem qua nha nay day cho con bu luc 4h cung phai lo mo chui ra khoi chan de khuan sua chua vao tu lanh, chieu se lam voi mat ong theo chi dan cua me Tuti

May lam sua chua it tien nen de ke voi nguoi mua lam, tinh ra 897k nhe cac me, chu con nhung thu nhieu tien hon thi minh kho ke. to day, to beo, xau xi vi moi de xong 1 thang ma van nham nhay duoc voi 1 anh de mua day, cac me thu di

Bống&Na
04-03-2008, 02:23 PM
Các mẹ ơi túm lại là sữa chua ngon vì các mẹ khéo tay hay tại cái có cái máy làm sữa chua đấy??
Phục các mẹ chiụ khó thật đấy, còn mình thì chỉ lo bữa cơm thôi mà cũng mệt lắm rồi.
Chẹp chẹp thèm sũa chua quá, hay là đầu tư cho bà ngoaị cái máy còn mình được ăn sũa chua không mất tiền nhỉ.

littlemoon
04-03-2008, 03:02 PM

Bác ơi em nhận được máy làm kem rồi bác ạ . cái nhà chị Thảo này cũng mau mắn ghê . thế là bõ công lùng sục bấy lâu . Ẹm sẽ thử trổ tài kết quả ntn se kể cho các bác :) :) :rolleyes: . Nếu có dịp em sẽ mang sản phẩm tặng bác :) . TKS bác nhé

mecuBond
04-03-2008, 04:24 PM
Bác ơi em nhận được máy làm kem rồi bác ạ . cái nhà chị Thảo này cũng mau mắn ghê . thế là bõ công lùng sục bấy lâu . Ẹm sẽ thử trổ tài kết quả ntn se kể cho các bác :) :) :rolleyes: . Nếu có dịp em sẽ mang sản phẩm tặng bác :) . TKS bác nhé

He he... mẹ Littlemoon có tặng sản phẩm thì nhớ cho mẹ Bond 1 xuất với nhá ! hic... sắp sinh rồi, thèm kem quá !

Bà Tuti ơi, phải kiêng cái vụ ăn lạnh và nóng quá sau đẻ những 4 tháng à ? thế thì vào mùa đông mất rồi à ! hic .... ôi, cái máy làm kem của tôi.....

Bà Nấm và bà Tuti ơi, hôm nay tôi lại tiếp tục sự nghiệp sữa chua của tôi, mà càng để lâu càng ngon và mịn mới lạ các bà ạ ! bà cứ thử để sang ngày thứ 2, 3 đi, ui cha, ngon dã man con ngan. chẹp chẹp....

Me_TuTi
04-03-2008, 05:59 PM
Trời, nhà Moon phải làm nhiều nhiều cái nhé. Bác Nấm + Bond + Tuti đấy.
Mà bà Bond nì tính kiểu gì thế. Lúc ấy mới là tháng 8-9 thôi. Ặc, nóng chảy nước ra ấy chứ.

Me_TuTi
04-03-2008, 06:00 PM
Bác sẽ chờ món kem của nàng nhé. Mà nàng có lấy file công thức kem không thì cho bác địa chỉ mail, bác gửi cho. Hôm qua bác vừa cóp về xong, keke.
Chẹp, cứ nghĩ đến kem là thèm chảy nước ra ấy.

mẹ yêu Chíp
04-04-2008, 09:37 AM
Bà Tuti ơi, phải kiêng cái vụ ăn lạnh và nóng quá sau đẻ những 4 tháng à ? thế thì vào mùa đông mất rồi à ! hic .... ôi, cái máy làm kem của tôi.....

Thanh lý cho tôi đê bà ơi... đang xèm đây :mrgreen:

Bong Uyên
04-04-2008, 10:05 AM
Tớ vừa copy được công thức làm kem từ loạt địa chỉ bác Nấm cho. Mẹ nào thích thì chat qua YM tvnga tớ gửi cho nhé.
Bà Bond ơi, quyết định sắm máy làm kem chưa? Chẹp chẹp, mua đi để tôi thi thoảng còn đổi kem với bà chứ :D

Mẹ Tuti cho mình xin công thức làm kem với
Email cua minh: sun210605@yahoo.com.vn
Cảm ơn nhiều

Me_TuTi
04-04-2008, 11:09 AM
Gửi cho nhà Uyên rồi nhá. Check mail đi. 500Đ tiền mail :D

mẹ yêu Chíp
04-04-2008, 11:40 AM

Hé hé mình cũng toàn dùng cách này để mua ké sữa và bánh, r*** thôi. Có lần cũng ké được cái điều hòa :mrgreen: vì thấy "anh ý" mua có mỗi máy cái thỏi socola, hihi
Nhà Nấm ơi, ở Duty Free có máy làm kem không nhỉ? nhờ mua rồi lại chờ người để chuyển về lâu quá. Tinh thần đang lên nên muốn mua luôn :D

littlemoon
04-04-2008, 11:43 AM
Trời, nhà Moon phải làm nhiều nhiều cái nhé. Bác Nấm + Bond + Tuti đấy.
Mà bà Bond nì tính kiểu gì thế. Lúc ấy mới là tháng 8-9 thôi. Ặc, nóng chảy nước ra ấy chứ.

Ok bác. Nhưng phải chờ nhà em đi mua được cái cục biến đổi điên áp đã. cái máy làm kem của em là điện 120V . Hi hi tý nữa thì cháy mất :eek: .
Về công thức thì bác gửi cho em vào mai.nguyen.phuong2007@gmail.com nhé. Bác thử đảo qua trang này có nhiều công thức lắm: icereammaker.com ( cái loại máy làm kem của em cũng có mặt trong này đấy :))

littlemoon
04-04-2008, 11:49 AM
He he... mẹ Littlemoon có tặng sản phẩm thì nhớ cho mẹ Bond 1 xuất với nhá ! hic... sắp sinh rồi, thèm kem quá !

Bà Nấm và bà Tuti ơi, hôm nay tôi lại tiếp tục sự nghiệp sữa chua của tôi, mà càng để lâu càng ngon và mịn mới lạ các bà ạ ! bà cứ thử để sang ngày thứ 2, 3 đi, ui cha, ngon dã man con ngan. chẹp chẹp....

Bác kiêng kỹ nhị em chết vì ăn bác ạ, hồi em đẻ moon nhà em được 1,5 tháng hai vợ chồng đèo nhau đi chơi, ăn kem luộn Chồng hỏi:" có chắc em đã ăn được kem chưa ?" vợ thì gật sái cổ " có chứ ăn tốt là khác ý ". thế là hai đứa ăn hết 1 set 145.000 ở fanny :tonqe:.
Em cũng thèm cái máy ủ sữa chua quá bác a. Nhưng em k có tiêu chuẩn nên k mua đc ở miễn thuế . làm sao các bác mua được thể

Me_TuTi
04-04-2008, 11:51 AM
Bác kiêng kỹ nhị em chết vì ăn bác ạ, hồi em đẻ moon nhà em được 1,5 tháng hai vợ chồng đèo nhau đi chơi, ăn kem luộn Chồng hỏi:" có chắc em đã ăn được kem chưa ?" vợ thì gật sái cổ " có chứ ăn tốt là khác ý ". thế là hai đứa ăn hết 1 set 145.000 ở fanny :tonqe:.
Em cũng thèm cái máy ủ sữa chua quá bác a. Nhưng em k có tiêu chuẩn nên k mua đc ở miễn thuế . làm sao các bác mua được thể
Đọc lại "bí quyết" để mua hàng ở miễn thuế khi không có phiếu của bác viết ở trển đi nhá.

Me_TuTi
04-04-2008, 11:52 AM
Ok bác. Nhưng phải chờ nhà em đi mua được cái cục biến đổi điên áp đã. cái máy làm kem của em là điện 120V . Hi hi tý nữa thì cháy mất :eek: .
Về công thức thì bác gửi cho em vào mai.nguyen.phuong2007@gmail.com nhé. Bác thử đảo qua trang này có nhiều công thức lắm: icereammaker.com ( cái loại máy làm kem của em cũng có mặt trong này đấy :))
Gửi mail rồi nhá. Bác copy ở trang Viet Nam mi't nên người thật việc thât. Để bác xem cái site của iem. Chẹp, cuối tuần làm kem luôn đi rồi báo kết quả nhé

Me_TuTi
04-04-2008, 04:12 PM
bác Nấm ơi, hôm nay em vừa phải ra chỗ Bà Triệu mua kem đây bác này. Chẹp, còn đến mấy ngày nữa mới có máy. Tuần này phải đi sắm nguyên liệu trước vậy.

honey171
04-05-2008, 04:41 PM
- 1 hộp sữa đặc
- 1 hũ sữa chua trắng.

Hôm nay em vừa mua máy ủ sữa chua xong. Vừa mua về 1 cái bắt tay vào làm ngay theo công thức của mecuBond cho . Tình hình là phải hơn 12h đêm thì mới có kết quả ah . Ngày mai em sẽ post kết quả lên cho các mẹ xem . Hi hi, hồi hộp quá, ko bit có ra gì ko nữa .

thanhnga312
04-05-2008, 05:22 PM
Hôm nay em vừa mua máy ủ sữa chua xong. Vừa mua về 1 cái bắt tay vào làm ngay theo công thức của mecuBond cho . Tình hình là phải hơn 12h đêm thì mới có kết quả ah . Ngày mai em sẽ post kết quả lên cho các mẹ xem . Hi hi, hồi hộp quá, ko bit có ra gì ko nữa .

cho tớ hỏi địa chỉ mua máy ủ sữa chua với! :p ngày xưa ủ bằng hộp xốp ăn cũng ok lắm, đợt trước có mấy hộp sữa của con ko uống tớ mang ra làm thử bằng lò vi sóng mà ko được bằng hộp xốp nhưng bây giờ có máy ủ sẵn mà giá cả cũng chấp nhận được thì tội gì ủ bằng hộp xốp nhỉ!!::p

Mushroom
04-05-2008, 09:29 PM
Hôm thứ 5 nhà này ra miễn thuế GV thì k thấy có máy làm kem đâu, nhà Chip ạ.

Nhà Tuti đợi đi, sắp về rồi, chắc là đang ở BKK rồi, hàng đã ship máy bay rồi mà, về sẽ dùng được luôn vì k phải mua đổi nguồn đâu, mua nguyên lệu thì quá đơn giản, ra Liên Hoa và 66 Bà Triệu là xong ngay ý mà, khi nào đến lấy máy bác phổ biển cho, n mà lúc đến lấy máy nhớ mang vài hộp kem Fanny đến nịnh bác trước nhé

mehuungo
04-05-2008, 10:19 PM
Sao các mẹ phải mua máy ủ sữa chua nhỉ .Mình mùa đông thì ủ bằng nồi cơm điện hay nồi ủ Tiger còn mùa hè thì ủ bằng lò vi sóng . Ủ từ 9h tối đến 6 h sáng (khoảng 8h - 9h) là ra SP mịn , đặc . Mình toàn lấy lọ Hipp và Heizn đựng sữa , lúc ủ đậy nắp từng lọ được . Còn sữa thì làm bằng sữa tươi Nesle ko đường thanh trùng ý , đảm bảo sữa tươi mà điều chỉnh đc độ ngọt . Mình đã luyện đc thằng lớn ăn sữa chua ko đường đc rồi đấy

honey171
04-05-2008, 11:03 PM
cho tớ hỏi địa chỉ mua máy ủ sữa chua với! :p ngày xưa ủ bằng hộp xốp ăn cũng ok lắm, đợt trước có mấy hộp sữa của con ko uống tớ mang ra làm thử bằng lò vi sóng mà ko được bằng hộp xốp nhưng bây giờ có máy ủ sẵn mà giá cả cũng chấp nhận được thì tội gì ủ bằng hộp xốp nhỉ!!::p
Mình mua ở cửa hàng miễn thuế ở Giảng Võ,$55( cũng nhờ các mẹ trong topic này mách đấy). Vì nhân tiện ông xã em vừa đi nc ngoài về nên mua ở đấy luôn. Ah các mẹ ơi,xã nhà em cũng hỏi máy ủ sữa chua ở cửa hàng miễn thuế trong sân bay mà ko có, chỉ có Giảng Võ có thôi ah.

Nhân thể em thông báo luôn với cả nhà là em đã thử máy mới và thành công rùi ah. Công nhận là sữa rất mịn và đặc . Ah mà ko phải ủ đến 8h như trong máy nói đâu ah.Em ủ có 4h30' thui . Cũng vì tò mò mà em thử mở ra xem, ngửi mùi và nếm thử thì thấy đủ độ chua rùi , thế là em bỏ vào tủ lạnh luôn . Các mẹ thử xem thế nào nhé .

Mushroom
04-06-2008, 11:15 AM
Sao các mẹ phải mua máy ủ sữa chua nhỉ .Mình mùa đông thì ủ bằng nồi cơm điện hay nồi ủ Tiger còn mùa hè thì ủ bằng lò vi sóng . Ủ từ 9h tối đến 6 h sáng (khoảng 8h - 9h) là ra SP mịn , đặc . Mình toàn lấy lọ Hipp và Heizn đựng sữa , lúc ủ đậy nắp từng lọ được . Còn sữa thì làm bằng sữa tươi Nesle ko đường thanh trùng ý , đảm bảo sữa tươi mà điều chỉnh đc độ ngọt . Mình đã luyện đc thằng lớn ăn sữa chua ko đường đc rồi đấy

Chị ơi e thử làm bằng lò vi sóng rồi n mà k đẹp và mịn, dẻo như cái máy ủ này đâu chị ạ. E làm kiểu này con nhà e cũng ăn được, chả cần cho đường gì hết.

Xì pam tý, chị ơi xây nhà chưa? Nguyên liệu đắt đỏ thế này khó nghĩ chị nhỉ, n mà đại gia như nhà bác thì xá gì đúng k? Cần gì thì ới e nhé

thanhnga312
04-06-2008, 08:20 PM
Mình mua ở cửa hàng miễn thuế ở Giảng Võ,$55( cũng nhờ các mẹ trong topic này mách đấy). Vì nhân tiện ông xã em vừa đi nc ngoài về nên mua ở đấy luôn. Ah các mẹ ơi,xã nhà em cũng hỏi máy ủ sữa chua ở cửa hàng miễn thuế trong sân bay mà ko có, chỉ có Giảng Võ có thôi ah.

Nhân thể em thông báo luôn với cả nhà là em đã thử máy mới và thành công rùi ah. Công nhận là sữa rất mịn và đặc . Ah mà ko phải ủ đến 8h như trong máy nói đâu ah.Em ủ có 4h30' thui . Cũng vì tò mò mà em thử mở ra xem, ngửi mùi và nếm thử thì thấy đủ độ chua rùi , thế là em bỏ vào tủ lạnh luôn . Các mẹ thử xem thế nào nhé .

thế ah, vậy mẹ nào cho em gửi tiền mua hộ em được ko vì em ko mua đồ ở trong cửa hàng miễn thuế được?:(

Me_TuTi
04-07-2008, 10:22 AM
Hôm thứ 5 nhà này ra miễn thuế GV thì k thấy có máy làm kem đâu, nhà Chip ạ.

Nhà Tuti đợi đi, sắp về rồi, chắc là đang ở BKK rồi, hàng đã ship máy bay rồi mà, về sẽ dùng được luôn vì k phải mua đổi nguồn đâu, mua nguyên lệu thì quá đơn giản, ra Liên Hoa và 66 Bà Triệu là xong ngay ý mà, khi nào đến lấy máy bác phổ biển cho, n mà lúc đến lấy máy nhớ mang vài hộp kem Fanny đến nịnh bác trước nhé
Keke, gì chứ kem hậu tạ thì sẽ có mừ. Sợ bác ăn nhiều quá, viêm họng lại oán nhà em thôi.

Me_TuTi
04-07-2008, 10:23 AM
thế ah, vậy mẹ nào cho em gửi tiền mua hộ em được ko vì em ko mua đồ ở trong cửa hàng miễn thuế được?:(
"Kinh nghiệm" để mua được hàng ở miễn thuế khi không có phiếu tớ post ở trên rồi nhé :D. Mẹ nó chịu khó lật lại mấy trang trước cái.

Me_TuTi
04-08-2008, 02:43 PM
Phù, Bác Nấm ui, trời nóng dã man thế này mà có kem ăn thì có phải đã đời không? Chẹp, chẹp

ngoctram2212
04-08-2008, 04:08 PM
Nghe mấy chị ở HN bàn tán xôn xao vụ làm kem mà em phát ham, mấy chị ới em ở SG ( ở SG muốn mua gì ở các Shop trong LCM hơi thiệt thòi nhỉ:( ) em muốn mua máy làm kem thì phải làm sao ha? Trong đây không thấy ai bán hết í:confused:

Các bác giúp em nhá!

Mushroom
04-08-2008, 05:22 PM
Phù, Bác Nấm ui, trời nóng dã man thế này mà có kem ăn thì có phải đã đời không? Chẹp, chẹp
Mai có rồi, chiều mai làm dc rồi, có gì mai chị gọi e nhé, hôm nay đang nhận đồ bận quá

Me_TuTi
04-09-2008, 09:27 AM
Nghe mấy chị ở HN bàn tán xôn xao vụ làm kem mà em phát ham, mấy chị ới em ở SG ( ở SG muốn mua gì ở các Shop trong LCM hơi thiệt thòi nhỉ:( ) em muốn mua máy làm kem thì phải làm sao ha? Trong đây không thấy ai bán hết í:confused:

Các bác giúp em nhá!
Trong SG thì mẹ nó liên hệ với Thảo - giapham ấy. Sdt này 0939333277

mehuungo
04-09-2008, 09:41 AM
Chị ơi e thử làm bằng lò vi sóng rồi n mà k đẹp và mịn, dẻo như cái máy ủ này đâu chị ạ. E làm kiểu này con nhà e cũng ăn được, chả cần cho đường gì hết.

Xì pam tý, chị ơi xây nhà chưa? Nguyên liệu đắt đỏ thế này khó nghĩ chị nhỉ, n mà đại gia như nhà bác thì xá gì đúng k? Cần gì thì ới e nhé

Hôm nay mới thấy bài của nhà Nấm, tối qua chị ủ bằng LVS, 7h sáng lấy ra,mịn lắm . Mỗi tội dạo này sữa tươi Nesle ít bán qua, mất 1 tuần Ngộ nhà chị phải ăn sữa chua ko đường của nó, loãng tèo .
Còn nhà hả , chị đang chán đời đây, bán nhà cũ đi để lấy tiền xây nhà mới mà đến bây giờ vẫn chưa động thổ đươc. NVL lên quá, tiền bán nhà ko đủ xây, CK thì xuống quá ko bán đc. May mà bà cô chị có nhà bỏ ko ở, lại sát ngay trường MG của Ngộ nên lên ở nhờ vô thời hạn trước vậy . Chắc khoảng 1 - 2 tháng nữa chị cũng phải làm dần vậy, chắc chắn là nhờ nhà em tư vấn rồi .

Spam topic của các mẹ 1 tí , sorry nhé . Thấy các mẹ làm kem cũng thích bon chen lắm nhưng vì nhà ở nhờ chật quá ko dám mua nhiều đồ .

Me_TuTi
04-09-2008, 09:43 AM
Chẹp, nhà bác này là con giai hả? Thấy bác chuẩn bị xây nhà nên mẹ cháu ham làm thông gia với nhà bác đây. keke

Mushroom
04-09-2008, 10:48 AM
Chẹp, nhà bác này là con giai hả? Thấy bác chuẩn bị xây nhà nên mẹ cháu ham làm thông gia với nhà bác đây. keke

Nhà bác Hương này 2 con giai nhé, hơi bị đại gia đấy, Tuti ơi vào bon chen tranh nhau với chị M đi, mẹ chị M cũng đang nhăm nhe anh lớn nhà bác ý đấy, hehe.

Mà này qua lấy máy đi nhé, k là bay hơi luôn đấy, bác k thèm gọi dt, nhan tren nè cho vui

Me_TuTi
04-09-2008, 11:16 AM
Ặc, bác bẩu trưa mai cơ mà. Trưa nay em hẹn mất rồi. Chiều tối mai em rủ giai nhà em qua thì mới vác được về chứ. Bác cho em kí gửi đến mai nhé. Nó mà bay hơi thì bác chít với iem.

Mushroom
04-09-2008, 12:20 PM
Ặc, bác bẩu trưa mai cơ mà. Trưa nay em hẹn mất rồi. Chiều tối mai em rủ giai nhà em qua thì mới vác được về chứ. Bác cho em kí gửi đến mai nhé. Nó mà bay hơi thì bác chít với iem.
Rùi, ngốc thế k biết, người ta nhắn tối qua là mai có thì chả là bây giờ à. Mua sẵn nguyên liệu và lăm le máy ảnh đi còn post lên cho mọi người thưởng thức với nhé, chị cũng đang thèm lắm mà k được làm, mẹ đẻ chị còn cấm chưa cho ăn, vác luôn máy về nhà ngoại để chị khỏi táy máy cơ. Bà bảo 4 tháng trở ra mới được, chị thì chả kiêng gì hết, đi ăn trưa với bọn bạn ăn đồ lạnh ầm ầm, thôi khuất mắt bà, bà đỡ kêu

Me_TuTi
04-09-2008, 04:27 PM
Iem cũng chén đồ lạnh sớm lắm. Ặc, già rồi tính sau.

CoZin309
04-10-2008, 10:39 AM
Trong SG thì mẹ nó liên hệ với Thảo - giapham ấy. Sdt này 0939333277

:confused: Em đang định gọi điện hỏi chị Thảo để mua máy làm kem mà nghe vậy buồn quá. Em ở Hà Nội thì mua ở đâu bây giờ ạ. Mà em chỉ thấy các chị nói đến giá của máy ủ sữa chua, còn máy làm kem thì chẳng thấy đâu cả? :rolleyes: Bác nào có cái giá cho em xin cái nào.

Me_TuTi
04-10-2008, 10:57 AM
Chẹp, ở Hà Nội thì mẹ nó thử gọi nỉ non bác Nấm xem bác ấy có cho quá giang được cái máy làm kem không? 3.5M cái máy bác ấy đang dùng thì phải.

ngoctram2212
04-10-2008, 11:37 AM
Hì hì, cám ơn Me Tuti nhé,:mrgreen: em liên hệ với Thảo rồi, nếu đặt cọc rồi thì sẽ có máy làm kem trong khoảng 2 tuần nửa í, mừng quá, là lá la:-D

momo
04-11-2008, 04:41 PM
Các mẹ, xã tớ vừa vác về các máy làm sữa chua ở Duty Free Giảng Võ rồi . Cơ mà theo tìm hiểu của xã nhà tớ thì cách làm sữa chua mà bọn Tây hướng dẫn là như thế này:

Sữa tươi tiệt trùng pha với sữa bột, đun lên gần sôi (khoảng 90 độ), không được để sữa sôi. Sau đó thì để sữa nguội đến nhiệt độ thích hợp (cái này là quan trọng đây!) rồi mới cho hũ sữa chua làm men vào quấy đều lên, đổ vào từng cốc của máy ủ, đậy lại và bật máy ủ . Khi máy tắt thì bỏ sữa chua ra cho vào tủ lạnh, mát thì măm .

Đấy, ông ấy ngó vào mục này của chị em mình và chê là chị em mình chẳng biết gì, làm sữa chua sai bét hoàn toàn đấy, các mẹ ạ! :D

Mushroom
04-11-2008, 04:57 PM
Các mẹ, xã tớ vừa vác về các máy làm sữa chua ở Duty Free Giảng Võ rồi . Cơ mà theo tìm hiểu của xã nhà tớ thì cách làm sữa chua mà bọn Tây hướng dẫn là như thế này:

Sữa tươi tiệt trùng pha với sữa bột, đun lên gần sôi (khoảng 90 độ), không được để sữa sôi. Sau đó thì để sữa nguội đến nhiệt độ thích hợp (cái này là quan trọng đây!) rồi mới cho hũ sữa chua làm men vào quấy đều lên, đổ vào từng cốc của máy ủ, đậy lại và bật máy ủ . Khi máy tắt thì bỏ sữa chua ra cho vào tủ lạnh, mát thì măm .

Đấy, ông ấy ngó vào mục này của chị em mình và chê là chị em mình chẳng biết gì, làm sữa chua sai bét hoàn toàn đấy, các mẹ ạ! :D

Để xem lại hướng dẫn đã vi hôm mua về tớ chỉ đọc cái tờ hd TV kèm theo thôi và cắm đầu cắm cổ làm theo công thức của các mẹ trên này, n mà tớ nghĩ là đun đến tận 90 độ thì thấy k ổn lắm,thôi để đọc đã rồi phát biểu sau

momo
04-11-2008, 05:34 PM
Ối, cái tờ hướng dẫn trong máy thì cũng sai nốt nhé. Tớ phải thêm chi tiết cho công thức làm sữa chua bằng máy là

- không nên dùng sữa đặc có đường để làm sữa chua, chỉ dùng sữa tươi không đường
- nếu muốn tạo độ sánh đặc cho sữa chua thì nên dùng sữa bột (không có đường <-- cái này biết kiếm ở đâu nhi?) hoặc gelatin
- Bọn Tây nó bán máy ủ sữa chua, chúng nó còn bán kèm theo yogurt starter (là men sữa chua, chứ ko phải sữa chua mình mua ở cửa hàng), tuy nhiên làm bằng sữa chua ở cửa hàng cũng ok, nhưng phải là plain yogurt nhé, tức là sữa chua ko đường (cái này hình như Vinamilk có, sữa chua Kefir thì phải nhi?)
- Phải đun sữa lên, nhưng không được làm sôi sữa trong khi đun (chắc là sẽ làm hỏng cái gì đó trong sữa ?). Có thể đun sữa bằng lò vi sóng, tuy nhiên phải lưu ý là ko đc làm sữa sôi.

Ủ sữa bằng hộp sốp không đảm bảo được nhiệt độ ủ ổn định như máy ủ sữa chua, cho nên chắc chắn là không thể ngon bằng làm bằng máy.

Cảm ơn ông xã tớ đã cung cấp những thông tin này.
Ngày mai tớ sẽ thử làm như cách thức trên và sẽ báo cáo kết quả với các mẹ nhé!

Nhim xu con
04-11-2008, 05:41 PM
Luc xua lam gi co sua tuoi, cu sua dac co duong ma chien
Bay gio doi song phat trien, lam cai gi cung phai co chut Tay moi sanh dieu
Thoi minh cu sua dac co duong ma lam, cha chet duoc ma cung ngon, ko biet sai cho nao:mrgreen:

momo
04-11-2008, 05:45 PM
Thoi minh cu sua dac co duong ma lam, cha chet duoc ma cung ngon, ko biet sai cho nao:mrgreen:

Hí hí tất nhiên rồi. Mẹ nó nói, làm tớ nhớ đến vụ hút mũi cho con. Ngày xưa làm gì có cái dụng cụ hút mũi, các mẹ toàn lấy mồm hút nước với gỉ mũi cho con mà có làm sao đâu! Có khi lại hiệu quả hơn cả dụng cụ hút mũi í chứ! :D

Mushroom
04-11-2008, 08:05 PM
Mẹ momo ơi, vậy công thức theo Tây của ấy là gì thế ? Share với mọi người luôn đi, tớ đọc hướng dẫn tiếng Anh của máy thì k thấy có cái quote giống của ấy, về vụ sữa đặc, tớ nghĩ là Tây nó k có đâu nên chả là no idea khuyên bảo dân mình (tows cứ nhìn bọn Tây nó thưởng thức 1 lần sữa đặc của VN mà nó rùng mình tn là đủ biết cả đời nó chả biết cái sữa nè). Dù sao thì tớ và mấy mẹ mua ủ này vẫn rất tâm đắc với cái công thức mà mẹ Bond và Tuti post lên vì 1 điều vô cùng quan trọng là anh giai nhà tớ và con tớ chịu ăn là tớ mừng lắm rồi, Cám ơn mẹ Tuti và mẹ cu Bond nhiều lắm lắm

thanhnga312
04-11-2008, 09:07 PM
em thèm cái máy làm sữa chua quá, ko có mẹ nào mua cho em gửi với!

momo
04-11-2008, 10:23 PM
@mẹ Mushroom ơi: thực ra tớ nghĩ công thức từ xưa tới giờ hoặc công thức của mẹ Bond và mẹ Tuti thì cũng chỉ là cách khác thôi, chứ ko sai. Ko sai thì mới ra được sản phẩm ngon chứ. "Công thức sai" là do ông chồng tớ phát ngôn đấy chứ, ko phải tớ nhé! :D Ngày xưa khi tớ còn ko lười thì tớ cũng làm như các mẹ thôi, nhưng chất lượng ko ổn đinh (chẳng hiểu sao?) Bây giờ thời đại mới nhiều máy móc phục vụ chị em mình, tội gì mà ko dùng nhi? :D

Me_TuTi
04-12-2008, 05:24 AM
Ặc, topic nhà mình lại sôi nổi rồi. Chẹp, có nhiều hơn 1001 cách làm sữa chua mừ. Chả có cách nào là sai hoàn toàn và đúng hoàn toàn. Cách làm hay nhất là cách khiến người ăn thấy ngon và thích ăn thế thôi. Ví dụ như ông ngoại Ti thì chỉ thích ăn sữa chua loãng để ông có thể lắc lắc và uống vèo cái chứ không phải xúc thìa. Bố Ti và Ti thì thích ăn đặc quánh.... Do vậy, tùy vào sở thích của từng người sẽ có nhận xét khác nhau về cùng một "mẻ" sữa chua. Đối với tui, cứ chồng con thích ăn cái tui làm ra thì có đến cụ kỵ thằng Tây bảo thế nào tôi cũng vẫn làm theo cách của tui :D. Các mẹ khác chắc cũng thế thôi. Mỗi nhà một khẩu vị khác nhau. Làm ra một thứ ăn ngon như thế nào là thể hiện sự thông minh, nhạy cảm, khéo léo của mỗi người khác nhau. Sao mà bảo đúng sai đươc.

To momo: Thanks xã bà đã cho bà con mở mang thêm ít "kinh nghiệm" làm sữa chua. Nếu ông ý có thời gian, thì sưu tập luôn cả cách làm kem cho các mẹ ở đây nữa thì tốt quá.

To bác Nấm: Máy làm kem đã có mặt ở nhà em. hihi, cám ơn bác nhiều lắm. Em đã ra Liên Hoa và mua hết gần 1M thập cẩm các loại hương vị để sau này về làm dần. Có cả socola chip nữa nhé. Hôm qua em cho họp nhân viên kinh doanh, nếu quý II tụi nó đạt quota, em sẽ thưởng mỗi đứa một cái máy. Haha, đến lúc ấy bác phải giúp em cái vụ mua máy đấy. Không thì hứa với chúng nó mà không làm chúng nó bóp cổ em lè lưỡi mất.

To bà Bond: Bà đi đâu mà không online. Lenny khóc oe oe rồi ah. Có gì pm để tôi còn qua thăm bà nhá

Me_TuTi
04-12-2008, 05:29 AM
Chả sai chỗ nào cả. Miễn là con bà thích ăn là được roài

momo
04-12-2008, 08:39 AM
To momo: Thanks xã bà đã cho bà con mở mang thêm ít "kinh nghiệm" làm sữa chua. Nếu ông ý có thời gian, thì sưu tập luôn cả cách làm kem cho các mẹ ở đây nữa thì tốt quá.

Ông nhà tôi cực bận, hôm qua tranh thủ sửa nhà buổi sáng, ông ấy xin nghỉ phép 1 hôm, chiều dọn xong là phóng xe ra Giảng Võ vác luôn máy ủ sữa chua về đấy. Mang về xong vẫn hơi tiếc, vì vẫn muốn mua cái máy của Mẽo kia, vì nó có thêm cái nhiệt kế để lúc mình đun sữa để nguội cho đúng nhiệt độ để pha men vào . Được cái xã tôi trước khi mua cái gì cũng mò lên mạng tìm hiểu thật kĩ rồi mới mua, nên nhà tôi toàn đồ dùng thiết thực và rất tốt, bền, tuy có hơi đắt tiền 1 chút . Khác với tôi, tôi toàn mua theo cảm hứng, cho nên có nhiều cái hay bị vứt xó ! :D Nhiều khi toàn khen nịnh ông ấy là "của hiếm" mình vớ được, suýt tí nữa là bị các em khác cuỗm mất .

Mushroom
04-12-2008, 04:03 PM
Ặc, topic nhà mình lại sôi nổi rồi. Chẹp, có nhiều hơn 1001 cách làm sữa chua mừ. Chả có cách nào là sai hoàn toàn và đúng hoàn toàn. Cách làm hay nhất là cách khiến người ăn thấy ngon và thích ăn thế thôi. Ví dụ như ông ngoại Ti thì chỉ thích ăn sữa chua loãng để ông có thể lắc lắc và uống vèo cái chứ không phải xúc thìa. Bố Ti và Ti thì thích ăn đặc quánh.... Do vậy, tùy vào sở thích của từng người sẽ có nhận xét khác nhau về cùng một "mẻ" sữa chua. Đối với tui, cứ chồng con thích ăn cái tui làm ra thì có đến cụ kỵ thằng Tây bảo thế nào tôi cũng vẫn làm theo cách của tui :D. Các mẹ khác chắc cũng thế thôi. Mỗi nhà một khẩu vị khác nhau. Làm ra một thứ ăn ngon như thế nào là thể hiện sự thông minh, nhạy cảm, khéo léo của mỗi người khác nhau. Sao mà bảo đúng sai đươc.

To bác Nấm: Máy làm kem đã có mặt ở nhà em. hihi, cám ơn bác nhiều lắm. Em đã ra Liên Hoa và mua hết gần 1M thập cẩm các loại hương vị để sau này về làm dần. Có cả socola chip nữa nhé. Hôm qua em cho họp nhân viên kinh doanh, nếu quý II tụi nó đạt quota, em sẽ thưởng mỗi đứa một cái máy. Haha, đến lúc ấy bác phải giúp em cái vụ mua máy đấy. Không thì hứa với chúng nó mà không làm chúng nó bóp cổ em lè lưỡi mất.

To bà Bond: Bà đi đâu mà không online. Lenny khóc oe oe rồi ah. Có gì pm để tôi còn qua thăm bà nhá

Mẹ Tuti với chị thống nhất vụ chồng con mà thích cái gì thì cái đấy là ngon nhất nhỉ ? Hihi, lão D nhà e còn dễ tính ăn uoongs chứ k như giai nhà chị đâu, lão mà ăn cái gì là chị hạnh phúc lắm rồi, bếp chất đống đủ thứ mà lão k thèm xơi cho đâu

Vụ máy làm kem thì cứ làm đi cô xem nó ngon thế nào đã, khiếp quảng cáo khiếp, nếu mà thưởng cho nhân viên thì mua loại rẻ tiền thôi, gần 2tr 1 e là được rồi, n mà phải báo sớm để chị đặt hàng nhá

mehuungo
04-13-2008, 01:21 PM
Hai mẹ này đảm thế này chắc con gái về sau cũng đảm phải biết . Hai mẹ nhớ giữ lời nhé , chứ về sau con gái cao giá 2 mẹ xù thì con trai mình ê sắc ế mất .

Mushroom
04-13-2008, 09:01 PM
Hai mẹ này đảm thế này chắc con gái về sau cũng đảm phải biết . Hai mẹ nhớ giữ lời nhé , chứ về sau con gái cao giá 2 mẹ xù thì con trai mình ê sắc ế mất .

Bác ơi, mẹ cháu lười và k khéo nên mới phải nhờ KHKT chứ như nhà bác làm bằn lò vi sóng tiết kiệm được tiền mà
ngaminh nó cug tâm đắc với cái máy này lắm bác ạ

bdanh1507
05-14-2009, 09:24 AM
Ở công ty này hiện có bán một số loại máy làm sữa chua.Nhà em vừa mua một cái .Dùng thấy rất tốt ,có thể làm được nhiều loại sữa chua dâu ,cam ....Chị vào coi thử xem:website:http://www.congnghenano.net

bdanh1507
05-14-2009, 09:28 AM
Ở công ty này hiện đang bán một số loại máy làm sữa chua .Nhà em vừa mua một cái ,thấy dùng rất tốt ,có thể pha chế khá nhiều loại sữa chua khác nhau ,dâu ,cam ,chanh....Chị lên trang website này tham khảo thêm nhé: http://www.congnghenano.net

LF
05-14-2009, 02:48 PM
Nhà momo cho mình hỏi máy ủ sữa chua loại của Mẽo có nhiệt độ đấy, ở Hà Nội ở đâu bán chị ơi? Mình cũng muốn mua 1 chiếc làm cho 1 anh to và 1 chị nhỏ ở nhà.

memocxit
08-03-2009, 01:28 PM
Có mẹ nào mới mua máy ủ sữa chua ở cửa hàng miễn thuế ko cho em hỏi với ạ. Bây giờ ko biết là còn máy này nữa không và khi thanh toán thì thanh toán theo USD hay VNĐ quy đổi ạ? Các bác trả lời giúp em để em còn qua ẵm 1 cái:p

forbeyeu
08-03-2009, 02:29 PM
Em thấy mẹ cu Bond bán nhiều mấy đồ này lắm đấy các mẹ! Mà chị ý bàn hàng cũng dễ chịu lắm!

diamondvan
08-19-2009, 05:54 PM
Em moi tham gia dien dan, thay cac me quang cao may lam sua chua o giang vo ma ham qua,em muon mua 1 cai nhung o tp.hcm minh tim mai ma kg thay cho nao ban, me nao biet cho nao ban may lam sua chua chi em voi nha,cam on cac me nhieu nhe

mecuBond
09-15-2009, 11:12 AM
Máy làm sữa chua.
Các mẹ ủ bằng máy thì sữa chua sẽ mịn và rất ngon, vì nhiệt độ đều và ổn định .
Và đặc biệt là không phải đun nóng sữa.

http://i89.photobucket.com/albums/k202/cuBond/Hang%20Duc/kw21_17150_specials_suche.jpg http://i89.photobucket.com/albums/k202/cuBond/Hang%20Duc/maylamsuachua1.jpg

Máy này tuần tới nhà tớ về (made in Germany), GIÁ ĐẶC BIỆT CHO 10 chiếc đầu tiên: 970k. Giá từ chiếc thứ 11: 1.100k.
Máy bao gồm: 7 hũ thủy tinh dung tích 170ml. Công suất : 17W

Công thức làm sữa chua bằng máy như sau:

Trộn đều 1 lít sữa tươi tiệt trùng + 1 hũ sữa chua trắng của vinamil,... + 6 vỉ sữa đặc ông thọ. Sau đó đổ vào từng hũ của máy làm sữa chua. Đậy nắp của mày vào, cắm điện ủ ừ 6-8h là có sữa chua .
Nếu muốn trộn thêm hoa quả thì xay luôn và trộn cùng với sữa tươi lúc đầu.
Bé nào thích ăn thêm váng sữa/socola hoặc cacao thì cho thêm vào---> ngon tuyệt.
Với máy này thì hoàn toàn yên tâm, đảm bảo vệ sinh.

meCo&Vit
09-19-2009, 04:26 PM
Chị ơi, máy này của nước nào ạ ?

mecuBond
09-24-2009, 05:26 PM
Máy made in Germany mẹ nó à. Thanks

llinhecommerce
06-19-2010, 04:41 AM

oái gí chứ cách làm sữa chua minh có phuong án rồi hehe
Tự mình làm sữa chua cho chàng ăn , con ăn thì còn gì bằng mình có cách này dễ mà rất hiệu quả các bác tham khảo nhé!
đó là máy làm sữa chua Myota (http://www.vatgia.com/huonglaneshop&module=product&view=detail&record_id=781284)

:fball:Tính năng của sản phẩm:

- Tự làm sữa chua ngay tại nhà một cách chuyên nghiệp, Tỷ lệ thành công 100% ( trừ trường hợp mất điện)

- Làm sữa chua hoa quả theo ý muốn, Có thể làm từ sữa bột, sữa tươi, sữa đặc có đường

- Kiểu dáng sang trọng, lịch lãm

- Giữ nhiệt độ ử luôn ổn định, cho chất lượng sữa tuyệt hảo

- Hệ thống chống vi khuẩn xâm nhập

- Dung tích 1.2L đến 1.5L với các cốc đựng sữa tiện dụng

- Điều khiển đơn giản, chỉ ấn và máy tự động ủ sữa

- Phát tín hiệu báo khi công việc kết thúc

- Công suất 25W

* Hướng dẫn cách làm sữa chua từ máy làm sữa chua Myota:

1. LàM SỮA CHUA TỪ SỮA HỘP

A.Nguyên liệu:

- Sữa đặc có đường 1 hộp

- Nước sôi : 1 hộp ( dung hộp sữa đặc để đong)

- Nước đun sôi để nguội: 1,5 hộp

- 1 hộp sữa lên men mềm

B. Cách làm

- Sữa chua hộp mua về để bên ngoài trời từ 6-8 tiếng cho hết lạnh và tăng độ chua.

- Đổ 3/4 sữa đặc ra bình to, sau đó đổ 1 lon nước sôi ( 330ml) vào quấy đều cho tan hết, cho 1,5 lon nước đun sôi đổ nguội vào quấy đều >> cho hộp sữa men vào quấy cho tan đều hết dung dịch sữa >> Cho vào cốc rồi cho vào máy ủ . Chọn thời gian ủ sữa sau đó ấn START. Khi máy kết thúc việc ủ sữa sẽ phát tín hiệu thông báo, bạn cho các hộp sữa vào khoang mát tủ lạnh.

- Thời gian ủ sữa : Mùa hè : 6 tiếng

Mùa đông : 7-8 tiếng

2. CáCH LàM TỪ SỮA TƯƠI

A. Nguyên liệu:

- 1 hộp sữa tươi 01 L

- 1 hộp sữa men mềm ( mới)

- 3 thìa sữa bột

- 5 thìa đường kính khoảng 200g ( nếu bạn muốn làm sữa chua không ngọt thì không cho đường)

B. Cách làm :

- Sữa chua hộp mua về để bên ngoài từ 6-8 tiếng cho hết lạnh và tăng độ chua.

- Sữa tươi đun ấm khoảng 40 độ rồi bắc xuống. Lấy riêng một chút sữa khuấy cho tan đều với hũ yaourt mồi (100cc) rồi mới trộn đều với tất cả ( phải đánh tan hoàn toàn rồi mới trộn nếu không da sữa đông ở dạng vữa, không đều) cho dung dịch vào các cốc đặt vào máy ủ sữa, hẹn giờ 5-6 tiếng cho máy HĐ và ấn START. Sau khi máy hoàn tất ủ sữa sẽ phát tín hiệu thông báo. Sau đó cho sữa chua vào tủ lạnh.

Lưu ý :

- Hỗn hợp chỉ vừa nóng ấm , nếu dung nước quá nóng khi cho men vào sữa, thành phần sẽ bị vữa ra vì có chất gây chua.
-Thời gian ử sữa từ 6-7 tiếng, sữa chua sẽ chua vừa, muốn có độ chua hơn, tăng thời gian ủ lên 8 tiếng

* Bảo hành: 12 tháng Giá: 490K :drinkers: nhanh tay không hết hàng! "Đang HOT"

me minip
06-20-2010, 02:16 AM
em cũng đã thử tự làm sữa chua nhiều lần rồi, cũng đặt, cũng hơi chua chua, nhưng ko được bằng ở ngoài người ta làm. Nhưng ko hiểu tại sao mỗi lần làm xong lấy ra ăn hết ở dưới đấy hủ lại bị lợn cợn ko được mịn, có ai có thể giúp em biết nguyên nhân ko, dù ko chịu thua, thử rất nhiều lần nhưng kết quả đều như thế cả. Bực bội em ko làm nữa, giờ thấy có topic về làm sữa chua hay qua, các chị nào có kinh nghiệm giúp em với.

me minip
06-20-2010, 04:24 PM
Tôi hông phải là "chị" nhưng cũng mạn phép "các chị em" được trả lời câu hỏi nè. Theo như Bạn hỏi thì Tôi thấy hẳn là do Bạn lên men sữa chua quá nhanh. Phải chắc rằng mỗi một hộp sữa chua mua sẵn (sữa mồi) pha với 1 lít sữa tươi có đường; Sau khi rửa sạch, đun khô nồi, Bạn đổ sữa tươi vào nồi, đun nóng đến khoảng 50 độ C, rồi tắt bếp, cho hộp sữa chua vào rồi ngoáy đều, múc ra cốc, đóng nắp lại rồi xếp sữa chua vào hộp xốp (hoặc nồi áp suất) ủ kín lại trong 6 tiếng, rồi lấy ra cho vào tủ lạnh, đảm bảo sữa chua cực mịn, dẻo và ngon thì tùy thuộc vào... tay nghề của Bạn (:rolleyes:) !
...
Nếu Bạn làm mà vẫn bị lỗi như vậy thì theo Tôi thấy Bạn cứ sắm thêm cái máy làm sữa chua đi cho nó chắc cú, hồi đầu năm Tôi có sắm 1 "con" về tiện ra phết, không phải vất vả canh me đợi cho đủ 6 tiếng, cứ nhấn nút là 6 tiếng sau "nó" kêu lên y như là đun nước sôi, lại không phải lách cách hộp nọ, nồi kia. Hồi Tôi mua nó có giá 500.000 lại còn được nhân viên nó giao tận nhà miễn phí, tiện ra phết. À nếu Bạn muốn mua thì Tôi còn giữ số của bọn nó đây nè 01233457688.

Chúc Bạn "tái chiến" thành công với món nè (;))!

cảm ơn anh nhiều, em sẽ thử lại lần nữa đúng theo anh ghi, nếu ko được hoặc có vấn đề nữa ko biết nguyên nhân từ đâu luôn. Sắm máy làm sữa chua thì tiện rồi, nhưng nó chỉ giúp mình khâu ủ sữa chua thôi, chứ còn làm ko thành công có thể còn phụ thuộc vào như anh nói có thể lên men nhanh quá hay sữa mình nấu kĩ quá hoặc men có vẫn đề.

llinhecommerce
07-05-2010, 10:21 AM
Nghe các mẹ cứ tìm tòi về máy làm sữa chua. tôi không phải quảng cáo nhung tôi biết o gian hàng này bán máy làm sữa chua giá nó cũng phải chăng hơn nũa cũng uy tín lau năm trong trong giao dịch thương mại điện tử tai chỗ này bạn nhé hương lan eshop (http://www.vatgia.com/huonglaneshop) hoặc chotroi.vn (http://chotroi.vn/bh/Xemchitiet.asp/ID/83026/n/May-lam-sua-chua-Myota)
chúc các bạn mua được sản phẩm đó nhé :p hoặc bạn có thể gọ vào số nhân viên bán hàng online này nhé: 0949136829 tên cậu ấy là Linh thi phải , tôi cun ko nhớ nữa
công ty này co nhân viên giao hàng tận nhà đó:!:

sieuthi24
08-06-2010, 09:39 AM
Máy làm sữa chua thì tiện nhưng chỉ làm được sữa chua thôi, tại sao các mẹ không mua nồi ủ về mà sử dụng. Tôi thấy nồi ủ có nhiều ưu điểm lắm, có thể làm được sữa chua mà còn có thể làm những món khác nữa đó với những ưu điểm là:
tiết kiệm nhiên liệu (vì chỉ cần nấu một thời gian ngắn trên bếp sau khi sôi)
- an toàn không sợ bị cháy nồi, cháy nhà
- không cần mất thời gian dài canh chừng
- các loại khoai, củ không bị cháy nồi, không bị nát vụn như khi nấu trên bếp
- giữ nóng lâu rất tốt khi đi chơi xa hay khi có tiệc
- thức ăn chín theo cách của slow cooker nên giữ được hương vị
- rửa nồi rất dễ vì không bao giờ bị dính thực phẩm ở đáy nồi
- nhà không bị mùi thức ăn trong suốt thời gian nấu vì nắp đã đậy rất kín, hơi nước và mùi không thoát ra ngoài được
- nhà không bị hơi nước và không bị nóng như khi hầm, nấu, ninh các món nước thời gian dài trên bếp
- tiện lợi để mang thức ăn nóng đi picnic, đi chơi xa hay qua nhà người quen
Vào web sieuthi24.vn có thể kham khảo sản phẩm đó

romance2010
08-21-2010, 08:36 AM
Em thấy Việt Nam mình có cái máy làm sữa chua Myota đó, vừa rẻ vừa tiện dùng
Em mua dùng được 2 tháng rồi, họ tặng kèm 1 bộ 6 cốc nữa, 1 bộ để ủ trong máy, 1 bộ cho vào tủ lạnh.
Mà ko tốn điện chị ah.
Chị qua 63 Đông Các, mà mua, có 400k thôi. Chị qua đó mà tham khảo

Me-Bin-Bo
08-22-2010, 09:24 PM
Mời mọi người vào topic nhà mình tham khảo máy làm sữa chua và máy làm kem của Đức nhé. Hàng tốt giá tốt với rất nhiều sản phẩm tiện dụng cho gia đình.

neko83
09-16-2010, 11:28 AM
Tớ cũng mới mua cái máy làm sữa chua, giống như trên web này, http://enbac.com/Khac/p688692/May-lam-sua-chua-Myota-tien-dung-cho-moi-nha.html, nhưng tới mua 400k thôi. Tớ thấy dùng rất ok, tiện lắm nhé, mà lại dễ sử dụng

romance2010
10-28-2010, 08:54 AM
Mẹ có muốn mua máy làm sữa chua Myota trên TV vẫn quảng cáo đó, có loại 1,2L giá 430K và loại 2,2L giá 730K
sữa đông đều, thơm ngon, có hướng dẫn cách làm sữa chua luôn, nói chung là dễ sử dụng....
liên hệ: 63 Đông Các, Ô chợ Dừa, Đống Đa
đt: 04-6662.9992
or: 0917.612.617

romance2010
11-02-2010, 08:40 AM
Mùa đông ăn nhiều đồ có dầu mỡ, mình cứ làm sữa chua ăn cho dễ tiêu cũng được.
các bác ko biết chỗ bán em chỉ cho: 04-3512.3559 or 0917.612.617em cũng mua ở đó, loại 1,2L giá 430K, loại 2,2L giá 730K

romance2010
11-03-2010, 08:57 AM
63 Đông Các, Ô Chợ Dừa, Đống Đa, HN
hoặc alo số 04-6662.9992 Có ng mang tới tận nhà cho mẹ nhé !

HaDung
11-03-2010, 07:09 PM
Máy làm sữa chua Myota loại 6 cốc chỉ có 400k thôi, mẹ nào lấy thì ới tớ chỉ chỗ mua ko Mod lại bảo tớ quẳng cáo

tienns
03-04-2011, 04:40 PM
Bố mẹ nào có nhu cầu mua thì alo nhé! Co dịch vụ mang sản phẩm đến nhà!
Mr.Tâm: 0984813128

mebaolam78
03-04-2011, 06:43 PM
Máy làm sữa chua và đậu nành đây nè: các mẹ vào link này tham khảo nhé
http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?238262-C%C3%B2n-%C3%ADt-m%C3%A1y-l%C3%A0m-s%E1%BB%AFa-chua-v%C3%A0-m%C3%A1y-say-Philip-c%E1%BA%A7n-thanh-l%C3%BD-n%E1%BB%91t-gi%C3%A1-r%E1%BA%BB-ch%C6%B0a-t%E1%BB%ABng-th%E1%BA%A5y

Happy Kids
03-04-2011, 07:01 PM
Tớ có cái Máy ủ sữa chưa Green mua ở TV shopping đấy, mau 495k, thanh lí cho mẹ nó 400k ( em dùng đúng 2 lần, sau lười làm nên thôi)

Banh_ran
03-04-2011, 07:11 PM
đánh dấu lại tối đọc tiếp :) ..........

dogiadung_nhapkhau
03-06-2011, 11:42 PM
Mua máy làm sữa chua Severin hoặc Bomann sản xuất tại Germany tại đây:

http://www.vatgia.com/dogiadungnhapkhau&module=product&view=listudv&record_id=5386

ViBi8x
04-01-2011, 09:48 AM
Sau nửa năm bán Chổi lau nhà thông minh 360 độ Trương Vệ Kiện: 415.000 trên lamchame, đã được các mẹ/ các chị tin dùng.

Để phục vụ hè 2011 e có thêm một số sản phẩm: Máy làm sữa chua: 250.000, Máy làm sữa đậu nành: 650.000, Quạt tích điện: 650.000, Vợt muỗi:80.000....đồ dùng gia đình với tiêu chí:

Luôn là hàng loại 1
Không bán hàng kém chất lượng.
Giá thành và chất lượng phụ vụ tốt nhất

Mời các mẹ ghé thăm topic của em: http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?172837 (hoặc bên dưới chữ ký)

Have a nice day!

Xin lỗi nếu tin nhắn này làm phiền bạn

romance2010
04-02-2011, 09:07 AM
Sao chị em ko thử vào site http://dogiadung.com.vn tham khảo xem, giá hấp dẫn, mà họ mang tới tận nhà miễn phí đấy, lúc nào cũng sẵn hàng nữa !

Me-Bin-Bo
04-03-2011, 04:28 PM
Mời các mẹ vào xem máy làm sữa chua và máy làm kem và rất nhiều sp gia dụng khác trong topic nhà mình, đảm bảo giá rẻ nhất thị trường

bupbesaigon
04-07-2011, 08:37 PM
Mình có bán máy làm sữa chua công nghệ Nhật đó bạn. chỉ với giá 350k thôi. Bảo hành một đổi một trong vòng 3 tháng và vận chuyển miễn phí trong bán kính dưới 5km.
Nếu bạn quan tâm thì liên lạc theo số điện thoại: 01662 159 660
Y!M: bongdangthienthan_24_3

Sâu Sâu' Family
04-07-2011, 08:51 PM
Ôi, nhiều nơi bán quá, em cũng đánh dấu để tham khảo cái nào...

longca01
04-22-2011, 02:51 PM
hj công tu minh bán đó
thương hiêu facare

haiha_204
04-22-2011, 03:11 PM
Mẹ tuti ơi! Mình có bán loại máy ủ sữa chua Vivify nè
Giá bán: 400.000VND
- Mô tả: Bằng nhựa, gọn nhẹ, có 3 ngăn thông nhau và sức chứa là 30 hũ nhỏ. Đường kính 40cm, phía ngoài bình có đèn hiệu báo hoạt động.
- Cấu tạo: Gọn nhẹ, gồm 3 ngăn thông nhau.
- Cơ chế hoạt động:
+ Sử dụng bóng đèn làm cơ chế ủ. Hệ thống tự động ngắt điện. Khi cháy, bóng đèn lan tỏa 1 nhiệt lượng thích hợp, đồng đều cho men cái phát triển tốt nhất.
+ Dùng điện 220V, công suất 40W, 1Kw điện ủ được 12 lần, rất tiết kiệm
+ Chế độ hẹn giờ
+ Làm sữa chua đúng quy trình: 2 giờ đặc

Trong một lần ủ được 30 hũ sữa chua nhé, 30 hũ đã có sẵn trong bình ủ sữa chua Vivify rồi
Có gì mẹ cứ vào đây xem thử nhé!
http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?279256-B%C3%A1n-b%C3%ACnh-%E1%BB%A7-s%E1%BB%AFa-chua-Vivify-gi%C3%A1-h%E1%BB%A3p-l%C3%BD-giao-h%C3%A0ng-t%E1%BA%ADn-n%C6%A1i.&p=5026413#post5026413

nhanhvn123
05-06-2011, 04:01 PM
Máy làm sữa chua phải có xuất xứ chính hãng mới có thể đạt được độ ngon như mong muốn. Mùa hè này các bà mẹ cần càng phải kiểm soát an toàn cho gia đình mình hơn. Bên mình có hãng Kangaroo là một thương hiệu lơn về đồ gia dụng. Các mẹ tìm hiểu và ủng hộ nhé ! http://nhanh.vn/nhanh&module=product&view=detail&record_id=1174092

thanhhoatb
05-28-2011, 10:11 AM
Chị có mua máy làm sữa chua không thì alo cho em nhé. Em ở gần ngã tư sở
DDT: 01689.460.146
Giá: 510.000 đồng

suachua2008
05-28-2011, 05:30 PM
Giờ em mới ghé qua đây. Em cũng đang bán loại máy làm sữa chua SK 08, mới, bh 12 thàng. http://i1216.photobucket.com/albums/dd370/suachua1290/Pic249.jpg
Máy gồm 6 cốc
- Giữ nhiệt độ ủ luôn ổn định, cho chất lượng sữa tuyệt hảo
- Dung tích 1.2L với các cốc đựng sữa tiện dụng
- Điều khiển đơn giản, chỉ cần cắm điện và máy tự động ủ sữa chua trong vòng 8 tiếng máy sẽ tự ngắt điện và ta được mẻ sữa chua ngon lành
- Công suất 25W
Giá bán 280k.
Mẹ nào có nhu cầu liên hệ với e theo số: 01689 957 626 nhé!

binhminh_mua05
05-28-2011, 05:40 PM
Giờ em mới ghé qua đây. Em cũng đang bán loại máy làm sữa chua SK 08, mới, bh 12 thàng. http://i1216.photobucket.com/albums/dd370/suachua1290/Pic249.jpg
Máy gồm 6 cốc
- Giữ nhiệt độ ủ luôn ổn định, cho chất lượng sữa tuyệt hảo
- Dung tích 1.2L với các cốc đựng sữa tiện dụng
- Điều khiển đơn giản, chỉ cần cắm điện và máy tự động ủ sữa chua trong vòng 8 tiếng máy sẽ tự ngắt điện và ta được mẻ sữa chua ngon lành
- Công suất 25W
Giá bán 280k.
Mẹ nào có nhu cầu liên hệ với e theo số: 01689 957 626 nhé!
Máy này giờ hiện còn có 195k thôi em nhé

anangelato
07-03-2011, 08:53 AM
Máy làm sữa chua AnAn 7 cốc thuỷ tinh có nắp nhựa chống khuẩn như Severin. Bảo hành 3 năm lâu nhất thế giới, kể cả chập mạch. Quà tặng lý tưởng dành cho chị em phụ nữ. Đang có hàng. Giá 399.000đ/máy đã bao gồm 1 bộ 7 cốc thủy tinh như trong hình.

Thương hiệu: AnAn Yogurt Maker
Dung tích: 1.4 lít
Bộ cốc làm sữa chua bằng thuỷ tinh có nắp nhựa chống khuẩn: 7chiếc x 212ml
Điện áp: 220V/50Hz/15W
Không phải cho nước
Máy cơ dùng công tắc On/Off rất bền
Nắp cốc kín chống khuẩn, cho đầy nước vào, dốc ngược cũng không rò rỉ giúp bảo quản sữa chua tốt nhất.
Nắp máy bằng nhựa dẻo, rơi cao 5m cũng không vỡ
Bảo hành: 3 năm tại Hà Nội
Hướng dẫn sử dụng: Tiếng Việt
Nhà sản xuất: Công ty CIFFOB

Ưu điểm nổi bật:
Máy làm sữa chua ANAN có ưu điểm lớn nhất là bền, nồi đồng cối đá như máy Severin mà giá bán chỉ bằng 1/3.
Cốc làm sữa chua bằng thuỷ tinh có nắp chống khuẩn, dùng chung được với các loại máy khác.
Dung tích 1.4L là vừa đủ để làm sữa chua ngon từ 1 hộp sữa ông Thọ hoặc 1 lít sữa tươi, nhiều loại máy khác dung tích lớn hơn nhưng làm 1 hộp sữa ông Thọ thì thiếu, 2 hộp thì thừa, rất lãng phí
Mức tiêu thụ 15W tiết kiệm điện nhất, 8 mẻ mới hết 1 số điện. 3.000đ/số > tiền điện 375đ/mẻ
Thời giản bảo hành tới 3 năm lâu nhất thế giới, kể cả chập mạch
Giá bán hợp lý nhất hiện nay. Cảm ơn quý khách không mặc cả.

Đại lý giao hàng tận nhà:
Vũ Hùng www.caylaunha.com 0975999555 29 phố Cầu Mới, Hà Nội
Sơn Hùng www.sonhung.vn 04 39439546 120 Phố Huế, Hà Nội
Nhanh www.nhanh.vn Điện thoại: 04.3978.5163/ 04.3978.5267 Điện thoại: 08.3849.7899 - 08.3849.6863

http://ciffob.com/images/stories/anan/may%20lam%20sua%20chua%20anan%203.JPG
http://ciffob.com/images/stories/anan/coc%20lam%20sua%20chua%20anan%20ciffob.com%201.JPG

anangelato
07-03-2011, 08:55 AM
Đại lý giao hàng tận nhà:
Vũ Hùng www.caylaunha.com 0975999555 29 phố Cầu Mới, Hà Nội
Sơn Hùng www.sonhung.vn 04 39439546 120 Phố Huế, Hà Nội
Nhanh www.nhanh.vn Điện thoại: 04.3978.5163/ 04.3978.5267 Điện thoại: 08.3849.7899 - 08.3849.6863

greatbill
08-13-2011, 09:04 AM
Máy làm sữa chua Sikma 08 với 6 cốc, bảo hành chính hãng 12 tháng, làm sữa chua tự động với giá chỉ 169000đ nè, chỗ e đang có chương trình khuyến mãi, mẹ nào quan tâm thì contact nhanh kẻo hết hàng ạ
Số phone em đây: 0973 738 597
Nhận Free ship luôn trong nội thành Hà Nội đối với đơn hàng từ 03 chiếc trở lên cho các mẹ nhé!

fyunle.jd18
11-25-2011, 08:55 AM
Mẹ nó qua đây mà mua nè: http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/437387

Máy làm sữa chua Sikma 08 - Giá 199k (Bảo hành 12 tháng 1 đổi 1)
http://i549.photobucket.com/albums/ii375/buivantruong_0811/05maylamsuachuaSikmaSK08.jpg
Máy gồm 6 cốc:
Kiểu dáng sang trọng, lịch lãm, dễ sử dụng và bảo quản
Giữ nhiệt độ ủ luôn ổn định, cho chất lượng sữa tuyệt hảo
Hệ thống chống vi khuẩn xâm nhập
Dung tích 1.2L với các cốc đựng sữa tiện dụng
Điều khiển đơn giản, chỉ cần cắm điện và máy tự động ủ sữa chua trong vòng 8 tiếng máy sẽ tự ngắt điện và ta được mẻ sữa chua ngon lành
Phát tín hiệu báo khi công việc kết thúc

Hãng SX : Sikma
Công suất : 15W
Điện áp : 220v
Cách làm sữa chua với máy làm sữa chua Sikma
A. ĐỐI VỚI SỮA ĐẶC CÓ ĐƯỜNG.
I. Nguyên liệu.
- Sữa đặc có đường : 1 hộp.
- Sữa chua làm men: 01 hộp.
- Nước sôi : 01 lon sữa hộp.
- Nước dun sôi để nguội : 02 lon sữa hộp.
- Sữa bột : 03 thìa pha nước chanh ( để cho sữa chua đặc và ngon hơn, thiếu cũng không sao)
(Chú ý: nếu làm bằng sữa hộp ông thọ trắng và sữa cô gái hà lan loại 1 thì không cần thêm sữa bột)
II. Cách làm.
- Bước 1: Sữa đặc đổ ra âu to, cho 03 thìa sữa bột vào, pha 01 lon nước sôi (lấy luôn vỏ lon sữa đặc để đong ), khuấy cho tan đều.
- Bước 2: Cho tiếp 02 lon đầy nước đun sôi để nguội.
- Bước 3: Cho hộp sữa chua làm men vào khuấy đều.
- Bước 4: Cho hỗn hợp vào các cốc có trong và hẹn giờ ủ. Tùy độ chua bạn mong muốn có thể ủ từ 4-6 tiếng cho mùa hè , từ 5-8 tiếng cho mùa đông (Tính từ thời gian cắm điện)
- Bước 5: Sau khi ủ xong cho các cốc sữa vào ngăn mát tủ lạnh khoảng 2 tiếng rồi mới sử dụng.
B. ĐỐI VỚI SỮA TƯƠI
I. Nguyên liệu.
- 1.5lít sữa tươi không đường hoặc có đường
- Sữa chua làm men : 01 hộp
- Sữa bột : 06 thìa pha nước chanh (để cho sữa chua đặc và ngon hơn)
II. Cách làm
- Bước 1: Mở hộp sữa tươi đổ vào xoong đun cho sữa đạt nhiệt độ khoảng 50 độ hoặc cho vào âu thủy tinh làm nóng lò vi sóng. Lưu ý không đun sữa tươi nóng quá sẽ làm chết men.
- Bước 2: Thêm 06 thìa sữa bột vào khuấy đều.
- Bước 3 : Cho hộp sữa men vào khuấy tan đều.
- Bước 4: Cho hỗn hợp vào các cốc có trong máy và hẹn giờ ủ. Tùy độ chua bạn mong muốn có thể ủ từ 4-6 tiếng cho mùa hè , từ 5-8 tiếng cho mùa đông (thời gian ủ tính từ lúc cắm điện)
- Bước 5: Sau khi ủ xong cho các cốc sữa vào ngăn mát tủ lạnh khoảng 2 tiếng rồi mới sử dụng.
Cách làm sữa chua hoa quả
- Bạn có thể xay cắt hoa quả thêm vào sữa chua để làm sữa chua ngon hơn. Chúng tôi đề xuất sử dụng dâu tây để thêm vào sữa có vị thơm ngon nhất.
- Cách làm : bạn xay hoặc cắt nhỏ dâu tây để cho vào dung dịch sữa tại bước 3 của qui trình làm sữa chua
Lưu ý :
- Hỗn hợp chỉ vừa nóng ấm , nếu dung nước quá nóng khi cho men vào sữa, thành phần sẽ bị vữa ra vì có chất gây chua.
-Thời gian ử sữa từ 6-7 tiếng, sữa chua sẽ chua vừa, muốn có độ chua hơn, tăng thời gian ủ lên 8 tiếng.

olalalaa111
03-01-2013, 04:25 PM
Mùa hè, tự làm sữa chua đúng là tuyệt, vì nhu cầu của cả gia đình tăng cao. Mới chớm hè, nắng nóng oải quá rồi. E cũng đang có nhu cầu tương tự. Vào đây hóng, các mẹ đưa nhiều quá, hoa hết cả mắt ạ. Không biết nên mua loại nào? ](*,)](*,)](*,)](*,)

relamhanoi
03-23-2013, 10:23 AM

Mẹ nó có thể mua máy làm sữa chua 6 cốc tại đây này
http://relam.vn/deal/2129-May-Lam-Sua-Chua-6-khay-Misushita-165000d.aspx

relamhanoi
03-23-2013, 10:36 AM

165k. 6 cốc, ủ nhàn vô cùng tại đây ạ.
http://relam.vn/deal/2129-May-Lam-Sua-Chua-6-khay-Misushita-165000d.aspx

thỏ mèo
03-23-2013, 10:53 AM
nhà em có máy làm nè các bác, nhưng lâu lắm rồi mẹ cháu chẳng dùng, mẹ cháu lúc đầu hăm hở lắm, chả thèm chóng chán mà các bác, bây giờ mua cho tiện, các bác ngâm cứu kỹ trước khi mua nhé!

duonghung1
04-07-2013, 04:34 PM
Mẹ nó lên mua loại 12 cốc ý, loại 6cốc thì ít quá ngày nào cũng phải làm. máy làm sữa chua giờ cũng rẻ. mình dùng chiếc này 3 năm vẫn ôk. máy chủ yếu để ủ men thôi không quan trọng nên không cần mua cái đắt đâu tốn kém ra. loại này vừa rẻ, vừa làm được nhiều http://www.bangiatot.vn/detail_produ...r=1459&dr=1459 (Mẹ nó lên mua loại 12 cốc ý, loại 6cốc thì ít quá ngày nào cũng phải làm. máy làm sữa chua giờ cũng rẻ. mình dùng chiếc này 3 năm vẫn ôk. máy chủ yếu để ủ men thôi không quan trọng nên không cần mua cái đắt đâu tốn kém ra. loại này vừa rẻ, vừa làm được nhiều http://www.bangiatot.vn/detail_produ...r=1459&dr=1459)

khohangnet
07-10-2013, 09:43 AM
thời gian mấy năm trước thì ít chứ bây giờ máy làm sữa chua (http://khohang.net/may-lam-sua-chua-livingcook-lc711s-i648l1st.html) nhiều vô kể
chỉ cần lên mạng gõ từ khóa "may lam sua chua" thì kính thưa các loại
nếu chị cần làm sữa chua cho anh xã thường xuyên thì nên chọn loại tốt để quá trình ủ sữa được ổn định

Phonghuyen2010
07-24-2013, 09:05 PM
em cũng oánh dấu học cách làm sữa chua của bác nó

Me_PhuongAnh
07-24-2013, 09:09 PM

chị đảm thật ,sướng nhất là chồng thích mình làm ,nhà em làm hàng ,chồng chỉ bảo được chứ không bgiờ khen vợ ! chán

khanmulen
08-28-2013, 02:35 PM
Máy làm sữa chua giúp sữa chua mịn hẳn, chứ không bị đông đá như bình thường.
Bên mình chuyên bán hàng chính hãng nhé, giá từ 500-900k. Cam kết bồi thường gấp đôi nếu chứng minh được hàng mình là hàng nhái hiệu
Bạn qua website Lucasa.vn xem máy làm sữa chua nhé