Kinh nghiệm: Chia sẻ kinh nghiệm giúp con ăn tốt hơn

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi vatoicungyeuem, 15/5/2010.

1. vatoicungyeuem

vatoicungyeuem Thành viên rất tích cực

Mình mở Topic này để chia sẻ với các mẹ có con lười ăn, ra mồ hôi trộm nhiều. Trước đây mình cũng đã cho con uống đủ các loại thuốc (từ thuốc cam hàng bạc, Bio acemin, rồi còn nhờ bà gì trong viện mua lọ men tiêu hóa - lọ thủy tinh...) cũng không thấy con chăm ăn lên chút nào. Mỗi lần ăn là một cuộc chiến giữa người cho ăn (là bà nội, là mẹ) và người được ăn (là con nhóc nhà tớ). Chuyện đi xe máy khắp xóm ăn là chuyện hàng ngày ở huyện của nhà tớ, các bác hàng xóm mới đầu còn ngạc nhiên sau lại lấy làm tấm gương cho con cháu các bác (ý là chiều con quá nên giờ cứ ăn là phải đi xe máy, hic, mà tớ thì có muốn thế đâu).
    Lan man quá, giờ vào vấn để chính. Từ ngày bà ngoại được bà hàng xóm mách uống Traluvi (của Traphaco) con tớ trộm vía tăng cân trông thấy mà cái khoản ăn uống cũng ko khổ như trước. Lắm lúc nó còn nịnh mẹ nữa chứ, nói "Mẹ ơi hôm nay cháo ngon thế" nghe mà mát cả lòng. Ah mà quên không nói con nhà tớ giờ 2,5 tuổi mà mới biết ăn cháo hạt cách đây 3,4 tháng thôi vì ở nhà bà nội toàn lọc cháo (vì thấy nó lười ăn). Ăn uống của con nhà tớ cũng kén lắm, khôn mồm kinh khủng (trộm vía). Cháo là bao giờ cũng phải ninh xương lên, cho dù có nấu cả con cá quả mà không có xương thì nó cũng ỏng ẻo ko ăn (hic, con cái nhà), ngoại trừ hôm nào nấu cháo gà ác hoặc cháo chim bồ câu (nguyên con) thì mới không cần xương lợn.
    Đấy nói ra thì bảo là quảng cáo nhưng đúng là cũng hợp thầy hợp thuốc nên mới thế (thuốc đắt tiền cũng ko ăn thua đâu nhé).Giờ con tớ cứ mỗi tháng tăng đều đều, ai nhìn cũng bảo trộm vía dạo này trông bụ thế, hehe. Ăn thì vẫn phải đi nhưng là qua nhà bạn hàng xóm, hai đứa chơi với nhau là ăn tì tì :p
    Mách để các mẹ thử cho con loại mới này thấy dạo này cũng hay quảng cáo trên tivi đấy, nói là chống mồ hôi trộm nhưng tớ không thấy rõ rệt mấy, chỉ thấy nhóc nhà tớ tăng cân là sướng rồi, he he.:rolleyes:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vatoicungyeuem
    Đang tải...

2. mehaicon@

mehaicon@ Thành viên mới

Thuốc này là dạng nước hay viên vậy bạn?, có dể uống không?...để mình mua cho con uống thử...

3. vatoicungyeuem

Dạng siro bạn ah, cực kỳ dễ uống. Con nhà tớ lúc nào cũng chỉ thích siro thôi, còn thuốc dạng bột là uống đến mệt với cô nàng.

4. thutrang84

thutrang84 Mẹ bé Mai Phương

Thank mẹ nó nhé! Để tí tớ ra mua luôn. Bó tay với cái hội lười ăn này mất! Mệt mỏi lắm cơ, nhiều lúc tớ và mẹ chồng còn "trục trặc" với nhau chỉ vì mỗi cái chuyện cho con "choi choi" nhà tớ ăn thôi! Chẳng biết thuốc này có cải thiện tình hình không nữa! Hi vọng... hi vọng rất nhiều...

5. vatoicungyeuem

uh, chúc mẹ nó may mắn nhé, hy vọng bé hợp thuốc.

6. cutyquay

cutyquay Bắt đầu nổi tiếng

Tớ đã thử gần hết các loại thuốc bổ cho trẻ giúp tăng trưởng và hấp thu dinh dưỡng, thúc đẩy việc ăn của trả rồi.Tớ cũng cho nhóc nhà tớ uống hết 2 lọ Traluvi này rồi nhưng chưa thấy tiến triển gì lắm. Bạn phải cho con uống đến lọ thứ mấy mới thấy sự thay đổi này vậy?

7. Ninh Tú Uyên

Ninh Tú Uyên Tú Hạnh

Bé nhà em cũng giống bé nhà cutyquay, em đã cho bé dùng hết 5 lọ cốm Biobaby, 1 lọ siro Vitalysine nhưng tình hình cũng ko khả quan hơn. Mỗi lần cho con ăn là Stress kinh khủng. Bé Cua ngậm tài đến nỗi ai cũng phải thốt lên "Nó ngậm Tài thế", Pó tay với con luôn. Em sẽ phải thử cho bé dùng Traluvi xem tình hình có khả quan hơn ko.

8. Bong dieu

Bong dieu HỘI RẮN NHÀ QUÊ

Cảm ơn mẹ nó nhé, tớ phải thử cho con xem thế nào, hy vọng.... đang định cho con uống B1 đây?

9. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

có ai như bé nhà tớ ko. cả tháng nay ko thèm ăn gì, bữa cố lắm cũng vài thìa cháo là hết gần 11th rồi. Đã cho uống B1, ngày 1v nhưng chỉ được hôm đầu là ăn lưng bát rồi lại đâu vào đấy. Hôm qua mua Traluvi về với hi vọng nhưng lần 1 thì đổ hết ra bộ quần áo của nó (lại thay), lần 2 ọe. sáng nay nó nhất quyết ko uống, đè ra đổ thì nó hất đổ hết vào mẹ. bó tay rồi, đang nghĩ hay pha loảng cho vào bình cho nó tu xem sao (tối về thử). nàng ko ăn cháo nhưng ngày nàng chơi gần lít sữa rồi, vẫn sữa bột thôi (trộm vía con may mà nó còn uống sữa hộ mình ko thì điên lên mất). các mẹ có giải pháp nào thì cho ý kiến với.

ninhmeo thích bài này.
  10. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Con nhà mình thì thuốc bổ các loại thay đổi ko ăn thua, chỉ từ khi cho con ăn sang cơm xay thì nó khoái nó ăn nhanh và nhiều trộm vía.

vietnga312 thích bài này.
  11. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Đến bữa ăn mẹ nó thử cho con ra chỗ nào đông vui xem cho bé mải chơi thì mẹ nó ngửa cổ len đút cháo vào mình toàn phải làm thế vì con mình ở nhà là k chịu ăn, mà ăn lâu lắm mình cho ra ngoài chơi với mọi ng rồi ngửa cổ đút cháo vào thấy hơi dã man nhưng được cái nhanh cho vào miệng là nuốt chỉ 15 phút là hết đĩa cháo

12. thuyvi

thuyvi Thành viên đạt chuẩn

Cho em lạc đề 1 tí .Mẹ trang oi cho em hỏi nhờ với nhóc nhà em đườc hơn 13 tháng, cũng có biểu hiện ngán ăn cháo lắm rồi, em muốn cho bé ăn cơm xay, nhưng không biết làm như thế nào, có giống cháo đặc không. Chị vui lòng chỉ giúp em với nhe. Em tặng hoa cho chị nè(u)(u)(u)(u)(u)

13. chich 1b

Trước thì tớ có quan điểm ko đi đầu ăn rong nhưng từ ngày nó ko ăn nên bế đi lang thang khắp chốn rồi. Vẫn thế mẹ nó ạ. Nó chỉ chơi chứ ngửa cổ nó ra là nó ngậm chặt miệng, hất hết đi. mà có lừa đút được vào mồm nó là nó lại phun ra ngay. tớ thấy nản quá. Có AQ nhưng 1 thnags rồi, cả ngày ko nổi 10 miếng bé tí, có ai như nhà mình ko?

14. Ngoác

Ngoác Thành viên tích cực

Xời ơi, thế đã ai như nhà mình chưa? Con mình được 4,5 tháng rồi mà mỗi lần bú bình được có 60ml. Khoảng cách giữa các lần bú là 4 tiếng, còn bé chỉ mỗi việc bú sữa mà đã biếng ăn thế thì sau này ko biết ăn bột thế nào? :( :( :( Mẹ nào có cao kiến gì chỉ cho mình cải thiện cái vụ biếng ăn này ko?

15. chich 1b

cũng chả nói trước được gì đâu bạn à. Con mình khi tầm con bạn thì uống sữa khá tốt. 5th tớ bắt đầu tập cho ăn dặm. Tầm 7-8 tháng ngày cứ 3 bát bột hết veo mà ăn rất nhanh. Mình rất sung sướng và ai cũng baot con này dễ ăn dễ nuôi. ai ngờ ngoài 9th nó lại thế này. Rút KN từ bản thân tớ xin lưu ý các mẹ có con chuẩn bị ăn dặm là ko nên cho con ăn nhiều bột, sữa phải là chủ yếu, cái nữa cho tập ăn lung tung phèng đi (đối món liên tục), ko nên cho ăn quá nhiều đạm (trước tớ cứ lạng thịt chia 3 bữa). Lúc đầu con lạ miệng nên ăn rất ngon, thế là mình càng cho ăn với hi vọng con sẽ mập lên (con mình còi mà), nhưng một thời gian sau khi chán rồi nó sẽ ko thèm ăn nữa+ trùng thời điểm mọc răng. Thằng bé cạnh nhà mình 3 tháng đã cho ăn bột (mặc dù mẹ nó rất nhiều sữa), mình khuyên chả được vì các cụ ở quê bảo ăn bột cho chắc bụng. kết luận giờ 4.5th mỗi bữa cũng chỉ dăm ba miếng, cả nhà kêu trời.
    - Còn vụ mua Traluvi cho con tớ uống, mấy hôm đầu tớ ko cho uống đc nhưng 2 hôm nay mẹ tớ cho uống được rồi, chả biết vì thuốc hay vì lý do nào mà nó đã chịu há mồm ra cho ăn, tối qua tổng cộng các loại cũng được gần lưng bát cháo, kỷ lục. đang hi vọng đây.

ninhmeo thích bài này.
  16. hoanglanngoc2010

hoanglanngoc2010 Thành viên tích cực

cảm ơn các mẹ nó thế thì mình cũng về mua thử Traluvi xem có xi nhê gì với bọn trẻ chơi nhiều ăn ít nhà mình không.

17. ninhmeo

ninhmeo Bắt đầu nổi tiếng

hic, con nhà em tuần nay giống hệt mẹ này, chỉ uống không ăn.

18. Ninh Tú Uyên

Ninh Tú Uyên Tú Hạnh

2 bạn ninh meo và chích 1b 1 ngày còn Thanh Lý được gần 1L sữa, bé Cua nhà em á, ngày ko nổi 20ml. Nàng ta nhất định ko chịu ăn sữa ngoài, bột thì đc vài miếng. Ti mẹ thì đc ít. Pó tay với con, hết cách rồi.

19. Bé Zinzin

Bé Zinzin Thành viên mới

Nhà mình cho uống thuốc thế này.
    Pha loãng thuốc ra chút, mình nếm thấy đỡ ngọt sắc và dễ uống hơn. Rồi cứ 1 thìa thuốc, 1 thìa nước, con không bị sợ mùi thuốc vì thìa nước kia đã làm giảm đi nhiều.
    Các mẹ cứ từ từ cho con uống, sẽ hết dần

20. giodong

giodong Thành viên tích cực

Traluvi dùng được cho trẻ từ mấyy tuôti hả các mẹ?
    bé nhà mình 13m đã dùng được chưa?
    Con lười ăn ghê, mà hay nôn ọe nữa. Ăn bữa chiều mà nôn sạch bữa sáng. Mình đang tự hỏi k biết nên cho uống bio acmin cho nhanh tiêu hóa hơn k đây.