Cần giúp: bé nhà mình ngày thứ 5 chưa đi ị

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi ST-Lu!, 16/5/2010.

1. ST-Lu!

ST-Lu! Thành viên chính thức

2. chocmun

chocmun Dương Nữ cung Thiên Bình

Thụt đi bạn, để lâu quá bé sẽ khó chịu, đau bụng và không chịu ăn đâu. Ra hàng thuốc tây mua thuốc thụt của trẻ em, thụt bằng nước ấm, xà bông hoặc mật ong tùy bạn lựa chọn cách nào phù hợp. Mua cái xilanh tiêm về bỏ đầu tiêm đi, cho nước ấm, xà bông hoặc mật ong vào rồi bơm vào hậu môn bé, ép hai mông bé lại một lát thì phân sẽ ra. Thuốc thụt thì bơm trực tiếp. Không nên cho cái gì vào ngoáy vì sẽ làm tổn thuơng niêm mạc ở hậu môn bé. Làm ngay bạn nhé! Bé nhà mình ngày thứ 3 không ị là mình thụt ngay.
    Thuốc thụt thì không khuyến khích đâu vì nếu lạm dụng sẽ mất thói quen đi ngoài của bé, chỉ dùng khi cấp thiết thôi, mình nghĩ vậy.
    À, nếu bé ăn sữa ngoài thì mấy hôm tới pha loãng đi một chút. Bé nhà mình cũng ăn sữa ngoài. Còn nếu bé bú mẹ thì chắc mẹ phải ăn toàn đồ mát rồi.

Sửa lần cuối: 16/5/2010
    ST-Lu! thích bài này.
  3. wakodovn

wakodovn Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình lúc mới tập ăn dặm cũng 5 ngày ko ị đấy (vì đang quen sữa mẹ 100%, mát dễ tiêu), mình cho bé ăn luôn malt extract của wakodo đến hôm sau là ị luôn, may ko phải thụt vì thụt vừa dễ gây tổn thương cho bé mà lại làm bé quen cứ ị là đòi thụt thì chết
    Mẹ nó cứ thử cho dùng thử malt extract đi, an toàn mà tốt cho đường ruột của bé. (cái này ko phải quảng cáo đâu mà mình đã dùng nên chân thành tư vấn cho mẹ nó đấy )

ST-Lu! thích bài này.
  4. ME KEANU

ME KEANU

Trước bác sỹ có nói với mình thế này "nếu bé ị 8 ngày 1 lần hoặc 8 ngày 1 lần nhưng vẫn ngoan, chơi đùa bình thường, ko quấy khóc, ko sốt thì vẫn ok" (chỉ với các bé trong cữ 0-3 tháng thôi nhé)

Tuy nhiên, cần biết rõ nguyên nhân xem có phải bé bị RLTH hoặc chậm ị do kém co bóp cơ vòng hậu môn ko nhé. Chú ý sắc thái phân của bé mềm, loãng hay cứng, màu phân nữa bạn ạ!

Có 1 bài massage cho bé bằng cách dùng tay xoa đều bụng bé, quanh rốn theo chiều kim đồng hồ rất tốt cho nhu động ruột và các nội tạng còn non yếu của bé đó. Cách này cũng sẽ khiến bé dễ đi ị hơn nếu đúng do kém co bóp.

Nếu phải thụt thì nên thụt bằng mật ong trước khi dùng các thuốc mua ngoài quầy dược bạn ạ!

ST-Lu! thích bài này.
  5. ST-Lu!

ST-Lu! Thành viên chính thức

Cám ơn mọi người, các bài viết rất chất lượng và đáng để học hỏi

6. phuongedu

phuongedu

bé nhà bạn bao nhiêu tháng, tớ thấy ở cơ quan, mấy chị con bị táo bón hay mua lá Phan tả diệp ở phố lãn ông, đun nước uống, trẻ 2 tuổi uống khoảng 1 chén con như chén uống trà là chiều đi ngoài ngay, bạn kiểm tra thông tin và hỏi kinh nghiệm nếu bé bé hơn nhé.

7. eagle1919

eagle1919 Thành viên kỳ cựu

Bé nhà em được hơn 2 tháng rùi, cũng thường xuyên 2 ngày mới đi. Hum vừa rùi 4 ngày cháu vẫn chưa đi, em sốt ruột quá định đi mua thuốc về để thụt cho bé nhưng có đứa bạn chỉ cho cách này em thấy rất hiệu quả. Các mẹ thử ngâm cứu xem sao nhé
    Cách thứ nhất là bạn lấy cái cuống của rau mùng tơi tước hết vỏ đi chỉ lấy cái nõn của nó thui nhé, cho bé nằm nghiêng rùi cho vào hậu môn của bé ngoáy nhẹ nhẹ. Vì nó mềm liem và có chất nhớt nhớt nữa nên các mẹ ko lo bé bị đau đâu nhé.
    Cách thứ 2 là bạn mua khoai lang về rửa sạch gọt vỏ bỏ đi, sau đó thái thàng từng lát ( đừng mỏng quá các mẹ nhé) rùi cho vào xoong đổ khoảng 3 chén nước vào đó. Đun nhỏ lửa đợi khi nó chỉ còn khoảng nửa chén thui nha, gạn lấy nước cốt đó cho bé uống từ từ. ( cách này M hay làm với thằng ku nhà mìn ) trộm vía lần nào làm xong kiểu gì trong ngày hum đó cháu cũng đại tiện.
    M nóng trong mà lại đang cho con bú nên ngày nào M cũng ăn bột sắn quấy và khoai lang, chuối....M thấy cũng phần nào cải thiện được vấn đề táo bón của các bé.
    Nếu B muốn mua thuốc để thụt thì hiện nay trên thị trường có bán loại thuốc thụt mật ong đó, bạn chỉ cần bôi lên hậu môn của cháu thui ko cần phải bơm thuốc đâu.
    Nhưng M thấy phải lên cổng BV nhi hoặc phụ sản mới thấy họ bán loại này.
    Những hiệu thuốc khác M đi hỏi rùi nhưng ko thấy họ bán.

8. .Sonic.

.Sonic. Thành viên kỳ cựu

Thử cách này đi. cánh này hay mà lại dễ làm hơn các cách khác ( nếu ko có kinh nghiệm thì làm các cách khác ngượng tay khổ lém)

9. cotdien

cotdien Thành viên nổi tiếng

Hồi con mới tập ăn dặm tớ cũng stress vụ output của con lắm. Ko hiểu sao cứ 4-5 ngày mới đi ị, ăn 1 tí tị tì ti bột thôi còn toàn ti mẹ cũng bị thế. Mình phải đưa con khám khắp nơi. Kinh nghiệm thế này:
    1. Nếu muốn trị triệu chứng ngay lập tức thì mẹ nó cho con uống Duphalac. Trước khi uống, mẹ nó thụt cho bé đi hết phân cứng táo bón đã nhé. Dùng cái thụt dành cho trẻ em ấy. Còn thuốc, Cái này là thuốc dạng siro nên dễ uống, đảm bảo bé sẽ ị được ngay. Nếu cho uống nhiều là con tiêu chảy nha.
    2. Kích thích nhẹ nhàng bằng dùng malt extract của WAKODO.
    3. Ngoài ra cho con uống nhiều nước, tập thể dục chân tay...
    Bé nào cũng có giai đoạn vậy đó, mẹ nó đừng lo lắng. Rồi sẽ qua thôi. Bé nhà mình giờ lại ị phân bình thường rồi!

10. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

bé nhà mình duy nhất 1 lần 3 ngày ko ỉa, mình pải thụt, sau lần đó pải đổi uống Nan, sữa dê, trộm vía ok chưa lần nào táo nữa