ăn ruốc cóc có tổt không?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mecuheocoi, 25/5/2010.

1. Mecuheocoi

Mecuheocoi Bắt đầu tích cực

Mình thấy lúc thì người bảo ăn ruốc cóc tôt,người bảo không tốt.trên mạng cũng 1 số trang nói vậy.
    Vậy mẹ nào có con đã cho ăn ruốc cóc tư vấn giúp mình.......

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mecuheocoi
    Đang tải...

2. mothaiba

mothaiba Banned

Đừng ăn thịt cóc nếu đủ tiền mua thịt gà

Thịt gà là một trong những thực phẩm giàu đạm nhất.
    Thịt cóc có lượng đạm tương đương với ếch, gà (khoảng 22%). Nó cũng có chất kẽm nhưng thua các loại hải sản, có sắt nhưng không bằng gan lợn. Trong khi đó, người ăn cóc có thể bị ngộ độc nếu làm thịt không cẩn thận.
    Rất nhiều người mua thịt cóc, ruốc cóc với giá rất đắt cho trẻ em và người suy dinh dưỡng ăn vì cho rằng nó cực kỳ bổ dưỡng và có tác dụng chữa bệnh. Tuy nhiên, theo bác sĩ Nguyễn Thị Kim Hưng, Giám đốc Trung tâm Dinh dưỡng TP HCM, hiện chưa có nghiên cứu khoa học nào về công dụng của thịt cóc. Còn về dinh dưỡng, thịt cóc có nhiều đạm thật nhưng cũng không cao hơn thịt gà, các vi chất cũng không dồi dào so với những thực phẩm khác.

Bác sĩ Hưng cho biết, ở gan, trứng, da, mủ, mắt và hạch thần kinh (dọc hai sống lưng) của con cóc chứa rất nhiều bufalotoxin - một chất cực độc, có thể gây chết người trong thời gian rất ngắn. Vì chưa nghiên cứu nên không thể khẳng định rằng cách chế biến chặt đầu, cổ, chân, bỏ da và ruột... có giúp loại bỏ hết độc tố hay không. Tuy nhiên, có một sự thực hiển nhiên là năm nào cũng có người tử vong vì ngộ độc thịt cóc.

Bác sĩ Kim Hưng cho rằng, cóc không phải là thực phẩm vì 2 lẽ. Thứ nhất, đã là thức ăn thì nguyên tắc đầu tiên là phải an toàn. Thứ hai, cóc quá nhỏ, chưa nuôi được, khả năng sinh sản chưa rõ. Nó lại là một con vật có ích, ăn côn trùng, sâu bọ, nếu bắt làm thịt đại trà mà không có kế hoạch chăn nuôi như hiện tại thì sẽ làm mất cân bằng sinh thái. Vì vậy, nếu đã có điều kiện mua cá, thịt... thì không nên dùng thịt cóc. Những loại thực phẩm thông thường ấy dễ kiếm, dễ mua, giá trị dinh dưỡng cao, lại rất an toàn.

Trên thị trường hiện có bán bột cóc của một công ty tư nhân, bao bì ghi công dụng là bồi dưỡng cơ thể, dùng cho trẻ em còi xương, gầy yếu kém ăn, chậm lớn, chậm mọc răng, người lớn suy nhược. Trước đây, một số cá nhân và công ty dược cũng đề nghị hợp tác với Trung tâm Dinh dưỡng TP HCM để sản xuất bột cóc, thịt cóc dinh dưỡng. Tuy nhiên, Trung tâm không chấp nhận vì các công ty và cá nhân đó chưa chứng minh được nguồn gốc thực phẩm ổn định, cách nghiên cứu và nuôi trồng nguồn thực phẩm đó cũng như cách loại bỏ độc tố có trong thịt cóc.

(Theo Phụ Nữ TP HCM)

Link đây : http://www.ykhoanet.com/d_duong/05_0183.htm

3. phuocnam

phuocnam Thành viên tích cực

Dù nghe ăn rất tốt, nhưng em tuyệt đối không cho bé ăn, dù có làm sạch cỡ nào lỡ như có 1 trứng dính mà không thấy là nguy, sợ lắm, mình có thể thay thế nhiều thứ khác.

4. Súp lơ xinh

Súp lơ xinh Thành viên đạt chuẩn

Mình được biết là thịt cóc rất nóng, khó tiêu hóa. Cứ gà, bò, lợn ăn cho lành ạ

5. .Sonic.

.Sonic. Thành viên kỳ cựu

đúng đấy ah, tốt đâu chẳng thấy, nhỡ họ làm ko đủ vệ sinh cái thì nguy to, phòng hơn tránh!!!

6. Mecuheocoi

cám ơn các mẹ những thông tin bổ ích.

7. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Tớ chưa nghe cái này bao giờ. Từ bé mẹ tớ làm đông y nên đã nghe là thịt cóc mát, bổ rùi. Hì hì, nếu ai chưa được ăn thịt cóc thì nghe nói sẽ rất ghê nhưng được ăn thịt cóc rồi thì phải nói là ko có thứ thức ăn nào ngon như nó. Đừng so sánh với gà hay lợn làm gì. :rolleyes: Nhớ ngày xưa nhà mình có cậu em trai còi còi, yếu lắm, cứ trời mưa là mấy chị đi bắt cóc về để mẹ làm thịt cho em ăn. Kiên trì thế nên 1 thời gian sau em nhanh lớn lắm. Hehe, tiếng là em ăn nhưng các chị cũng tha hồ ké phần. Sao mà ngon thế, nhớ nhất là 2 cái đùi cóc :rolleyes:

Tất nhiên, bây giờ mẹ ko thể tự tay làm cho con ăn thì ko thể nào yên tâm cho con ăn được vì quá nhiều vụ ngộ độc vì thịt cóc rồi. Nhưng ko phải vì thế mà phủ nhận hoàn toàn tác dụng của thịt cóc.

Đây là 1 đoạn mình google nhé:

inconxauxiMecuheocoi thích.
  8. cun_xinh_ngoan

cun_xinh_ngoan baominhmart.com

Hic, nhà em mấy lần thấy hàng cóc đi qua rao. Cún con cũng còi còi muốn bồi bổ nhưng mà... sợ làm ko cẩn thận. Hic.

9. meyeutre

meyeutre Thành viên mới

thịt cóc rất bổ,rất nhiều chất nhưng nó chỉ dành cho trẻ suy dinh dưỡng thui các mẹ ah.ăn nhiều cóc có nguy cơ bị béo phì,thừa chất đó.Các mẹ hãy suy nghĩ thật kỹ trước khi cho con ăn cóc nha.

10. Mecuheocoi

béo được thì tốt quá.cu nhà mình ăn thuốc bổ rồi men này khác chẳng ăn thua.tớ cho ăn ruốc cóc mà cứ người nói ra nói vào nên lo quá lên đây hỏi....