3 tháng đầu: Bánh rau bị canxi hóa quá sớm, giúp em với các mẹ ơi !

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Nhung279, 26/5/2010.

1. Nhung279

Nhung279 Thành viên mới

Chào các mẹ, hôm rồi em đi siêu âm , thai được 30 tuần tuổi mà bánh rau đã bị canxi hóa độ 1, dày 31mm. Em lo lắm. Bác sĩ bảo bánh rau mà bị canxi hóa sớm thì thai nhi khó hấp thu chất dinh dưỡng từ mẹ, dễ bị đẻ non, còi cọc. Hic. Em nghe xong mà về mất ăn mất ngủ. Có cách nào làm giảm quá trình canxi hóa lại ko. Và để em bé trong giai đoạn cuối này tăng cân nhanh thì phải ăn những gì. Cu cậu nhà em chỉ được có 1 cân 6 lạng thôi. Hơi nhỏ phải không các mẹ ...

Mong các mẹ chia sẻ cho em vài ý kiến để em còn biết, đứa này là đứa đầu, gặp cái gì cũng bỡ ngỡ. Hic

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nhung279
    Đang tải...

2. KieuAnh88

KieuAnh88 Thành viên mới

Nhau thai là nơi chứa đựng và vận chuyển chất dinh dưỡng cho bé, bạn bị canxi hóa sớm thế thì phải hỏi lại bác sĩ làm thế nào để hạn chế tốc độ canxi hóa. Mà 30 tuần mới 1,6kg thì cũng hơi bé, bạn tích cực ăn uống thêm các chất bổ vào, vớt vát được tí nào hay tí ấy. Mình cũng mới nghe trường hợp này lần đầu tiên nên chia sẻ với bạn thôi chứ cũng k biết cách nào

Nhung279 thích bài này.
  3. Nhung279

Nhung279 Thành viên mới

Sao chẳng có mẹ nào chia sẻ chút ít kinh nghiệm cho em thế. Huhu, em lo lắm ...

4. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Bạn uống bổ sung canxi dạng ống, ăn nhiều thịt bò, tôm, cua, cá, mỗi ngày uống 1 - 2 cốc nước cam. uống nhiều sữa, mình thấy con bạn hơi bé.

Nhung279 thích bài này.
  5. hoahongxanhnhantao

hoahongxanhnhantao Bắt đầu tích cực

Mẹ nó đừng lo lắng quá thế, càng lo lắng thì lại càng dễ ảnh hưởng đến em bé đấy. Canxi hoá thì mẹ bầu nào cũng bị, bạn chỉ bị sớm hơn chút thôi. Đúng như bạn Kiều Anh nói là nên tăng cường ăn uống, nghỉ ngơi, thêm được chút dưỡng chất nào cho con hay tí đấy bạn ạ.

Mình cũng tuần 35 là bị canxi hoá rồi, mà mình còn nghén lên nghén xuống, nghén từ tháng thứ 2 đến tận lúc đi đẻ, ăn gì nôn đấy( nghĩ lại thấy sợ quá). Lúc em bé nhà mình mới sinh vẫn được 2 cân 9, khoẻ mạnh lắm. Trộm vía giờ cứng và nhanh nhẹn hơn các bạn cùng tháng nhiều. Mẹ nó cố gắng lên, đừng lo quá nhé.

Nhung279 thích bài này.
  6. Lovely Teppi

Lovely Teppi Thành viên tập sự

Có phải Mẹ nó đang nói tới độ trưởng thành bánh rau? Nếu đúng thì các Mẹ bầu có thể bị kết luận "độ I" từ khoảng tuần 27, nên Mẹ nó 30w là khá bình thường, đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng tới sức khỏe.

Còn cân nặng thì mình lại thấy em bé khá đấy chứ, trừ phi Mẹ nó kỳ vọng sinh con rất to. Bạn mình vừa sinh bé gái, 32w 1,4kg, 38w 2,8kg và 39w3d sinh bé 3kg.

Mẹ và bé cứ yên tâm nhé! (u)

Nhung279 thích bài này.
  7. Nhung279

Nhung279 Thành viên mới

Thanks các mẹ, em cũng vừa tìm đọc được trên mạng là bánh rau trưởng thành độ 1 thì có thể rơi vào 34w +/- 3,2w . Như vậy em cũng chỉ bị sớm 1 , 2 tuần thôi. Thế mà đi khám bác sĩ dọa lên dọa xuống. hết hồn. Còn cân nặng tiêu chuẩn tuần thứ 32 là 1,6kg. Như vậy em tuần 30 đã 1,6 chắc cũng bình thường. Mong sao cu cậu khỏe mạnh ko gặp vấn đề gì hết. Làm mẹ thật vui mà cũng thật nhiều chuyện để lo !

8. petiti

petiti Thành viên rất tích cực

chị ơi đừng lo nhé. em bị nhau thai canxi hóa độ I lúc 28 tuần cơ. lúc đầu cũng lo lắm, cũng sợ là bé không hấp thu được sinh ra còi cọc thì tội lắm. thế rồi em cố gắng ăn thêm 1 bữa chiều lúc 4 giờ (ăn cháo ạ, mẹ em thường nấu mang tới cơ quan cho em ăn, cũng chỉ hơn bát con thôi ạ). tới 39 tuần em sinh thì nhauthai đã canxi hóa độ 3 nhưng cháu sinh ra bụ bẫm 3,7kg( trộm vía). trộm vía giờ cháu khỏe mạnh nhanh nhẹn.

Nhung279 thích bài này.
  9. Nhung279

Nhung279 Thành viên mới

Mình cũng hay ăn vặt lắm nhưng mình lại thèm ăn hoa quả nhiều hơn. Nào là chuối, dưa bở, đặc biệt là mía và nước dừa. ngày nào cũng chén liên tục. Ăn nhiều mía thì con to phải ko các mẹ ?

10. YeuBaby

YeuBaby Bắt đầu nổi tiếng

Híc..Em bé của em 30w5d mà có 1531g thôi này. Thế nhưng bác sĩ vẫn bảo là không sao, không sợ còi đâu. Em cũng đang tích cực uống nước mía, hi vọng 2w nữa con sẽ tăng cân nhanh. Em nghĩ sinh bé trong khoảng 2,8 - 3,2kg là ok rồi phải không các mẹ? Em có mấy cô bạn, sinh con to lắm, 3,8 - 4,1 kg nhưng sau đó mấy em bé đó lại tăng cân không đều bằng những bé 2,8 - 3kg đâu. Hỏi thì mọi người bảo, cân nặng nhưng không chắc nên ra khỏi bụng mẹ dễ bị rút cân đi. Em cũng chả hiểu thế nào!

11. everkissed

everkissed Mẹ Tẹt và Voi

mình thì nghĩ ko nên ăn quá nhiều ngọt hay mía để con to, vì bé sẽ chỉ nặng cân thôi chứ không đảm bảo đủ chất. Nên bạn cố gắng ăn đầy đủ và cân đối nhé!
    Chị bạn mình trước đây, đi khám thai BS đo lượng đường trong máu thấy vượt quá chuẩn nên khuyên chị ý bớt ăn ngọt đi đấy! Thế là măng cụt, mía, vải,... các quả ngọt quá chị ý chỉ dám ăn hạn chế thôi.

Ngay cả người lớn, ăn ngọt quá nhiều chỉ làm tích mỡ nhiều hơn mà thôi bạn ạ

Nhung279 thích bài này.
  12. petiti

hihi ăn nhiều mía con to và cứng cáp. hồi mình đẻ xong gần 3 tháng liền liên tục uống nước mía đun đấy.

13. mid9

mid9 Thành viên rất tích cực

em bé của em 34w3 ngày mà 2421gr thì có bé ko các mẹ ơi em thấy lo lo

14. petiti

em bé nhà mẹ nó đúng là hơi bé thật. nhưng mẹ nó à đừng lo quá nhé. bạn cứ ăn uống đầy đủ, nghỉ ngơi nhiều. bé thứ 2 nhà chị gái mình mấy tuần cuối tăng nhiều lắm (mà mình thấy bé nhà mình cũng như vậy đó chỉ trong vòng có 6 tuần trước khi sinh mà tăng tới được hơn 1kg đấy)

15. phuong_nl

phuong_nl Tro`n

nguyên nhân của canxi hóa bánh nhau sớm này có fai là do ăn uống thiếu chất, thiếu canxi hay thừa canxi các mẹ nhi?

16. Nhung279

Nhung279 Thành viên mới

Huhu các mẹ ơi. Sáng nay em đi siêu âm, bánh rau vẫn tiếp tục canxi hóa. 33 tuần mà đã canxi hóa độ I-II. Cứ đà này không biết thế nào đây, em bé 33 tuần rồi mà nặng có 2 cân. Em lo lắm. Bác sĩ cứ bảo để theo dõi thêm. Mẹ nào gặp tình trạng như em thì cho em vài lời khuyên với.