PDA

View Full Version : Tranh luận: trẻ ăn mà ko hấp thụ

nghe yeu
06-02-2010, 12:35 AM
các chị ơi có kinh nghiệm trong vụ này thì giúp em với.nghé nhà em 13,5m rồi mà còi quá à.em chăm cháu ăn cũng kĩ mà chẳng thấy lên cân gì cả.một ngay cháu ăn khoảng 450ml sữa và 2 bát cháo mỗi bát khoảng 250 đến 300ml,cộng thêm hoa quả,pho mát rồi váng sữa nữa.thế mà mấy tháng nay em chẳngthaays cháu lên cân gì cả.chẳng biết cháu ăn xong rồi đổ đi đâu nữa.mẹ nào có cách gì khắc phục vụ ăn ko hấp thu của cháu thì giúp em với.thank các mẹ nhiều nhiều

uyenvi
06-02-2010, 07:35 AM
Giống cháu gái em quá chị ạ. Cháu em mới 8 tháng mà nó còn không thèm uống một thìa sữa nào cơ, ăn thì ít lắm, nhưng trộm vía là nó thông minh lắm. Có mẹ nào biết cách làm thế nào cho bé có thể ăn nhiều, uống được nhiều sữa không ạ???

phuocnam
06-02-2010, 08:20 AM
các chị ơi có kinh nghiệm trong vụ này thì giúp em với.nghé nhà em 13,5m rồi mà còi quá à.em chăm cháu ăn cũng kĩ mà chẳng thấy lên cân gì cả.một ngay cháu ăn khoảng 450ml sữa và 2 bát cháo mỗi bát khoảng 250 đến 300ml,cộng thêm hoa quả,pho mát rồi váng sữa nữa.thế mà mấy tháng nay em chẳngthaays cháu lên cân gì cả.chẳng biết cháu ăn xong rồi đổ đi đâu nữa.mẹ nào có cách gì khắc phục vụ ăn ko hấp thu của cháu thì giúp em với.thank các mẹ nhiều nhiều

Bé nhà em nay cũng tròn 13 tháng hơn 12 kg, cũng giống như các mẹ đây mấy tháng gần đây bé hình như không tăng cân, 1 ngày bé uống gần 1000ml sữa công thức, 3 cữ cháo hơn một chén cơm người lớn ấy, rồi trái cây, sữa chua, phomai, mà mỗi lần đi ngoài cũng lượng phân cũng nhiều nữa, em đang cho bé uống thuốc bổ Kidviton bé ăn được lắm không còn ngậm nữa.

mebaophung
06-02-2010, 11:09 AM
ôi zo post bài từ hôm qua ma ko psst được bực quá các mẹ ơi

AOFF2010
06-02-2010, 11:11 AM
Em là người nhớn mà cũng bị như vậy, người chỉ có gầy chứ ko có béo, nhưng mà vẫn chưa tìm ra cách nào, bé thì chắc có giai đoạn nọ giai đoạn kia, các mẹ cứ yên tâm mà chăm con

beotronxinhxan
06-02-2010, 11:20 AM
Bé nhà em nay cũng tròn 13 tháng hơn 12 kg, cũng giống như các mẹ đây mấy tháng gần đây bé hình như không tăng cân, 1 ngày bé uống gần 1000ml sữa công thức, 3 cữ cháo hơn một chén cơm người lớn ấy, rồi trái cây, sữa chua, phomai, mà mỗi lần đi ngoài cũng lượng phân cũng nhiều nữa, em đang cho bé uống thuốc bổ Kidviton bé ăn được lắm không còn ngậm nữa.
trời bé nhà mẹ này ăn tốt quá. trộm vía 13 tháng 12kg là quá được, bằng cân con tớ 21 tháng còn kêu chi nữa :) kidviton mẹ nó mua ở đâu, là vitamin tổng hợp hay men tiêu hóa vậy?

Xiuhan
06-02-2010, 11:22 AM
Người lớn à, em thấy đứa em họ em nó uống viên đạm màu đen nhưng em không nhớ tên thế mà nó lên mấy cân liền. Sướng rơn vì hồi trước trông nó như ma cây ý.

phuocnam
06-02-2010, 04:23 PM
trời bé nhà mẹ này ăn tốt quá. trộm vía 13 tháng 12kg là quá được, bằng cân con tớ 21 tháng còn kêu chi nữa :) kidviton mẹ nó mua ở đâu, là vitamin tổng hợp hay men tiêu hóa vậy?

Vì bé nhà em sanh ra đã to rùi 4,1 kg lận, nhìn thấy con có chiều cao, cũng được chứ không bụ lắm.
Kidviton là dạng si ro thuốc bổ , bé nhà em hai ngày không ăn gì chỉ toàn ngậm đi bác sĩ khám ông kê toa đó , em nghĩ trong nhà thuốc tây có bán đấy ạ!

nghe yeu
06-02-2010, 06:37 PM
Vì bé nhà em sanh ra đã to rùi 4,1 kg lận, nhìn thấy con có chiều cao, cũng được chứ không bụ lắm.
Kidviton là dạng si ro thuốc bổ , bé nhà em hai ngày không ăn gì chỉ toàn ngậm đi bác sĩ khám ông kê toa đó , em nghĩ trong nhà thuốc tây có bán đấy ạ!

trời con mẹ nó đẻ gần gấp đôi con tớ đó.tớ chửa mới 8m đã đẻ và được có 2.7kg thôi à.mà thuốc đó uồng liều lượng thế nào hả mẹ nó.tớ thấy nhiều người bảo cho con uống thuốc cam hàng bạc ko biết có hữu hiệu ko nhỉ.đã có mẹ nào cho con uống thuốc cam hàng bạc chưa ạ

MrJulie
06-02-2010, 06:44 PM
Chúc các chị có bé tăng cân và phát triển tốt nhé http://www.matcuoi.com/smilies/cuteonion12.gif http://www.matcuoi.com/smilies/7onion68.gif

uyenvi
06-02-2010, 07:04 PM
Cháu nhà em lúc nó 4 tháng 7,3 kg mà giờ 8 tháng cũng 7,3kg. Lo lắm đi thôi ấy các chị ạ.

sumj
06-02-2010, 08:23 PM
Các mẹ có 1 rổ than chứ em có cả tấn than luôn đây. Hic, bé nhà em 18 tháng rồi mà chỉ có 8kg thôi. Từ 1t tới giờ ko thèm lên cân nửa. Cứ nhỉnh lên mấy lạng lại tụt xuống và cứ ngấp ngưỡng ở mức 8kg, ko hơn ko kém. Huuhu
Bé nhà em dạo này ăn củng khá, (gần 1 bát cơm hạt, 200ml sữa, váng sữa, phô mai)/1 ngày. Hic, vậy mà ko lên cân. Trộm vía là bé khá lanh lợi và nghịch khỏe. Biết đi sớm (9thangs), nói sớm. Hiện tại bây giờ nói hát khá rành rồi.

Ninh Tú Uyên
06-02-2010, 08:38 PM
cho bé Uyên nhà em góp mặt với. Khi sinh được 2,8kg, bi giờ đuợc 8 tháng mới có 8,1kg. nàng ta lười ăn kinh khủng, ngày tu ti được ít sữa mẹ + mấy miếng bột, kô ăn sữa công thức. Em đã thử dùng đủ các loại thuốc như Biobaby, Lysine... nhưng ko có tác dụng hay sao ý.Em sắp cho dùng thử Traluvi. Em đang hi vọng,hi vọng đây.....

nghe yeu
06-02-2010, 11:19 PM
Các mẹ có 1 rổ than chứ em có cả tấn than luôn đây. Hic, bé nhà em 18 tháng rồi mà chỉ có 8kg thôi. Từ 1t tới giờ ko thèm lên cân nửa. Cứ nhỉnh lên mấy lạng lại tụt xuống và cứ ngấp ngưỡng ở mức 8kg, ko hơn ko kém. Huuhu
Bé nhà em dạo này ăn củng khá, (gần 1 bát cơm hạt, 200ml sữa, váng sữa, phô mai)/1 ngày. Hic, vậy mà ko lên cân. Trộm vía là bé khá lanh lợi và nghịch khỏe. Biết đi sớm (9thangs), nói sớm. Hiện tại bây giờ nói hát khá rành rồi.

chẳng hiểu con chị em mình ăn xong rồi đổ đi đâu nhỉ.trộm vía bé nhà em còi nhưng cũng nhanh nhẹn,nghịch thì khỏi phải bàn luôn.mỗi tội 13,5m rùi mà chẳng nói năng gì hết,toàn nói tiếng tây ban nha thôi

phuocnam
06-03-2010, 08:39 AM
trời con mẹ nó đẻ gần gấp đôi con tớ đó.tớ chửa mới 8m đã đẻ và được có 2.7kg thôi à.mà thuốc đó uồng liều lượng thế nào hả mẹ nó.tớ thấy nhiều người bảo cho con uống thuốc cam hàng bạc ko biết có hữu hiệu ko nhỉ.đã có mẹ nào cho con uống thuốc cam hàng bạc chưa ạ

Bác sĩ bảo là ngày uống hai lần, mỗi lần 1 muỗng có sãn trong chai, cái thuốc cm đó em cũng nghe nói nhưng chưa biết ở đây có hay không, thấy uống si ro này bé ăn tốt nên cứ dùng, thấy cũng lên cân chút chút vì mới sử dụng có mấy ngày.chắc bé hợp thuốc.

Trứng tròn
06-03-2010, 11:23 AM

ÔI cuối cùng cũng gặp được 1 mẹ có con giống mình. Bé nhà mình được gần 19 tháng mà hôm 1-6 cho đi uống vitamin A cân được có 8,6kg. Hiện nay mình vẫn cho bé ăn cháo hạt chưa chuyển sang cơm vì bé có vẻ không thích. Về cân nặng thì bé nhà mình đang ở mức suy dinh dưỡng độ 1 và chiều cao thì ở mức thấp còi. Mình đang tính cho bé đi khám dinh dưỡng, có mẹ nào biết địa chỉ khám uy tín, bác sĩ tận tình không chỉ cho mình với. Thanks các mẹ nhiều

BAOANH09
06-03-2010, 11:58 AM
chào các mẹ! Mình là thành viên mới tham gia, trong thời gian tham gia có gì các mẹ chỉ bảo cách nuôi day bé nhé. Bé Bảo Anh nhà mình cũng lười ăn lắm, chỉ cẩn nhìn thấy bát cháo, cốc sữa là nôn ẹo :p mình cũng chẳng hiểu sao bé lại nhạy cảm thế ( chắc là do mình dạy con nhận biết đồ vật sớm). Bên công ty mình có sản phẩm BigBB dành cho em bé ăn ít, ăn nhưng không hấp thụ được mình dùng và thấy được. Các mẹ ra hiệu thuốc, của hàng bánh kẹo - sữa mua về cho be dùng xem sao.

hoalt
06-03-2010, 01:34 PM
các mẹ cho con uống bổ sung thêm VK đường ruột đi, uống thường xuyên luôn ấy, ko cần nghỉ nhé. về lâu dài sẽ làm tăng sức đề kháng và tăng hấp thu cho con hơn đấy.

phuongedu
06-03-2010, 01:52 PM

thuốc cam hàng bạc hơi khó uống bạn nhé, mua thử 1-2 gói uống được hãy mua thêm, trước mình cũng stress, nhưng sau cũng quen rồi.

nghe yeu
06-03-2010, 02:05 PM
thank mẹ nó nhé.chiều mình thử mua cho bé nhà mình thuốc cam xem thế nào

nghe yeu
06-03-2010, 02:07 PM
ÔI cuối cùng cũng gặp được 1 mẹ có con giống mình. Bé nhà mình được gần 19 tháng mà hôm 1-6 cho đi uống vitamin A cân được có 8,6kg. Hiện nay mình vẫn cho bé ăn cháo hạt chưa chuyển sang cơm vì bé có vẻ không thích. Về cân nặng thì bé nhà mình đang ở mức suy dinh dưỡng độ 1 và chiều cao thì ở mức thấp còi. Mình đang tính cho bé đi khám dinh dưỡng, có mẹ nào biết địa chỉ khám uy tín, bác sĩ tận tình không chỉ cho mình với. Thanks các mẹ nhiều

mình cũng giống mẹ nó tìm bác sĩ khám DD uy tím mà mãi chẳng tìm được gì cả

mebebo313
06-29-2012, 02:00 PM

con nhà mình cũng y hệt nhà mẹ này, mà đi khám ở viện dinh dưỡng 2 lần rồi chứ, chả ăn thua mà, cả ngày chả ăn tí cháo nào, sữa thì giỏi đc 100ml, mà lại là sữa tươi nữa chứ, ức chế quá

unin79
06-30-2012, 12:51 PM
Đi khám ở viện dinh dưỡng mà ko cải thiện đc tí nào hả mẹ nó, con mình cũng còi lắm, lười ăn mà. Đang muốn cho con đi khám xem sao.

con nhà mình cũng y hệt nhà mẹ này, mà đi khám ở viện dinh dưỡng 2 lần rồi chứ, chả ăn thua mà, cả ngày chả ăn tí cháo nào, sữa thì giỏi đc 100ml, mà lại là sữa tươi nữa chứ, ức chế quá

mebebo313
07-13-2012, 08:22 AM
Đi khám ở viện dinh dưỡng mà ko cải thiện đc tí nào hả mẹ nó, con mình cũng còi lắm, lười ăn mà. Đang muốn cho con đi khám xem sao.
ừ, con nha fmình đi khám ở đó 2 lần rồi đấy, mèo vẫn hoàn mèo, chả khác tí gì cả,mình cũng cho uống traluvi như các mẹ mách mà cũng k ăn thua,bó tay rồi,giờ lại còn đang bị ho nhiều đờm nữa chứ, đi khám ở viện nhi uống thuốc mấy hôm rồi mà vẫn chưa đỡ, vẫn nhiều đờm

men.be.phot
07-13-2012, 09:16 AM
con em 15 tháng mà cũng cứ 9 kg thôi, nuôi con mà thấy chán quá cơ???

unin79
07-13-2012, 12:27 PM
Trẻ con bây giờ lười ăn quá mẹ nó nhỉ, ngày xưa thì còn chẳng có mà ăn ý chứ. Mẹ nó thử cho ra ngoài khám tư xem, mình thấy phải hợp thầy hợp thuốc nữa cơ. Khổ, đã ko chịu ăn rồi lại còn hay ốm :(

ừ, con nha fmình đi khám ở đó 2 lần rồi đấy, mèo vẫn hoàn mèo, chả khác tí gì cả,mình cũng cho uống traluvi như các mẹ mách mà cũng k ăn thua,bó tay rồi,giờ lại còn đang bị ho nhiều đờm nữa chứ, đi khám ở viện nhi uống thuốc mấy hôm rồi mà vẫn chưa đỡ, vẫn nhiều đờm

mebebo313
07-13-2012, 02:26 PM
Trẻ con bây giờ lười ăn quá mẹ nó nhỉ, ngày xưa thì còn chẳng có mà ăn ý chứ. Mẹ nó thử cho ra ngoài khám tư xem, mình thấy phải hợp thầy hợp thuốc nữa cơ. Khổ, đã ko chịu ăn rồi lại còn hay ốm :(
mẹ nó biết chỗ nào khám tư tốt k, chỉ mình với,chứ mình chưa đi khám tư bao giờ,mình ở đông anh-hn ý

mebebo313
07-13-2012, 02:28 PM
con em 15 tháng mà cũng cứ 9 kg thôi, nuôi con mà thấy chán quá cơ???
nhà mẹ này còn hơn nhà mình,nhà mình mới có 8kg thôi à, lại còn hay ốm nữa,mình cũng thấy nản quá

dautramcungdinhhue
07-13-2012, 02:28 PM
lạy trời khấn phật, các con hay ăn chóng lớn, mạnh khỏe đừng ốm đau gì,.các mẹ chỉ mong có thế thôi.

unin79
07-13-2012, 04:35 PM
Mình ở bên Gia Lâm cơ, mẹ nó thử search trên dd xem. Có 1 topic các mẹ nêu những phòng khám tốt đấy mẹ nó, để em tìm rùi đưa link cho mẹ nó nhé.

mẹ nó biết chỗ nào khám tư tốt k, chỉ mình với,chứ mình chưa đi khám tư bao giờ,mình ở đông anh-hn ý

minhxin
07-13-2012, 11:37 PM
Các mẹ thử cho dùng cốm vi sinh hay cốm dinh dưỡng chưa ạ? Em thây 1 vài trường hợp áp dụng cách này cũng có tác dụng ạ.

mebebo313
07-14-2012, 09:39 AM
Mình ở bên Gia Lâm cơ, mẹ nó thử search trên dd xem. Có 1 topic các mẹ nêu những phòng khám tốt đấy mẹ nó, để em tìm rùi đưa link cho mẹ nó nhé.
cảm ơn mẹ nó trước nhá!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

me_Com2006
07-14-2012, 09:52 AM
Con mình ko bụ bẫm lắm nhưng trộm vía cháu cũng cứng cáp thông minh là đc rồi. Chứ đi khám viện dinh dưỡng luca nào cũng thuốc bổ mà chẳng đc gì.

emvitbeo
07-15-2012, 07:04 AM
Ui bé nhà mình còn có 9 kg thôi này. Sốt ruột lắm

Ken-thui
07-16-2012, 11:48 AM
HIxx trộm vía bé nhà mẹ nó cân nặng như vậy là quá đẹp rùi còn muốn tăng thêm làm ji nữa. Không hiểu nổi

mẹ minh sâu
07-16-2012, 11:51 PM
Giống cháu gái em quá chị ạ. Cháu em mới 8 tháng mà nó còn không thèm uống một thìa sữa nào cơ, ăn thì ít lắm, nhưng trộm vía là nó thông minh lắm. Có mẹ nào biết cách làm thế nào cho bé có thể ăn nhiều, uống được nhiều sữa không ạ???
Uống nhiều sữa hay không là do thể trạng của từng bé, đâu có phương thức nào khiến bé từ uống ít sữa trở nên yêu sữa đâu. Bạn có thể bổ sung cho bé các sản phẩm khác làm từ sữa như sữa chua, váng sữa...Bé nhà bạn giống rất nhiều bé, lười uống sữa, lười ăn. Làm phụ huynh của những bé này nhiều lúc cũng nản lắm.

khatvong8x
07-17-2012, 12:10 AM
Uống nhiều sữa hay không là do thể trạng của từng bé, đâu có phương thức nào khiến bé từ uống ít sữa trở nên yêu sữa đâu. Bạn có thể bổ sung cho bé các sản phẩm khác làm từ sữa như sữa chua, váng sữa...Bé nhà bạn giống rất nhiều bé, lười uống sữa, lười ăn. Làm phụ huynh của những bé này nhiều lúc cũng nản lắm.

Con nhà mình cũng lười uống sữa nhưng ngày nào mình cũng cho uống, mỗi lần uống một ít. Nhiều khi pha 30ml mà còn ko uống hết ý, bón từng thìa một, ra ngoài đến phân nửa nhưng tập nhiều và kiên nhẫn thì con cũng chịu uống. Dần dần mình tăng liều lượng lên, giờ có thể pha 60ml rồi.
Hồi bé thì con uống tốt lắm, đến khi ăn dặm là chán sữa đấy. Hình như phần lớn các bé đều như vậy.