PDA

View Full Version : Kinh nghiệm: Dạy bé học chữ từ khi nào là hợp lý

Mẹ Bắp cải
06-05-2010, 10:10 AM
Thân gửi các mẹ ( các bố),

Em phân vân quá, không biết nên bắt đầu dạy chữ cho bé từ khi nào là hợp lý. Con em đã đi nhà trẻ từ hồi 18 tháng, các chữ số, cách đếm số thì cháu biết rồi ạ ( em mua các bảng số to, số đếm dán trên tường, có kèm hình thù các con vật, đồ vật ngộ nghĩnh. VD: số 18 sẽ vẽ 18 cái bút chì ), cháu học rất nhanh. Hiện cháu gần 4 tuổi em dạy chữ cháu biết được có vài chữ thôi, còn lại là không chịu học, nhanh chán lắm ạ, chỉ được khoảng vài phút.
Em hay dạy chữ cho cháu kiểu này ( hic, nhưng không biết là có sai khoa học không nữa, túm lại cháu vẫn không thích học chữ mấy ) ( cũng mua bảng chữ cái dán lên tường rồi ah)

- chữ B: dạy liền với hình còn bò.
- chữ C: khi học bê cái cốc ra chỉ luôn
.....
Em không biết em dạy cho cháu tầm này có sớm không ( hay muộn) và có bố, mẹ nào có cách dạy chữ cho cháu thì bày cho em với

Tks cả nhà

Mẹ Bắp cải

chamsocgiadinh.vn
06-05-2010, 10:28 AM
mình cũng có thắc mắc giống hệt bạn! Hx nhờ cả nhà giúp nào!

me_quyhao
06-05-2010, 10:33 AM
Trước nhóc nhà mình 3 tuổi mình đã dậy học số và cả chữ nữa, số thì cu cậu tiếp thu rất nhanh nhưng chữ thì cũng như nhà bạn vậy, nhóc không thích học chữ, giờ nhóc chuẩn bị đi học lớp 1 rồi thì mình rút ra một kinh nghiệm là: học chữ sớm cũng được nhưng mẹ phải thật kiên nhẫn, trước tiên nên dậy con thuộc làu bảng chữ cái bằng cách đọc: a, ă, â...v, x, y. Đọc nhiều bé sẽ thuộc và khi thuộc rồi mới nhớ được từng mặt chữ. Bạn nên thật kiên nhẫn nhé, khi nào bé 5 tuổi thì cho bé đọc chữ trên truyện tranh, chỉ đọc những chữ dễ thôi nhé. Mong 2 mẹ con Bắp cải học vui vẻ!

lifeshop
06-05-2010, 01:17 PM
Thân gửi các mẹ ( các bố),

Em phân vân quá, không biết nên bắt đầu dạy chữ cho bé từ khi nào là hợp lý. Con em đã đi nhà trẻ từ hồi 18 tháng, các chữ số, cách đếm số thì cháu biết rồi ạ ( em mua các bảng số to, số đếm dán trên tường, có kèm hình thù các con vật, đồ vật ngộ nghĩnh. VD: số 18 sẽ vẽ 18 cái bút chì ), cháu học rất nhanh. Hiện cháu gần 4 tuổi em dạy chữ cháu biết được có vài chữ thôi, còn lại là không chịu học, nhanh chán lắm ạ, chỉ được khoảng vài phút.
Em hay dạy chữ cho cháu kiểu này ( hic, nhưng không biết là có sai khoa học không nữa, túm lại cháu vẫn không thích học chữ mấy ) ( cũng mua bảng chữ cái dán lên tường rồi ah)

- chữ B: dạy liền với hình còn bò.
- chữ C: khi học bê cái cốc ra chỉ luôn
.....
Em không biết em dạy cho cháu tầm này có sớm không ( hay muộn) và có bố, mẹ nào có cách dạy chữ cho cháu thì bày cho em với

Tks cả nhà

Mẹ Bắp cải

Đây cũng là điều em đang thắc mắc, ngồi hóng xem cả nhà có kinh nghiệm gì hay.

lifeshop
06-05-2010, 01:18 PM
Trước nhóc nhà mình 3 tuổi mình đã dậy học số và cả chữ nữa, số thì cu cậu tiếp thu rất nhanh nhưng chữ thì cũng như nhà bạn vậy, nhóc không thích học chữ, giờ nhóc chuẩn bị đi học lớp 1 rồi thì mình rút ra một kinh nghiệm là: học chữ sớm cũng được nhưng mẹ phải thật kiên nhẫn, trước tiên nên dậy con thuộc làu bảng chữ cái bằng cách đọc: a, ă, â...v, x, y. Đọc nhiều bé sẽ thuộc và khi thuộc rồi mới nhớ được từng mặt chữ. Bạn nên thật kiên nhẫn nhé, khi nào bé 5 tuổi thì cho bé đọc chữ trên truyện tranh, chỉ đọc những chữ dễ thôi nhé. Mong 2 mẹ con Bắp cải học vui vẻ!

Cảm ơn kinh nghiệm hay của mẹ nó, cả nhà ai còn kinh nghiệm nào khác chia sẻ cho mọi người với ah.

ha hoa
06-05-2010, 03:27 PM
Dạy chữ cho con là dạy luôn cả bố mẹ tính kiên nhẫn.Minh đã có một time, cứ thắc mắc rằng sao thằng cu cháu nhà mình bị hội chứng số hay sao mà say đắm các loại số, chả chịu học chữ j cả ? Nó nhớ số rất nhanh, nhớ chữ thì ngược lại, hơi chậm.Sau đó mình phát hiện ra rằng:
1.Trẻ thường được dạy số trước, nên giống như từ giấy trắng, dấu ấn đầu tiên bao giờ cũng được chú tâm dạy(ở bố mẹ) và ghi nhớ (con) hơn.Vd như bố mẹ hay chỉ số trên lịch treo tường, hoặc chỉ chính số nhà cho bé nhận bit
2.Số ít hơn chữ, sự kết hợp của 10 số đầu tiên dễ được nhận bit hơn và dễ kết hợp hơn chữ cái.Bé có thể đọc 1 lèo từ 1 đến 10, nhưng đọc 1 lèo từ A đến Z thì hơi hiếm
3. Nét của só ít phức tạp hơn chữ cái, do đó dễ được bé nhận dạng hơn.
Các nhà Tâm lý học đã nghiên cứu ra rằng khả năng ghi hnớ của con người được giới hạn trong mấy kí tự , do đó học thơ dễ hơn học văn xuôi, vì mỗi câu thơ có số lượng từ nhất định, và có vần có điệu, dễ nhớ. Điều này giải thích vì sao ngày xưa các cụ hay hát ru con, và trẻ con ngày xưa hay hát đồng dao.Các mẹ có thể thử dạy con nhớ mặt chữ bắng cách gán nó vs thơ, vd "o tròn như quả trứng gà...", vừa đọc thơ vừa chỉ cho con bít mặt chữ. OX nhà mình thỉnh thoảng lại cho con ngồi vắt vẻo trên lòng còn bố thì ư ử "bờ a ba là ba của bé, mờ e me là mẹ của con, ...", nẫu ruột lắm.

ha hoa
06-05-2010, 03:45 PM
Học chữ từ khi nào thì hợp ư ?Bọn trẻ nhà mình được dạy cho nhận bít số từ khi 1,5 tuổi và học chữ bắt đầu từ 2,5 tuổi. Và được tiếp tục trau dồi ở mọi nơi mọi lúc, tức là việc đó trở nên cần thiết như mọi sinh hoạt sống hàng ngày của cả con và mẹ.
Thằng cu cháu mình, 3 tuổi rưỡi, đi thăm mình hồi mình đẻ con ở Phụ sản, nó bắt bố nó, dắt đi 1 dọc hành lang nhà D4 để nó đọc số phòng, rồi nhìn cái thẻ treo ttrên chìa khóa tủ BV đọc "Đê mười bốn"(D14) làm cho VC giường bên cạnh lác cả mắt.
Sáng nay mình lượn 1 vòng nhà sách số 4 Lý Thường Kiệt và thấy rằng trên tầng 2 có rất nhìu sách được ghi lứa tuổi ở trên bìa, tức là dành cho bé mấy tuổi.Mình rất hoan nghênh, như thế các mẹ được tư vấn hiệu quả và đỡ mất công mày mò xem nó có hợp vs con mình hok (?)

Mẹ Bắp cải
06-05-2010, 08:11 PM

Uh, cám ơn cậu nhé
Nhiều lúc biết là phải kiên nhẫn mà không hiểu sao cứ cáu điên lên.
Mới học được một tí mà con chán, mẹ cáu. Hic hic
Sẽ phải cố thui

Mẹ Bắp cải

lifeshop
06-06-2010, 04:30 PM
Trường Quốc tế Kim Ngọc - 54B Âu Cơ nhận bé từ 12 tháng tuổi đến 5 tuổi. Cơ sở vật chất và phương pháp giáo dục rất tốt. Giảm 20% học phí của bé trong suốt 1 năm học (12 tháng). Miễn phí nhập học và phí học phẩm cho các Bố Mẹ đăng ký cho con trước tháng 7.
Phụ huynh có thể đưa con qua học thử miễn phí 1 tuần tại trường.... Trong quá trình ở trường Cha Mẹ chỉ cần lướt net là biết được tình hình của con bởi hệ thống phòng học ở trường đều được lắp đặt camera.

Bác này đăng tin vô duyên quá, đây là nơi mọi người chia sẻ kinh nghiệm dạy con. Bác muốn quảng cáo mời bác qua chuyên mục phù hợp hơn.

Mẹ Bắp cải
06-06-2010, 08:33 PM
Học chữ từ khi nào thì hợp ư ?Bọn trẻ nhà mình được dạy cho nhận bít số từ khi 1,5 tuổi và học chữ bắt đầu từ 2,5 tuổi. Và được tiếp tục trau dồi ở mọi nơi mọi lúc, tức là việc đó trở nên cần thiết như mọi sinh hoạt sống hàng ngày của cả con và mẹ.
Thằng cu cháu mình, 3 tuổi rưỡi, đi thăm mình hồi mình đẻ con ở Phụ sản, nó bắt bố nó, dắt đi 1 dọc hành lang nhà D4 để nó đọc số phòng, rồi nhìn cái thẻ treo ttrên chìa khóa tủ BV đọc "Đê mười bốn"(D14) làm cho VC giường bên cạnh lác cả mắt.
Sáng nay mình lượn 1 vòng nhà sách số 4 Lý Thường Kiệt và thấy rằng trên tầng 2 có rất nhìu sách được ghi lứa tuổi ở trên bìa, tức là dành cho bé mấy tuổi.Mình rất hoan nghênh, như thế các mẹ được tư vấn hiệu quả và đỡ mất công mày mò xem nó có hợp vs con mình hok (?)

Ui, cháu bạn giỏi quá đi.
Bạn nói đúng lắm, đúng là phải trau dồi mọi lúc, mọi nơi, phải có thời gian và cả sự kiên nhẫn nữa. Mình sẽ vào hiệu sách để tìm sách cho con mới được. Giờ đúng là sách học rất phong phú, có hình thù ngộ nghĩnh nên kích thích trí tò mò của trẻ. Cách này rất hay.
Mình có nhớ có lần mua quyển sách dính. Trang đầu là các hình dính, trang sau là các ô trống để bé đếm và tìm hình còn thiếu dính vào. Bé mình mê mẩn lắm, suốt ngày đếm đếm, dính dính ( trẻ tầm này là thích cắt, dán, dính, ghép hình lắm) nên tiếp thu hiệu quả ghê.
Tks mẹ nó
Mẹ Bắp cải

meNghé
06-06-2010, 08:54 PM
Khi bé gần 2 tuổi, bố mẹ có thể dạy chữ và dạy cả màu cho bé
Bố mẹ mua cho con bộ chữ thế này để dạy bé nhé
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010060615622mgjmngi5yt1605464.jpeg
Trên tấm bảng có chữ , nhiều màu sắc , rất bắt mắt đối với trẻ
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010060615622odnjodk0mz1485606.jpeg
Bố mẹ lấy những chữ bằng gỗ , đồng màu với chữ viết sẵn trên tấm bảng, bỏ ra khỏi bảng. Bố mẹ dạy bé: đây là chữ A, màu vàng....vv
Sau đó bảo bé: con lấy chữ A màu vàng cho vào bảng đi
Tương tự với những chữ còn lại
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010060615622mzgwnjllnj1529090.jpeg
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010060615622yjnhzdm0yt1438100.jpeg
Chỉ sau vài ngày là bé có thể nhớ được vị trí của chữ trên bảng, nhớ được tên chữ cái, và nhớ được cả màu sắc nữa
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010060615622m2yzmtuwzm1450541.jpeg
Chúc các bố mẹ và các bé thành công

Mẹ Bắp cải
06-06-2010, 11:39 PM
Khi bé gần 2 tuổi, bố mẹ có thể dạy chữ và dạy cả màu cho bé
Bố mẹ mua cho con bộ chữ thế này để dạy bé nhé
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010060615622mgjmngi5yt1605464.jpeg
Trên tấm bảng có chữ , nhiều màu sắc , rất bắt mắt đối với trẻ
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010060615622odnjodk0mz1485606.jpeg
Bố mẹ lấy những chữ bằng gỗ , đồng màu với chữ viết sẵn trên tấm bảng, bỏ ra khỏi bảng. Bố mẹ dạy bé: đây là chữ A, màu vàng....vv
Sau đó bảo bé: con lấy chữ A màu vàng cho vào bảng đi
Tương tự với những chữ còn lại
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010060615622mzgwnjllnj1529090.jpeg
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010060615622yjnhzdm0yt1438100.jpeg
Chỉ sau vài ngày là bé có thể nhớ được vị trí của chữ trên bảng, nhớ được tên chữ cái, và nhớ được cả màu sắc nữa
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010060615622m2yzmtuwzm1450541.jpeg
Chúc các bố mẹ và các bé thành công

Cám ơn kinh nghiệm của chị nhé
Hồi trước em cũng mua cho bé 1 bảng chữ nhưng không đẹp bằng của chị ( có khi tại thế nên bé không thích học chữ lắm. Hic hic)

Mẹ Bắp cải

meNghé
06-07-2010, 07:31 AM
Cám ơn kinh nghiệm của chị nhé
Hồi trước em cũng mua cho bé 1 bảng chữ nhưng không đẹp bằng của chị ( có khi tại thế nên bé không thích học chữ lắm. Hic hic)

Mẹ Bắp cải
Trước mình cũng mua cho Nghé 1 bộ bằng xốp ở hiệu sách, nhưng ko đẹp nên Nghé cũng ko thích và rất nhanh bị hỏng nữa.
Bộ này có người mua tặng cho Gấu, Gấu chơi từ lúc gần 2 tuổi tới bây giờ. Gấu rất thích và học cực nhanh. Thỉnh thoảng Gấu đòi mẹ chơi cùng nữa. Có người chơi cùng chắc chắn bé sẽ vui và học nhanh hơn

LgMPhuong
06-07-2010, 08:06 AM
Con chị bạn em nay đã 4t roài, hỏi số và cộng trừ thì siêu nhưng mà hỏi chữ thì í ẹ, bé ý chẳng chịu học chữ, chẳng biết làm thế nào cả,

Táo&Tít
06-07-2010, 08:50 AM
Gầu có bộ chữ đẹp thế, trước em cũng có bộ gỗ gắn nam châm, cơ mà không đẹp nên nàng Táo chả thích, mua bộ này đâu bác nhỉ?? Không biết có bộ tiếng Việt ko nhỉ?
Em thì chả có kinh nghiệm gì, chỉ mưa dầm thấm lâu thôi, mẹ đi làm về mệt lắm chả dạy dỗ được mấy. Tuy nhiên, mỗi ngày em dành 5' dạy 1 chữ (Kèm theo hứa hẹn 1 số điều). Kết quả là, học từ đầu năm, tháng mẹ cũng chỉ dạy được khoảng 1 tuần nhưng giờ nàng Táo 4.5t đọc số và bảng chữ làu làu, ghép được tầm 2 chữ. Kinh nghiệm rút ra là: mẹ thật kiên nhẫn (cái này hơi khó đấy nhé, nhiều lúc rồ cả người, đọc mãi 1 chữ con ko thèm nhìn chỉ lung tung, cả tuần vẫn bảo: chữ này khó lắm :-(:rolleyes:), lúc đầu con không thuộc, không thích học cứ kệ thôi, học mỗi ngày chỉ 5-10' thôi, mưa dầm thấm lâu con sẽ học thuộc từ khi nào ko hay. Ah, em mua 2 quyển sách dạy chữ cái cho bé, trong đó có kèm theo chữ 2 bài thơ, tranh màu sắc bắt mắt. Mỗi ngày mẹ đọc thơ tua đi tua lại 1 trang (con rất thích khoản này).

cun_1072008
06-07-2010, 08:52 AM
Bé nhà mình cũng sắp 2 tuổi rồi, mình cũng đang băn khoăn không biết nên bắt đầu dạy cho bé học chữ chưa. Mình cũng mua cho bé bảng chữ cái giống của mẹ Nghé đó, nhưng bé mới chỉ thích vì trông bắt mắt thui chứ chưa ý thức vào các chữ cái. Mong là sẽ có nhiều kinh nghiệm của các mẹ trong vđ này, mình xin đánh dấu theo dõi học hỏi. :)

meNghé
06-07-2010, 09:04 AM
Thực ra, việc học chữ còn phụ thuộc vào sở thích của bé nữa.Có bé 4 tuổi cũng chả học được chữ nào. Trộm vía, 2 bé nhà mình thích học nên học rất nhanh. Ông nội cứ tự hào, đưa cháu 2 tuổi đi quanh khu tập thể, cho cháu đọc số nhà và biển số xe, cháu đọc làu làu làm hàng xóm cứ liếc hihi

cun_1072008
06-07-2010, 09:09 AM
Thực ra, việc học chữ còn phụ thuộc vào sở thích của bé nữa.Có bé 4 tuổi cũng chả học được chữ nào. Trộm vía, 2 bé nhà mình thích học nên học rất nhanh. Ông nội cứ tự hào, đưa cháu 2 tuổi đi quanh khu tập thể, cho cháu đọc số nhà và biển số xe, cháu đọc làu làu làm hàng xóm cứ liếc hihi

Trộm vía bé nhà mẹ nó sáng dạ thế, bé nhà mình 1 tháng nữa 2 tuổi rồi chỉ bài hát là nhanh thuộc, chữ số thì đếm 1-10 vanh vách, mới nhận biết được mấy số. Còn chữ mình đang ko biết đã bắt đầu dạy bé được chưa???
Ngồi học hỏi kinh nghiệm mẹ nó!

meNghé
06-07-2010, 09:39 AM
Trộm vía bé nhà mẹ nó sáng dạ thế, bé nhà mình 1 tháng nữa 2 tuổi rồi chỉ bài hát là nhanh thuộc, chữ số thì đếm 1-10 vanh vách, mới nhận biết được mấy số. Còn chữ mình đang ko biết đã bắt đầu dạy bé được chưa???
Ngồi học hỏi kinh nghiệm mẹ nó!
Mẹ cháu cứ dạy cho cháu, cháu tiếp thu được đến đâu thì tiếp thu, cũng phải theo cách "mưa dầm thấm lâu" vậy. Hai mẹ con cùng chơi và thi xếp chữ. Ai xếp đúng thì được khen. Mẹ đóng vai là bạn của con có lẽ hiệu quả hơn đấy

Mẹ Bắp cải
06-07-2010, 12:50 PM
Gầu có bộ chữ đẹp thế, trước em cũng có bộ gỗ gắn nam châm, cơ mà không đẹp nên nàng Táo chả thích, mua bộ này đâu bác nhỉ?? Không biết có bộ tiếng Việt ko nhỉ?
Em thì chả có kinh nghiệm gì, chỉ mưa dầm thấm lâu thôi, mẹ đi làm về mệt lắm chả dạy dỗ được mấy. Tuy nhiên, mỗi ngày em dành 5' dạy 1 chữ (Kèm theo hứa hẹn 1 số điều). Kết quả là, học từ đầu năm, tháng mẹ cũng chỉ dạy được khoảng 1 tuần nhưng giờ nàng Táo 4.5t đọc số và bảng chữ làu làu, ghép được tầm 2 chữ. Kinh nghiệm rút ra là: mẹ thật kiên nhẫn (cái này hơi khó đấy nhé, nhiều lúc rồ cả người, đọc mãi 1 chữ con ko thèm nhìn chỉ lung tung, cả tuần vẫn bảo: chữ này khó lắm :-(:rolleyes:), lúc đầu con không thuộc, không thích học cứ kệ thôi, học mỗi ngày chỉ 5-10' thôi, mưa dầm thấm lâu con sẽ học thuộc từ khi nào ko hay. Ah, em mua 2 quyển sách dạy chữ cái cho bé, trong đó có kèm theo chữ 2 bài thơ, tranh màu sắc bắt mắt. Mỗi ngày mẹ đọc thơ tua đi tua lại 1 trang (con rất thích khoản này).

Cám ơn ý kiến đóng góp quý báu của mẹ nó nhé
Kiên nhẫn kiên nhẫn kiên nhẫn ( khó cũng phải cố mẹ nó nhỉ)
Mẹ Bắp cải

lifeshop
06-07-2010, 01:15 PM
Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ nhiều kinh nghiệm quý báu, mẹ nào còn kinh nghiệm gì hay chia sẻ cho mọi người nhé!

Mẹ Bắp cải
06-07-2010, 04:55 PM
Mẹ cháu cứ dạy cho cháu, cháu tiếp thu được đến đâu thì tiếp thu, cũng phải theo cách "mưa dầm thấm lâu" vậy. Hai mẹ con cùng chơi và thi xếp chữ. Ai xếp đúng thì được khen. Mẹ đóng vai là bạn của con có lẽ hiệu quả hơn đấy

Trẻ con bây giờ phải vừa học vừa cùng chơi thì sẽ hiệu quả hơn. Nhưng đúng là nhiều lúc đi làm về mệt mỏi nên dạy hoặc chơi cùng con chẳng được bao nhiều thời gian. :(

Mẹ Bắp cải

mehahuy
06-10-2010, 12:10 PM
Trước mình cũng rất hay mua sách và tranh cho hai đứa nhà mình học bắt đầu từ khi chúng khoảng 2t cơ, cũng học được mấy chữ. Bây giờ mẹ đi làm về nhiều khi mệt quá lại lơ là, hic .. lại trả mẹ gần hết rui! cảm ơn các mẹ mình lấy lại quyết tâm tiếp tục với sự nghiệp dạy chữ cho con!!

Mẹ Bắp cải
06-10-2010, 12:45 PM
Trước mình cũng rất hay mua sách và tranh cho hai đứa nhà mình học bắt đầu từ khi chúng khoảng 2t cơ, cũng học được mấy chữ. Bây giờ mẹ đi làm về nhiều khi mệt quá lại lơ là, hic .. lại trả mẹ gần hết rui! cảm ơn các mẹ mình lấy lại quyết tâm tiếp tục với sự nghiệp dạy chữ cho con!!

Uh, đúng rồi mẹ nó ạ
May nhờ các mẹ ở đây bày kinh nghiệm. Từ hôm đó tớ mềm tính hẳn trong vụ dạy chữ cho con

Cảm ơn cả nhà nhé
Mẹ Bắp cải

Mẹ Bắp cải
06-11-2010, 12:15 PM
Các mẹ ơi,

Từ hôm học kinh nghiệm của các mẹ, em mềm tỉnh hẳn trong việc dạy con.
Con tiếp thu nhanh hẳn các mẹ ạ ( trộm vía), mừng quá

Mẹ Bắp cải

mebeBon
06-11-2010, 04:27 PM
tớ thì cứ nghĩ là vừa học vừa chơi là cách tiếp cận hiệu quả nhất, học qua những bài hát, trò chơi, câu đố... ngoài ra còn tùy thuộc vào sở thích của bé nữa cơ.
mình biết có 1 bé 2.5t thì khi 1.5t đã bắt đầu biết đến chữ/số, biết chữ trước khi biết gọi mẹ và cho đến nay thì đọc chữ/số và 1 số từ thông thường cả = tiếng việt và tiếng anh mà ko hề nhầm lẫn, cứ thấy chữ, số ở đâu là bé hỏi xem đọc như thế nào
còn bé em khác 1.5t thì mặc dù cùng nhà, điều kiện như nhau cả nhưng ko hề quan tâm đến chữ số gì cả mà chỉ thích nhạc, thích hát thôi

thế nên mình nghĩ nếu bé ko thích thì cứ để đến 5 tuổi, trước khi đi học thì cho bé học những khái niệm cơ bản cũng được mà

Mẹ Bắp cải
06-11-2010, 04:32 PM
tớ thì cứ nghĩ là vừa học vừa chơi là cách tiếp cận hiệu quả nhất, học qua những bài hát, trò chơi, câu đố... ngoài ra còn tùy thuộc vào sở thích của bé nữa cơ.
mình biết có 1 bé 2.5t thì khi 1.5t đã bắt đầu biết đến chữ/số, biết chữ trước khi biết gọi mẹ và cho đến nay thì đọc chữ/số và 1 số từ thông thường cả = tiếng việt và tiếng anh mà ko hề nhầm lẫn, cứ thấy chữ, số ở đâu là bé hỏi xem đọc như thế nào
còn bé em khác 1.5t thì mặc dù cùng nhà, điều kiện như nhau cả nhưng ko hề quan tâm đến chữ số gì cả mà chỉ thích nhạc, thích hát thôi

thế nên mình nghĩ nếu bé ko thích thì cứ để đến 5 tuổi, trước khi đi học thì cho bé học những khái niệm cơ bản cũng được mà

Cám ơn kinh nghiệm của mẹ nó nhé

Mẹ Bắp cải

minhnguyen2006
06-11-2010, 09:00 PM
Nên cho con làm quen với chữ cái càng sớm càng tốt nhưng có nghĩa là chơi thôi cứ không phải học một cách thực sự. Ví dụ như bạn có thế mua một bộ chữ cái lớn, màu sắc bắt mắt và con bạn sẽ làm quen với nó qua các trò chơi tìm chữ với bạn, sếp chữ.... chơi mà học ấy là phương châm học khi mà con chưa đến tuổi học chữ đấy bạn.

BEYEUCUAME'S SHOP
06-11-2010, 10:12 PM
Ui, cháu bạn giỏi quá đi.
Bạn nói đúng lắm, đúng là phải trau dồi mọi lúc, mọi nơi, phải có thời gian và cả sự kiên nhẫn nữa. Mình sẽ vào hiệu sách để tìm sách cho con mới được. Giờ đúng là sách học rất phong phú, có hình thù ngộ nghĩnh nên kích thích trí tò mò của trẻ. Cách này rất hay.
Mình có nhớ có lần mua quyển sách dính. Trang đầu là các hình dính, trang sau là các ô trống để bé đếm và tìm hình còn thiếu dính vào. Bé mình mê mẩn lắm, suốt ngày đếm đếm, dính dính ( trẻ tầm này là thích cắt, dán, dính, ghép hình lắm) nên tiếp thu hiệu quả ghê.
Tks mẹ nó
Mẹ Bắp cải

các sách này bán rất nhiều. đối với trẻ nhỏ khoảng 02 tuổi thì các mẹ nên mua bẳng học chữ cái và các dấu cơ bản cộng với số đếm từ 01 đến 10 bằng gỗ dạng ghép hình. bé chơi vừa đảm bảo vệ sinh vừa giúp bé hoc tốt nhớ mặt chữ, mặt số và ghép đúng vị trí các chữ cái, các số.

metramy
06-12-2010, 12:01 AM
Nhím nhà em được gần 1t rồi , mấy hôm nay em đang cho bé xem đĩa Bé yêu biết đọc . Nhưng khổ nỗi mỗi lần xem phải ngồi trong lòng mẹ , xem rất ngoan nhưng chỉ khoảng 5- 10 phút thôi là chán . Em thấy nhiều bé biết đọc , biết nhiều trò sớm mà thích quá .

ha hoa
06-12-2010, 06:59 AM
Xem 5 p thế là bé giỏi rồi. Con nhà mình còn hok đc 5 p bình yên cơ.Bố nó kêu giời lên.Cho nên hôm hội chợ 2vc mua 2 tờ tranh số và chữ cái, hì hục đóng đinh lên tường, mỗi ngày yêu cầu con ra đó , chỉ con j đó cho mẹ xem.

vomattit
06-12-2010, 08:15 AM
Cháu Nhím con chị gái em thì đặc biệt rất say mê với việc đọc sách. Từ hồi 1 tuổi cháu đã thích xem tranh và chơi các đồ chơi liên quan đến chữ và số, thích xem họa báo có hình các đồ công nghệ cao, ko thích ô tô máy bay như các cậu bé khác. 2,5 tuổi cháu đã đếm được từ 1-100. 3 tuổi thì có thể đọc tất cả các quảng cáo hay các dòng chữ ngán mà cháu nhìn thấy. Đưa cháu đi đâu chơi thì ai cũng lác cả mắt vì cháu cứ đọc vanh vách, lại còn diễn cảm nữa buồn cười lắm ạ. Bây giờ Nhím 4 tuổi và đang rất thích đọc truyện tranh. Ko ai dạy mà cháu lại biết đọc diễn cảm ạ. Ra nhà ông bà chơi, ông ngủ trưa mà cứ lôi ông dậy "ông ơi cháu có 1 ngạc nhiên cho ông" - và lôi truyện Đô-rê-mon ra đọc ông ổng í.

Theo em việc học chữ có lẽ cũng giống như năng khiếu. Mình ko nên ép sớm mà chỉ nên hướng cho con làm quen dần từ nhỏ để sau này cháu đi học khỏi bỡ ngỡ ạ.

TBA788408
06-12-2010, 10:00 AM
Mình có biết được phương pháp pháp học đọc bằng đa giác quan và bộ DVD "Bé yêu biết đọc" của GS-TS Robert C.Titzer. Theo DVD này chính GS đã dạy đọc cho 2 con của mình từ khi còn 3 tháng tuổi. Kết quả đáng kinh ngạc. Lúc sinh nhật đầu tiên, con gái GS đã có thể đọc hơn 100 từ. Mình cũng đã áp dụng theo phương pháp của GS, tất nhiên là có cải tiến một chút và quá trình cũng chậm hơn rất nhiều chứ chưa sớm được như GS :yawinkle:.

Từ hồi Cu nhà mình được 9 tháng tuổi mình đã mua 1 bảng số gỗ từ 0 -> 9 để con mình chơi. Kết hợp vừa chơi với vừa đọc nên khi được 1 tuổi Cu cũng đã nhận được các mặt số, hỏi số nào chỉ số đó luôn nhưng chưa biết nói hic hic :(. Sau đó mình mua tiếp bộ tranh cho bé phân biệt hình khối thì cũng rất nhanh bé cũng phân biệt được các hình như tròn, vuông, tam giác, xoắn ốc, tim, sao,... Rồi mình mua tiếp bảng số cho bé dạy bé 1 số chữ đơn giản, chưa dạy những chữ tiếng việt có dấu như ă, â, đ,... và bé cũng biết được 1 số chữ dễ dễ thôi như A, B, C, O, U, N,.... Phải đến khoảng 16 tháng bé mới biết nói thì bây giờ mình dạy bé cách đọc số và chữ. Kết quả là bây giờ khi bé được 19 tháng bé nhà mình đã phân biệt và đọc được từ 1 - > 10 ngon lành cành đào. Chữ thì bé nhà mình cũng đọc và phân biệt được khoảng 20 chữ cái. Và từ khi 1 tuổi mình đã cho bé cầm bút vẽ rồi nhưng chỉ biết vẽ giun thôi :p. Cu cậu thích cầm bút vẽ lắm, vẽ linh tinh khắp nơi. Kết quả là bây giờ tường phòng khách, phòng ngủ nhà tớ toàn tác phẩm "giun" của cậu chàng ;). Nói thêm một điều là mình cũng đi làm suốt chứ không phải nghỉ nhà chăm bé đâu, chủ yếu bé ở nhà với ông bà ngoại và ông bà vừa trông vừa dạy cháu luôn. Còn tối về mẹ mới chơi và dạy cháu được 1 tí :).
Bên cạnh đó mình cũng hay cho bé đi chơi và vận động kết hợp nữa. Cu cậu sút bóng rất mạnh và còn biết tung bóng nẩy lên rồi đá bổng nữa cơ. So với bạn bè cùng tuổi ở trong khu thì đá bóng là khỏe nhất rồi :).
Chỉ có điều là cu nhà mình hơi nhát khi ra ngoài chơi với các bạn nên bây giờ mình cũng đang cố gắng luyện cho cu chàng "đầu gấu" hơn đây :axe:

Mẹ Bắp cải
06-12-2010, 10:15 AM
Cháu Nhím con chị gái em thì đặc biệt rất say mê với việc đọc sách. Từ hồi 1 tuổi cháu đã thích xem tranh và chơi các đồ chơi liên quan đến chữ và số, thích xem họa báo có hình các đồ công nghệ cao, ko thích ô tô máy bay như các cậu bé khác. 2,5 tuổi cháu đã đếm được từ 1-100. 3 tuổi thì có thể đọc tất cả các quảng cáo hay các dòng chữ ngán mà cháu nhìn thấy. Đưa cháu đi đâu chơi thì ai cũng lác cả mắt vì cháu cứ đọc vanh vách, lại còn diễn cảm nữa buồn cười lắm ạ. Bây giờ Nhím 4 tuổi và đang rất thích đọc truyện tranh. Ko ai dạy mà cháu lại biết đọc diễn cảm ạ. Ra nhà ông bà chơi, ông ngủ trưa mà cứ lôi ông dậy "ông ơi cháu có 1 ngạc nhiên cho ông" - và lôi truyện Đô-rê-mon ra đọc ông ổng í.

Theo em việc học chữ có lẽ cũng giống như năng khiếu. Mình ko nên ép sớm mà chỉ nên hướng cho con làm quen dần từ nhỏ để sau này cháu đi học khỏi bỡ ngỡ ạ.

Trời,
Tớ không biết nói từ gì, Quá ngưỡng mộ bé luôn

Mẹ Bắp cải

Mẹ Bắp cải
06-14-2010, 03:13 PM
Mình có biết được phương pháp pháp học đọc bằng đa giác quan và bộ DVD "Bé yêu biết đọc" của GS-TS Robert C.Titzer. Theo DVD này chính GS đã dạy đọc cho 2 con của mình từ khi còn 3 tháng tuổi. Kết quả đáng kinh ngạc. Lúc sinh nhật đầu tiên, con gái GS đã có thể đọc hơn 100 từ. Mình cũng đã áp dụng theo phương pháp của GS, tất nhiên là có cải tiến một chút và quá trình cũng chậm hơn rất nhiều chứ chưa sớm được như GS :yawinkle:.

Từ hồi Cu nhà mình được 9 tháng tuổi mình đã mua 1 bảng số gỗ từ 0 -> 9 để con mình chơi. Kết hợp vừa chơi với vừa đọc nên khi được 1 tuổi Cu cũng đã nhận được các mặt số, hỏi số nào chỉ số đó luôn nhưng chưa biết nói hic hic :(. Sau đó mình mua tiếp bộ tranh cho bé phân biệt hình khối thì cũng rất nhanh bé cũng phân biệt được các hình như tròn, vuông, tam giác, xoắn ốc, tim, sao,... Rồi mình mua tiếp bảng số cho bé dạy bé 1 số chữ đơn giản, chưa dạy những chữ tiếng việt có dấu như ă, â, đ,... và bé cũng biết được 1 số chữ dễ dễ thôi như A, B, C, O, U, N,.... Phải đến khoảng 16 tháng bé mới biết nói thì bây giờ mình dạy bé cách đọc số và chữ. Kết quả là bây giờ khi bé được 19 tháng bé nhà mình đã phân biệt và đọc được từ 1 - > 10 ngon lành cành đào. Chữ thì bé nhà mình cũng đọc và phân biệt được khoảng 20 chữ cái. Và từ khi 1 tuổi mình đã cho bé cầm bút vẽ rồi nhưng chỉ biết vẽ giun thôi :p. Cu cậu thích cầm bút vẽ lắm, vẽ linh tinh khắp nơi. Kết quả là bây giờ tường phòng khách, phòng ngủ nhà tớ toàn tác phẩm "giun" của cậu chàng ;). Nói thêm một điều là mình cũng đi làm suốt chứ không phải nghỉ nhà chăm bé đâu, chủ yếu bé ở nhà với ông bà ngoại và ông bà vừa trông vừa dạy cháu luôn. Còn tối về mẹ mới chơi và dạy cháu được 1 tí :).
Bên cạnh đó mình cũng hay cho bé đi chơi và vận động kết hợp nữa. Cu cậu sút bóng rất mạnh và còn biết tung bóng nẩy lên rồi đá bổng nữa cơ. So với bạn bè cùng tuổi ở trong khu thì đá bóng là khỏe nhất rồi :).
Chỉ có điều là cu nhà mình hơi nhát khi ra ngoài chơi với các bạn nên bây giờ mình cũng đang cố gắng luyện cho cu chàng "đầu gấu" hơn đây :axe:

Hi,
Con bạn giống bé nhà mình cái vụ ra ngoài hơi nhát. Con mình cũng thế, mới gặp ai lạ là nhát lắm, đứng im. Phải 1 lúc sau mới nói chuyện rào rào cơ. Đến lớp bé, mình cứ phải dặn cố suốt là cho cháu lên bảng thật nhiều vào.

Mẹ Bắp cải

lifeshop
06-14-2010, 03:39 PM

Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ 1 kinh nghiêm hay. Mình sẽ thử áp dụng theo cách của mẹ nó xem sao.

Mẹ Bắp cải
06-15-2010, 12:18 PM
Các mẹ ơi,

Mẹ nào có kinh nghiệm về việc này thì hãy chia sẻ thêm để mọi người cùng tham khảo nha
Tks,

Mẹ Bắp cải

seriden
06-15-2010, 06:03 PM
Mình thấy trong bộ bé yêu biết đọc họ dạy cho bé nhớ mặt chữ từ 6 tháng.Các bạn thử xem

Mẹ Bắp cải
06-15-2010, 09:45 PM
Mình thấy trong bộ bé yêu biết đọc họ dạy cho bé nhớ mặt chữ từ 6 tháng.Các bạn thử xem

Oái, 6 tháng đã học rồi hả mẹ nó

Mẹ Bắp cải
06-17-2010, 09:19 AM
Mấy hôm nay kiên trì dạy con, Con em đọc được vài từ tiếng anh. Mừng quá, hi hi

Mẹ Bắp cải

rucon_ngannam
06-17-2010, 10:52 AM
Nên cho bé học chữ từ 6 tuổi, nhưng chỉ nên cho bé học ở mức cơ bản nhất, tạo cho bé biết hứng thú với học tập. Học fải có chừng mực. Vì nếu, cho trẻ học quá nhiều ở độ tuổi 6 tuổi, khi bước vào lớp 1, bé sẽ thấy nhàm chán với việc bắt đầu học chữ, sẽ làm giảm tinh thần học tập ở bé, khiến bé học chậm hơn các bé khác. Tốt nhất, các mẹ nên để bé học theo chương trình mầm non của các trường mầm non đã được bộ GD&ĐT thông qua và đưa vào giảng dạy...

Mẹ Bắp cải
06-17-2010, 11:04 AM
Nên cho bé học chữ từ 6 tuổi, nhưng chỉ nên cho bé học ở mức cơ bản nhất, tạo cho bé biết hứng thú với học tập. Học fải có chừng mực. Vì nếu, cho trẻ học quá nhiều ở độ tuổi 6 tuổi, khi bước vào lớp 1, bé sẽ thấy nhàm chán với việc bắt đầu học chữ, sẽ làm giảm tinh thần học tập ở bé, khiến bé học chậm hơn các bé khác. Tốt nhất, các mẹ nên để bé học theo chương trình mầm non của các trường mầm non đã được bộ GD&ĐT thông qua và đưa vào giảng dạy...

Cám ơn ý kiến đóng góp của mẹ nó
Chúc mẹ nó một ngày tốt lành

Mẹ Bắp cải

hoanang_08
06-17-2010, 11:09 AM
Đúng đấy mẹ nó ạ. Em cho con em tiếp xúc với cáchh đọc vần và nghe bài hát ừ khi cháu đc có mấy tháng tuổi. Giờ cháu đc 10 tháng rùi cháu rất thích đc xem đĩa mà hàng ngày em cho xem ý, chau chăm chú và lắng nghe lắm.
:rock:

Mẹ Bắp cải
06-17-2010, 12:42 PM
Đúng đấy mẹ nó ạ. Em cho con em tiếp xúc với cáchh đọc vần và nghe bài hát ừ khi cháu đc có mấy tháng tuổi. Giờ cháu đc 10 tháng rùi cháu rất thích đc xem đĩa mà hàng ngày em cho xem ý, chau chăm chú và lắng nghe lắm.
:rock:

Hi hi mẹ nó ơi,

Trẻ con thích xem băng đĩa kinh khủng. Học qua băng đĩa là cách hoạc rất hiểu quả nhỉ
Nó thuộc nhanh lắm

Mẹ Bắp cải

Embinbin
06-17-2010, 04:16 PM
Hi hi mẹ nó ơi,

Trẻ con thích xem băng đĩa kinh khủng. Học qua băng đĩa là cách hoạc rất hiểu quả nhỉ
Nó thuộc nhanh lắm

Mẹ Bắp cải

Hic! tớ công nhận điều mẹ nó nói. tớ kể chuyện con tớ thế này:
Đứa lớn nhà tớ lúc chưa đầy 3 tuổi bị " loạn ngôn ngữ " đấy. Bỗng 1 ngày ở trường mẫu giáo về con ít nói hẳn đi, hỏi đến thì con buồn, có lúc con ngẩn ra .... mình hết hồn săm soi tùng tí trên người con xem có bị làm sao không... chẳng sao cả! Hôm sau đi học về vãn thế, tối đến mẹ hỏi " hôm nay cô dạy con bài gì cho mẹ học với" con òa khóc !
Hai vc hôm sau đưa con đi khám tâm lý liền, sau hơn 1h kiểm tra tự kỷ, bác sỹ " lôi cổ" mình vào mắng cho 1 trận: Thôi ngay việc cho con học tiếng anh đi! muốn con thành người hay thành ngớ ngẩn!?

Bức xúc (1 lúc) tớ gọi ngay cho cô hiệu trưởng mẫu giáo, nhưng cô ấy bảo 1 tháng chỉ dạy con 4 từ thôi mà. Sau đó mới biết nguyên nhân DO CON XEM ĐĨA ! ở nhà có 2 đĩa hoạt hình tiếng anh, trên lớp các cô cũng cho xem, mẹ lại cũng " dạy thêm" nữa, thế là con nói toàn tiếng anh ! bác sỹ " choáng váng" vì con đếm đến 10 bằng tiếng anh mà ko thể đếm tiếng việt, đọc tên 26 con vật bằng tiếng anh.... Hóa ra hôm con " xì trét" là vì cô giáo hỏi " cái gì đây" ( cái áo) mà con không biết trả lời bằng anh hay việt và con còn lúng túng chưa biết nói thế nào thì cô chê con, con buồn và .... là như vậy!

Về việc học chữ thì mình không có dạy con, đến mẫu giáo lớn cô dạy chữ nào thì biết chữ ấy, vào lớp 1 thì mới tập đọc, tập viết. Mình chưa bao giờ cho con học thêm, luyện chữ, và cũng không bị căng thẳng khi cho con học bài ( năm lớp 1 bị mất tuần đầu thôi) Mình thấy quan trọng là con thích thú với việc học, tự giác học và tự đặt việc học lên hàng đầu.

Hồi bé nhà mình chuẩn bị vào lớp 1, mình và người bạn đưa con vào văn miếu chơi, con mình chả biết đọc, biết viết gì cả, chỉ tò mò nhay nhót và nghịch thôi. Con người bạn lúc đó đã đọc báo được rồi, làm toán và viết rất đẹp. Bạn mình cho con học trước tận 6 tháng ở nhà thầy giáo về hưu. Hic hic! không phải mình khoe con nhưng mà bi giờ 2 con học cùng lớp mà bạn ấy không được HSG lại còn bị cô giáo mắng nữa, cô mắng thì bé tủi thân thế là bé mặc cảm... tội cho bé lắm! có lần gặp bé hỏi thăm bé toàn " bức xúc" vì bố mẹ bắt đi học thêm, bé luôn miệng nói " con chán lắm rồi"! hic,

Mẹ Bắp cải
06-17-2010, 04:45 PM
Hic! tớ công nhận điều mẹ nó nói. tớ kể chuyện con tớ thế này:
Đứa lớn nhà tớ lúc chưa đầy 3 tuổi bị " loạn ngôn ngữ " đấy. Bỗng 1 ngày ở trường mẫu giáo về con ít nói hẳn đi, hỏi đến thì con buồn, có lúc con ngẩn ra .... mình hết hồn săm soi tùng tí trên người con xem có bị làm sao không... chẳng sao cả! Hôm sau đi học về vãn thế, tối đến mẹ hỏi " hôm nay cô dạy con bài gì cho mẹ học với" con òa khóc !
Hai vc hôm sau đưa con đi khám tâm lý liền, sau hơn 1h kiểm tra tự kỷ, bác sỹ " lôi cổ" mình vào mắng cho 1 trận: Thôi ngay việc cho con học tiếng anh đi! muốn con thành người hay thành ngớ ngẩn!?

Bức xúc (1 lúc) tớ gọi ngay cho cô hiệu trưởng mẫu giáo, nhưng cô ấy bảo 1 tháng chỉ dạy con 4 từ thôi mà. Sau đó mới biết nguyên nhân DO CON XEM ĐĨA ! ở nhà có 2 đĩa hoạt hình tiếng anh, trên lớp các cô cũng cho xem, mẹ lại cũng " dạy thêm" nữa, thế là con nói toàn tiếng anh ! bác sỹ " choáng váng" vì con đếm đến 10 bằng tiếng anh mà ko thể đếm tiếng việt, đọc tên 26 con vật bằng tiếng anh.... Hóa ra hôm con " xì trét" là vì cô giáo hỏi " cái gì đây" ( cái áo) mà con không biết trả lời bằng anh hay việt và con còn lúng túng chưa biết nói thế nào thì cô chê con, con buồn và .... là như vậy!

Về việc học chữ thì mình không có dạy con, đến mẫu giáo lớn cô dạy chữ nào thì biết chữ ấy, vào lớp 1 thì mới tập đọc, tập viết. Mình chưa bao giờ cho con học thêm, luyện chữ, và cũng không bị căng thẳng khi cho con học bài ( năm lớp 1 bị mất tuần đầu thôi) Mình thấy quan trọng là con thích thú với việc học, tự giác học và tự đặt việc học lên hàng đầu.

Hồi bé nhà mình chuẩn bị vào lớp 1, mình và người bạn đưa con vào văn miếu chơi, con mình chả biết đọc, biết viết gì cả, chỉ tò mò nhay nhót và nghịch thôi. Con người bạn lúc đó đã đọc báo được rồi, làm toán và viết rất đẹp. Bạn mình cho con học trước tận 6 tháng ở nhà thầy giáo về hưu. Hic hic! không phải mình khoe con nhưng mà bi giờ 2 con học cùng lớp mà bạn ấy không được HSG lại còn bị cô giáo mắng nữa, cô mắng thì bé tủi thân thế là bé mặc cảm... tội cho bé lắm! có lần gặp bé hỏi thăm bé toàn " bức xúc" vì bố mẹ bắt đi học thêm, bé luôn miệng nói " con chán lắm rồi"! hic,

Cám ơn kinh nghiệm quý báu của mẹ.
Hic, mình cũng lo quá...........

Mẹ Bắp cải

lifeshop
06-17-2010, 04:51 PM
Cám ơn kinh nghiệm quý báu của mẹ.
Hic, mình cũng lo quá...........

Mẹ Bắp cải

Nói chung cho các bé xem có chừng mực nào đó thôi, và các mẹ cũng đừng nên cứ nhồi nhét các con quá nhiều thứ ngôn ngữ. Chứ mình thấy mẹ nào cũng muốn con học tiếng Anh giỏi, để rồi quên mất tiếng Việt. Chỉ nên dạy cái j bé thích và phù hợp với bé.

tomyeucuame
06-17-2010, 05:02 PM
Thực ra con mẹ Bắp cải 4 tuổi có thể dạy thêm một chút được rồi, làm sao để con luôn hứng thú, say mê học hỏi thôi. Mẹ nó đừng lo lắng quá. Con đã hứng thú với việc học rồi thì mẹ đừng nhồi nhét, đừng cho con xem đĩa nhiều, đừng dạy con nhiều quá là ổn.
Con mình còn bé, mình cứ túc tắc dạy kiểu: con thích và hứng thú cái gì mình sẽ giải thích và dạy cái đấy hoặc mình thích dạy con cái gì thì dạy tí ti thôi, thỉnh thoảng đếm, đánh vần, xem đĩa, đọc sách thành tiếng.... chứ ko ép buộc, mục đích con làm quen và hiểu biết hơn thôi, :grin::grin::grin::grin:, chứ cái gì quá cũng ko tốt. Xem nhiều đĩa quá cũng không tốt, phải biết cân bằng cho con, vừa học vừa chơi, phát triển tự nhiên. Như mình ngày xưa có cần phải học trước đâu mà vẫn thi đại học, ra trường, đi làm, ... có vấn đề gì đâu?

Mẹ Bắp cải
06-18-2010, 09:34 AM
Thực ra con mẹ Bắp cải 4 tuổi có thể dạy thêm một chút được rồi, làm sao để con luôn hứng thú, say mê học hỏi thôi. Mẹ nó đừng lo lắng quá. Con đã hứng thú với việc học rồi thì mẹ đừng nhồi nhét, đừng cho con xem đĩa nhiều, đừng dạy con nhiều quá là ổn.
Con mình còn bé, mình cứ túc tắc dạy kiểu: con thích và hứng thú cái gì mình sẽ giải thích và dạy cái đấy hoặc mình thích dạy con cái gì thì dạy tí ti thôi, thỉnh thoảng đếm, đánh vần, xem đĩa, đọc sách thành tiếng.... chứ ko ép buộc, mục đích con làm quen và hiểu biết hơn thôi, :grin::grin::grin::grin:, chứ cái gì quá cũng ko tốt. Xem nhiều đĩa quá cũng không tốt, phải biết cân bằng cho con, vừa học vừa chơi, phát triển tự nhiên. Như mình ngày xưa có cần phải học trước đâu mà vẫn thi đại học, ra trường, đi làm, ... có vấn đề gì đâu?

Uh, cám ơn mẹ nó

Tối qua tớ mới phát hiện ra thêm là bé rất thích hát tiếng anh và múa cùng. Hát bài từ 1- 10 ý. Vừa múa và nhún nhảy. Hi hi

Mẹ Bắp cải

Mẹ Bắp cải
06-19-2010, 11:55 AM
Nói chung cho các bé xem có chừng mực nào đó thôi, và các mẹ cũng đừng nên cứ nhồi nhét các con quá nhiều thứ ngôn ngữ. Chứ mình thấy mẹ nào cũng muốn con học tiếng Anh giỏi, để rồi quên mất tiếng Việt. Chỉ nên dạy cái j bé thích và phù hợp với bé.

Uh, các ơn cậu nhiều nhé.
Vẫn phải vừa học vừa chơi chứ

phuongedu
06-19-2010, 01:53 PM
Con nhà tớ, hồi 4 tuổi, lớp có học thêm năng khiếu tiếng anh, học được 3 buổi cháu đã sợ học vì cô ép nói đi nói lại vì cháu phát âm ko chuẩn, ... sợ học. mình phải cho dừng ngay. Chỉ vì vài buỏi đó mà mình mất cả 2 năm gần đây để tạo sự tụ tin cho cháu khi đi học các lớp khác và chuẩn bị vào lớp 1 vì sau vài buổi học tiếng anh đó, cháu phát âm cái gì cũng s, sò... rồi l .. n . mà bản chất chất cháu ko nói ngọng, giờ sửa mãi mới được.
Rồi cứ nghe đến đi học tiếng anh là sợ, hic

phuongedu
06-19-2010, 01:56 PM
Tớ là mẹ hay cho con xem băng đĩa, nhưng tớ cho xem nhiều loại, nhiều chương trình, nhiều phim đê dạy con nhiều thứ chứ không phải dạy chữ hay dạy tiếng anh.
MẸnào quan tâm đến những thứ tớ dạy con thì xem link dưới chữ ký nhé.
Dạy con thì dạy càng sớm càng tốt chứ ko nhất thiết theo quan niệm của các cụ là " nó còn bé biết gì mà dạy", mỗi thời mỗi khác.

Mẹ Bắp cải
06-21-2010, 09:15 AM
Tớ là mẹ hay cho con xem băng đĩa, nhưng tớ cho xem nhiều loại, nhiều chương trình, nhiều phim đê dạy con nhiều thứ chứ không phải dạy chữ hay dạy tiếng anh.
MẸnào quan tâm đến những thứ tớ dạy con thì xem link dưới chữ ký nhé.
Dạy con thì dạy càng sớm càng tốt chứ ko nhất thiết theo quan niệm của các cụ là " nó còn bé biết gì mà dạy", mỗi thời mỗi khác.

Cám ơn ý kiến và kinh nghiệm quý báu của mẹ nó
Tks cậu

Mẹ Bắp cải

trangha
06-21-2010, 10:17 AM
Mình thì nghĩ là khi con chưa vào lớp 1 thì tùy thích học gì thì học. Chỉ coi việc học như một trò chơi. Bé nhà mình thích con số từ khi được 3 tuổi, mà hình như trẻ con thích số hơn chữ. Trước đây cũng có những lúc mình hướng bé học chữ nhưng bé ko thích nên mình cũng ko dạy nữa. Gần đây tự nhiên bé lại thích học chữ và yêu cầu mẹ dạy cho bé đọc truyện nên mình mới mua bảng chữ cái và một hộp các chữ cái để ghép chữ.
Mình mới nghĩ ra một trò chơi để bé thích học chữ: mình treo cái bảng từ của bé lên và 2 mẹ con chơi trò tìm chữ. Mẹ đọc 1 chữ cái bé sẽ phải tìm tất cả các chữ cái đó và dán lên bảng trong vòng mấy giây đấy. Bé thích lắm, suốt ngày bắt mẹ cho con học. Mình thấy học theo cách này bé nhớ chữ rất nhanh. Các mẹ thử xem nhé!

uyenvi
06-21-2010, 11:34 AM
Hai bé nhà em: Một con trai, một cháu gái bây giờ gần 8 tháng và hơn tám tháng đều đang học chữ rồi ạ. Thực ra chỉ là dán chữ lên đồ vật rồi chỉ cho cháu thấy thôi ạ. Phương pháp này rất là hay

Mẹ Bắp cải
06-21-2010, 11:46 AM
Mình thì nghĩ là khi con chưa vào lớp 1 thì tùy thích học gì thì học. Chỉ coi việc học như một trò chơi. Bé nhà mình thích con số từ khi được 3 tuổi, mà hình như trẻ con thích số hơn chữ. Trước đây cũng có những lúc mình hướng bé học chữ nhưng bé ko thích nên mình cũng ko dạy nữa. Gần đây tự nhiên bé lại thích học chữ và yêu cầu mẹ dạy cho bé đọc truyện nên mình mới mua bảng chữ cái và một hộp các chữ cái để ghép chữ.
Mình mới nghĩ ra một trò chơi để bé thích học chữ: mình treo cái bảng từ của bé lên và 2 mẹ con chơi trò tìm chữ. Mẹ đọc 1 chữ cái bé sẽ phải tìm tất cả các chữ cái đó và dán lên bảng trong vòng mấy giây đấy. Bé thích lắm, suốt ngày bắt mẹ cho con học. Mình thấy học theo cách này bé nhớ chữ rất nhanh. Các mẹ thử xem nhé!

Mẹ nó ơi, chữ dán được lên bảng là loại nào? bảng từ là như thế nào? Hic mình không biết loại này. Nghe bạn nói hay ghê

Mẹ Bắp cải

phuongedu
06-21-2010, 11:59 AM
Mẹ nó ơi, chữ dán được lên bảng là loại nào? bảng từ là như thế nào? Hic mình không biết loại này. Nghe bạn nói hay ghê

Mẹ Bắp cải

Bảng từ là bảng có từ tính, bộ chữ cái cũng có gắn nam châm để gắn lên.
Laọi rẻ hơn thì là bảng gài.
Nó thương là bộ bảng cho trẻ học vần lớp 1 đấy.
Để tớ chụp ảnh bộ bảng cho các mẹ xem nhé, bộ bảng dành cho cô dạy cháu học ghép vần lớp 1
còn bảng từ thì cũng có nhưng thường đắt hơn, tớ thấy bên AZN shop gần nhà tớ bán nhưng đắt lắm, cũng chẳng bon chen được.

Phải cải tiến bằng cách kiếm cái bảng trắng ( bảng bằng thép bình thường cty tớ sx, mua mấy miếng nam châm để ghép chữ bằng bìa ( in ra rồi cắt ra) dùng mấy cái nam châm đó gắn lên bảng.

Làm thế thì tiện hơn cho mình, chứ mua 1 cái bộ bảng nam châm, lúc mất 1 vài chữ đi bực mình lắm, nhưng mẹ nào mới có 1 nhóc và bon chen được thì nên sắm cho con, nhìn những con chữ trong bộ đó cũng yêu.

phuongedu
06-21-2010, 02:40 PM
bộ bảng đó như thế này các mẹ nhé
http://up.anhso.net/upload/20100621/13/o/anhso-21_IMG0332A.jpghttp://up.anhso.net/upload/20100621/13/o/anhso-32_IMG0331A.jpghttp://up.anhso.net/upload/20100621/13/o/anhso-43_IMG0333A.jpg
mẹ nào quan tâm có thể nào link dưới chữ ký của tớ hoặc qua lý thường kiệt mua nhé

blumen
06-21-2010, 02:55 PM
hic , con tớ 3t rồi mà 2vc chưa buồn dạy học 1 chữ , số nào . Lúc nào con hỏi thì dạy con thôi chứ chưa ép con học . Vì con tớ hiện rất nhanh chán ,chơi hay học cái gì cũng chỉ được 1 lúc là vứt , con nản , mẹ cũng nản.Ko biết mai mốt đi hoc thế nào đây.
Chắc từ nay cả nhà phải cùng dạy và học mất thôi.

rucon_ngannam
06-21-2010, 04:01 PM
@ blumen: với trẻ 3 tuổi bạn cũng nên bắt đầu cho trẻ làm quen với chữ cái và các con số qua hình ảnh và sự hướng dẫn của bố mẹ, cho trẻ tập ghi nhớ dần, vì đây là tuổi bé bắt đầu tiếp thu và ghi nhớ những sự việc xung quang bé mà.

richart
06-21-2010, 04:35 PM
uh, nên để trẻ pháttrieenr tự nhiên trong khuôn khổ!!!!!!!!

richart
06-21-2010, 04:36 PM
uh, nên để trẻ phát triển tự nhiên trong khuôn khổ

hangbtcat
06-21-2010, 04:48 PM
hic , con tớ 3t rồi mà 2vc chưa buồn dạy học 1 chữ , số nào . Lúc nào con hỏi thì dạy con thôi chứ chưa ép con học . Vì con tớ hiện rất nhanh chán ,chơi hay học cái gì cũng chỉ được 1 lúc là vứt , con nản , mẹ cũng nản.Ko biết mai mốt đi hoc thế nào đây.
Chắc từ nay cả nhà phải cùng dạy và học mất thôi.

Mình nghĩ còn bé bé thì còn ép học được, chứ lớn lớn một tí, đúng là nhóc nhà mình mới 3 tuổi đã cãi mẹ như ranh, thì không thể nào ép dược. Căn bản là mình tạo cho bé sự vui thích.

Hồi 18 tháng, mình đã dạy bé chơi xếp hình bằng những khối gỗ hình vuông (mua ở Veesano, cũng rẻ thôi), hôm nay mẹ xếp toàn mặt số lên trên, ngày mai xếp toàn mặt chữ, xây lâu đài, xây bể bơi, xây mọi thứ nó thích. 18 tháng là nó đã đọc được toàn bộ số, sau đó đến 20 tháng thì đã thuộc hết chữ.

Rồi em mua cái bảng vừa dùng vừa xóa của Trung Quốc 18k - 25k gì đấy, chỗ nào cũng bán đầy, viết số, viết chữ, đọc và vẽ hình tương ứng, rồi cho con đọc, xong lại xóa đi. Quan trọng là vẽ kèm với chữ để cho nó khỏi chán. Cái bảng đấy cũng tiện, con có thể tự xóa, tự vẽ được, mà không có bụi phấn, rất sạch sẽ và an toàn với con.

Nhà cũng dán chữ và hình chi chít khắp nhà, chọn toàn hình có chữ đi kèm, khi đọc thì chỉ vào chữ cho con. Con sẽ biết là các chữ khác nhau thì có ý nghĩa khác nhau, và rất ham học.

Em cũng chọn cho con bộ đĩa Magic English, world words để học tiếng Anh, Smart Kids (song ngữ) , học vần 1, Tiếng Việt 1 để học tiếng Việt.

Cả nhà cũng phải chung tay vào. Vì bé có thể hỏi người này, người kia, nếu bị đùn đẩy hoặc bị mắng vì làm phiền người lớn khi bé đang hỏi, bé sẽ không hỏi nữa. Bé nói sai thì phải giúp bé nói lại cho đúng, không cười nhạo (không là bé sẽ ngại không nói nữa!) Mọi người trong nhà cùng đọc sách, đọc báo trứoc mặt bé, bé sẽ thấy tò mò và muốn tự đọc. Khi đó, cấp cho bé một quyển sách có chữ, đọc và chỉ tay vào chữ tương ứng cho bé, sau đó thuyết minh lại bằng hình phía trên. Nhóc nhà mình 3 tuổi đã tự đánh vần để đọc truyện một mình.

Hy vọng chuyện nhà mình sẽ giúp được nhiều cho bạn.

phuongedu
06-21-2010, 11:46 PM
Mình nghĩ còn bé bé thì còn ép học được, chứ lớn lớn một tí, đúng là nhóc nhà mình mới 3 tuổi đã cãi mẹ như ranh, thì không thể nào ép dược. Căn bản là mình tạo cho bé sự vui thích.

Hồi 18 tháng, mình đã dạy bé chơi xếp hình bằng những khối gỗ hình vuông (mua ở Veesano, cũng rẻ thôi), hôm nay mẹ xếp toàn mặt số lên trên, ngày mai xếp toàn mặt chữ, xây lâu đài, xây bể bơi, xây mọi thứ nó thích. 18 tháng là nó đã đọc được toàn bộ số, sau đó đến 20 tháng thì đã thuộc hết chữ.

Rồi em mua cái bảng vừa dùng vừa xóa của Trung Quốc 18k - 25k gì đấy, chỗ nào cũng bán đầy, viết số, viết chữ, đọc và vẽ hình tương ứng, rồi cho con đọc, xong lại xóa đi. Quan trọng là vẽ kèm với chữ để cho nó khỏi chán. Cái bảng đấy cũng tiện, con có thể tự xóa, tự vẽ được, mà không có bụi phấn, rất sạch sẽ và an toàn với con.

Nhà cũng dán chữ và hình chi chít khắp nhà, chọn toàn hình có chữ đi kèm, khi đọc thì chỉ vào chữ cho con. Con sẽ biết là các chữ khác nhau thì có ý nghĩa khác nhau, và rất ham học.

Em cũng chọn cho con bộ đĩa Magic English, world words để học tiếng Anh, Smart Kids (song ngữ) , học vần 1, Tiếng Việt 1 để học tiếng Việt.

Cả nhà cũng phải chung tay vào. Vì bé có thể hỏi người này, người kia, nếu bị đùn đẩy hoặc bị mắng vì làm phiền người lớn khi bé đang hỏi, bé sẽ không hỏi nữa. Bé nói sai thì phải giúp bé nói lại cho đúng, không cười nhạo (không là bé sẽ ngại không nói nữa!) Mọi người trong nhà cùng đọc sách, đọc báo trứoc mặt bé, bé sẽ thấy tò mò và muốn tự đọc. Khi đó, cấp cho bé một quyển sách có chữ, đọc và chỉ tay vào chữ tương ứng cho bé, sau đó thuyết minh lại bằng hình phía trên. Nhóc nhà mình 3 tuổi đã tự đánh vần để đọc truyện một mình.

Hy vọng chuyện nhà mình sẽ giúp được nhiều cho bạn.

Chính xác là cả nhà phải chung tay và chấp nhận chữ, vẽ, hình đầy nhà, nhà mình chỉ cho bày bừa và vẽ trong phòng mình và các bé chứ ko vẽ lung tung, dán lung tung. Có lúc chỗ này hình này, chỗ khác hình khác, sau mình phải đổi đi, cất đi rồi 1 thời gian lại lôi ra. nhìn phòng hơi lung tung và rối nhưng tạo được hứng thú học cho trẻ, theo mình, đã là rất thành công chứ ko ép trẻ được đâu.
trẻ mà sợ học thì mẹ còn khổ nữa.

rucon_ngannam
06-22-2010, 08:47 AM
Trẻ mà càng bị ép thì học sẽ càng khó. Dùng đồ chơi, bảng vẽ, giấy, phấn,... để cho trẻ học, dạy chữ, dạy trẻ biết vẽ, song song với nó, bạn cũng nên dạy trẻ cách giữ gìn đồ chơi, đồ dùng, cất dọn chúng vào đúng vị trí sau khi chơi,... Khi dạy cho trẻ kiến thức, nên song song dạy cho trẻ cả các kỹ năng đi kèm luôn. :)

uyenvi
06-22-2010, 09:18 AM
Trẻ mà càng bị ép thì học sẽ càng khó. Dùng đồ chơi, bảng vẽ, giấy, phấn,... để cho trẻ học, dạy chữ, dạy trẻ biết vẽ, song song với nó, bạn cũng nên dạy trẻ cách giữ gìn đồ chơi, đồ dùng, cất dọn chúng vào đúng vị trí sau khi chơi,... Khi dạy cho trẻ kiến thức, nên song song dạy cho trẻ cả các kỹ năng đi kèm luôn. :)

Vâng, đúng là bọn trẻ càng em thì nó càng không muốn học, cả thèm chóng chán lắm ạ. Ước gì bé nhà mình có thể yêu thích và ham học hỏi ngay từ bé thì chuyện cho chúng tiếp cận với sách vở và đồ chơi giáo dục dễ dàng hơn rất nhiều đó chị nhỉ?

phuongedu
06-22-2010, 09:23 AM
Tớ thấy công cuộc làm cho con thích học là cả công trình rồi, các mẹ mà có con gái thì tầm này nhàn hơn 1 tí, vì dù sao tớ thấy con gái học cấp 1 có vẻ dễ hơn hay sao í, con trai nghịch quá í.

Mẹ Bắp cải
06-22-2010, 10:10 AM
Tớ thấy công cuộc làm cho con thích học là cả công trình rồi, các mẹ mà có con gái thì tầm này nhàn hơn 1 tí, vì dù sao tớ thấy con gái học cấp 1 có vẻ dễ hơn hay sao í, con trai nghịch quá í.

Hi hi,
Con gái cũng dễ thương nhưng cũng nghịch lém mẹ nó ơi. tất nhiên vẫn thua các anh rùi>

Mẹ Bắp cải

rucon_ngannam
06-22-2010, 10:26 AM
Để trẻ yêu thích học và có hứng thú học tập đúng là rất khó. Ở nhà tớ, tớ hay tạo ra sự tò mò cho bé rồi để bé fải tìm hiểu, ví dụ khi cho bé đi ăn kem, tớ và bé sẽ ăn hai loại kem khác nhau, bé nhà tớ hỏi sao chúng lại khác nhau về màu sắc hay hình dáng, rồi tớ giải thích cho bé... cứ như thế với các kiến thức khác. Nên tớ thấy làm sao fải khơi dậy trong bé sự tò mò, hàm khám phá, lúc đó bé sẽ rất có hứng thú để học tập... :)

MeBeCuncon1
06-22-2010, 10:49 AM
mẹ con nhà mình cũng lôi nhau ra học A,B,C được 1 tuần nay , sau khi nghe một chị trên diễn đàn giật mình hôm đi họp phụ huynh thấy các mẹ khoe nhau con biết đậu truyện tranh . Mẹ con mình đang học bằng phương pháp : lôi laptop ra vào Word , cho chữ to lên , cho con chỉnh màu sắc chữ , rồi : "đây là chữ A ", "con tìm chứ A cho mẹ nào" , con vừa đọc A vừa chọn chữ , còn số thì em bảo con bấn điện thoại cho ông, cho bà , cho bố đi con ,... hiện tại thì con mới biết được vài chữ , lúc nhớ lúc quên , số thì biết khá hơn chút , mình muốn kiêm phần mềm học chữ cho con, kiểu dạng trò chơi , nhưng chưa biết mua ở đâu và phần mềm nào cho phù hợp nữa .Mẹ nào biết phần mềm nào phù hợp thì tư vấn giúp nhé !

rucon_ngannam
06-22-2010, 11:47 AM
mẹ con nhà mình cũng lôi nhau ra học A,B,C được 1 tuần nay , sau khi nghe một chị trên diễn đàn giật mình hôm đi họp phụ huynh thấy các mẹ khoe nhau con biết đậu truyện tranh . Mẹ con mình đang học bằng phương pháp : lôi laptop ra vào Word , cho chữ to lên , cho con chỉnh màu sắc chữ , rồi : "đây là chữ A ", "con tìm chứ A cho mẹ nào" , con vừa đọc A vừa chọn chữ , còn số thì em bảo con bấn điện thoại cho ông, cho bà , cho bố đi con ,... hiện tại thì con mới biết được vài chữ , lúc nhớ lúc quên , số thì biết khá hơn chút , mình muốn kiêm phần mềm học chữ cho con, kiểu dạng trò chơi , nhưng chưa biết mua ở đâu và phần mềm nào cho phù hợp nữa .Mẹ nào biết phần mềm nào phù hợp thì tư vấn giúp nhé !
http://my.opera.com/Nuoi-Day-Con/blog/tranh-to-mau-cho-con-bang-chu-cai
http://www.chophien.com/raovat/331/0315690002/kidsmart-phan-mem-cua-ibm-phat-trien-tri-tue-tre-em.html
bạn tham khảo 2 link này nhé

Mẹ Bắp cải
06-22-2010, 12:43 PM
Để trẻ yêu thích học và có hứng thú học tập đúng là rất khó. Ở nhà tớ, tớ hay tạo ra sự tò mò cho bé rồi để bé fải tìm hiểu, ví dụ khi cho bé đi ăn kem, tớ và bé sẽ ăn hai loại kem khác nhau, bé nhà tớ hỏi sao chúng lại khác nhau về màu sắc hay hình dáng, rồi tớ giải thích cho bé... cứ như thế với các kiến thức khác. Nên tớ thấy làm sao fải khơi dậy trong bé sự tò mò, hàm khám phá, lúc đó bé sẽ rất có hứng thú để học tập... :)

Uh, mẹ nó nói đúng đấy. Nhưng khi nhìn cái kem nó sẽ hứng thú hơn là nhìn mặt chữ. Dạy chữ vẫn là mệt nhất mẹ nó nhỉ

Mẹ Bắp cải

Me_Bi_con
06-22-2010, 01:08 PM
Kinh nghiệm của mình là con đang trong tuổi muốn khám phá (bé nàh mình hơn 2 tuổi) nên nhìn thấy cái gì cũng hỏi, các con số như biển xe, dòng chx trên pano, tranh ảnh v.v. là con lại hỏi "mẹ ơi, cái này là cái gì?... Thế nên mình tận dụng ngay sự tò mò của con để giải thích cho con biết. Nhưng có lẽ con mình cũng thích học (tuy mỗi lần chỉ tập trung được 3 - 10' thôi) nhưng bố mẹ phải kiên nhẫn dạy bé. Giờ bé nhà mình đã có thể đọc được từ 1-50, thuộc và đọc được cả bảng chữ cái, đếm được 1-10 bằng tiếng Anh, biết được nhiều tên con vật tiếng Anh v.v. thậm chí con nghe bà/ mẹ đọc truyện cho, sau đó nhìn vào tranh và đọc lại y như thế, cứ như là đã biết chữ ý .
Các bố mẹ hãy kiên nhẫn nhé, chỉ dạy lúc nào con có hứng thú thôi. Cách dạy, đọc, kể chuyện cũng phải dùng từ ngữ, âm điệu giống như các cô giao mầm non ý thì mới thu hút trẻ được, chứ dạy con mà đọc như mình đọc báo thì con cũng ko chú ý đâu.

phuongedu
06-22-2010, 01:10 PM
Uh, mẹ nó nói đúng đấy. Nhưng khi nhìn cái kem nó sẽ hứng thú hơn là nhìn mặt chữ. Dạy chữ vẫn là mệt nhất mẹ nó nhỉ

Mẹ Bắp cải
Dạy mặt chữ chưa mệt đâu, dạy ghép vần cơ, hic hic, đang gặp phải đây, trời, sao mình biết viết biêt đọc rồi thấy dễ thế, mà giờ dạy con học như đánh vật, chẳng biết giải thích như thế nào. Lại còn luôn phải trả lời, sao nó lại như thế này, sao lại nhưu thế kia, lấy ví dụ khác thì giải thích con lại ko hiểu nghĩa của từ đó, khó lắmlắm í, hic hic:(:(:(

rucon_ngannam
06-22-2010, 01:32 PM
Dạy mặt chữ chưa mệt đâu, dạy ghép vần cơ, hic hic, đang gặp phải đây, trời, sao mình biết viết biêt đọc rồi thấy dễ thế, mà giờ dạy con học như đánh vật, chẳng biết giải thích như thế nào. Lại còn luôn phải trả lời, sao nó lại như thế này, sao lại nhưu thế kia, lấy ví dụ khác thì giải thích con lại ko hiểu nghĩa của từ đó, khó lắmlắm í, hic hic:(:(:(
Riêng việc ghép chữ, bố mẹ chỉ góp phần thôi. Đây chính là lcú cần tới các nghiệp vụ sư phạm đó mẹ nó à.

rucon_ngannam
06-22-2010, 01:34 PM

Mẹ Bắp cải

Nếu biết cách thì cũng k mệt lắm đâu mẹ nó à. Kết hợp dạy chữ với tranh ảnh, video, các clip liên quan thì sẽ nhanh hơn rất nhiều đấy mẹ nó à :)

hangbtcat
06-22-2010, 03:18 PM

Mẹ Bắp cải
Ồ, thì mình đưa nó hình cái kem, với cái chữ "CÁI KEM" to thùi lùi chắn đúng trên hình cái kem, kiểu gì bé cũng phải đọc. Mình treo toàn tranh, tranh nào cũng có chữ tương ứng, đấy cũng là những từ bé thuộc được đầu tiên.
Hoặc hai mẹ con xem phim thì chọn phim có phụ đề, xem quảng cáo thì mẹ đọc chữ trên màn hình cho bé, bé đọc nhanh lúc nào không hay.

phuongedu
06-22-2010, 03:22 PM

Tớ có 1 cái phần mềm - để tớ về lấy chụp hình lên cho mẹ nó xem nhé, tự nhiên nhớ ra

phuongedu
06-22-2010, 03:29 PM
COLOR="Red"]Bộ học vần biểu diễn dành cho cô giáo dạy lớp 1 - mẹ nào con sắp vào lớp 1 đừng bỏ qua nhé [/COLOR]

bộ học vần biểu diễn này 200K, gồm 1 cái bảng bằng kim loại kích thước khoảng 60cm *1m, có dây treo và bộ chữ cái tiếng việt, mặt bảng có khe gài để khi ghép chữ, ghép tính thì cô giáo gài lên bảng dạy cho các con. Mẹ nào quan tâm thì order, hoặc qua Lý thường kiệt mua nhé, cứ bảo đúng tên như trong hình, nhưng là bộ dành cho giáo viên.

http://up.anhso.net/upload/20100621/13/o/anhso-21_IMG0332A.jpghttp://up.anhso.net/upload/20100621/13/o/anhso-32_IMG0331A.jpghttp://up.anhso.net/upload/20100621/13/o/anhso-43_IMG0333A.jpg
Hi vọng các mẹ đừng ném đá, tớ chỉ nghĩ nó cần cho các mẹ dạy con nên chào hàng thôi, tớ thấy nó hữu dụng, mà các mẹ thường ko biết vì nó thường cung cấp cho các trường, các cô dùng để dạy con theo chương trình cải cách mới.

cun_1072008
06-22-2010, 03:38 PM
Kinh nghiệm của mình là con đang trong tuổi muốn khám phá (bé nàh mình hơn 2 tuổi) nên nhìn thấy cái gì cũng hỏi, các con số như biển xe, dòng chx trên pano, tranh ảnh v.v. là con lại hỏi "mẹ ơi, cái này là cái gì?... Thế nên mình tận dụng ngay sự tò mò của con để giải thích cho con biết. Nhưng có lẽ con mình cũng thích học (tuy mỗi lần chỉ tập trung được 3 - 10' thôi) nhưng bố mẹ phải kiên nhẫn dạy bé. Giờ bé nhà mình đã có thể đọc được từ 1-50, thuộc và đọc được cả bảng chữ cái, đếm được 1-10 bằng tiếng Anh, biết được nhiều tên con vật tiếng Anh v.v. thậm chí con nghe bà/ mẹ đọc truyện cho, sau đó nhìn vào tranh và đọc lại y như thế, cứ như là đã biết chữ ý .
Các bố mẹ hãy kiên nhẫn nhé, chỉ dạy lúc nào con có hứng thú thôi. Cách dạy, đọc, kể chuyện cũng phải dùng từ ngữ, âm điệu giống như các cô giao mầm non ý thì mới thu hút trẻ được, chứ dạy con mà đọc như mình đọc báo thì con cũng ko chú ý đâu.

Bé nhà bạn giống bé nhà mình cái gì cũng hỏi. 2 tuần nữa bé nhà mình tròn 2 tuổi, bây giờ thấy cái gì cũng hỏi, nào là" bà ơi con gì kia","mẹ ơi cái gì kia", "bố ơi còn gì đây"..., ngộ nghĩnh đáng yêu thật, mà mình trả lời xong bé cũng lại nói theo luôn :D

rucon_ngannam
06-22-2010, 04:43 PM
Bé nhà bạn giống bé nhà mình cái gì cũng hỏi. 2 tuần nữa bé nhà mình tròn 2 tuổi, bây giờ thấy cái gì cũng hỏi, nào là" bà ơi con gì kia","mẹ ơi cái gì kia", "bố ơi còn gì đây"..., ngộ nghĩnh đáng yêu thật, mà mình trả lời xong bé cũng lại nói theo luôn :D

Đấy chính là bạn đã khơi dậy được sự tò mò , ham học hỏi trong bé rùi đó. Cố gắng giữ những đức tính tốt đó cho bé nhé! :)

cun_1072008
06-22-2010, 04:46 PM
Đấy chính là bạn đã khơi dậy được sự tò mò , ham học hỏi trong bé rùi đó. Cố gắng giữ những đức tính tốt đó cho bé nhé! :)

bạn đã vào đây mình nghĩ bạn cũng rất quan tâm đến chuyên mục học cùng bé, vậy bạn hãy cùng tham gia CLB Học cùng bé nhé, cùng chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm dạy con bạn nhé, bạn vào đây đi:
http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=144740

Pham Phuong Linh
06-25-2010, 01:10 PM
Tớ thường ra nhà sách mua một loạt các bức tranh to bằng khổ A0 theo chủ đề: loài bò sát, gia cầm, hoa, quả, có cả tiếng Anh nữa .... về dán khắp phòng của bé. Thế là lúc nào học cũng được, hình màu, giấy đẹp nên bé nhà tớ thích lắm. Thậm chí tớ còn mua cả bản đồ thế giới, bản đồ Việt Nam về nữa, thỉnh thoảng lại bổ sung kiến thức địa lý, hihi.

Mẹ Bắp cải
06-25-2010, 02:37 PM
Tớ thường ra nhà sách mua một loạt các bức tranh to bằng khổ A0 theo chủ đề: loài bò sát, gia cầm, hoa, quả, có cả tiếng Anh nữa .... về dán khắp phòng của bé. Thế là lúc nào học cũng được, hình màu, giấy đẹp nên bé nhà tớ thích lắm. Thậm chí tớ còn mua cả bản đồ thế giới, bản đồ Việt Nam về nữa, thỉnh thoảng lại bổ sung kiến thức địa lý, hihi.

Các tranh trên tớ cũng mua, nhưng chưa mua bản đồ thế giới
Hi , mẹ nó giỏi thật đấy

Mẹ Bắp cải

Pham Phuong Linh
06-25-2010, 02:46 PM
hihi, mẹ nó quá khen. Nhg tớ thấy kết quả khả quan lắm, ví dụ bé nghe tin tức trên tivi (động đất ở Trung Quốc, sóng thần ở Thái Lan, ...) bé đều hỏi tớ nhg nước này ở đâu, cái hay ở chỗ khi bé đặt câu hỏi với mẹ, chỉ mấy giây sau đã bảo: con biết phải tìm ở đâu rồi. Thế là lon ton chạy vào phòng xem bản đồ, ra lại còn chỉ cho tớ nữa chứ. Phát huy khả năng tự tìm hiểu đúng không mẹ nó?

rucon_ngannam
06-25-2010, 02:48 PM
hihi, mẹ nó quá khen. Nhg tớ thấy kết quả khả quan lắm, ví dụ bé nghe tin tức trên tivi (động đất ở Trung Quốc, sóng thần ở Thái Lan, ...) bé đều hỏi tớ nhg nước này ở đâu, cái hay ở chỗ khi bé đặt câu hỏi với mẹ, chỉ mấy giây sau đã bảo: con biết phải tìm ở đâu rồi. Thế là lon ton chạy vào phòng xem bản đồ, ra lại còn chỉ cho tớ nữa chứ. Phát huy khả năng tự tìm hiểu đúng không mẹ nó?

Đúng rồi đó. Lại còn tăng khả năng nhớ sự kiện của bé nữa chứ. :)

Suri's Mum
07-02-2010, 01:47 PM
Kinh nghiệm của các mẹ hay quá, mình phải đúc kết lại dạy cho nhóc nhà mìn đã.
Ah, có một lần mình thấy ở nước ngoài có bảng học chữ cái hay lắm. Bảng được làm bằng nhựa, in nổi các chữ cái, các chữ cái được in bằng nhièu màu sắc khác nhau rất bắt mắt, bên cạnh chữ cái cũng in hình con vật tương ứng. Khi bé ấn vào chữ cái thì máy đọc gắn trên đầu bẳng sẽ phát ra âm thanh tương ứng. Hồi dó chưa có con nên chỉ nhìn sơ qua thôi chứ không thêm quan tâm.
Không biết, ở VN mình có loại giống vậy không nhỉ. Mình thấy trẻ con nước ngoài, đứa nào cũng có 1 bộ.

Mẹ Bắp cải
07-02-2010, 01:54 PM
Ah, có một lần mình thấy ở nước ngoài có bảng học chữ cái hay lắm. Bảng được làm bằng nhựa, in nổi các chữ cái, các chữ cái được in bằng nhièu màu sắc khác nhau rất bắt mắt, bên cạnh chữ cái cũng in hình con vật tương ứng. Khi bé ấn vào chữ cái thì máy đọc gắn trên đầu bẳng sẽ phát ra âm thanh tương ứng. Hồi dó chưa có con nên chỉ nhìn sơ qua thôi chứ không thêm quan tâm.
Không biết, ở VN mình có loại giống vậy không nhỉ. Mình thấy trẻ con nước ngoài, đứa nào cũng có 1 bộ.

Thật sự là phải cảm ơn các mẹ rất nhiều vì các ý kiến, kinh nghiệm của các mẹ dành cho các con

Mẹ Bắp cải

rucon_ngannam
07-02-2010, 02:00 PM
Thật sự là phải cảm ơn các mẹ rất nhiều vì các ý kiến, kinh nghiệm của các mẹ dành cho các con

Mẹ Bắp cải

Cùng đưa ra ý kiến và kinh nghiệm để có thể dạy cho con cái tốt nhất, nuôi dưỡng bé thành những công dân tuyệt vời sau này

Tuyet Trang
07-03-2010, 02:47 PM
Con nhà mình năm nay 5 tuổi mà cũng chả biết nên dậy chữ cho con thế nào. Lên đây gặp được các mẹ truyền cho ít kinh nghiệm, phải về áp dụng ngay thôi. kết quả thế nào sẽ thông báo sau.

Mẹ Bắp cải
07-04-2010, 10:22 AM
Con nhà mình năm nay 5 tuổi mà cũng chả biết nên dậy chữ cho con thế nào. Lên đây gặp được các mẹ truyền cho ít kinh nghiệm, phải về áp dụng ngay thôi. kết quả thế nào sẽ thông báo sau.

Uh, mẹ nó áp dụng kinh nghiệm của các mẹ về dạy cho con và thông báo kết quả nhé
Chúc mẹ nó thành công

Mẹ Bắp cải

phuongedu
07-04-2010, 12:12 PM

Đầu tiên mẹ nó nên tìm mua các quyển vở tập tô chữ, mẫu của ĐH Sư phạm hoặc NXB mỹ thuật đều được, mẫu đó là mẫu đúng, bé 5 tuổi nên tập tô dần cho mềm tay, đến khi viết thẳng vào vở 4 li thì ko bỡ ngỡ, kinh nghiệm của mẹ cháu vừa trải qua đấy, và bộ chữ cái để ghép vần - nhớ cùng với sách tiếng việt lớp 1, tập 1 nữa nhé. À, còn cái bộ học vần, có thể xem link chữ ký của tớ để biết, nó là cái bảng gài tầm 60cm*1m và bộ chữ gài tiếng việt, số lượng chữ nhiều hơn những bộ bán trên thị trường, vì đó là đồ chuyên dùng cho cô giáo lớp 1.
Khi không học gài chữ, mẹ nó có thể mua máy viên nam châm nhỏ nhỏ, dính lên đó các bức tranh của bé, những lời nhắc nhở ghi vào tờ giấy dính lên đó, cái bảng ko quá to, ko quá nhỏ, dùng được nhiều mục đích.
Chúc các mẹ thành công trong công cuộc nuôi dạy con.

phuongedu
07-04-2010, 12:14 PM

Mình chưa thấy bộ sách như bạn miêu tả bằng tiếng việt, chỉ có sách dạy tiếng anh kiểu đó thôi, vì đặc thù tiếng việt có nhiều âm tiết và ghép vần nên có thể làm hơi khó hoặc chưa ai làm, nếu mẹ nó tìm được, nhớ mách tớ nhé, thanks.
còn tớ có mẫu học vần tiếng việt, có cái bảng gài dành cho cô giáo lớp 1, nếu bạn quan tâm,v ào link chữ ký của tớ nhé, thanks.

Mẹ Bắp cải
07-04-2010, 01:12 PM
Đầu tiên mẹ nó nên tìm mua các quyển vở tập tô chữ, mẫu của ĐH Sư phạm hoặc NXB mỹ thuật đều được, mẫu đó là mẫu đúng, bé 5 tuổi nên tập tô dần cho mềm tay, đến khi viết thẳng vào vở 4 li thì ko bỡ ngỡ, kinh nghiệm của mẹ cháu vừa trải qua đấy, và bộ chữ cái để ghép vần - nhớ cùng với sách tiếng việt lớp 1, tập 1 nữa nhé. À, còn cái bộ học vần, có thể xem link chữ ký của tớ để biết, nó là cái bảng gài tầm 60cm*1m và bộ chữ gài tiếng việt, số lượng chữ nhiều hơn những bộ bán trên thị trường, vì đó là đồ chuyên dùng cho cô giáo lớp 1.
Khi không học gài chữ, mẹ nó có thể mua máy viên nam châm nhỏ nhỏ, dính lên đó các bức tranh của bé, những lời nhắc nhở ghi vào tờ giấy dính lên đó, cái bảng ko quá to, ko quá nhỏ, dùng được nhiều mục đích.

Mẹ nó nhiều kinh nghiệm thật đấy
Khi nào con tớ học lớp 1 phải đến nhờ mẹ nó bảo mới được
Tks nha

Mẹ Bắp cải

hoatrami
07-04-2010, 03:06 PM
Mình cũng vậy.bạn nào có kiến thức chia sẻ chị em cùng tìm hiểu nào???

duy_xip
07-04-2010, 03:31 PM

oh.thanks nha.mình phải tìm hiểu ngay thôi.Cu nhà mình sắp đi học rồi.

Hanhem
07-04-2010, 04:39 PM
HỌC LÚC NÀO CŨNG ĐƯỢC-TUỔI NÀO CŨNG ĐƯỢC-HỌC NỌI LÚC MỌI NƠI-BẰNG MỌI PHƯƠNG TIỆN.
Mà học sớm làm chi, lên lớp 1 chúng học lại từ đầu a.b,c mà...

GAUCONUK
07-04-2010, 04:53 PM
Kinh nghiệm cuả mình thì như sau: mình đã cho bé tiếp xúc với mặt chữ ngay từ hồi bé chỉ mới có 8 tháng tuổi bằng cách cho bé nhìn vào sách và đọc sách cùng bé đến 12 tháng tuổi thì bé có thể cầm được những quyển sách nhỏ xíu vừa với bàn tay của bé thì mình để bé tự cầm sách và đọc cùng con. Ngay độ tuổi này thì sách phù hợp cho bé chỉ là những sách ít chữ và sách về alphabet với minh họa nhiêu màu sắc vd: a = apple ( và kèm hình trái táo). Vì vậy đến khi bé 2 tuổi thì đã biết được hết bảng alphabet bên mình rồi và tự bé có thể đọc và sắp xếp theo thứ tự của alphabet 1 mình. Đến khi bé được 3.5 tuổi và đi học thì ngày nào bé cũng đọc cho cô giáo của bé 1 quyển sách ( mặc dù không hiểu được hết ý nghĩa của từ trong sách) :) cô giáo của bé đã nói chuyện với mình về điều này và khen bé khéo léo. Đến giờ bé nhà mình đã hơn 4 tuổi nhưng rất ham mê đọc sách và có thể viết được tên của bé đó các mẹ.

Hihi, mình nói thì hơi dài dòng vì diễn tả không hay nhưng tóm lại kinh nghiệm của mình là như sau:
- Đọc sách cùng con ở bất kì độ tuổi nào (0-10 tuổi) và đừng nghĩ baby thì không cần đọc sách :)
- Một ngày tranh thủ ít nhất 10 - 15 phút đọc sách cùng con ( tắt hết TV, nhạc và các âm thanh ồn ào ảnh hưởng đến việc đọc sách )
- Chia sẽ sách cho bé bất cứ khi nào bạn có thể ( vào giờ trước khi đi ngủ, khi tắm ( bên mình có loại sách bằng ni lông nên vào nước không sao hêt) ...)
- Tạo cho con thói quen đọc sách để cho con có lòng yêu mến sách.
- Nói về mặt chữ bất cứ khi nào bạn có thể như trên đường đưa con đến trường, trên đường đi chơi cùng con, khi bạn làm việc gì đó cùng bé. VD: khi mình đưa bé đến trường mình sẽ nói cho bé về xe hơi bằng cách hỏi bé từ xe hơi thì bắt đầu bằng chữ gì, nó gồm có mấy chữ và bé sẽ trả lời là C và có 3 chữ, hỏi về tên bạn của bé trong lớp bắt đầu bằng chữ gì...

Tóm lại các mẹ cho trẻ tiếp xúc với sách ( đặc biệt là chữ ) với dưới bất kì hình thức nào và sớm chừng nào thì lợi ích từ việc này sẽ không nhỏ đâu các mẹ ( vì mình nhìn từ mình mà ra thôi ).

Hy vọng một vài ý kiến đóng góp của mình có thể giúp được các mẹ trong việc dạy chữ cho bé. Chúc các mẹ sớm tạo được lòng yêu đọc sách và học chữ ở nơi bé.

GAUCONUK
07-04-2010, 05:01 PM
Bạn ơi, mình không đồng quan điểm với bạn chút nào hết :( sao lại 'học sớm làm chi' mình phải dạy con, giáo dục cho con ngay từ lúc con có được nhận thức mà bạn. Gia đình là trường học lớn nhất của bé mà bạn :) . Trẻ con cũng như 1 cái nhà vậy phải có nền móng vững chắc ngay từ lúc đầu thì mới phát triển được toàn diện mà bạn.

HỌC LÚC NÀO CŨNG ĐƯỢC-TUỔI NÀO CŨNG ĐƯỢC-HỌC NỌI LÚC MỌI NƠI-BẰNG MỌI PHƯƠNG TIỆN.

rucon_ngannam
07-05-2010, 08:21 AM

Bác này mâu thuẫn nhỉ? có phải ai cũng học 1 lần là được luôn đâu, cái j cũng fải làm quen từ từ rồi mới quen, mới thành thạo mà

Suri's Mum
07-05-2010, 04:15 PM
Mình chưa thấy bộ sách như bạn miêu tả bằng tiếng việt, chỉ có sách dạy tiếng anh kiểu đó thôi, vì đặc thù tiếng việt có nhiều âm tiết và ghép vần nên có thể làm hơi khó hoặc chưa ai làm, nếu mẹ nó tìm được, nhớ mách tớ nhé, thanks.
còn tớ có mẫu học vần tiếng việt, có cái bảng gài dành cho cô giáo lớp 1, nếu bạn quan tâm,v ào link chữ ký của tớ nhé, thanks.

Bạn mua bảng chữ cái học tiếng Anh ở đâu vậy??? Chỉ mình với. Mini tim mai khong ra, dang tính mua về rồi nghiên cứu làm một cái bảng tiếng Việt cho con học đây. :-D

SuperChip
07-06-2010, 10:58 AM

Em nghĩ càng ép trẻ thì càng không có hiệu quả và trẻ sẽ có cảm giác ghét việc đó. Điều quan trọng là phải tạo cảm giác thích thú học và tìm hiểu thế giới xung quanh ngay từ lúc trẻ biết cảm nhận. Em cũng đang lo là liệu bé biết sớm quá thì liệu sau này sẽ lớn đi học có lười đi ko. Theo kinh nghiệm của nhà em, bé nhà em vừa tròn 21 tháng hôm 5/7 này vậy mà bé đã thuộc đến khoảng mấy chục bài hát, đếm đến số 20 và từ 1-10 bằng tiếng Anh, mặt chữ cái cũng thuộc khá nhiều. Em cho bé tiếp cận với các bài hát Xuân Mai từ khi bé 9-10 tháng, mỗi ngày mở cho bé nghe, xem khoảng 1-2 lần, mỗi lần 15 phút. Lớn hơn chút nữa em mua rất nhiều tranh con vật, thực phẩm về dán quanh nhà, rồi hàng ngày cho bé tiếp cận với chúng. Em nghĩ khi đó bé chưa biết nói nhưng bé đã có tư duy rồi, bé sẽ nhớ những hình ảnh đó ở trong đầu. Bé nhà em trộm vía rất thích học hát, học chữ, số, bé còn tự cầm tờ tranh có chữ,số ra bảo mẹ và bác giúp việc là "học bài đi". Khi cho bé nghe nhạc XM có rất nhiều hình ảnh sinh động về con vật và đồ vật xung quanh, rồi các động tác nghộ nghĩnh của các em nhỏ, lúc ấy mình nên ngồi xem cùng bé và hỏi để học cùng bé luôn. Đó là cách để bé tiếp thu tốt nhất và lại rất ham thích nữa.

be cung cua me
07-06-2010, 11:15 AM

5 tuổi mà chưa dạy coi khéo muộn đấy bạn ah, bắt đầu ngay thui ...

Mẹ Bắp cải
07-06-2010, 11:45 AM
@ blumen: với trẻ 3 tuổi bạn cũng nên bắt đầu cho trẻ làm quen với chữ cái và các con số qua hình ảnh và sự hướng dẫn của bố mẹ, cho trẻ tập ghi nhớ dần, vì đây là tuổi bé bắt đầu tiếp thu và ghi nhớ những sự việc xung quang bé mà.

Mẹ rucon nói đúng đấy mẹ blumen a
Chúc mẹ nó khởi đầu thành công nhé

Mẹ Bắp cải

Me Huyen Anh
07-06-2010, 11:54 AM
Bé nhà em trộm vía xếp đc hết các chữ cái và số,đếm đc cũng nhìu nhìu,nói đc mấy câu tiếng Anh,em mừng ơi là mừng ý,bé mới 22 tháng thôi!

Lúc dạy đúng là phải rất kiêng nhẫn,rất là kiêng nhẫn đấy ạ!

rucon_ngannam
07-06-2010, 01:17 PM
Vậy là bé cũng gần được 2 tuổi, bé nhanh nhẹn vậy, sau này bạn chỉ cần chú ý chút thôi là bé sẽ rất giỏi đó, vì bé tiếp thu nhanh và nhớ tốt mà

maylangthang1111
07-06-2010, 03:59 PM
Bạn mua bảng chữ cái học tiếng Anh ở đâu vậy??? Chỉ mình với. Mini tim mai khong ra, dang tính mua về rồi nghiên cứu làm một cái bảng tiếng Việt cho con học đây. :-D

tớ thấy máy quyển sách học tiếng anh, dùgn bút chấm vào nó phát âm ra, gọi là easy talk thì phải, bán ở tầng 4, vincom, tháp B

hangbtcat
07-06-2010, 04:05 PM
Đầu tiên mẹ nó nên tìm mua các quyển vở tập tô chữ, mẫu của ĐH Sư phạm hoặc NXB mỹ thuật đều được, mẫu đó là mẫu đúng, bé 5 tuổi nên tập tô dần cho mềm tay, đến khi viết thẳng vào vở 4 li thì ko bỡ ngỡ,

Mình hơi băn khoăn một tí ạ. Vụ thằng cháu mình đi học, nghe nói là có trường thì dùng vở 4 ly, có trường thì dùng ở 5 ly, nên thằng bé được thưởng 1 số loại vở không đúng như ở trường học thì toàn phải đem cho. Em hiểu vậy có đúng không không biết nữa. Như vậy, nếu luyện cho con theo 4 ly, thì sau này trường lại cho học 5 ly thì làm thế nào?

maylangthang1111
07-06-2010, 04:30 PM
Mình hơi băn khoăn một tí ạ. Vụ thằng cháu mình đi học, nghe nói là có trường thì dùng vở 4 ly, có trường thì dùng ở 5 ly, nên thằng bé được thưởng 1 số loại vở không đúng như ở trường học thì toàn phải đem cho. Em hiểu vậy có đúng không không biết nữa. Như vậy, nếu luyện cho con theo 4 ly, thì sau này trường lại cho học 5 ly thì làm thế nào?

Không phải là 4 li và 5 li, giờ vẫn là vở 4 li, nhưng một số chữ như chữ b, k, h thì chiều cao là 5 li, mẫu chữ nhưu thế, dùng vở 4 li nhưng viết cao lên 1 li, chứ làm gì có vở 5 li, tớ chưa thấy vở 5li bao giờ
thế mới bảo là tìm mua vở tập tô của NXBGD hoặc ĐH Sư phạm bạn nhé

Hanhem
07-06-2010, 06:26 PM
Ko phải là ko giáo dục chúng, nhưng mà mình thấy các mẹ căng thẳng việc học tập của con cái quá vậy. Con người ai cũng có bản năng thích khát khao chinh phục cái mới cả. Từng độ tuổi thì chúng sẽ có nhu cầu tìm hiểu khác nhau. Lo gì mấy tháng đã cho học, giai đoạn tiếp thu nhanh nhất là 2,5t trở đi. Các mẹ muốn dạy gì thì dạy, nhưng phải phù hợp lứa tuổi.
Dạy bằng phương pháp nào thì nhớ thu lại kết quả phương pháp đó để biết kinh nghiệm đạt được.
Thiệt tình, mình là giáo viên, mình ko nghĩ là mình sẽ áp dụng các cách sớm sủa thế...MÌNH SẼ ĐỢI ĐẾN KHẢ NĂNG BÉ CÓ THỂ TIẾP THU NGAY VÀ DẠY THEO PHƯƠNG PHÁP CỦA MÌNH, HEHE...

Hanhem
07-06-2010, 06:33 PM
[QUOTE=maylangthang1111;2982876]Không phải là 4 li và 5 li, giờ vẫn là vở 4 li, nhưng một số chữ như chữ b, k, h thì chiều cao là 5 li, mẫu chữ nhưu thế, dùng vở 4 li nhưng viết cao lên 1 li, chứ làm gì có vở 5 li, tớ chưa thấy vở 5li bao giờ
thế mới bảo là tìm mua vở tập tô của NXBGD hoặc ĐH Sư phạm bạn nhé[/QU

Tùy trường sẽ dạy viết theo 4 ô ly, hay 5 ô ly.
Thường là khi trẻ mới tập viết thì trẻ sẽ viết 4 ô ly, lúc đó trẻ sẽ viết chiều cao của chữ bằng 1 ô ( 4 ô ly).
Còn khi trẻ chuyễn qua viết chữ 2 ô ly, 1 ô ly thì sẽ viết vở 5 ô ly để dễ canh ô ly, viết dấu chính xác trên dòng nào...
Nên cho trẻ viết trên giấy tập trắng trước khi tô theo các chữ trong vở tập tô bán ở nhà sách.
Mọi người thử viết trên giấy trắng và tập tô, cái nào cảm thấy dễ hơn thì cho trẻ làm trước, khó dạy sau.
Ko phải là mua của NXBGD, hay Sư phạm đâu. Mua của Mỹ Thuật hay NXB cũng khác được.
Mua quyển nào mà cảm thấy rỏ ràng, dễ hiểu, thích hợp với khẳ năng của trẻ á.
Đừng quá rập khuôn theo các phương pháp của người khác.
CHUNG QUI LẠI LÀ CÁC BA VÀ MẸ HÃY HIỂU CON MÌNH HƠN.

maylangthang1111
07-07-2010, 09:11 AM
Ko phải là ko giáo dục chúng, nhưng mà mình thấy các mẹ căng thẳng việc học tập của con cái quá vậy. Con người ai cũng có bản năng thích khát khao chinh phục cái mới cả. Từng độ tuổi thì chúng sẽ có nhu cầu tìm hiểu khác nhau. Lo gì mấy tháng đã cho học, giai đoạn tiếp thu nhanh nhất là 2,5t trở đi. Các mẹ muốn dạy gì thì dạy, nhưng phải phù hợp lứa tuổi.
Dạy bằng phương pháp nào thì nhớ thu lại kết quả phương pháp đó để biết kinh nghiệm đạt được.
Thiệt tình, mình là giáo viên, mình ko nghĩ là mình sẽ áp dụng các cách sớm sủa thế...MÌNH SẼ ĐỢI ĐẾN KHẢ NĂNG BÉ CÓ THỂ TIẾP THU NGAY VÀ DẠY THEO PHƯƠNG PHÁP CỦA MÌNH, HEHE...

Chúc mẹ nó thành công trong công cuộc dạy dỗ con, tớ thì không nói trước được điều gì.
Còn trong comt sau của bạn, nói đến NXB mỹ thuật và NXB khác, tớ vừa trải qua nên góp ý thôi, bạn cứ tìm mua liền 1 lúc tầm 5-6 NXB rồi để bên cạnh nhau mà so sánh nhé, tớ ko bảo là sai, nhưng ko được theo tiêu chuẩn của tớ và của Bộ GD- có thể là chỉ vài điểm thôi bạn nhé.
Một lần nữa, Chúc mẹ nó thành công trong công cuộc dạy dỗ con.

Me Huyen Anh
07-07-2010, 10:38 AM

Tớ cũng chưa bao jờ nghĩ là mình ép con,hay pp thế nào,đây là vừa chơi vừa học mà!

Thay vì mua súng,mua linh tinh thì mình mua đồ trí tuệ cho con,cả nhà cung chơi!

Con cũng nhờ đó mà phát huy khả năng của mình thôi!

PP của ai,thế nào,ra sao chẳng quan trọng,quan trọng bé tiếp thu hiệu qả sau mỗi 1 trò chơi là đc!

Tớ quan niệm là ko bao jờ ép con 1 cái jì,mà luôn cùng con làm đc những jì có thể trong tầm tay!VD hiện tại con tớ chưa hát đc bài nào,tệ qá,nhưng tớ chả thấy sao,ko có khả năng thì chẳng sao!Rồi sau nay đứa nào chả biết nói,đứa nào chả biết chữ!

Tương lại chả ai nói trước đc,nhưng luôn mong các con giỏi!

vietnam_vn
07-07-2010, 11:06 AM
con mình sắp 20 tháng nói chưa sõi sao mà dạy học chữ được, hic

rucon_ngannam
07-07-2010, 12:25 PM
con mình sắp 20 tháng nói chưa sõi sao mà dạy học chữ được, hic

Vậy bạn tham gia để học hỏi kinh nghiệm sau này cho bé nhé

Mẹ Bắp cải
07-07-2010, 12:46 PM
Tớ cũng chưa bao jờ nghĩ là mình ép con,hay pp thế nào,đây là vừa chơi vừa học mà!

Thay vì mua súng,mua linh tinh thì mình mua đồ trí tuệ cho con,cả nhà cung chơi!

Con cũng nhờ đó mà phát huy khả năng của mình thôi!

PP của ai,thế nào,ra sao chẳng quan trọng,quan trọng bé tiếp thu hiệu qả sau mỗi 1 trò chơi là đc!

Tớ quan niệm là ko bao jờ ép con 1 cái jì,mà luôn cùng con làm đc những jì có thể trong tầm tay!VD hiện tại con tớ chưa hát đc bài nào,tệ qá,nhưng tớ chả thấy sao,ko có khả năng thì chẳng sao!Rồi sau nay đứa nào chả biết nói,đứa nào chả biết chữ!

Tương lại chả ai nói trước đc,nhưng luôn mong các con giỏi!

Tớ cũng thích vụ trò chơi trí tuệ
Con vừa chơi lại vừa được học
Mà nhiều lúc mình cũng thấy mê
:D :D :D

Mẹ Bắp cải

rucon_ngannam
07-07-2010, 12:51 PM
Vây cùng học hỏi kinh nghiệm từ các mẹ để sau này nuôi bé cho tốt nhé

niemvuitretho
07-07-2010, 11:51 PM
Em có một số các kinh nghiệm muốn chia sẻ cùng với các mẹ.
Theo em được biết: "não của bé từ 0-4 tuổi phát triển bằng 50% não của người lớn, đến 8 tuổi thì não bé đã chiếm 80% và trong 9 năm tiếp theo từ từ 8- 17 tuổi não phát triển thêm 20% và trở thành bộ não hoàn chỉnh" – Benjamin Bloom (Nhà tâm lý học người Mỹ.
Vì vậy, khả năng bé tiếp thu kiến thức tôt nhất và nhiều nhất là từ 0- 4 tuổi. Do đó, ở độ tuổi này cha mẹ nên cho bé tiếp xúc với các kiến thức căn bản để bé làm quen với các định nghĩa hay ngôn ngữ tiếng việt cũng như tiếng anh. Nhưng quan trong là đừng tạo áp lực học cho bé mà các cha mẹ chỉ nên cho bé làm quen qua các chương trình vừa học vừa chơi. Sau đây em xin giới thiệu với các cha mẹ bộ sách " Fun thinker" giúp bé phát triển IQ và tăng cường khả năng tìm tòi và khả năng quan sát cho bé.
Mời cha mẹ tham khảo:
http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=151216
Cám ơn cha mẹ đã quan tâm. xin hãy đóng góp ý kiến để topic này ngày càng hoàn thiện hơn.Ngoài ra còn nhiều sản phẩm hữu ích nữa.
Mọi thăc mắc xin liên hệ: 0989108502 ( Miss Tâm)

ha hoa
07-08-2010, 06:47 AM
Em có một số các kinh nghiệm muốn chia sẻ cùng với các mẹ.
Theo em được biết: "não của bé từ 0-4 tuổi phát triển bằng 50% não của người lớn, đến 8 tuổi thì não bé đã chiếm 80% và trong 9 năm tiếp theo từ từ 8- 17 tuổi não phát triển thêm 20% và trở thành bộ não hoàn chỉnh" – Benjamin Bloom (Nhà tâm lý học người Mỹ.
Vì vậy, khả năng bé tiếp thu kiến thức tôt nhất và nhiều nhất là từ 0- 4 tuổi. Do đó, ở độ tuổi này cha mẹ nên cho bé tiếp xúc với các kiến thức căn bản để bé làm quen với các định nghĩa hay ngôn ngữ tiếng việt cũng như tiếng anh. Nhưng quan trong là đừng tạo áp lực học cho bé mà các cha mẹ chỉ nên cho bé làm quen qua các chương trình vừa học vừa chơi. Sau đây em xin giới thiệu với các cha mẹ bộ sách " Fun thinker" giúp bé phát triển IQ và tăng cường khả năng tìm tòi và khả năng quan sát cho bé.
Mời cha mẹ tham khảo:
Cám ơn cha mẹ đã quan tâm. xin hãy đóng góp ý kiến để topic này ngày càng hoàn thiện hơn.Ngoài ra còn nhiều sản phẩm hữu ích nữa.
Mọi thăc mắc xin liên hệ: 0989108502 ( Miss Tâm)

Mình quan tâm đến bộ sách này, mẹ nó giới thiệu cho mình vs.....

chinhchinh
07-08-2010, 09:28 AM
Mình cũng đồng ý với ý kiến của ha hoa. Bé nhà mình năm nay lên lớp 2 rồi, bé bắt đầu học chữ từ năm 4 tuổi, và học số từ năm 3 tuổi. Lúc đầu mình cũng dạy bé chữ theo kiểu của mẹ bắp cải nhưng mà không hiệu quả lắm. Sau đó mình mua cho bé rất nhiều truyện tranh và đọc cho bé nghe hàng ngày, bé rất thích thú và hầu như thuộc truyện rất nhanh. Khi bé đã thuộc rồi mình kết hợp dạy chữ cho bé khi đọc truyện. mình thấy kết quả cũng khá lên nhiều. Mẹ Bắp cải thử áp dụng biện pháp này xem sao.

rucon_ngannam
07-08-2010, 02:15 PM
Mình cũng đồng ý với ý kiến của ha hoa. Bé nhà mình năm nay lên lớp 2 rồi, bé bắt đầu học chữ từ năm 4 tuổi, và học số từ năm 3 tuổi. Lúc đầu mình cũng dạy bé chữ theo kiểu của mẹ bắp cải nhưng mà không hiệu quả lắm. Sau đó mình mua cho bé rất nhiều truyện tranh và đọc cho bé nghe hàng ngày, bé rất thích thú và hầu như thuộc truyện rất nhanh. Khi bé đã thuộc rồi mình kết hợp dạy chữ cho bé khi đọc truyện. mình thấy kết quả cũng khá lên nhiều. Mẹ Bắp cải thử áp dụng biện pháp này xem sao.

trẻ tuổi này (3-6t) là tuổi phát triển, nhưng chưa suy nghĩ được như khi bé 7 tuổi, do đó phải kết hợp chơi mà học cho bé, như vậy sẽ có kết quả tốt hơn

meTina
07-08-2010, 02:34 PM

Chắc mình phải mua ngay Bộ DVD này thôi. Cứ chần chờ khg mua vì khg muốn bé xem TV sớm. Bé nhà mình vốn khg thích xem TV vì người lớn khg cho xem, nhưng lại rất thích xem truyện tranh và cũng thuộc 1 vài chữ cái. Nghe mấy chị có các bé biết đọc sớm mà thấy ham quá. Phải học hỏi thêm kinh nghiệm của các chị nhiều. Cảm ơn các chị đã bật mí kinh nghiệm nhé.:)

maylangthang1111
07-08-2010, 03:07 PM
Chắc mình phải mua ngay Bộ DVD này thôi. Cứ chần chờ khg mua vì khg muốn bé xem TV sớm. Bé nhà mình vốn khg thích xem TV vì người lớn khg cho xem, nhưng lại rất thích xem truyện tranh và cũng thuộc 1 vài chữ cái. Nghe mấy chị có các bé biết đọc sớm mà thấy ham quá. Phải học hỏi thêm kinh nghiệm của các chị nhiều. Cảm ơn các chị đã bật mí kinh nghiệm nhé.:)

Đĩa đó có phần bài hát và thơ hay lắm, nhạc nhẹ nhàng và rất đáng yêu. khi xem giữa các phần, có nhạc chờ cũng là những đoạn nhạc hay hay, bé rất thích

confident
07-08-2010, 04:00 PM
Không cần phải chờ đến 3 hay 4 tuổi đâu. Trẻ có thể học được chữ, số và biết làm nhiều việc từ bé tí.

Con mình từ lúc 15 tháng đã nói được hơn 400 từ, đến 18 tháng đã đọc hết từ A-Z, đếm 1-10, ra đường đọc hết tất cả các chữ số nhìn thấy, hát nhiều bài hát cả Anh, Việt, làm đủ các thứ từ quét nhà, hút bụi, vứt rác, tắt bật, thay đĩa DVD, tự mặc quần, đi tất đi giày, đeo bờm...

Vấn đề không phải là chờ đến tuổi nào, mà quan trọng nhất là sự quan tâm và chịu khó của bố mẹ trong việc dạy con. Rõ ràng trí tuệ và gen di truyền về độ thông minh là 1 yếu tố quan trọng nhưng sự chăm sóc và dạy dỗ của bố mẹ quan trọng hơn nhiều. Khả năng học của trẻ lớn lắm, nhưng quan trọng là phải có lượng thông tin đầu vào. Vì thế nếu không chăm và chịu khó nói chuyện, kể chuyện và dạy con bằng lời, bằng nhạc, đồ chơi phát triển trí tuệ thì khó có thể yêu cầu trẻ biết nhiều được.

hoatrami
07-09-2010, 07:32 AM
nhưng cho bé học chữ sớm có tốt không vậy.Mình chỉ sợ bé lớn trước tuổi sẽ không hay lắm.

confident
07-09-2010, 11:04 AM
nhưng cho bé học chữ sớm có tốt không vậy.Mình chỉ sợ bé lớn trước tuổi sẽ không hay lắm.

Hìhì, 2 vợ chồng mình không và chưa bao giờ ép hay có ý muốn con học trước tuổi. Nhưng mà con mình không bao giờ ngớt hỏi: "cái gì? cái gì?". Và chỉ sau khi chỉ cho 1, 2 lần là nhớ luôn rồi thì làm thế nào. Thậm chí cô nàng còn học được cả từ những cái bố mẹ nói với nhau, đến 2 vc mình còn phải giật mình. Điều đó thể hiện là nhu cầu về thông tin đầu vào của con rất lớn. Nếu mình không đáp ứng sẽ phí đi cái khả năng tiếp nhận và hiểu biết của con.

Tất nhiên kô phải đứa trẻ nào cũng năng động yêu cầu được biết cái mới. Nhưng đừng nghĩ những trẻ ít năng động là kô muốn học hay kô học được. Bố mẹ hãy chủ động chỉ cho con, không ép, mà chỉ giới thiệu và nói khái niệm về độ vật, sự việc thôi. Các bạn đừng nghĩ con không nói gì lại hay phản ứng ngay là nó kô biết gì đâu. Nó học đấy, giữ thông tin trong đầu đấy, lặp lại vài lần nữa là nó thành thông tin bền vững ngay.

Bạn đừng sợ con biết trước tuổi sẽ không hay. Bởi vì quan trọng là biết cái gì. Nếu biết toàn cái hay và cái đúng thì sẽ hay. Còn biết sớm những cái kô cần thiết hay sai lệch thì mới nguy hiểm.

maylangthang1111
07-09-2010, 11:41 AM
Hìhì, 2 vợ chồng mình không và chưa bao giờ ép hay có ý muốn con học trước tuổi. Nhưng mà con mình không bao giờ ngớt hỏi: "cái gì? cái gì?". Và chỉ sau khi chỉ cho 1, 2 lần là nhớ luôn rồi thì làm thế nào. Thậm chí cô nàng còn học được cả từ những cái bố mẹ nói với nhau, đến 2 vc mình còn phải giật mình. Điều đó thể hiện là nhu cầu về thông tin đầu vào của con rất lớn. Nếu mình không đáp ứng sẽ phí đi cái khả năng tiếp nhận và hiểu biết của con.

Tất nhiên kô phải đứa trẻ nào cũng năng động yêu cầu được biết cái mới. Nhưng đừng nghĩ những trẻ ít năng động là kô muốn học hay kô học được. Bố mẹ hãy chủ động chỉ cho con, không ép, mà chỉ giới thiệu và nói khái niệm về độ vật, sự việc thôi. Các bạn đừng nghĩ con không nói gì lại hay phản ứng ngay là nó kô biết gì đâu. Nó học đấy, giữ thông tin trong đầu đấy, lặp lại vài lần nữa là nó thành thông tin bền vững ngay.

Bạn đừng sợ con biết trước tuổi sẽ không hay. Bởi vì quan trọng là biết cái gì. Nếu biết toàn cái hay và cái đúng thì sẽ hay. Còn biết sớm những cái kô cần thiết hay sai lệch thì mới nguy hiểm.

Tớ cũng đồng quan điểm với mẹ này, tơớko ép con học, cho đi học gì thì con thích thú thì cho đi hoc chứ ko ép.
Tớ nhất quyết ko cho học trước khi vào lớp 1, đến 15 tháng 6 vừa rồi mới gọi là vào 1 lớp để tập sự tập làm quen với việc học chữ, học viết. Theo tớ, như vậy chưa phải là học trước, chỉ là bé làm quen với việc tô chữ, ngồi học với cô giáo thôi, học cả ngày, nhưng vừa học vừa chơi, chỉ khác lớp mẫu giáo là ngồi vào bàn chứ ko phải là học như lớp mẫu giáo nữa.

niemvuitretho
07-09-2010, 03:38 PM
uhm, vậy các mẹ copy dùm em link sau và xem nhé :

me_ku_bin204
07-10-2010, 09:33 AM
Các mẹ ơi! Nhóc nhà em cũng 3 tuổi, đọc được các số đến 100 rồi, và biết cộng đến 10, Chữ thì mới học hết bảng chữ tiếng anh và tiếng Việt thôi (thật ra cháu đến 23/7 này mới tròn 3)

Em đọc một số kinh nghiệm của các mẹ rồi, em thấy việc mua sách cho các bé rất hay(theo tuổi ấy ạ). ở các nhà sách và siêu thị có bán nhiều.

Em dạy chữ cho nhóc nhà em bằng cách mua đồ chơi, bảng chữ cái (rời) với mua rắn học chữ(cái này ox mua) thì thấy bé nhớ nhanh hơn.

tháng 8 tới bé mới đi lớp, em vẫn dạy cho bé bằng các đồ chơi, vì bản tính trẻ con mải chơi và thích màu sắc mà.

Các mẹ thử xem.

hoatrami
07-10-2010, 05:32 PM

ồ vậy mà mình không nghĩ tới đó.Mình chỉ nghĩ nếu cố nhồi nhét thì con mình sẽ khổ thôi.Mình sẽ chăm chút vấn đề này hơn nữa cho bé nhà mình.Các bạn thấy bé tri thức không?Bé đeo kính không độ của bố đó.Mình cũng muốn sau này bé sẽ học thật chăm chỉ.

hoatrami
07-10-2010, 05:33 PM
Các mẹ ơi! Nhóc nhà em cũng 3 tuổi, đọc được các số đến 100 rồi, và biết cộng đến 10, Chữ thì mới học hết bảng chữ tiếng anh và tiếng Việt thôi (thật ra cháu đến 23/7 này mới tròn 3)

Em đọc một số kinh nghiệm của các mẹ rồi, em thấy việc mua sách cho các bé rất hay(theo tuổi ấy ạ). ở các nhà sách và siêu thị có bán nhiều.

Em dạy chữ cho nhóc nhà em bằng cách mua đồ chơi, bảng chữ cái (rời) với mua rắn học chữ(cái này ox mua) thì thấy bé nhớ nhanh hơn.

tháng 8 tới bé mới đi lớp, em vẫn dạy cho bé bằng các đồ chơi, vì bản tính trẻ con mải chơi và thích màu sắc mà.

Các mẹ thử xem.

ồ bé của bạn giỏi thật nha.Bé gái thì chúng ta kết thông gia nha.

seriden
07-10-2010, 05:45 PM

Cái này ở Nguyễn Xí có rất nhiều mẫu,đẹp htrc mình vừa qua đó

maylangthang1111
07-12-2010, 09:56 AM
Tớ có bảng chữ cái như thế này nhé
Đây là ảnh chụp thực, khi ghép các chữ vào, các chữ nổi lên trên hơn so với bề mặt

Đây là hình ảnh khi các chữ rời ra.
http://up.anhso.net/upload/20100712/09/o/anhso-41_bo_chu_cai_TA.jpg

Bé nhà nào còn nhỏ tầm dưới 2 tuổi thì chỉ cần bảng số thôi
Bảng này có cái núm ở trên cho dễ ghép

CÁc mẹ quan tâm thì vào link dưới chữ ký nhé, thanks

ha hoa
07-12-2010, 10:56 AM
máy cái bảng này giúp con nhà mình học ngon lành, mẹ cũng đỡ mất công nhìu

niemvuitretho
07-12-2010, 11:27 PM
Con chị bạn em nay đã 4t roài, hỏi số và cộng trừ thì siêu nhưng mà hỏi chữ thì í ẹ, bé ý chẳng chịu học chữ, chẳng biết làm thế nào cả,

nếu chị muốn bé làm quen với mặt chữ nhưng vẫn theo pương pháp học mà chơi, chơi mà học để giảm áp lực cho bé thi mời chị tham khảo trang web sau:
http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?151216
thank chị đã quan tâm.

niemvuitretho
07-12-2010, 11:35 PM
trẻ tuổi này (3-6t) là tuổi phát triển, nhưng chưa suy nghĩ được như khi bé 7 tuổi, do đó phải kết hợp chơi mà học cho bé, như vậy sẽ có kết quả tốt hơn

em đồng ý với chị vì trẻ ở tuổi này chỉ thích hợp với những giáo trình vừa chơi vừa học, ở tuổi này cha mẹ không nên tạo áp lực cho trẻ mà chúng ta chỉ cần cho trẻ chơi những bài tập đơn giản nhưng từ đó trẻ sẽ tiếp thu những kiến thức cộng kĩ năng quan trọng cho trẻ sau này. sau đây, em xin giới thiệu một giáo trình vừa học vừa chơi để chị tham khảo:

rucon_ngannam
07-13-2010, 01:12 PM
em đồng ý với chị vì trẻ ở tuổi này chỉ thích hợp với những giáo trình vừa chơi vừa học, ở tuổi này cha mẹ không nên tạo áp lực cho trẻ mà chúng ta chỉ cần cho trẻ chơi những bài tập đơn giản nhưng từ đó trẻ sẽ tiếp thu những kiến thức cộng kĩ năng quan trọng cho trẻ sau này. sau đây, em xin giới thiệu một giáo trình vừa học vừa chơi để chị tham khảo:

Cũng hay đó, tớ sẽ xem qua link bạn gửi! Cảm ơn bạn nhé

ha hoa
07-13-2010, 01:18 PM
Mình mua mấy bảng số nhà maylangthang111 về con nhà mình khoái ghê lắm. bi giờ lại đến cháu cũng đòi mua làm bác xót tiền nhưng vẫn phải nghiến răng... nhưng thôi vì tương lai con em chúng ta vậy. CÓ điều lợi thấy rõ là tụi nó tự chơi vs nhau, tự bảo nhau, mình đỡ mệt

phuongedu
07-13-2010, 01:22 PM
à, con e uống sữa cô gái hà lan, có bộ đomino khuyến mại của bọn nó hay lắm các mẹ nhé
2 đứa nhà e ngồi giãi thẻ ra chơi xếp, có 28 quân, 1 bộ thiên nhiên toàn hoa quả, 2 đứa ngồi chơi với nhau, thích lắm. Nó còn có 9 miếng hình lập phương, như thế mỗi hình lập phương là 6 mặt hình vuông, tức là xếp được 6 bức tranh, e thấy cái đó thật là hay đấy. Nhất là cho các bé từ 2 đeế 5-6 tuổi đều chơi được.

mebutbong
07-13-2010, 01:28 PM
à, con e uống sữa cô gái hà lan, có bộ đomino khuyến mại của bọn nó hay lắm các mẹ nhé
2 đứa nhà e ngồi giãi thẻ ra chơi xếp, có 28 quân, 1 bộ thiên nhiên toàn hoa quả, 2 đứa ngồi chơi với nhau, thích lắm. Nó còn có 9 miếng hình lập phương, như thế mỗi hình lập phương là 6 mặt hình vuông, tức là xếp được 6 bức tranh, e thấy cái đó thật là hay đấy. Nhất là cho các bé từ 2 đeế 5-6 tuổi đều chơi được.

Hay thế nhưng làm sao mà có được vì nhà tớ ko uống sữa bột của cô gái HL nhưng chỉ uống sữa tươi

Me Huyen Anh
07-13-2010, 01:34 PM
Cái này con tớ xếp ngon lành,mua của Me Linh xinh (http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?72154-%C4%90%E1%BB%93-ch%C6%A1i-khuy%E1%BA%BFn-m%E1%BA%A1i-t%E1%BB%AB-s%E1%BB%AFa-%C4%91%E1%BB%93-ch%C6%A1i-g%E1%BB%97-h%C3%A0ng-hi%E1%BB%87u-XK) hết 38k 1 bộ!Nhà phải mua 6 bộ rùi vì con chơi toàn làm mất chữ!Hikhik!

Tớ có bảng chữ cái như thế này nhé
Đây là ảnh chụp thực, khi ghép các chữ vào, các chữ nổi lên trên hơn so với bề mặt

Đây là hình ảnh khi các chữ rời ra.
http://up.anhso.net/upload/20100712/09/o/anhso-41_bo_chu_cai_TA.jpg

Bé nhà nào còn nhỏ tầm dưới 2 tuổi thì chỉ cần bảng số thôi
Bảng này có cái núm ở trên cho dễ ghép

CÁc mẹ quan tâm thì vào link dưới chữ ký nhé, thanks

rucon_ngannam
07-13-2010, 01:41 PM
rẻ mà có hiệu quả với con và cả với phụ huynh nữa

dohung
07-13-2010, 02:31 PM
các mẹ ơi, báo cẩm nang gia đình sắp có hội thảo " Dưỡng dục ấu nhi" dạy cách chăm sóc con cái, giáo dục giáo dưỡng, có khách mời là là chuyên gia tâm lý. Các mẹ vào **************.com.vn mà xem. E vừa đọc đươc thông tin trên mạng chia sẽ cho các mẹ

dohung
07-13-2010, 02:33 PM
ủa sao đánh tên wweb vào, mà lại thành sao nhỉ, thế thì chia sẻ kiểu gì đây

cun_1072008
07-13-2010, 03:30 PM
ủa sao đánh tên wweb vào, mà lại thành sao nhỉ, thế thì chia sẻ kiểu gì đây

mẹ nó đánh lại thử xem, mọi người đang chờ đấy, tks mẹ nó

Bùi Tồ 2006
07-13-2010, 04:29 PM
Mình cũng có chung phương pháp giống như mẹ Bắp cải, và cu Tồ nhà mình cũng có kiểu học y chang như bé nhà bạn. Nhưng mình nghĩ trẻ học mà chơi, chơi mà học nên cũng không quá miễn cưỡng, khi nào bé có hứng thú thì mình dạy, còn không thì chuyển sang đề tài khác. Ví như đang học số (bé nhà mình được 4 tuổi rưỡi, có thể đọc đến số 100), nhưng nếu thấy bé không chú tâm nữa, mình lại chuyển sang học chữ (bé cũng thuộc được tương đối bảng chữ cái rùi đấy). Mẹ Bắp cải mua nhiều những bức tranh đồ vật hay truyện đọc ngộ nghĩnh đọc cho bé trước lúc đi ngủ, mình nghĩ đây cũng là cách dạy rất hay đấy
Chúc chúng ta cùng thành công.

Mẹ Bắp cải
07-13-2010, 04:53 PM
Mình cũng có chung phương pháp giống như mẹ Bắp cải, và cu Tồ nhà mình cũng có kiểu học y chang như bé nhà bạn. Nhưng mình nghĩ trẻ học mà chơi, chơi mà học nên cũng không quá miễn cưỡng, khi nào bé có hứng thú thì mình dạy, còn không thì chuyển sang đề tài khác. Ví như đang học số (bé nhà mình được 4 tuổi rưỡi, có thể đọc đến số 100), nhưng nếu thấy bé không chú tâm nữa, mình lại chuyển sang học chữ (bé cũng thuộc được tương đối bảng chữ cái rùi đấy). Mẹ Bắp cải mua nhiều những bức tranh đồ vật hay truyện đọc ngộ nghĩnh đọc cho bé trước lúc đi ngủ, mình nghĩ đây cũng là cách dạy rất hay đấy
Chúc chúng ta cùng thành công.

Hi hi,
Cám ơn mẹ nó nhé. Dạo này cũng nhớ các mẹ trên diễn đàn động viên nên tớ cũng dạy con được nhiều hơn trước và mềm tính hẳn đi đó, bé cũng tiếp thu nhanh hơn
Cám ơn cậu

Mẹ Bắp cải

niemvuitretho
07-14-2010, 12:17 PM
tớ thấy máy quyển sách học tiếng anh, dùgn bút chấm vào nó phát âm ra, gọi là easy talk thì phải, bán ở tầng 4, vincom, tháp B
em thấy but dó cũng hay nhưng không bến tại bút sẽ tạo cảm giáy hóc hành và hơn nữa tuổi bé nhà mình là tuổi năng động nên dẽ làm hư but. chị thử xem bộ giáo trình vừa học vừa chơi này thử xem nhe:
Nếu vào link này trực tiếp không dc thi chị copy và dán link này qua mottj trang khác nhé!

me_ku_bin204
07-15-2010, 09:16 AM
Các mẹ ơi!. nên kết hợp dạy đọc và dạy viết cho bé nữa. Chứ em gặp nhiều trường hợp trẻ biết đọc, nhưng mãi ko biết viết các mẹ ạ. chỉ vẽ chữ (to, bắt chước). Học lớp 1 rồi đấy ạ.

Ở trung tâm em dạy, có nhiều trẻ rất giỏi, đọc, phát âm tiếng anh rất chuẩn, nhưng .... trẻ vẽ chữ chứ ko phải viết. chữ rất xấu, thậm chí là ko biết viết các mẹ ạ.

phuongedu
07-15-2010, 09:30 AM
Các mẹ ơi!. nên kết hợp dạy đọc và dạy viết cho bé nữa. Chứ em gặp nhiều trường hợp trẻ biết đọc, nhưng mãi ko biết viết các mẹ ạ. chỉ vẽ chữ (to, bắt chước). Học lớp 1 rồi đấy ạ.

Ở trung tâm em dạy, có nhiều trẻ rất giỏi, đọc, phát âm tiếng anh rất chuẩn, nhưng .... trẻ vẽ chữ chứ ko phải viết. chữ rất xấu, thậm chí là ko biết viết các mẹ ạ.

chỗ bôi đỏ, thế hả bạn, lạ nhỉ, dạy chữ phải dạy viết luôn chứ, nhưng con tớ vào lớp 1 tháng 9 này, mà 15/6 tớ mớit bắt đầu dạy viết chữ đấy, viết bằng bút chì và vở ôli ấy, chứ dùng bút vẽ lên bảng để nhớ mặt chữ thì biết từ lâu rồi, kiểu vừa học vừa chơi, bé nhớ được đến đâu thì nhớ ấy mà.

niemvuitretho
07-15-2010, 07:11 PM
uhm, mẹ bé Phuongedu dạy trường nào vậy?
bây giờ e thấy nhiều khi trẻ đã vào lớp 1 nhưng trẻ không biết hết các chữ cái nữa. co vẻ như trẻ học chữ rất chậm còn với con số thì ngược lại đó chị..! đó là một khuyết điểm... mà chúng ta nên lực chọn phương pháp dạy phù hợp cho bé...!

phuongedu
07-15-2010, 07:20 PM
uhm, mẹ bé Phuongedu dạy trường nào vậy?
bây giờ e thấy nhiều khi trẻ đã vào lớp 1 nhưng trẻ không biết hết các chữ cái nữa. co vẻ như trẻ học chữ rất chậm còn với con số thì ngược lại đó chị..! đó là một khuyết điểm... mà chúng ta nên lực chọn phương pháp dạy phù hợp cho bé...!

tớ làm bên thiết bị giáo dục, theo suốt từ năm cải cách lớp 1, năm 2002: lớp 1 lớp 6, 2003 lớp 2 lớp 7, ...đến khi cải cách lớp 12 nên cũng theo dõi. giờ thì con vào lớp 1. Đúng là phuơng pháp dạy phù hợp với con mình là chính, chứ dưới 6 tuổi, cứ ép trẻ học sớm ko tốt mà trẻ cũng ko thích, thế là mất tuổi thơ đấy.

me_ku_bin204
07-21-2010, 07:26 AM
em cũng tưởng mẹ phuongedu là giáo viên :">.

Cảm ơn kinh nghiệm chia sẻ của mẹ nó nhé, rất có ích. Các mẹ cũng đừng quá chú trọng vào việc các con học gì, mà tìm ra đúng điểm mà các con hứng thú, rồi từ đó tranh thủ dạy 1, 2 chữ. với lại xem chế độ dinh dưỡng của các con đã ok chưa,

- Để cho trẻ phát triển 1 cách toàn diện

phuongedu
07-21-2010, 09:50 AM
Hic, cái vụ dinh dưỡng là mình bó tay với thằng anh, con e thì ngược lại, hic, cứ lớn vèo vèo, hic hic, giờ e vựot cân anh rồi, nói đến lại thấy buồn, đi học lớp 1 mà có 17kg, gầy quá.

tote
07-21-2010, 02:57 PM
Chào các mẹ!
Em đã đọc tập 1 trong bộ sách “Em phải đến Havard học kinh tế” và thấy có rất nhiều điểm giống nhau giữa tư tưởng dạy con của bà mẹ trong sách và em.
Các mẹ đừng cho rằng dạy bé sớm là “làm mất tuổi thơ” của bé, và cũng đừng bao giờ “gò ép” để rèn bé thành 1 thần đồng, khôn trước tuổi.
Em đồng ý với mấy mẹ trong topic là: Dạy con phải kiên trì, và bố mẹ liên tục phải suy nghĩ làm sao tìm ra cách thức dạy con khoa học mà lại phù hợp với con và hoàn cảnh gia đình mình nhất.
Ngay từ bé hãy dạy con biết yêu thích tìm hiểu thế giới xung quanh, thích hỏi và thắc mắc, thích nghe bố mẹ đọc sách, kể chuyện, vui sướng khi được bố mẹ khen ….
Dạy bé yêu thích điều đó là khó nhất đấy các mẹ ạ, có nhiều bé “dửng dưng” nhưng bố mẹ phải thật kiên trì, đừng bỏ cuộc.
Thêm 1 kinh nghiệm của em nữa là: Dưới 3 tuổi nên tập trung dạy bé ngôn ngữ tiếng Việt, khả năng áp dụng kho ngôn ngữ sẽ ảnh hưởng nhiều đến tư duy và các môn học khác của bé sau này đấy.
Em chỉ nói chugn chung, ko kể ra cụ thể, nhưng các mẹ cứ suy nghĩ cho kỹ, sẽ thấy ngấm :D
:D

rucon_ngannam
07-22-2010, 11:37 AM
Chào các mẹ!
Em đã đọc tập 1 trong bộ sách “Em phải đến Havard học kinh tế” và thấy có rất nhiều điểm giống nhau giữa tư tưởng dạy con của bà mẹ trong sách và em.
Các mẹ đừng cho rằng dạy bé sớm là “làm mất tuổi thơ” của bé, và cũng đừng bao giờ “gò ép” để rèn bé thành 1 thần đồng, khôn trước tuổi.
Em đồng ý với mấy mẹ trong topic là: Dạy con phải kiên trì, và bố mẹ liên tục phải suy nghĩ làm sao tìm ra cách thức dạy con khoa học mà lại phù hợp với con và hoàn cảnh gia đình mình nhất.
Ngay từ bé hãy dạy con biết yêu thích tìm hiểu thế giới xung quanh, thích hỏi và thắc mắc, thích nghe bố mẹ đọc sách, kể chuyện, vui sướng khi được bố mẹ khen ….
Dạy bé yêu thích điều đó là khó nhất đấy các mẹ ạ, có nhiều bé “dửng dưng” nhưng bố mẹ phải thật kiên trì, đừng bỏ cuộc.
Thêm 1 kinh nghiệm của em nữa là: Dưới 3 tuổi nên tập trung dạy bé ngôn ngữ tiếng Việt, khả năng áp dụng kho ngôn ngữ sẽ ảnh hưởng nhiều đến tư duy và các môn học khác của bé sau này đấy. Em chỉ nói chugn chung, ko kể ra cụ thể, nhưng các mẹ cứ suy nghĩ cho kỹ, sẽ thấy ngấm :D
:D

Cái này em vừa đồng quan điểm với chị vừa không: đúng là 3 tuổi là tuổi trẻ học ngôn ngữ tốt nhất. Nhưng trong xu thế hiện nay, thường phát triển theo hướng đa ngôn ngữ, mà tiếng anh cũng đang được coi là ngôn ngữ thế giới, khá phổ biến ở tất các các quốc gia trên thế giới. Thế nên, trẻ 3 tuổi là thích hợp nhất cho phát triển ngôn ngữ, học cả tiếng Việt và tiếng Anh.

phuongedu
07-22-2010, 12:37 PM
Cái này em vừa đồng quan điểm với chị vừa không: đúng là 3 tuổi là tuổi trẻ học ngôn ngữ tốt nhất. Nhưng trong xu thế hiện nay, thường phát triển theo hướng đa ngôn ngữ, mà tiếng anh cũng đang được coi là ngôn ngữ thế giới, khá phổ biến ở tất các các quốc gia trên thế giới. Thế nên, trẻ 3 tuổi là thích hợp nhất cho phát triển ngôn ngữ, học cả tiếng Việt và tiếng Anh.

Nếu bé nhà bạn ngọng thì khoan cho bé học tiếng anh lúc 3 tuổi nhé. góp ý từ 1 bà mẹ thôi.

ha hoa
07-22-2010, 12:40 PM
Nhà phuongedu nhận order của tớ chưa nhỉ?Tớ pm nhé

Mẹ Nhimcop
07-22-2010, 01:41 PM
Nếu bé nhà bạn ngọng thì khoan cho bé học tiếng anh lúc 3 tuổi nhé. góp ý từ 1 bà mẹ thôi.

Nếu bé ngọng thì có thể cho bé xem và nghe nhiều đĩa TA , như một kiểu tắm ngôn ngữ ý, cũng là một cách để phát triển tư duy của bé, bé xem sẽ không bị thụ động vì cần phải nắm bắt nội dung mà. Đến khi bé nói sẽ hoàn toàn tự nhiên và chuẩn xác chứ đừng dạy con theo kiểu cái này là cái gì ....
Còn về học chữ Tiếng việt, con tớ vào lớp 1 tớ chẳng dạy gì cả vì tớ thấy mọi người dọa là phải cô giáo mới dạy được không thì sau này khó sửa lắm, đọc thì cún nhà tớ biết đọc trước khi vào lớp 1, tớ cũng chẳng hiểu là nó biết đọc từ lúc nào, chỉ biết là đi đường nó cứ lẩm bẩm đọc các biển quảng cáo, sau thì thấy lôi truyện tranh ra đọc chữ nào khó thì hỏi mẹ. Còn chữ viết thì không học trước nên mới đầu vào học xấu kinh, sau cũng đẹp dần lên, bây giờ thì ok, lại còn có giải thi viết chữ đẹp trên mạng gì đó, các cô gửi lên. Bố cháu thì bảo là "sau này có định làm nghề viết bằng khen đâu mà xấu với đẹp". Túm lại các mẹ cứ vô tư, lên tàu rồi khắc tới bến, hết lớp 1 đứa nào chẳng đọc thông viết thạo, gò ép con làm gì cho khổ. Ngày xưa thế hệ chúng mình làm gì có ai học trước đâu mà vẫn ok hết đấy chứ.

phuongedu
07-22-2010, 01:56 PM
Nếu bé ngọng thì có thể cho bé xem và nghe nhiều đĩa TA , như một kiểu tắm ngôn ngữ ý, cũng là một cách để phát triển tư duy của bé, bé xem sẽ không bị thụ động vì cần phải nắm bắt nội dung mà. Đến khi bé nói sẽ hoàn toàn tự nhiên và chuẩn xác chứ đừng dạy con theo kiểu cái này là cái gì ....
Còn về học chữ Tiếng việt, con tớ vào lớp 1 tớ chẳng dạy gì cả vì tớ thấy mọi người dọa là phải cô giáo mới dạy được không thì sau này khó sửa lắm, đọc thì cún nhà tớ biết đọc trước khi vào lớp 1, tớ cũng chẳng hiểu là nó biết đọc từ lúc nào, chỉ biết là đi đường nó cứ lẩm bẩm đọc các biển quảng cáo, sau thì thấy lôi truyện tranh ra đọc chữ nào khó thì hỏi mẹ. Còn chữ viết thì không học trước nên mới đầu vào học xấu kinh, sau cũng đẹp dần lên, bây giờ thì ok, lại còn có giải thi viết chữ đẹp trên mạng gì đó, các cô gửi lên. Bố cháu thì bảo là "sau này có định làm nghề viết bằng khen đâu mà xấu với đẹp". Túm lại các mẹ cứ vô tư, lên tàu rồi khắc tới bến, hết lớp 1 đứa nào chẳng đọc thông viết thạo, gò ép con làm gì cho khổ. Ngày xưa thế hệ chúng mình làm gì có ai học trước đâu mà vẫn ok hết đấy chứ.

Tớ đồng ý với bạn, việc học của con trước khi vào lớp 1, tớ chỉ cho con học các lớp học ngoại khoá để nghe đến từ " đi học" là con ko sợ mà hứng thú đi.

clbgiasu
08-02-2010, 07:51 AM
Bất kỳ trẻ em nào khi học cũng rất mau chán. Lúc đầu các bé rất chú ý, tập trung sau đó sẽ mất tập trung rất nhanh. Vì nhiều lý do: các bé còn nhỏ, sức tập trung còn yếu, chúng ta phải tập dần cho bé, hoặc trò chơi, bài giảng của chúng ta dành cho bé không sinh động,... Các bạn để ý thấy ở các trường mầm non, giáo viên luôn phải có phương pháp dạy thật sinh động, cuốn hút (đối với trẻ con) để các bé tập trung nhiều hơn và dễ dàng lưu giữ nhớ lâu. Theo mình các bé đã bắt đầu học hỏi về chữ từ khoảng 2 tuổi, tuy nhiên lúc đó các bé chỉ nhìn thấy chữ và đọc theo chúng ta thôi. Bạn nên cho trẻ học mầm non để hòa đồng với các bạn và nhờ các giáo viên dạy bé được nhiều hơn. Về nhà chúng ta nên dạy thêm tuy nhiên cha mẹ cần phải có phương pháp dạy đặc biệt riêng dành cho trẻ.

rucon_ngannam
08-05-2010, 01:48 PM
Bất kỳ trẻ em nào khi học cũng rất mau chán. Lúc đầu các bé rất chú ý, tập trung sau đó sẽ mất tập trung rất nhanh. Vì nhiều lý do: các bé còn nhỏ, sức tập trung còn yếu, chúng ta phải tập dần cho bé, hoặc trò chơi, bài giảng của chúng ta dành cho bé không sinh động,... Các bạn để ý thấy ở các trường mầm non, giáo viên luôn phải có phương pháp dạy thật sinh động, cuốn hút (đối với trẻ con) để các bé tập trung nhiều hơn và dễ dàng lưu giữ nhớ lâu. Theo mình các bé đã bắt đầu học hỏi về chữ từ khoảng 2 tuổi, tuy nhiên lúc đó các bé chỉ nhìn thấy chữ và đọc theo chúng ta thôi. Bạn nên cho trẻ học mầm non để hòa đồng với các bạn và nhờ các giáo viên dạy bé được nhiều hơn. Về nhà chúng ta nên dạy thêm tuy nhiên cha mẹ cần phải có phương pháp dạy đặc biệt riêng dành cho trẻ.
Theo em nghĩ, một phần là do sức tập trung của trẻ còn yếu, và một phần cũng là do trẻ chưa biết cách tập trung và cũng chưa có hứng thú nhiều với việc học, do đó trẻ nhanh chán khi học. Khi dạy trẻ, bộ giáo dục cũng đã chú ý đến thời gian học đối với các bé đi mầm non, nên học trong bao lâu là hợp lý, và bố mẹ, ông bà hay mọi người xung quanh cũng fải có các biện pháp tích cực để rèn cho bé có tính tập trung khi học, hay khi tham gia bất kỳ một công việc nào

daquynh75
08-06-2010, 04:48 PM
bé nhà mình thì mình dạy theo cách này:
1. mình dạy cháu nhìn đồng hồ, kim dài và kim ngắn, nhận định được kim dài đang chỉ số mấy, kim ngắn chỉ số mấy. mình còn dạy cháu đọc số trên tờ lịch.
2. mình mua bộ xếp chữ về và dạy con nhận biết từng chữ cái. trong bộ xếp chữ còn có cả số, mình dùng số đó dạy bé luôn.
3. mình gửi bé đi học vỡ lòng ở cô giáo gần nhà, cô dạy bé viết từng nét dọc, ngang, nét móc ... mình cũng mua thêm 1 cuốn tập dạy viết chữ để cho bé rèn thêm tại nhà.
bé nhà mình 4 tuổi là mình dạy nhận biết số, 5 tuổi là gửi ra cô giáo gần nhà dạy viết rồi, nhờ vậy mà bé vào lớp 1 tiếp thu nhanh hơn.

phuongedu
08-06-2010, 04:58 PM
bé nhà mình thì mình dạy theo cách này:
1. mình dạy cháu nhìn đồng hồ, kim dài và kim ngắn, nhận định được kim dài đang chỉ số mấy, kim ngắn chỉ số mấy. mình còn dạy cháu đọc số trên tờ lịch.
2. mình mua bộ xếp chữ về và dạy con nhận biết từng chữ cái. trong bộ xếp chữ còn có cả số, mình dùng số đó dạy bé luôn.
3. mình gửi bé đi học vỡ lòng ở cô giáo gần nhà, cô dạy bé viết từng nét dọc, ngang, nét móc ... mình cũng mua thêm 1 cuốn tập dạy viết chữ để cho bé rèn thêm tại nhà.
bé nhà mình 4 tuổi là mình dạy nhận biết số, 5 tuổi là gửi ra cô giáo gần nhà dạy viết rồi, nhờ vậy mà bé vào lớp 1 tiếp thu nhanh hơn.

EM cũng giống mẹ này, nhưng có đồng hồ mà con chỉ chú ý bàn tính cộng trừ ở đằng sau đồ chơi đồng hồ, ko chú ý xem giờ, hic, gấp rút dạy thôi, 1 tuần nữa đi học lớp 1 rồi.

Me_pheo
08-07-2010, 10:20 AM
Thực ra bây giờ mọi người nói nhiều đến dạy và chuẩn bị tâm lý cho con vào lớp 1, mình thấy đây là vấn đề tốt nhưng cũng không nên nặng nề quá, mình thấy nhiều bố mẹ quan trọng vấn dề này nên vô tình tạo áp lực cho chính bản thân con, bình thường trẻ con thích nghi với môi trường mới rất nhanh và hoàn toàn bản năng chứ không lý trí như chúng ta tưởng.

phuongedu
08-11-2010, 01:36 AM
Thực ra bây giờ mọi người nói nhiều đến dạy và chuẩn bị tâm lý cho con vào lớp 1, mình thấy đây là vấn đề tốt nhưng cũng không nên nặng nề quá, mình thấy nhiều bố mẹ quan trọng vấn dề này nên vô tình tạo áp lực cho chính bản thân con, bình thường trẻ con thích nghi với môi trường mới rất nhanh và hoàn toàn bản năng chứ không lý trí như chúng ta tưởng.

Đúng như thế, tớ thấy các mẹ có vẻ hơi quá và tự tạo áp lực cho mìnhthì phải.

rucon_ngannam
08-11-2010, 08:42 AM
Không hẳn là tạo áp lực đâu các mẹ à. Việc chuẩn bị trước cho bé tốt để bước vào lớp 1, cũng là điều rất quan trọng để sau này bé có cái nền cho học tập và lớn lên

niemvuitretho
08-13-2010, 10:40 PM
Dạo gần đây khi đi tư vấn cho một khách hàng về bộ sách phát triển IQ và rèn luyện các kĩ năng đầu đời cũng như kĩ năng học chữ và nhận biết chữ số, em chợt nhận ra rắng đối với đa số người Viêt Nam họ nghĩ con nhỏ từ 1 đến 4 tuổi là độ tuổi không thích hợp để cho bé học hỏi và tiếp thu kiến thức, đối với họ khi nào con đi học chữ và tiếp xúc với sach vở nhiều, có môn học hẳn hoi thì khi đó mới đến độ tuổi học. Đó là một suy nghĩ hết sức sai lầm và lạc hậu, những suy nghĩ này vô tình đã làm cho các bé có tính ỷ lại, ù lì trong cách suy nghĩ và tập cho bé thói quen lười suy nghĩ do đó khả năng nhạy bén trong hành động và suy nghĩ của bé đẫ bị chậm đi. Bé phát triển IQ chậm hơn các bé khác cùng lứa tuổi. đó là một thiếu sót lớn. Do đó khi tiếp xúc với bộ sách phát triển IQ và rèn luyện khả năng quan sát nhạy bén qua những cuốn sách vừa chơi vừa học này, mặc dù có những bài tập từ cấp độ dễ đến khó nhưng đối với những bài dễ có thể bé 3hay 4 tuổi có thể làm được nhưng đối với bé của họ thì lại không. Từ đó, họ đã suy nghĩ và đã nhận ra phần thiếu sót của mình và nhanh chóng đầu tư cho bé của họ....
Đây là một trong những niềm vui của tôi khi đi tư vấn các sản phẩm giáo dục cho bé nhằm tạo ra một thế hệ năng động và có ích mai sau... và đây cũng là những thông tin giúp cha mẹ hiểu ra rằng đối với sản phẩm giáo dục, cha mẹ nên quan tâm đến kiến thức mang lại cho bé, đừng vì giá cả mắc hay rẻ hay bìa sách xấu hay đẹp mà bỏ lỡ cơ hội cho bé mình tiếp xúc với những cái hay cái đẹp của nước ngoài cũng như trong nước...

nguyetanhs
08-15-2010, 02:30 PM
em thì thấy ở tuổi này chỉ cho bé vừa học vừa chơi, như thế có vẻ dễ tiếp thu hơn. Đừng cố gắng đề ra giờ này học, giờ này chơi. Trẻ con ở tuổi này chưa thể gò ép như thế đc

phuongedu
08-17-2010, 12:01 AM
em thì thấy ở tuổi này chỉ cho bé vừa học vừa chơi, như thế có vẻ dễ tiếp thu hơn. Đừng cố gắng đề ra giờ này học, giờ này chơi. Trẻ con ở tuổi này chưa thể gò ép như thế đc

đúng vậy mà, trộm vía 2 bé nhà mình, nghe đến từ đi học là thấy háo hức, mình mừng vì điều đó chứ ko tạo áp lực nào cho con cả. dù con bị điểm 3 nhưng cũng nhắc con là lần sau con cố gắng đừng viết ẩu như thế. bé đã tựt hấy buồn vì điểm kém rồi, về mắng thêm chỉ làm bé nhụt trí thôi.

Mẹ Trung Hiếu
08-18-2010, 03:57 PM
Em cũng thích dạy chữ cho con sớm, nhưng em không dạy chi tiết, mà chỉ dạy theo phương pháp là cứ nhìn thấy chữ ở đâu là chỉ cho con chữ đó ( hay nhất là chữ cái trên áo quần của con), rồi nhìn thấy ở đâu lại nhắc lại...bằng cách đơn giản như vậy có thể dạy chữ cho con từ khi con hai tuổi...dần dần lên đến 3 tuổi là con cũng biết hết các chữ cái rồi. hihi. Mẹ nào thấy hứng thú thì áp dụng thử xem. Em thấy cách này con nhớ rất tự nhiên và thích thú.

tara fashion
08-18-2010, 04:47 PM
khi bé học năm cuối của mẫu giáo là các cô đã cho bé tập tô chữ rồi nên về nhà chúng ta cũng phải luyện cho bé tô chữ vì mình thấy bé nhà mình mới vào lớp 1 học hè thôi mà cô đã cho viết chữ luôn rồi, công đoạn tô chữ học rất nhanh. các mẹ nên cho bé tập viết trước khi đi học khoảng 1 tháng là được, lúc đó bé viết quen tay rồi thì cũng ko lo mấy. mà điều quan trọng nhất là bố mẹ lúc nào cũng phải luôn sát cánh kèm con học thì mới được.

phuongedu
08-18-2010, 05:00 PM
khi bé học năm cuối của mẫu giáo là các cô đã cho bé tập tô chữ rồi nên về nhà chúng ta cũng phải luyện cho bé tô chữ vì mình thấy bé nhà mình mới vào lớp 1 học hè thôi mà cô đã cho viết chữ luôn rồi, công đoạn tô chữ học rất nhanh. các mẹ nên cho bé tập viết trước khi đi học khoảng 1 tháng là được, lúc đó bé viết quen tay rồi thì cũng ko lo mấy. mà điều quan trọng nhất là bố mẹ lúc nào cũng phải luôn sát cánh kèm con học thì mới được.

Tớ cũng thấy chỉ cần tầm 1-2 tháng để bé quen quen với việc cầm bút và viết thôi, chứ còn học chữ mọi nơi mọi lúc để bé làm quen và biết đó là chữ cái gì thì từ bé cũng dược, kiểu vừa học vừa chơi là chính.

trangcunkin
08-22-2010, 08:32 AM
bé nhà mình lên 2 tuổi là mình bắt đầu cho bé học số đếm rồi vì bé đã nói được kha khá