Kinh nghiệm: Dạy bé học chữ từ khi nào là hợp lý

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Mẹ Bắp cải, 5/6/2010.

Thân gửi các mẹ ( các bố),

Em phân vân quá, không biết nên bắt đầu dạy chữ cho bé từ khi nào là hợp lý. Con em đã đi nhà trẻ từ hồi 18 tháng, các chữ số, cách đếm số thì cháu biết rồi ạ ( em mua các bảng số to, số đếm dán trên tường, có kèm hình thù các con vật, đồ vật ngộ nghĩnh. VD: số 18 sẽ vẽ 18 cái bút chì ), cháu học rất nhanh. Hiện cháu gần 4 tuổi em dạy chữ cháu biết được có vài chữ thôi, còn lại là không chịu học, nhanh chán lắm ạ, chỉ được khoảng vài phút.
    Em hay dạy chữ cho cháu kiểu này ( hic, nhưng không biết là có sai khoa học không nữa, túm lại cháu vẫn không thích học chữ mấy ) ( cũng mua bảng chữ cái dán lên tường rồi ah)

- chữ B: dạy liền với hình còn bò.
    - chữ C: khi học bê cái cốc ra chỉ luôn
    .....
    Em không biết em dạy cho cháu tầm này có sớm không ( hay muộn) và có bố, mẹ nào có cách dạy chữ cho cháu thì bày cho em với

Tks cả nhà

Mẹ Bắp cải

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Bắp cải
    Đang tải...

1. chamsocgiadinh.vn

chamsocgiadinh.vn chamsocgiadinh.vn

mình cũng có thắc mắc giống hệt bạn! Hx nhờ cả nhà giúp nào!

2. me_quyhao

me_quyhao Thành viên tích cực

Trước nhóc nhà mình 3 tuổi mình đã dậy học số và cả chữ nữa, số thì cu cậu tiếp thu rất nhanh nhưng chữ thì cũng như nhà bạn vậy, nhóc không thích học chữ, giờ nhóc chuẩn bị đi học lớp 1 rồi thì mình rút ra một kinh nghiệm là: học chữ sớm cũng được nhưng mẹ phải thật kiên nhẫn, trước tiên nên dậy con thuộc làu bảng chữ cái bằng cách đọc: a, ă, â...v, x, y. Đọc nhiều bé sẽ thuộc và khi thuộc rồi mới nhớ được từng mặt chữ. Bạn nên thật kiên nhẫn nhé, khi nào bé 5 tuổi thì cho bé đọc chữ trên truyện tranh, chỉ đọc những chữ dễ thôi nhé. Mong 2 mẹ con Bắp cải học vui vẻ!

lifeshop thích bài này.
  3. lifeshop

lifeshop Thành viên nổi tiếng

Đây cũng là điều em đang thắc mắc, ngồi hóng xem cả nhà có kinh nghiệm gì hay.

4. lifeshop

Cảm ơn kinh nghiệm hay của mẹ nó, cả nhà ai còn kinh nghiệm nào khác chia sẻ cho mọi người với ah.

5. ha hoa

ha hoa Guest

Dạy chữ cho con là dạy luôn cả bố mẹ tính kiên nhẫn.Minh đã có một time, cứ thắc mắc rằng sao thằng cu cháu nhà mình bị hội chứng số hay sao mà say đắm các loại số, chả chịu học chữ j cả ? Nó nhớ số rất nhanh, nhớ chữ thì ngược lại, hơi chậm.Sau đó mình phát hiện ra rằng:
    1.Trẻ thường được dạy số trước, nên giống như từ giấy trắng, dấu ấn đầu tiên bao giờ cũng được chú tâm dạy(ở bố mẹ) và ghi nhớ (con) hơn.Vd như bố mẹ hay chỉ số trên lịch treo tường, hoặc chỉ chính số nhà cho bé nhận bit
    2.Số ít hơn chữ, sự kết hợp của 10 số đầu tiên dễ được nhận bit hơn và dễ kết hợp hơn chữ cái.Bé có thể đọc 1 lèo từ 1 đến 10, nhưng đọc 1 lèo từ A đến Z thì hơi hiếm
    3. Nét của só ít phức tạp hơn chữ cái, do đó dễ được bé nhận dạng hơn.
    Các nhà Tâm lý học đã nghiên cứu ra rằng khả năng ghi hnớ của con người được giới hạn trong mấy kí tự , do đó học thơ dễ hơn học văn xuôi, vì mỗi câu thơ có số lượng từ nhất định, và có vần có điệu, dễ nhớ. Điều này giải thích vì sao ngày xưa các cụ hay hát ru con, và trẻ con ngày xưa hay hát đồng dao.Các mẹ có thể thử dạy con nhớ mặt chữ bắng cách gán nó vs thơ, vd "o tròn như quả trứng gà...", vừa đọc thơ vừa chỉ cho con bít mặt chữ. OX nhà mình thỉnh thoảng lại cho con ngồi vắt vẻo trên lòng còn bố thì ư ử "bờ a ba là ba của bé, mờ e me là mẹ của con, ...", nẫu ruột lắm.

Last edited by a moderator: 5/6/2010
  6. ha hoa

ha hoa Guest

Học chữ từ khi nào thì hợp ư ?Bọn trẻ nhà mình được dạy cho nhận bít số từ khi 1,5 tuổi và học chữ bắt đầu từ 2,5 tuổi. Và được tiếp tục trau dồi ở mọi nơi mọi lúc, tức là việc đó trở nên cần thiết như mọi sinh hoạt sống hàng ngày của cả con và mẹ.
    Thằng cu cháu mình, 3 tuổi rưỡi, đi thăm mình hồi mình đẻ con ở Phụ sản, nó bắt bố nó, dắt đi 1 dọc hành lang nhà D4 để nó đọc số phòng, rồi nhìn cái thẻ treo ttrên chìa khóa tủ BV đọc "Đê mười bốn"(D14) làm cho VC giường bên cạnh lác cả mắt.
    Sáng nay mình lượn 1 vòng nhà sách số 4 Lý Thường Kiệt và thấy rằng trên tầng 2 có rất nhìu sách được ghi lứa tuổi ở trên bìa, tức là dành cho bé mấy tuổi.Mình rất hoan nghênh, như thế các mẹ được tư vấn hiệu quả và đỡ mất công mày mò xem nó có hợp vs con mình hok (?)

7. Uh, cám ơn cậu nhé
    Nhiều lúc biết là phải kiên nhẫn mà không hiểu sao cứ cáu điên lên.
    Mới học được một tí mà con chán, mẹ cáu. Hic hic
    Sẽ phải cố thui

Mẹ Bắp cải

8. lifeshop

Bác này đăng tin vô duyên quá, đây là nơi mọi người chia sẻ kinh nghiệm dạy con. Bác muốn quảng cáo mời bác qua chuyên mục phù hợp hơn.

9. Ui, cháu bạn giỏi quá đi.
    Bạn nói đúng lắm, đúng là phải trau dồi mọi lúc, mọi nơi, phải có thời gian và cả sự kiên nhẫn nữa. Mình sẽ vào hiệu sách để tìm sách cho con mới được. Giờ đúng là sách học rất phong phú, có hình thù ngộ nghĩnh nên kích thích trí tò mò của trẻ. Cách này rất hay.
    Mình có nhớ có lần mua quyển sách dính. Trang đầu là các hình dính, trang sau là các ô trống để bé đếm và tìm hình còn thiếu dính vào. Bé mình mê mẩn lắm, suốt ngày đếm đếm, dính dính ( trẻ tầm này là thích cắt, dán, dính, ghép hình lắm) nên tiếp thu hiệu quả ghê.
    Tks mẹ nó
    Mẹ Bắp cải

10. menghe

menghe

Khi bé gần 2 tuổi, bố mẹ có thể dạy chữ và dạy cả màu cho bé
    Bố mẹ mua cho con bộ chữ thế này để dạy bé nhé
    Trên tấm bảng có chữ , nhiều màu sắc , rất bắt mắt đối với trẻ
    Bố mẹ lấy những chữ bằng gỗ , đồng màu với chữ viết sẵn trên tấm bảng, bỏ ra khỏi bảng. Bố mẹ dạy bé: đây là chữ A, màu vàng....vv
    Sau đó bảo bé: con lấy chữ A màu vàng cho vào bảng đi
    Tương tự với những chữ còn lại
    Chỉ sau vài ngày là bé có thể nhớ được vị trí của chữ trên bảng, nhớ được tên chữ cái, và nhớ được cả màu sắc nữa
    Chúc các bố mẹ và các bé thành công

mychocolate thích bài này.
  11. Cám ơn kinh nghiệm của chị nhé
    Hồi trước em cũng mua cho bé 1 bảng chữ nhưng không đẹp bằng của chị ( có khi tại thế nên bé không thích học chữ lắm. Hic hic)

Mẹ Bắp cải

12. menghe

menghe

Trước mình cũng mua cho Nghé 1 bộ bằng xốp ở hiệu sách, nhưng ko đẹp nên Nghé cũng ko thích và rất nhanh bị hỏng nữa.
    Bộ này có người mua tặng cho Gấu, Gấu chơi từ lúc gần 2 tuổi tới bây giờ. Gấu rất thích và học cực nhanh. Thỉnh thoảng Gấu đòi mẹ chơi cùng nữa. Có người chơi cùng chắc chắn bé sẽ vui và học nhanh hơn

13. LgMPhuong

LgMPhuong Đồ BIGSIZE 45KG-75KG

Con chị bạn em nay đã 4t roài, hỏi số và cộng trừ thì siêu nhưng mà hỏi chữ thì í ẹ, bé ý chẳng chịu học chữ, chẳng biết làm thế nào cả,

14. Táo&Tít

Táo&Tít Thành viên tích cực

Gầu có bộ chữ đẹp thế, trước em cũng có bộ gỗ gắn nam châm, cơ mà không đẹp nên nàng Táo chả thích, mua bộ này đâu bác nhỉ?? Không biết có bộ tiếng Việt ko nhỉ?
    Em thì chả có kinh nghiệm gì, chỉ mưa dầm thấm lâu thôi, mẹ đi làm về mệt lắm chả dạy dỗ được mấy. Tuy nhiên, mỗi ngày em dành 5' dạy 1 chữ (Kèm theo hứa hẹn 1 số điều). Kết quả là, học từ đầu năm, tháng mẹ cũng chỉ dạy được khoảng 1 tuần nhưng giờ nàng Táo 4.5t đọc số và bảng chữ làu làu, ghép được tầm 2 chữ. Kinh nghiệm rút ra là: mẹ thật kiên nhẫn (cái này hơi khó đấy nhé, nhiều lúc rồ cả người, đọc mãi 1 chữ con ko thèm nhìn chỉ lung tung, cả tuần vẫn bảo: chữ này khó lắm :-:)rolleyes:), lúc đầu con không thuộc, không thích học cứ kệ thôi, học mỗi ngày chỉ 5-10' thôi, mưa dầm thấm lâu con sẽ học thuộc từ khi nào ko hay. Ah, em mua 2 quyển sách dạy chữ cái cho bé, trong đó có kèm theo chữ 2 bài thơ, tranh màu sắc bắt mắt. Mỗi ngày mẹ đọc thơ tua đi tua lại 1 trang (con rất thích khoản này).

Sửa lần cuối: 7/6/2010
  15. cun_1072008

cun_1072008 Iu 3 bố con nhất trên đời

Bé nhà mình cũng sắp 2 tuổi rồi, mình cũng đang băn khoăn không biết nên bắt đầu dạy cho bé học chữ chưa. Mình cũng mua cho bé bảng chữ cái giống của mẹ Nghé đó, nhưng bé mới chỉ thích vì trông bắt mắt thui chứ chưa ý thức vào các chữ cái. Mong là sẽ có nhiều kinh nghiệm của các mẹ trong vđ này, mình xin đánh dấu theo dõi học hỏi. :)

16. menghe

menghe

Thực ra, việc học chữ còn phụ thuộc vào sở thích của bé nữa.Có bé 4 tuổi cũng chả học được chữ nào. Trộm vía, 2 bé nhà mình thích học nên học rất nhanh. Ông nội cứ tự hào, đưa cháu 2 tuổi đi quanh khu tập thể, cho cháu đọc số nhà và biển số xe, cháu đọc làu làu làm hàng xóm cứ liếc hihi

17. cun_1072008

cun_1072008 Iu 3 bố con nhất trên đời

Trộm vía bé nhà mẹ nó sáng dạ thế, bé nhà mình 1 tháng nữa 2 tuổi rồi chỉ bài hát là nhanh thuộc, chữ số thì đếm 1-10 vanh vách, mới nhận biết được mấy số. Còn chữ mình đang ko biết đã bắt đầu dạy bé được chưa???
    Ngồi học hỏi kinh nghiệm mẹ nó!

18. menghe

menghe

Mẹ cháu cứ dạy cho cháu, cháu tiếp thu được đến đâu thì tiếp thu, cũng phải theo cách "mưa dầm thấm lâu" vậy. Hai mẹ con cùng chơi và thi xếp chữ. Ai xếp đúng thì được khen. Mẹ đóng vai là bạn của con có lẽ hiệu quả hơn đấy

19. Cám ơn ý kiến đóng góp quý báu của mẹ nó nhé
    Kiên nhẫn kiên nhẫn kiên nhẫn ( khó cũng phải cố mẹ nó nhỉ)
    Mẹ Bắp cải