PDA

View Full Version : "Sữa ngoại" có tốt hơn "sữa nội&q

MeNamHai
05-11-2005, 11:33 PM
Các mẹ ơi, em băn khoăn không biết sữa ngoại có tốt hơn sữa nội nhiều không nhỉ? Hôm đến cơ quan thấy có chị nói là chưa bao giờ cho con uống sữa ngoại, chỉ uống sữa của Vinamilk, cô gái Hà Lan thôi mà con chị ấy rất khoẻ và bụ bẫm. Trong khi con nhà mình toàn uống sữa của ABBOT từ khi cho ăn dặm đến giờ, từ 3 tháng nay khi con em lười ăn, gầy còm nhom em lại thương con nên chỉ cho con uống Pedia sure thôi. thế mà thật sự em cũng chưa thấy chuyển biến gì. Em không hiểu các loại sữa Ngoại có tốt không các mẹ nhỉ? tại sao lại đắt hơn sữa nội nhiều thế? hay tại phải nhập khẩu nên họ tăng giá để không lỗ? Giờ em định đổi cho con uống sữa Cô gái Hà lan thì có ảnh hưởng gì đến sức khoẻ của con không các mẹ nhỉ?

MomMi
05-12-2005, 08:19 AM
Theo mình nghĩ thì thành phần dinh dưỡng trong sữa nội và ngoại là tương đương nhau. ( thực chất ra họ quảng cáo rầm rộ như thế nhưng mình có biết được trong đấy có những chất gì hay không đâu). Tất cả các loại sữa đều phải đạt yêu cầu về tiêu chuẩn chất lượng cho trẻ.
Sữa nội rẻ hơn sữa ngoại vì sữa ngoại là hàng nhập khẩu, sẽ phải chịu thuế cao. sau đó các nhà phân phối nhập hàng về( thực chất là nhập sữa rời chưa bao gói) đóng vào hộp và đưa ra thị trường. Như vậy họ sẽ phải chịu thuế nhập khẩu, tiền vận chuyển, bao bì, nhân công, chi phí quản lý,.... tính hết vào giá thành của hộp sữa. Như vậy chỉ có người tiêu dùng là thiệt thôi.
Còn sữa nội sẽ giảm bớt được các khoản chi phí đó nên giá thành hạ.
Các bà mẹ VIEÄT NAM lại thưòng tin tưởng vào hàng ngoại nhập hơn hàng nội vì nhiều người cho rằng chất lượng của hàng nội không bảo đảm, ...
Mình nghĩ bạn cho bé uống sữa cô gái Hà Lan hoặc sữa của vinamilk( cũng nhiều loại lắm đấy) đều được cả, không làm sao đâu.
Theo cảm nhận của mình sữa của nội còn ngon hơn sữa ngoại, phù hợp với người VIEÄT NAM hơn. vì hồi trước khi mang bầu, mình đã thử rất nhiều loại sữa bà bầu và cuối cùng thì toàn uống sữa của vinamilk và nutifood- vừa rẻ , vừa ngon lại hợp khẩu vị, dễ uống.
bạn cứ thử đi.

soc_coi
05-12-2005, 10:29 AM
Mẹ Nam Hải ơi.

Con mình cũng lười ăn lắm nên cũng rất gầy. Cách đây 1 năm trở về trước mình cũng cho con uống Pediasure nhưng có người quen là BS ở TT Dinh dữơng nói là thực ra sữa nội nhưng chỉ có đóng gói ở đây thôi còn toàn bộ là nhập sữa nguyên liệu từ nước ngoài nên chất lượng cũng không chênh lệch bao nhiêu. Thế là mình chuyển sang cho con uống Dialacsure của Vinamik và Pediaplus của Nutifood, thực ra so với pediasure thì rẻ hơn nhiều chứ so với các sữa ngoại khác thì cũng đắt hơn đấy. Uống được một thời gian kết hợp với thuốc bổ Moriamine (k biết viết có chính xác k vi lâu rồi) thì thấy nó khá hẳn lên. Sau đó xảy ra việc Nutifood bị nghi ngờ là NK sữa kém chất lượng nên mình lại thôi k uống sữa của họ nữa. Nhưng hình như mình đã vực được nó qua khỏi thời kỳ kinh khủng nhất nên bây giờ nó đã có đà và khá dần lên mặc dù vẫn còn gầy nhưng đã đỡ bệnh rất nhiều và mỗi tháng tăng đựợc vài trăm gram.

Vài dòng kinh nghiệm để bạn tham khao. Chúc cả nhà luôn mạnh khỏe.

mình quay lại cho uống Grow

meoxu
05-12-2005, 11:16 AM
Các mẹ ơi, em băn khoăn không biết sữa ngoại có tốt hơn sữa nội nhiều không nhỉ? Hôm đến cơ quan thấy có chị nói là chưa bao giờ cho con uống sữa ngoại, chỉ uống sữa của Vinamilk, cô gái Hà Lan thôi mà con chị ấy rất khoẻ và bụ bẫm. Trong khi con nhà mình toàn uống sữa của ABBOT từ khi cho ăn dặm đến giờ, từ 3 tháng nay khi con em lười ăn, gầy còm nhom em lại thương con nên chỉ cho con uống Pedia sure thôi. thế mà thật sự em cũng chưa thấy chuyển biến gì. Em không hiểu các loại sữa Ngoại có tốt không các mẹ nhỉ? tại sao lại đắt hơn sữa nội nhiều thế? hay tại phải nhập khẩu nên họ tăng giá để không lỗ? Giờ em định đổi cho con uống sữa Cô gái Hà lan thì có ảnh hưởng gì đến sức khoẻ của con không các mẹ nhỉ?

Sữa nội hay ngoại thì cũng thế thôi Mẹ Nam Hải ơi. Căn bản là chọn loại hợp với con mình thôi. Như em nhà mình thử hết các loại từ Similac, Nan, Lactogen, Enfa... cuối cùng dừng ở Friso. Bây giờ có đổi em cũng không chịu ăn loại khác, kể cả lúc ngủ cũng phát hiện ra!!! Kinh chưa :shock: :shock: :shock:
Theo kinh nghiệm của mình, có những lúc bé lười ăn sinh lý đấy. Lúc Su được 6t có khoảng 2 tuần không chịu ăn gì cả mình lo quá gọi bs, họ bảo rằng em bé cũng có lúc này lúc khác, nó chán ăn rồi nó lại ăn thôi.
Ngoài ra nên cho em bé ăn đúng bữa, đúng giờ không cho ăn vặt vì mình thấy một số gia đình (nhất là những gia đình em bé ở với ông bà) cứ một tí lại cho ăn nên em bé lúc nào cũng trong tình trạng lưng lửng dạ không đói nên không muốn ăn. Trong phần trang chủ LCM có thực đơn mẫu đấy, mẹ Nam Hải tham khảo xem. xin lỗi mình không biết tạo link.

Me bop
05-13-2005, 09:41 AM
Mình không biết sữa nào tốt hơn nhưng mình cho con mình uống sữa hàn quốc XO, thấy nó bú ngon lành còn mình thì không thể nào uống thừa được vì sữa tanh mùi cá lắm. Bây giờ trẻ con uống sữa là quan trọng lắm. Mình đọc 1 tờ báo nói chiều cao của con bạn tăng trong khi ngủ và ngoài ra bạn phải cho uống thêm sữa để tăng canxi và protein.

nhím mắt xếch
05-13-2005, 09:54 AM
Có ông bác sĩ ở Viện DD nói với em là thực ra thành phần dinh dưỡng trong sữa thì loại nào cũng giống loại nào chỉ hơi khác nhau một chút về hương vị mà thôi. Trẻ con thì tinh lắm, mỗi đứa thích một loại khác nhau. Sữa XO được các bé thích vì nó giống sữa mẹ. Em thì đã cho nhím ăn qua đủ loại sữa từ đắt nhất đến rẻ nhất. Em nghiệm ra vài điều thế này (tất nhiên là rút ra từ việc nhím nhà em thôi, có thể không chính xác với các bé khác)
- Sữa Enfa, XO, Advanced IQ thì mùi vị khá vừa miệng bé nhưng hơi nóng (bé nhím hay táo bón khi dùng các loại này)
- S26 khá mát, tốt nhưng hơi đắt
- Hipp thì khó pha quá nhưng cũng ngon, mỗi tội đắt quá
- Friso, Dumex cũng tạm được
Bây giờ em dừng ở Lactogen của Nestle thôi vì thấy sữa khá ngon (theo cảm nhận của nhím , chứ mỗi lần uống sữa thừa của nhím em toàn phải nhắm mắt nhắm mũi mà tu :? ), giá hợp lý 64N 1 hộp 400g. Trộm vía bé ít táo bón và lên cân đều

nhím mắt xếch
05-13-2005, 09:55 AM
Có ông bác sĩ ở Viện DD nói với em là thực ra thành phần dinh dưỡng trong sữa thì loại nào cũng giống loại nào chỉ hơi khác nhau một chút về hương vị mà thôi. Trẻ con thì tinh lắm, mỗi đứa thích một loại khác nhau. Sữa XO được các bé thích vì nó giống sữa mẹ. Em thì đã cho nhím ăn qua đủ loại sữa từ đắt nhất đến rẻ nhất. Em nghiệm ra vài điều thế này (tất nhiên là rút ra từ việc nhím nhà em thôi, có thể không chính xác với các bé khác)
- Sữa Enfa, XO, Advanced IQ thì mùi vị khá vừa miệng bé nhưng hơi nóng (bé nhím hay táo bón khi dùng các loại này)
Bây giờ em dừng ở Lactogen của Nestle thôi vì thấy sữa khá ngon (theo cảm nhận của nhím , chứ mỗi lần uống sữa thừa của nhím em toàn phải nhắm mắt nhắm mũi mà tu :? ), giá hợp lý 64N 1 hộp 400g. Trộm vía bé ít táo bón và lên cân đều

MebeTit
05-13-2005, 10:22 AM
Trộm vía! ảnh Bé Nhím thích quá! Mẹ bé nuôi bé mát tay thật đấy! Bé uống lactogen mà vẫn lên cân đều thì tốt quá, đỡ cho mẹ bé một khoản khá lớn đó!
Bé Tít nhà em mấy ngày nữa là tròn 7 tháng, mỗi ngày bé uống 7-8 lần x 80ml sữa Enfa, ngoài ra bé ăn 2 bữa bột thịt. Thế mà bé chỉ nặng có 7kg thôi. Bé đứng cạnh các bé khác trông cứ như con nhái bén ấy, xót cả ruột!
Tại sao bé ăn được, ngủ được mà còi thế các mẹ nhỉ? Hay tại bé nghịch quá? Bé nhà em tè liên tục (15ph/lần) (Bà Ngoại bảo: bé ăn bao nhiêu tè ra hết, không béo được). Chỉ được cái là bé rất cứng cáp, bò sớm, mọc răng sớm.
Hay em cũng cho bé uống Lactogen như mẹ Nhímmắtxếch nhỉ?

meoxu
05-13-2005, 10:28 AM
Trộm vía! ảnh Bé Nhím thích quá! Mẹ bé nuôi bé mát tay thật đấy! Bé uống lactogen mà vẫn lên cân đều thì tốt quá, đỡ cho mẹ bé một khoản khá lớn đó!
Bé Tít nhà em mấy ngày nữa là tròn 7 tháng, mỗi ngày bé uống 7-8 lần x 80ml sữa Enfa, ngoài ra bé ăn 2 bữa bột thịt. Thế mà bé chỉ nặng có 7kg thôi. Bé đứng cạnh các bé khác trông cứ như con nhái bén ấy, xót cả ruột!
Tại sao bé ăn được, ngủ được mà còi thế các mẹ nhỉ? Hay tại bé nghịch quá? Bé nhà em tè liên tục (15ph/lần) (Bà Ngoại bảo: bé ăn bao nhiêu tè ra hết, không béo được). Chỉ được cái là bé rất cứng cáp, bò sớm, mọc răng sớm.
Hay em cũng cho bé uống Lactogen như mẹ Nhímmắtxếch nhỉ?

Mebetit ơi chỉ cần tốc độ phát triển của em bé nằm trong kênh A, không ốm đau là được, không nên so sánh với con người ta vì mỗi đứa trẻ có tốc độ lớn riêng. Mà em Tít cứng cáp thế thì còn lo gì nữa. :P :P :P
Như bé Su nhà mình 9t được 9,5kg so với con người ta 11 cân nhìn trông như củ khoai!!! nên vẫn tự an ủi mình là kệ nó vậy, chỉ lạy trời để em không ốm đau thôi.

meoxu
05-13-2005, 10:35 AM

Lúc trước Lactogen có loại hộp giấy 400gr giá khoảng 40n không biết bây giờ còn không ? :roll: :roll:

nhím mắt xếch
05-13-2005, 10:42 AM
Đúng đó mẹ bé Tít ơi, chỉ cần bé không SDD là được. Nhím nhà em trông thế mà bị còi xương đấy (em vẫn đang cho uống Canxi). Bé nhím cũng tè nhiều như thế có sao đâu, em cho nhím uống nhiều nước là nó tè liên tục ấy mà. Bé nhím lúc sinh đã được 4.3kg (trộm vía) nên có vẻ hơi bụ tí chứ thực ra bé lên cân đều trong mức bt thôi mà. Bé nhà chị cứng cáp thế là thích rồi, đừng ham bụ quá làm gì chị ạ.

MomMi
05-13-2005, 10:49 AM
vẫn còn loại hộp đó.

nguyentranlananh
05-14-2005, 03:49 PM
Chào các bác, em thấy sữa nội hay sữa ngoại thì thành phần dinh dưỡng cũng như nhau thôi. Phỗng nhà em khi còn bé thì thi thoảng em cũng hay cho uống sữa, nhưng sau một lần ốm cứ uống sữa là bé bị tiêu chảy nên em không cho uống sữa nữa - em cũng không có nhiều kinh nghiệm về việc này. Nhưng hôm trước em xem thời sự ở trên vô tuyến có nghe nói tại TPHCM mới tiến hành kiểm tra đột xuất một công ty chuyên nhập khẩu sữa của ÚC, khi kiểm tra phát hiện ra các loại sữa đã được nhập từ lâu nhưng vẫn ghi ngày sản xuất là tháng 7 năm 2005 em nghe xong mà rùng mình, may mà con mình không uống sữa. Em thấy nếu bé ăn tốt thì không cho bé uống sữa cũng được, ví dụ như Phỗng nhà em:
- Sáng 7h30: ăn 2/3 bát tô cháo
- Trưa 11h: ăn 2/3 tô cháo
- Chiều 2h30: ăn 2/3 tô cháo
- Tối: ăn 1/2 tô cháo
- Đêm bú mẹ 3 -4 lần
Bây giờ bé được 14 tháng 1 tuần, cân nặng 13,7 kg cao 83 cm.
Em thấy cứ cho bé ăn uống đúng giờ, chăm sóc tốt thì bé vẫn lên cân đều (trộm vía) mặc dù con em không uống sữa

MeLuti
05-14-2005, 07:28 PM
Con mình hồi trước cũng toàn uống sữa nội đấy, toàn Vinamik với cô gái Hà Lan thôi, sữa đậu nành thì mình tự làm.
Hồi đấy cũng có mấy người bạn khuyên mình nên dùng sữa ngoại, nhưng mình thấy anh trai mình nói việc nuôi bò sữa ở nhà mình rất tốt, còn công nghệ xử lý và đóng hộp thì đều nhập của nước ngoài cả.
Hơn nữa con mình phát triển rất tốt, lúc nào cũng đứng trong hàng ngũ cao lớn nhất lớp nên mình thấy chẳng cần phải chạy theo các loại sữa đắt tiền làm gì.

MeNamHai
05-14-2005, 07:55 PM
Bây giờ bé được 14 tháng 1 tuần, cân nặng 13,7 kg cao 83 cm.

:roll: :roll: Mẹ Lan Anh nuôi con khéo quá! Nhưng mà Phỗng nhà cậu còn chịu ăn chứ Nam Hải nhà mình không chịu ăn cơ.
Các mẹ ơi, em quyết định sẽ đổi sản phẩm sữa cho con uống thử xem sao. Trước em chỉ mua sữa hộp của Vinamilk, hoặc Dutch Lady nhưng giờ em sẽ mua sữa bột để pha cho con xem chúng nó có chịu uống không.
Mẹ Nhím mắt xếch ơi! Sữa Lactogen có dùng được tốt cho trẻ 5 tuổi không? vì Nam Hải nhà mình 5 tuổi rồi.

Me bop
05-14-2005, 09:52 PM
Mẹ Nhím ơi mẹ cho bé uống canxi trong bao lâu vậy? Mẹ cho bé uống loại gì vậy? Bác sĩ cho con mình uống 1 lọ xirô canxi nhưng uống được 10 ngày thì mình thấy nhiều quá lại dừng vì sợ nhiều quá không tốt.

Me bop
05-14-2005, 09:54 PM
mà sữa S26 là loại sữa gì vậy? lần đầu tiên mình nghe thấy tên sữa này đấy.

MeNamHai
05-15-2005, 06:45 AM
Mẹ Bop oi! ngày trước mình cũng Nam Hải nhà mình còn bé uống can xi, nhưng mình chỉ cho nó uống Canxinol thôi (đấy là chai nhựa mầu trắng, dạng nước sữa, khoảng 200 ml) rất rẻ, hình như chưa tới 20.000đ 1 chai,mình cho dùng 2 đợt, mỗi đợt 1 chai và cách khoảng hơn 1 tháng. lâu rồi nên mình cũng không nhớ. Đấy là bố chồng chị gái mình là Bác sĩ Nhi nên ông ấy bảo uống loại đó cũng tốt.
Mình nghĩ bác sĩ đã chỉ định thì chắc không sai đâu, mẹ bop đừng quá lo vậy, cứ cho con uống đủ liều theo chỉ dẫn của bác sĩ đi.

MeNamHai
05-15-2005, 06:53 AM
Uh, minh cũng không biết sữa S26 là gì, mình chưa cho con uống bao giờ cả.
Mà Mẹ bop ơi, trộm vía nhìn cu Bop nhà cậu bụ bẫm ra phết đấy chứ. Mình cho con uống can xi từ ngày nó chưa được 1 tuổi, nhưng hồi đó quả thực 2 thằng nhà mình cũng bụ lắm, nhưng mọi người nói là uống can xi rất tốt nên mình cũng cho con uống, nhưng cũng chỉ uống 2 chai thôi, sau đó mình lười nên cũng không cho con uống tiếp nữa. Giờ 2 thằng nhà mình lại lười ăn, nên nhin chúng gầy quá (nhưng cứng cỏi lắm), mình đang nghĩ có khi lại cho chúng uống thêm can xi (chắc phải loại khác vì giờ nó lớn rồi mà) Nhưng lần này trước khi uống, chắc phải đi khám bác sĩ đã. :-k :-k

nhím mắt xếch
05-16-2005, 08:31 AM
Các mẹ ơi, mình cho nhím uống s26 2 hộp rồi nhưng quên béng mất nó là sữa của hãng gì (chỉ biết là sữa ngoại thôi :lol: ). Tại vì mình thấy các chị mình quen cho con uống nhiều lắm và các bé đều phát triển tốt (có chị cho bé uống từ lúc mới sinh đến giờ đấy). Nếu mọi người muốn cho bé uống thử thì ra hàng sữa nào to to ý hỏi s26 là có ngay.
À mẹ Nam Hải ơi, Lactogen là của Nestle. Bé 5 tuổi thì uống Nestle loại dành cho bé lớn hơn ấy, mình thấy bạn mình có bé 3 tuổi cho con uống Nestle đấy.
Mình cho bé uống Canxi loại ống (khoảng 80N 1 hộp) nó có vị giống xirô, mình pha với nước lọc cho bé uống hàng ngày.

chobe
05-16-2005, 01:43 PM
Sữa S26 của Singapore chị ah, giá cũng chỉ hơn 80k thôi thì phải, em k nhớ chính xác . Hôm trước vào Metro tìm sữa cho con nhưng loại cần thì hết, loại k cần thì còn nên mới nghía thấy cái loại đấy . Mẹ nào có nhu cầu mua sữa thì em thấy vào metro mà mua, giá rẻ hơn so với ngoài đấy, nhất là những bé ăn nhanh như Bi nhà em , 4 ngày hết 1 hộp sữa :lol: :cry: làm mẹ vừa sướng vừa buồn ...

meoxu
05-16-2005, 02:40 PM
Sữa S26 của Singapore chị ah, giá cũng chỉ hơn 80k thôi thì phải, em k nhớ chính xác . Hôm trước vào Metro tìm sữa cho con nhưng loại cần thì hết, loại k cần thì còn nên mới nghía thấy cái loại đấy . Mẹ nào có nhu cầu mua sữa thì em thấy vào metro mà mua, giá rẻ hơn so với ngoài đấy, nhất là những bé ăn nhanh như Bi nhà em , 4 ngày hết 1 hộp sữa :lol: :cry: làm mẹ vừa sướng vừa buồn ...

Giống mình thế :roll: :roll: :roll:

MeNamHai
05-16-2005, 10:29 PM
Hôm nay em hỏi thì thấy nói là sữa S26 rẻ hơn sữa GROW các mẹ ạ.

dtnguy
07-08-2009, 12:20 AM
neu cac cha me noi sua ngoai va sua noi chat luong nhu nhau,vay tai sao mot so cha me lai luon tin tuong cho uong sua ngoai hon sua noi?chac chan mot so cha me se noi rang vi sua ngoai chiem ti le quang cao,gioi thieu san pham,cac chuong trinh khuyen mai,hoi nghi khach hang 5 sao....nen ho tin tuong vao sua ngoai hon sua noi.that su ma noi,dieu quan trong nhat o day chinh la cac be,cac be uong sua chat luong tot be se phat trien toan dien ca ve the chat lan tri nao,hoi?mot so cha me cho be dung sua ngoai co cho be su dung sua noi bao gio chua?chac chan cau tra loi la co,nhung tai sao hoc tiep tuc cho con ho uong sua ngoai,=> chat luong.
tai sao sua Viet Nam khong the xuat khau ra thi truong nuoc ngoai?chung ta biet rang thi truong nuoc ngoai rat khac khe ve mat chat luong va tieu chuan cao,duoc cac chung nhan quoc te voi cap do cao nhat,Viet Nam chua lam duoc dieu do
khi bat ti vi len cac bac cha me thay sua nao quang cao nhieu nhat?vinamilk,co gai ha lan...chiem phu song toan bo cac dai truyen hinh HTV3,HTV2,HTV7,HTV9,VTV.....con sua ngoai thi sao?
hay suy nghi ve su lua chon dung dan cua ban de cho con em minh co duoc mot the chat khoe manh,tri nao phat trien toi uu,hay chon sua thich hop cho cac be,thich hop voi be.

dtnguy
07-08-2009, 12:28 AM
sua phat trien chieu cao chinh la sua ho tro be phat trien chieu cao trong giai doan tu 1 => 3 tuoi,cac anh chi dung tuong la uong sua be se cao len.do la mot khai niem sai lam,vi sao?sua la de be bo sung nhung vitamin,nhung dinh duong thiet yeu cho su phat trien the chat cua be,be phai co che do sinh hoat hop ly,tap the duc hang ngay,hoat dong chan tay,an uong day du,giau dinh duong ngu dung giac,cac anh chi phai tap cho be co che do sinh hoat hop ly nhu vay be cua cac anh chi se phat trien rat tot.hien tai toi thay sua GROW va GROW IQ cua Abbott rat tot,voi che do thich hop voi be cong voi uong 2 ly sua GROW moi ngay be se phat trien chieu cao rat ly tuong.cac anh chi dung co cong tim nhung loai sua la hay nhung loai sua moi xuat hien gan day voi nhung duong chat " la".hay chon nhung hang sua co uy tin tren the gioi va duoc moi nguoi tin dung.

PHYSIOLAC
07-09-2009, 10:13 PM
neu cac cha me noi sua ngoai va sua noi chat luong nhu nhau,vay tai sao mot so cha me lai luon tin tuong cho uong sua ngoai hon sua noi?chac chan mot so cha me se noi rang vi sua ngoai chiem ti le quang cao,gioi thieu san pham,cac chuong trinh khuyen mai,hoi nghi khach hang 5 sao....nen ho tin tuong vao sua ngoai hon sua noi.that su ma noi,dieu quan trong nhat o day chinh la cac be,cac be uong sua chat luong tot be se phat trien toan dien ca ve the chat lan tri nao,hoi?mot so cha me cho be dung sua ngoai co cho be su dung sua noi bao gio chua?chac chan cau tra loi la co,nhung tai sao hoc tiep tuc cho con ho uong sua ngoai,=> chat luong.
tai sao sua Viet Nam khong the xuat khau ra thi truong nuoc ngoai?chung ta biet rang thi truong nuoc ngoai rat khac khe ve mat chat luong va tieu chuan cao,duoc cac chung nhan quoc te voi cap do cao nhat,Viet Nam chua lam duoc dieu do
khi bat ti vi len cac bac cha me thay sua nao quang cao nhieu nhat?vinamilk,co gai ha lan...chiem phu song toan bo cac dai truyen hinh HTV3,HTV2,HTV7,HTV9,VTV.....con sua ngoai thi sao?
hay suy nghi ve su lua chon dung dan cua ban de cho con em minh co duoc mot the chat khoe manh,tri nao phat trien toi uu,hay chon sua thich hop cho cac be,thich hop voi be.

Đúng vậy các mẹ ah, tiền nào của đó thôi không phải sữa trong nước sản xuất là do chi phí sản xuất thấp đâu??? họ cũng chịu đủ mọi chi phí đó đấy chứ. Có một điều là sữa ngoại chắc chắn phải đạt chất lượng quốc tế, còn sữa VN có xuất sang nước ngoài không? Không xuất được đâu các mẹ ah, vì có được kiểm định bởi chất lượng quốc tế đâu và nếu rẻ thế sao không xuất sang các nước khác mà cạnh tranh?
SỮa VInamilk và DUtch Lady mới là tốn nhiều chi phí quảng cáo nhất, các mẹ thấy bật VTV1, VTV3, HTV7, HTV9,,.,,đài nào không có quảng cáo của 2 ông lớn này? vậy chi phí quảng cáo có ít không? sao giá thành vẫn rẻ hơn?
các mẹ tự suy nghĩ và lựa chọn cho con mình nhé,

PHYSIOLAC
07-11-2009, 12:07 AM
sua phat trien chieu cao chinh la sua ho tro be phat trien chieu cao trong giai doan tu 1 => 3 tuoi,cac anh chi dung tuong la uong sua be se cao len.do la mot khai niem sai lam,vi sao?sua la de be bo sung nhung vitamin,nhung dinh duong thiet yeu cho su phat trien the chat cua be,be phai co che do sinh hoat hop ly,tap the duc hang ngay,hoat dong chan tay,an uong day du,giau dinh duong ngu dung giac,cac anh chi phai tap cho be co che do sinh hoat hop ly nhu vay be cua cac anh chi se phat trien rat tot.hien tai toi thay sua GROW va GROW IQ cua Abbott rat tot,voi che do thich hop voi be cong voi uong 2 ly sua GROW moi ngay be se phat trien chieu cao rat ly tuong.cac anh chi dung co cong tim nhung loai sua la hay nhung loai sua moi xuat hien gan day voi nhung duong chat " la".hay chon nhung hang sua co uy tin tren the gioi va duoc moi nguoi tin dung.

Bạn quảng cáo hay thiệt nhưng lần sau type có dấu nha

PHYSIOLAC
07-14-2009, 01:19 PM
Mấy ngày qua nhà nước đang khuyến khích sữa nhập ngoại có chất lượng và uy tín nhằm tránh tình trạng độc quyền và tăng giá không lành mạnh của sữa trong nước.

Mẹ vĩ đại
07-16-2009, 05:02 PM
Uh, minh cũng không biết sữa S26 là gì, mình chưa cho con uống bao giờ cả.
Mà Mẹ bop ơi, trộm vía nhìn cu Bop nhà cậu bụ bẫm ra phết đấy chứ. Mình cho con uống can xi từ ngày nó chưa được 1 tuổi, nhưng hồi đó quả thực 2 thằng nhà mình cũng bụ lắm, nhưng mọi người nói là uống can xi rất tốt nên mình cũng cho con uống, nhưng cũng chỉ uống 2 chai thôi, sau đó mình lười nên cũng không cho con uống tiếp nữa. Giờ 2 thằng nhà mình lại lười ăn, nên nhin chúng gầy quá (nhưng cứng cỏi lắm), mình đang nghĩ có khi lại cho chúng uống thêm can xi (chắc phải loại khác vì giờ nó lớn rồi mà) Nhưng lần này trước khi uống, chắc phải đi khám bác sĩ đã. :-k :-k

S26 ku nhà em uống hết 2 thùng rồi nhưng tình hình là ko lên cân mấy.Sữa đó của Úc,hãng Weyth thì phải.Em toàn nhờ xách bên Úc về nên rẻ hơn VN 1 ít,ở Vn bán 370k 1 hộp 900g ạ.
Bây giờ em lại nhờ manbg sữa khác về,1 thùng Karicare,1 thùng Karihome,và 1 thùng SMA của Úc.Em đang thử nghiệm từng loại 1,thấy mọi ng bảo đây là 3 dòng tốt nhất,đắt hơn S26 mà,ở Vn bán 450 1 hộp,xót ruột lắm các mẹ ạ,nhưng mà ku nhà em 8 tháng có hơn 8kg thôi,đành cắn răng vậy.
S26 em thấy 10 ng cho con uống thì 8 ng kêu nóng và táo bón,ku nhà em cũng thế,có lần 1 tuần mới đi ngoài,cứ phải uống trà Hipp mới đi đc.Giờ thì bt rùi.
Karihome là sữa dê các mẹ ạ,thấy bảo uống lên cân tốt lắm.

shopsua24h.com
07-16-2009, 08:14 PM

Anh này như của abbott ấy nhỉ, em thấy abbott thì ok rùi nên pác chả cần quảng cáo hê....hê....

Tam Mao
07-16-2009, 08:35 PM
Minh thi toan cho con uong Friso, con minh dc 3 tuoi roi. Hoi moi dau cung thu du ca loai sua (nhung toan la sua ngoai, chua dung sua noi bao gio) nhung thay con bi tao nen ko cho uong, va cuoi cung dung lai o Friso den gio. Luc dau uong thi thay con tang can tot va di ngoai cung tot, nhung gio hinh no chai roi hay sao i, cha thay tang can gi ca. 3 tuoi roi ma van 16.5kg va cao 98cm trong nguoi com nham lam, hic.

yupoo
07-17-2009, 02:25 PM
Sữa nội hay ngoại gì mà bé hợp là okies, tùy theo cơ địa ở mỗi bé mà cơ thể thích nghi được. Nếu bé "chuộng" D.Lady, mẹ cho bé uống friso, cơ thể bé ko hợp sẽ gây ra việc tiêu chảy hoặc không lên cân chẳng hạn, hoặc mẹ ưa Dumex mà cơ thể bé lại "chịu" với Enfa hơn thì mẹ cũng phải chọn theo ý bé .. nói chung, chúng ta không thể ngồi đây mà so sánh "sữa nào tốt hơn sữa nào". Chúng ta có thể chia sẽ kinh nghiệm loại sữa mà mình đang dùng, mỗi mẹ chuộng 1 thương hiệu, nhưng cái chính là chất lượng trong mỗi hộp sữa chúng ta chọn mới thực sự quan trọng mẹ ạ! ;)

PHYSIOLAC
07-17-2009, 07:44 PM
Sữa nội hay ngoại gì mà bé hợp là okies, tùy theo cơ địa ở mỗi bé mà cơ thể thích nghi được. Nếu bé "chuộng" D.Lady, mẹ cho bé uống friso, cơ thể bé ko hợp sẽ gây ra việc tiêu chảy hoặc không lên cân chẳng hạn, hoặc mẹ ưa Dumex mà cơ thể bé lại "chịu" với Enfa hơn thì mẹ cũng phải chọn theo ý bé .. nói chung, chúng ta không thể ngồi đây mà so sánh "sữa nào tốt hơn sữa nào". Chúng ta có thể chia sẽ kinh nghiệm loại sữa mà mình đang dùng, mỗi mẹ chuộng 1 thương hiệu, nhưng cái chính là chất lượng trong mỗi hộp sữa chúng ta chọn mới thực sự quan trọng mẹ ạ! ;)

Đồng ý với bạn, bé hợp với sữa nào mới là quan trọng. Nhưng nếu các mẹ đang sử dụng loại sữa mà không hợp với bé thì mạnh dạn thử Physiolac. nếu còn chê nữa xin chém đầu em :-\"
Sữa này mới chưa được biết nhưng chất lượng thì chỉ 1 từ TUYỆT :D

tuot-tuon-tuot
07-18-2009, 09:10 AM
Đồng ý với bạn, bé hợp với sữa nào mới là quan trọng. Nhưng nếu các mẹ đang sử dụng loại sữa mà không hợp với bé thì mạnh dạn thử Physiolac. nếu còn chê nữa xin chém đầu em :-\"

Ghê ghê .. :rolleyes::rolleyes: Physio chắc chắn dzữ, không có gì là hoàn hảo cả mà Physio. Nếu có không hợp đi nữa thì cũng không ai dám làm cái chuyện .. hehe !
Tùy theo cơ địa mà dùng Physio ạ, đừng có tuyên bố thẳng thừng vậy mà nhãn hàng bị vạ lây.

Chipbebong
07-18-2009, 11:06 AM
Cứ sữa nào mà bé lên cân đều, ko bị táo hay tiêu chảy, thế là ok ạ.
Chả quan trọng ngoại hay nội.

khoaikute
07-18-2009, 12:41 PM

chị giới thiệu về sữa này cho em cái ........................................

PHYSIOLAC
07-18-2009, 11:30 PM
chị giới thiệu về sữa này cho em cái ........................................

bạn vô đây coi thông tin nhé: physiolac-vna.com
bạn ở hn liên hệ: Cty CP dược phẩm VN 102 thai thinh, Đống Đa, HN.
Ở TPHCM liên hệ: Công ty SCD Vietnam, 47/7 đường số 2, An Phú, Quận 2. 0837447028

Me_Klose
07-20-2009, 11:31 AM
Cứ sữa nào mà bé lên cân đều, ko bị táo hay tiêu chảy, thế là ok ạ.
Chả quan trọng ngoại hay nội.
Lúc tớ đang mang thai thì chị tớ đã tư vấn cho loại sữa Enfamama của Mead Johnson,thấy dễ uống và em bé trong bụng cũng phát triển đều..nên khi sinh nhóc tớ cũng chọn cho nhóc loại mà mình tin dùng..Nhưng Tớ nghĩ uống sữa ngoại hay nội nếu loại nào hợp thì khi uống vào bé cũng phát triển tốt và bình thường như các trẻ khác thôi,,chứ ngày xưa thì sao không có sữa uống nhưng các bé vẫn phát triển tốt và thông mình ra phếch:yawinkle:

Ku_bi
07-21-2009, 10:16 AM
Ghê ghê .. :rolleyes::rolleyes: Physio chắc chắn dzữ, không có gì là hoàn hảo cả mà Physio. Nếu có không hợp đi nữa thì cũng không ai dám làm cái chuyện .. hehe !
Tùy theo cơ địa mà dùng Physio ạ, đừng có tuyên bố thẳng thừng vậy mà nhãn hàng bị vạ lây.

Mẹ ấy nói cứ như thật,dám lấy cả cấi đầu mình ra đảm bảo nữa cơ...thật là...hết nói:confused:.Con em cũng từng uống sữa của Physio nhưng chỉ uống được 2 tuần bị bón quá nên em lại đổi,bé nhà em hiện giờ đang uống Enfa phát triển đều và không bị bón..đã có mẹ nào cho con dùng thử chưa..thấy lời em nói là đúng hay sai???:-P

kieuoanh456
07-21-2009, 02:05 PM
Các mẹ có thể thay đổi sữa cho bé nhưng phải kiên trì để tìm sữa thích hợp.Các bé tinh miệng lắm uống sữa nào thơm ngon cũng biết nên lần sau mẹ đổi sữa khác vị cũng không chịu uống đâu.

thanhthao84
07-21-2009, 02:16 PM
Em thì dùng sữa xo , con em cũng lên cân đều .Em thấy sữa này tốt đó các mẹ ah

PHYSIOLAC
07-21-2009, 04:48 PM
Mẹ ấy nói cứ như thật,dám lấy cả cấi đầu mình ra đảm bảo nữa cơ...thật là...hết nói:confused:.Con em cũng từng uống sữa của Physio nhưng chỉ uống được 2 tuần bị bón quá nên em lại đổi,bé nhà em hiện giờ đang uống Enfa phát triển đều và không bị bón..đã có mẹ nào cho con dùng thử chưa..thấy lời em nói là đúng hay sai???:-P

Nói dùng cả cái đầu đảm bảo là nói vui thôi để chứng tỏ chất lượng sản phẩm tốt, nhưng Lamchame cũng có nhiều mẹ thích ném đá lắm đó. Em thì chưa bao giờ nghe ai nói uống Physiolac mà bị táo bón cả. Chất lượng chẳng ai nói nhãn nào hơn nhãn nào, nhưng rõ ràng sữa ngoại từ Mỹ, Châu Âu, Úc thì đảm bảo an toàn hơn sữa nội hoặc nhập từ TQ. Còn hợp với bé hay không lại là chuyện khác.

meco2congai
07-21-2009, 04:58 PM
Nói dùng cả cái đầu đảm bảo là nói vui thôi để chứng tỏ chất lượng sản phẩm tốt, nhưng Lamchame cũng có nhiều mẹ thích ném đá lắm đó. Em thì chưa bao giờ nghe ai nói uống Physiolac mà bị táo bón cả. Chất lượng chẳng ai nói nhãn nào hơn nhãn nào, nhưng rõ ràng sữa ngoại từ Mỹ, Châu Âu, Úc thì đảm bảo an toàn hơn sữa nội hoặc nhập từ TQ. Còn hợp với bé hay không lại là chuyện khác.

Sữa này ít nghe nói đến, nó nhắc người ta nhớ đến Friso nhiều hơn. Cho mình giá bán và các đại lý có bán đi bạn ơi. Em chồng sắp nằm ổ rồi. Mình cũng quan tâm là nó có mấy bước, khi bé uống đa số có bị táo bón kô vậy thôi?

PHYSIOLAC
07-22-2009, 11:51 PM
Sữa này ít nghe nói đến, nó nhắc người ta nhớ đến Friso nhiều hơn. Cho mình giá bán và các đại lý có bán đi bạn ơi. Em chồng sắp nằm ổ rồi. Mình cũng quan tâm là nó có mấy bước, khi bé uống đa số có bị táo bón kô vậy thôi?

Sữa này không có rầm rộ như sữa được quảng cáo nhiều, nhưng hy vọng chất lượng sẽ làm các mẹ hài lòng. Nếu mẹ ở Hà Nội, Mẹ có thể liên hệ công ty tại phong 1301 tòa nhà Hà Thành Plaza. 102 Thái thịnh
Hoặc ở TPHCM liên hệ công ty SCD Vietnam, 47/7 đường số 2, kp4, An Phú, Quận 2. Tel: 0837447028
Physiolac có 2 dòng sản phẩm Dinh dưỡng cao cấp và chống nôn ói từ 0-3 tuổi. Mẹ có thể tham khảo thêm: physiolac-vna.com hoặc shopsua24h.com

PHYSIOLAC
08-01-2009, 10:33 PM
Các mẹ ơi: http://www.vnexpress.net/GL/Kinh-doanh/Doanh-nghiep-viet/2008/11/3BA08CC0/

meyeubechip
10-10-2009, 11:50 PM
Theo mình thì tùy theo cơ thể bé có hấp thu được dinh dưỡng từ sữa không. Nếu cơ thế hấp thu kém thì có bú sữa mắc tiền nhất cũng vô phương ạ. Thôi thì cứ cầu trời cho bé gấy nhưng khỏe mạnh là được ạ.

shopsua24h.com
10-16-2009, 02:56 PM
Tớ ủng hộ sữa Physiolac nhé cái này thấy các mẹ dùng khen lắm Mà đặc biệt là tiêu hoá rất ổn không táo bón với phân sống nữa. Còn tất nhiên là còn tuỳ vào cơ địa của mỗi bé nữa nên sữa nào cũng tốt miễn là con hợp không táo bón hay nôn trớ thì là ok rồi.

misspanda
10-19-2009, 03:16 PM
Tớ ủng hộ sữa Physiolac nhé cái này thấy các mẹ dùng khen lắm Mà đặc biệt là tiêu hoá rất ổn không táo bón với phân sống nữa. Còn tất nhiên là còn tuỳ vào cơ địa của mỗi bé nữa nên sữa nào cũng tốt miễn là con hợp không táo bón hay nôn trớ thì là ok rồi.

Mình cũng đang cho bé dùng thử loại này, nhưng sao loại dinh dưỡng số 1 không có hộp 900gr nhỉ? Hàng nhập khẩu qua công ty thì chất lượng có giống như hàng xách tay từ Pháp về không mà sao hàng xách tay giá lại cao hơn nhiều???

Lại có cả chữ Ả Rập in trên hộp nữa, nên có một số thông tin bên lề rằng loại công ty đang nhập khẩu sang Vietnam là loại thường xuất khẩu sang khu vực Trung Đông (Ả Rập), nên chất lượng không bằng loại xuất sang khu vực Châu Âu.

anhtuangiang
10-19-2009, 03:53 PM

Mình thì không rõ về hàm lượng thực tế trong sữa nội, nhưng sữa ngoại có thể bán ở VN Ví dụ : sữa của hãng ABBOT. Tại sao sữa nội không thể bán tại Hà Lan, điều đơn giản các tiêu chuẩn của sữa nội không đáp ứng yêu cầu của các nước khác. Mình nghe nhiều người thậm chí trong các hãng như bia Heneken bán ở Sinhgapo ngon hơn, tốt hơn với bia Heneken tại VN vì loại bỏ nhiều tạp chất. Sữa ngoại ngon và tốt hơn vì có đủ khoáng chất, bảo đảm vệ sinh hơn sữa nội. Thậm chí dầu gội đầu cùng tên hãng nhưng bán ở Sinhgapo tốt hơn sữa bán tại VN. Nên con mình toàn dùng sữa ngoại thôi, có muốn ủng hộ sữa nội cũng không dám. :(

Coc_cu
10-13-2010, 02:39 PM
Các mẹ nghiên cứu sữa Physiolac nhé, vừa chất lượng tốt mà giá cả lại rất hợp lý. Nếu có nhu cầu liên hệ phía dưới chữ ký cho tớ nhé. Cảm ơn các mẹ rất nhiều.

phonghuynh
04-26-2011, 11:22 AM
Hi.
Cac me oi .Dung la tien nao cua nay.SUA noi cung 8/10 voi sua ngoai vi co ban thanh phan trong sua cung the thoi. Chi tiet trung va chat luong dau vao dau ra ho kiem tra nghiem ngat hon minh thoi vi theo tieu chuan cua cac nuoc da phat trien. Sua minh bay gio cung tot lam roi. Khong qua te dau.
Loan.

lobby
02-22-2013, 12:38 AM
Bạn nhà tớ trung thành với sữa bột Cô gái HL,sữa tươi nguyên kem và sữa chua vinamilk, phomai bò cười từ tháng thứ 10, mỗi ngày 2 sữa chua, 300ml sữa tươi pha với 6 thìa sữa bột chia 3 lần ngay sau khi ăn 1 bát ăn cơm cháo, mỗi bát cháo thêm 1 bò cười, giờ 17,5 months mà 13,4kg, cao 88 cm,, được luyện đi bộ từ hồi 9,5 months đến giờ ngày nào cũng đi hơn 1km mà ko biết mỏi, về đến nhà còn ko muốn vào mà muốn chơi tiếp. Ít khi ốm, chỉ tiêu chảy 2 lần do tay bẩn mẹ quên ko rửa xà phòng diệt khuẩn thui. Túm lại là do chế độ ăn dặm tốt và luyện tập thể dục hàng ngày, ngủ nghỉ điều độ là bé sẽ phát triển tốt, bạn nhà tớ, giữa sáng ngủ 2 tiếng, xế chiều 2 tiếng, sau đó dậy là đi bộ, tối 8h30 đã tự vào phòng đi ngủ đến 6h30 hôm sau roài, sữa và sản phẩm từ sữa quan trọng nhưng cũng chỉ là vài trong nhiều thực phẩm có trong danh sách món ăn hàng ngày của bé.

cun.yeucuame
02-28-2013, 09:45 PM
Theo mình nghĩ thì thành phần dinh dưỡng trong sữa nội và ngoại là tương đương nhau. ( thực chất ra họ quảng cáo rầm rộ như thế nhưng mình có biết được trong đấy có những chất gì hay không đâu). Tất cả các loại sữa đều phải đạt yêu cầu về tiêu chuẩn chất lượng cho trẻ.
Sữa nội rẻ hơn sữa ngoại vì sữa ngoại là hàng nhập khẩu, sẽ phải chịu thuế cao. sau đó các nhà phân phối nhập hàng về( thực chất là nhập sữa rời chưa bao gói) đóng vào hộp và đưa ra thị trường. Như vậy họ sẽ phải chịu thuế nhập khẩu, tiền vận chuyển, bao bì, nhân công, chi phí quản lý,.... tính hết vào giá thành của hộp sữa. Như vậy chỉ có người tiêu dùng là thiệt thôi.
Các bà mẹ VIEÄT NAM lại thưòng tin tưởng vào hàng ngoại nhập hơn hàng nội vì nhiều người cho rằng chất lượng của hàng nội không bảo đảm, ...
Mình nghĩ bạn cho bé uống sữa cô gái Hà Lan hoặc sữa của vinamilk( cũng nhiều loại lắm đấy) đều được cả, không làm sao đâu.
Theo cảm nhận của mình sữa của nội còn ngon hơn sữa ngoại, phù hợp với người VIEÄT NAM hơn. vì hồi trước khi mang bầu, mình đã thử rất nhiều loại sữa bà bầu và cuối cùng thì toàn uống sữa của vinamilk và nutifood- vừa rẻ , vừa ngon lại hợp khẩu vị, dễ uống.
bạn cứ thử đi.
các mẹ ơi em chia sẻ một chút nhé, sữa thì tùy từng hãng, nhưng một số hãng là nhập khẩu nguyên hộp, thực ra sản phẩm công bố thành phần trên bao bì là thành phần chuẩn của hộp sữa, nếu cục vệ sinh an toàn thực phẩm kiểm tra mà thấy không đúng ghi trên vỏ lon là bị tuýt còi ngay, còn sữa nội hay ngoại còn tùy thuộc vào điều kiện kinh tế từng gia đình và cơ địa của bé hợp với từng loại sữa nữa

ha.vi2011
03-01-2013, 01:16 PM
theo như mình cứ nội dùng trc ok thì thôi k ok thử đến ngoại

memai87
03-01-2013, 01:18 PM
theo như mình cứ nội dùng trc ok thì thôi k ok thử đến ngoại
Các mẹ nhà mình hầu như chuộng hàng ngoại đấy ạ

dautramcungdinhhue
03-02-2013, 10:08 AM
con mình cũng dứnguax ngoại và hét ngoại thì dùng nội, ko thấy có gì khác biệt, à có, có khác biệt là mình tiết kiệm được một khoản mua thêm thức ăn cho con, hehhheh

mailam88hn
03-03-2013, 09:15 AM
vẫn còn loại hộp đó. ...............

emerald761104
03-03-2013, 11:24 PM
Em thì không quan trọng nội ngoại, miễn sao con em hợp là được.

Me_VuMinh
03-04-2013, 08:15 AM
Bạn nhà tớ trung thành với sữa bột Cô gái HL,sữa tươi nguyên kem và sữa chua vinamilk, phomai bò cười từ tháng thứ 10, mỗi ngày 2 sữa chua, 300ml sữa tươi pha với 6 thìa sữa bột chia 3 lần ngay sau khi ăn 1 bát ăn cơm cháo, mỗi bát cháo thêm 1 bò cười, giờ 17,5 months mà 13,4kg, cao 88 cm,, được luyện đi bộ từ hồi 9,5 months đến giờ ngày nào cũng đi hơn 1km mà ko biết mỏi, về đến nhà còn ko muốn vào mà muốn chơi tiếp. Ít khi ốm, chỉ tiêu chảy 2 lần do tay bẩn mẹ quên ko rửa xà phòng diệt khuẩn thui. Túm lại là do chế độ ăn dặm tốt và luyện tập thể dục hàng ngày, ngủ nghỉ điều độ là bé sẽ phát triển tốt, bạn nhà tớ, giữa sáng ngủ 2 tiếng, xế chiều 2 tiếng, sau đó dậy là đi bộ, tối 8h30 đã tự vào phòng đi ngủ đến 6h30 hôm sau roài, sữa và sản phẩm từ sữa quan trọng nhưng cũng chỉ là vài trong nhiều thực phẩm có trong danh sách món ăn hàng ngày của bé.

Trộm vía bé nhà chị thích thế. nhưng mà cho em hỏi chị pha sữa tươi với sữa bột à? tỷ lệ ra sao ạ, bé vấn hào hứng uống ạ.

lobby
03-14-2013, 11:25 PM
Trộm vía bé nhà chị thích thế. nhưng mà cho em hỏi chị pha sữa tươi với sữa bột à? tỷ lệ ra sao ạ, bé vấn hào hứng uống ạ.
Uh, vì là sữa tươi 100% ko đường, pha 2 thìa sữa bột thì nó chỉ hơi ngọt nên bạn ý cầm cốc làm vài hơi là hết. 100ml sữa tươi + 2 thìa sữa bột mẹ nó ạ. Vì tầm 18 tháng khả năng tiêu hóa của trẻ tốt, ăn như người lớn rùi, mỗi ngày bạn nhà tớ ăn 1 trứng( chia 2 bát cháo) kèm thịt hoặc tôm cua nữa.

bubu2011
03-15-2013, 11:49 AM
các mẹ ơi, dùng thử bebivita của Đức đi, sữa mát và sánh mịn lắm, rất dễ uống. https://www.facebook.com/maybuon.ang

KitchenID
03-15-2013, 12:25 PM
Nhóc bé nhà mình 1 tuổi, mỗi tháng uống hết 4 hộp Dielac Alpha 900g, nặng 11kg cao 80cm. Nhóc lớn nhà mình từ nhỏ cũng chỉ uống Dielac Alpha thôi, giờ học lớp 1 cao to nhất lớp.

tk_nangla
03-15-2013, 12:29 PM
e thì lại ko uống sữa nội, toàn uống sữa ngoại và tin dùng hàng của Nhật, nhìn vào ng dân Nhật bổn thì biết để họ sử dụng sản phẩm, nó phải đạt những tiêu chuẩn thế nào rồi. đầu tư đắt tí nhưng e nghĩ là xứng đáng.

chich 1b
03-15-2013, 02:19 PM
Con m cũng cũng dùng sữa nội đây. thằng em 2t- 14kg, con chị gần 4t: 18kg +1m, các chế độ dinh dưỡng khác bình thường lắm, ăn ít hơn con nhà người ta rất nhiều. M thấy rằng quan trong nhất là phải có hệ tiêu hóa khỏe mạnh, ăn và hấp thụ được vào người.

Ong vàng
03-18-2013, 11:25 PM
Nội hay ngoại không quan trọng, quan trọng là con mình có hợp không thôi ạ:D

Bebilon Balan
03-19-2013, 05:19 PM
Nếu xét về góc độ bản chất sữa , sự an toàn cho người sử dụng và chất lượng sữa thì theo quan điểm của mình sữa ngoại tốt hơn, cụ thể là sữa nội địa của các nước Châu Âu tốt hơn sữa sản xuất trong nước

Thứ nhất là vì tiêu chuẩn an toàn vệ sinh thực phẩm tốt hơn VN gấp nhiều nhiều lần.Tiêu chuẩn an toàn vệ sinh thực phẩm của Châu Âu rất cao,rất chặt chẽ, khắt khe, cao từ khâu kiểm dịch cho đến chất lượng sữa, thành phần sữa..Tiêu chuẩn châu Âu hiện nay là tiêu chuẩn đứng số 1 trên TG về tính nghiêm túc trong khâu kiểm định đó các mẹ

Thứ hai là tiêu chuẩn an toàn sức khỏe của khối EU là cực kỳ cao.Châu Âu là cộng đồng rất "khó tính". Các bạn còn nhớ mấy vụ xuất khẩu hàng chục lô hàng rau, hoa quả, củ hành, củ tỏi của VN mình bị EU trả về vì không đáp ứng tiêu chuẩn chất lượng và quy định về an toàn thực phẩm của họ không . Đấy mới chỉ là mấy mớ rau, củ hành, củ tỏi mà họ đã có cả luật quy đinh các chỉ tiêu an toàn rồi nhé

Tại Châu Âu, để sản xuất ra 1 hộp sữa phải trải quan hàng nghìn công đoạn,cực kỳ khắt khe, và rất nhiều khâu kiểm định, chất lượng phải được chứng minh lâm sàng, vượt qua những khâu kiểm tra nghiêm ngặt về chất lượng, mùi, vị, hàm lượng, vi sinh…
Hơn nữa, sữa ngoại thì thành phần và hàm lượng dinh dưỡng của sữa đúng như những gì họ công bố trên bao bì sản phẩm, chứ không nhập nhèm như sữa việt nam đâu . Sữa ngoại mình nói ở đây là sữa được sx tại Châu Âu, sữa nội địa dành cho trẻ em của những nước Châu Âu, chứ sữa Abbott,Nestle, Mead Johnson sx tại VN không được coi là sữa ngoại đâu các mẹ nhé.
Nếu như các mẹ nhờ được người thân bạn bè ở Châu Âu, trực tiếp xách sữa về là tốt nhất đó các mẹ

dragonet
04-10-2013, 01:26 PM
Nội hay ngoại không quan trọng, quan trọng là con mình có hợp không thôi ạ:D
Mình đồng ý với mẹ nó nhưng để so sánh giữa sữa nội và ngoại thì phải để các điều kiện khác cố định, chỉ xem xét về chất lượng tức là mình giả thiết các bé có cùng cân nặng, cùng chiều cao, cùng lượng ăn, cùng hấp thụ...như nhau thì khi dùng sữa nào sẽ tốt hơn. Và mình nghĩ sữa ngoại ưu điểm hơn với hàm lượng dinh dưỡng cao, hợp vệ sinh, tiêu chuẩn an toàn khắt khe chứ vào VN lại giống ông Danlait toàn ghi sai với ghi nhầm các chất mà vẫn được cơ quan thẩm định cho lưu hành thì cũng mệt

Beocyeu
04-11-2013, 09:31 AM
Việt nam toàn làm điêu thôi, quảng cáo là một chuyện mà thực chất lại khác, làm ăn thì bẩn thỉu, tuỳ tiện. Mình không quan trọng nội ngoại nhưng mình không tin cái kiểu làm ăn của dân mình dù mình cũng là người VN. Chính người thân nhà mình làm trong Vinamilk còn bảo toàn sữa bột pha chứ lấy đâu sữa tươi, con nhà bác ý có ăn sữa của chính công ty bác ý làm đâu. Dẫu vậy, các bé có hệ tiêu hoá tốt cộng với gen di truyền là bố mẹ cao to khoẻ mạnh thì ăn sữa gì cũng phát triển tốt cả thôi, không cứ..

Beocyeu
04-11-2013, 09:33 AM

Con mình uống 4 tháng Physiolac mà lên được 3 lạng, vẫn táo hàng tháng chả hết, chán không thể tả. Tóm lại sữa là phần nhỏ còn cơ địa con là chính thôi.

thuytn09
04-11-2013, 01:00 PM
Tớ chả bít. Nhưng mà sữa nội cũng có loại đắt và rẻ. Ngược lại sữa ngoại cũng thế. 1 điều tớ nghiệm đc là mùi vị của sữa nội ( kể cả sữa bầu) đều ko thơm bằng sữa ngoại. Thằng nhà tớ cho mum sữa ngoại thì nhiệt tình, còn sữa nội thì ẻo lả lúm

Bebilon Balan
04-11-2013, 02:25 PM
Tớ chả bít. Nhưng mà sữa nội cũng có loại đắt và rẻ. Ngược lại sữa ngoại cũng thế. 1 điều tớ nghiệm đc là mùi vị của sữa nội ( kể cả sữa bầu) đều ko thơm bằng sữa ngoại. Thằng nhà tớ cho mum sữa ngoại thì nhiệt tình, còn sữa nội thì ẻo lả lúm

Trẻ con tinh lắm mẹ nó, ku nào cho ăn sữa ngoại xịn quen rồi mà chuyển sang sữa nội là chê ngay

hhao
04-11-2013, 03:26 PM
Mình thấy nội ngoại ko quan trọng, quan trọng là bé hợp sữa nào thôi, như con nhà mình đổi các thể loại cả hàng VN lẫn sách tay mà chẳng ăn thua,vẫn còi và thấp à

ngocnguyen_cn
04-11-2013, 03:27 PM
E muốn cho con dùng sữa ngoại nhưng bi h sữa giả tràn lan nên lo lắm

Nhược Ninh
04-11-2013, 03:37 PM
EM thấy thành phần giống nhau ạ. Còn sữa ngoại đắt vì nó có chữ NGOẠI ạ

people_smile_up
04-11-2013, 03:50 PM
Cá nhân mình thích sữa ngoại hơn và mình cũng đang dùng cho con nhưng khi đọc khảo sát trên Dân trí lại thấy đa số các mẹ tin dùng sữa nội hơn.:rolleyes:

batgioi
04-11-2013, 03:58 PM
thấy thông tin sữa giả liên tục mà mình chẳng biết nên dùng cho con sữa gì thay đổi liên tục, đợt này cu cậu lại tiêu chảy nên mua sữa dành cho bé tiêu chảy.

bigray_nq
04-12-2013, 11:16 AM
Sữa ngoại, sữa nội, e nghĩ tùy cơ địa bé nữa,e đang dùng thêm sữa non Goodhealth cho bé, cải thiện tiêu hóa, bé nhà e hay đi ngoài lắm

shopmebill
04-12-2013, 02:22 PM
Sữa ngoại, sữa nội, e nghĩ tùy cơ địa bé nữa,e đang dùng thêm sữa non Goodhealth cho bé, cải thiện tiêu hóa, bé nhà e hay đi ngoài lắm

Vấn đề chọn sữa cho con quả là nan giải, nếu bé nhà bạn hay đi ngoài, bạn nên dùng loại sữa dành riêng cho bé, để hệ tiêu hóa của bé sớm hoàn thiện, trước con mình cũng hay đi ngoài lắm, mình cho con mình dữa latofree của enfa đấy, cho tới khi bé hết đi ngoài thì thôi, hệ tiêu hóa của bé tốt lắm. Bi h mình đổi sữa cho bé liên tục, cũng chẳng vấn đề gì, chỉ có điều là, bé tinh lắm, uống sữa xách tay về quen rồi, cho uống cô gái hà lan hay dielac là từ chối thẳng thừng đấy. Sợ con quá.

nglinh2326
04-18-2013, 08:11 PM
bạn cứ thử đi.

Nhà em cũng y như ý kiến của chị vậy .
Ngày xưa bầu em toàn uống sữa bầu của vinamilk. Em thấy uống đc vì dễ uống , ngọt vừa , lại thơm .
Chứ sữa ngoại thật chứ em pha cho con em uống , chỉ ngửi thôi mà em cũng k ngửi nổi . Nếm tí xem mùi vị ra sao . Chứ bảo em uống dầm dề thì chắc em k uống đc .
Con em nuôi bộ gần 5 th thì chuyển qua ăn dặm bằng bột ngọt của dielac . Uống đc 2 hộp của abbot thì ngừng , vì cháu k uống .
Tròn 1t thì em cho uống sữa tươi . Lúc đó đk kinh tế k có nên k uống sữa ngoại .
Em dùng của vinamik . Trộm vía đến giờ cháu hơn 4t , phát triển chiều cao cân nặng bt , khỏe mạnh .
Nên em nghĩ chì có những bé nào quá đặc biệt như dị ứng chất nọ chất kia mà trong sữa nội thì hẵng uống .
Hoặc nhà có đk dư giả . Chứ em thấy nhiều nhà lương lậu 1 vc có 6-7tr / tháng .
Mà một tháng riêng tiền sữa ngoại của con ngót nghét đã 2-3 tr thì thật khốn đốn .