"Sữa ngoại" có tốt hơn "sữa nội&q

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi MeNamHai, 11/5/2005.

1. MeNamHai

MeNamHai Bắt đầu tích cực

Các mẹ ơi, em băn khoăn không biết sữa ngoại có tốt hơn sữa nội nhiều không nhỉ? Hôm đến cơ quan thấy có chị nói là chưa bao giờ cho con uống sữa ngoại, chỉ uống sữa của Vinamilk, cô gái Hà Lan thôi mà con chị ấy rất khoẻ và bụ bẫm. Trong khi con nhà mình toàn uống sữa của ABBOT từ khi cho ăn dặm đến giờ, từ 3 tháng nay khi con em lười ăn, gầy còm nhom em lại thương con nên chỉ cho con uống Pedia sure thôi. thế mà thật sự em cũng chưa thấy chuyển biến gì. Em không hiểu các loại sữa Ngoại có tốt không các mẹ nhỉ? tại sao lại đắt hơn sữa nội nhiều thế? hay tại phải nhập khẩu nên họ tăng giá để không lỗ? Giờ em định đổi cho con uống sữa Cô gái Hà lan thì có ảnh hưởng gì đến sức khoẻ của con không các mẹ nhỉ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeNamHai
    Đang tải...

2. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Theo mình nghĩ thì thành phần dinh dưỡng trong sữa nội và ngoại là tương đương nhau. ( thực chất ra họ quảng cáo rầm rộ như thế nhưng mình có biết được trong đấy có những chất gì hay không đâu). Tất cả các loại sữa đều phải đạt yêu cầu về tiêu chuẩn chất lượng cho trẻ.
    Sữa nội rẻ hơn sữa ngoại vì sữa ngoại là hàng nhập khẩu, sẽ phải chịu thuế cao. sau đó các nhà phân phối nhập hàng về( thực chất là nhập sữa rời chưa bao gói) đóng vào hộp và đưa ra thị trường. Như vậy họ sẽ phải chịu thuế nhập khẩu, tiền vận chuyển, bao bì, nhân công, chi phí quản lý,.... tính hết vào giá thành của hộp sữa. Như vậy chỉ có người tiêu dùng là thiệt thôi.
    Còn sữa nội sẽ giảm bớt được các khoản chi phí đó nên giá thành hạ.
    Các bà mẹ VIEÄT NAM lại thưòng tin tưởng vào hàng ngoại nhập hơn hàng nội vì nhiều người cho rằng chất lượng của hàng nội không bảo đảm, ...
    Mình nghĩ bạn cho bé uống sữa cô gái Hà Lan hoặc sữa của vinamilk( cũng nhiều loại lắm đấy) đều được cả, không làm sao đâu.
    Theo cảm nhận của mình sữa của nội còn ngon hơn sữa ngoại, phù hợp với người VIEÄT NAM hơn. vì hồi trước khi mang bầu, mình đã thử rất nhiều loại sữa bà bầu và cuối cùng thì toàn uống sữa của vinamilk và nutifood- vừa rẻ , vừa ngon lại hợp khẩu vị, dễ uống.
    bạn cứ thử đi.

3. soc_coi

soc_coi Thành viên tập sự

Mẹ Nam Hải ơi.

Con mình cũng lười ăn lắm nên cũng rất gầy. Cách đây 1 năm trở về trước mình cũng cho con uống Pediasure nhưng có người quen là BS ở TT Dinh dữơng nói là thực ra sữa nội nhưng chỉ có đóng gói ở đây thôi còn toàn bộ là nhập sữa nguyên liệu từ nước ngoài nên chất lượng cũng không chênh lệch bao nhiêu. Thế là mình chuyển sang cho con uống Dialacsure của Vinamik và Pediaplus của Nutifood, thực ra so với pediasure thì rẻ hơn nhiều chứ so với các sữa ngoại khác thì cũng đắt hơn đấy. Uống được một thời gian kết hợp với thuốc bổ Moriamine (k biết viết có chính xác k vi lâu rồi) thì thấy nó khá hẳn lên. Sau đó xảy ra việc Nutifood bị nghi ngờ là NK sữa kém chất lượng nên mình lại thôi k uống sữa của họ nữa. Nhưng hình như mình đã vực được nó qua khỏi thời kỳ kinh khủng nhất nên bây giờ nó đã có đà và khá dần lên mặc dù vẫn còn gầy nhưng đã đỡ bệnh rất nhiều và mỗi tháng tăng đựợc vài trăm gram.

Vài dòng kinh nghiệm để bạn tham khao. Chúc cả nhà luôn mạnh khỏe.

mình quay lại cho uống Grow

Chuột đeo kính thích bài này.
  4. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Re: "Sữa ngoại" có tốt hơn "sữa n

Sữa nội hay ngoại thì cũng thế thôi Mẹ Nam Hải ơi. Căn bản là chọn loại hợp với con mình thôi. Như em nhà mình thử hết các loại từ Similac, Nan, Lactogen, Enfa... cuối cùng dừng ở Friso. Bây giờ có đổi em cũng không chịu ăn loại khác, kể cả lúc ngủ cũng phát hiện ra!!! Kinh chưa :shock: :shock: :shock:
    Theo kinh nghiệm của mình, có những lúc bé lười ăn sinh lý đấy. Lúc Su được 6t có khoảng 2 tuần không chịu ăn gì cả mình lo quá gọi bs, họ bảo rằng em bé cũng có lúc này lúc khác, nó chán ăn rồi nó lại ăn thôi.
    Ngoài ra nên cho em bé ăn đúng bữa, đúng giờ không cho ăn vặt vì mình thấy một số gia đình (nhất là những gia đình em bé ở với ông bà) cứ một tí lại cho ăn nên em bé lúc nào cũng trong tình trạng lưng lửng dạ không đói nên không muốn ăn. Trong phần trang chủ LCM có thực đơn mẫu đấy, mẹ Nam Hải tham khảo xem. xin lỗi mình không biết tạo link.

5. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

Mình không biết sữa nào tốt hơn nhưng mình cho con mình uống sữa hàn quốc XO, thấy nó bú ngon lành còn mình thì không thể nào uống thừa được vì sữa tanh mùi cá lắm. Bây giờ trẻ con uống sữa là quan trọng lắm. Mình đọc 1 tờ báo nói chiều cao của con bạn tăng trong khi ngủ và ngoài ra bạn phải cho uống thêm sữa để tăng canxi và protein.

6. nhím mắt xếch

nhím mắt xếch Thành viên tập sự

Có ông bác sĩ ở Viện DD nói với em là thực ra thành phần dinh dưỡng trong sữa thì loại nào cũng giống loại nào chỉ hơi khác nhau một chút về hương vị mà thôi. Trẻ con thì tinh lắm, mỗi đứa thích một loại khác nhau. Sữa XO được các bé thích vì nó giống sữa mẹ. Em thì đã cho nhím ăn qua đủ loại sữa từ đắt nhất đến rẻ nhất. Em nghiệm ra vài điều thế này (tất nhiên là rút ra từ việc nhím nhà em thôi, có thể không chính xác với các bé khác)
    - Sữa Enfa, XO, Advanced IQ thì mùi vị khá vừa miệng bé nhưng hơi nóng (bé nhím hay táo bón khi dùng các loại này)
    - S26 khá mát, tốt nhưng hơi đắt
    - Hipp thì khó pha quá nhưng cũng ngon, mỗi tội đắt quá
    - Friso, Dumex cũng tạm được
    Bây giờ em dừng ở Lactogen của Nestle thôi vì thấy sữa khá ngon (theo cảm nhận của nhím , chứ mỗi lần uống sữa thừa của nhím em toàn phải nhắm mắt nhắm mũi mà tu :? ), giá hợp lý 64N 1 hộp 400g. Trộm vía bé ít táo bón và lên cân đều

7. nhím mắt xếch

Có ông bác sĩ ở Viện DD nói với em là thực ra thành phần dinh dưỡng trong sữa thì loại nào cũng giống loại nào chỉ hơi khác nhau một chút về hương vị mà thôi. Trẻ con thì tinh lắm, mỗi đứa thích một loại khác nhau. Sữa XO được các bé thích vì nó giống sữa mẹ. Em thì đã cho nhím ăn qua đủ loại sữa từ đắt nhất đến rẻ nhất. Em nghiệm ra vài điều thế này (tất nhiên là rút ra từ việc nhím nhà em thôi, có thể không chính xác với các bé khác)
    - Sữa Enfa, XO, Advanced IQ thì mùi vị khá vừa miệng bé nhưng hơi nóng (bé nhím hay táo bón khi dùng các loại này)
    - S26 khá mát, tốt nhưng hơi đắt
    - Hipp thì khó pha quá nhưng cũng ngon, mỗi tội đắt quá
    - Friso, Dumex cũng tạm được
    Bây giờ em dừng ở Lactogen của Nestle thôi vì thấy sữa khá ngon (theo cảm nhận của nhím , chứ mỗi lần uống sữa thừa của nhím em toàn phải nhắm mắt nhắm mũi mà tu :? ), giá hợp lý 64N 1 hộp 400g. Trộm vía bé ít táo bón và lên cân đều

8. MebeTit

MebeTit Thành viên đạt chuẩn

Trộm vía! ảnh Bé Nhím thích quá! Mẹ bé nuôi bé mát tay thật đấy! Bé uống lactogen mà vẫn lên cân đều thì tốt quá, đỡ cho mẹ bé một khoản khá lớn đó!
    Bé Tít nhà em mấy ngày nữa là tròn 7 tháng, mỗi ngày bé uống 7-8 lần x 80ml sữa Enfa, ngoài ra bé ăn 2 bữa bột thịt. Thế mà bé chỉ nặng có 7kg thôi. Bé đứng cạnh các bé khác trông cứ như con nhái bén ấy, xót cả ruột!
    Tại sao bé ăn được, ngủ được mà còi thế các mẹ nhỉ? Hay tại bé nghịch quá? Bé nhà em tè liên tục (15ph/lần) (Bà Ngoại bảo: bé ăn bao nhiêu tè ra hết, không béo được). Chỉ được cái là bé rất cứng cáp, bò sớm, mọc răng sớm.
    Hay em cũng cho bé uống Lactogen như mẹ Nhímmắtxếch nhỉ?

9. meoxu

sữa ngoại sữa nội

Mebetit ơi chỉ cần tốc độ phát triển của em bé nằm trong kênh A, không ốm đau là được, không nên so sánh với con người ta vì mỗi đứa trẻ có tốc độ lớn riêng. Mà em Tít cứng cáp thế thì còn lo gì nữa. :p :p :p
    Như bé Su nhà mình 9t được 9,5kg so với con người ta 11 cân nhìn trông như củ khoai!!! nên vẫn tự an ủi mình là kệ nó vậy, chỉ lạy trời để em không ốm đau thôi.

10. meoxu

Lúc trước Lactogen có loại hộp giấy 400gr giá khoảng 40n không biết bây giờ còn không ? :roll: :roll:

11. nhím mắt xếch

Đúng đó mẹ bé Tít ơi, chỉ cần bé không SDD là được. Nhím nhà em trông thế mà bị còi xương đấy (em vẫn đang cho uống Canxi). Bé nhím cũng tè nhiều như thế có sao đâu, em cho nhím uống nhiều nước là nó tè liên tục ấy mà. Bé nhím lúc sinh đã được 4.3kg (trộm vía) nên có vẻ hơi bụ tí chứ thực ra bé lên cân đều trong mức bt thôi mà. Bé nhà chị cứng cáp thế là thích rồi, đừng ham bụ quá làm gì chị ạ.

12. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

vẫn còn loại hộp đó.

13. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Chào các bác, em thấy sữa nội hay sữa ngoại thì thành phần dinh dưỡng cũng như nhau thôi. Phỗng nhà em khi còn bé thì thi thoảng em cũng hay cho uống sữa, nhưng sau một lần ốm cứ uống sữa là bé bị tiêu chảy nên em không cho uống sữa nữa - em cũng không có nhiều kinh nghiệm về việc này. Nhưng hôm trước em xem thời sự ở trên vô tuyến có nghe nói tại TPHCM mới tiến hành kiểm tra đột xuất một công ty chuyên nhập khẩu sữa của ÚC, khi kiểm tra phát hiện ra các loại sữa đã được nhập từ lâu nhưng vẫn ghi ngày sản xuất là tháng 7 năm 2005 em nghe xong mà rùng mình, may mà con mình không uống sữa. Em thấy nếu bé ăn tốt thì không cho bé uống sữa cũng được, ví dụ như Phỗng nhà em:
    - Sáng 7h30: ăn 2/3 bát tô cháo
    - Trưa 11h: ăn 2/3 tô cháo
    - Chiều 2h30: ăn 2/3 tô cháo
    - Tối: ăn 1/2 tô cháo
    - Đêm bú mẹ 3 -4 lần
    Bây giờ bé được 14 tháng 1 tuần, cân nặng 13,7 kg cao 83 cm.
    Em thấy cứ cho bé ăn uống đúng giờ, chăm sóc tốt thì bé vẫn lên cân đều (trộm vía) mặc dù con em không uống sữa

14. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Con mình hồi trước cũng toàn uống sữa nội đấy, toàn Vinamik với cô gái Hà Lan thôi, sữa đậu nành thì mình tự làm.
    Hồi đấy cũng có mấy người bạn khuyên mình nên dùng sữa ngoại, nhưng mình thấy anh trai mình nói việc nuôi bò sữa ở nhà mình rất tốt, còn công nghệ xử lý và đóng hộp thì đều nhập của nước ngoài cả.
    Hơn nữa con mình phát triển rất tốt, lúc nào cũng đứng trong hàng ngũ cao lớn nhất lớp nên mình thấy chẳng cần phải chạy theo các loại sữa đắt tiền làm gì.

15. MeNamHai

:roll: :roll: Mẹ Lan Anh nuôi con khéo quá! Nhưng mà Phỗng nhà cậu còn chịu ăn chứ Nam Hải nhà mình không chịu ăn cơ.
    Các mẹ ơi, em quyết định sẽ đổi sản phẩm sữa cho con uống thử xem sao. Trước em chỉ mua sữa hộp của Vinamilk, hoặc Dutch Lady nhưng giờ em sẽ mua sữa bột để pha cho con xem chúng nó có chịu uống không.
    Mẹ Nhím mắt xếch ơi! Sữa Lactogen có dùng được tốt cho trẻ 5 tuổi không? vì Nam Hải nhà mình 5 tuổi rồi.

16. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

Mẹ Nhím ơi mẹ cho bé uống canxi trong bao lâu vậy? Mẹ cho bé uống loại gì vậy? Bác sĩ cho con mình uống 1 lọ xirô canxi nhưng uống được 10 ngày thì mình thấy nhiều quá lại dừng vì sợ nhiều quá không tốt.

17. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

mà sữa S26 là loại sữa gì vậy? lần đầu tiên mình nghe thấy tên sữa này đấy.

18. MeNamHai

Mẹ Bop oi! ngày trước mình cũng Nam Hải nhà mình còn bé uống can xi, nhưng mình chỉ cho nó uống Canxinol thôi (đấy là chai nhựa mầu trắng, dạng nước sữa, khoảng 200 ml) rất rẻ, hình như chưa tới 20.000đ 1 chai,mình cho dùng 2 đợt, mỗi đợt 1 chai và cách khoảng hơn 1 tháng. lâu rồi nên mình cũng không nhớ. Đấy là bố chồng chị gái mình là Bác sĩ Nhi nên ông ấy bảo uống loại đó cũng tốt.
    Mình nghĩ bác sĩ đã chỉ định thì chắc không sai đâu, mẹ bop đừng quá lo vậy, cứ cho con uống đủ liều theo chỉ dẫn của bác sĩ đi.

19. MeNamHai

Uh, minh cũng không biết sữa S26 là gì, mình chưa cho con uống bao giờ cả.
    Mà Mẹ bop ơi, trộm vía nhìn cu Bop nhà cậu bụ bẫm ra phết đấy chứ. Mình cho con uống can xi từ ngày nó chưa được 1 tuổi, nhưng hồi đó quả thực 2 thằng nhà mình cũng bụ lắm, nhưng mọi người nói là uống can xi rất tốt nên mình cũng cho con uống, nhưng cũng chỉ uống 2 chai thôi, sau đó mình lười nên cũng không cho con uống tiếp nữa. Giờ 2 thằng nhà mình lại lười ăn, nên nhin chúng gầy quá (nhưng cứng cỏi lắm), mình đang nghĩ có khi lại cho chúng uống thêm can xi (chắc phải loại khác vì giờ nó lớn rồi mà) Nhưng lần này trước khi uống, chắc phải đi khám bác sĩ đã. :-k :-k

20. nhím mắt xếch

Các mẹ ơi, mình cho nhím uống s26 2 hộp rồi nhưng quên béng mất nó là sữa của hãng gì (chỉ biết là sữa ngoại thôi :lol: ). Tại vì mình thấy các chị mình quen cho con uống nhiều lắm và các bé đều phát triển tốt (có chị cho bé uống từ lúc mới sinh đến giờ đấy). Nếu mọi người muốn cho bé uống thử thì ra hàng sữa nào to to ý hỏi s26 là có ngay.
    À mẹ Nam Hải ơi, Lactogen là của Nestle. Bé 5 tuổi thì uống Nestle loại dành cho bé lớn hơn ấy, mình thấy bạn mình có bé 3 tuổi cho con uống Nestle đấy.
    Mình cho bé uống Canxi loại ống (khoảng 80N 1 hộp) nó có vị giống xirô, mình pha với nước lọc cho bé uống hàng ngày.