Bé ghét mẹ vì mẹ không giữ lời hứa?!

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi MeDauphung, 22/4/2008.

1. MeDauphung

MeDauphung Banned

Chiều nay đi mua sữa Bạn Gấu Vàng ( là cái tên mà bé dauphung nhà tôi tự đặt cho hộp sữa Nestlé Gấu của bé ), tôi đổi nắp lon của Nestlé Gấu được một bộ Domino 2 trong 1 như đã hứa với bé tuần trước. Số là hai mẹ con có hứa với nhau nếu Đậu Phụng uống sữa giỏi, thì mẹ sẽ đi đổi đồ chơi cho bé Đậu Phụng. Tôi từ công sở trở về, mang theo bộ đồ chơi Domino, bé Đậu Phụng mừng rối rít và không quên cảm ơn mẹ. Bé Nu ở cạnh nhà tôi tỏ vẻ buồn buồn. Tôi nhắc Đậu Phụng cho bạn cùng chơi, nhưng hầu như bé Nu vẫn không vui hơn mà buông một câu khiến tôi giật mình:
    -Con chán mẹ lắm, mẹ con chẳng bao giờ nhớ tới những lời hứa với con cả. Đã nhiều lần mẹ hứa nhưng đến giờ vẫn chưa thấy có. Con ghét mẹ. Con thích làm con của cô hơn.
    Trước vẻ bất mãn của bé, tôi đành trấn an:
    -Thông cảm cho mẹ, con ạ! Chắc mẹ con bận rộn quá nên không nhớ đó thôi!
    Con bé giãy nảy:
    -Không phải một lần đâu, mà rất nhiều lần rồi. Hôm trước mẹ còn hứa nếu tụi con ngoan, mẹ sẽ dẫn đi ăn kem vào cuối tuần. Thế mà cuối tuần mẹ bảo bận. Hết tuần này rồi đến tuần khác. Mẹ còn hứa mua cho em Bi chiếc xe nữa, cũng không mua.
    Thấy chuyện thất hứa của người lớn có thể ảnh hưởng đến uy tín của người lớn, tôi đem chuyện nói lại cho mẹ bé Nu, không ngờ chị "phán" một câu tỉnh rụi:
    -Kệ, con nít mà, hơn nữa nó là con mình thì cần gì phải đúng lời hứa, quan trọng là với người lớn kìa.
    Tôi thật sự bị "sốc" về những suy nghĩ của mẹ bé Nu. Các mẹ ạ, lời nói của trẻ con đôi khi là bài học lớn nhất dành cho người lớn. Chính vì vậy , tôi mong các mẹ luôn giữ đúng lời hứa với các bé, Thấy vậy mà một lời hứa đơn giản, bé lại nhớ rất lâu. Đối với trẻ con, phải giữ lời hứa bằng mọi cách. Chỉ sợ khi ta không giữ lời hứa, chúng sẽ mất lòng tin nơi người lớn, không xem cha mẹ là chỗ dựa vững chắc. Từ chỗ mất lòng tin ở cha mẹ, chúng sẽ có cái nhìn bi quan về cuộc sống, con người. Hơn thế, nếu chúng bị nhiễm "bệnh" đó từ phía người lớn thì ít nhiều sẽ ảnh hưởng không tốt đến tính cách sau này. Sâu xa hơn, giữ đúng lời hứa với người khác cũng ít nhiều nói lên lòng tự trọng của mỗi người. Đừng vô tình đánh mất giá trị của chính mình vì những điều tưởng như rất nhỏ nhặt ấy.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeDauphung
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. ngocthanh

ngocthanh Banned

Những lời chị nói làm em giật mình. Hôm nọ cũng hứa cùng con tập lái xe đạp mà em đổi được từ chương trình quà tặng của Nestlé đấy, em cũng quên mất. Bé cứ nhắc lại và gọi mẹ là “nói dối” mà em vẫn cho chuyện bé, không đáng để tâm. Chết thật, chiều nay đi làm về phải tranh thủ bù đắp cho cậu Bi nhà em.

3. MeDauphung

MeDauphung Banned

Ừ, người lớn đi làm tất bật nên cũng thường hay quên. Chị chúc hai mẹ con mau làm lành nhé. À, em đã đổi được chiếc xe đạp của Nestlé rồi đấy à? Chị phải dụ bé Đậu Phụng nhà chị uống sữa giỏi mới được chiếc xe.

4. ngocthanh

ngocthanh Banned

Cu Bi nhà em còn nhắc mẹ nhớ pha sữa Nestlé Gấu nhiều hơn ( để mau hết sữa) mà đi đổi quà cho bé. Hihihi. :D

5. Trần Thanh Tú

Trần Thanh Tú Banned

Hoàn toàn nhất trí với mẹđậuphộng. Nhưng đúng là để giữ lời hứa với con bây giờ không phải đơn giản, giữa bộn bề công việc, và nhất là lại có những việc bất thường, nằm ngoài khả năng kiểm soát của mình. Hôm nọ, mình hứa đón con đi học về rồi cho đi nhổ răng, thế mà đột xuất sếp bắt họp vào cuối giờ, thế là lỡ hẹn với con, phải xin lỗi mãi. Tóm lại, bây giờ nên thận trọng khi đưa ra lời hứa, và cách tốt nhất để không bị thất hứa là không hứa nữa :rolleyes:. Cái gì mình chắc chắn làm được thì làm, không hứa hẹn, mất công nhớ, mất công giữ, không giữ được thì lại gây hậu quả nghiêm trọng.:(

6. thanhthuong

thanhthuong thành viên hội rắn

kinh nghiệm rút ra là : Con hỏi mẹ có làm được cái này không thì nói mẹ hoàn toàn có thể làm được . Nhưng con hỏi là mẹ có hứa không thì mẹ không hứa bất kể điều gì . Lúc nào mẹ có thể cho đi ăn kem thì cho đi thôi ...... Trẻ con nhớ dai lắm các mẹ hứa mà không làm là mất đi hình tượng người mẹ mẫu mực trong mắt các con rồi

7. Nga Bống

Nga Bống Đủ quyền lập Họ

Con bé nhà tớ rất thích những đồ linh tinh: gấu bông, búp bê, nhẫn, hôm nào mà hứa với nó nhưng ko thực hiện về nó hỏi, biết là ko có, nàng ý gục đầu xuống khóc, híc.

8. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

Mẹ đậu Phụng nói rất đúng đấy. Ngoài việc mất lòng tin ở con cái thì việc con thường xuyên bị người lớn thất hứa sẽ làm cho bé có một thói quen khi lớn lên.

Ngoài việc mẹ phải giữ lời hứa với con thì nên nhắc bố hoặc ông bà và những người xung quanh nên quan tâm đến lời hứa với bé.

Híc, sáng nay chồng em cũng phải hứa với cu Mộc nhà em là chiều cho xuống nhà ông bà nội thì cu cậu mới chịu đi trẻ mà không khóc nhè. Nhưng giờ là 4h30 chiều rồi mà HN vẫn mưa to quá, Mộc thì đang bị ho. Em vừa gọi điện bảo bố đừng cho con xuống bà nữa (vì từ nhà em đến nhà bà tận 4km cơ) và bảo bố là cho con đi siêu thị gần nhà để bù vậy (và nhớ phải mua bimbim vì M thích bim bim lắm). Không biết cu cậu có đồng ý không nữa đây.

Theo cả nhà thì vợ chồng em nên làm thế nào trong trường hợp này ạ???

9. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Lời hứa với trẻ em khác với lời hứa giữa người lớn với nhau. Lời hứa của người lớn thường gắn với uy tín và danh dự, vì thế khi đã hứa thường cố giữ lời ( trừ những kẻ đứt dây thần kinh xấu hổ và vô trách nhiệm với danh dự của mình thường thích hứa càn - loại này bây giờ hơi bị ...nhiều !) Còn với trẻ em, như suy nghĩ của nhiều người, cho rằng trẻ không nhớ hoặc mình đâu có bị thiệt gì khi mất...uy tín với con ( do nó lệ thuộc mình ) nên cứ vô tư hứa và vô tư ...quên !
    Thực ra, lời hứa với trẻ con đôi khi còn quan trọng hơn là hứa với người lớn ! Tại vì nếu người lớn thất hứa với nhau, có thể đổ lỗi cho hoàn cảnh...khách quan ( đến trễ hay không đến vì ...tắc đường, hứa làm nhưng không làm vì bận đột xuất, vì giá cả biến động và vì 101 lý do, lúc đó người bị hứa lèo cũng thông cảm hay cắn răng bỏ qua ( có điều cũng sút giảm lòng tin phần nào và nếu cứ đến hẹn lại hứa..lèo thì chắc sẽ chả còn niềm tin để mà phát huy được ) đó là do người lớn lấy lý trí ra để hứa và nghe hứa, nếu thất hứa mà giải thích hợp lý thì cũng ok. Nhưng với trẻ em thì ...không! Trẻ em giao tiếp không bằng lý trí mà bằng cảm tính, bố mẹ hứa với con mà không làm thì dù có 101 lý do hợp lý trẻ vẫn không tin, vì điều quan trọng không phải là lời hứa, mà là sự quan tâm đến trẻ hay cách thể hiện lời hứa!
    Khi bố mẹ hứa với con, đối với đứa trẻ, đó là thể hiện một sự quan tâm sâu sắc, trẻ sẽ ghi nhớ lời hứa bằng cảm tính, cho dù chỉ hứa cho con một cái kẹo hay cho con cả một chiếc phi thuyền thì giá trị cũng y như nhau ! Trẻ em cần không phải là cái kẹo hay chiếc phi thuyền mà cần cách thể hiện lời hứa của bố mẹ như thế nào thôi !
    Thí dụ: Hứa chiều này dẫn bé đi chơi - rồi đi làm về lỡ gặp đám bạn cũ hay một lý do gì đấy mà quên béng đi, buổi tối về nhà thì việc đầu tiên là phải có một màn ôm hôn thắm thiết, sau đó có thể dẫn bé đi mua một hộp kem, một gói bánh...hay đơn giản hơn là một buổi ăn cơm chung, rồi trò chuyện bày tỏ sự quan tâm trên...mức tình cảm chút xíu ! Hẳn là bé sẽ hài lòng mà xí xóa cái chuyện lỡ hẹn kia, bé không cần giải thích tại vì cái này hay tại vì cái kia ...
    còn thái độ coi thường lời hứa với trẻ thì rõ ràng là sai, không phải vì uy tín hay danh dự gì cả, điều đó chứng tỏ sự thiếu quan tâm đến trẻ, và trẻ sẽ đền đáp...xứng đáng sau này, bằng chính sự hứa hão của mình dành cho bố mẹ, bằng chính thái độ bỏ học ham chơi, coi thường những giá trị đạo đức, và khi lớn lên là sự coi thường những nguyên tắc về luật pháp.
    Một nguyên tắc chung cho việc hứa :
    Chỉ nên hứa những gì mình có thể làm - nếu lỡ quên với người lớn thì phải xin lỗi với lý do chính đáng - nếu lỡ quên với trẻ em thì cần bầy tỏ sự quan tâm bằng một số hành động cụ thể.
    Chúng ta nên nhớ rằng, phần lớn niềm tin của trẻ vào các giá trị sống là do những lời hứa đem lại, vì với trẻ em bố mẹ là thần tượng, khi niềm tin vào thần tượng bị sụp đổ vì những lời hứa hão, hay vì sự xem thường trẻ em, thì trẻ em cũng sẽ xem thường chính bản thân chúng và cả cuộc sống chung quanh.

10. rieu_xinh

rieu_xinh Love doesn't ask Why...

Em cung nhat chi moi me Le Khanh, loi hua rat quan trong du voi tre con hay nguoi lon, neu minh la nguoi lon da hua voi tre em thi cang phari giu loi hua hon, tre em suy nghi don gian, chung luon cho bo me chung la sieu nhan, viec gi cung lam dc ma, hihi, be nha em moi 20 thang nhung da hua gi voi be em deu co gang lam duoc hau het, co luc nao khong thuc hien duoc thi noi voi be va bu cho be cai khac roi hen be hom khac se lam, sau do co gang thuc hien, tre con nho dai lam do cac me ah, minh hua ma khong lam la chung no khong con long tin voi minh ngay, voi lai em so la neu minh noi ma khong lam duoc se la tam guong xau cho con, sau nay be cung se la nguoi ban tin, dieu do that dang so!!!

11. mural_painting

mural_painting Thành viên chính thức

Trẻ con nhớ dai lắm chị ạ, đã hứa gì thì nên làm cho bằng được, mà cũng phải suy nghĩ cẩn thận trước khi hứa với bé, ví dụ khi chưa chắc thì nói với bé là: có thể thôi con nhé, vì mẹ ko bíêt hôm đấy có bận ko. Có những đứa bé giữ ấm ức về chuyện bố mẹ ko giư lời hứa với chúng từ ngày bé đến lớn, nó tạo nên một thói quen, một án tượng ko tốt về bố mẹ chị ạ. E nghĩ nên nói cho chị kia biết, vì làm bố làm mẹ mà, dù bận đến mấy, có công có việc cũng phải chăm sóc trẻ thật cẩn thận, vì là mọt gia đình mà. Tôn trọng trẻ ngay từ bé chính là tôn trọng bản thân:)

Sửa lần cuối: 17/10/2008
  12. dongxanhvanang

dongxanhvanang Thành viên Hội Cún

Đúng rồi, các bố mẹ cố gắng hứa ít, làm nhiều, làm được tới đâu thì làm, để con vừa tin tưởng bố mẹ, mà cũng thấy được giá trị lời nói của người lớn nữa, thì các bé mới cố gắng nhiều hơn.

13. MebeBi - NBN

MebeBi - NBN Thành viên nổi tiếng

Đúng là khi hứa với trẻ con thì phải làm cho được, thằng cu nha em mới 3 tuổi thôi mà mẹ hứa gì ko làm là nó nhắc. Có hôm mẹ hứa ăn cơm xong thì mẹ cho đi xem Tàu, ăn cơm xong mẹ dọn dẹp nhà cửa thấy mệt ko cho con đi, nó lăn ra khóc rồi bảo" Mẹ đã bảo cho con đi xem tàu sao mẹ ko cho con đi?"thế là đành chịu, phải cố đưa nó đi xem. Hic ,lần sau thì cạch ko dám hứa nữa!

14. gaume2009

gaume2009 Thành viên chính thức

Mình lớn rồi mà ai hứa gì vẫn nhớ dai nữa là trẻ con, vì khi bạn hứa là gieo cho bé một niềm hy vọng, bé còn nhỏ, không bận rộn như người lớn nên nhớ dai hơn là chuyện bình thường, hy vọng mãi bạn không thực hiện lâu dần trẻ sẽ mất niềm tin ở bạn, không nên tý nào. Vì thế theo mình nên ít hứa hẹn với trẻ nhưng hứa thì phải cố làm được

15. agi2004

agi2004 Thành viên chính thức

Khi hứa với trẻ con thì nên giữ lời hứa vì tụi nó nhớ dai lắm, hơn nữa nếu mình không thực hiện lời hứa thì về sau khi mình hứa nó sẽ không tin và còn nói thẳng vào mặt mình là mẹ không biết giữ lời hứa. Ngoài ra hãy thử đặt địa vị của mình đi, chồng hẹn đi ăn tối, trang điểm ngồi đợi mãi đến khuya chồng mới say rượu về nhà thì thử hỏi mình có điên không nhể???

16. darkknight2503

darkknight2503 Thành viên tập sự

Mẹ cháu cũng hứa tổ chức sinh nhật để chia tay các bạn cấp 1 ở lớp năm thật linh đình nhưng lúc đó cháu nhắc đến thì mẹ bảo là mẹ nhiều việc nên không tổ chức đc nên cháu cũng giận mẹ lắm chứ.Bố mẹ nên giữ lời hứa với trẻ để giữ lòng tin cho con từ nhỏ.

gold96 thích bài này.
  17. mur

mur Thành viên tích cực

Ðề: Bé ghét mẹ vì mẹ không giữ lời hứa?!

Lời hứa đối với trẻ con quan trọng lắm đừng bao giờ hứa với trẻ điều gì đó rồi không làm nhé, có thể nhiều khi trẻ sẽ cảm thấy tổn thương và tủi thân đó :(

18. thucphuong123

thucphuong123 Thành viên chính thức

Cu Bi nhà em còn nhắc mẹ nhớ pha sữa Nestlé Gấu nhiều hơn ( để mau hết sữa) mà đi đổi quà cho bé. Hihihi.

19. thucphuong123

thucphuong123 Thành viên chính thức

Cu Bi nhà em còn nhắc mẹ nhớ pha sữa Nestlé Gấu nhiều hơn ( để mau hết sữa) mà đi đổi quà cho bé. Hihihi.

20. hoacamchuong18

hoacamchuong18 Banned

đã không hứa thì thôi chứ đã hứa thì các bố mẹ nên cố gắng ghi nhớ để thực hiện cho con nhé, người lớn gương mẫu giữ lời hứa thì con cái mới nghe theo mà học tập chứ, phải không các bố các mẹ