Đừng so sánh con với người khác!

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi beyeu09, 18/6/2010.

1. beyeu09

beyeu09 Thành viên sắp chính thức

- Đừng có đem con ra mà so sánh với người khác
    Đó là câu cuối cùng mình nghe được khi đến thăm nhà chị bạn cùng cơ quan. Con bé nói xong thấy mình đứng ở cửa liền cúi chào mình một cái rồi lao ra đường, nước mắt chảy nhòe nhoẹt. Chị bạn mình thì chỉ biết nhìn theo thở dài
    - Con với cái, mới nói có vài câu mà nó đã rối cả lên như thế rồi đấy
    Mình không hiểu chuyện gì nhưng mình cũng có con bằng tầm tuổi ấy nên có một vài kinh nghiệm có thể chia sẻ.
    - Có chuyện gì mà Lan (con chị) tức tối vậy?
    - Có gì đâu, điểm thi thử đại học của nó quá thấp. Trong khi đó, cái Hương học cùng nhà bên cạnh kia kìa, trong lớp có học bằng con Lan đâu thế mà điểm của nó cao hơn rất nhiều. Chị nói nó vài câu và bảo nhìn cái Hương mà học tập, thế mà nó vậy đấy. Con với cái
    Vừa nói chị vừa thở dài lo lắng....

** Đúng là ai có con đang trong giai đoạn thi Đại học này đều rất lo lắng nhưng các mẹ cũng đừng quá lo lắng mà gây áp lực cho con. Vì con đã phải lo lắng và chịu quá nhiều áp lực rồi.
    Con phải học rất vất vả: phải thức khuya dậy sớm với những bài toán, những bài văn...
    Con rất lo lắng vì kì thi quan trọng đến nỗi bụng đau quặn lại, không ăn uống nổi cái gì
    Con hồi hộp chờ đợi kết quả, con đếm từng ngày từng giờ..
    Khi biết kết quả, nếu con không đỗ. Con đau khổ và tuyệt vọng, con khóc đến hết cả nước mắt...
    **Bố mẹ: thấy con bị điểm kém, con không đỗ. Bố mẹ đem con ra so sánh với những người xung quanh...--> con càng tuyệt vọng và đau khổ
    Trong nhà con bị so sánh, ra ngoài con cũng bị mọi người so sánh "Đấy đứa này học cùng đứa kia mà đứa kia đỗ, đứa này có đỗ đâu. Chắc yêu đương hay lười biếng quá...."
    Bố mẹ là chỗ dựa tinh thần cho con trong những lúc này nên bố mẹ đừng so sánh con với những người khác nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi beyeu09
    Đang tải...

2. chocmun

chocmun Dương Nữ cung Thiên Bình

Chẳng riêng gì con cái, người lớn bị đem ra so sánh cũng rất lấy làm khó chịu. Mình nghĩ rằng trong mọi chuyện, so sánh con người với nhau luôn là điều không công bằng. Vì lẽ mỗi con người có một tài năng, một sở trường, một điểm yếu khác nhau từ đó dẫn tới mỗi người sở hữu một giá trị khác nhau. Thêm vào đó, sức chịu đựng, suy nghĩ và quan điểm sống cũng vậy, không ai giống ai. Chỉ có điều con trẻ thì chưa biết suy nghĩ nhiều, lòng tự ái cao, rất dễ bị tổn thương nên người lớn (nhất là bố mẹ) càng không nên lấy con ra so sánh với bạn bè đồng lứa. Điều này chẳng thể thúc đẩy con cái được mà chỉ làm chúng thêm tự ti, sinh lòng ghen ghét hoặc thêm xa lánh bố mẹ mà thôi.
    Ngày xưa khi còn nhỏ mình cũng từng bị bố mẹ anh chị đem ra so sánh rất nhiều lần, thậm chí còn mỉa mai (chắc với mục đích tốt là khích tướng hay gì đó) nhưng đạt kết quả tệ hại (hoho). Và mình luôn tự nhủ rằng hãy nhớ điều đó để dừng bao giờ dạy con yêu của mình theo kiểu đó. Có chăng sẽ chỉ là khích lệ giống như "bạn ấy làm được thì con cũng làm được", chứ chắc chắn không có chuyện "nhìn nó xem, nó không có điều kiện như mày mà làm được như thế, còn mày thì ăn gì mà ngu như con X". Hoho!

Fremde thích bài này.
  3. nguyenhax4

nguyenhax4 Thành viên chính thức

Minh cũng đừng trai qua giai đoạn này rồi.Thực sự giai đoạn trước lúc thi đại học thực sự rất khó khăn.Rất nhiều áp lực.Nên các bố các mẹ đừng tạo thêm áp lực cho con cái nữa.May mà ngày xưa mẹ mình lúc nào cũng động viên ko đõ thì thôi con ạ.hihhi.

Fremde thích bài này.
  4. maiphuongnh

maiphuongnh Thành viên tích cực

Mình cũng vậy, hồi còn đi hoc cũng toàn bị bố mẹ so sánh như vậy thôi. Bây giờ có con rồi, mình cố gắng tránh mắc sai lầm như vậy nhg đôi khi ko kiềm chế được là cũng so sánh con cái với con hàng xóm.

5. DiemKhanh

DiemKhanh Thành viên tập sự

So sánh con ng khác còn đỡ, bị so sánh với chính anh chị của mình, mới là đau nhất. cảm giác như mình là người vô dụng, mất hết niềm tin vào mọi người xung quanh

6. lylymaily

lylymaily Thành viên chính thức

Bị so sánh sẽ làm trẻ tuyệt vọng và mất niềm tin vào bản thân ghê gớm lắm. Nhưng trong một vài trường hợp cụ thể so sánh là một phép bẩy con phát triển tốt hơn. Nói chung mình nghĩ tất cả phải đặt trong hoàn cảnh cụ thể.

7. beyeu09

beyeu09 Thành viên sắp chính thức

Đúng vậy đấy, so sánh con với người khác đúng là có hai mặt. Cái quan trọng là mình phải xem tính cách của con mình và tùy trường hợp nào thì có thể so sánh hiệu quả. Đôi khi cùng một trường hợp so sánh nhưng đối với đứa này là đòn bẩy sự tiến bộ còn với nhỏ kia lại là một sự khó chịu, bất mãn.hic
    Đúng là làm cha mẹ rồi mới thấy bố mẹ mình vĩ đại các mẹ nhỉ?hì

8. Me_cuBi

Me_cuBi Thành viên chính thức

Hồi còn đi học, mình cũng bị so sánh với người khác, nên mình hiểu cái cảm giác khi bị so sánh với người khác nó như thế nào. giờ có con rồi, mình sẽ lấy đo là 1 kinh nghiệm, ko thể đem con ra so sánh với bất cứ ai. mình nghỉ rằng nên động viên trẻ, để trẻ có thêm tự tin, và không chán ghét bố mẹ.

9. Tit_kute

Tit_kute Thành viên tích cực

Mình đây ngày xưa nếm trải qua rùi nên càng thấu hiếu .Mà k phải chỉ ngày xưa, bây giờ có chồng có con rùi vẫn bị u đưa ra so sánh :rằng con cô này ở cơ quan mẹ mới đc cái này, đc cái kia ,.....
    Suốt thời đi học mình luôn bị ám ảnh .

10. Duc Viet

Duc Viet Thành viên đạt chuẩn

Có nhiều y kiến trái ngược về vấn đề này nhưng theo mình thì:các bậc cha mẹ nên so sánh ít thôi,tùy theo khả năng của con mình mà đưa ra mục tiêu phấn đấu và cũng đừng có nói đi nói lại với con cái về 1 vấn đề mà hãy để con bạn tự nhận ra vấn đề và tự giải quyết.

11. 3hoa

3hoa Banned

Các bậc cha mẹ càng so sánh nhiều càng dễ làm con cái bị ức chế về tâm lý,khiến cho con cái bị áp lực đè nặng không vuơn lên đc

12. phuonghama1

phuonghama1 Banned

Ðề: Đừng so sánh con với người khác!

ai cũng từng trải qua thời gian trẻ thơ, và cả ng lớn hay trẻ nhỏ đều ko thích bị đem ra so sánh với người khác, việc đó làm cho ng bị so sánh cảm thấy bất lực, cảm thấy kém cỏi, và cảm thấy khó chịu, rằng mình ko giỏi bằng ng ta, rằng mình quá kém cỏi nên mới bị so sánh, rằng mình ko giỏi cái gì, đem ra so sanh như vậy ko tốt đâu

13. phuonghama1

phuonghama1 Banned

tôi tìm hiểu thì đc biết sự ức chế tâm lý này dễ làm các con ko phát triển đc đồng đều như trẻ khác

14. meo_muop

meo_muop Thành viên chính thức

Đúng đấy ở lứa nếu trẻ đã nhận thức được thì điều đó thật tệ hại ,con là đẹp nhất trong mắt cha mẹ.

15. mexitin_1986

mexitin_1986 Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng nghĩ cái gì cũng có 2 mặt của nó. So sánh ở mức cần thiết sẽ đem lại sự thúc đẩy cho bé. Quan trọng ở thời điểm này là sự ý thức nhiều ở cha mẹ trong phương pháp giáo dục bé thôi