Kinh nghiệm: Có Mẹ Nào Biết Về Dùng "nghệ Tươi" Làm Đẹp Sau Khi Sinh

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi Mother-to-be, 24/6/2010.

1. Mother-to-be

Mother-to-be Thành viên tích cực

Chào các mẹ
    Em nghe nhiều nguồn ý kiến về dùng nghệ tươi làm đẹp sau sinh, em mang thắc mắc này lên hỏi kinh nghiệm của các mẹ ạ.
    Có nguồn ý kiến thì bảo đẻ xong bắt đầu hành trình giã mấy củ nghệ lấy nước uống, còn bã thì đem bôi khắp người trong cả tháng, càng lâu càng tốt, da sẽ đẹp mịn màng và trắng ra nữa. Trong các món ăn sau sinh đều nên cho nghệ vào nấu cùng. Nguồn khác thì bảo làm thế thì da đẹp thật nhưng sẽ rất bắt nắng và nhanh đen trở lại.
    Ko có mẹ nào đã làm theo phương pháp này chưa? Cụ thể làm như thế nào và kết quả ra sao? Chia sẻ kinh no cho em với ạ :confused: em còn 2 tháng nữa là nằm ổ rồi ạ :wink:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mother-to-be
    Đang tải...

2. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

Có mẹ trên diễn đàn bán tinh bột nghệ để uống đó mẹ nó ơi. Còn đã bôi nghệ thì e đã từng. Nhưng k phải tự khen,, da e cũng k mụn và mịn, cũng trắng sẵn, nên sợ lỡ đẻ xong xấu thì bôi thôi. Chứ chẳng biết nó có hiệu nghiệm k nữa. tốt nhất các cụ truyền kngh thì nên làm theo kẻo lại ân hận.
    E thấy mẹ bán tinh bột nghệ nói. Giã nghệ phải lọc 4-5 nước thì uống đc. vì trong nghêj giã đó có chất độc nên phải loc nhiều, ăn món ăn có nghệ thì tốt rùi, giúp mau lành vết mổ. co vết mổ, nói chung là ấm bụng và rất tốt mẹ nó nhe

3. zinette

zinette Thành viên tích cực

Mình cũng có 1 đứa bạn đã bôi nghệ tươi rồi, vàng khè nhưng nó vốn dĩ đã trắng mịn rồi nên cũng chẳng biết có tác dụng gì ko. Còn ăn nghệ thì chắc chắn là tốt. Nghệ kho thịt bò, mình ăn cả 2 lần đẻ

Mother-to-be thích bài này.
  4. cu nhè

cu nhè Bắt đầu tích cực

tớ có kinh nghiệm xương máu. k phải vì tớ bán nghệ đâu nhé. tớ đc thầy dạy sinh của tớ dạy đấy (tớ đã học chuyên sinh mà), đây cũng là kinh nghiệm mà thầy đã làm cho vợ thầy, sau khi đẻ, mua nghệ tươi , rửa sạch, giã nhỏ, cho vào cái túi lọc, sau khi tắm thì chà lên người, bôi nước nghệ lên người mới tốt nha. nước nghệ có 2 tác dụng: làm nóng cơ thể mình, phòng cảm lạnh cho bà đẻ và đẹp da như bạn đã biết. đấy là cách làm đẹp từ phía ngoài, còn cách làm đẹp từ phía trong cơ thể đó là ăn nghệ. bạn nên nhớ, khi bôi thì bôi nghệ vàng, tắm bằng nghệ vàng, còn khi ăn thì ăn nghệ đen nhé, vì ăn nghệ vàng là nóng lắm đấy. Nghệ đen ăn cực bổ máu nhé, lại chữa nhiều bệnh,.... có 1 điểm nữa là, tắm bằng nghệ vàng nên nhiều đồ bị vàng như quần áo, khăn...và cả anh xã cũng bị vàng nữa. hi. vì anh xã giã nghệ mà. nghệ tươi thì bạn có thể mua lúc gần sinh, rửa sạch cất tủ lạnh, chứ đã nhờ anh xã giã cho mà lại đi mua nữa thì các ông ấy ngại lắm. lưu ý khi chọn nghệ là chọn những củ nghệ ta, già và màu thật vàng nhé. chúc chị em mình mãi xinh đẹp và có làn da như ý.

5. gianglong2610

gianglong2610 Thành viên mới

đúng là nghệ rất tốt nhưng mình khuyên bạn cũng nên thận trọng trcs khi dùng vì mình có quen c bạn sau khi sanh cũng giã nghệ ra và bôi lên bụng cho nhanh hết vết thâm,nhưng k ngờ là chị y bi di ứng dộp hết cả da,trắng đâu chẳng thấy mà lại thấy xuất hiện thêm sẹo thâm,con c ý năm nay học lớp 1 rồi mà bụng vẫn thâm chưa trắng trở lại đc.hồi đấy đi khám thì bsy bảo da c ý bị dị ứng nghệ.

6. Nhim09

Nhim09 Thành viên chính thức

Nguồn khác thì bảo làm thế thì da đẹp thật nhưng sẽ rất bắt nắng và nhanh đen trở lại.

Cái này đúng đấy, lúc bôi nghệ thì không nên đi ra ngoài nắng vì sẽ bị bắt nắng, nhưng mình đang "nhảy ổ" thì ở trong nhà suốt mà.

7. Mother-to-be

ôi cái này thì tớ chưa đc nghe bao giờ, đang xem thêm link mẹ nó gửi. Em sẽ hỏi thêm, và nhờ mẹ nó tư vấn tiếp sau nhé

cu nhè thích bài này.
  8. Mother-to-be

hihi nhìn bé tina là biết mẹ nó trắng mịn thế nào rồi. Em nghe nói sinh xong "thay máu" rồi là "thay da, đổi thịt", da thì vốn dĩ đã ngăm ngăm nên cũng muốn làm hết sức có thể đây

ko biết nên bôi trong bao lâu các mẹ nhi? Trường kì vài tháng vàng khè cả mẹ cả bố cả con thì cũng căng quá nhỉ??

9. Mother-to-be

Em sợ là sợ sau này ấy mẹ nó à, sau này đi nắng da lại nhanh bắt nắng thì buồn lắm

10. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

E sinh bé tina thì bôi trong cữ là 3 tháng 10 ngày đủ. Nhưng chắc bé sau thì chỉ bôi tháng đầu thôi. Vì nắng nóng thế này, trôg lại vàng khè chắc sợ lắm đấy. hihihi. Mà e thấy uống vào người là nhanh nhất, còn bôi thì chỉ cần bôi vào vết thâm và sẹo thôi.
    Và có mẹ nói dễ bắt nắng thì cũng đúng. 2 ngày phơi mặt ra đường giờ cánh tay phân vùng rõ rệt. mặt đen nhẻm. Mẹ nào có ý định làm đẹp thì ra đường nhớ bịt kín mít vào, còn e chắc do chủ quan da trắng..hihis

11. Mother-to-be

Tất cả vì công cuộc làm đẹp nhỉ các mẹ nhỉ. 3 tháng 10 ngày thì 3 tháng 10 ngày. Em sẽ test trong vài tháng tới và thông báo kết quả tới các mẹ nhé

Cám ơn các mẹ nhiều lắm lắm

12. HoangAnNguyen

HoangAnNguyen Thành viên tích cực

Mình có nghe bài thuốc thế này:
    - Đối với sinh thường: dùng nghệ tươi giã nhuyễn vắt lấy nước cốt uống mỗi ngày trong 2 tháng đầu...có tác dụng nhanh chữa lành vết thương bên trong và làm đẹp da.
    - Ngoài ra còn có thể dùng nước cốt nghệ tươi thoa đều khắp người (nhất là trong giai đoạn còn trong tháng sau sinh) sau khi làm ấ, và sạch cơ thể bằng nước gừng ngâm rượu...món này là của mẹ chồng mình í....đặc biệt hiệu nghiệm và rất tốt cho việc làm ấm và trắng da sản phụ sau khi sinh nhé!!!
    Mình chỉ có chút kinh nghiệm cây nhà lá vườn xin chia sẻ với chị em thui! Và tất nhiên bản thân mình cũng đã "kinh qua" trong thgian ở cữ...rất hiệu quả nhé!!!!...hi hi hi

New SkyMother-to-be thích.
  13. Mother-to-be

Mẹ nó ơi cụ thể cho em hơn một chút nữa được ko ạ? "Làm ã" là như thế nào ạ? Gừng ngâm rượu thì cách làm thế nào? (theo em hiểu thì là thái lát ngâm rượu trắng phải ko ạ? Ngâm trong bao lâu? Rồi lấy khăn chấm hết cả người ạ?). Làm 1 lần như thế rồi bắt đầu dùng nước cốt nghệ tươi thoa đều khắp người trong cả tháng ạ? :cool: hihi mẹ nó giúp em với nhé

14. hoaian4945

hoaian4945 Thành viên đạt chuẩn

các chị ơi làm đẹp thì em thích lắm, ai mách cái gì hay là em cũng thử hết. Nghệ thì em nge nhiều người nói uống nước ngệ tươi rất tốt và đẹp da cho những người mới sinh xong, nhưng tắm bằng bã nghệ thì em mới nghe thôi. Vậy cho em hỏi tắm bằng bã nghệ xong có phải tắm lại bằng nước sạch không các chị? Nếu mà không tắm lại bằng nước sạch sẽ khó chịu lắm. Có chị nào có cách nào dùng nghệ tốt không chỉ cho em với?

15. HoangAnNguyen

nghệ tươi

hic...mình viết nhầm í! Cách này là của mẹ chồng chăm mình lúc mình sinh bé! Mình thấy mẹ mình làm vầy nè:
    Tùy thuộc vào lượng bạn dùng nhiều hay ít mà bạn cân đối nha
    1. chọn mua những củ gừng tươi, to. sau đó cạo vỏ ngoài, rửa sạch, đập dẹp (hơi nát thui chứ ko rã nát ra nghen bồ!)...để ráo tất cả trong 15f.
    2. Chọn loại rượu trắng có độ cao (tức là loại rượu nếp nấu ngon khoảng 40 độ)
    3. Lấy 1 cái bình (nhựa, thủy tinh đều ok) đổ rượu và gừng đã để ráo vào, sao cho lượng rượu và gừng sâm sấp (tỷ lệ khoảng 4/6).
    4. Bước cuối cùng là đậy nắp bình thật kỹ, ngâm trước khi dùng ít nhất là 3 tháng...Thgian ngâm càng lâu thì rượu dùng càng tốt bạn ạ (trung bình trong khoảng từ 4-6 tháng).
    Loại rượu gừng này có tác dụng làm se lỗ chân lông, săn da và làm ấm cơ thể! Vì sau khi sinh xong, cơ thể sản phụ rất dễ bị nhiễm lạnh...Đó chính là lý do vì sao ông bà hay kiêng ko cho tắm là vậy!
    Nhưng mình có thể xông lá, lau khô người và thoa rượu gừng này thì cơ thể sẽ phục hồi nhanh hơn!
    bạn dùng khăn mùng (loại khăn mỏng, mềm dùng cho bé sơ sinh í) thấm và thoa hết người.
    Còn nước cốt nghệ tươi thì đơn giản hơn. Bạn chỉ việc giã nát phần nghệ tươi, vắt lấy nước cốt...và cũng thoa đều ở nhưng vị trí bạn cần dưỡng da. Da sẽ trắng và hồng hào hơn rất nhìu!

lúc đầu mình thấy ngại lắm vì bà làm rất công phu và có phần vất vả! Nhưng về sau mới thấy hết giá trị của nó bạn ui!

Ngoài vụ này còn có thêm mấy chiêu nữa, mai mình sẽ cố gắng up tiếp để chia sẻ với các mẹ nhé!

16. cu nhè

cu nhè Bắt đầu tích cực

theo mình biết thì gừng rất nóng đó nghe. các mẹ chỉ nên dùng gừng ngâm với rượu bôi ở 2 gam bàn chân thui. bôi cả người thì nên cẩn thận không khéo bỏng da, bởi vì da của mình, nhất là phụ nữ sau sinh thì mỏng và bị giãn nhiều. các mẹ nên thận trọng nhé.
    có 1 mẹ hỏi về cách tắm nghệ thì cách mà mình làm đó là tắm sạch sẽ, rùi trà nước nghệ lên người, k tắm lại. thế nên đồ đạc, quần áo cái gì cũng vàng vàng nhé. hi.
    Có 1 điểm mình cũng đã nói rồi nghe. uống nước nghệ vàng cực nóng nhé. mặc dù đẹp thật nhưng uống thế sữa sẽ nóng lắm, như thế khổ thân các con.
    các mẹ hãy thông thái để cân bằng nhé. mẹ vừa đẹp con vừa ui.

17. HoangAnNguyen

nghệ tươi

Mình cũng đồng ý với bạn khoảng này! HIc...xin lỗi các mẹ vì mình chưa nói rõ ở trên! Tức là mình chỉ thoa một lượng vừa phải thôi chứ ko phai thoa như kem thì tất nhiên sẽ rất nóng!
    Và làm đẹp cũng đồng nghĩa với việc kiên nhẫn! Bản thân mình chỉ làm được chuyện này đúng có 1 tháng đầu thôi...vì ko có thgian, và vì công phu nhiều bước nên bỏ lửng! Ngược lại, bà chị em bạn dâu với mình sinh đôi, áp dụng triệt để món này, vì mẹ chồng mình cũng bắt làm mà...thì kết quả thật mỹ mãn!!! hic...

18. cu nhè

cu nhè Bắt đầu tích cực

mẹ nó nói rất chuẩn, vụ làm đẹp này thì phải thật công phu, mất công mất sức và nhất là mất thồưi gian. các mẹ cố gắng vì sắc đẹp nhé.

19. HoangAnNguyen

àh...mình thêm khoảng này nữa...cũng quan trọng lắm! Đó là phần nách bị thâm khi mang thai.
    Sau khi sinh, các mẹ nên hơ than có bỏ 1 chút vỏ quế. Than nên làm lừng (cháy đỏ) lượng vừa đủ, bỏ vào 1 niêu đất nhỏ ko quá lớn để hơ phần nách lên trên. Theo kinh nghiệm của mình, các mẹ sau sinh nên triệt để làm việc này thường xuyên mỗi ngày 1 lần sau khi xông hoặc vệ sinh cơ thể. Việc này sẽ làm phần nách nhanh trở lại bình thường, không còn bị thâm đen như khi mang thai và cũng ko bị đổ mồ hôi nách hoặc có mùi khó ngửi.

20. Mother-to-be

Các mẹ nó ới em tạm tổng kết phương pháp thế này nhá (để cho các mẹ ko theo dõi đề tài từ đầu có thể nắm đc luôn nhá)
    Trước tiên là ta sẽ dùng rượu ngâm gừng ( rượu đã ngâm tốt nhất từ 3-6 tháng), thoa thoa chấm chấm nhẹ nhàng khắp người, rồi mới đến nghệ tươi (giã uống + thoa). Nghệ tươi ngày nào cũng uống hoặc nấu cùng thức ăn, lượng vừa phải để vừa đẹp, vừa đỡ 'nóng trong người'. Vài ngày lại lặp lại quy trình đó trong vòng 2 tháng.
    Rượu gừng giúp ấm người, săn da, se khít lỗ chân lông. Nghệ tươi thì khỏi phải bàn rồi, trắng mịn đẹp xinh :rock:

Các mẹ, em viết thế này đã ổn chưa nhỉ?