PDA

View Full Version : Ăn gì khi mang thai để ngấm vào con và ít vào mẹ ???

Shop Madeinthailand
06-25-2010, 10:19 AM
Dear các mẹ,
E mở topic này để cùng các mẹ trao đổi nên ăn gì và ăn thế nào để con to khỏe mà mẹ không bị tăng cân nhiều?
Sở dĩ e không nghén, ăn tự do thì tăng cân vù vù mà con thì vẫn bé đâm ra e lo, sợ sau khi sinh thì con còi mà mẹ mất 2 năm mới trở lại được hình dáng cũ !
Mong mẹ nào có kinh nghiệm thì truyền lại nhé !

puppup
06-25-2010, 10:51 AM
kinh nghiệm của tớ nhá, khi tớ mang bầu uống nhiều sữa tươi, và uống Elevit trong suốt quá trính mang thai ,ăn ít tinh bột, nhiều rau xanh vá trái cây uống nước lọc nhiều tớ tăng cân chuẩn luôn ....hihih, con tớ thì sanh ra là 3.4kg và dài 54cm

Mẹ Bipbi
06-25-2010, 11:56 AM
kinh nghiệm của tớ nhá, khi tớ mang bầu uống nhiều sữa tươi, và uống Elevit trong suốt quá trính mang thai ,ăn ít tinh bột, nhiều rau xanh vá trái cây uống nước lọc nhiều tớ tăng cân chuẩn luôn ....hihih, con tớ thì sanh ra là 3.4kg và dài 54cm

Tích cực học hỏi kinh nghiệm mẹ này mới được. Ngoài ra còn cần lưu ý gì nữa không chị? Em cũng đang lo mẹ béo phì, con bé tí đây :finga::finga:

Shop Madeinthailand
06-26-2010, 10:43 PM
Tích cực học hỏi kinh nghiệm mẹ này mới được. Ngoài ra còn cần lưu ý gì nữa không chị? Em cũng đang lo mẹ béo phì, con bé tí đây :finga::finga:

Trong TH không uống đc sữa thì sao hả các mẹ? Trc khi mang bầu e uống sữa thường xuyên nhg từ lúc có bầu thì thấy k ngon và k muốn uống tẹo nào cả.
E nghe nói ăn nh trứng vịt lộn cũng sẽ ngấm tốt cho con chứ k vào mẹ đk ạ?

TuUyen_010409
06-27-2010, 12:49 AM
em mang thai rất còi nhưng con thì sinh đc bé gái 3kg3.em ko biết uống sữa.lúc chửa em tuần nào cũng mấy lần ăn ghẹ và gà tần thôi ạ.

puppup
06-27-2010, 07:46 AM

Ah mình còn tí kinh nghiệm này nữa nhá, là ăn cá nhiều hơn , 1 tuần 2 ngày cá , 1 thịt bò, 1, thịt heo, 1 thịt gà....tôm, cua, ....nói chung là ăn nhiều hải sản tí, ..hihi
Ko biết có fa3i ko nữa mà lúc có bầu mình uống sữa tươi nhiều lắm, nên thắng nhóc nhà tớ trắng như bông bưởi...............hihihi trộm vía con,
Uống Elevit thì các mẹ yên tâm nhé ko sợ bé thiếu chất tạo cho bé sức đề kháng từ trong bụng mẹ nhé...

puppup
06-27-2010, 07:51 AM
Trong TH không uống đc sữa thì sao hả các mẹ? Trc khi mang bầu e uống sữa thường xuyên nhg từ lúc có bầu thì thấy k ngon và k muốn uống tẹo nào cả.
E nghe nói ăn nh trứng vịt lộn cũng sẽ ngấm tốt cho con chứ k vào mẹ đk ạ?

Cố gắng uống sữa mẹ nó ah, có nhiều loại sữa mà, ngoai ra có thể an yagourt hay phômai cũng được.....
Tớ ko biết ăn nhiều trứng vịt lộn tốt thế nào , mà em chồng mình ăn trứng vịt lộn đến khi sinh khó lăm , mẹ tăng 22kg con 4kg ấy , sanh mổ khó khăn vì đầu bé lọ v2o khung xương chậu của mẹ đến khi mổ ra đầu con méo, thương lắm ....
ăn ít thôi , cái gì cũng cần vừa và đủ là tốt nhất

nancy2008
06-27-2010, 09:01 AM
Tớ đây bị ăn nghén ăn, đói khủng khiếp. Kết quả là mẹ tăng 25kg, hix
Học hỏi kinh nghiệm cho tập 2

ut_cung
06-27-2010, 10:31 AM
Mình tăng đến 17kg, ko kiêng cữ gì cả. Con gái sinh thường được 3,5kg và chuyển dạ cũng nhanh. Sau khi sinh thì mình giảm 9kg, nhưng 2 tháng sau thì gần như lúc chưa có bầu í.
Các mẹ đừng ngại tăng cân nhiều, đói thì ăn, nhưng ko cố gắng ăn cho con lớn. Chỉ ăn theo nhu cầu của mình thôi nhé.
Sau khi sinh các mẹ cho bú nhiều thì sẽ mau xuống ký thôi.

ech
06-27-2010, 02:46 PM
Theo kinh nghiệm của mình thì ăn nhiều đạm, ít cơm cháo, bánh thôi
Chịu khó uống sữa là ok ấy mà

Shop Madeinthailand
06-27-2010, 09:45 PM
Cố gắng uống sữa mẹ nó ah, có nhiều loại sữa mà, ngoai ra có thể an yagourt hay phômai cũng được.....
Tớ ko biết ăn nhiều trứng vịt lộn tốt thế nào , mà em chồng mình ăn trứng vịt lộn đến khi sinh khó lăm , mẹ tăng 22kg con 4kg ấy , sanh mổ khó khăn vì đầu bé lọ v2o khung xương chậu của mẹ đến khi mổ ra đầu con méo, thương lắm ....
ăn ít thôi , cái gì cũng cần vừa và đủ là tốt nhất

Uh, tớ cũng la nếu con to quá cũng khó sinh. Cua ghẹ thì tớ ăn nhiều lắm, bác sĩ bảo uống canxi nhưng tớ nghĩ ăn là đủ nên không uống nữa, :D.
Cơ mà tớ mới 18 tuần, hnay mới cân lại thấy tăng tiếp lên rùi..tổng tăng là 9kg, :(. Chân tay tớ đã hơi bị phù rùi đó các mẹ ạ, :(.

ech
07-03-2010, 06:25 AM
Mình không uống nổi canxi nên cuối cùng bác sĩ bắt ăn nhiều tôm tép nhỏ và cá nhỏ cả xương

hoahongbach
07-04-2010, 09:52 PM
Có lẽ là uống nhiều sữa tươi đó bạn, đồng thời uống đủ canxi và sắt. Mình đây nè, từ ngày có bầu đến lúc sắp sinh chả bao giờ ăn khỏe, thậm chí còn yếu hơn bình thường, tăng được khoảng 15 kg, nhưng trông chả béo lên đâu, chỉ bụng to thui.
Mình 39 tuần em bé 3.7 kg rui`, 1 tuần nữa mà sinh chắc 4kg.
Nhưng mình cũng chỉ uống nhiều sữa tươi tầm từ tháng thứ 5 đến tháng thứ 7 thui. Còn chẳng bồi dưỡng gì cả, thực sự là đến giờ mình vẫn chán ăn lắm, nhiều lúc cố vì em bé thui. Thế mà trộm vía, em bé vẫn to

nikkii
07-05-2010, 12:10 AM
Ôi nhìn các chị có em bé mà người vẫn thon thả em thật là ganh tỵ...như kiểu em Hồ Ngọc Hà ấy nhỉ :(. Tạng của em là tạng "ngửi thôi cũng béo", ăn ít cũng béo, em chỉ sợ sau này có baby con ko béo mà mẹ chỉ còn đường lăn thì khổ lắm :((

Mẹ QA
07-05-2010, 12:12 AM
Cũng tùy Vào cơ địa của mỗi người có tăng cân nhanh hay ko thôi, có người ăn ít vẫn mập ú, tớ thuộc dạng nhanh béo Nên ăn rau cũng vẫn béo, bầu bí 24w mà tăng 10kg rồi, sợ quá cơ, đến lúc đẻ chic thêm 10kg nữa. Bác sĩ bảo ăn trứng vịt lộn và xôi cho con nó to. Tập 1 tớ áp dụng cũng có hiệu quả mẹ tăng 20kg con đc 3.5kg, nói gì thì nói vẫn phải ăn chi biết làm thế , mẹ béo nhung con khỏe là đc rook.

Emilia
07-05-2010, 12:16 AM
Ăn phong phú và đủ chất là được, tăng cường sữa tươi nữa, ko nhất thiết phải ăn cố quá đâu, ko biết ở nhà thế nào chứ ở nước ngoài họ khuyên không nên ăn cho con mập quá. Cứ ăn vừa phải, thay đổi phong phú cho đủ chất là được. Hỏi bác sỹ xem nên tăng cường gì và hạn chế gì là được mà.
Nhiều người chưa con thấy béo, nhưng sinh xong lại gầy, người ta bảo là "thay máu", em cũng ko biết có phải ko nữa :D.

Minh ti toe
07-05-2010, 01:46 AM
Mình lúc có bầu bị chán ăn, gần như cả ngày chẳng ăn được gì mấy, may ra thì được thêm cốc nước cam và cốc sữa. Đến lúc lên bàn đẻ mình tăng tổng cộng có 8kg, con sinh ra vẫn 3kg4. Con mới được 6 tháng mình đã trở về hoàn toàn thân hình như hồi con gái, vì thế mình nghĩ lúc mang thai cố gắng uống sữa nhiều thay vì ăn uống tẩm bổ các thứ khác thì có lẽ sẽ ngấm vào con mà mẹ ít bị tăng cân nhiều quá. Nếu mẹ nào bình thường đã ăn khỏe rồi mà vẫn kết hợp uống cả sữa nữa thì mình nghĩ chắc tăng cân nhiều lắm đấy, như đứa bạn mình tăng 25kg mà con đẻ ra cũng chỉ 3kg2.

Shop Madeinthailand
07-06-2010, 11:39 AM
Kiểu này mình phải quyết tâm về nhà uống sữa tươi mới được, cho con đc chắc xương nữa !:-({|=

shanghai
07-06-2010, 12:21 PM
vào mẹ hay vào con theo tớ là tùy thuộc vào cơ địa từng người, kiểu như bánh nhau tốt thì truyền đủ chất dinh dưỡng cho con, k tốt hoặc vôi hóa sớm thì chỉ vào mẹ thôi mà k vào con. Theo tớ k phụ thuộc vào đồ ăn của mẹ.

doanthinh81
07-06-2010, 03:17 PM
Hồi mình có bầu mình nghén ăn, ăn bất kể cái gì khi đói,từ khi chửa đến lúc đẻ tăng 13kg, nhưng riêng đào thì mình tuyệt nhiên k ăn.

mekubean
07-06-2010, 03:49 PM
vào mẹ hay vào con theo tớ là tùy thuộc vào cơ địa từng người, kiểu như bánh nhau tốt thì truyền đủ chất dinh dưỡng cho con, k tốt hoặc vôi hóa sớm thì chỉ vào mẹ thôi mà k vào con. Theo tớ k phụ thuộc vào đồ ăn của mẹ.

Mình cũng nghĩ như mẹ này, tùy thuộc vào cơ địa mỗi người là chủ yếu. Tuy nhiên vẫn phải ăn uống đủ chất và lượng đảm bảo cung cấp đủ dưỡng chất cho mẹ và bé.

Shop Madeinthailand
07-06-2010, 04:04 PM
Tốt nhất cũng nên nghe theo lời khuyên các bác sĩ nữa các mẹ à !

linh chip
07-06-2010, 04:08 PM
Cái này mình ko rõ, nhưng hiện tại mình học kinh nghiệm của mấy bà bầu bạn mình bên Mỹ. Vẫn hay uống femibion bổ sung acis folic cho con cũng như tăng sức đề kháng cho mẹ. Thuốc này chia thành nhiều giai đoạn nhưng chỉ cần uống 1 viên 1 ngày là okiehttp://www.femibion.com/healthy-pregnancy-1.html.

jenifer8849
07-08-2010, 04:09 PM
Hồi e mang bầu, e tăng 6kg, thằng bé sinh ra được 3kg3. Sau khi sinh vẫn mặc vừa nguyên quần áo ngày trước, chỉ có bụng là hơi to chút, cân nặng của 2 mẹ con và của thai nhi tăng đúng theo chuẩn. Bé nhà e trộm vía ít đau ốm, tiêm phòng mà không sôt mũi nào. Trong lúc mang thai e chủ yếu ăn hải sản như sò huyết, ghẹ, cá thu và cá chép và thịt bò, mỗi ngày uống 2 cốc sữa. Ngoài ra mỗi ngày e uống 2 quả dừa cho nước ối được trong và mát da của con. Vậy nên lúc đi khám thai và lúc đẻ bác sĩ cứ khen là nước ối vừa đủ và rất trong. Hihi. Ngoài ra bá sĩ còn cho em uống Thực phẩm chức năng Famyhappy, mỗi ngày uống 1 viên nữa. E không nghĩ là mang thai thì phải bồi bổ thạt nhiều cho con nó khỏe và lớn. E chỉ chú ý ăn những thực phẩm đó là chủ yếu thôi (vẫn phải ăn các nhóm thực phẩm khác cho đủ chất) chứ về lượng thì vẫn ăn như bình thường thôi à. Mỗi tuần 1 bữa ăn gà tần ngải cứu và hạt sen. Vậy thôi ạ ^^

BEYEUCUAME'S SHOP
07-08-2010, 04:26 PM
Bạn ơi, cái đó là do cấu tạo nhau thai của mỗi người khác nhau. Nhau truyền dẫn tốt thì sẽ vào bé nhiều vào mẹ ít còn nếu rau dẫn kém thì mẹ mập mà con vẫn tí teo. Nhưng tốt nhất là chế độ ăn nên cân đối các chất, uống Fe, Ca, MgB6 theo chỉ dẫn của bác sĩ cũng như chế độ ăn kiêng mặn để tránh phù nề,...Khi bạn đi siêu âm sẽ theo dõi được cân nặng của bé và bác sĩ khám sẽ có những lời khuyên bổ ích để ăn uống vẫn đủ chất mà không bị tăng cân quá nhiều bạn ạ.

phuocnam
07-08-2010, 04:37 PM
Em thì lúc mang bầu lên 21kg, đẻ con ra 4.1kg, sau hai tháng 49kg , lúc chưa mang bầu 48kg chuẩn.Nói chung khi mang bầu em không nghĩ tới chuyện mình có béo hay không chỉ tập trung vào con thôi, mình ăn nhiều tôm , cua, và cá, rau xanh....hằng ngày uống sữa bà bầu và uống sữa tươi thay nước luôn.Nên các mẹ cứ ăn uống và xem con phát triển như thế nào?

Shop Madeinthailand
07-15-2010, 04:10 PM
Hihi, tớ cũng có nguy cơ tăng trên 20 cân rùi. Đến tuần này là tuần thứ 22 mà tớ tăng 11kg rùi, chán chả nghĩ đến chuyện tăng nhiều hay ít nữa mà chỉ mong ngấm vào con gái Susu của tớ !

Mẹ Típ
07-15-2010, 04:34 PM
Tớ nghĩ mình k nên nghiêng về lượng mà tập trung vào chất. Tăng cân nhiều đến khi đẻ xong mẹ lại mướt mồ hôi lo giảm béo cũng khổ nhỉ.

pamaiutit
07-15-2010, 04:38 PM
hihi, các mẹ hỏi ca sĩ Hồ Ngọc Hà ý, trông ảnh dáng vẫn chuẩn lắm mà sinh con cũng 3,4 kg( đó là em thấy báo chí nói thế, thực hư thế nào ko rõ nhé)
cứ ăn ít tinh bột là ít béo :D

KhoaTCV
07-15-2010, 05:31 PM
Bx mình mang thai ngén dữ lắm, rất kén ăn. Toàn thích ăn cơm sườn, bún bò ... lại hay thích uống nước ngọt haizz Hình như hơi nhiều béo :( Có thực đơn nào không nên ăn không, các mẹ chỉ mình với. Lần đầu làm bố nên mù tịt, mong các mẹ chỉ bảo.
Thanks all !

hahienlong
07-16-2010, 09:24 AM
mình cũng nghĩ là do nhau thai của mẹ truyền sang con có tốt không thôi, vì cô em dâu mình chửa tăng những 20kg mà đẻ con được có 2.5kg thui, nghĩ thương bé quá, bé tí tẹo, mình trước đâu chửa ăn uống cũng tốt lắm nhưng sợ uống sữa nên không uống nhiều, đến lúc lên bàn đẻ là tăng 17kg và con đẻ ở tuần 37 mà được nhưng 3.4 cơ đấy (37 tuần là hơi sớm đúng không các mẹ), sau khi con được 1 tháng mẹ đã giảm 12 cân so với lúc lên bàn đẻ cơ đấy, chỉ hơi mập so với lúc có bầu tí thôi, nhưng mình ít sữa quá nên em bé bỏ bú mẹ, thế nên khi đi làm mẹ lại béo quay, chắc là em bé phải bú mẹ thì mẹ mới nhanh ngót người được, mình đợt này đang có bầu em bé thứ 2, ngửi mùi mỡ cũng ghê ghê, nhưng đến lúc ăn vẫn ăn được nhưng ăn xong thì thấy ghê cổ sợ thế không biết, nhưng không ăn thì sợ bé bé quá, nên cố gắng ăn xong lại nhai kẹo cao su hoặc ngậm ô mai cho đỡ ghê vậy, chả biết làm cách nào, chắc là mua sữa tươi về uống (nghe lời các mẹ) vậy và chịu khó uống nước dừa vậy nhỉ, còn sữa bà bầu thì mình đọc ở đâu đó thấy bảo là uống enfa thì ngấm vào con nhiều hơn vào mẹ đó, không biết có đúng không nhỉ????

tomyphuong
07-16-2010, 09:48 AM
em nghĩ tùy từng cơ thể người mẹ hấp thụ thôi, khi có bầu em ko ăn nhiều, vẫn ăn bình thường như chưa có bầu, thậm chí ăn ít hơn, sữa bầu ko uống, vẫn ăn vặt ăn linh tinh, hoa quả thì ăn mỗi na vì đợt em có bầu na nhiều vô kể nên em hay ăn.rốt cuộc tăng 12,5kg và em bé được 3,7kg

rophi
07-16-2010, 09:57 AM
mình cũng nghĩ là do khả năng hấp thụ của từng người thôi. Hồi sinh bé đầu mình lên 16kg, bé nặng 3.6kg, mà suốt 5 tháng đầu mình gần như không lên cân, tháng 7 và 8 mình to lên nhanh kinh khủng vì uống sữa nhiều. Đến lần này mang bầu, mình chẳng thích ăn gì, ăn hơi nhiều chút là mệt. Tuần thứ 23 rồi mà mới chỉ lên được 2kg thôi, cũng sốt ruột lắm, nhưng đi siêu âm thì thấy bé vẫn phát triển tốt nên thôi, kệ vậy.

yesyes
07-18-2010, 09:44 PM
Ui, em HNH ấy bình thường thì gầy nhom nhách (theo chuẩn của người bình thường). Người mẫu thường gầy thì chụp hình, quay phim nó sẽ mập hơn là vừa đẹp. Với lại mình nghĩ là bộ ảnh ấy em ấy chụp từ trước rồi. Giờ cứ lần lượt tung ra để mọi người ko quên thui, có cả hình leo lên cây ngồi ấy chứ, mang bầu ai mà dám, nhất là con quí tử của em $ nữa chứ

chipcon2006
07-19-2010, 08:45 AM
nói chung mẹ ăn nhiều hay ít, muốn ăn hay ko cũng do bào thai thôi. lần đầu mình mang thai lúc nào cũng cảm thấy đói, vừa ăn xong 1 lúc lại đói, ko ăn ko được. nên tăng 19kg, con sinh được 4kg. nhưng lần này mang thai thì lại chẳng buồn ăn lúc nào cũng thấy no nhưng vẫn ăn đủ chất để con ko còi. theo mình nghĩ nuôi con trong bụng tốt thì ra ngoài bé ít bị bệnh vì có đề kháng tốt, còn mẹ nào cứ sợ béo ngại ko ăn thì tổ nuôi con vất vả vả thôi. Vậy cứ ăn khi cơ thể có nhu cầu đó cũng chính là bé có nhu cầu thôi, mình nghĩ như vậy.

hahienlong
07-19-2010, 08:51 AM
Mình nghĩ mẹ này nói đúng, mình chửa đứa đầu cũng ăn tốt lắm thế nên lúc lên bàn đẻ tăng 17kg bé đẻ ra 3.4kg nhưng nuôi bé thích lắm, mặc dù mẹ không có sữa nhiều nhưng nuôi bé rất dễ, ngay từ bé đã thế nên lớn lên bé rất dễ ăn và bụ bẫm lắm, thế nên mình nghĩ có nhu cầu thì vẫn nên ăn, tuy nhiên ăn vừa phải, không nên ăn quá nhiều cũng không tốt

mekhanhchip
07-19-2010, 02:27 PM
Uống sữa tăng cân nhiều lắm đấy các chị ạ. Bà chị dâu em uống sữa nhiều nên tăng cân kinh khủng luôn (dù đẻ ra bé con đc có 3kg thôi nhưng mẹ thì 70kg).
Còn em thì đứa đầu ko uống đc sữa, chỉ ăn cơm thôi, ăn cơm đúng bữa, đủ chất đến lúc sinh tăng đc 16kg và em bé 3,3kg.
Nhiều chị ăn vặt nhiều quá cũng ko tốt, ko tiêu hóa kịp đâu ạ.

hang72
07-19-2010, 03:08 PM
Theo kinh nghiệm của mình với 1 số người thân thì là thế này:

1. Chuẩn bị cơ thể khỏe mạnh, cân đối khi bắt đầu có bầu, bởi có bầu lúc gầy quá thì lúc mang bầu vừa phải nuôi con vừa phải nuôi mẹ rất là mệt. Chưa kể nếu bị nghén thì sẽ làm mẹ kiệt sức trong giai đoạn đầu vô cùng quan trọng này.
2. Say no với sữa bà bầu. Chung thủy với sữa tươi, full cream cũng đc. Uống rất dễ, không phải hoặc ít phải bổ sung canxi vì canxi trong sữa tươi rất dễ hấp thụ nhé. Vote 1 phiếu cho sữa Úc Devondale, rất dễ uống, giá hợp lý, 1l or 1/2l mỗi ngày.
3. Cua bể muôn năm, bổ mà không béo.
4. Uống 01 viên multi vitamin cho bà bầu 1 ngày, để khỏi áy náy khi sợ ko uống sữa bà bầu không đủ chất.
5. Ăn đủ no, không ních, chú ý ăn nhiều chất xơ.
6. "Hạn chế hợp lý" thức ăn khi mẹ tăng hơn 8 cân ở tháng thứ 7. (mở ngoặc chỗ này tí, các mẹ lấy mốc 47 kg cao 1m55 để bắt đầu tính cân tăng hơn ấy, ai cao hoặc thấp hơn du di 1 chút, vì có nhiều mẹ nói là có bầu tăng 20kg nhưng trước khi có bầu gầy đét, 10kg đầu tiên là đủ bù cho mẹ có 1 thân hình cân đối, 10 kg sau mới là cho vụ bầu bì) Ai tăng nhiều cân quá rùi thì đừng cố ăn vì không vào con đâu, chắc chắn đấy, nếu con thiếu, mẹ nó sẽ automatic tự biết "rút thịt" của mẹ để phục vụ con mà không cần bổ sung bên ngoài.
7. Các mẹ đừng đau đầu về mấy vụ siêu âm con đc mấy lạng, mấy cân. Thứ nhất vì sai số nhiều, thứ hai vì em bé sinh ra nhỏ 1 chút hay lớn 1 chút không ảnh hưởng nghiêm trọng tí nào, thời buổi ngày nay nếu em bé suy dinh dưỡng trong bụng mẹ thì sẽ do nguyên nhân gì đó chứ xác suất do mẹ ăn không đủ dinh dưỡng là rất rất ít, chỉ có mẹ gầy quá hoặc béo quá do sinh con thì đáng lo ngại thôi)

Tớ có bầu em thứ 2, người cơ bản "béo tốt" sẵn, có bầu em nó tăng 6 kg :( , đẻ ra em nó 3.65 kg :) Không phải tớ muốn khoe con to đâu mà con hơn 3,5 kg rất sợ, nguy cơ vỡ tử cung sẽ cao hơn nhiều. Đẻ xong cứ phải nằm trên bàn đẻ mấy tiếng để bác sĩ theo dõi đấy, cũng không tốt lắm nhỉ.

Chia sẻ 1 tý với các mẹ, vụ bầu bì này buồn cười lắm, không phải cứ ăn vào thế này là con nó được thế kia đâu. Các mẹ cứ vui tươi phơi phới, mẹ khỏe con khỏe là nhất, đừng lăn tăn quá về vụ cân nặng của cả mẹ và con nhé.

nguyenleanh
07-20-2010, 11:19 AM
Mình thì uống được sữa bầu, cả sữa tươi nữa nên cả mẹ và bé đều oke

Shop Madeinthailand
07-20-2010, 02:08 PM
Hihi, mẹ nào cũng có lý cả.
Tớ thông báo là tớ chuẩn bị đạt đến mốc 70kg ở tháng thứ 5........tuần này mới siêu âm con nặng bao nhiêu?

Shop Madeinthailand
07-20-2010, 02:15 PM
Bx mình mang thai ngén dữ lắm, rất kén ăn. Toàn thích ăn cơm sườn, bún bò ... lại hay thích uống nước ngọt haizz Hình như hơi nhiều béo :( Có thực đơn nào không nên ăn không, các mẹ chỉ mình với. Lần đầu làm bố nên mù tịt, mong các mẹ chỉ bảo.
Thanks all !

Trời, ông bố lý tưởng đây.
Tớ thấy ít ox nào quan tâm đến vợ như vậy đấy !

d_v_b
07-20-2010, 11:14 PM
Mỗi ngày uống sữa tươi shake với sữa sinh tố công thức của Herbalife :Cuoi ngon tuyệt, vừa ngon vừa bổ, vừa rẻ, vừa tiện, đủ chất nhưng không béo, tăng < 10kg còn con thì > 3 kg.
Sau khi mang bâu là mình nghiện cái món này đấy. mèm mèm, vì mình cũng lười ăn, hic hic.

Emilia
07-21-2010, 06:16 AM
Mẹ chủ top hỏi 1 câu nghe muốn cắn cho cái giờ chứ lại :D. Sao mà cứ phải khổ thế nhỉ, ăn đi cho con nó khỏe, mẹ nó xinh gia đình mới hạnh phúc :D.
Còn cái bác zai gì mà cứ sợ vợ béo, hỏi có thực đơn nào đỡ béo hơn ko là bác hơi bị ích kỷ đấy nhé. Nghén món nào là cơ thể thiếu chất có nhiều trong món đó, phải đáp ứng đủ còn có chất dinh dưỡng cho con chứ. Béo thì làm sao?
Chả bù cho mình, chưa chửa đẻ gì mà xã đã toàn bắt béo, mà béo thì ậm ạch khó thở lại xấu, nhưng cứ giảm đi lạng nào là xã bắt ăn bù lạng đó, canh vợ ăn như canh trẻ con, mua đồ về, đêm đang ngủ cũng oánh thức dậy ăn xong rồi hãy ngủ tiếp :(. Cho nên các mẹ ko phải thân làm tội đời đâu, cứ oánh chén nhiệt tình cho sướng thân mà khỏe con. Tội gì bầu bì đã mệt thì chớ lại còn phải lo lắng, suy nghĩ, sợ béo.....

Shop Madeinthailand
07-21-2010, 10:21 AM
Mẹ chủ top hỏi 1 câu nghe muốn cắn cho cái giờ chứ lại :D. Sao mà cứ phải khổ thế nhỉ, ăn đi cho con nó khỏe, mẹ nó xinh gia đình mới hạnh phúc :D.
Còn cái bác zai gì mà cứ sợ vợ béo, hỏi có thực đơn nào đỡ béo hơn ko là bác hơi bị ích kỷ đấy nhé. Nghén món nào là cơ thể thiếu chất có nhiều trong món đó, phải đáp ứng đủ còn có chất dinh dưỡng cho con chứ. Béo thì làm sao?
Chả bù cho mình, chưa chửa đẻ gì mà xã đã toàn bắt béo, mà béo thì ậm ạch khó thở lại xấu, nhưng cứ giảm đi lạng nào là xã bắt ăn bù lạng đó, canh vợ ăn như canh trẻ con, mua đồ về, đêm đang ngủ cũng oánh thức dậy ăn xong rồi hãy ngủ tiếp :(. Cho nên các mẹ ko phải thân làm tội đời đâu, cứ oánh chén nhiệt tình cho sướng thân mà khỏe con. Tội gì bầu bì đã mệt thì chớ lại còn phải lo lắng, suy nghĩ, sợ béo.....

Hihi, mẹ nó không hiểu ý tớ ý chứ, tớ ăn thì vẫn bình thường như lúc chưa bầu, cái gì cũng ăn, cũng chả thèm gì...nhưng cân nặng thì theo tăng theo có khi từng tuần ý. Tuần này là tuần thứ 23 mà tớ gần 70kg rùi nên tớ lo không hiểu con mình ngấm được bao nhiêu với số cân nặng của mẹ nó, vì nhiều mẹ tăng nhiều mà con thì vẫn còi.
Cái bụng của tớ ai nhìn thấy cũng hỏi sắp sinh chưa, tớ lại bẽn lẽn : dạ 4 tháng nữa cơ ạ ! @_@

Shop Madeinthailand
07-21-2010, 10:28 AM
Tớ vừa đọc được bài này đây, share cùng các mẹ nhé !
Ngoài rất nhiều loại trái cây bổ dưỡng và rau củ quả cần bổ sung hàng ngày, có thêm một số loại thực phẩm được xem là “siêu thực phẩm”, vô cùng bổ dưỡng để ăn khi mang thai.
http://giadinh.vcmedia.vn/Images/Uploaded/Share/2010/07/16/bauan.jpg4.jpg
1. Cá hồi và dầu cá: Hai loại này rất giàu axit béo omega-3, cần thiết cho việc hình thành và phát triển thị lực, mắt và não của trẻ nhỏ, đặc biệt là trong 3 tháng đầu tiên của thai kỳ.

2. Thịt gà và gà tây: Protein cực kỳ cần thiết cho sự phát triển của trẻ nhỏ, và các loại thịt ít mỡ như thịt gà và gà tây sẽ giúp con bạn có đủ dinh dưỡng mà mẹ không bị phát phì do ăn quá nhiều thịt mỡ.

Bà bầu nên thường xuyên ăn thịt gà và gà tây.

3. Sữa chua tự nhiên: Bổ sung canxi, giúp xương của trẻ nhỏ phát triển.

4. Bánh mỳ: Chứa nhiều chất xơ, kẽm (tạo dựng tế bào và tốt cho hệ thống miễn dịch của trẻ nhỏ) và các vitamin nhóm B.

5. Thịt nạc đỏ: Giàu chất sắt, chất thiết yếu để hình thành hồng cầu cho trẻ nhỏ và giúp bạn ngăn ngừa chứng thiếu máu khi mang thai.

KhoaTCV
07-21-2010, 11:07 AM

Không phải sợ vợ béo mà là mình muốn hỏi cứ ăn nhiều dầu mỡ như thế có tốt không ? Nên mình mới hỏi là thực đơn nào là tốt và không nên ăn nhiều thứ gì ? Đã bảo là mù tịt mà mẹ này vào chê bai ích kỷ vậy nhỉ :(

Sơn Nam
07-22-2010, 03:31 PM
Báo cáo với các mẹ là: tớ trượt mất chăm con 3 tháng đầu thai kỳ vì khi biết mình có thai, thai đã ở tuần thứ gần 16.
Giờ bổ sung vẫn còn kịp đấy nhỉ.
Mà các mẹ cho hỏi: Elevit là sữa j vậy, 8 năm rồi không bầu bí, sinh đẻ gì nên chả quan tâm đến. Chán quá cơ.

Me Tuan Minh
07-24-2010, 05:29 PM
Báo cáo với các mẹ là: tớ trượt mất chăm con 3 tháng đầu thai kỳ vì khi biết mình có thai, thai đã ở tuần thứ gần 16.
Giờ bổ sung vẫn còn kịp đấy nhỉ.
Mà các mẹ cho hỏi: Elevit là sữa j vậy, 8 năm rồi không bầu bí, sinh đẻ gì nên chả quan tâm đến. Chán quá cơ.

Chị ơi, theo e hiểu thì Elevit ko phải là sữa ạ. Đó là 1 loại vitamin tổng hợp giống như Obimin ý thường dùng cho các mẹ chuẩn bị mang thai, đang mang thai và sau khi sinh em bé ợ.
Chúc em bé nhà chị tăg cân đều, mẹ ăn gì ngấm vào con hết, hi hi...

chuot
07-24-2010, 07:45 PM
Chị ơi, theo e hiểu thì Elevit ko phải là sữa ạ. Đó là 1 loại vitamin tổng hợp giống như Obimin ý thường dùng cho các mẹ chuẩn bị mang thai, đang mang thai và sau khi sinh em bé ợ.
Chúc em bé nhà chị tăg cân đều, mẹ ăn gì ngấm vào con hết, hi hi...

Chị ơi, em Babycute bên Webtretho này:) ba mẹ con chị thế nào roài ạ. Khi nào chị sinh?
Elevit là vitamin tổng hợp của Úc ạ, thuốc này tương đối tốt đấy ạ, em thấy bảo uống cái này là đủ hết ko cần phải uống thêm sắt với canxi nữa cơ.

Shop Madeinthailand
07-27-2010, 02:53 PM
Hôm chủ nhật rùi tớ đi khám thai, có mẹ mới 31 tuần thai con đã 1,8kg.....bác sĩ bảo thừa hẳn 0,5kg so với yêu cầu......trộm vía chất mẹ đấy ngấm vào con tốt thật !

meyeubonnhat
09-13-2010, 02:07 PM
em gan 35 tuan ma con chi duoc 2kg3 ma em tang 9kg roi khong biet la nhu the thi con co koi` khong ha may me????mang thai lan dau nen em lo lam nho` cac me chi giao giup cho

bôngxik
09-13-2010, 02:19 PM
hihi........em chả tẩm bổ gì......cũng ko uống sữa, ăn uống bt thế mà vẫn lên 20kg huhu........khổ thân........giờ xem kinh nghiệm các mẹ để tập 2 ko bị béo nữa.giờ em đang giảm cân cực khổ

methichhoa
09-13-2010, 07:24 PM
Theo mình thì các mẹ đừng ngại tăng cân. Sau khi sinh phải chăm con, rồi đi làm chỉ cần vài tháng là sẽ trở lại như bình thường thôi. Còn mẹ nào thực sự sợ tăng cân thì nên tập trung uống sữa, ăn nhiều thịt bò và cá chép. 3 tháng đầu nên mỗi tuần ăn 1-2 lần cháo cá chép vì theo kinh nghiêm của các cụ truyền lại, ăn nhiều cá chép sau này con sẽ rất thông minh. Nhà mình đã có người thực hiện từ cách đấy gần 20 năm và bằng chứng là cô bế đó giờ học khá tốt. Còn ăn thịt bò, mẹ sẽ không béo, mà con lại tăng cân. Nhưng chú ý, cũng cần ăn nhiều rau và hoa quả nhé (trừ nhãn nhé, không tốt chút nào). Chúc các mẹ sinh em bé khỏe mạnh, thông minh.

methichhoa
09-13-2010, 07:26 PM
em gan 35 tuan ma con chi duoc 2kg3 ma em tang 9kg roi khong biet la nhu the thi con co koi` khong ha may me????mang thai lan dau nen em lo lam nho` cac me chi giao giup cho

Mẹ cháu chịu khó ăn nhiều thịt bò vào. Hàng sáng mua bắp bò về trần hoặc mua thăn bò về kho. Ăn vậy, con sẽ tăng cân nhanh hơn đấy

meyeubonnhat
09-13-2010, 07:53 PM
cam on me thich hoa nhe,em thi cung ko nghen gi dau nhung cung chang thiet tha mon gi lam,mon gi cung chi an 1 hoac 2 mieng la da thay chan rui.em ngay cung chi uong 1 coc sua~ similac mum thui nen tu ngay mang thai toi goi cung uong duoc 8 hop 700g rui.thay bao uong sua thi vao con tot nen minh phan dau uong chu em cung khong thich lam vi nong trong nguoi ma

Nụ cười yêu
05-02-2012, 02:10 PM
Thông tin hay lắm ạ, các mẹ có kinh nghiệm vào chia sẻ đi ạ. Đợt em tập 1 ăn nhiều cháo cá chép và gà tần tăng 15 kg, con 3.1 kg. Em uống nhiều sữa bầu nên không có mấy sữa sinh xong giảm có 3.5kg thôi (66kg, sinh xong còn 62.5kg), mất hai năm em mới về lại 51kg (quá lâu). Nên đợt này tập 2 được 3 tháng em cũng cần phải tìm hiểu thông tin xem ăn uống thế nào để vào con mà không vào mẹ mấy đây. Em thấy nhiều người khuyến cáo ko nên uống sữa bà bầu vì sẽ làm mất sữa nên từ khi mang thai tới giờ em ko uống sữa bà bầu mà cũng ko uống được các loại sữa luôn ấy. Tập 1 cố uống lên uống xuống sữa bà bầu mà sợ quá.

matbiec81_vt
05-02-2012, 02:57 PM
hiii e vào học hỏi các chị e ạ, e bầu được 9w, giảm 1,5kg, k hề ói nhưng ăn uống k nổi, e oải kinh luôn, e đã lùn và mập 1m50 mà bt e đã nặng 55 kg, giờ có bé e sợ e là cái thùng phuy mà e bé thì bé bỏng, nên e học các mẹ mong con em nó khỏe mạnh, hix, các chị có người bảo uống sữa bầu có người bảo k làm e cũng hoang mang, e uống được 2 hộp simiilac rồi, 1 hộp 4 và 1 hộp 900mg, e uống vật vã quá , mà sữa tươi vimamil e lại thấy k ngon, e uống vì con nên giờ k biết uống nữa k huuuuuuuuuuuuuuuuuu

baobaoboiboi
05-02-2012, 03:18 PM
Đứa đầu em k nghén , dù vậy cũng k ăn được nhiều nên 3 tháng k tăng kg nào, lúc ấy là 39kg. Đến tháng thứ 7 rồi mà thai chỉ có 790gram, quá bé mà em vẫn k ăn được nhiều. Bỗng đưng trong tháng 8 và 9 mê ăn kinh khủng, mê là tại bé trong bụng đói nó đạp phạch phạch, bùng cứ cồn cào cồn cào, ăn vào thì em bé lại im thin thít. 9 tháng 3 ngày đi siêu âm bé được 3kg2, mừng lắm rồi ấy vì 7 tháng bs nói suy dinh dưỡng mà. Đúng 9 tháng 9 ngày siêu âm, trộm vía bé được 3kg8. Bác sĩ còn giật mình nhìn mãi cái tờ siêu âm cũ 3kg2 mà lắc đầu k tin cơ mà. Khi ấy bước lên bàn cân em đã được 68kg. Từ 39kg mà thành 68kg, mà em có 1,52m nên úc núc 1 cục. Kinh lắm!!!
9 tháng 10 ngày mổ lấy bé ra, bé em được 4kg chẵn :D. Lúc đó em còn 59kg, nhưng chỉ sau 6 tháng em đã xuống 46kg, lúc ấy xinh lắm, đúng nghĩa gái 1 con luôn ấy. Nhưng rồi cũng k giữ được lâu, xuống luôn 42kg, lại trở thành cái que củi hu hu.

Nên cũng khó biết ăn uống sao cho con to ra hết cả, cứ nhu cầu của nó đòi là em tai hết, có điều mấy tháng cuối em ăn gì cũng thấy ngon nên gia đình mua gà tiềm, bồ câu tiềm, cua ghẹ, tôm, trứng ngỗng tấp lia lịa. Không biết có phải vì thế mà mới 6 ngày thai 3k2 thành 3k8 k nữa, hix

Dù vậy giờ lại có đứa nữa r, em nghén quá mới 2 tháng sút 3 kg, mà nghe nói đứa sau khác đứa trước là đổi giới phải k các mẹ nhỉ?

Samcaoly
05-02-2012, 05:03 PM
Đọc kinh nghiệm của các mẹ hầu như ai cũng nói uống sữa tươi, kiểu này lại phải cố thôi, e ghét sữa tươi lắm ý!

nguoi_dep_xi_trum
05-04-2012, 12:57 PM
Dear các mẹ,
E mở topic này để cùng các mẹ trao đổi nên ăn gì và ăn thế nào để con to khỏe mà mẹ không bị tăng cân nhiều?
Sở dĩ e không nghén, ăn tự do thì tăng cân vù vù mà con thì vẫn bé đâm ra e lo, sợ sau khi sinh thì con còi mà mẹ mất 2 năm mới trở lại được hình dáng cũ !

hic, hồi bé đầu mình thì béo ú mà con đẻ ra có 3kg thui. Nên phải vào đây học hỏi thôi. mà bầu m hay đói lắm, bít ăn gì khi đói bây h. Nhất là buổi đêm ấy ...huhu

tranvananh_vn
05-04-2012, 02:28 PM
Dear các mẹ,
mẹ nó ơi, cứ ăn theo nhu cầu của mình thôi, uống thật nhiều sữa vào, ít nhất 2 cốc/ ngày
mình thì ăn bao nhiêu vào con hết sạch, tăng cân rất ít, đến lúc sinh tăng có 11kg, con sinh thường 3,6kg, sinh xong trở về nguyên bản như trước 44kg luôn, con to trong bụng nhưng ra ngoài háu ăn mà lại chẳng to , mọi người bảo mình nuôi con tốt trong bé ngoài
ngược lại, cạnh nahf mình có 1 mẹ ăn bao nhiêu vào mẹ hết, con bé lắm, nhưng sinh ra ngoài thì con lai to nhanh và cứng kinh khủng, thằng ku 10m đã đi ngon lành rùi đấy, còn mẹ thì vẫn như bầu 4-5 tháng ý, nhưng lại có cáiloiwj, là ăn mà ngấm vào mẹ thì sữa mẹ lại rất đặc và tốt để nuôi con lúc ra ngoài, chứ mình to con bên trong, ra ngoài sữa mẹ nóng nên con k lớn đc
mẹ nó cứ yên tâm, đừng suy nghĩ nhiều, ăn tẹt ga theo nhu cầu của mình đi, kiểu gì cũng bổ con hết k trước thì sau mà . :d

ntty
05-04-2012, 03:58 PM
Hihi, mẹ nó không hiểu ý tớ ý chứ, tớ ăn thì vẫn bình thường như lúc chưa bầu, cái gì cũng ăn, cũng chả thèm gì...nhưng cân nặng thì theo tăng theo có khi từng tuần ý. Tuần này là tuần thứ 23 mà tớ gần 70kg rùi nên tớ lo không hiểu con mình ngấm được bao nhiêu với số cân nặng của mẹ nó, vì nhiều mẹ tăng nhiều mà con thì vẫn còi.
Cái bụng của tớ ai nhìn thấy cũng hỏi sắp sinh chưa, tớ lại bẽn lẽn : dạ 4 tháng nữa cơ ạ ! @_@

Mẹ này giống hệt mình mới 5 tháng mà 64kg rồi ai nhìn cũng bảo như săp sinh rồi. Hii, mà chửa mình ăn còn ít bổ hơn lúc trước ý. Giờ ko thể ăn hải sản được, chả bù lúc trước có bầu ăn tì tì. Chắc giờ mới ngấm. Trộm vía mình tăng cân nhưng toàn vào bụng chân tay chưa to mấy.

cleg
06-11-2012, 08:17 PM
HUhu, các mẹ ơi, em vừa đi siêu âm về, 29w mẹ tăng 13kg mà con chỉ được có 1094g thôi. Lo ơi là lo , con nhà em bé hơn chuẩn 1 tẹo :((

ThoiTrangHongKong38
06-11-2012, 08:23 PM
Cái đó theo mình nghĩ do cơ địa và cơ chế nuôi con qua nhau thai của từng bà mẹ rất khác nhau, chứ chẳng ăn gì mà chỉ ngấm vào con không ngấm vào mẹ đâu, mình sinh hai đứa, lúc bầu ăn uống tẹt, mẹ tăng 16kg, con 1 đứa 3.2kg, 1 đứa 3.8kg, đấy cùng 1 mẹ mà hai lần sinh con khác nhau mờ. Cố gắng ăn uống và giữ sức khỏe thui. Chúc các mẹ khỏe, con phát triển tốt!

baonhi 1986
06-11-2012, 08:34 PM
mình cũng thế ,lúc chưa bầu thì uống sữa tì tì,giờ có bầu lại sợ sữa chứ.hix.tham gia 1 chân vào hóng kih nghiệm các mẹ,,,,

vanhang
06-11-2012, 09:09 PM
Theo mình thì các mẹ đừng ngại tăng cân. Sau khi sinh phải chăm con, rồi đi làm chỉ cần vài tháng là sẽ trở lại như bình thường thôi. Còn mẹ nào thực sự sợ tăng cân thì nên tập trung uống sữa, ăn nhiều thịt bò và cá chép. 3 tháng đầu nên mỗi tuần ăn 1-2 lần cháo cá chép vì theo kinh nghiêm của các cụ truyền lại, ăn nhiều cá chép sau này con sẽ rất thông minh. Nhà mình đã có người thực hiện từ cách đấy gần 20 năm và bằng chứng là cô bế đó giờ học khá tốt. Còn ăn thịt bò, mẹ sẽ không béo, mà con lại tăng cân. Nhưng chú ý, cũng cần ăn nhiều rau và hoa quả nhé (trừ nhãn nhé, không tốt chút nào). Chúc các mẹ sinh em bé khỏe mạnh, thông minh.
Đồng ý với mẹ này, đừng ngại tăng cân các mẹ ạ, cứ ăn uống theo nhu cầu của mình là được, chỉ kiêng những thứ mà người thường cũng không nên ăn nhiều như: tiết canh, đồ tái, chần....thoai. Phương pháp giảm cân nhanh nhất sau sinh là các mẹ cho con bú nhìu vào, chịu khó tập thể dục... Hồi xửa hồi xưa, mềnh sau khi sinh xong cũng 65-70kg, sau khi cho bé bú nhìu, tập thể dục thì khi đi làm lại sau 4 tháng là 53kg, bây giờ thì 49-50kg các mợ ạ

mebebin3
06-11-2012, 09:13 PM
Em thì ngấm toàn vào con, con cân nặng bình thường mà mẹ tăng có 1kg vào tuần thứ 19. Giờ em có 40 kg thôi, nhìn chẳng ai bảo mình bầu cả :D

Bimbim2tc
07-12-2012, 09:28 AM
mình 31 tuần, con dc 1960g, nhưng khổ nỗi mẹ chẳng có đầu tư tẩm bổ gì đâu, thèm gì ăn nấy, ko hề uống sữa tươi hay sứa bầu gì hết, ăn đồ nếp nhiều, thịt lợn hay bò phải dính mỡ mới ăn được, lười ăn hoa quả, rau xanh lắm... chè xanh và cà phê thì mỗi ngày 1,2 cốc...mẹ tăng 10kg rùi....:p. còn bạn mình thì cua ghẹ, các loại thịt bổ béo, phômai... ăn ầm ầm mà 35 tuần rồi con bé tí à 2300g, cung di siêu âm cùng 1 ngày, 1 bsi đấy, chả biết bác sĩ sa có chuẩn ko nữa...:confused: nó than vãn ghê! đứa đầu mình tăng 23kg, nhưng 5 tháng sau sinh mình về mốc 46kg và cứ thế mãi( mình cao 1m53). ăn như thuồng luồng xẻ rãnh mà ko tăng cân... do tạng người đấy các mẹ ạ! hay là chỉ mình thui nhỉ:p

sourlemonvn
09-08-2012, 07:39 AM
topic này bổ ích quá, tập 1 em tăng 21kg mà con đc có 2.6kg, uống bao nhiêu sữa toàn vào mẹ , hic

Mẹ đăng khoa
09-08-2012, 11:00 AM
Dear các mẹ,
Bây giờ khi có bầu vấn đề ăn uống cho bà bầu phải đề cao lên đầu tiên?? Ăn gì, uống gì mà tốt cho mẹ và lợi cho con
Con vẫn có đủ chất dinh dưỡng phát triển thể chất và thông minh vượt trội, mẹ nhanh chóng lấy lại vóc dáng sau sinh. Các mẹ thường quan niệm khi mang bầu, nên ăn lượng gấp đôi để khỏe mẹ, khỏe con. Điều đó chưa hẳn đã đúng. Mẹ ăn nhiều nhưng đã đủ chất dinh dưỡng chưa? Mình nghĩ thực đơn sau có mẹ nào tham khảo nếu hợp thì dùng nhé:
Nhóm tinh bột dành: cơm, gạo, bún, bánh mỳ, mỳ sợ, mỳ ống, mỳ tôm... Mỗi ngày mẹ nên ăn 1 bát cơm, 2 lát bánh mỳ gối hoặc 1 chiếc bánh mỳ (tương đương bánh mỳ Như Lan).
Theo kinh nghiệm dân gian, các mẹ nên ăn cơm và bánh mỳ, có nhiều tinh bột, giúp bé phát triển cứng cáp, thỉnh thoảng đổi bữa ăn phở. Hạn chế ăn bún vì trong công đoạn làm bún, gạo xay ngâm nở và chua.
Nhóm rau củ quả: mẹ hãy chọn các loại rau củ quả tốt cho cả hai mẹ con như các loại đậu, rau súp lơ xanh, khoai tây(chọn khoai tây ta nhé, đừng mua củ to của Tàu), rau mùng tơi, rau muống.
Mỗi ngày mẹ nên ăn từ 2-3 khẩu phần. Mỗi khẩu phần tương đương là 1 củ khoai tây nhỏ, 1 bát rau nấu chính, ½ bát các loại đậu nấu chín.
Nhóm chất đạm: mẹ nhớ ăn các loại thịt, cá, trứng... nhưng phải nấu chín. Tránh ăn gỏi, ăn tái, ăn lẩu nấu chưa kỹ.
Mỗi ngày, mẹ cần ăn từ 1 – 2 khẩu phần. Mỗi khẩu phần này tương đương với các cách lựa chọn: 65 – 100g thịt lợn hoặc thịt gà nấu chín, 80 – 100g cá, 2 quả trứng.
Mỗi tuần mẹ cố gắng bổ sung một bữa hải sản (tôm, cua, ngao mực) rất tốt cho 2 mẹ con đấy.
Bổ sung canxi: Tốt nhất là bổ sung qua đường thức ăn như sữa, sữa chua, phô mai, váng sữa.250ml sữa, sữa đậu nành, 40 g (2 miếng phô mai), 200g (2 hộp) sữa chua. Nếu mẹ bị thiếu canxi nhiều quá mới cần dùng thuốc theo chỉ định của bác sỹ.
Các loại hoa quả: mẹ nên chọn ăn các loại quả(hoa quả TQ cũng rất nhiều, các mẹ thật tỉnh táo khi mua hoa quả nhé) hoặc mua bất kỳ loại quả nào theo mùa, 1 cốc nước ép hoa quả không thêm đường(vì béo lắm đó).
Uống nhiều nước: Khoảng 2l nước một ngày. Mẹ nên nhớ uống chia đều lượng nước trong ngày, tránh uống dồn dập một lúc gây đầy bụng.
Trong một số trường hợp mẹ phải đi công tác, công việc bận rộn, không thể chăm chút các khẩu phần ăn hàng ngày, mẹ nên mua các loại hạt đậu đã nấu chín, bánh quy, hạt điều... mang theo để cung cấp những năng lượng cần thiết hàng ngày.
Trong thời kỳ mang thai, mẹ có thể ăn hầu hết các loại thức ăn. Chỉ cần nhớ luôn ăn chín, uống sôi, tránh đồ ăn tái, rau sống, hoa quả chưa được rửa sạch để phòng ngộ độc và tránh giun sán.
Kinh nghiệm mình đang đúc kết dần dần, xin chia sẻ cùng các mẹ nhé.. Chúc các mẹ đang có bầu mạnh khỏe roi rói nhé và chúc các mẹ chuẩn bị đón con yêu thì nhanh nhanh đón con khẩn trương hi.hi:)

megiavan
09-08-2012, 11:11 AM
kinh nghiệm của mình là cứ nốc sữa bầu thì mẹ sẽ ko bị tăng kg nhiều mà vô con ko hà, các bạn mình càng nghén nặng, càng ko ăn uống dc gì, chỉ cố uống sữa, con đẻ ra cũng toàn trên 3kg, chả bù mình ăn lia chia, ko nghén ngẩm, vậy mà con có mỗi 2kg5, tức chết >''<

BEYEUCUAME'S SHOP
09-08-2012, 11:15 AM
Ăn uống đủ chất gồm các nhóm tih bột, đạm, báo, vitamin cân đối
Mình nghĩ tăng cân nhiều hay ít do cơ địa từng mẹ khác nhau thui nên cứ ăn uống điều độ và hoạt động BT sẽ tốt cho bé nhất

mebebin3
09-08-2012, 01:11 PM
Em nghĩ mình cứ ăn đủ chất là được, như em có vào mẹ mấy đâu, vào con hết đấy ạ. em tăng 6kg mà con đã được 1,4kg rồi :D

BEYEUCUAME'S SHOP
09-08-2012, 01:30 PM
Mình khi mang bầu vào hết mẹ thui. Hihi.
mẹ gần tăng đến 20kg mà con đẻ ra 3kg hơi mát
Nhưng trộm vía sữa mình tốt ra ngoài tháng 1 con mình tháng tăng 1.8 kg, tháng thứ 2 1,6 kg,...

phuongarch
09-08-2012, 01:33 PM
Thấy bẩu ăn trứng, cá chép, toàn vào con :D

Mèo Bông béo
09-10-2012, 01:52 PM
Hề, em phải chăm vào cái topic này hơn mới được. Em đang con đầu đây, chả bị ngén ngẩm j. Ngủ tốt lắm, v uống đc rất nhiều sữa tươi (3 ngày em tiêu diệt 2lit). Em chưa uống tí sữa bầu nào nhg đi khám thai 2 lần kích thước và cân nặng baby nhà em đều trên chuẩn. Em 12w, lên 2,5kg rồi ạ. :P
Chắc em nge lời mẹ j ở đầu là uống nhiều sữa v ăn nhiều hoa quả thui vì em k ngén nhg e chán ăn cơm lắm. K ăn đc nhiều. 2 thứ sữa vs hoa quả chắc là em ăn vô đối! Thấy mẹ bảo là mẹ ăn vậy mà con nhà mẹ 3,4kg em cũng thấy vững tâm. hí hí

Mèo Bông béo
09-10-2012, 01:54 PM
Mà thêm nữa, em thì là chúa sợ béo. (vì bthg chưa có bầu vốn em cũng bụ rồi :rolleyes:) thế nên mẹ chồng em, dì em nhồi nhét chim bồ câu vs cả gà ác là em hãi lắm! Chả hiểu có phải bệnh tưởng tượng k, nhg mah em ăn chim bồ câu là em lại bị nôn tất cả! Amen!! hix

chongchongtre
09-10-2012, 01:57 PM
hic hic mẹ nào cũng sợ tăng cân huuuu. tớ sinh xong giờ dư 4ky, tập 2 ăn ít thôi, ít tinh bột nhiều hoa quả rau xanh, mà cũng ăn bình thường thôi ko nên ăn nhiều, uống sữa là vào con lắm nha hee

me Trang Anh
10-03-2012, 11:58 AM
ui em 24w đã tăng 9kg rùi,mà em cũng ko ăn gì nhiều cả

me Trang Anh
10-03-2012, 12:00 PM
nhưng mà em nghĩ cũng 1 phần là do chuyển hóa của mỗi ng khác nhau các chị ạ.có những ng ăn bình thường con vẫn to nhưg có những ng lên cân nhiều con lại bị nhỏ ah

Bjngoanhien
10-03-2012, 01:12 PM
Uh, tớ cũng la nếu con to quá cũng khó sinh. Cua ghẹ thì tớ ăn nhiều lắm, bác sĩ bảo uống canxi nhưng tớ nghĩ ăn là đủ nên không uống nữa, :D.
Cơ mà tớ mới 18 tuần, hnay mới cân lại thấy tăng tiếp lên rùi..tổng tăng là 9kg, :(. Chân tay tớ đã hơi bị phù rùi đó các mẹ ạ, :(.
Ôi, 18 tuần mà mẹ nó tăng được 9kg, em 20 tuần tăng được hơn 2kg. Đau lòng quá...

Bjngoanhien
10-03-2012, 01:15 PM
mình cũng nghĩ là do khả năng hấp thụ của từng người thôi. Hồi sinh bé đầu mình lên 16kg, bé nặng 3.6kg, mà suốt 5 tháng đầu mình gần như không lên cân, tháng 7 và 8 mình to lên nhanh kinh khủng vì uống sữa nhiều. Đến lần này mang bầu, mình chẳng thích ăn gì, ăn hơi nhiều chút là mệt. Tuần thứ 23 rồi mà mới chỉ lên được 2kg thôi, cũng sốt ruột lắm, nhưng đi siêu âm thì thấy bé vẫn phát triển tốt nên thôi, kệ vậy.

Đọc bài của chị e thấy an ủi phần nào rồi. Hix. E đi khám thì bé vẫn phát triển tốt, ko bị thiếu hụt cân nặng, mẹ thì gầy nhom mãi ko lên cân.

Mẹ đăng khoa
10-03-2012, 01:17 PM
Đọc bài của chị e thấy an ủi phần nào rồi. Hix. E đi khám thì bé vẫn phát triển tốt, ko bị thiếu hụt cân nặng, mẹ thì gầy nhom mãi ko lên cân.

Bé vẫn phát triển bình thường là tốt rồi em ah vì như bọn chị thì lên cân kinh khủng vì hấp thụ tốt mà . Sau khi sinh xong hạ cân khó phải mất mấy năm mới đi hết cái chỗ thịt 20 kg đó .hix.. (u)

masoi_hoisinh
10-05-2012, 09:43 PM
Hi, cac me oi..Minh co rat nhieu do bau, muon thanh ly lai de kiem tien mua sua cho con
Ao bau, dam bau, quan tay bau hang hieu Belly rat dep, con moi (co bo dam bau dinh kim sa hieu BB chong mua tang gia hon 600k chi mac dung 1 lan di tiec cuoi, 1 bo dam jean ao thun lot rat cute cua Belly gia hon 500k ) ban nao tu 55kg-75kg deu mac duoc nha. Thanh ly tat ca gia tu 80k-300k. Mai dzo..mai dzo nhanh chan thi con..cham chan la sorry nhe! Lien he Khanh 0902969090 or Duong 0909100382 minh o Q3 tphcm. Mong cac me ghe xem hang
mẹ nó phải đưa link thì mọi người mời vào xem được chứ ạ!!!!!!!!!!

cahaphapca
10-06-2012, 10:56 PM
Em đi SA 12w con nặng có 21g, bị còi vì e bị nghén wa k ăn đc.E lo lắng lắm nên về cg nhồi, nôn ra lại ăn típ,ngày nào cũng 2 quả trứng vịt lộn,10k mía tím, 2 cốc anmum, 1/2 con gà ác/bồ câu/tim hầm thuốc bắc
Trộm vía con đến 14w con đc 89g, hwa đi SA 16w câu đtien BS nói là em ăn khỏe lắm sao mà con to thế :D,con được 170g trong khj em chỉ tăng 2kg so với 12w
Em xin chia sẻ để các mẹ áp dụng xem sao :P

ecoenvir
10-07-2012, 09:37 AM
Topic hay quá mà hôm nay em mới nhìn thấy. Từ hồi có em bé đến giờ (32w) em mới tăng có 7kg thôi là được 50kg. BS nói em bé có hệ xương phát triển rất tốt, hôm trước đi s.a 31w2d thì nặng 1,8kg+-200gr, lưỡng đỉnh 82, AC 26,4mm, FL 60mm, xương bàn chân 62, cánh tay 50mm. Em không uống sữa bầu, ăn uống bình thường, và uống thêm 4v Lifepack junior 1 ngày. Vậy thôi ạ

MeNa08
01-21-2013, 06:37 PM
Kiến thức bổ ích thế, cứ tuân thủ chế độ này thì mẹ khỏe ko bị phát phì mà con cũng phát triển tốt!

Bây giờ khi có bầu vấn đề ăn uống cho bà bầu phải đề cao lên đầu tiên?? Ăn gì, uống gì mà tốt cho mẹ và lợi cho con
Con vẫn có đủ chất dinh dưỡng phát triển thể chất và thông minh vượt trội, mẹ nhanh chóng lấy lại vóc dáng sau sinh. Các mẹ thường quan niệm khi mang bầu, nên ăn lượng gấp đôi để khỏe mẹ, khỏe con. Điều đó chưa hẳn đã đúng. Mẹ ăn nhiều nhưng đã đủ chất dinh dưỡng chưa? Mình nghĩ thực đơn sau có mẹ nào tham khảo nếu hợp thì dùng nhé:
Nhóm tinh bột dành: cơm, gạo, bún, bánh mỳ, mỳ sợ, mỳ ống, mỳ tôm... Mỗi ngày mẹ nên ăn 1 bát cơm, 2 lát bánh mỳ gối hoặc 1 chiếc bánh mỳ (tương đương bánh mỳ Như Lan).
Theo kinh nghiệm dân gian, các mẹ nên ăn cơm và bánh mỳ, có nhiều tinh bột, giúp bé phát triển cứng cáp, thỉnh thoảng đổi bữa ăn phở. Hạn chế ăn bún vì trong công đoạn làm bún, gạo xay ngâm nở và chua.
Nhóm rau củ quả: mẹ hãy chọn các loại rau củ quả tốt cho cả hai mẹ con như các loại đậu, rau súp lơ xanh, khoai tây(chọn khoai tây ta nhé, đừng mua củ to của Tàu), rau mùng tơi, rau muống.
Mỗi ngày mẹ nên ăn từ 2-3 khẩu phần. Mỗi khẩu phần tương đương là 1 củ khoai tây nhỏ, 1 bát rau nấu chính, ½ bát các loại đậu nấu chín.
Nhóm chất đạm: mẹ nhớ ăn các loại thịt, cá, trứng... nhưng phải nấu chín. Tránh ăn gỏi, ăn tái, ăn lẩu nấu chưa kỹ.
Mỗi ngày, mẹ cần ăn từ 1 – 2 khẩu phần. Mỗi khẩu phần này tương đương với các cách lựa chọn: 65 – 100g thịt lợn hoặc thịt gà nấu chín, 80 – 100g cá, 2 quả trứng.
Mỗi tuần mẹ cố gắng bổ sung một bữa hải sản (tôm, cua, ngao mực) rất tốt cho 2 mẹ con đấy.
Bổ sung canxi: Tốt nhất là bổ sung qua đường thức ăn như sữa, sữa chua, phô mai, váng sữa.250ml sữa, sữa đậu nành, 40 g (2 miếng phô mai), 200g (2 hộp) sữa chua. Nếu mẹ bị thiếu canxi nhiều quá mới cần dùng thuốc theo chỉ định của bác sỹ.
Các loại hoa quả: mẹ nên chọn ăn các loại quả(hoa quả TQ cũng rất nhiều, các mẹ thật tỉnh táo khi mua hoa quả nhé) hoặc mua bất kỳ loại quả nào theo mùa, 1 cốc nước ép hoa quả không thêm đường(vì béo lắm đó).
Uống nhiều nước: Khoảng 2l nước một ngày. Mẹ nên nhớ uống chia đều lượng nước trong ngày, tránh uống dồn dập một lúc gây đầy bụng.
Trong một số trường hợp mẹ phải đi công tác, công việc bận rộn, không thể chăm chút các khẩu phần ăn hàng ngày, mẹ nên mua các loại hạt đậu đã nấu chín, bánh quy, hạt điều... mang theo để cung cấp những năng lượng cần thiết hàng ngày.
Trong thời kỳ mang thai, mẹ có thể ăn hầu hết các loại thức ăn. Chỉ cần nhớ luôn ăn chín, uống sôi, tránh đồ ăn tái, rau sống, hoa quả chưa được rửa sạch để phòng ngộ độc và tránh giun sán.
Kinh nghiệm mình đang đúc kết dần dần, xin chia sẻ cùng các mẹ nhé.. Chúc các mẹ đang có bầu mạnh khỏe roi rói nhé và chúc các mẹ chuẩn bị đón con yêu thì nhanh nhanh đón con khẩn trương hi.hi:)

dibido
01-22-2013, 02:14 PM
Mình thì bầu khoảng 24 tuần, cũng tăng 9kg rồi :( Ko bít 2 tuần vừa rồi bạn í đã tăng lên đc nhìu cân chưa. Tuần 22 đi khám bsi bảo bạn í hơi bé so với các bạn :(

mahong
01-22-2013, 02:32 PM
sữa non bạn ạ
Sữa non chủ yếu truyền kháng thể tự nhiên qua nhau thai, giúp bé có đc hệ miễn dịch tốt nhất ngay trong bụng mẹ
Các kháng thể tự nhiên có trong sữa non giúp mẹ đề kháng tốt hơn, tránh việc bị cúm, bị tăng huyết áp... giúp thai kỳ khỏe mạnh nhất
Và tất nhiên là sữa non ko hề béo cho mẹ đâu ạ

Dear các mẹ,

vanlt
01-27-2013, 02:26 PM
em cũng thế mà chị, 19t rùi mà chưa lên cân nào này

vanlt
01-27-2013, 02:27 PM
sữa non bạn ạ
Sữa non chủ yếu truyền kháng thể tự nhiên qua nhau thai, giúp bé có đc hệ miễn dịch tốt nhất ngay trong bụng mẹ
Các kháng thể tự nhiên có trong sữa non giúp mẹ đề kháng tốt hơn, tránh việc bị cúm, bị tăng huyết áp... giúp thai kỳ khỏe mạnh nhất
Và tất nhiên là sữa non ko hề béo cho mẹ đâu ạ

sữa non là sữa gì hả chị .

nhanma0707
01-27-2013, 03:45 PM
Coi từ đầu đên cuối mới thấy các mẹ bây giờ sướng quá ạ. Em thì khó khăn sẵn rùi nên không có điều kiện ăn uông thoải mái, em chỉ có cơm ngày 2 bữa thui. Mỗi bữa em ăn 3 - 4 bát cơm vs rau xào hoac luoc, cá kho or tôm rang, trứng. Lâu lâu dc quả trứng vịt lộn, bát ốc...Thế thui. đã thấy sung sướng lắm rui. Được cái đi khám bác sĩ bảo em ko cần uống thuốc bổ gì cả, có dk mua sữa về uong là đc. Con em buoc sang tháng thư 4 rùi......Yêu con quá. mong con luôn khỏe mạnh, dẻo dai như con nai.

tranhtheuhoaviet
01-27-2013, 04:52 PM
Dinh dưỡng vào mẹ nhiều hay con nhiều còn tùy thuộc vào quá trình trao đổi chất của từng người nữa. Nhưng mà mình nghĩ phải cả mẹ lẫn con đều đủ chất, đều khỏe mới tốt chứ! Nói chung là thích gì thì cứ ăn nấy bạn ạ, trừ những gì ảnh hưởng đến quá trình phát triển của thai nhi thì bạn nên ăn uống cho thật đủ chất, nhất là sắt, đạm... ko phải là cứ ăn thật nhiều là tốt đâu, có khi lại tăng cân vùn vụt ấy. quan trọng là bạn ăn gì, nên đổi món thường xuyên, ăn nhiều hải sản, rau xanh thì càng tốt...

BEHUY
01-27-2013, 04:58 PM
mình đồng tình với ý kiến mẹ này
mình 2 lần mang bầu nhưng rất ổn con 2,9 và 3,2 nhưng mẹ chỉ tăng tất cả có 10kg và 12kg thôi ,
sanh xong lại trở lại bình thường

uống đủ sắt và canxi, ăn nhiều rau, thời gian đầu uống thêm enat400 nữa , uống sữa bầu hàng ngày

Dinh dưỡng vào mẹ nhiều hay con nhiều còn tùy thuộc vào quá trình trao đổi chất của từng người nữa. Nhưng mà mình nghĩ phải cả mẹ lẫn con đều đủ chất, đều khỏe mới tốt chứ! Nói chung là thích gì thì cứ ăn nấy bạn ạ, trừ những gì ảnh hưởng đến quá trình phát triển của thai nhi thì bạn nên ăn uống cho thật đủ chất, nhất là sắt, đạm... ko phải là cứ ăn thật nhiều là tốt đâu, có khi lại tăng cân vùn vụt ấy. quan trọng là bạn ăn gì, nên đổi món thường xuyên, ăn nhiều hải sản, rau xanh thì càng tốt...

lehongnhung
01-27-2013, 08:00 PM
ăn các thức ăn giàu vitamin,protein ăn ít lipid và glucid ạ,vì thế các bà bầu nên ăn ít đồ ngọt và tinh bột như cơm,phở,ăn nhiều rau xanh hoa quả,uống sữa,ăn trứng gà,tôm cua.Không nên ăn chai hến vì chúng là động vật nhuyễn thể sống dưới dấy sông ao hồ nên nồng độ chì và kim loại nặng cao,không tốt

MeNa08
01-28-2013, 01:03 AM
Ăn thêm sữa chua và phomai bò cười hàng ngày nữa ạ! Em hay mua cá hồi hoặc ghẹ về làm ruốc, mỗi bữa ăn 1 thìa là đủ chất!

tranhtheuhoaviet
01-29-2013, 10:57 AM
Ăn thêm sữa chua và phomai bò cười hàng ngày nữa ạ! Em hay mua cá hồi hoặc ghẹ về làm ruốc, mỗi bữa ăn 1 thìa là đủ chất!
Cái này mẹ nào chẳng thích ăn! :D

anhhuyhoanglong
01-29-2013, 11:20 AM
mẹ nó nói chuẩn luôn, cứ ăn đi khỏe mẹ thì con cũng khỏe mà.mình lúc bầu ăn tẹt ga.đẻ xong thì kiêng 1 số thứ như cua thôi, cà muối ...

anhhuyhoanglong
01-29-2013, 11:23 AM
sữa non là sữa bò dc vắt lần đầu tiên khi con bò tiết ra sữa đó e.
hihi hình như là thế
sữa non là sữa gì hả chị .

mebimnb
08-05-2013, 10:36 PM
Mình cần học hỏi các mẹ mí được...................

mecubi14
08-05-2013, 11:03 PM
em tập 1 ăn uống thoải mái giai nhà e e sinh cực dễ vừa sinh vừa cười giai nhà e nặng 3kg ,e thích ăn gì thì ăn chả kiêng cữ gì cả,có bị nghén mấy tháng đầu ăn gì cũng nôn nên là sau hết nghén e ăn bù

meyuna79
08-05-2013, 11:06 PM
Ăn ít tinh bột, uống nhiều sữa, ăn nhiều tôm cua cá thịt trứng rau... đảm bảo toàn vào con mà mẹ thì ko bị béo :)

thiennga10
08-06-2013, 02:39 PM
Cái này thì theo mình nghĩ là tùy cơ địa từng mẹ khi mang thai thôi, chứ không hoàn toàn do từng loại thức ăn hay đồ uống nhỉ? Các mẹ cứ thoải mái ăn những gì ăn được, miễn sao đừng tăng cao quá, con to lại khó sinh thường nhỉ?

Linhxinh86
08-06-2013, 02:40 PM
Ôi em đánh dấu để ngâm cứu dần :D

puma99
08-06-2013, 02:42 PM
Theo mình cứ ăn đầy đủ, khỏe mẹ thì khỏe cả con thôi :)

susuBach
08-06-2013, 02:45 PM
e cũng ước ao ăn thế nào để ngấm nhiều vào con và ít vào mẹ, nhưng chắc kô có cách nào, do cơ địa của mỗi người thôi khó điều chỉnh lắm

Happy life
08-06-2013, 07:26 PM
Việc này chắc chắn là do cơ địa của mẹ thôi, nhưng vẫn phải tự điều chỉnh ăn để hạn chế lại, ăn đủ chất chứ đừng ăn thoải mái quá, không lại béo quá, khó sinh lắm các mẹ ạ.

divenoixa
08-07-2013, 12:36 AM
Theo em tìm hiểu thì ko có phương pháp gì để điều chỉnh dinh dưỡng vào mẹ hay con đâu các chị ạ, do cơ thể từng ng thôi. Giống như có ng ăn nhiều vẫn gầy nhom, ng chả ăn gì cũng béo vậy. Nếu sợ tăng cân nhiều thì các chị điều tiết để mang thai tăng 8 - 12kg thôi, và nghiên cứu các pp giảm cân sau sinh.

Mẹ Un In
08-07-2013, 08:59 AM
Em cũng nghĩ là do cơ địa từng người đấy ah.
Mình cứ ăn đủ chất, ăn cố thêm 1 tí là ok mà.