Khác: Có thai đi máy bay

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi taomeo, 29/6/2010.

1. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Dear các mẹ, Táo nhà mình 5t rồi mình đang định có thêm em bé nhưng giờ thì làm lại từ đầu hihi quên hết cả kinh nghiệm rồi

Mình sắp tới phải đi công tác, HCM thôi nhưng sợ từ giờ đến lúc đi mà có bầu thì được khoảng 7 tuần, không hiểu mới có thai đi máy bay có ảnh hưởng gì không các mẹ nhỉ?? mình vẫn đi bơi đều đặn nữa không biết có mẹ nào giống mình không?

Các mẹ comment xem giúp mình là có nên đi công tác không nhỉ? có mẹ nào mới có bầu và cứ bay đều đặc không?

Thanks các mẹ rất nhiều. (u)(u)(u)(u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi taomeo
    Đang tải...

2. vivian cat tuong

vivian cat tuong Thành viên tích cực

Theo 1 bài báo trước đây mình đã đọc thì nếu có thai khoảng 12 tuần đầu thì ko nên đi máy bay,nhưng nếu bay thời gian ngắn(HN-HCMC)thì bạn có thể hỏi ý kiến bác sỹ nhé,nếu bs thấy bé khỏe mạnh là ok mà.chúc vui>:)

3. pamaiutit

pamaiutit Thành viên chính thức

chị tham khảo thử xem
    tốt nhất cứ hỏi bác sĩ chị ạ
    "Khi mang thai co nen di du lich

Khi có thai mọi sinh hoạt và lao động của người phụ nữ đều cần sự quan tâm đặc biệt. Và du lịch cũng không phải là ngoại lệ. Các “bà bầu” cần phải được chuẩn bị cẩn thận.

3 tháng đầu của thời kỳ thai nghén cơ thể chị em thường vẫn còn gọn gàng, tuy nhiên không nên đi du lịch vì quá trình thai nghén vẫn chưa đi vào giai đoạn ổn định.

Thêm vào đó các dấu hiệu của nghén sẽ làm ảnh hưởng không nhỏ đến chuyến đi.

Từ tháng thứ 4 trở đi là thời điểm thích hợp để chị em có bầu tham gia vào các hoạt động du lịch, do lúc này quá trình mang thai đã ổn định và các dấu hiệu của nghén thường đã hết.

Cho dù phương tiện đi lại là máy bay, hay ô tô, tàu hỏa... thì việc sử dụng dây an toàn trong khi ngồi trên tàu xe là rất quan trọng.

Dây an toàn được cài chặt vừa đủ để vẫn cảm thấy thoải mái. Không đè dây an toàn lên ngang bụng. Thắt dây an toàn sẽ bảo đảm cho cả bà mẹ và thai nhi.

Không nên ngồi nguyên một tư thế quá một tiếng đồng hồ. Trong trường hợp tham gia những chuyến đi dài nên tìm cách để thỉnh thoảng có thể nâng chân lên và hạ chân xuống hoặc duỗi chân.

Tốt nhất không nên ngồi trên tàu xe quá 6 tiếng mỗi ngày, cứ sau một giờ đồng hồ nên dành một thời gian để đi lại chút ít. Điều này sẽ ngăn chặn việc hình thành các cục huyết khối ở chân và khung chậu. Một chiếc gối để kê phía sau lưng hay dưới đầu gối cũng rất tốt cho những chuyến đi dài.

Đừng quên uống đủ nước và khoáng chất. Phụ nữ có thai khi đi đường dài phải uống từ 1,5 - 2 lít nước mỗi ngày. Luôn mang theo chai nước khi đi tàu xe, đặc biệt khi đến những vùng khí hậu khô và nóng.

Ăn uống đầy đủ cũng rất quan trọng, thức ăn trong cuộc hành trình không phải lúc nào cũng như mong đợi. Tốt nhất nên mang theo bên mình những thức ăn thích hợp. Đừng mang, xách nhiều hành lý quá nặng. Trong trường hợp cần thiết hãy yêu cầu sự giúp đỡ. Không ai không sẵn lòng giúp đỡ phụ nữ hơn nữa lại là phụ nữ có bầu.

Tại nơi chị em nghỉ ngơi du lịch nên biết tên và địa điểm các cơ sở y tế gần nhất, đặc biệt là các cơ sở y tế có dịch vụ sản, phụ khoa. Càng biết nhiều thông tin chi tiết càng tốt.

Đi máy bay luôn là lựa chọn an toàn cho phụ nữ có thai. Mặc dù vậy đi máy bay sẽ không phải là lựa chọn tốt trong các trường hợp sau đây:

- Tăng huyết áp trong thời kỳ mang thai.

- Tăng đường huyết hay tiểu đường chưa được kiểm soát hoặc kiểm soát kém.

- Bệnh hồng cầu hình liềm (hồng cầu dễ vỡ khi ở trên cao, nồng độ ôxy thấp).

- Có nguy cơ đẻ non và có bất thường về rau thai.

Hầu hết các khuyến nghị về sức khỏe đều cho rằng phụ nữ có thai có thể đi máy bay cho đến tuần thứ 36 và tuần thứ 35 (cho những chuyến bay đường dài) của thời kỳ thai nghén.

Một số hãng hàng không chỉ chấp nhận chở phụ nữ có thai trong một số giai đoạn nhất định do vậy chị em nên kiểm tra chắc chắn trước khi đặt vé. Trong khoang hành khách do sự thay đổi về độ ẩm và áp lực, nhịp tim thường nhanh rồi dẫn đến tăng huyết áp hoặc khó thở ở phụ nữ có thai.

Sự chú ý trong các trường hợp này sẽ không thừa. Tuy nhiên chị em cũng không nên đi chơi quá xa khi ngày dự kiến “lâm bồn” đang đến gần (2-3 tuần cuối).

Tóm lại, khi chuẩn bị kế hoạch cho những chuyến đi nghỉ mà chị em dù có đang mang bầu vẫn là thành phần không thể thiếu thì việc kiểm tra và tuân thủ các điều nêu trên là hết sức quan trọng. Chuyến đi sẽ trọn vẹn, sẽ vui khi tất cả mọi vấn đề được quan tâm chu đáo.

Theo Sức khỏe và Đời sống"

4. Emilia

Emilia Bắt đầu nổi tiếng

Trời ơi, nếu mà được chọn có nên đi hay ko thì tất nhiên là ko nên đi rồi.... Còn nếu trường hợp bất khả kháng thì bay đi, bay về cũng chỉ mất 2 lần, bay tiếng đồng hồ cũng ko đến nỗi sợ lắm đâu chị ạ. Người ta có bầu vẫn về VN chơi, thì đi máy bay cả ngày ấy chứ....Nhưng nếu đc chọn thì ko nên đi chị ạ.

5. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Bạn có thai thì cơ quan có thể sắp xếp người khác đi thế mình mà, không ai nỡ ép bà bầu đi xa như vậy mà phải không?

Thai còn non chưa bám chặt vào tử cung đi lên cao và xa nguy hiểm lắm. Bạn đừng nên đi vì con mình.

6. nguyenleanh

nguyenleanh Thành viên chính thức

Cái này phải hỏi ý kiến bác sĩ thôi mẹ nó ạ, vị mỗi người mỗi khác mà. Mình có chị bạn hồi mang thai mấy tháng đầu vẫn đi đi về về trong nước bằng máy bay không sao nhưng đến tháng thứ 7 thị bị đẻ non đó. Tốt nhất mấy tháng đầu nên giữu mẹ nó ạ, cẩn thận vẫn hơn mà

7. lylymaily

lylymaily Thành viên chính thức

Đúng đó. Bạn nên hỏi ý kiến BS, còn riêng ý kiến cá nhân mình thì mình nghĩ bạn không nên đi khi còn sớm như thế. Cũng còn tuỳ người, bản thân mình thì 32 tuần vẫn đi máy bay. Nhưng bạn mới có 7 tuần thôi, cần giữ gìn. Chúc bạn khoẻ và vui

8. viche

viche Thành viên chính thức

Chủ yếu là bạn cần cân nhắc sức khỏe của mình hoặc tư vấn từ bác sĩ. Mình vì công việc nên đi từ lúc "bắt đầu" cho đến 34 tuần tuổi trung bình 3-4 tuần đi một lần nhưng chỉ bay các chuyến bay 2 -3 tiếng thôi. Thường chỉ có thêm thủ tục các hàng HK bắt mình ký giấy tờ loại trừ trách nhiệm và sau 32 tuần thì phải có giấy bác sỹ, còn đâu mọi việc về sức khỏe vẫn bình thường với mình. Dĩ nhiên là không phải đi là tốt nhất :)

9. taomeo

Cảm ơn các mẹ rất nhiều, mình sẽ hỏi ý kiến bác sĩ hoặc sẽ refuse vậy, mình có thể từ chối không đi cũng được mà nên chắc vụ này sẽ xem xét.
    Cảm ơn các mẹ rất nhiều nhé.
    mẹ Táo

10. Shop Madeinthailand

Shop Madeinthailand Thành viên sắp chính thức

Hồi tớ có thai 11 tuần cũng đi Úc, bay mất 12 tiếng. Trước khi đi hỏi bác sĩ thì bác sĩ có cho 1 đơn thuốc kèm theo dặn là uống trước khi lên máy bay 2 tiếng, và khi xuống 2 tiếng lại uống để phòng co bóp tử cung gì đó.

Tớ có mang theo nhưng lại quên uống nhg sau khi về có đi khám giới tính cho con thì bác sĩ bảo bụng cứng lắm, là do đi bộ nhiều chứ k phải do máy bay và cũng uống lại thuốc kia 5 ngày thôi, k có dấu hiệu gì bất thường thì k sao.

Đến bi giờ tớ 19 tuần rùi thì thai vẫn khỏe mạnh, mỗi tội tớ có u xơ tử cung nên cũng hạn chế đi lại xóc quá !

Tối mai lại lên tàu đi du lịch Quảng Bình, cái này tớ mới lo đây nè !

11. taomeo

cảm ơn các mẹ

Mình nghi ngờ là dính thôi, hiện giờ vẫn chưa biết là có hay chưa hihi nhưng nếu phải đi mà có thì tính theo chu kỳ thì được khoảng gần 6 tuần, mình hơi lo xa nên hỏi như vậy dể đề phòng và có thế từ chối không đi nữa.

Cảm ơn các mẹ rất nhiều.

mà tớ vẫn đi bơi đều đặn không biết có sao không các mẹ?