Kinh nghiệm: cách chọn và cho bé 4 tháng ăn bột ăn dặm cho bé

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi thienthanminhchau, 2/7/2010.

1. thienthanminhchau

thienthanminhchau Thành viên nổi tiếng

- 4 tháng tuổi bé cần bổ sung thêm dinh dưỡng để phát triển toàn diện về thể chất. Thế nhưng các mẹ có thể thấy rất phúc taph vì không phải bé nào cũng ăn uống dễ dàng bên cạnh đó lại có rất nhiều thực phẩm dành cho bé trong thời kì ăn dặm này.
    Mình mở topic này để chia sẻ với các mẹ về nhưng khó khăn, thắc mắc về vấn đề ăn dặm cho bé nhé.
    Rất mong được các mẹ hưởng ứng:rolleyes:

có 3 tâm điểm cần nhớ khi cho bé ăn dặm:
    - chọn thực phẩm phù hợp với lứa tuổi của bé
    - chọn thực phẩm có nguồn gốc rõ ràng, chất lượng hoàn toàn tự nhiên, hạn chế sử dụng các sản phẩm có hương nhân tạo, chất bảo quản
    - cho bé ăn từ ít đến nhiều và từ loãng đến đặc

chúc các mẹ vui và bé khoẻ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thienthanminhchau
    Đang tải...

2. minhmeo3210

minhmeo3210 Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng đang chuẩn bị cho bé ăn dặm, bé được 5 tháng rồi nhưng mình chưa biết bắt đầu cho bé ăn dặm như thế nào và chọn loại bột nào là tốt nhất cho bé.

3. PeNghe

PeNghe Bắt đầu nổi tiếng

Bạn lên google search thông tin ăn dặm cho bé 5 tháng tuổi, các loại cháo, loại thực phẩm bé cần, nhiều lắm đấy.

minhmeo3210 thích bài này.
  4. thienthanminhchau

Thế này nhé, bạn cho con ăn bột ngọt trước, ví dụ như bột gạo sữa. cho bé ăn thử vài miếng, pha bột sền sệt (không pha đặc quá) ngày 2 lần như vậy, nếu bé bắt đầu quen và thích bạn có thể tăng dần thành 1/2 bát, rồi 2/3 bát
    Bạn có thể pha đặc hơn trước 1 chút và có thể thay đổi hương vị của loại bột ví dụ như gạo chuối sữa, lúa mỳ mật ong

Đến tháng thứ 7 bạn có thể thay thế 1bữa bột mặn cho bé để bé có thêm đầy đủ chất dinh dưỡng (luu ý khi bé mới ăn bột mặn không nên ninh nước xương mà dùng nước thịt và thịt xay nhuyễn cùng rau củ quả)

chúc bạn thành công:D

5. meSUSHI22

meSUSHI22 Thành viên tập sự

con em 4 tháng đúng cho ăn bột rùi!ko bik có sao ko nữa ! hĩ

6. shophangdepgiare

shophangdepgiare Bắt đầu tích cực

Chị ơi, em nghe nói nhiều là không nên ninh nước xương nhưng không biết tại sao nhỉ?

7. shophangdepgiare

Nếu mà con vẫn tiêu hóa tốt thì ko sao đâu chị ạ. Bé nhà em cũng cho ăn bột mặm từ khi sang tháng thứ 5 mà chẳng sao cả, vẫn tăng cân đều, mà còn cứng cáp hơn những bạn cùng lứa (giờ chưa được 8 tháng mà đã tự vịn đứng lên, ngồi vững và bò nhanh rồi). Yên tâm nhé. Chúc bé hay ăn chóng lớn.

8. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Mẹ nó ơi, chẳng phải tự dưng mà người ta cứ tuyên truyền "Cho bé bú mẹ hoàn toàn đến 6 tháng tuổi" đâu. Mẹ ko có sữa hoặc ko có điều kiện cho con bú mẹ (mẹ đi làm) thì cho con ăn sữa bột. Sao phải bắt con ăn dặm sớm thế.

Tớ nghĩ mẹ nó nên đổi topic cho bé 6 tháng ăn dặm thì tốt hơn. :p

Sorry mẹ nó chứ bé chưa được 8 tháng mà đã tự vịn đứng lên, ngồi vững và bò nhanh rồi - cũng chưa nói là bé cứng cáp hơn những bạn cùng lứa được đâu. Ngày xưa các cụ và cả thế hệ như bọn mình cũng phải ăn dặm sớm, từ 2-4 tháng, nhìn chung vẫn cứng cáp đấy nhưng vẫn vô cùng thấp bé nhẹ cân so với thế hệ bây giờ.

9. thienthanminhchau

đúng là 4 tháng ăn dặm là hơi sớm nhưng các mẹ thấy đấy mình chị mách các mẹ là cho ăn từ ít đến nhiều và từ loãng đến đặc là gì...
    các mẹ có thể sử dụng các loại bột ăn dặm ngũ cốc của Chấu Âu như : Topfer, Gittis, Hipp...vì các hãng này có các loại bột cho bé 4 tháng và rất dễ tiêu hoá

10. Me Ku Com

Me Ku Com Thành viên rất tích cực

con e sang tháng thứ 5 rồi,cũng đang chuẩn bị ăn dặm.e phân vân quá.có mẹ thì bảo e là pha bột loãng r cho vào bình sữa để bé bú,có mẹ thì khuyên e nên cho bé dùng thìa.bước đầu chỉ vài thìa.pà chị họ lại nói cho bé ăn lọ Hipp hoa quả tổng hợp trước, mỗi bữa 1-2 thìa để nghe ngóng xem thế nào.hix, chẳng biết thế nào nữa.mà cho bé ăn vào bữa nào nhỉ, các mẹ chỉ giúp e với....

11. Me Ku Com

mà còn cả chuyện cho bé ăn hoa quả bổ sung ntn nữa ạ?

12. thienthanminhchau

hi...trông Ku Cốm trộm vía thích nhỉ, bạn nên pha bột sánh,sau đó cho con ăn bằng thìa, như vậy sẽ giúp bé tập ăn tốt hơn, pha bình có thể làm bé dễ bị sặc.
    đến tháng thứ 6 bạn có thể pha loãng nước cam, nước táo cho bé uống, như vậy sẽ tốt hơn ăn hoa quả đóng lọ (nếu cần chỉ nên dùng trong khi đi ra ngoài để thuận tiện hơn):rolleyes:

Me Ku Com thích bài này.
  13. Me Ku Com

hihi, trộm vía cháu hợp sữa và cũng ăn ảnh đấy ạ.ko biết chuyển sang ăn dặm có giữ đc phong độ ko nữa.......

14. puppup

puppup www.hangucxachtay.com

con tớ thì snag tháng thứ 6 tới mới cho ăn dặm, mới đầu là cereal + sữa , bột ngọt đến tháng thứ 7 luôn ấy nhưng ngày chỉ 1 bữa thôi còn lại là sữa , qua tháng thứ 7 tớ mới cho ăn thêm bữa bột mặn nhưng chỉ là nước thịt , ko mỡ tuyệt đối ko nước xương bsi bên tớ bảo thế ....đến tháng 8 mới tập cho ăn tí thịt xay nhuyễn.....rau củ quả,
    Nhưng tớ áp dụng cho con an 1 tuần 3 ngày bột gạo còn lại thay bằng rau của quả.....hihih trộm vía con tớ ok,.......

15. shophangdepgiare

Không theo hẳn một cách chăm sóc như ngày xưa hay bây giờ, mục tiêu của em là chăm con tùy theo sở thích, tính cách của con nữa. Chẳng hiểu cách chăm bây giờ khoa học thế nào chứ thấy nhiều bé mập quá so với tiêu chuẩn, không thì lười ăn và bị ép ăn theo sở thích của bố mẹ, các bữa ăn cứ gọi là "chiến trận". Trộm vía con nhà mình thì không thế, 1 ngày 3-4 đĩa bột, mà mỗi bữa chỉ ăn khoảng 15 phút là xong, con ăn tự giác há miệng, ko cần làm trò, khi nào con ko hào hứng ăn nữa là cho nghỉ luôn. Thấy nuôi con thật nhẹ nhàng.:p

16. thienthanminhchau

+

chính vì thế mà chúng ta nên san sẻ cho nhau nhưng ckinh nghiệm hay để nuôi con một cách tốt nhất
    Rất vui khi được chia sẻ với các mẹ, các mẹ cần bàn luận vấn đề gù thì cú nt nhé, em sẽ chia sẻ hết luôn

17. mebetan

mebetan Thành viên tập sự

Bé nhà mình 6 thánh mình mới cho ăn dặm. Đầu tiên mình cho bé ăn bột ngọt của hãng vinamilk 1 tháng sau mình cho bé ăn bột mặn. Nếu cho bé ăn sớm quá ko tốt cho dạ dày của bé đâu. Khi pha bột cho bé các mẹ cho thêm ít dầu mè giúp bé ăn ngon miệng hơn.
    Chúc các mẹ thành công.

18. mis.thư

mis.thư Thành viên mới

Ðề: cách chọn và cho bé 4 tháng ăn bột ăn dặm cho bé

bé nhà mình thì cứ cho ăn bột là lại khóc ầm nên, cố gắng mỗi lần cho ăn được vài thìa, mình cũng k biết có phải mùi vị làm con không thích không nữa, nên cho bú hay tập cho con ăn bột nhỉ các mẹ

19. hathanh1101

hathanh1101 Thành viên tích cực

Mình nghĩ 4 tháng tuổi bạn chưa nên cho bé ăn dặm vì lúc này hệ tiêu hóa của trẻ mới chỉ ở trạng thái “đường ruột mở”. Điều này có nghĩa là không gian giữa các tế bào của ruột non sẽ dễ dàng cho phép các đại phân tử nguyên vẹn, bao gồm toàn bộ các protein và tác nhân gây bệnh, vượt qua và đi trực tiếp vào máu.
    Điều này có hai mặt: Nó rất tốt cho trẻ bú sữa mẹ vì nó cho phép các kháng thể có lợi trong sữa mẹ xâm nhập trực tiếp vào máu trẻ. Tuy nhiên, nó cũng có nghĩa là các protein từ thực phẩm dễ gậy dị ứng và các mầm bệnh có thể xâm nhập và khiến trẻ bị dị ứng và dễ ốm đau nếu mẹ cho con ăn dặm sớm. Bạn có thể chơ đến bé được 6 tháng ăn dặm tốt hơn nhé .

20. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Mình nghĩ bạn nên cho bé ăn dặm lúc 6 tháng tuổi.Ở độ tuổi 4 tháng hệ tiêu hóa chưa được tốt vì thế nếu như 1 số bé đòi ăn thì mẹ nên cho ăn còn nếu một số bé chưa có dấu hiệu đòi ăn thì mẹ cứ để cho bé đến 6 tháng tuổi rồi cho bé ăn dặm mẹ nhé.Mẹ cần để ý theo dõi những biểu hiện của bé để và cho bé ăn uống hợp lí.