PDA

View Full Version : Chữa viêm xoang, sổ mũi, dị ứng mũi

mehuyen
05-29-2005, 11:45 AM
Mình bị bệnh viêm xoang mãn tính từ rất lâu, phải uống thuốc rất nhiều đến nỗi mình nhìn thấy thuốc là buồn nôn.

Gần đây được cô em chồng chỉ cách rửa mũi bằng nước muối rất hiệu qủa tuy không hết được hẳn bệnh nhưng đỡ rất nhiều mà không phải uống thuốc có hại cho cơ thể. Vậy mình chia sẻ kinh nghiệm này cho những ai đồng cảnh ngộ. Cách này có thể dùng cho ai bị viêm xoang, dị ứng mũi (hắt xì) và sổ mũi thông thường.

Cách rửa mũi rất đơn giản, bạn cần có một chai nước nhỏ mũi của em bé, nước muối ấm pha loãng, ly nhựa mỏng.

Cách làm: Dùng 1 cái ly nhựa mỏng loại to (loại dùng 1 lần rồi bỏ đi), đổ đầy nước muối loãng và rót đầy chai nước nhỏ mũi, ngửa cổ ra và bơm nước vào 2 bên mũi chờ chút xíu rồi cúi đầu xuống nước muối sẽ rửa mũi và chảy ra đường mũi và miệng, sẽ ra hết chất nhờn trong mũi. Cứ tiếp tục làm cho hết ly nước, sáng làm 1 ly và chiều tối 1 ly. Bạn phải kiên trì, nếu làm đều có thể hết bệnh. Mình không làm được đều nhưng đỡ nhiều lắm. NHất là khi có dấu hiệu bị sổ mũi lại là làm liền sẽ không phải uống thuốc.

Chúc bạn thành công.

MeNamHai
05-29-2005, 11:38 PM
Thanks Mẹ Huyền! =D> Mình cũng suốt ngày hắt hơi, hắt xì, mỗi lẫn không dưới 3 cái!!! :oops: :oops: :mrgreen: :mrgreen: Mình sẽ thử cách của Mẹ Huyền, nhưng mình sợ không kiên trì được. Nhờ Mẹ Huyền làm đòn bẩy giúp mẹ Nam Hải nha!

ConBe
05-30-2005, 05:12 AM
MeHuyen ơi,

Cái chuyện trị viêm xoang bằng cách "rửa mũi" kiểu này thi mới nghe meHuyen nói lần đầu. Cách xúc rửa mũi kiểu này cũng được khuyến khích nếu ai bị dị ứng phấn hoa đấy. Mình cũng thử kiểu này nhưng phải chào thua vì bị sặc nước đau quá meHuyen ạ :(( Có cách nào khác nữa không?

mehuyen
05-30-2005, 11:23 AM
MeHuyen ơi,

Cái chuyện trị viêm xoang bằng cách "rửa mũi" kiểu này thi mới nghe meHuyen nói lần đầu. Cách xúc rửa mũi kiểu này cũng được khuyến khích nếu ai bị dị ứng phấn hoa đấy. Mình cũng thử kiểu này nhưng phải chào thua vì bị sặc nước đau quá meHuyen ạ :(( Có cách nào khác nữa không?

Đoan ơi, Huyền làm chưa bao giờ bị sặc hết vì lượng nước mình xịt từ cái chai xịt mũi không nhiều nên không sặc được, Ở Việt Nam cái loại chai nước muối dành cho bé sơ sinh nhỏ xíu hà. Hay tại mình bị nghẹt mũi??? nên không sặc???:lol:

Mami
05-30-2005, 12:24 PM
Mình cũng xoang nặng, quanh năm toàn uống thuốc, lâu lâu phải đi chọc xoang. :cry: :cry: Để thử cách của mẹ Huyền xem sao. Tks.

Me Huong
05-30-2005, 04:18 PM
@ Đoan ơi: em thử mua chai nước muối Natri clorua 0.9% (đúng không nhỉ) loại chai to để truyền nước biển ấy, cũng là dung dịch nước muối loãng thôi nhưng nhỏ vào mũi sẽ dẽ chịu hơn nhiều đấy. do là nó được pha chế gần như chất nước trong cơ thể mình nên không làm cho mình cảm thấy đau và bị sặc. chỉ có điều nếu làm kiểu như mehuyen thì hơi bị hao nhỉ, phải nhờ AX giúp thôi :wink:

MOMandKIDZ
05-30-2005, 04:35 PM
@ Đoan ơi: em thử mua chai nước muối Natri clorua 0.9% (đúng không nhỉ) loại chai to để truyền nước biển ấy, cũng là dung dịch nước muối loãng thôi nhưng nhỏ vào mũi sẽ dẽ chịu hơn nhiều đấy. do là nó được pha chế gần như chất nước trong cơ thể mình nên không làm cho mình cảm thấy đau và bị sặc. chỉ có điều nếu làm kiểu như mehuyen thì hơi bị hao nhỉ, phải nhờ AX giúp thôi :wink:

@Chị Hương ơi, mình chỉ lấy cái chai thôi, còn mình lấy muối thường pha với nước ấm là được.

@Mami, chị làm đi em thấy đỡ lắm. Nhất là khi mình chuẩn bị đi xa đó làm trước khi đi là mình ổn nguyên ngày đó.

Mehuyen

Bi's mom
05-30-2005, 04:47 PM
Mình thì may mắn là không bị viêm xoang nhưng thấy ông anh họ mình bị viêm xoang mãn tính cũng đã áp dụng cách rửa mũi bằng nước muối này và thấy hiệu nghiệm lắm đó, nhưng đúng là phải kiên trì.

me Gấu
06-01-2005, 12:20 AM
Bác mình cũng bị xoang nhưng thay vì rửa mũi bằng nước muối thì sáng nào bác cũng súc mũi bằng nước tỏi co . Trộm vía năm nay lạnh nhưng không bị lần nào .

mehuyen
06-03-2005, 04:17 PM
Bác mình cũng bị xoang nhưng thay vì rửa mũi bằng nước muối thì sáng nào bác cũng súc mũi bằng nước tỏi co . Trộm vía năm nay lạnh nhưng không bị lần nào .

Tỏi ngâm r*** để nhỏ mũi đúng là rất hiệu qủa nhưng mình chịu không nổi cái mùi tỏi nên mặc dù biết rất lâu rồi mà không làm được.

Brightmoon
06-09-2005, 08:52 AM
Mẹ Huyền ơi, cái ly nhựa mỏng loại to của chị khoảng cỡ nào (200 ml hay hơn). Thời gian rửa mũi mỗi lần khoảng bao lâu?

Em bị viêm mũi dị ứng, cũng nghe người ta bày cho cách đó rồi nhưng chưa thử làm (vì lười mà :wink: ). Nhưng có lẽ phải tiến hành thôi.

mehuyen
06-10-2005, 08:48 AM
Mẹ Huyền ơi, cái ly nhựa mỏng loại to của chị khoảng cỡ nào (200 ml hay hơn). Thời gian rửa mũi mỗi lần khoảng bao lâu?

Em bị viêm mũi dị ứng, cũng nghe người ta bày cho cách đó rồi nhưng chưa thử làm (vì lười mà :wink: ). Nhưng có lẽ phải tiến hành thôi.

Thời gian rửa mũi mỗi lần là khoảng 15 phút (một ly to, mình mua loại to nhất mà không biết là bao nhiêu ml). Phải rửa đều mỗi ngày và rửa khoảng vài tháng. Nhưng mình lười đấy, chỉ rửa cho hết nghẹt mũi và nhức đầu lại thôi (nghe nói là rửa liên tục trong vài tháng thì sẽ khỏi hẳn, mà mình cũng chưa đủ kiên nhẫn vì hay quên) :)

MebeTit
06-10-2005, 09:03 AM
Mình bị bệnh viêm xoang mãn tính từ rất lâu, phải uống thuốc rất nhiều đến nỗi mình nhìn thấy thuốc là buồn nôn.

Gần đây được cô em chồng chỉ cách rửa mũi bằng nước muối rất hiệu qủa tuy không hết được hẳn bệnh nhưng đỡ rất nhiều mà không phải uống thuốc có hại cho cơ thể. Vậy mình chia sẻ kinh nghiệm này cho những ai đồng cảnh ngộ. Cách này có thể dùng cho ai bị viêm xoang, dị ứng mũi (hắt xì) và sổ mũi thông thường.

Cách rửa mũi rất đơn giản, bạn cần có một chai nước nhỏ mũi của em bé, nước muối ấm pha loãng, ly nhựa mỏng.

Cách làm: Dùng 1 cái ly nhựa mỏng loại to (loại dùng 1 lần rồi bỏ đi), đổ đầy nước muối loãng và rót đầy chai nước nhỏ mũi, ngửa cổ ra và bơm nước vào 2 bên mũi chờ chút xíu rồi cúi đầu xuống nước muối sẽ rửa mũi và chảy ra đường mũi và miệng, sẽ ra hết chất nhờn trong mũi. Cứ tiếp tục làm cho hết ly nước, sáng làm 1 ly và chiều tối 1 ly. Bạn phải kiên trì, nếu làm đều có thể hết bệnh. Mình không làm được đều nhưng đỡ nhiều lắm. NHất là khi có dấu hiệu bị sổ mũi lại là làm liền sẽ không phải uống thuốc.

Chúc bạn thành công.
mẹ Huyên ơi,
meHuyen cho em hỏi là nước muối pha loãng đến mức độ thế nào thì vừa? vì em cũng bị viêm xoang trán mấy năm nay rồi, cử trở trời hay sắp mưa là đau đầu lặm Lần này em sẽ thử tập theo cách meHuyen chỉ, hy vọng là sẽ khỏi
Cám ơn meHuyen nhá

mehuyen
06-10-2005, 08:19 PM
@MebeTit

Mình không biết là xoang trán thì có hiệu qủa không? vì phương pháp này để rửa mũi và họng. Bạn pha loãng nước muối nếm thấy hơi mằn mặn là được, cái này không có công thức chính xác, mình thì pha đại mà thấy hiệu qủa lắm. Ví dụ ngày hôm qua mắc mưa nên hôm nay mình bị nghẹt mũi và có đàm ở cổ họng sau khi mình rửa mũi thì thấy không còn nghẹt mũi và có đàm nữa.

me Gấu
06-16-2005, 01:55 AM
Một địa chỉ chữa xoang tại Hà Nội đây này .
TS. Trần Lê Thuỷ
Số nhà 2, ngõ 61, Trần Duy Hưng, Hà Nội
Đây là số Điện thoại của phòng khám và của bác sỹ Thủy.
ĐT: (84-4) 5566124
Mobile: 090 328 0276

Đối với người lớn thì chủ yếu là chữa xoang, sau khi mang phim chụp X-Quang đến nếu bị xoang bác sỹ sẽ hẹn khoảng 3-6 tuần. Chữa xoang khá nan giải và tốn kém, rất mất nhiều thời gian nhưng khỏi bệnh là khả quan. Thường với một lần chữa xoang phải mất khoảng 2 tuần liên tục, sau đó giãn cách dần. Mỗi buổi 200.000VND, chờ đợi mất khá nhiều thời gian.

Bong&Bambee
06-16-2005, 11:52 PM
Gấu khỏi chưa em?

mehuyen
06-18-2005, 09:31 PM
@me Gau: Trang web cua Gấu dễ thương qúa. Làm có phức tạp không hả mẹ Gấu, chắc mất nhiều thời gian lắm nhỉ.

soc_coi
07-01-2005, 08:53 AM
Mình thì thấy việc rửa mũi bằng nước muối 0,9% này rất hữu hiệu đối với trẻ con khi bị sổ mũi và viêm họng.

Con mình bình thường mỗi ngày đểu nhỏ đều đặn 1 lần sau khi tắm xong vào buổi chiều để rửa bớt bụi bẩn do cả ngày đi học. Còn nếu bị sổ mũi hoặc ói thì mình bơm cả chai Natri clorit 0,9% (cũng là dung dịch nước muỗi như mình pha thôi nhưng vì trẻ con nên mình sợ mưối nhà mình k tiệt trùng lắm). Kết quả rất tốt, bé hầu như không bị uống kháng sinh mỗi lần ho sổ mũi nữa, chứ bình thường nếu các mẹ đưa con đi khám BS, nếu nước mũi bé đã đặc và chuyển sang màu vàng là BS kê toa kháng sinh ngay vì đã có dấu hiệu viêm rôi, nhưng nếu các mẹ chịu khó nhỏ mũi cho con ( ngày 4-5 lần và mỗi lần ít nhất 1/2 chai 10ml ) thì chỉ 1-2 ngày sau là nước mũi bé sẽ trong trở lại và hết dần, nếu có ho thì kết hợp với thuôc ho.

Tuy nhiên nếu mẹ nào có loại nước muối sinh lý này nhưng của nước ngoài (họ làm thành từng tép nhỏ- nếu mẹ nào đã từng có vấn đề về mắt và đã nhỏ nước mắt nhân tạo thì sẽ biết loại tép này) mình có 1 hộp 30 tép chỉ để dành những hôm bé sổ mũi nặng mới mang ra dùng , KQ hiệu nghiệm hơn nhiều, mình cũng không hiểu tại sao mặc dù công thức cũng y như loại của VN 1500 đ / chai .

Vài dòng bổ xung kinh nghiệm với các mẹ nhé

hana
08-27-2005, 10:41 AM
Mình cũng dùng cách rửa mũi bằng nước muối này từ lâu rồi và thấy kết quả rất tốt. Tuy nhiên mình không nhỏ mà hít. Bịt một cánh mũi lại, cánh mũi bên kia nhúng vào bề mặt cốc nước hít mạnh để nước muối đi lên. (Nếu chưa quen thì hít nhè nhẹ thôi). Cách này làm cho nước muối đi vào sâu hơn :?:, rửa sạch hơn nên có tác dụng tốt hơn đối với người bị xoang.
Mẹ Gấu ơi, mình vào trang web của mẹ Gấu định download phần mềm đó về mà thấy nhiều quá không biết dùng phần nào để làm album (lười đọc quá). Mẹ Gấu chỉ giúp mình cho nhanh nhé, được không. Cám ơn nhiều

mehuyen
10-09-2005, 02:56 PM
Phải làm gì khi hay bị viêm xoang?

Tác giả : BS. NGUYỄN LÂN ÐÍNH

Xoang có chức năng gì?

Bình thường chúng ta ai cũng phải thở để duy trì sự sống. Chức năng hô hấp tự nhiên đến độ không ai còn để ý tới nó nữa, coi đó như một việc đương nhiên, chỉ khi nào có gì trục trặc (chẳng hạn như khó thở), người ta mới chú ý tới đường hô hấp. Xoang là những khoảng trống của xương sọ sắp xếp xung quanh hốc mũi, có chức năng và tác dụng như những cơ quan điều hòa chất lượng không khí trước khi đưa vào phổi (thông qua các phế quản). Ngoài công dụng là những khoảng không làm cho xương sọ nhẹ bớt trong quá trình não phát triển mạnh ở tuổi thơ ấu, các xoang còn có nhiệm vụ làm ấm, làm ẩm và làm sạch không khí trước khi đưa vào phổi. Mặt trong xoang được lót bởi một lớp niêm mạc có những sợi nhung mao nhỏ li ti nhu động một chiều, hướng đều ra phía ngoài và những hạch tiết chất nhớt có vai trò cản giữ lấy những vi khuẩn, tống xuất chúng ra nước mũi và đẩy hẳn ra bên ngoài.

Tại sao lại bị viêm xoang?

Trong trường hợp ngõ ra của xoang vì một lý do nào đó, bị tắc nghẹt - thí dụ luồng nhu động của nhung mao bị tê liệt, có một dị vật gây chướng ngại, bị cảm, nghẹt mũi, hay có một dị ứng nguyên nào đó (phấn hoa, bụi nhà v.v...), một thứ thuốc gây mẫn cảm quá đáng (thuốc ngừa thai hay Aspirin chẳng hạn) làm sưng niêm mạc - lúc đó không khí bị "nhốt" trong xoang khiến áp suất trong xoang tăng lên, chất nhớt đọng lại và vi khuẩn sinh sôi nẩy nở. Tình trạng nhiễm trùng xoang xuất hiện một cách rõ rệt với các triệu chứng... "quen thuộc" như:
- Nhức đầu ở vùng xoang trán, "giữa hai lông mày" vào ban ngày - trong tư thế đứng, hay ngồi.
- Ho từng cơn vào ban đêm: vì khi ngả lưng và đầu xuống, sẽ làm nước, nhớt đằng sau mũi "nhỏ giọt" xuống phía sau họng kích thích gây ho - như một phản ứng để đẩy ra ngoài nước mũi nhiễm trùng khiến người bị viêm xoang khó ngủ và những người trong nhà, nhất là người nằm cùng giường cũng bị đánh thức.
- Khi khạc nhổ hay hỉ mũi, thấy có từng cục đờm đặc màu vàng hay màu xanh.
- Chụp hình X-quang xoang ở đầu thường thấy rõ vị trí xoang bị viêm: là nơi bị cản quang, trông "đục" hơn so với các xoang không bị viêm.
Bác sĩ có thể yêu cầu lấy mẫu đàm khạc ra, cho đi cấy vi trùng (tụ cầu vàng, liên cầu v.v...) và cho làm kháng sinh đồ để biết vi khuẩn nào đi kèm theo chứng viêm cũng như dùng loại kháng sinh nào hiệu quả nhất để chóng dứt bệnh.

Cách xử lý tại nhà

Dựa vào nguyên tắc chính là duy trì độ ẩm cho niêm mạc xoang, các bác sĩ Tai Mũi Họng (TMH) thường có lời khuyên khá cụ thể sau đây:

1. Hít hơi nước nóng nhằm "duy trì nhu động cho nhung mao niêm mạc xoang, giúp chất nhớt lưu thông và các xoang được dẫn lưu" (theo lời khuyên của BS. Stanley N. Farb, Trưởng Khoa TMH tại các bệnh viện Montgomery và Thánh Tâm (Sacred Heart) ở Norriston, bang Pennsylvania). Có thể thực hiện điều này bằng một trong hai cách:

1/ Ðứng dưới vòi sen nước ấm (đủ độ nóng ấm, tỏa hơi nước làm mờ gương trong phòng tắm là đạt yêu cầu) chừng 5 - 10 phút mỗi lần x 2 lần/ngày. Cách này đem lại hai lợi ích là vừa được tắm sạch người, vừa được hít hơi nước nóng làm thông xoang, thông mũi. 2/ Ngồi trước một tô nước sôi tỏa hơi, xông hơi nước nóng, đầu phủ một chiếc khăn tắm, tạo ra như một chiếc "lều" để hơi nước nóng không thoát ra bên ngoài mà tập trung vào một khu vực nhỏ giữa mặt bàn, tô nước và lỗ mũi. Kết hợp Ðông, Tây y bạn có thể mua một "bó lá xông" - trong đó thế nào cũng có lá bạc hà - về nấu để được hít cả tinh dầu của các loại lá cùng với hơi nước. Thay thế bó lá xông, có thể nhỏ vài giọt dầu gió xanh hoặc nâu có tinh dầu khuynh diệp hay bạc hà vào tô nước sôi - cũng có tác dụng tương tự.

2. Tăng độ ẩm không khí: Theo ý kiến của BS. Bruce Jalek, giảng viên về ngoại khoa Răng Hàm Mặt, Trường Y khoa, Trung tâm Khoa học Y tế, Ðại học Colorado, thì không khí trong nhà nên duy trì có một độ ẩm nhất định nhờ một máy tỏa "sương mù lạnh" (cold-mist machine), và phải làm sạch máy một tuần/lần để khử hết nấm mốc. (Không khí ở Việt Nam thường có độ ẩm cao, chỉ khô trong những phòng có máy điều hòa không khí chạy liên tục. Ðể không khí những nơi có "máy lạnh" không trở nên quá khô, chỉ cần đặt trong phòng một thau nước, thậm chí treo một cái khăn ướt là đủ làm ẩm không khí).

3. Rửa hốc mũi bằng nước muối sinh lý: BS. Jalek khuyên bệnh nhân viêm xoang nên rửa từng bên lỗ mũi một bằng nước muối sinh lý - nước muối 9/1000 có bán tại các cửa hàng thuốc hay tự pha với 1 muỗng cà phê muối và 2 tách nước ấm + một nhúm bicarbonat (baking soda) - theo cách sau: Rót nước muối pha vào một chén miệng đủ rộng, ngửa đầu ra sau, bịt một bên lỗ mũi, hít nước muối vào lỗ mũi bên kia, rồi nhẹ nhàng hỉ mũi ra. Ðổi bên lỗ mũi và lập lại động tác này.

4. Hỉ mũi đúng cách: Người bị viêm xoang do cảm thấy nhớt tiết ra nên cứ khụt khịt (sniffle), để giúp nhớt dễ thoát ra khỏi xoang nên hỉ mỗi lần từng bên lỗ mũi, như vậy sẽ dễ tống khứ các vi khuẩn ra ngoài hơn là hỉ cả hai bên cùng lúc, vì có khả năng làm tăng áp suất ở tai trong, đưa ngược vi khuẩn vào sâu hơn trong xoang, hóa ra phản tác dụng. (Nên dùng mùi-xoa hay giấy vệ sinh mềm dùng một lần rồi bỏ).

5. Dùng thuốc chống nghẹt mũi:(Có thể uống thuốc viên nén làm thông mũi (decongestant tablets), mua được không cần toa. Các bác sĩ khuyên chỉ nên dùng loại thuốc có đúng một tác dụng làm co mạch thôi (như pseudoephedrine (Actifed) chẳng hạn) và tránh dùng loại thuốc kháng histamin vì chúng làm khô các tiết dịch mũi khiến cho đã nghẹt mũi lại càng nghẹt hơn. (Có thể hỗ trợ dùng thuốc nhỏ mũi hay xịt mũi, nên dùng ít, không quá 2 lần/ngày vì lạm dụng dễ dẫn tới phản tác dụng: thoạt tiên sau khi nhỏ hay xịt, niêm mạc sẽ bớt sưng, dễ thở, song sau đó niêm mạc phản ứng lại, làm sưng và nghẹt thở nhiều hơn - tạo ra một vòng luẩn quẩn.

6. Ði bộ cho đỡ nặng đầu: Người ta giải thích là khi hoạt động cơ bắp, có thể bớt nghẹt mũi, nặng đầu là vì hoạt động thể chất phóng thích adrenalin có tác dụng làm co mạch khiến cho niêm mạc xoang đỡ phù nề.

7. Ngủ bị ho: Nên chêm gối để nâng đầu cao nhằm hỗ trợ tốt hơn cho việc dẫn lưu chất nhớt từ xoang và mũi ra, đỡ nhỏ giọt xuống gây kích thích cổ họng.

8. Ðau: mát-xa và đắp nước nóng tại chỗ 2 bên sống mũi giữa hai lông mày, hay dùng hai ngón cái nhấn vào vùng đó trong 15 - 30 giây, lặp lại như vậy 5 - 10 lần... có tác dụng làm cho máu vùng xoang lưu thông, giảm đau. Có thể đắp khăn mặt nóng lên mắt, trán, hai gò má nếu xoang vùng đó đau, chỉ cần vài phút là thấy giảm đau ngay.

9. Ăn uống gì khi viêm xoang? Trước tiên hãy uống nhiều nước Khi bị viêm xoang, người ta khuyên nên uống nhiều nước trong ngày, nóng hay lạnh đều được, vì nước có tác dụng làm lỏng chất nhớt và làm cho dễ lưu thông trong phạm vi đường hô hấp trên, trong đó có các xoang. Các loại "trà" nóng sau đây cũng tỏ ra khá hiệu nghiệm: cỏ cà-ri (fenugreek), thìa là (fennel), hồi (anise), cây xô thơm (sage). Về ăn, những thức ăn hay gia vị sau đây thường được khuyến khích sử dụng:

- Tỏi: tỏi hàm chứa allicin tự nhiên, sẽ biến thành chất kháng sinh allicin - là một hợp chất sulfur vừa có tác dụng diệt khuẩn mạnh đối với nhiều loại vi khuẩn, đặc biệt là với staphylocoque, thủ phạm chính trong viêm xoang, vừa làm lỏng, loãng chất nhớt mucus. (Trong biệt dược Exomuc có chất acétylcysteine cũng có tác dụng "làm lỏng, loãng nhớt" như vậy).

- Củ cải trắng (horse radish) tươi, càng cay chừng nào xông lên mũi, càng tốt chừng nấy. Hợp chất sulfur trong củ cải cũng có tác dụng như allicin trong tỏi. (Trong sách của GS. Ðỗ Tất Lợi có đề cập củ cải là một vị thuốc y học cổ truyền "còn có tên là lai phục tử" và có nhắc một tác dụng của củ cải là "tiêu tích hóa đờm").

- Cải dưa hay Cải canh (còn gọi là bạch giới tử) có chứa Glucosid, cũng là một hợp chất sulfur, có tên là Sinalbin và tác dụng dược lý dùng để chữa ho, đó cũng chính là nguyên liệu để ép dầu làm mù-tạt (moutarde).

- Ớt cay: có hoạt chất capsaicin, càng cay càng dễ làm "chảy nước mắt nước mũi", chính nhờ vậy mà có tác dụng làm thông mũi (decongestant).

Tóm lại: Khi bị viêm xoang, cách đối phó hợp lý nhất là làm tất cả những gì cần thiết để giúp các xoang trên xương mặt mau phục hồi lại đúng chức năng của mình là làm sạch không khí ở vùng hô hấp trên, trước khi được đưa vào phế quản và phổi. Từ làm tăng độ ẩm không khí, xông hơi nước nóng có tinh dầu, cho đến hỉ mũi, dùng đúng thuốc, đúng cách, đi đứng, ngủ, ăn uống hợp lý, kể cả kết hợp Ðông Tây y. Có như vậy mới mong vừa chữa được bệnh mau lành, vừa phòng ngừa cho bệnh khỏi tái phát và... đỡ phải tới khoa TMH thường xuyên! (Sức khoẻ- đời sống)

http://www.loveclub.saigonnet.vn/data/giadinh/yte/viemxoang-thuongxuyen.htm

BobeLinh
03-11-2006, 04:05 PM
Em bị viêm xoang nặng, cương hết cả mặt, suy giảm trí nhớ nhiều, nước mũi đặc quánh, tê mặt, .. em uống 20 thang thuốc ở Viện Y Dược học dân tộc Tuệ Tĩnh - Ở Hà Đông, bây giờ không thấy bị nữa, mùa đông vẫn không ảnh hưởng gì, có thể nói là khỏi hẳn. Các chị thử xem nếu hợp thuốc là khỏi đấy, em giới thiễu mấy người thì có người khỏi hẳn, có người có đỡ hơn và vẫn đang điều trị.
Uống khoảng 30 thang chắc là khỏi.

Nói bị xoang khó chữa khỏi, chỉ có mổ cạo xoang thì mới đỡ được mấy năm ít ai tin được đúng không ạ. Thế mà em khỏi được.

mehuyen
03-25-2006, 11:13 AM
Em bị viêm xoang nặng, cương hết cả mặt, suy giảm trí nhớ nhiều, nước mũi đặc quánh, tê mặt, .. em uống 20 thang thuốc ở Viện Y Dược học dân tộc Tuệ Tĩnh - Ở Hà Đông, bây giờ không thấy bị nữa, mùa đông vẫn không ảnh hưởng gì, có thể nói là khỏi hẳn. Các chị thử xem nếu hợp thuốc là khỏi đấy, em giới thiễu mấy người thì có người khỏi hẳn, có người có đỡ hơn và vẫn đang điều trị.

Nói bị xoang khó chữa khỏi, chỉ có mổ cạo xoang thì mới đỡ được mấy năm ít ai tin được đúng không ạ. Thế mà em khỏi được.

Bạn ơi có thể cho mình địa chỉ, số điện thoại được không?

Cám ơn

MaiHanhHN
03-29-2006, 11:35 AM
Hay quá, cám ơn các mẹ, về làm thư rồi báo cáo kết quả nhé. :lol:

MeBap
03-30-2006, 10:12 AM

Bạn ơi, AX nhà mình cũng bị viêm xoang khá nặng, trước đây phải đi tiêm ở BMai suốt cũng đỡ nhưng năm nay lười 0 đi nên lại bị lại rồi. Bạn cho mình số ĐT, gặp BS nào để AX nhà mình qua lấy thuốc với???
Uh, thế Viện y học dân tộc ở Nguyễn Bỉnh Khiêm 0 phải Viện này a?

bekutkit
03-30-2006, 02:53 PM
Ax nhà em ko bị xoang mà bị viêm mũi dị ứng. Ông ý tắm xong nóng mà cởi trần là hắt hơi rầm nhà luôn. Em vừa mới có bài thuốc hay, đơn giản sưu tập đc ở báo Thuốc & SK. Không biết có ai quan tâm không thì em post cho.

MaiHanhHN
03-30-2006, 02:56 PM
Ax nhà em ko bị xoang mà bị viêm mũi dị ứng. Ông ý tắm xong nóng mà cởi trần là hắt hơi rầm nhà luôn. Em vừa mới có bài thuốc hay, đơn giản sưu tập đc ở báo Thuốc & SK. Không biết có ai quan tâm không thì em post cho.
Số nào đấy? Chị đặt tạp chí này cho ông ngoại.xem giúp chị với nhé

bekutkit
03-30-2006, 03:00 PM
chị chờ nhé, để em tìm đã

MeBap
03-30-2006, 03:22 PM

Em ui, 2 bệnh đó nó cũng cũng 1 cha mẹ mà ra, tùy vào mức độ nặng nhẹ thôi. AX nhà chị có ngày được các cô ở CQ đếm hộ hắt xì gần 100 cái, ngày xưa toàn bị vợ đuổi ra chỗ khác 0 làm con tỉnh giấc thui. Mấy hôm nay thì suốt ngày kêu đau đầu, mũi chảy...
Chị có báo này nhưng 0 lưu nên em post lên DĐ cho mọi người tham khảo luôn. Thanks em!

bekutkit
04-04-2006, 04:51 PM
em đã tìm thấy rồi đây. Nhưng hôm nay mới trả lời các bác đc, các bác thông cảm nha.

Chữa viêm mũi dị ứng:
Quả ké đầu ngựa: 100g
Bạch chỉ: 50g
Vị Kim ngân Hoa: 100g

Cách làm:
- Mua các thứ về sao cho giòn ( không được cháy ), rồi đâm trong cối đá, rây lấy bột nhỏ mịn. Còn bột lớn thì sao lại lần nữa, cứ như thế cho đến hết.
- Khi uống trộn các thứ cho đều. Có thể thêm đường cho dễ uống.
- Không uống quá 10g quả ké trong một ngày.
- Uống liên tục, kiên nhẫn.
Công dụng các vị thuốc:
- Quả ké đầu ngựa: Tan phong, ngừng đau, trừ thấp, sát trùng. Trị phong hàn, váng đầu, mũi chảy nước mũi đục, răng đau, phong hàn thấp tý, tứ chi co rút đau... ( theo CÂY THUỐC, VỊ THUỐC ĐÔNG Y ).
- Bạch chỉ: giảm đau, chống viêm, sinh cơ
- Vị Kim ngân hoa: chống viêm, chống dị ứng, không độc

Theo: báo Thuốc và Sức khỏe. Số 287 - ngày 1.7.05

vangchanh
05-16-2010, 09:31 AM
Mình cũng bị xoang nhưng may là còn nhẹ thôi, mà mùa này nó lại tự đỡ.

F.A.M.I.L.Y
05-18-2010, 12:06 PM
mình thì chưa bao giờ nhỏ mũi như thế cả , để hôm nào thử áp dụng cách cả bạn xem sao

Muối
05-18-2010, 12:12 PM
Ui, mình bị xoang nặng lắm, nhiều năm nay rôì. Giờ chỉ toàn xịt thuốc mũi cho đỡ. Nhưng cứ phải dùng thường xuyên thì đỡ, nhưng khỏi được. Nghe cách của bạn cũng thấy muốn thử nhưng lại sợ đau.. hu hu hu...

Mẹ Bipbi
05-18-2010, 12:16 PM
Mình chưa đọc hết, thắc mắc tí, nước muối loãng này pha theo tỷ lệ thế nào là hợp lý hả các mẹ?

Birua
05-19-2010, 10:14 AM

Chúc bạn thành công.

Mình cũng bị dị ứng mũi mấy năm nay rồi. Cứ sáng ra là hắt xì liên tục, nước mũi chảy ra, khó chịu lắm, uống các loại thuốc nam, cũng chữa 1 đợt ở bệnh viện mà ko khỏi. Mình cũng được mách cách rửa mũi hàng ngày giống như mẹ huyền hướng dẫn. Dạo này đỡ hơn rất nhiều. Có 1 thời gian mình quên ko rửa mũi thì lại bị lại. Mẹ nào bị viêm xoang hay dị ứng mũi hàng ngày rửa mũi rất tốt, mà đúng là ko cần phải uống thuốc.

l.a.nj
07-05-2010, 11:29 PM

Chúc bạn thành công.

Em cũng bị xoang và đã làm cách rửa mũi này từ lâu. Tương đối hiệu quả. Tuy nhiên, về lâu dài, các mẹ không nên rửa nước muối quá nhiều vì có thể bị đọng muối, gây mỏng thành mạch, huyết áp cao.
Ngoài cách làm trên, em thường dùng xilanh đã bỏ mũi kim, hút đầy nước muối rồi bơm thẳng lên mũi, để chảy ra từ từ.
Sau khi rửa bằng muối 1 lúc, các mẹ có thể xì ra dễ hơn. và sau đó, nên lấy nước cất, bơm lên để rửa lại cho bớt muối. Bắt buộc phải là nước cất các mẹ nhé.
Bị bệnh xoang vô cùng khổ sở. Mong là các mẹ hợp thuốc để tống cổ căn bệnh này.

tuandung_vn
07-10-2010, 08:04 AM
mẹ Huyên ơi,
meHuyen cho em hỏi là nước muối pha loãng đến mức độ thế nào thì vừa? vì em cũng bị viêm xoang trán mấy năm nay rồi, cử trở trời hay sắp mưa là đau đầu lặm Lần này em sẽ thử tập theo cách meHuyen chỉ, hy vọng là sẽ khỏi
Cám ơn meHuyen nhá

Nếu bạn ngại pha có thể ra các cửa hiệu thuốc Tây mua lọ nước muối sinh lý về rửa mũi, chỉ có mấy nghìn một chai gì đó. Dùng cái này hỗ trợ điều trị viêm xoang khá tốt.

me phuong anh
07-10-2010, 08:52 AM
em đánh dấu để học hỏi KN các bác. xã em cũng bị viêm mũi dị ứng lâu lắm rồi

mengochan
07-14-2010, 10:14 AM
Ui mình cũng bị viêm mũi dị ứng đấy mẹ Huyền ạ! Ghét lắm! Cứ hắt xì như là gì ấy! Để mình thử cách này xem có tác dụng gì không. Tks mẹ nó nhé!;)

mecua2vit
07-14-2010, 09:18 PM
Việc rủa mũi nhiều khi ko chữa được tận gốc bệnh xoang đâu nhưng nó có thể chữa được mũi ngạt, nước mũi đăc...Nhưng nếu pha không đúng cách thì nhiều khi lại phản tác dụng đấy.ô
Các mẹ ở HN có thể đến nhà bác sỹ Phong - 16 Phù Đổng Thiên vương mua cái lọ rửa mũi , nó có tỷ lệ sẵn lượng nước đi với một thìa cafe muối tinh , nên pha nước ấm sẽ hiệu quả hơn , minh ko nhớ rõ giá tiền và khong biết chỗ nào khác có không .

doremi2010
07-17-2010, 10:50 AM
MeHuyen ơi,

Mình có cách này cũng hay lắm. Ai bị viêm xoang thì áp dụng thử nha:
Lấy cây hoa cứt lợn (cây tươi) về rửa sạch, giã nát vắt lấy nước tẩm vào bông. Dùng bông này nhét vào mũi khoảng 15 phút, sau đó rút bông ra rùi xì nhẹ. Cảm giác dễ chịu liền (tuy nhiên lúc đầu nhỏ hơi xót chút).
Cách này rất nhiều người làm thấy hiệu quả lắm.
Mẹ nào muốn tìm hiểu kỹ chỉ cần vào google gõ: Hoa cứt lợn trị viêm xoang, sẽ có nhiều bài thuốc từ cây này hay lắm.
Chúc các mẹ bye bye luôn Viêm Xoang nha.

vietnamese
07-17-2010, 05:15 PM
Mình biết phương pháp chữa mấy vụ này rất hiệu quả, chỉ tác động các huyệt trên mặt và hơ ngải cứu mà khỏi rất nhanh.
Nếu ai ở Sài gòn thì các bạn đến 16 Ký Con, P7, Quận Phú Nhuận nhé, ở đó chữa miễn phí
Nếu ai ở Hà nội thì đến chùa Ngũ Xã vào các sáng thứ 2,4,6 hỏi mấy cô chữa bệnh ý, mỗi lần chữa là 20ngàn.

toanymail
07-19-2010, 12:10 PM

Bài thuốc đơn giản mà hiệu quả vậy sao? hay đến không nghờ. Bệnh này phải biết cách điều trị, phải điều trị đúng bệnh đúng bài đúng thuốc, chứ linh tinh là khỏi ngửi luôn. ;p.
Thanks chia sẻ hữu ích của mẹ chủ toppic này

iam_msbean
07-21-2010, 10:10 PM
Bố mình cũng bị viêm xoang. Chữa mãi không dứt điểm được hẳn. 2 tháng trước mình thấy bố mình nhỏ dung dịch diệp lục đặc thì sau khoảng 1 tuần thấy đỡ. Các bạn thử tham khảo nha:d
Chúc bạn mau lành bệnh!

SuaBien-CaKho
05-21-2011, 04:51 PM
MeHuyen ơi,

còn cách này nữa chị nè:

Cách rửa mũi giúp giảm triệu chứng bệnh hô hấp

Quá trình rửa mũi

Quá trình này bao gồm: nhỏ nước muối sinh lý vào 1 bên lỗ mũi, nó sẽ rửa sạch chất nhầy và các chất gây dị ứng, bao gồm 6 bước sau:

Bước 1:

Để rửa mũi, bạn cần có 1 bình đựng và một lọ nước muối sinh lý. Bạn có thể dùng loại bình xịt dạng phun sương, bình hình củ tỏi (giống như dụng cụ hút mũi có bóng cao su) hay bình neti pot (dạng bình trà nhưng dùng để nhỏ mũi).
Nếu không có, bạn có dùng tay để đổ nước muối sinh lý vào mũi, mặc dù cách này không dễ đối với những người làm lần đầu.

Bước 2:

Nếu mua bình xịt thì bỏ qua bước này. Hoặc có thể mua chai dung dịch nước muối 0,9% hoặc bột muối sinh lý để pha theo công thức hoặc tự làm.
Cách làm nước muối sinh lý: Pha 1-2 cốc nước đun sôi để nguội với 1/4-1/2 thì muối tinh và thêm 1 nhúm nhỏ banking soda để làm dịu nước muối.

Bước 3:

Nếu dùng chai dạng bóp (bình hình củ tỏi), neti pot hay ống tiêm thì cần nghiêng người về phía bồn rửa/chậu một góc 45 độ. Nghiêng đầu để khi nước muối chảy từ mũi này sang mũi kia sẽ rơi vào đúng chậu. Lưu ý không ngả đầu ra phía sau.

Bước 4:

Đặt vòi của bình neti pot hoặc ống tiêm hoặc bình xịt vào 1 bên cánh mũi (như hình). Há miệng rồi từ từ xịt/rót nước muối vào mũi. Nhớ là trong suốt quá trình, chỉ thở bằng miệng, không thở bằng mũi.

Bước 5:

Nước muối sẽ chảy từ mũi bên này sang bên kia và có thể là chảy cả trong miệng nhưng đừng lo, sẽ không đau nếu nước chỉ chảy vào họng (muốn vậy phải tuân thủ việc thở bằng miệng).

Bước 6:

Xì mũi nhè nhẹ để làm sạch các dịch còn sót trong mũi. Nhắc lại bước 4 với mũi bên kia. Sau khi thực hiện xong cả 2 bên mũi, cần đảm bảo rằng các dịch trong mũi đã được làm sạch kỹ lưỡng.
Ngoài ra, các dụng cụ xịt mũi cũng cần được lau sạch và để ở nơi khô ráo, sạch sẽ.

Làm gì nếu thấy đau hay rát mũi?

Giảm bớt lượng muối trong dung dịch nước muỗi và nhớ làm ấm nước xịt mũi (nước không nóng hay lạnh quá).

Kiểm tra xem đã nghiêng đầu đúng 1 góc 45 độ chưa và không ngả đầu ra sau. Giữ miệng mở và không thở bằng mũi vì sẽ gây sặc.

Hiệu quả của cách rửa mũi nào như thế nào?

Kết quả sẽ thấy sau 1-2 lần thực hiện rửa mũi. Lợi ích này sẽ ngày càng rõ rệt nếu bạn tiếp tục thực hiện.

Một nghiên cứu cho thấy rửa mũi trong 1 thời gian dài sẽ giúp cho người bệnh kiểm soát được các triệu chứng và cải thiện chất lượng sống rõ rệt.

Rửa mũi bao nhiêu lần/ngày?

Rửa nước muối 1 lần/ngày sẽ giúp làm giảm lượng chất nhầy, giảm chảy nước mũi và rửa trôi các vi khuẩn.

Sau khi các triệu chứng giảm, chỉ cần thực hiện rửa mũi 3 lần/tuần.

Rửa mũi tốt cho những ai?

Rửa mũi tốt cho những người bị viêm xoang mãn tính, viêm mũi dị ứng, viêm xoang cấp, cảm lạnh, và cảm cúm.

Nó an toàn cho cả người lớn và trẻ nhỏ. Tuy nhiên, không nên áp dụng phương pháp này nếu bị viêm tai giữa hay mũi bị bít tắc gây khó thở.

Viêm xoang gây tắc mũi như thế nào?

Mũi có 2 đường để lọc không khí. Trong xương sọ có 4 hốc gọi là xoang và chúng thông nhau bởi các đường dẫn. Các đường dẫn và các xoang này được bao phủ bởi màng nhầy và nếu màng này bị viêm - do cảm lạnh hay dị ứng - thì nó sưng lên và ngăn cản sự lưu thông giữa các xoang. Vi khuẩn có thể phát triển trong môi trường này và gây ra viêm xoang với các biểu hiện viêm nhiễm, sưng nề, ngạt mũi và đau nhức.

Mao lông trong 1 hốc xoang

Trong màng nhầy ở các hốc xoang có các lông nhỏ gọi là mao lông mà sẽ đẩy vi khuẩn và các mảnh vụn xuống họng, nơi chúng sẽ trở thành vô hại. Khi màng này sưng lên, các mao lông sẽ không thể làm nhiệm vụ của chúng. Khi thực hiện rửa mũi, dung dịch nước muối sẽ làm nhiệm vụ của mao lông. Nước muối giống như dạng kem dưỡng giúp giảm viêm màng nhầy. Sưng nề giảm sẽ làm đường thở thông thoáng, hít thở sẽ dễ dàng hơn.

(Nguồn: http://www.tinsuckhoe.com/phong-chua-benh/benh-ho-hap/cach-rua-mui-giup-giam-trieu-chung-benh-ho-hap.nd5-dt.59535.003024.html)

MeBeCuncon1
05-21-2011, 05:02 PM
mình cũng hay bị hắt hơi xổ mũi mỗi khi thay đổi thời tiết , dị ứng mũi kiểu này cũng chưa được hả bạn ? đang nghĩ phải chung sống với nó

dinhvanluan
06-04-2011, 01:13 PM
Các mẹ có thể tham khảo cách rửa rửa mũi qua đoạn clip sau: http://viemxoangtan.blogspot.com/

taquiero
06-04-2011, 03:51 PM
trước đây tớ cũng bị viêm xoang xổ mũi. nhưng nghe nhiều người mách tớ đến khám bác sỹ khánh đia chỉ 68 trương định - HN. sau 3 đợt điều trị tớ thấy đỡ hẳn không bị hắt xì nhiều như trước. nói chung là bênh thuyên giảm nhiều. với lại tớ thấy bác sỹ khám rất nhiệt tình và chu đáo. hay khi nào ấy đến đấy thử xem sao

hoadat83
07-05-2011, 05:53 PM
híc mình cũng bị viêm xoang mãn tính. Cứ trở trời là lại bị sổ mũi, viêm họng... Mình đã nghe bác sỹ hướng dẫn như bạn rồi nhưng mình không làm được vì thiếu kiên trì. Cám ơn mẹ nó nhé. để mình thử lại xem

alementny
11-23-2011, 08:04 PM
mình bị sổ mũi cả tháng trời đi khám thì bệnh viện kết luận viêm xoang, uống mấy loại thuốc rồi mà ko ăn thua, ko ngủ được người gầy tọp đi, lang thang lên mạng tìm cách chữa trị, hôm trước mình đọc được ở chỗ này có mấy cách chữa viêm mũi và viêm xoang rất hay nè: http://chamsocbe.vn/diendan/showthread.php?p=226292

đĩa thể dục
11-24-2011, 01:17 PM
Em fải nói cho chồng em thui, chồng em bị dị ứng chỉ đi rửa mặt vuốt mũi cái cũng sổ mũi, hầu như bị liên tục em kêu đi khám lại ko chịu đi

xoay
12-31-2011, 12:34 AM
Tỏi ngâm r*** để nhỏ mũi đúng là rất hiệu qủa nhưng mình chịu không nổi cái mùi tỏi nên mặc dù biết rất lâu rồi mà không làm được.
bây giờ có viên nang chứa dầu tỏi đấy, hình như là Garlic oil của tuệ linh, chắc là sẽ k có cái mùi "đặc trưng" của tỏi nữa đâu nên mẹ nó khỏi lo nhé, tỏi thì vô vàn công dụng rồi

Linhlana
01-04-2012, 10:35 AM
Các mẹ dùng hoa cây cứt lợn sao khô rồi ngâm r*** nhỏ ngày 2 - 3 lần. Mỗi lần nhỏ xót lắm. Nhưng cũng nhanh đỡ lắm các mẹ ạ. Mình bị xoang 3 năm rồi nhỏ thuốc mà đỡ hẳn lên. Nhưng các mẹ phải kiên trì vì thuốc này xót lắm đó.

quynhanhv
01-04-2012, 11:34 AM
Cây hoa cứt lợn này tùy người mới đỡ bạn ạ. Mình hồi đầu bị xoang cũng có nhỏ cái đó nhưng mũi càng tịt đặc hơn không thể thở nổi ra hơi! Sợ đến già không dám dùng nữa! Nhưng có những người lại rất hợp nên các mẹ cứ thử xem!

bazakhotinhvlq
01-06-2012, 03:55 PM
bây giờ có viên nang chứa dầu tỏi đấy, hình như là Garlic oil của tuệ linh, chắc là sẽ k có cái mùi "đặc trưng" của tỏi nữa đâu nên mẹ nó khỏi lo nhé, tỏi thì vô vàn công dụng rồi
thuốc này dùng được cho trẻ nhỏ ko bạn?

bazakhotinhvlq
01-06-2012, 03:56 PM
Mình biết phương pháp chữa mấy vụ này rất hiệu quả, chỉ tác động các huyệt trên mặt và hơ ngải cứu mà khỏi rất nhanh.
Nếu ai ở Sài gòn thì các bạn đến 16 Ký Con, P7, Quận Phú Nhuận nhé, ở đó chữa miễn phí
Nếu ai ở Hà nội thì đến chùa Ngũ Xã vào các sáng thứ 2,4,6 hỏi mấy cô chữa bệnh ý, mỗi lần chữa là 20ngàn.
chùa Ngũ Xã là ở quận nào bạn nhỉ?

bazakhotinhvlq
01-06-2012, 03:59 PM
con trai tớ cứ trở trời lại nghẹt mũi, sổ mũi cũng ko biết phải làm thế nào?

metho12
01-10-2012, 12:52 PM
Cảm ơn mẹ nó nhé. Chồng em cũng hay bị sụt sịt lắm. Uống thuốc mãi không khỏi, để em áp dụng cách của chị xem. :D

Mẹ Tí Duy
01-26-2012, 06:19 PM
Tớ tuyền làm dư lày : pha nước muối với nồng độ nhẹ (nếm thấy chỉ hơi mặn- cảm giác sao cho giống với chai muối sinh lý mình mua)=> dùng bơm kim tiêm loại to một chút,rút bỏ đầu kim tiêm => hút vào bơm rồi xịt vào 2 bên mũi, xịt nhẹ thôi thì ko đau,ko sặc.
Chớ bệnh này là dị ứng thì quanh năm nên nếu nhà nào có đk thì mua nước muối đóng sẵn ,chớ còn nhà ko có đk cho lắm thì cũng là cả một vấn đề đấy các mẹ ạ!

quangdung618
01-28-2012, 09:01 PM
Dùng nước muối sinh lý rửa mũi hàng ngày cũng có hiệu quả tốt lắm

langtuvinhlinh19
02-10-2012, 04:12 PM
Em không biết là bị xong hay là dị ứng nữa, đi khám bác sỹ cho được vài viên thuốc uống thì đỡ nhưng không khỏi hẳn. Ngày nào củng trong tình trạng tắc mũi và hắt hơi liên tục đến chết mất thôi. Cảm ơn bài viết của các mẹ mình về thử xem như thế nào?

Song mã
02-10-2012, 09:08 PM
Ngày xưa mình tháng nào cũng ốm vài lần chỉ vì cái mũi xoang gây ra, đầu tiên thì hắt xì hơi, sau thì bị sổ mũi, rồi nhiễm khuẩn, sốt. Tháng nào cũng đều như vắt chanh. Từ ngày mình luyện cách hít nước muối thì gần như khỏi hẳn. Các chị em cứ thử xem, cách này tuy đơn giản nhưng hiệu quả cực kỳ cao. Chỉ có điều kiện kiên quyết tránh tái phát là các mẹ khi đi ra ngoài trời luôn luôn phải đeo khẩu trang và hàng ngày duy trì hít nước muối sinh lý đều đặn.

sogno
02-12-2012, 09:50 PM
Cứ chữa theo cách của mình là khỏi các bạn ah, thêm một người khỏi là thêm một niềm vui!

Mình đang thử theo cách của bạn đây. Cám ơn đã sẻ chia kinh nghiệm :)

thunhua
03-02-2012, 09:49 PM
Viêm xoang mũi dị ứng, các bạn dùng bài thuốc nam này từ 10-15 ngày là khỏi bệnh hoàn toàn.
http://vn.360plus.yahoo.com/thu_ksh/article?mid=209

lazy_lazy
03-03-2012, 12:00 PM
mẹ e bị xoang nhưng thấy mẹ bảo là bị xoang trán nên ko chữa bằng nước muối được. Cứ trở trời là mẹ e bị hắt hơi, xong nhức đầu, nước mắt nc mũi chảy ròng. Mẹ e toàn uống thuốc dị ứng xong đi ngủ 1 lát là khỏi. Nhưng mà không khỏi hẳn được. Mẹ nào có cách chỉ e với ..

hoangsa1965
03-03-2012, 08:55 PM
Giờ thành phố ô nhiễm, bụi bặm nên bệnh viêm xoang hành hạ suốt. Cứ sáng ra là khịt khịt, nước mũi chảy hoài các mẹ ạ :(
Gần trưa nắng lên thì hết. Lại còn dị ứng nữa, quẹt quẹt mũi tí là ách xì :(
Chẳng biết chạy chữa thế nào để dứt...

tamtan08
03-03-2012, 10:50 PM
mẹ e bị xoang nhưng thấy mẹ bảo là bị xoang trán nên ko chữa bằng nước muối được. Cứ trở trời là mẹ e bị hắt hơi, xong nhức đầu, nước mắt nc mũi chảy ròng. Mẹ e toàn uống thuốc dị ứng xong đi ngủ 1 lát là khỏi. Nhưng mà không khỏi hẳn được. Mẹ nào có cách chỉ e với ..

Bạn ra phố Phương Mai sau BV Bạch Mai (HN) phố chuyên bán dụng cụ y tế, họ có bán "nhang ngải cứu" trông nó như nén hương thắp cúng ấy, nhưng to bằng ngón tay bạn đốt lên rồi hơ vào vùng trán, dọc xuống cánh mũi, 2 lỗ mũi. Hiệu quả rõ rệt luôn, mình cũng đã thử và thấy thật dễ chịu, thật kỳ diệu, mình bị viêm mũi dị ứng, có uống thuốc tây, nam, bắc đều không khỏi, thử hít nước muối thì sặc chết khiếp. Hơ nhang ngải cứu thì khỏi ngay lập tức.

Mama_bingo
03-04-2012, 09:34 PM

Chúc bạn thành công.

thanks mẹ nó mình thinh thoảng cứ bị sụt sịt suốt

alementny
03-22-2012, 06:42 PM
Dùng nước muối sinh lý rửa mũi hàng ngày cũng có hiệu quả tốt lắm

quangmufc
04-09-2012, 03:41 PM
Bạn ra phố Phương Mai sau BV Bạch Mai (HN) phố chuyên bán dụng cụ y tế, họ có bán "nhang ngải cứu" trông nó như nén hương thắp cúng ấy, nhưng to bằng ngón tay bạn đốt lên rồi hơ vào vùng trán, dọc xuống cánh mũi, 2 lỗ mũi. Hiệu quả rõ rệt luôn, mình cũng đã thử và thấy thật dễ chịu, thật kỳ diệu, mình bị viêm mũi dị ứng, có uống thuốc tây, nam, bắc đều không khỏi, thử hít nước muối thì sặc chết khiếp. Hơ nhang ngải cứu thì khỏi ngay lập tức.

bạn cho mình hỏi liều lượng ntn,bao lâu mới khỏi mình cũng bị viêm dị ứng quanh năm mấy năm rồi( ko phải viêm xoang), mình vừa đến chỗ đó mua và thử làm nhưng mấy hôm nay ko thấy đỡ

sac mau thoi trang
04-11-2012, 01:31 PM
Chào các ban bị viêm xoang mũi
Tôi xin giới thiệu cách chữa hiệu quả như sau
Ra hàng thuốc mua lọ nước muối sinh lý 0,9% ( chín phần ngàn ) loại 500ml
Sử dụng như sau: Đứng ngửa cổ nhìn lên trời và nhỏ vào mũi khoảng 5-7ml sau đó cúi xuống lấy tay bịt 1 lỗ mũi và xì mạnh ra sau đó đổi lại mũi kia / làm ngày 3 lần ( sáng , trưa , tối ) . Thực chất đây là 1 dạng dùng nước muối để rửa các hốc ( xoang ) bên trong chịu khó làm hàng ngày, và phải kiên trì lâu dài. ngoài ra khi bạn đi ra đường phải đeo khẩu trang để tránh bụi, và khí thải độc hại. chúc ban thành công

mekid2010
04-13-2012, 10:52 PM
Các mẹ ơi, các mẹ bị xoang thì nhỏ nước của cây cứt lợn í, đỡ nhiều lắm đấy.

tocxinhxuongpho
04-15-2012, 07:56 PM
Bạn đã nghe thấy hoa cứt lợn chữa viêm xoang mũi chưa. Mình cũng mách nhiều người lắm mọi người đều công nhận bạn ạ.
Bạn vào blog của mình nhé ở đó có hướng dẫn cách sử dụng
http://vn.360plus.yahoo.com/tocmaihd/

thanquangninh.vn
04-15-2012, 08:13 PM
mẹ Huyên ơi,
Cám ơn meHuyen nhá

Xoang trán thường không có dịch nhầy như xoang sàng trước,sàng sau . Do vậy nước muối rửa không có tác dụng đâu bạn

Còn vụ Viêm Xoang ... Mình chữa đủ thể loại ...Bệnh này đã bị mãn tính . Xác định sống mang theo.Chết sẽ khỏi :rolleyes::rolleyes::rolleyes:...Chữa gì thì chữa . Cũng chỉ đỡ thôi ... Sợ nhất là nó hắt xì rồi ra nước mũi . Vừa khó chịu,vừa bẩn,mất vệ sinh ...

Các giáo sư,tiến sĩ ở HN mình đi quá nhiều rồi ... Châm cứu,cài chỉ vào huyệt đạo,đông y,thuốc nam,Mổ 3 lần,nội soi,đục hàm,rửa mũi,cứt lợn,xông cà độc dược,cây xương rồng,cây xương cá,thuốc ở Bắc Ninh,Bắc Giang,Thái Bình,Miền Trung,

Kinh dị nhất là loại cực xót ở phố Đinh Liệt - Cầu Gỗ ...

Nói chung.Có bệnh thì vái tứ phương... mà mình vái đến mấy trăm phương rồi .... Kết luận ngay cho lành: Sống chung với lũ . tìm cách giảm các triệu chứng.Chịu khó tập thể dục,vui vẻ thoải mái ...

Chỉ có những ai bị nhẹ,cực nhẹ,hoặc bị dị ứng vớ vẩn thì mới có thể khỏi bằng nước muối thôi ... Đã thành mãn trên 1 năm tuổi bệnh thì xác định ...Chết sẽ khỏi :D

biri
04-15-2012, 10:16 PM
Thanks mehuyen vì bài viết hữu ích. Em cũng bị viêm xoang, nhiều khi hắt hơi ngứa ngáy chảy nước mũi khó chịu lắm. Mình sẽ thử cách này xem

mit_xinh
04-16-2012, 12:26 PM
Sáng nào ngủ dậy em cũng hắt xì khoảng 15 -20 cái, thế có phải bị viêm xoang ko các chị. Ngày nào cũng như ngày nào ạ

keinthqn
04-19-2012, 11:39 AM
OX mình thì bị dị ứng máy lạnh, mùi đã điều trị rất nhiều từ Tây Y, Đông Y nhưng vẫn không khỏi. Bác sĩ nói bênh này chừng 50 năm nữa sẽ hết...hi..hi

nomsua_tb
04-19-2012, 12:51 PM
mình cũng bị xoong nặng phải thử cách của mẹ mới đc. thanks mẹ nhiều nhé

hoangthanhks
04-20-2012, 09:59 PM
Theo mình tốt nhất ko nên tác động cơ học hay đổ nước gì đó vô mũi vì như vậy rất dễ làm mũi bị tổn thương, dẫn đến bệnh nặng thêm và cách đó cũng chỉ phù hợp với số ít người thôi, uống thuốc vẫn tốt hơn bạn ah

hoangthanhks
06-12-2012, 11:21 PM
Bệnh này có người chỉ mùa đông mới bị, có người lại mùa hè mới bị, hè đến rồi ai còn bị khó chịu vìbeengj này vui lòng liên hệ lấy thuốc nha, đảm bảo khỏi bệnh, 0947 848 838

ngocvh
06-13-2012, 10:41 AM
cái bệnh này cũng làm em nhức nhối vào mỗi mùa đông

sentrang
06-18-2012, 02:31 AM

Chúc bạn thành công.

TÔI ĐÃ DÙNG VÀ MÁCH CHO NHIỀU NGƯỜI, NƯỚC MUỐI SINH LÝ + TỎI, RẤT TỐT. Nếu ai dùng mà thấy kết quả tốt hay không cũng xin có hồi âm lại giúp tôi. Hoặc là nhắn tin riêng, hoặc post vào topic sau, cũng là topic tôi mời mọi người trước mắt hãy vào tham khảo:
http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/590491-N%C6%B0%E1%BB%9Bc-mu%E1%BB%91i-sinh-l%C3%BD-t%E1%BB%8Fi-gi%C3%BAp-%C4%91%C6%B0%E1%BB%A3c-m%C3%ACnh-v%C3%A0-con-v%E1%BB%81-h%C3%B4-h%E1%BA%A5p

hoangthanhks
07-11-2012, 12:28 AM
các chị quan tâm muốn chữa khỏi bênh thì liên hệ chữ ký mình nhé, 0947 848 838 quan trọng là phải biết ăn kiêng khem chút trong thời gian uống thuốc thôi! nhiều ngừoi đã lành rồi!

hoangthanhks
08-08-2012, 07:24 PM
up len cho nguoi nao can duoc biet ne

hv_honghuong
08-13-2012, 11:20 AM
các bác dùng cây cứt lợn dã lấy nước, nhỏ vào mũi, cách này rất tốt đó, Nó ko khó chịu như nhỏ tỏi đâu, nhỏ cây này hơi cay chút xíu thôi nhưng mà mát chứ ko bị rát như nhỏ nước cốt tói hoặc tỏi ngâm

vibeyeu
08-14-2012, 06:15 PM
hjc, cách này của chị cũng hay thiệt đó ạ, Nói chung bệnh gì cũng phải kiên trì.

singlemother
08-15-2012, 09:25 AM
Dạo này mình cũng hay hắt hơi sổ mũi . May mà có mẹ nó mách cho cách hay . Đê tối nay mình về thử ngay mới được

papamuga
08-17-2012, 03:53 PM
Minh cũng thử xem sao.........................................

me phuong anh
08-19-2012, 12:47 PM
đúng là chữa cái này phải kiên trì, xã mình giờ vẫn chưa khỏi

hoangthanhks
08-22-2012, 03:04 PM
Mình có thuốc nam chữa rất hiệu quả, nhiều người đã dùng và có kết quả tốt, dùng thuốc gì các bạn cũng nên kiên trì và kiêng khem kết hợp tập luyện 1 chút như bạn trên nói, có thuốc nữa thì sẽ rất sớm khỏi! các bạn cần liên hệ mình 0947 848 838 hay tìm hiểu qua chữ ký.

in_dai_ca
11-08-2012, 04:24 PM

Chúc bạn thành công.

Có một dụng cụ của Đức giúp cho việc rửa mũi bằng nước muối dễ dàng đơn giản và hiệu quả
http://www.pari.de/fileadmin/user_upload/Mediaboxen/Mediabox_Obere_Atemwege/Mediabox-Obere-Atemwege3.jpg
Các mẹ có thể tham khảo và mua tại ĐÂY (http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/734778-D%E1%BB%A5ng-c%E1%BB%A5-r%E1%BB%ADa-m%C5%A9i-c%E1%BB%A7a-%C4%90%E1%BB%A9c-C%E1%BB%B1c-k%E1%BB%B3-h%E1%BB%AFu-d%E1%BB%A5ng-cho-b%C3%A9-v%C3%A0-c%E1%BA%A3-nh%C3%A0-%C4%91%E1%BB%83-tr%C3%A1nh-c%C3%A1c-b%E1%BB%87nh-v%E1%BB%81-h%C3%B4-h%E1%BA%A5p)

me_soctx
12-24-2012, 06:30 PM
các bác dùng cây cứt lợn dã lấy nước, nhỏ vào mũi, cách này rất tốt đó, Nó ko khó chịu như nhỏ tỏi đâu, nhỏ cây này hơi cay chút xíu thôi nhưng mà mát chứ ko bị rát như nhỏ nước cốt tói hoặc tỏi ngâm
Cây cứt lợn (cỏ hôi, ngũ sắc) có tác dụng chữa viêm xoang vô cùng tốt, các mẹ có thể u hoặc dùng nuớc nhỏ mũi (nhưng cố chịu cay 1tý) sẽ cho hiệu quả rất tốt! Nó chính là cây này nè cả nhà:

http://i625.photobucket.com/albums/tt335/huethuong1321/cocutlon_zpsefe0ef10.jpg

mebelala
12-25-2012, 06:51 AM
ôi hay quá. Mình cũng bị xoang lâu nhưng chưa khỏi. Cảm ơn bài viết này nhé. Mình sẽ về áp dụng

Mẹ Tí Duy
12-25-2012, 11:27 AM
Bài rửa mũi của mẹ này hay đấy,mình cũng vừa mua dụng cụ rửa mũi của 1 mẹ trên này dùng thấy khá okie. Nhưng có 1 bài thuốc chua xoang mới đây này các mẹ : Dùng cây Giao ( hay trồng với cây hoa Quỳnh ấy) cắt khúc rồi đun nước xông mũi,có điều là cây Giao ấy bi giờ mình chả thấy ở đâu có,hồi xưa thì nhiều,hầu như nhà nào cũng có 1 chậu Quỳnh trồng cùng với Giao. Alo lên đây cho các mẹ cùng biết bài thuốc này .Vậy mẹ nào có cây Giao thì cho mình xin vài cành về trồng để lấy cái chữa mũi với nhé

Ps : thêm 1 tí cho các mẹ là nhựa cây Giao rất độc ,nếu bắn vào mắt có nguy cơ mù vì nó họ xương rồng,nên nếu dùng thì các mẹ cẩn thận nhé

spathutruc
12-25-2012, 01:53 PM
mình cũng hay bị viêm mũi lắm, rất khó chịu khi thời tiết đồi mùa, cảm ơn bạn nhé

Mèo Mickey
12-26-2012, 04:46 PM
Bố mình rất hay sử dụng cách này. Tỏi là thuốc chữa bách bệnh ấy

rungtaybacvietnam
03-20-2013, 08:03 PM
Tôi chữa khỏi bệnh viêm xoang nhờ gặp thầy giỏi thuốc tốt

Là người đã cùng cảnh ngộ như các anh chị và đã được giúp đỡ để chữa khỏi bệnh viêm xoang tôi thấy mình phải có trách nhiệm chia sẻ để giúp cho nhiều người biết đến bài thuốc chữa viêm xoang hiệu quả nhất.Tôi bị viêm xoang mãn tính hơn 4 năm,hành trình đi chữa của tôi là những chuỗi ngày gian nan vất vả.Từ Bệnh viện Tai Mũi Họng Trung Ương đến các phòng khám chuyên khoa tai mũi họng.Từ các nhà thuốc y học cổ truyền đến các bác sĩ đông tây y.Tới đâu tôi cũng dành hết niềm tin và tâm huyết để chữa trị với hi vọng khỏi bệnh.Kết quả chỉ là nỗi thất vọng dài đằng đẵng và những cơn đau đầu như búa bổ.Những ngày đông giá rét thật kinh hoàng đối với tôi,điều này chắc các anh chị hiểu.Tôi đã từng tuyệt vọng và quyết định buông xuôi tất cả nhưng thần may mắn đã đến với tôi, trong một lần về quê tôi ngồi cùng xe với một chị,thấy tôi hắt hơi liên tục và nằm gục xuống ghế,chị gặng hỏi thì biết tôi đang bị bệnh viêm xoang hoành hành.Từng là người trong cuộc chị hướng dẫn tôi các phương pháp để tránh làm tăng thêm mức độ bệnh và cho tôi địa chỉ của vị Lương y đã từng chữa khỏi bệnh viêm xoang cho chị.Mấy ngày sau tôi đến gặp vị Lương y có nhiều kiến thức về bệnh viêm xoang ,nghe anh nói tôi mới hiểu tại sao tôi chữa mãi mà không thành công,vì tôi chưa bao giờ chữa từ căn nguyên của bệnh.Hơn một tháng dùng thuốc cộng với chế độ sinh hoạt điều độ kiêng khem hợp lý tôi đi khám và được các bác sĩ kết luận mình đã khỏi bệnh viêm xoang.Gần ba năm qua tôi không bị tái phát và không có bất cứ một biểu hiện nào của bệnh kể cả vào những ngày đông khắc nghiệt nhất.Trên đời này tôi vốn không tin vào những điều thần kì nhưng kết quả điều trị bằng thuốc đông y của vị Lương y đó khiến tôi tin vào nền đông y thần hiệu của dân tộc.Có thể nói tôi đã chữa khỏi bệnh viêm xoang nhờ gặp thầy giỏi thuốc tốt.Vài lời chia sẻ không thể bao quát hết mọi khía cạnh được,nếu anh chị nào cần hỏi kĩ hơn có thể liên lạc với tôi qua địa chỉ mail ngocngan7575@yahoo.com .Anh chị nào muốn điều trị có thể gọi trực tiếp cho Lương y Nguyễn Bằng hiện là Phó giám đốc Trung tâm Nghiên cứu về Đông y tại Hà Nội,Điện thoại của bác sĩ là 0932276878.

Ship hàng X16
03-20-2013, 08:08 PM
Em rất hay bị hắt hơi sổ mũi,nhưng cứ uống thuốc vào là lại khỏi.Như vậy e có bị sao ko các mẹ.Đầu tiên e nghĩ chỉ là bệnh bình thường,nhưng mà tháng nào cũng 7 8 lần như thế,làm e lại lo lo,hic

vibeyeu
03-20-2013, 08:12 PM
Em rất hay bị hắt hơi sổ mũi,nhưng cứ uống thuốc vào là lại khỏi.Như vậy e có bị sao ko các mẹ.Đầu tiên e nghĩ chỉ là bệnh bình thường,nhưng mà tháng nào cũng 7 8 lần như thế,làm e lại lo lo,hic
bệnh này hầu như khó chữa khỏi mẹ nó ạ, chỉ có xoang thì có khả năng thôi

Ship hàng X16
03-20-2013, 09:54 PM
bệnh này hầu như khó chữa khỏi mẹ nó ạ, chỉ có xoang thì có khả năng thôi

Hic,thế là ko có cách nào chữa ạ,mà e còn chưa biết bị thế là bị bệnh gì cơ.Mấy năm rồi e chỉ toàn uống Decogen với tyffy :(

ymail
03-24-2013, 04:19 PM
Tôi bật mí cho đại gia đình "Lamchame": phương thuốc gia truyền chữa trị Viêm xoang mũi dị ứng.
Các triệu chứng của Viêm Xoang mũi dị ứng như quí vị đã biết: Hắc hơi, xổ mũi, bệnh nặng khi thay đổi thời tiết, tiếp xúc dị nguyên,...
Đầu tiên để Nhận biết Viêm xoang mũi dị ứng. Quí vị đi kiểm tra Cận lâm sàng xem xem mình có vị Viêm xoang không ?
Bằng cách: Chụp phim Blondeau-Hirtz- Đây là chỉ định của BS để xác định chính xác mình có bị viêm 1 trong 4 cặp xoang hay không.
Sau khi lọai trừ Viêm xoang, quí vị sử dụng bài thuốc gia truyền chữa "Viêm xoang mũi dị ứng" sau:
Bài thuốc: "Bát bảo thang" đã liệt kê sẵn tám vị thuốc(có kèm theo hình ảnh) tại đây nhé.
http://rongkinh.vn/?rk=news_detail&id=82
Sau đó thêm 1 vị thuốc làm vị quân vào bài thuốc đó: Cây Cóc mẵn.
http://rongkinh.vn/?rk=news_detail&id=73
Bài thuốc gồm 9 vị thuốc này quí vị uống trong vòng 15 ngày là dứt bệnh Viêm xoang mũi dị ứng.

mebaohan_linh
03-24-2013, 06:34 PM
Đúng rùi đó, kể cả em bé bị sổ mũi cứ lấy thuốc nhỏ mũi natri clorid nhỏ 2 bên mũi cho hết lọ cũng được, để chất nhầy ra được hết thì mới nhanh khỏi
P/S: Nước muối cực kỳ tốt

bill_phuc
04-10-2013, 05:54 PM
http://afamily.vn/suc-khoe/bai-thuoc-tu-che-vinh-biet-benh-xoang-khong-ton-tien-2012122404513279.chn

Mình cũng thấy trên báo đề cập tới chữa viêm xoang bằng cây Giao - nhưng giờ không biết tìm cây Giao ở đâu nữa cơ.
Càng ngày mình càng bị nặng hơn, sáng nào dậy cũng hắt xì hơi 1 tràng dài nản quá

CherryCutie
04-10-2013, 08:21 PM
Thks mehuyen, chị em cũng mắc bệnh này để về nhà em chỉ chị em cách này.

yoccol
04-10-2013, 08:51 PM
Thanks mẹ nó, mình cũng hay bị viêm mũi dị ứng lắm cứ thay đôi thời tiết là bị luôn có tuần còn bị đến 2 lần. Trước anh xã mình đi lên Hòa Bình cũng kím về cây hoa cứt lợn tím để mình đun và cô lấy nước nhỏ mũi, thấy baor cũng đỡ nhưng mình để quên nên còn có xíu hjhj. Cách này đơn giản nhưng phải kiên trì nên cũng ngại sợ lười :D, Mình sẽ thử

khoai_humg
04-11-2013, 10:56 AM
Lời chia sẻ về bệnh viêm xoang
Tôi từng là nạn nhân của căn bệnh viêm xoang suốt gần chục năm trời, cũng đã lãnh đủ những đau đớn, khó chịu và bất tiện mà viêm xoang đem lại. Còn gì khốn khổ hơn khi thời tiết lạnh và giao mùa là tôi lại bị đau nhức đỉnh đầu và sau gáy, trong khi nước mũi chảy liên tục khiến tôi rất khó thở. Khổ nhất là về đêm, mỗi khi ngủ tôi chỉ dám nằm nghiêng và ngồi dậy để thở nếu không thì không thở được. Bản thân là một người đã từng chữa ở rất nhiều nơi và từng sử dụng nhiều loại thuốc nên tôi cũng rất hiểu về tình trạng bệnh của mình, khi đi khám bệnh tôi cũng sợ với việc sử dụng kháng sinh tràn lan. Trường hợp của tôi được kê dùng kháng sinh trong 3 tháng, bệnh của tôi vẫn chẳng thuyên giảm đáng kể. Dù đã từng tin vào kháng sinh, loại thuốc từng được coi là thần dược nhưng tôi cũng phải từ bỏ và đi tìm giải pháp khác. Qua đọc báo tôi biết rằng các tổ chức Y tế châu Âu đang khuyến khích bệnh nhân viêm xoang nên điều trị bằng các loại thảo dược tự nhiên hay phương pháp châm cứu thay vì tập trung vào kháng sinh và các thuốc chống viêm như trước đây.
Và tôi đã lên internet tìm hiểu thông tin và hỏi qua bạn bè tôi được biết về “ sản phẩm Dược Liệu trị viêm xoang” của dòng họ nguyễn hải dương. Lúc đầu dùng thuốc các triệu chứng của tôi không thuyên giảm mà hình như nặng hơn, nước mũi càng tiết nhiều hơn. Thấy lạ tôi tìm hiểu thì biết các thuốc Đông y giai đoạn đầu bao giờ cũng là giai đoạn “công”, các triệu chứng có xu hướng tăng nhiều hơn, nhưng qua giai đoạn này các triệu chứng sẽ giảm dần và hết. Quả nhiên sau một tháng tôi không còn thấy đau nữa mà các triệu chứng khó chịu cũng hết. Mùa đông năm nay tuy khắc nghiệt, thời tiết thay đổi liên tục nhưng tôi cũng chưa thấy bị viêm xoang thăm viếng lại.
Tôi không may bị bệnh viêm xoang nhưng may mắn thay là tôi đã tìm được đúng thuốc. Tôi thấy nên chia sẻ kinh nghiệm này với tất cả mọi người, vì tôi biết rằng bản thân ai mà bị bệnh đều có những nỗi khổ và tôi muốn chia sẻ với mọi người về điều đó, nếu ai quan tâm tới sức khỏe của mình có thể các bạn cũng như tôi tìm đúng thầy đúng thuốc Vài lời chia sẻ không thể bao quát hết mọi khía cạnh được,nếu anh chị nào cần hỏi kĩ hơn có thể liên lạc với tôi qua địa chỉ mail ngocngan7575@yahoo.com .Anh chị nào muốn điều trị có thể gọi trực tiếp cho Lương y Nguyễn Bằng hiện là Phó giám đốc trung tâm nghiên cứu về đông y tại Hà Nội,Điện thoại của bác sĩ là 0932276878.

thundersun
04-11-2013, 05:31 PM
Ax nhà em hay bị xoang mà bị viêm mũi dị ứng. Ông ý tắm xong nóng mà cởi trần là hắt hơi rầm nhà luôn. híc..
chả biết làm thế nào?

hoangthanhks
04-14-2013, 07:58 PM
trước đây mình cũng bị chữa nhiều cách không khỏi, rồi mình tìm ra một loại thuốc nam gia truyền, mình dùng một tháng và khỏi cho đến giờ không bị nữa, đã từng bị nên rất hiểu nỗi khó chịu của người bị bệnh này, mình lấy giùm thuốc gửi cho rất nhiều bạn bắc nam đều có kết quả tôt, bạn có quan tâm liên hệ mình tư vấn cho nhé, 0963 623 059 or 0947 848 838

meoluoingunuong
04-14-2013, 09:36 PM
e cũng bị viêm mũi dị ứng, cứ mỗi lần thời tiết thay đổi đến là khổ, hắt hơi liên tục. Nhưng dc cái là sau khi ngủ một giấc, sáng mai dậy là lại khỏe re như không bị j

mechuotconmeo
04-14-2013, 09:42 PM
minh thi bi viem mui di ung kieu cai cuon mui ko lam hiec dc c ohu ne len nen fai dung thuoc nho mui jiam phu ne hon chuc nam roi

CLinhT
04-14-2013, 11:10 PM
Em cũng bị viêm xoang lâu lắm rồi, trước đây em có nhỏ thuốc của bà lang ở Ngõ Trung Yên. Thuốc nhỏ khó chịu kinh khủng, thậm chí lần đầu em nhỏ còn nôn thốc nôn tháo luôn. Nhưng sau khi kiên trì nhỏ hết 10 ống (như ống thuốc nhỏ mắt thủy tinh ngày trước), em khỏi hẳn đến 7-8 năm trời. Nhưng cách đây 3 năm em lại bị lại, tìm bà lang cũ nhưng không còn ở đó. Bây giờ, cứ mỗi lần bện tái phát em lại uống cotaxoang, nhỏ mũi = nước muối. Chỉ tạm thời khỏi lúc đó thôi chứ 1 năm vẫn bị đi bị lại 3,4 lần. Chả biết có cách nào cho khỏi hẳn không các mẹ nhỉ?

Ms.Giang
04-15-2013, 09:25 AM
Em bị xoang cũng mấy năm nay rùi, mấy năm trước thì cũng chỉ hơi xụt xịt thôi. chủ quan chẳng để ý gì đến nó cả, giờ thì ngồi khóc bằng tiếng Mán, mũi lúc này cũng ngứa, chảy nước mũi, hắt xì hơi. Giờ em đang chữa bằng lá cây cứt lợn tím giã nhuyễn pha r*** nhỏ vào mỗi tối. Đang nhỏ rùi, các mẹ chờ em thông báo kết quá nha!

cuty123
04-15-2013, 12:05 PM
Em hết ngạt lại xổ muĩ mấy hôm nay không khỏi. Tẹo em thưr xem sao

hakunamatata_199x
05-23-2013, 11:28 PM
:( em cũng bị xoang mũi. Khổ lắm mẹ nó ạ hic hic bình thường em cũng chả thở được. Cảm giác giống như người bị hen ấy. :(( Lần trước có người bảo giã tổi pha nước uống hoặc ăn tỏi sống là khỏi( nhưng mà em chỉ ăn được tỏi chín thui :( ) Để em làm theo cách của mẹ nó xem có đỡ hông.

Me_VuMinh
05-24-2013, 08:51 AM
Mình cũng bị xoang, kỳ này thử làm theo cách mẹ nó xem sao

orsca
05-24-2013, 08:56 AM
Mĩnh sẽ thử theo cách của bác chủ top xem thế nào

vongdautam
05-24-2013, 11:14 AM
bài viết hữu ích, thanks bác nhé

subilin73
06-01-2013, 02:35 PM
http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/906852-Thu%C3%B4%CC%81c-vi%C3%AAm-xoang-%C4%91%C6%B0%C6%A1%CC%A3c-chi%C3%AA%CC%81t-xu%C3%A2%CC%81t-100-t%C6%B0%CC%80-tha%CC%89o-d%C6%B0%C6%A1%CC%A3c!

Các mẹ vào xem coi có giúp ích gì được không nhé!

pm shop
07-23-2013, 11:14 AM
Ngày trước mình cũng có bị viêm xoang, thuốc tây 1 thời gian thấy sợ :( hix hix. Từ ngày đoạn đường trước nhà làm lại càng bị nặng hơn.
Cũng có 1 số mẹ mách mình dùng mật ong. :) Chỉ thấy đỡ hơn + lên Kg thôi :(
Ông bác sĩ ở trang blog http://www.bacsiviemmuiviemxoang.com/ có nhiều thông tin xem ra cũng được

hoatuyet_129
07-23-2013, 11:17 AM
tình trạng của bạn khỏi hẳn chưa?

hoatuyet_129
07-23-2013, 11:21 AM
viêm xoang khá nguy hiểm, vì nó sẽ ảnh hưởng tới rất nhìu thứ trong hệ thống đường hô hấp, nếu bạn thực sưu jqtam thì alo cho mình thêo sdt 0977559461 mình sẽ chỉ cho bạn một phương pháp trị tận gốc căn bệnh này ^^

pm shop
07-26-2013, 08:10 AM
Thanks mẹ nó nha. Trước mình cũng bị dị ứng, đặc biệt là khi ra đường bụi bặm.
1 số bác sĩ chia sẻ khá hay về những bệnh này. Mình có tham khảo trang http://www.bacsiviemmuiviemxoang.com/ cũng nhiều thông tin hay lắm

vongdautam
07-26-2013, 09:46 AM
Bố chồng mình bị viêm xoang, nhiều lúc thấy tội lắm

HoangDuocSu
07-26-2013, 11:13 PM
e có thể giúp chị,nếu tin tưởng chị hãy liên lạc với e, e đảm bảo về chất lượng điều trị, không khỏi hoàn trả 100% tiền thuốc điều trị

Chúc bạn thành công.

sakura123
07-26-2013, 11:15 PM
Ah hay mà đơn giản nhỉ, em dâu mình cũng bị , khổ suốt ngày ốm vặt! Cảm ơn chủ topic nha

Mẹ Tívoi
07-29-2013, 10:16 AM
Nên mua nước muối ở ngoài hiệu thuốc cho an toàn các mẹ ạ.

nana123hy
07-29-2013, 11:28 AM
em cảm ơn mẹ chủ top, bệnh này đang làm e đau đầu đây, sổ mũi khó chịu lắm

in_dai_ca
07-29-2013, 02:54 PM
Nên mua nước muối ở ngoài hiệu thuốc cho an toàn các mẹ ạ.
Mẹ nó nói chuẩn. Các mẹ rửa mũi thì nên dùng nước muối sinh lý bán ở hiệu thuốc nhé. Họ đã pha theo tỷ lệ chuẩn và vô trùng.
Các mẹ không nên tự pha vì mình không khử trùng được toàn bộ vi khuẩn trong muối và trong nước, có khả năng gây nguy hiểm cho não đấy ạ.

sleepy86
12-08-2013, 04:06 PM
Mẹ nó nói chuẩn. Các mẹ rửa mũi thì nên dùng nước muối sinh lý bán ở hiệu thuốc nhé. Họ đã pha theo tỷ lệ chuẩn và vô trùng.
Các mẹ không nên tự pha vì mình không khử trùng được toàn bộ vi khuẩn trong muối và trong nước, có khả năng gây nguy hiểm cho não đấy ạ.

Em cũng toàn rửa nước muối sinh lý. Nhưng chỉ đỡ thôi. Làm thế nào để khỏi hẳn bgio

thaonguyentran
12-09-2013, 11:42 AM
Em bị viêm mũi dị ứng, đi khám bác sĩ bảo giữ ấm cơ thế. Mùa hè thì không sao chứ cứ tới mùa đông là sáng dậy em lại hắt xì, sổ mũi khó chịu lắm ạ :(. Em cũng dùng nhỏ mũi chỉ đỡ chứ k khỏi hẳn

trinhduocvien
12-09-2013, 11:43 AM
Hiệu quả Bài 'BÁT BẢO THANG" như sau:
- Nếu Viêm xoang (Đơn hoặc đa xoang): Lấy Bài 'BÁT BẢO THANG"- Gia nhiều Cây cỏ cứt lợn, cây Cù đèn lệ.
- Nếu Viêm xoang mũi dị ứng: Lấy Bài 'BÁT BẢO THANG"- Gia Cây Cóc mẳn, Cây Bạch Thiệt.
Quí vị cũng có thể tham khảo thêm ở đây nhé.
http://rongkinh.vn/chua-benh-viem-hong-hat-viem-hong-man-tinh/
Cây Cóc mẳn ở đây:
http://rongkinh.vn/coc-man-chua-viem-mui-di-ung/

sv0727
12-10-2013, 03:19 PM

Chúc bạn thành công.
Cách này mình chỉ thấy hiệu quả ở người bị viêm xoang nhẹ thôi, còn nếu để bị nặng vẫn phải dùng thuốc điều trị. Dù sao cũng cảm ơn chủ top nhiều nha

yumebeauty
12-11-2013, 09:58 AM
Em thường xuyên bị sổ mũi và đau đầu lúc trời trở lạnh, không biết như vậy có phải là viêm xoang không các mẹ nhỉ?
Em cũng bị viêm họng nữa, em nghĩ cách này cũng có thể áp dụng cho viêm họng được, em sẽ làm thử cả mũi và họng luôn, phòng bệnh hơn chữa bệnh mà :)

thinhthikhuyen
12-11-2013, 11:04 AM
về mách cách này với chồng, chứ tối và sáng suốt ngày hắt xì hơi

hanhphuc_trontron
12-11-2013, 03:57 PM
thời tiết này vị bệnh viêm mũi khổ lắm

Linh Su
12-11-2013, 06:05 PM
Vào hóng các mẹ có cách trị viêm xoang khỏi không em mách chị em, chị em thay đổi thời tiết chút thì thôi rồi, không biết bao nhiêu túi giấy cho đủ

Cờ Thông Minh
12-11-2013, 09:32 PM

Chúc bạn thành công.

Cảm ơn bạn, mình hay xịt bằng nước muối biến mà chẳng ăn thua, giờ thử dùng nước muối sinh lý xem. Mình cứ lúc ngủ là bị ngạt mũi rất khó chịu. Bác sĩ bảo là viêm mũi dị ứng

Me_xiu
12-12-2013, 10:38 AM
Vào hóng các mẹ có cách trị viêm xoang khỏi không em mách chị em, chị em thay đổi thời tiết chút thì thôi rồi, không biết bao nhiêu túi giấy cho đủ

Hy vọng chút ít kiến thức dưới đây có thể giúp bạn:

Viêm xoang có 2 dạng cấp hoặc mãn. Nếu cấp thì có thể chữa khỏi nhưng nếu ở dạng mãn thì khả năng tái phát là rất cao thường vào những khi thời tiết giao mùa hoặc khi gặp các tác nhân kích ứng niêm mạc mũi như khói, bụi, phấn hoa, lông chó mèo, mùi hương...hoặc khi ở phòng lạnh.
Những cơn viêm xoang sẽ khởi phát từ những cơn viêm mũi dị ứng. Vì lý do đó bạn cần sử dụng những biện pháp ngăn ngừa ngay từ khi có dấu hiệu trên.
Biện pháp ngăn ngừa:
- Hạn chế tiếp xúc tác nhân kích ứng như bịt khẩu trang khi đi vào môi trường có tác nhân trên;
- Thông rửa mũi ngay sau đó để loại bỏ tác nhân và làm sạch mũi khoang
Cách dùng xem thêm link:
http://www.5giay.vn/me-va-be/7100456-phuong-phap-toi-uu-nhat-dieu-tri-ngan-ngua-viem-mui-xoang-cho-me-be.html
- Tăng cường sức đề kháng bằng cách cung cấp thêm C cho cơ thể (uống thêm nước cam, nước chanh, nước quất...)
- Giữ ấm cơ thể và mũi khi trời lạnh (đeo khẩu trang vải)
- Hạn chế tối đa dùng các sản phẩm có quá nhiều mùi hương, nhất là hương nhân tạo trong bột giặt, nước xả vải, nước hoa là quần áo, nước xịt phòng, dầu thơm...
- Thay đổi chế độ ăn phù hợp : tăng đạm vào mùa đông, tăng thêm xơ & vitamin vào những thời điểm giao mùa...
- Thường xuyên giặt giũ gối đệm để hạn chế mạt, bụi;
- Tuyệt đối không xài thảm.

CHÚC BẠN VƯỢT QUA CHỨNG BỆNH VIÊM XOANG DAI DẲNG KHÓ CHỊU!

nguyenvud
12-12-2013, 01:08 PM
E cũng bị xoang nặng.hic. thay đổi thời tiết thì đau nhức mũi không chịu đc. E cũng thường xuyên rửa mũi giống mẹ nó. Đúng là chỉ mấy hôm mà lười không rửa là biết liền. thôi đành chịu khó vậy

chery_ngoc
12-12-2013, 04:04 PM
Mình đang bị viêm mũi dị ứng kinh khủng lắm, cứ thay đổi thời tiết 1 tý là lại bị , khổ sở, đã áp dụng tất cả các cách rồi nhưng không đỡ

tocxinhxuongpho
01-22-2014, 10:40 PM
Các mẹ tham khảo thêm cách chữa viêm xoang tại đây (http://vuonhaidang.com/kien-thuc-ve-cay/Kien-thuc-tong-hop/Cach-chua-viem-xoang-cuc-dinh-bang-cay-giao-24/) nhé

Khoảng trên 90% người bệnh bị viêm xoang mũi có thể khỏi nhờ xông thuốc từ cây giao. Ngoài ra, cây còn có thể trị được các bệnh khác như mụn cóc, viêm, cá đâm, rắn cắn...

Cây giao.
Cây giao có nơi lại gọi là cây xương cá, cây nọc rắn, cây càng cua, cây càng tôm, cây xương khô, cây san hô xanh, thập nhị, cây quỳnh cành giao... tên khoa học là Euphorbia Tiricabira L. thuộc họ thầu dầu Euphorbiaceae. Cây mọc hoang nhiều nơi, ở thôn quê cây có thể dùng làm hàng rào. Công dụng chủ yếu là chữa chứng bệnh viêm xoang mũi.

Toàn cây giao có vị cay, hơi chua, tính mát, hơi có độc, có tác dụng thúc sữa, sát trùng, khử phong, tiêu viêm, giải độc. Chuẩn bị một cái ấm nước nhỏ (nhôm, sành đều được nhưng không dùng để nấu nước uống vì sợ độc). Lấy một miếng giấy khá lớn, một tờ giấy lịch treo tường lớn hoặc nối 2 - 3 tờ giấy A4 bằng băng keo thành 1 tờ lớn, rồi quấn xéo lại thành một cái ống dài khoảng 5 tấc (50cm) chứ không được làm ngắn hơn vì sẽ quá nóng, dễ bị phỏng da còn nếu dài quá thì hơi không đủ mạnh để hít.

Ống phải quấn sao cho 1 đầu vừa hoặc lớn hơn miệng vòi ấm còn 1 đầu nhỏ hơn sao vừa vào mũi để hít. Nếu có ống tre thì tốt hơn, nhưng không được dùng nhựa, dễ nóng chảy! Mở nắp ấm, đổ vào cỡ một chén nước. Đếm cỡ 10 - 20 đốt cây xương cá (tùy theo số cây mình có được nhiều hay ít), cắt nhỏ các đốt cây (thành cỡ phân nửa của lóng tay) rồi thả vào ấm. Nên cắt cây ngay trên miệng ấm, để cho mủ cây nhỏ vào ấm càng tốt. Phải luôn cẩn thận tránh mủ văng vào mắt, nguy hiểm.

Đặt ấm lên bếp, vặn lửa thật lớn cho nước trong ấm sôi lên. Đến khi thấy hơi xông ra nhiều từ vòi ấm thì ta bớt lửa đến cực nhỏ, chỉ canh sao cho vừa đủ để hơi vẫn còn bốc ra nhẹ ở vòi ấm là đủ. Lấy ống giấy đã quấn, đưa đầu lớn của ống vào vòi ấm, còn đầu nhỏ cho vào mũi để hít hơi xông lên. Thời gian xông có thể chỉ là 15 - 20 phút, hay nếu có thời gian thì xông 30 - 50 phút. Nên để dành và hâm lại nước trong ấm để dùng, thường là 2 lần trong ngày (sáng và tối). Sau đó đổ bỏ, hôm sau làm lại liều thuốc mới. Khi hâm lại dùng lần 2 thì cho thêm một ít nước cùng với 1 vài đốt cây để bổ sung thêm thuốc.

Lưu ý: Nên bắt đầu xông ngay khi vừa bốc hơi, để tận dụng lúc chất mủ còn đậm đặc sẽ đạt hiệu quả nhanh. Vì hơi xông ra rất nóng, nên ta có thể hít một lát, đến khi thấy nóng quá thì quay mặt ra thở bên ngoài, rồi lại quay vào xông tiếp. Nên linh động làm sao để xông một cách thoải mái là được. Bình thường, chỉ sau từ 2 - 3 hoặc 4 lần xông sẽ thấy thuyên giảm rõ. Không nên xông trị viêm xoang cho phụ nữ đang có thai.

vongdautam
01-23-2014, 11:01 AM
Hoa cứt lợn chữa viêm xoang rất hiệu quả đó cả nhà, ai càn mua hoa cứt lợn hú mình nhé

big_u
04-02-2014, 05:21 PM
chào các bạn,
mình bị sổ mũi dị ứng gần 15 năm, trị đủ cách như trên, uống thuốc tây lờn thuốc nhưng ko hết,vừa tết rồi 2014 có người bà con ở nước ngoài về thăm thấy vậy khi về bên đó gửi cho mình ít thuốc đông dược, uống tới ngày thứ 3 thì mũi bắt đầu khô không còn ngứa, rất dễ chịu. thật bất ngờ đến hôm nay thì khỏi hẳn. mình làm trong bếp vẩn không bị dị ứng (trước đây thì vào bếp là chảy nước mũi ngay). minh vừa nhờ mua thêm 1 ít để sử dụng, bạn nào cần có thể liên hệ với mình, đến nhà trực tiếp càng tốt, mình sẽ giúp. đt. 0903885652 mình ở làng đhqg thủ đức-tphcm.

bovang
12-14-2014, 06:43 AM
oánh dấu..................................

trinhduocvien
12-14-2014, 09:13 AM
Em thường xuyên bị sổ mũi và đau đầu lúc trời trở lạnh, không biết như vậy có phải là viêm xoang không các mẹ nhỉ?
Em cũng bị viêm họng nữa, em nghĩ cách này cũng có thể áp dụng cho viêm họng được, em sẽ làm thử cả mũi và họng luôn, phòng bệnh hơn chữa bệnh mà :)

Chính xác là Bạn bị viêm xoang mũi dị ứng(gốc bệnh), lâu ngày gây Viêm họng mạn tính(ngọn bệnh).
Để chữa nguyên nhân gây bệnh , bạn vào nhà thuốc của Ông tôi lấy bài thuốc nam "Bát bảo thang" gia thêm cây Cóc Mẳn - để chữa trị cho tận gốc bệnh. Hoặc liên lạc trực tiếp về email:thu_ksh@yahoo.com.vn - để Ông tôi hướng dẫn giúp.
http://rongkinh.vn/chua-benh-viem-hong-hat-viem-hong-man-tinh/
Hoặc Bạn dùng nước sắc đặc Cây cỏ cứt lợn trong vòng 2-3 tháng nhé.

Me em Tun
12-14-2014, 03:06 PM
Bố mình làm bác sỹ tai mũi họng được 30 năm rồi, ông có loại thuốc nhỏ mũi cho cả người lớn và trẻ em rất hiệu quả. Nhỏ 1 tuần là mũi thông thoáng, dịch ít hơn hẳn, nhà mình cảm thấy rất may mắn trong khoản này ^^

hakunamatata_199x
12-14-2014, 04:04 PM
Làm bằng nước muối loãng 09 bán ngoài hiệu đỡ nhiều hơn mẹ nó ạ. Mỗi tội em lười nên làm được có thời gian là bỏ. Tuy nhiên phải công nhận là hiệu quả lắm, em làm xong đỡ nhiều đờm và dễ thở hơn nhiều

trangtottinh
12-14-2014, 04:10 PM
cảm ơn các mẹ chia sẻ nhiều kinh nghiệm hay quá :)