Bé 4tháng rưỡi đã mọc răng có sao ko nhi?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Con yeu, 14/5/2008.

1. Con yeu

Con yeu Super Mọt vải yêu may vá.

Bé trai nhà mình mới 4 tháng rưỡi mà hàm dưới đã nứt lợi 1 răng, đến khi 5 tháng tuổi bé đã có 1 răng nhú hẳn lên và một răng bên cạnh mới nứt lợi .

Vì bé sinh vào tháng 12/07 nên bác sỹ có khuyên cho uống bổ xung Stẻrodyl mỗi ngày 1 giọt từ lúc bé 1 tháng, nhưng mãi tới khi bé tròn 3 tháng mình mới cho bé uống . Mình thắc mắc quá, ko biết có phải do uống VTM D mà bé mọc răng sớm quá ko và có nên tiếp tục uống nữa không ? (Bây giờ hàng ngày bé đều được bế đi tắm nắng vào buổi sáng từ 15 đến 20 phút).

Bạn nào biết cho mình lời khuyên nhé . Mình cảm ơn nhiều .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Con yeu
    Đang tải...

2. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

bé nhà Chị bạn tớ cũng mọc răng lúc 4 tháng tuổi đấy, mẹ chồng tớ bảo là "mọc răng sớm thì sớm có em". Hi Hi nhưng tớ nghĩ là không phải đâu . Có cái Con mọc răng sớm thì nó có sốt sít gì thì vất vả thôi bạn ạ . CHúc bé khoẻ, hay ăn chóng lớn .

3. MeCop

MeCop Thành viên tích cực

Không sao đâu bạn ạ . Số răng của bé bằng số tháng-4 . Bé 5 tháng có 1 răng là đúng rồi . có bé còn mọc răng từ 2,5 tháng cơ .

4. subin1308

subin1308 Thành viên chính thức

be o canh nha minh moi sanh ra da co han 1 cai rang o ham duoi roi kia. chac ko sao dau.

5. phuonglinhbong

phuonglinhbong Banned

Bống nhà mình được 9 tháng 7 ngày rồi, bây giờ mới mọc răng, minh nghe nói vậy là mọc răng chậm do thiếu canxi có phải không các mẹ? Nhưng minh thầy Bống nhà mình cũng cứng, đã vịn giường đi men và còn trèo được lên ghế từ lúc 8 tháng rưỡi.

6. subin1308

Trom via! con ban trong cung bu bam lam, con minh no coi lam. No cung 9T moi moc rang, ca tuan nay bi hanh, no cu sot va bo an hoai bua nay nhin no teo top han di. Thay thuong wa ma ko biet lam sao duoc. Da vay con bi moc soi nua chu, minh cho no chich ngua o BV Tu Du, 2 mui roi ma sao van bi len. Chang hieu nua.Trom via, no cung nhanh nhen lam.Biet goi Papa,Mama.nghe hieu duoc tu " chim, ca, dep, kiki...biet tu bam dung len roi tu ngoi xuong duoc.

7. Me cua Tuti

Me cua Tuti Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà em được 7 tháng 7 ngày rồi mà chưa thấy tăm hơi răng đâu cả. Như thế có bị coi là chậm mọc răng không nhỉ? Con em trộm vía cứng cáp lắm. Nhưng mỗi tội chả thấy nứt lợi nhú răng gì cả.

8. subin1308

Moi be deu co tho ky phat trien rang khac nhau, con to 9T moi bat dau moc rang, co dua 11T moi moc rang va moc hang loat mot lục Minh nghe may nguoi gia noi la con cang cham moc rang bo me cang lam an nen chang biet phai kọ Con mot so nguoi khac lai bao rang, be moc rang tre tot hon vi khi do be da lon, suc de khang cua be cung manh hon thi be se vuot qua de dang họn Vi khi be moc rang, co the be se giam suc de khang va do la thoi co ma mot so virus de dang xam nhap, be se de bi nhiem mot so loai benh khac nụa

9. haquynh

haquynh Chip Shop

hehe, các mẹ ơi, bé nhà em 3.5m đã có 2 cái răng, h bé nhà e đc 8 tháng mà đã mọc 10 cái răg rồi, bé cắn e nhìu lắm, hic hic. Bé nhà e cũng đã đòi đứng rồi, có ghế vịn là đứng 1 phát dậy ko cần ai giữ

10. Me Anh Minh

Me Anh Minh Thành viên chính thức

Cháu mình thì gần 10 tháng mà chưa có cái răng nào, vậy đó..bác sĩ nói không sao cả. Mỗi bé phát triển khác nhau, ko có công thức chung. Chỉ cần trong phạm vi bình thường thì các mẹ đừng lo quá.

11. bongbong2009

bongbong2009 Mẹ Bông & Bống yêu

Úi chà 2 bé nhà mình thì 6 tháng đã 4 răng rồi. Bây h em Bống còn có thêm 2 răng nữa tổng cộng là 6 răng. Mình thấy các bé khỏe mạnh cứng cáp là thích rồi, mẹ nó không phải lo đâu

12. pcp.hanoi

pcp.hanoi Thành viên chính thức

Chẳng sao đâu bạn ạ. Mỗi bé có những mốc phát triển khác nhau, có bé nào giống bé nào đâu. Có bé mọc răng sớm có bé mọc răng muộn. Mình nghe các cụ nói bé nào mọc răng sớm thì sau này rụng răng sớm, chả biết có đúng không.

13. bongbong2009

bongbong2009 Mẹ Bông & Bống yêu

ặc, đang hí hửng vì các con mọc răng sớm. nghe mẹ nó nói thế chả lẽ sau này 2 bé nhà tớ thành bà cụ móm sớm à. hị hị

14. Birua

Birua Thành viên tích cực

Bé 4 tháng mọc răng là chuyện thường mà. Cháu nhà mình còn mọc răng từ 3 tháng cơ

15. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

Bình thường thôi bạn, mọc răng sớm cũng là dấu hiệu bé có đầy đủ canxi để phát triển. Cháu nhà mình 4 tháng đã mọc 4 răng rồi, mà trộm vía khỏe mạnh lắm.

16. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

con nhà em 5 tháng rưỡi mà chưa thấy hiện tượng gì cả, chỉ thấy nàng sểnh ra là nhét cả 2 nắm tay vào mồm ngon lành, ra sức nhét rồi lại ọe :D

17. namnhikieuhung

namnhikieuhung Thành viên đạt chuẩn

Công thức độ tuổi và số lượng răng mọc của trẻ: tháng tuổi -3 = số răng của trẻ.
    Bình thường trẻ mọc 4 răng một lúc chứ không phải mọc từng cái đâu. Có nghĩa là 4 răng sẽ mọc cùng một đợt. Nếu con bạn mọc răng theo đúng công thức trên thì sẽ có thứ tự như sau: 7 tháng tuổi có 4 răng. 11 tháng tuổi có 8 răng. 15 tháng tuổi có 12 răng... khoảng 2 tuổi cháu sẽ có 20 răng sữa hoàn chỉnh.

Công thức là vậy, nhưng thực thì ko có mấy trẻ mọc răng đúng theo như vậy đâu. Nên các bạn cũng đừng lo lắng làm j cho mệt đầu. Hãy theo dõi sự tăng trưởng của bé theo biểu đồ tăng trưởng nếu có cái gì bất thường thì chữa ngay thì tốt hơn, đừng quá quan tâm đến chuyện mọc răng của cháu, vì thời điểm này cháu có mọc nhanh hay mọc chậm cũng ko tác động j vào cháu được. Chỉ có theo dõi cái là nếu mọc răng bị sốt thì phải có biện pháp mà hạ sốt thôi, cộng với biết cách làm vệ sinh miệng hàm cho cháu là bạn có thể yên tâm.

Theo dõi răng của bọn nhóc thay răng sữa mới là mệt các bạn àh. :D
    không cẩn thận tí là răng của bọn nó lệch lạc xấu xí ngay.