Cách trị viêm tắc ti sữa cho mẹ!

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi beyeu09, 16/7/2010.

1. beyeu09

beyeu09 Thành viên sắp chính thức

Viêm tắc tia sữa là quá trình bế tắc, ứ đọng sữa và tạo mủ cấp tính. Bệnh thường phát sinh vào thời kỳ cho con bú, đặc biệt ở bà mẹ sinh con đầu lòng. Triệu chứng điển hình là bầu vú sưng nóng, đau, toàn thân sốt, sợ rét, đau mình.

Một số nguyên nhân gây viêm tắc tia sữa:
    - Không day đều bầu sữa để thông tia sữa ngay sau khi sinh.
    - Không vắt bỏ sữa thừa khi trẻ bú không hết. Sữa đọng lại lâu ngày gây ôi, tắc và ung nhũ.
    - Cảm nhiễm hàn tà, làm cho sữa khó lưu thông.
    - Tinh thần không thư thái làm can khí uất, ảnh hưởng đến chức năng vận hóa của tỳ, sữa ứ đọng hóa hỏa sinh nhũ ung.
    - Ăn uống thất thường gây tổn thương tỳ vị, vị nhiệt ủng trệ, nhiệt tích tại nhũ lạc, gây sưng đau vú.
    - Cơ thể sau sinh chính khí suy.
    - Sau khi cho trẻ bú không vệ sinh lau rửa đầu vú sạch.

Các bài thuốc chữa viêm tuyến vú:

Giai đoạn nhũ thống - sữa ứ trệ:
    - Triệu chứng: vú sưng đau, sữa ra không đều, không thông, sắc da đỏ nhẹ hoặc không đỏ, có hoặc không có hòn cục, sốt, sợ lạnh, đau đầu, đau mình mẩy, ngực tức. Rêu lưỡi trắng mỏng hoặc hơi vàng.
    - Bài thuốc gồm: qua lâu 12 g, ngưu bàng tử 12 g, sài hồ 12 g, hoàng cầm 10 g, liên kiều 8 g, sơn chi tử 10 g, thiên hoa phấn 16 g, tạo giác thích 8 g, kim ngân hoa 12 g, trần bì 10 g, thanh bì 12 g, cam thảo 6 g. Sắc uống ngày một thang.

Giai đoạn ung - làm mủ:
    - Triệu chứng: bầu vú sưng to, da đỏ nóng từng đám hoặc cả vú, đau tăng, sốt cao, người bứt rứt khó chịu, miệng khát muốn uống, lưỡi đỏ rêu vàng, mạch huyền sác.
    - Bài thuốc gồm: hoàng liên 10 g, hoàng cầm 12 g, liên kiều 10 g, ơn chi tử 12 g, cát cánh 12 g, đại hoàng 10g, đương quy 12 g, bạch thược 12 g, đinh lang 10 g, bạc hà 8g, mộc hương 8g, thăng ma 10 g, hoàng kỳ 12 g, bạch chỉ 12 g, xuyên sơn giáp 6g, tạo giác thích 6g, cam thảo 6 g. Sắc uống ngày một thang.

Giai đoạn vỡ mủ:
    - Triệu chứng: do mủ tự vỡ hoặc chích rạch tháo mủ, thân nhiệt hạ, sưng đau giảm. Nếu mủ đã vỡ mà vẫn không giảm sưng đau, thân nhiệt cao, chứng tỏ nhiệt độc còn thịnh, làm mủ lan sang các nhũ lạc khác hình thành truyền nang nhũ ung.
    -Bài thuốc gồm: nhân sâm 10 g, bạch truật 12 g, xuyên sơn giáp 6 g, bạch chỉ 12 g, thăng ma 10 g, đương quy 12 g, hoàng kỳ 12 g, tạo giác thích 6 g, cam thảo 6 g, thanh bì 12 g. Sắc uống ngày một thang.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi beyeu09
    Đang tải...

2. SuperChip

SuperChip Shop Korea - 0989140624

Ðề: Cách trị viêm tắc ti sữa cho mẹ!

Mình nghĩ thông tin này là rất cần thiết đối với các mẹ chuẩn bị sinh đặc biệt là các mẹ sinh lần đầu đó. Vì gần như hầu hết ai cũng gặp phải. Tưởng là bình thường nhưng khi rơi vào trường hợp này mới thấy lo (chính mình cũng gặp rùi mà). Sau khi sinh bé người rất mệt mỏi, mẹ nào đẻ mổ còn đau nữa cơ. Nhưng vì sức khỏe của cả mẹ và bé nên các mẹ chịu khó cố gắng nhé, vì những tác động ngay lúc này rất quan trọng trong quá trình tiết sữa sau này. Hãy cho bé bú ngay, để thúc đẩy sữa về nhanh mặc dù lúc này mẹ sẽ thấy đau rát vì chưa có sữa mà. Vệ sinh thật sạch sẽ đầu ty bằng nước ấm, dùng tay day đều bầu sữa liên tục theo cách sau: tay trái đỡ bầu ngực, tay phải day đều quanh bầu sữa theo chiều kim đồng hồ nhằm thông tia sữa. Sau này khi sữa mẹ đã về nhiều các mẹ cũng vẫn phải thường xuyên làm việc này, đặc biệt là những tháng đầu khi lượng sữa khá nhiều, bé thường ko bú hết. Nếu ko việc tắc sữa, đọng sữa vẫn rất dễ xảy ra.
    Mình biết có 1 chị chuyên thông sữa cho các mẹ mới sinh, nhất là lúc sữa mới về sau sinh, thường rất hay bị tắc, đau kinh khủng ah. Lúc mình vẫn còn đang ở viện, được 1 bạn mách cho, thế là nhờ chị ấy giúp, bây h vẫn còn cảm ơn thầm suốt ấy. Mai mình sẽ tìm lại số điện thoại (vì lưu ở cuốn sổ cũ) rồi đưa lên đây, nếu mẹ nào cần thì gọi.

3. DiepLinh

DiepLinh Thành viên chính thức

cảm ơn chị xem được tin này mà em thấy mình cần học hỏi rất nhìu, thật bổ ích.

4. Annhi2010

Annhi2010

Mình thấy nhiều mẹ dùng lá đinh lăng. Hiệu quả phết. Nhà trọ mình có cây đinh lăng, thi thoảng lại có người xin về đấy.

5. tenperfume

tenperfume Bắt đầu tích cực

các mẹ giúp mình làm cáh nào để tắt sữa ko
    mình uống thuốc nhưng chỉ hết 2ngay rùi chảy lại bình thường.
    các mẹ nào bit cáh chỉ mình nhá. hoặc tránh ăn hoặc uống gì ko ? Thank các mẹ trước

6. maiedu

maiedu Thành viên tập sự

oánh dấu cái để khi nào cần thì đọc.hihi.
    Cám ơn chủ topic nhìu.hi

7. bbcreamnt

bbcreamnt Thành viên tập sự

Có 2 cách chữa tắc ti mà mình đã thử nghiệm:
    1. Ra tiệm thuốc bắc hỏi là các bác lương y bán cho bột gì màu vàng. Đem về bắc nối lửa bỏ vào xông bầu vú, 2 ngày là hết à (cách này được cái chảy nước mắt. hichichic)
    2. Cách này là cách tế nhị nhưng hiệu quả lắm á: bạn nhờ ông xã bạn dùng "của quý" khảy ti: nếu con bạn là con trai là 7 cái, con gái thì 9 cái. Bạn nói là "mắc cỡ quá, mắc cỡ quá". Chiêu này các cụ truyền lại đó.

8. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

cảm ơn mẹ n đã chia sẻ nhé

9. MebeBon122019

MebeBon122019 Thành viên sắp chính thức

Các mẹ đừng chữa ở đâu xa, cứ qua cái trung tâm ở dốc phụ sản cho em, máy móc làm vèo một cái bầu ngực xẹp lép, nhẹ hết cả người cái trung tâm này từ nghĩa dũng chuyển về, khách đông dã man, không đặt lịch trước thì chờ đến cả ngày mới tới lượt, túm lại đừng để tắc sữa hoặc cai đếch nó đi cho nhẹ nợ

10. Lam Yen Chi 1212

Lam Yen Chi 1212 Bắt đầu tích cực

Khi mới sinh bé xong, mình ko biết nhiều về việc tắc tia sữa nên đã bị tắc sữa mất 1 tháng trời, đi hết viện này đến viện khác. ngày nào cũng sốt cao. suốt ngày đi viện. cả đông y, cả tây y. Con suốt ngày theo mẹ đi viện. Bây giờ được hơn 10 tháng rồi, trộm vía vẫn đủ sữa cho con. Chia sẻ với các mẹ để tránh bị như mình. 1. Sau khi sinh, phải cho con bú ngay và để ý là bao giờ sữa về, nếu nhiều quá mà con ko ăn hết thì phải vắt bớt đi, cất lạnh cho con dùng dần. Đừng để trong người, gây căng sữa đấy. Thường xuyên vệ sinh đầu ti sạch sẽ. 2. Nếu có biểu hiện căng cứng ngực, tức sữa thì có biểu hiện rồi đấy. Lập tức lấy nước ấm làm mềm đầu ti, sau đó nặn ở quầng nâu cho sữa ra hết. 3. Nếu làm thế mà vẫn căng, sốt thì cần chữa ngay. Đừng để lâu.. MÌnh đã đi châm cứu, đi viện, đều ko ăn thua. Cuối cùng có chị bạn mách đến cô Linh ở Nghĩa Dũng giờ cô chuyển lên dốc phụ sản rồi, chỉ có bên trung tâm tư vấn và chăm sóc vú này mới khỏi đấy. sđt này 0976581867. Cô nhiệt tình và mình thấy nhiều người chữa khỏi. Chúc các bạn ko ai bị tắc sữa nhé!

11. Minhhuyenhoang

Minhhuyenhoang Thành viên rất tích cực

Mình cũng gọi đến số điện thoại 0976581867, họ chữa rất tốt đó, mình rất yên tâm

12. Minhhuyenhoang

Em vừa chữa khỏi xong. Cho con ti buốt đến tận óc, còn nghi là bị nứt đầu ti nữa chứ. đi khám bs bảo có triệu chứng viêm tia sữa ( trước đấy em bị tắc nhưng thông được rồi ). Uống kháng sinh 5 ngày. trong 5 ngày này vẫn cho con ti bình thường, kết hợp gọi bên Breastech của phụ sản đến rút sữa ra, phòng tránh mất sữa. sau 5 ngày là khỏi c sữa có thể dẫn đến viêm tuyến sữa, lâu hơn có thể dẫn đến áp xe vú gây đau đớn và chảy mủ. Nặng hơn là viêm xơ tuyến vú mãn tính làm hình thành các khối xơ trong bầu vú và khiến bệnh tái phát nhiều lần.

13. mienanhpham2019

mienanhpham2019 Thành viên rất tích cực

Cảm ơn bạn, mình cũng gọi c Linh Nghĩa Dũng đến chữa đó, rất nhiệt tình và yên tâm nhé

14. Minhhuyenhoang

Tắc sữa có thể dẫn đến viêm tuyến sữa, lâu hơn có thể dẫn đến áp xe vú gây đau đớn và chảy mủ. Nặng hơn là viêm xơ tuyến vú mãn tính làm hình thành các khối xơ trong bầu vú và khiến bệnh tái phát nhiều lần.. Tham khảo thêm hutsua.com

15. mienanhpham2019

Mình cũng mới bị tắc tia sữa đấy. Thực ra thì bị viêm tia sữa mới đúng. Bởi khi vắt sữa, mình còn ra ít sữa màu vàng xanh, rất đáng ngại. vì thế, mình không cho con bú bên ngực đó, gọi đến số 0946530809 của trung tâm Breatech họ đến làm mới hết mủ được, lần sau hơi chớm đau mình sẽ gọi luôn, không thì mệt mỏi lắm.

16. mienanhpham2019

Tắc bên nào thì cho bé bú bên đó cho đến lúc bé mút thông thì thôi. Đau lắm nhưng sau đó hết đau ngay. Sữa sẽ phun ra thành vòi tại chỗ bị tắc ấy đấy, túi sữa đang căng phía trong vú cũng sẽ xẹp và hết đau. bị cái là phải làm luôn chứ để lâu dẫn đếm viêm vú thì khổ đó! Nếu vẫn tắc thì nên gọi đến số này 0946530809 chữa rất là được. (Một chút kinh nghiệm của mình muốn chia sẻ đến các bạn.)

17. Minhhuyenhoang

Trước mình chữa tắc sữa ở đó, cũng nhiều người mua máy vắt sữa ở đấy luôn, chắc cũng tốt lắm nên mới nhiều người mua thế.

18. mienanhpham2019

Em vừa chữa khỏi xong. Cho con ti buốt đến tận óc, còn nghi là bị nứt đầu ti nữa chứ. đi khám bs bảo có triệu chứng viêm tia sữa ( trước đấy em bị tắc nhưng thông được rồi ). Uống kháng sinh 5 ngày. trong 5 ngày này vẫn cho con ti bình thường, kết hợp gọi bên Breastech của phụ sản đến rút sữa ra, phòng tránh mất sữa. sau 5 ngày là khỏi c sữa có thể dẫn đến viêm tuyến sữa, lâu hơn có thể dẫn đến áp xe vú gây đau đớn và chảy mủ. Nặng hơn là viêm xơ tuyến vú mãn tính làm hình thành các khối xơ trong bầu vú và khiến bệnh tái phát nhiều lần.

19. Minhhuyenhoang

Mình cũng mới bị tắc tia sữa đấy. Thực ra thì bị viêm tia sữa mới đúng. Bởi khi vắt sữa, mình còn ra ít sữa màu vàng xanh, rất đáng ngại. vì thế, mình không cho con bú bên ngực đó, gọi đến số 0946530809 của trung tâm Breatech họ đến làm mới hết mủ được, lần sau hơi chớm đau mình sẽ gọi luôn, không thì mệt mỏi lắm.

20. mienanhpham2019

Tắc bên nào thì cho bé bú bên đó cho đến lúc bé mút thông thì thôi. Đau lắm nhưng sau đó hết đau ngay. Sữa sẽ phun ra thành vòi tại chỗ bị tắc ấy đấy, túi sữa đang căng phía trong vú cũng sẽ xẹp và hết đau. bị cái là phải làm luôn chứ để lâu dẫn đếm viêm vú thì khổ đó! Nếu vẫn tắc thì nên gọi đến số này 0946530809 chữa rất là được. (Một chút kinh nghiệm của mình muốn chia sẻ đến các bạn.)