PDA

View Full Version : Th­­­ực đơn cho bé 8 tháng tuổi

longsim_tràmy2007
05-15-2008, 09:59 AM
Cả nhà mình ơi,bé nhà minh được 8 tháng 5 ngày rồi mà bé chỉ nặng co 7.5kg.Như vậy có bị làm sao không?trong thời kỳ này mình phải cho bé ăn như thế nào cho hợp lý?Các mẹ có thể giúp mình bằng cách cho mình vài thực đơn bổ ích,mình xin cảm ơn

yeunhimyeu
05-15-2008, 11:57 AM
Tớ nghĩ chả lo đâu miễn là con khỏe, ko ốm vặt, phát triển bình thường là được, do tạng người ý mà :cool:

Con tớ được 9 tháng 10 ngày cũng chỉ nặng 8kg thôi (2 tháng nay, phù, ko gầy đi là may)
mà chả hiểu sao ăn được (ngày 2 bữa bột mặn x 250ml; 4 bữa sữa x 150ml, 2 hộp váng sữa x 65g, 3 lần chè /nước quả x 40ml) ngủ cũng được (13 tiếng /ngày, ngủ rất ngon, sâu) thế mà mãi chả thấy lớn tẹo nào; ông bà suốt ngày kêu hay cho ăn nhiều quá con ko hấp thụ được:confused:
Tớ cũng lo lắm, nhưng túm lại bé nhà tớ là bé hạt tiêu, 3 tháng biết lẫy, 6 tháng tự ngồi 1 mình + mọc 2 cái răng, 8 tháng biết đi men + 2 răng nữa, hehe, bây giờ 9 tháng rồi chưa đi được nhưng như vận động viên ý, trèo khắp nơi, tớ thấy mọi thứ đều phát triển bình thường như con nhà khác, khác mỗi cái còi thôi (chắc thức ăn nó nuôi răng nuôi tóc cả leo trèo hết rồi)
Tóm lại con cứ mạnh khỏe là vui rồi mẹ nó ạ

HeoCon010807
05-15-2008, 02:05 PM
(ngày 2 bữa bột mặn x 250ml; 4 bữa sữa x 150ml, 2 hộp váng sữa x 65g, 3 lần chè /nước quả x 40ml) ngủ cũng được (13 tiếng /ngày, ngủ rất ngon, sâu)

Thấy thực đơn của bé Nhím mà ham
Bé gái nhà em cũng cỡ bé Nhím, 9.5 tháng, 8.5 kgs, cao 70 cm.
Mỗi ngày cũng 2 bữa bột mặn, 150ml/bữa, nhưng không chịu ăn mà phải cho vào bình bú khi ngủ. Thêm 2 bữa sữa, 120ml/bữa cũng chỉ bú khi ngủ.
Ngoài ra Bé chẵng chịu ăn uống gì khi thức
Em đang đinh cho Bé di khám dinh dưỡng
Các mẹ có kinh nghiệm cho em lời khuyên nhé

Mẹ Trúc Linh
05-15-2008, 02:56 PM
Bé nhà mình được 7 tháng 10 ngày, nặng hơn 9kg. Ngày ăn 3 bát bột, 2 bữa sữa mỗi bữa khoảng 70ml, còn lại bú mẹ rả rích, ăn hoa quả, sữa chụa
Mình rất muốn cho con ăn thêm nhiều thứ như váng sữa, phô mai,... nhưng đang k biết cho bé ăn vào lúc nào . Các mẹ cho con ăn giỏi thật đấy, con lúc nào cũng trong tình trạng ặn

mebily
06-04-2008, 04:28 PM
Bé nhà em được 7 tháng 15 ngày, năng 9,5 kg.Ngày ăn 3 bữa, sáng em cho ăn sinh tố hoa quả, trưa và tối ăn bột măn. giữa các buổi thì bú mẹ, ăn sữa chua, phomai.Nhưng e thấy phomai khó ăn quá, các mẹ chỉ giúp e xem cho bé ăn phomai như nào để hiệu quạ

Mẹ Phúc An
06-05-2008, 03:38 PM
Bé nhà mình được 7 tháng 10 ngày, nặng hơn 9kg. Ngày ăn 3 bát bột, 2 bữa sữa mỗi bữa khoảng 70ml, còn lại bú mẹ rả rích, ăn hoa quả, sữa chụa
Mình rất muốn cho con ăn thêm nhiều thứ như váng sữa, phô mai,... nhưng đang k biết cho bé ăn vào lúc nào . Các mẹ cho con ăn giỏi thật đấy, con lúc nào cũng trong tình trạng ặn

Hi Mẹ Trúc Linh, bé nhà bạn hơn 7 tháng là ăn được phômai tươi , váng sữa rồi đó . Phomai tươi trái cây hiệu Gervei (Pháp) ăn giống như da - ua Hugo của cty Campina. Váng sữa Monte vani hay váng sữa trái cây 4,5% Ca của Nga cũng dễ ăn. Bé nhà mình mới ăn thử ngon lắm (dùng hơn chục hộp rồi).

Chúc bé hay ăn chóng lớn

bluestar26
06-09-2008, 05:19 PM
Nhìn con các mẹ ăn mà thèm . Bé nhà mình hơn 6 tháng, được 8kg, 70 cm. bé ăn ít lắm . ngày 2 bữa sữa, mỗi bữa khoảng 80ml, ăn 1 bữa bột mặn cũng chỉ khoàng 50ml hichic . bé có ăn sữa chua và phomai nhưng ăn vài miếng đã kêu rồi .
àh, các mẹ có cho con ăn thịt ko ? các mẹ làm thế nào để thịt nhuyễn như bột nhỉ ? Mình xay rồi nhưng thấy chẳng nhuyễn , cứ gợn gợn thế nào ấy

Sunny
06-09-2008, 10:14 PM
Minh xay thit bang may xay trong bo may sinh to, co mot may nho chuyen dung xay do kho do, xay thit rat min, ko lon con dau chi ah, con xay trong may xay sinh to binh thuong thi ko nhuyen lam dau, chi mua loai may nay lam thu nhe, con ko thi chi xay ko cho vao cai ro luoi nhuyen de ca thuc an lai, cung min lam ma lam nhanh nua.

Billkute's
06-11-2008, 11:18 PM
Nếu như theo phương pháp của nhật thì bé 8tháng ăn băm được rồi không phải xay nữa,bé nhà mình 7tháng đã ăn cháo hạt,thịt và rau chỉ băm thôi,trộm vía bé nuốt thô rất ổn.

Billkute's
06-11-2008, 11:21 PM
Thực đơn 1ngày của bill nhà mình:
- 6h sáng : 120ml sữa
- 8h : 1bát cháo nhỏ( mình mua gói cháo dinh dưỡng vì không có tg để nấu)
- 12h trưa: 1bát cháo
- 2h chiều : nước hoa quả
- 6h tối : 1bát cháo
- 9h tối :180ml sữa

Mẹ vĩ đại
07-26-2009, 03:39 AM
Ku nhà em cũng kòi quá,đau hết cả đầu vì nhà chồng kêu ca.
Thật ra ku nhà em ăn rất tốt (trộm vía con) nhưng chả hiểu đi đâu hết.Trộm vía cháu nhanh nhẹn,thông minh,dạy cái gì là hôm sau biết làm theo luôn,hoạt bát nữa.
Thực đơn thì như sau ạ.
Sáng 7h30 ăn 150ml sữa + Vitamin ChildLife
10h ăn 1 hộp váng sữa
12h ăn bột mặn
14h30 uống 140ml sữa + sữa non pha chung
16h30 uống nước hoa quả hoặc ăn sữa chua
18h30 ăn bột mặn
20h uống trà hoặc hoa quả xay
22h uống sữa + sữa non rồi đi ngủ.
Đêm khoảng 12h hay 1h em lại cho thêm 1 bình nữa vì cháu vừa ngủ vừa bú ạ.
Đấy,các mẹ xem thực đơn như thế có ổn ko ạ,sao ku nhà em gầy quá.4 ngày nữa tròn 8 tháng mà nặng có 8,5kg,có khi chưa đến.
Em định khi tròn 8 tháng sẽ cho ăn 3 bữa bột,tức là bt 10h sáng ăn váng sữa thì thay = bột ăn liền hoa quả của Hipp,của Heizn hoặc của Lactana.Vẫn cho ăn váng sữa nhưng thay = giờ khác.Hoặc 1 tuần 3 buổi váng sữa 3 buổi bột ăn liền.

NhiYe^u
07-26-2009, 10:38 AM
Sao em thấy thực đơn của mấy mẹ ít sữa thế nhỉ ?Mọi ngươi cứ bảo em là tầm 8 tháng bé uống khoảng 360 sữa đến 10 tháng thì tầm 450 sao em thấy cobn mấy mẹ ko uống sữa mấy vậy

NhiYe^u
07-26-2009, 05:15 PM
Thật ra ku nhà em ăn rất tốt (trộm vía con) nhưng chả hiểu đi đâu hết.Trộm vía cháu nhanh nhẹn,thông minh,dạy cái gì là hôm sau biết làm theo luôn,hoạt bát nữa.
Thực đơn thì như sau ạ.
10h ăn 1 hộp váng sữa
12h ăn bột mặn
18h30 ăn bột mặn
Đêm khoảng 12h hay 1h em lại cho thêm 1 bình nữa vì cháu vừa ngủ vừa bú ạ.
Đấy,các mẹ xem thực đơn như thế có ổn ko ạ,sao ku nhà em gầy quá.4 ngày nữa tròn 8 tháng mà nặng có 8,5kg,có khi chưa đến.
Em định khi tròn 8 tháng sẽ cho ăn 3 bữa bột,tức là bt 10h sáng ăn váng sữa thì thay = bột ăn liền hoa quả của Hipp,của Heizn hoặc của Lactana.Vẫn cho ăn váng sữa nhưng thay = giờ khác.Hoặc 1 tuần 3 buổi váng sữa 3 buổi bột ăn liền.
Chị ơi bé nhà chị ăn nhiều quá nhỉ nhưng em thấy cân nặng của bé thì hình như bé ko hấp thu được mấy chị thử giảm bơt xem để bé dễ hấp thụ hơn xem sao

Mẹ vĩ đại
07-27-2009, 01:17 PM
Đấy,em đau hết cả đầu vì con ăn mãi mà ko lên cân.Bảo nó biếng ăn đã đành,đây trộm vía ăn ngoan mà vẫn kòi.Em nghe bảo 1 hộp váng sữa tương đương 200ml sữa rồi.Ku nhà em 1 ngày uống 4 lần sữa,tổng cộng khoảng 600,nói chung là đủ tiêu chuẩn.
Vitamin rồi sữa non rồi canxi đầy đủ,thế mà đi đâu hết ý.
Mỗi bữa bột cháu ăn hết 1 bát ăn cơm đầy.

Mom Mickey
07-27-2009, 05:08 PM
sao có nhiều mẹ giống mình quá vậy,mickey nhà mình cũng lười uống sữa lắm,giỏi lắm thì chỉ được gấn 500ml,ăn 2 bát cháo,ăn hết 1 hũ sữa chua,váng sữa có dễ ăn không các mẹ?mickey được hơn 9thang rồi mà chỉ có 8kg5,cao 72cm,mình không biết bé có ở ngưỡng cửa suy dinh dưỡng kg?mình buốn lắm,mickey mọc được 4 cái răng,đang vịn ghế để đứng,rất nghịch,mình trông bé mà mệt luôn,hắn luôn tay luôn chân,mình cũng dang cho bé uống canxi+vita và sữa non của Childlife,da mặt bé rất hồng hào,các mẹ có nhiều kinh nghiệm,tư vấn dùm cho mình với,làm thế nào cho bé uống sữa,2 ngày nay bé bị sổ mũi và hơi biếng ăn,help me

beumit
07-27-2009, 05:47 PM
Bé Mickey nhà mình thì trộm vía không ăn nhiều nhưng chắc là do hấp thụ và tiêu hóa tốt. Bây giờ cháu gần 8 tháng trộm vía cao hơn 80 cm, nặng gần 11 kg.

Thực đơn của Mickey nhà mình đây: Một ngày 2 bữa bột mặn (2 bát con ăn cơm) + 1/2 hoặc 1 quả chuối (hoặc na, nước hoa quả) + 2 bình sữa (mỗi bình từ 100 đến 150 ml) + bú mẹ buổi tối và đêm.

-> Mình nghĩ ăn nhiều nhưng bé phải hấp thụ được thì mới tốt, còn không hấp thụ được thì cũng không nên cho bé ăn nhiều chất quá vì như vậy các chất đó sẽ bị thải ra ngoài.

Me_Cu_Kem
07-27-2009, 06:23 PM
Bé Mickey nhà mình thì trộm vía không ăn nhiều nhưng chắc là do hấp thụ và tiêu hóa tốt. Bây giờ cháu gần 8 tháng trộm vía cao hơn 80 cm, nặng gần 11 kg.

Thực đơn của Mickey nhà mình đây: Một ngày 2 bữa bột mặn (2 bát con ăn cơm) + 1/2 hoặc 1 quả chuối (hoặc na, nước hoa quả) + 2 bình sữa (mỗi bình từ 100 đến 150 ml) + bú mẹ buổi tối và đêm.

-> Mình nghĩ ăn nhiều nhưng bé phải hấp thụ được thì mới tốt, còn không hấp thụ được thì cũng không nên cho bé ăn nhiều chất quá vì như vậy các chất đó sẽ bị thải ra ngoài.

Minh cung dong y voi mẹ no, con nhà minh ăn cũng ko nhiều 2 bữa 1 ngày ngoài ra bú mẹ, ăn thêm sữa chua

beumit
07-28-2009, 11:55 AM
Con mình ngày trước cũng hay ăn sữa chua nhưng từ hôm ăn chuối thì con mình không thích nữa nên mình cũng không ép. Ăn chuối cũng tốt mà.

Chloé Hân
07-30-2009, 04:34 AM
:cool:

Con nhà mẹ đáng hâm mộ quá. Mẹ nó nuôi mát tay thật đấy. 8 tháng đã cao 80cm rồi, cao quá tiêu chuẩn của trẻ 1 tuổi đấy.
Con bé nhà em cũng thuộc dạng còi dí dị. 8 tháng 2 tuần rùi nhưng chắc cũng chỉ 8kg 500, cao 70cm thui. Mấy hôm nay nó đang mọc răng nên lười ăn kinh khủng. Nhìn bát bột mà mồm cứ như ngậm băng dính ý. Tức lắm. Em và bố nó, người bóp mồm, người giữ tay và đút bột mới hết 1 bát đấy. Nhưng cho ăn sữa chua thì chả cần bóp mồm cũng há rồi. :cool:

@ Mẹ nào trang đầu ghi "váng sữa" Gervei của Pháp nhé: GERVAIS mẹ nó ạ. Con bé nhà em đang ăn sữa chua của hãng này. Ngon lắm, đến mẹ nó còn mún ăn nữa là... ;)

suoirung
07-30-2009, 09:27 AM
Nhìn con các mẹ ăn mà thèm . Bé nhà mình hơn 6 tháng, được 8kg, 70 cm. bé ăn ít lắm . ngày 2 bữa sữa, mỗi bữa khoảng 80ml, ăn 1 bữa bột mặn cũng chỉ khoàng 50ml hichic . bé có ăn sữa chua và phomai nhưng ăn vài miếng đã kêu rồi .
àh, các mẹ có cho con ăn thịt ko ? các mẹ làm thế nào để thịt nhuyễn như bột nhỉ ? Mình xay rồi nhưng thấy chẳng nhuyễn , cứ gợn gợn thế nào ấy

Mẹ nó à, nhà mình chế biến thức ăn như thế này mẹ nó nhé (nhất là để làm sao cho thức ăn nhừ):
- Nếu là thịt (heo, gà): mẹ nó nên ninh nhừ nhừ một chút, như vậy thì mẹ nó sẽ tận dụng được cả nước cũng có chất, sau đó thì cắt thành miếng nhỏ rồi mới cho vào máy xay (nước luộc + phần thịt)-> Đảm bảo sẽ rất nhuyễn mà ngọt lắm.
- Nếu là cá (chép, lươn, rô): thì mẹ luộc một lần, rồi để nguội đem gỡ xương, lấy thịt; Nhưng mà đừng vứt xương đi vội nhé. Hãy lấy chày giã phần xương đó ra (không cần nát nhừ ra đâu) rồi lấy nước luộc đó đổ vào phần xương lọc lấy nước; Cuối cùng mới cho cái nước đã lọc ý vào xay cùng phần thịt của cá-> Đảm bảo tận dụng hết chất và khi nấu lên rất ngọt nước
- Nếu là tôm: mẹ nó cũng luộc lên;bóc vỏ rồi đem xay vỏ riêng rồi đổ nước luộc vào phần vỏ xay lọc lấy nước; Cuối cùng thì lấy cái nước đó đổ vào cùng phần thịt đã luộc cho vào máy xay-> Mẹ nó ơi, nhừ tơi nhé, không lạo xạo tí nào hết.
- Nếu là rau, thì mẹ nó cũng thái nhỏ ra, xay riêng (khi bé có răng rồi thì không nhất thiết phải bỏ bã đi đâu; còn không thì mẹ lọc lấy nước; lúc nấu bột thì mẹ trộn nước rau lọc với nước thịt, cá, tôm lọc vào rồi quấy đều đem đi nấu)
Nhà mình chế biến cho bé như thế đó. Hy vọng cách này sẽ giúp mẹ bé xay nhuyễn cho con hơn.;)
Hik, nhưng mà không hiểu sao bé nhà mình mấy hôm nay khôgn thích măm bữa tối; 2 bữa ban ngày thì vẫn vậy; cứ nhìn thấy mẹ về là nó chẳng thiết ăn. Mà ép ăn thì em bé nhà mình khóc ghê lắm cơ.:(
Mà sữa bé uống cũng không nhiều,:( cả ngày lượng sữa mới chỉ bằng 1 bữa của bé khác thôi (chỉ được 240ml/ ngày thôi). Bé chỉ thích bú mẹ thôi,:confused: nhưng mà dần dần sữa mẹ không được như trước nữa, chỉ sợ con không đủ chất thôi. Đang thấy buồn thê thảm đấy. Mình chỉ sợ rồi nó lười ăn thì chết.[-(
Có mẹ nào mách nước cho mình có thực đơn hợp lý hơn không??? Các mẹ biết thì cứ đưa ra mình sẽ tham khảo để điều chỉnh thực đơn hiện tại của mình. Cảm ơn các mẹ nhiều lắm!!!;)

i love anh va be Bong
07-30-2009, 02:45 PM
Thực đơn thì như sau ạ.
10h ăn 1 hộp váng sữa
12h ăn bột mặn
18h30 ăn bột mặn
Đêm khoảng 12h hay 1h em lại cho thêm 1 bình nữa vì cháu vừa ngủ vừa bú
ạ.
Trời ơi, đúng là mẹ vĩ đại, 8 tháng 8.5kg con còi gì nữa. Bé Bông nhà mình đến 2/8 này là tròn 8 tháng mà có 8.2 kg mà tui cũng thấy hài lòng rùi. Mà con tui lười ăn kinh khủng, ko chịu ăn sữa, dạo này còn ko ăn cả bột nữa nè. Chán lắm. Thức đơn của bé Bông thế này ( hơi ít nhưng ăn được đúng như thực đơn là mẹ mừng lắm lắm):
8h: 1/2 bát cơm bột mặn
9h: ngủ
10h: 1/2h váng sữa ( hoặc 1/2h sữa chua) + 1c bánh D2
11h: 120 ml sữa
12h: ti mẹ và ngủ
14h: 1/2 bát cơm bột mặn
15h30:1/2h váng sữa ( hoặc 1/2h sữa chua) + 20-40ml nước hoa quả.
18h30: 1/2 bát bột mặn.
19h-sáng hôm sau: bú mẹ.

Giờ giấc + - 30 phút vì còn tùy thuộc vào bé ngủ.

Bé Bông ko chịu uống sữa nên mẹ tận dụng sữa mẹ, chỉ lo uống ít sữa ngoài thì thiếu canxi ko các mẹ nhỉ? gần 8 tháng mà chưa mọc răng, chưa biết bò, mới đang nhấp nhổm tập bò thui. hic.... Em muốn nhét thêm sữa ngoài lắm mà chẳng biết nhét vào giờ nào nữa. các mẹ cho ý kiến nhé

bomebeo
06-29-2010, 04:22 PM
hi mình thì áp dụng cái thực đơn của viện dinh dưỡng cho anh cu tí:
Sáng 6h ăn tí mẹ

8- 9 h ăn bột mặn (1 nửa bát con)
10h ăn phomai
2h ăn bột
4h uống nước cam
6h ăn bột tiếp
sau đó tí mẹ
trong thời gian mẹ đi làm từ 8h sáng đến 6h chiều bà cho uống sữa tùy nhu cầu, ngoài ra cho ăn thêm hoa quả như chuối, táo...
mà nó còn ăn cả bi bim rồi í chả cái gì là không ăn hihi, trộm vía hôm nay tròn 8 tháng được 9kg + 6 cái răng + đang bò lùi
Chúc các mẹ, các bé khỏe nhé :partyman:

moon.lady
07-01-2010, 01:02 PM
Ku nhà em 2 ngày nữa đuọc 8 tháng mà đc 10kg nhung nhìn chảng bụ bẫm gì cả cứ roi rói thôi . Trai quê chẳng biêt bú binh, ko ăn gì ngoài sữa mẹ với ngày 3 bữa bột. Cho ăn sữa chua,váng sữa thì mặt nhăn như khỉ,dọa nôn chớ. nhưng trộm vía 2 tháng lẫy,5 tháng bò truon,6 tháng ngồi bg thì biết đu ghế đúng dậy,bắt chiếc theo mẹ dạy làm xấu,vẫy tay. Răng cứ mọc tưng cái 1 bg đc 7 cái rùi .Em đang đau đầu vụ tập cho hăn ăn sưa ngoài,nc hoa quả v..vv mẹ nào giúp em với:(

hocon237
04-02-2011, 11:31 AM
Ku Bi nhà mình 8 tháng 10 ngày chưa biết bò ngồi cũng chưa vững.
Thực đơn Ku Bi nhà mình
6h sáng 100ml sữa
9h lưng bát bột mặn(cá + rau xanh,bí đỏ + tôm,nước gà hầm + rau xanh..)
10h ăn hoa quả( chuối, xoài, hồng xiêm,vú sữa)
13h ăn bột mặn ( cá, tôm, trai, ngao, thịt..rau xanh,củ quả)
15h 100ml sữa
16h30 bột mặn
17h đến tối bú sữa mẹ
Ku Bi nhà mình hơn 10kg mọc bốn răng ( trộm vía không bị ốm gì cả)
mình chưa cho ăn váng sữa với phomai gì cả, hôm nay về mình mua cho ăn thử
mình thấy bi nhà mình uống ít sữa ngoài quá, nhưng bé ko chịu uống mấy, có cách nào không các mẹ.

Me_Kimkim
04-03-2011, 07:16 AM
Bé nhà mình 8 tháng 13 ngày, mình vẫn cho ăn 2 bữa dặm, thực đơn hôm nay của con là:
Sáng: cháo trắng + tôm xào bắp cải + tráng miệng sinh tố bơ
Tối: cháo trắng + trứng xào cà tím + tráng miệng chuối trộn sữa chua
Ngoài ra uống thêm 3 bữa sữa vào buổi sáng sau khi ngủ dậy, buổi chiều sau khi ngủ dậy và buổi tối trước khi đi ngủ. Đêm, ngày bú mẹ tùy thích

Me_Kimkim
04-03-2011, 08:44 PM
Cuối tuần, hôm qua con mình ăn thế này:
Sáng: bún thịt gà + tráng miệng yogurt
Chiều: cháo cá + đậu quả luộc + tráng miệng quýt ngọt

Me_Kimkim
04-05-2011, 10:43 AM
Mọi người đi đâu hết mà nhà cửa vắng vẻ thế, thực đơn hôm nay của con gái bé bỏng là:
- Sáng: cháo thịt lợn xào bông cải xanh + tráng miệng quýt
- Tối: cháo thịt gà + su su luộc + tráng miệng bơ xắt miếng

Hatrangttqt
10-24-2011, 03:30 PM
Híc, các mẹ ơi, thằng cu nhà em gần 9 tháng mà chỉ được 8kg non đây nè. Bé như cái kẹo. Sang tháng thứ 9 cháu nó mới tập ăn dặm, 9 tháng mà mới ăn bột quấy các mẹ à. Em đang lo cháu bị suy dinh dưỡng đây,huhu...

smilegirlhd
10-24-2011, 04:27 PM
Híc, các mẹ ơi, thằng cu nhà em gần 9 tháng mà chỉ được 8kg non đây nè. Bé như cái kẹo. Sang tháng thứ 9 cháu nó mới tập ăn dặm, 9 tháng mà mới ăn bột quấy các mẹ à. Em đang lo cháu bị suy dinh dưỡng đây,huhu...
sao bạn cho bé ăn dặm muộn thế! tầm 6 tháng là nên cho bé tập ăn dặm rùi mà. bạn cho ăn như vậy là muộn quá vì sữa mẹ tầm qua 6 tháng là không còn đủ cung cấp các chất cần thiết cho con mà.Nhưng trộm vía bé nhà bạn vẫn chịu ăn chứ có nhiều bé tầm này là không chịu ăn đâu. Bé nhà mình gần 8 tháng rùi cũng được 8.8kg. Lười ăn kinh khủng sáng 1/2 bát bột mặn, tầm 10h 60ml sữa (đút thìa mà) trưa mẹ về thì bú mẹ mẹ đi làm thì làm 2 bữa sữa nữa đến khi mẹ về bú mẹ rùi 7h làm 1/2 bát con bột mặn, bú mẹ cả đêm. sữa mẹ thì ít nữa nhưng con ăn ít quá chẳng biết làm thế nào nữa? mình cũng đang đâu đầu vụ này.

MẹHà Anh
10-26-2011, 11:14 AM
Ôi, sao các mẹ cho con ăn giỏi thế????Híc....con gái mình chả chịu uống sữa cơ.Một ngày ăn có 2 bữa bột thui......con mình 8 tháng rưỡi rồi nhưng có 8.1kg hic hic...cháu sinh non các cô ạ sinh có 2.1kg. Hay vì thế mà nó khó nuôi nhỉ?

meshushin
10-26-2011, 11:44 AM
Bé nhà mình 8 tháng 13 ngày, mình vẫn cho ăn 2 bữa dặm, thực đơn hôm nay của con là:
Ngoài ra uống thêm 3 bữa sữa vào buổi sáng sau khi ngủ dậy, buổi chiều sau khi ngủ dậy và buổi tối trước khi đi ngủ. Đêm, ngày bú mẹ tùy thích

Sữa chua này là mình tự làm hay thế nào hả bạn. Mình thấy món sữa chua mà trộn với hoa quả thì có cảm giác không an tâm lắm, sợ bụng yếu ấy.

JessicaNgoc
10-26-2011, 08:00 PM
Mẹ nó ơi!mình cũng cho con adkn nhưng gặp nhiều sự phản đối nên cũng phải biến tướng đi nhiều,con mình đc 8t nhưng chỉ mới cho ăn cháo gạo vỡ bằng hạt muối thôi,rau với thịt gà thì băm còn thịt lợn với bò thì mài,nói chung là con mình ăn thô tốt,hôm nào nấu riêng từng món là lại bị nói nên thực đơn ngèo nàn lắm,mẹ nó chế biến các món ăn cho con tn?vd như: tôm xào bắp cải,bún thịt gà,trứng xào cà tím....8t đã ăn đc tôm chưa nhỉ mình mới cho con ăn lợn,gà,bò,cá thôi,có gì mẹ nó cho mình ít kinh ngiệm nhé

JessicaNgoc
10-26-2011, 08:03 PM
Ôi, sao các mẹ cho con ăn giỏi thế????Híc....con gái mình chả chịu uống sữa cơ.Một ngày ăn có 2 bữa bột thui......con mình 8 tháng rưỡi rồi nhưng có 8.1kg hic hic...cháu sinh non các cô ạ sinh có 2.1kg. Hay vì thế mà nó khó nuôi nhỉ?
Mẹ nó ơi,con gái mình sinh đc 3,3kg mà bây giờ đc 8t mà chỉ có 7,8kg đây này,chẳng biết làm tn,chỉ mong con khỏe mạnh nhanh nhẹn là mẹ mừng lắm rùi

JessicaNgoc
10-26-2011, 08:09 PM
:cool:

Con nhà mẹ đáng hâm mộ quá. Mẹ nó nuôi mát tay thật đấy. 8 tháng đã cao 80cm rồi, cao quá tiêu chuẩn của trẻ 1 tuổi đấy.
Con bé nhà em cũng thuộc dạng còi dí dị. 8 tháng 2 tuần rùi nhưng chắc cũng chỉ 8kg 500, cao 70cm thui. Mấy hôm nay nó đang mọc răng nên lười ăn kinh khủng. Nhìn bát bột mà mồm cứ như ngậm băng dính ý. Tức lắm. Em và bố nó, người bóp mồm, người giữ tay và đút bột mới hết 1 bát đấy. Nhưng cho ăn sữa chua thì chả cần bóp mồm cũng há rồi.:cool:
@ Mẹ nào trang đầu ghi "váng sữa" Gervei của Pháp nhé: GERVAIS mẹ nó ạ. Con bé nhà em đang ăn sữa chua của hãng này. Ngon lắm, đến mẹ nó còn mún ăn nữa là... ;)
Váng sữa này mua ở đâu hả mẹ nó?mình thấy bảo trên một tuổi mới đc ăn nên mình chưa dám cho con ăn,mới chỉ cho con ăn pho mai hoa quả PETIT PLAISIR có bổ xung thêm váng sữa và sữa chua mình quên mất tên,có nc hoa quả ở trên

JessicaNgoc
10-26-2011, 08:21 PM
Thực đơn của con gái ngày hôm nay:
8h sáng: 120ml sữa( thực tế chắc đc 100 vì ra khăn,con ko chịu bú bình)
10h trưa: 1 bát cháo cá quả và rau bina+1 viên pho mai
2h chiều: 80ml sữa+đu đủ nạo
3h chiều: 1 hộp pho mai váng sữa
5h chiều: 1 bát cháo thịt gà bí đỏ
9h tối: 120ml sữa
Ngày và đêm bú mẹ lúc nào thik

JessicaNgoc
10-26-2011, 08:23 PM
8t thì ăn đc những ji các mẹ nhỉ?

JessicaNgoc
10-26-2011, 08:29 PM
Ah!mình đang cho con uống sữa morinaga nhập khẩu,các mẹ cho con uống sữa ji,mình đã đổi rất nhiều loại sữa và ngại vụ phóng xạ nhưng thấy con chỉ thik mỗi loại này,đang định chuyển sang xách tay xem tn vì con tăng cân ít quá

qthuyrs
10-27-2011, 08:33 PM
Cho mẹ con em gia nhập nhà mình ne. Con gái tên là SuSu, 8m1w rồi ạ. Mình cũng cho con ADKN đây. Cả nhà chả ai ủng hộ cả nhưng mình vẫn quyết tâm. Trộm vía con ăn cháo nguyên hạt được rồi ạ. Rau, thịt, cá thì băm nhỏ.
Thực đơn hôm nay của con:
- Trưa: Cháo thịt, cà rốt, phô mai
- Chiều: Cháo chim bồ câu.

Ah!mình đang cho con uống sữa morinaga nhập khẩu,các mẹ cho con uống sữa ji,mình đã đổi rất nhiều loại sữa và ngại vụ phóng xạ nhưng thấy con chỉ thik mỗi loại này,đang định chuyển sang xách tay xem tn vì con tăng cân ít quá
Mình cũng cho con uống Morinaga đây. Con tăng cân ít nhưng đều mẹ nó ạ. Mình nghĩ sữa xách tay thì cũng thế thôi. Chắc cũng tuỳ bé hợp sữa nữa.

qthuyrs
10-27-2011, 09:12 PM
Không biết các mẹ có thực đơn này chưa. Mình gửi để mọi người tham khảo ne.
Link đây ạ: http://www.mediafire.com/?utsw3l33ax22u69
http://www.mediafire.com/?amwyiuutdp7tjoa

bobychin
10-27-2011, 09:52 PM
Be nha minh hom qua tron 8 thang duoc 8,5 kg (thang vua roi len dc co 1 lang vi om ho, xo mui lien mien).
Thuc don cua be nhu sau:
5g sang 160ml sua (150ml nuoc + 2,5 thia sua S26)
8g - 160ml
11g - lung 1 bat chao ( minh moi cho an lon, ga, ca, trung va cac loai rau cu qua)
2g - 160ml sua
5g - lung 1 bat bot an lien khoang 130-150ml
7g30 - 130ml sua
10g - 160ml sua
Thoi gian +\- 30p, luong an +\-10%.
Thinh thoan bo sung 1 it sua chua hoac trai caynhung it lam.
be tang can dot nay it lam nhung trom via kha cung: bo, ngoi vung va co the bam ban ghe de dung len roi nhung chua thay moc rang va khi ngu cung hay ra mo hoi trom.
Ko hieu minh cho be an the da hop ly chua va co can bo sung them canxi cho be ko nhi?

hibi12vn
10-31-2011, 08:52 AM
chao cac me. be nha minh tron 8 thang tuoi roi ne. be duoc 10.5 kg, cao 75cm. vay be co bi beo phi khong vay

qthuyrs
10-31-2011, 09:42 AM
chao cac me. be nha minh tron 8 thang tuoi roi ne. be duoc 10.5 kg, cao 75cm. vay be co bi beo phi khong vay
Mẹ nó không nói rõ bé trai hay gái nên mình k so sánh được. Bạn xem qua bảng này ne.

(Theo bạn Nhật Bản).
Cân nặng - chiều cao của bé theo từng tháng (từ 0 -12 tháng)

Mới sinh

Chiều cao:
Boy : 44,9 ~ 52.0cm
Girl : 45,0 ~ 52.0cm

Cân nặng:
Boy 2,23 ~ 3.79kg
Girl 2,25 ~ 3.73kg

1 -2 tháng

Chiều cao:
Boy : 51,6 ~ 60.0cm
Girl : 51,2 ~ 58.4cm

Cân nặng
Boy 3,82 ~ 6.09kg
Girl 3,69 ~ 5.63kg

2 -3 tháng

Chiều cao:
Boy : 55.0~63.8cm
Girl : 54.5~62.3cm

Cân nặng:
Boy : 4,63 ~ 7.4kg
Girl : 4.44~6.81kg

3-4 tháng

Chiều cao:
Boy : 57,8 ~ 67.0cm
Girl : 57,1 ~ 65.7cm

Cân nặng:
Boy : 5,31 ~ 8.36kg
Girl : 5,05 ~ 7.68kg

4 -5 tháng

Chiều cao:
Boy : 60,6 ~ 69.5cm
Girl : 59,1 ~ 68.2cm

Cân nặng:
Boy : 5.85~9.04kg
Girl : 5,53 ~ 8.29kg

5 -6 tháng

Chiều cao:
Boy : 62,6 ~ 71.4cm
Girl : 61,0 ~ 69.9cm

Cân nặng:
Boy : 5.85~9.04kg
Girl : 5,9 ~ 8.8kg

6-7 tháng

Chiều cao:
Boy : 64,0 ~ 73.0cm
Girl : 62,6 ~ 71.2cm

Cân nặng:
Boy : 6,66 ~ 9.97kg
Girl : 6,23 ~ 9.23kg

7 -8 tháng

Chiều cao:
Boy : 65,1 ~ 74.3cm
Girl : 63,9 ~ 72.4cm

Cân nặng:
Boy : 6,91 ~ 10.26kg
Girl : 6,44 ~ 9.53kg

8-9 tháng

Chiều cao:
Boy : 66,2 ~ 75.5cm
Girl : 65,2 ~ 73.5cm

Cân nặng:
Boy : 7,15 ~ 10.49kg
Girl : 6,62 ~ 9.78kg

9-10 tháng

Chiều cao:
Boy : 67,3 ~ 76.6cm
Girl : 66,3 ~ 74.6cm

Cân nặng:
Boy : 7,36 ~ 10.73kg
Girl : 6,78 ~ 10.0kg

10-11 tháng

Chiều cao:
Boy : 67,3 ~ 76.6cm
Girl : 66,3 ~ 74.6cm

Cân nặng:
Boy : 7,36 ~ 10.73kg
Girl : 6,78 ~ 10.0kg

11-12 tháng

Chiều cao:
Boy : 69,5 ~ 78.9cm
Girl : 68,5 ~ 77.0cm

Cân nặng:
Boy: 7,73 ~ 11.18kg
Girl: 7,14 ~ 10.45kg

hibi12vn
10-31-2011, 10:00 AM
be nha minh la be gai. 8 thang ma 10.5kg roi. be tu vin bo tuong dung day, cao 75cm

qthuyrs
10-31-2011, 01:42 PM
be nha minh la be gai. 8 thang ma 10.5kg roi. be tu vin bo tuong dung day, cao 75cm
Trộm vía con gái cứng cáp thế, lại còn mập mạp nữa. Mẹ nó chăm con khéo ghê. Bé nhà mình girl 8m đc 8,2kg, dài 70cm thôi.

BoMinhBach
03-18-2012, 05:30 PM
bé nhà em dc 8th mà dc 8kg, mọc dc 1 rang, ngồi chưa vững, mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho em vói ạ.

sunycun
03-19-2012, 12:37 AM
các mẹ cho em hỏi bé nhà em được 9m cao 80cm nhưng cân nặng có 7,7kg có bị suy dinh dưỡng ko ah?
e lo quá, ngày cháu ăn 3 bát cháo, hoa quả uống 60ml sữa.

trangvn
04-24-2012, 03:39 PM
Đấy,em đau hết cả đầu vì con ăn mãi mà ko lên cân.Bảo nó biếng ăn đã đành,đây trộm vía ăn ngoan mà vẫn kòi.Em nghe bảo 1 hộp váng sữa tương đương 200ml sữa rồi.Ku nhà em 1 ngày uống 4 lần sữa,tổng cộng khoảng 600,nói chung là đủ tiêu chuẩn.
Vitamin rồi sữa non rồi canxi đầy đủ,thế mà đi đâu hết ý.
Mỗi bữa bột cháu ăn hết 1 bát ăn cơm đầy.

mẹ nó cho con ăn nhiều bột quá, 1 bữa nửa bát thôi mẹ nó ạ, cho con ăn thêm sữa đi mẹ nó

trangvn
04-25-2012, 09:16 AM
Mọi người đi đâu hết mà nhà cửa vắng vẻ thế, thực đơn hôm nay của con gái bé bỏng là:
- Sáng: cháo thịt lợn xào bông cải xanh + tráng miệng quýt
- Tối: cháo thịt gà + su su luộc + tráng miệng bơ xắt miếng

mẹ nó luộc su su rồi xắt hạt lựu bé xíu hay xắt miếng cho con cắn thế, hơn 8 tháng đã ăn được miếng rồi, mẹ nó có kinh nghiệm j ko, bé nhà tớ xắt hạt lựu bé tí tị tì ti mới ko bị hóc

Luckystar2110
04-25-2012, 12:34 PM
Con mình thì ngày ăn dặm 2 bữa, chủ yếu uống sữa, lịch ăn uống như sau (xê dịch tùy giờ con ngủ)
6:00 ăn dặm ( cháo/ mì / miến) giờ con hầu như chưa ăn đc gì cả, nhiều lắm đc 5 muỗng bé (hix!)
6:30 sữa bù ~ 180ml
9:30 sữa 200ml
12:30 sữa 200ml
3:30 sữa 200ml
6:00 ăn dặm (baby led weaning) cũng chưa ăn đc gì nhiều cả
6:30 sữa bù ~ 180ml
7:00 ngủ đến sáng
Con mình 8m1w cân nặng 8.5 kg, dài 74.5cm. Cả nhà đang phản đối kịch liệt vì bảo cháu quá gầy. Các mẹ tư vấn giúp em với ạ. Thực đơn này có ổn không? Làm sao để con chịu ăn dặm đây? Em cho con ăn baby ledweaning từ tháng thứ 6.

haiyen_sale
06-14-2012, 06:09 PM
Chào cả nhà. bé nhà mihnf dc 7 thang ruoi rồi nặng có 7.3kg cao 70cm thoi. lượng sữa bú 1 ngày 5-600ml liệu có ít quá ko? bé ăn cháo xay 2-3 bữa. thời gian cho ăn của mình như sau
4h bú khoang 50ml
7h cho bú khoang 80ml
9h30 ăn dặm hoặc bú 80 ml
11h30 ăn dặm
14h bú 80ml
17h ăn dặm
21h bú 80ml
24h bú 80ml
mình muốn cho bé ăn thêm váng sữa và trái cây lắm nhưng ko biết ăn vào thời gian nao dc? nước ep trái cây có phải pha thêm nuoc ko? vì mấy lần mình cho bé uống nguyên chất toàn bị sặc không hà. Các mẹ tư vấn giúp mình nhé

khonghieuvisao
06-15-2012, 01:24 PM
Bé nhà mình tròn 8m, nặng 9,2kg, cao 75cm. Thực đơn 1 ngày:
- 8h: Bú mẹ
- 9h: Bột mặn + Sữa non Goldheath
- 11h30: Váng sữa
- 1h: Sữa 60mm thôi, hic, bé lười uống sữa lắm
- 3h: Bột mặn + Sữa côg thức
- 5h- sáng: Bú mẹ.
Chỉ tội con chưa có cái răng nào...

Củ Khoai
06-15-2012, 05:31 PM
Thực đơn của Củ Khoai nhà mình:
- Sáng ngủ dậy: 8h30 ăn 1 bát con cháo rau, củ, thịt (tôm) xay nhuyễn hoặc bột mặn.
- Trưa 11h: 100ml sữa bột
- Trưa 11h30: mẹ về bú mẹ
- Chiều 1h30: ăn 1 bát con cháo/bột như sáng (nếu là bột thì đổi vị, nếu là cháo thì mình nấu từ sáng ăn cả ngày)
- chiều 4h ngủ dậy: 1 hộp váng sữa/hoặc 100ml sữa/ hoặc hoa quả gì đó như chuối, bơ...
- Chiều 5h 30: mẹ về bú mẹ
- Tối 7h 30: ăn 1 bát cháo/ bột (như bữa sáng)
cả đêm: bú mẹ 2-3 lần.
Củ Khoai nhà mình đã 8 tháng 1 tuần, chỉ có 8kg thôi nhưng trộm vía rất ngoan và kháu khỉnh.
Mình cũng băn khoăn về thực đơn ăn của bé lắm, hỏi kinh nghiệm các bà, các mẹ, trên mạng nhiều lắm, nhưng chủ yếu vẫn là theo dõi phản ứng của con, xem con có hài lòng không, nhanh nhẹn không, tiêu hóa có ổn không...
à, các mẹ cho mình hỏi, nếu ăn váng sữa mỗi ngày 1 hộp có ổn không nhỉ, có mẹ trên cty mình bảo nhiều quá con không hấp thụ hết được, bác bán hàng thì bảo ăn thế mới tốt, ngày 2 hộp cũng được í, hihihi. Củ Khoai ăn 1 hộp còn thòm thèm, các mẹ tư vấn giúp em nhé!

sonha_love
07-10-2012, 04:13 PM
Trời ơi, đúng là mẹ vĩ đại, 8 tháng 8.5kg con còi gì nữa. Bé Bông nhà mình đến 2/8 này là tròn 8 tháng mà có 8.2 kg mà tui cũng thấy hài lòng rùi. Mà con tui lười ăn kinh khủng, ko chịu ăn sữa, dạo này còn ko ăn cả bột nữa nè. Chán lắm. Thức đơn của bé Bông thế này ( hơi ít nhưng ăn được đúng như thực đơn là mẹ mừng lắm lắm):
8h: 1/2 bát cơm bột mặn
9h: ngủ
10h: 1/2h váng sữa ( hoặc 1/2h sữa chua) + 1c bánh D2
11h: 120 ml sữa
12h: ti mẹ và ngủ
14h: 1/2 bát cơm bột mặn
15h30:1/2h váng sữa ( hoặc 1/2h sữa chua) + 20-40ml nước hoa quả.
18h30: 1/2 bát bột mặn.
19h-sáng hôm sau: bú mẹ.

Giờ giấc + - 30 phút vì còn tùy thuộc vào bé ngủ.

Bé Bông ko chịu uống sữa nên mẹ tận dụng sữa mẹ, chỉ lo uống ít sữa ngoài thì thiếu canxi ko các mẹ nhỉ? gần 8 tháng mà chưa mọc răng, chưa biết bò, mới đang nhấp nhổm tập bò thui. hic.... Em muốn nhét thêm sữa ngoài lắm mà chẳng biết nhét vào giờ nào nữa. các mẹ cho ý kiến nhé

Theo mình nghĩ thì các mẹ cho con ăn vagns sữa với sữa chua nhiều nên là bé sẽ ăn ít sữa và bột/cháo nữa. hihi
vì váng sữa nhiều chất nên con tiêu hóa chậm. các mẹ giảm váng sữa và tăng sữa công thức lên xem thế nào. dưới 1 tuổi con sống bằng sữa là chủ yếu mà. hihi

sonha_love
07-10-2012, 04:21 PM
Thực đơn Bill nhà mình 8 tháng 1 tuần:
7h sáng ti mẹ ( được tý nào hay tí ấy)
8h30-9h: 100ml sữa
11h-11h30: 1 bát bột đầy
2h-2h30: 100ml sữa
4h: 100ml sữa
5h: 1 hộp sữa chua hoặc hoa quả (cách nhật + ti mẹ)
6h-6h30 ti mẹ
7h45-8h: 1 bát bột đầy
tối thì cứ 3 tiếng con dậy rúc ti 1 lần
1 tuần ăn 3 hộp sữa chua và 1 tháng 2 hộp váng sữa

Trộm vía con mình ăn uống ngon lắm. k khóc bao giờ. ăn bột con nhanh hơn time bố mẹ nấu.hihi

8 tháng 1 tuần con dc 9.5kg. nhắng lắm nhưng mà vẫn chưa mọc cái răng nào cả. hihi

Mẹ Tívoi
07-11-2012, 07:41 AM
Nhím nhà mình trộm vía mẹ nhiều sữa, cứ con ti một bên thì bên kia phải hứng cốc nên chẳng chịu ăn sữa ngoài. Lại trộm vía con ngoan ăn nên được 7 tháng 20 ngày mà được 8,4kg. Được cái con thấy ai ăn gì cũng đòi, mà ăn thô rất tốt nên mẹ không phải xay kĩ quá. Ngoài sữa công thức ra thì nàng ta cũng thích sữa chua, váng sữa và hoa quả nên mẹ cũng thấy yên tâm. Sang tháng tới chắc cũng phải tập cho ăn thêm sữa ngoài các mẹ nhỉ?

sonha_love
07-11-2012, 03:47 PM
Nhím nhà mình trộm vía mẹ nhiều sữa, cứ con ti một bên thì bên kia phải hứng cốc nên chẳng chịu ăn sữa ngoài. Lại trộm vía con ngoan ăn nên được 7 tháng 20 ngày mà được 8,4kg. Được cái con thấy ai ăn gì cũng đòi, mà ăn thô rất tốt nên mẹ không phải xay kĩ quá. Ngoài sữa công thức ra thì nàng ta cũng thích sữa chua, váng sữa và hoa quả nên mẹ cũng thấy yên tâm. Sang tháng tới chắc cũng phải tập cho ăn thêm sữa ngoài các mẹ nhỉ?

mẹ nó thích nhỉ? mình từ hồi đi làm ít sữa lém. trộm vía con chịu khó ăn sữa ngoài chứ k thì đói chít mất hic.
Như mẹ nó là yên tâm rùi đó. ngưỡng mộ ghê

thuylinhhp
09-05-2012, 10:46 AM
Con em 7m đc 9,6kg, nhưng 7,5m chỉ còn 9,5kg, bị sút vì lười ăn và hay nôn, giờ gần 8m rồi, em chờ đúng 8m mới cân lại.
Thực đơn 1 ngày:
-8h: bột ( + nửa hộp sữa chua )
-9h ti mẹ
-11h30: bột ( + nửa hộp váng sữa )
-12h30: ti mẹ
-4h: hoa quả ( + nửa hộp sữa chua )
-5h30: ti mẹ
-7h30: bột ( + 1/4 hộp phô mai tươi hay còn gọi là phô mai sữa chua hoa quả )
-8h30: ti mẹ
Em ít sữa lắm, bé lại lười ăn, thông thường thì em vẫn cố ép hết 150ml bột, nhưng thỉnh thoảng mới có bữa hết, chứ bình thường là bé chỉ ăn khoảng 100ml thôi, có bưa lười ăn chỉ 50ml - 70ml đã ngán rồi.
Các mẹ xem lịch ăn như vậy đã hợp lý chưa ?
Mẹ nào có cách giúp bé ăn ngon miệng thì chỉ em biết với.

metinthoi
09-05-2012, 01:30 PM
Thực đơn của Cún nhà mình:
- Sáng ngủ dậy: 8h30 ăn 1 bát con cháo rau, củ, thịt (tôm) xay nhuyễn hoặc bột mặn.
- Trưa 10h: sữa chua
- Trưa 11h30: bú mẹ ngủ
- Chiều 2h30: ăn 1 bát con cháo/bột như sáng (nếu là bột thì đổi vị, nếu là cháo thì mình nấu từ sáng ăn cả ngày)
- chiều 3h30 : 1 hộp váng sữa/hoặc 100ml sữa/ hoặc hoa quả gì đó như chuối, bơ...
- Chiều 4h 30: bú mẹ và ngủ
- Tối 6h 00: ăn 1 bát cháo/ bột (như bữa sáng)
cả đêm: bú mẹ 2-3 lần.
Cún nhà mình đã 10 tháng 1 tuần, chỉ có 8kg thôi nhưng trộm vía rất ngoan

lill
09-05-2012, 04:20 PM
Thời khóa biểu của ku nhà mình: 8 tháng 2 tuần - 9,4 kg
- Sáng ngủ dậy 8h: ăn cháo 100ml (rau củ quả, tôm thịt bò lợn cá --> hôm hết hôm không) + 100ml sữa
- 12h trưa: 100ml sữa
- 2h chiều: 180ml sữa
- Ngủ trưa
- 5h chiều: sữa chua dầm hoa quả
- 6h cháo 80ml (rau, củ quả, tôm, bò, lợn, gà --> hôm ăn hết hôm không) + 180ml sữa
- 9h30 tối: 180ml sữa
- 10h30 tối: đi ngủ một mạch đến sáng

Bé nhà mình trộm vía ăn sữa rất tốt nhưng ăn cháo thì chán lắm, hôm ăn hết suất hôm thì bỏ lại từ 1/2 đến 1/3.
Được cái từ lúc sinh đến giờ bé ít ốm đau, nôn trớ các mẹ ạ.

phuongbelo
09-06-2012, 10:37 AM
Các mẹ đừng quên đổi món cho con bằng Ruốc cá hồi hoặc gia vị rắc cơm / rắc cháo của Nhật nhé....

emerald761104
09-06-2012, 03:10 PM
Con em 7m đc 9,6kg, nhưng 7,5m chỉ còn 9,5kg, bị sút vì lười ăn và hay nôn, giờ gần 8m rồi, em chờ đúng 8m mới cân lại.
Thực đơn 1 ngày:
-8h: bột ( + nửa hộp sữa chua )
-9h ti mẹ
-11h30: bột ( + nửa hộp váng sữa )
-12h30: ti mẹ
-4h: hoa quả ( + nửa hộp sữa chua )
-5h30: ti mẹ
-7h30: bột ( + 1/4 hộp phô mai tươi hay còn gọi là phô mai sữa chua hoa quả )
-8h30: ti mẹ
Em ít sữa lắm, bé lại lười ăn, thông thường thì em vẫn cố ép hết 150ml bột, nhưng thỉnh thoảng mới có bữa hết, chứ bình thường là bé chỉ ăn khoảng 100ml thôi, có bưa lười ăn chỉ 50ml - 70ml đã ngán rồi.
Các mẹ xem lịch ăn như vậy đã hợp lý chưa ?
Mẹ nào có cách giúp bé ăn ngon miệng thì chỉ em biết với.
Bạn ơi, tớ từng đọc ở đâu đó là không nên cho con ăn sữa chua ngay sau bữa ăn nhé, tốt nhất là lúc không no không đói vì lúc đó độ pH trong dạ dày bằng bao nhiêu ý, thuận lợi nhất cho các vi sinh vật có lợi có trong sữa chua, cho nên tớ toàn cho con ăn sau khi ăn cháo khoảng 1 tiếng:D

aisvietnam
09-06-2012, 03:21 PM
Bé nhà mình 11 tháng 21 ngày, mình vẫn cho ăn 2 bữa dặm, thực đơn hôm nay của con là:
Sáng: cháo + tôm xào bắp cải + bí+ tráng miệng sữa chua
Tối: cháo trắng + trứng xào cà tím

huyen_trang1978
09-06-2012, 03:39 PM
Theo mình hỏi được ý kiến của 1 bác sĩ nhi, sữa chua nên cho bé ăn trước bữa chính khoảng 30 phút sẽ tốt cho bé hơn! Có mẹ nào rành về khoảng này cho mình biết chính xác nhen! Mình cũng thường cho con ăn sữa chua lắm ấy!

Bạn ơi, tớ từng đọc ở đâu đó là không nên cho con ăn sữa chua ngay sau bữa ăn nhé, tốt nhất là lúc không no không đói vì lúc đó độ pH trong dạ dày bằng bao nhiêu ý, thuận lợi nhất cho các vi sinh vật có lợi có trong sữa chua, cho nên tớ toàn cho con ăn sau khi ăn cháo khoảng 1 tiếng:D

mjuyeu
09-06-2012, 04:28 PM
Tớ nghĩ chả lo đâu miễn là con khỏe, ko ốm vặt, phát triển bình thường là được, do tạng người ý mà :cool:

Con tớ được 9 tháng 10 ngày cũng chỉ nặng 8kg thôi (2 tháng nay, phù, ko gầy đi là may)
mà chả hiểu sao ăn được (ngày 2 bữa bột mặn x 250ml; 4 bữa sữa x 150ml, 2 hộp váng sữa x 65g, 3 lần chè /nước quả x 40ml) ngủ cũng được (13 tiếng /ngày, ngủ rất ngon, sâu) thế mà mãi chả thấy lớn tẹo nào; ông bà suốt ngày kêu hay cho ăn nhiều quá con ko hấp thụ được:confused:
Tớ cũng lo lắm, nhưng túm lại bé nhà tớ là bé hạt tiêu, 3 tháng biết lẫy, 6 tháng tự ngồi 1 mình + mọc 2 cái răng, 8 tháng biết đi men + 2 răng nữa, hehe, bây giờ 9 tháng rồi chưa đi được nhưng như vận động viên ý, trèo khắp nơi, tớ thấy mọi thứ đều phát triển bình thường như con nhà khác, khác mỗi cái còi thôi (chắc thức ăn nó nuôi răng nuôi tóc cả leo trèo hết rồi)
Tóm lại con cứ mạnh khỏe là vui rồi mẹ nó ạ
Ngưỡng mộ bé nhà c wa đi mất. Bé nhà e cũng 9 tháng nhưng chỉ 2 bữa bột mặn+ 3 bữa sữa(120ml) với ăn chuối hoặc dưa hấu thui,(k bít ăn bơ ah), chứ k ăn được váng sữa với sữa chua và fomai ah.
Bé nhà e thì kinh khủng luôn, lúc nào chân tay cũng k yên. mọi người trêu như con zai ý. hiiiiiiiiiiiiiii

mjuyeu
09-06-2012, 04:35 PM
Bé nhà mình 11 tháng 21 ngày, mình vẫn cho ăn 2 bữa dặm, thực đơn hôm nay của con là:
Sáng: cháo + tôm xào bắp cải + bí+ tráng miệng sữa chua
Tối: cháo trắng + trứng xào cà tím

Mẹ nó ơi, hình như e được bít là ăn trứng buổi tối k tốt cho đường ruột, vì trứng đầy bụng mà mẹ nó.

wigfashion
09-06-2012, 06:59 PM
nhiều kinh nghiệm quý giá. tks !

cunyeu85
09-13-2012, 11:50 PM
Trộm vía bé nhà tớ 9 tháng 7 ngày đc 10.3kg cao 73cm rùi sáng 9h cháu ăn có 120ml sữa(mẹ phải đánh vật với con mãi mới hết) 11h cháu ăn 1 bát cháo rất là ngoan 1h đi ngủ đến 5h cháu mới dậy ăn hoa quả xay hoặc váng sữa 7h tối cháu ăn 1 bát cháo

Mẹ Un In
09-14-2012, 08:17 AM
Con em mấy hôm nay ngủ dậy không chịu uống sữa mà đòi ăn cháo ngay.
Mọi lần 5h dậy uống khoảng 100 sữa rồi đến 8h mới ăn cháo sáng. mà giờ thay đổi hoàn toàn, cố gắng lắm cũng chỉ dc 30ml sữa. Cho ăn cháo thì nhai nhem nhẻm.
mà càng ngày càng uống ít sữa, 1 ngày cố lắm dc tầm 350ml thôi.
mới dc có 7,8kg/em. Sốt ruột quá. CHưa có cái răng nào nữa chứ các mẹ.

emerald761104
09-14-2012, 10:06 AM
Con em mấy hôm nay ngủ dậy không chịu uống sữa mà đòi ăn cháo ngay.
Mọi lần 5h dậy uống khoảng 100 sữa rồi đến 8h mới ăn cháo sáng. mà giờ thay đổi hoàn toàn, cố gắng lắm cũng chỉ dc 30ml sữa. Cho ăn cháo thì nhai nhem nhẻm.
mà càng ngày càng uống ít sữa, 1 ngày cố lắm dc tầm 350ml thôi.
mới dc có 7,8kg/em. Sốt ruột quá. CHưa có cái răng nào nữa chứ các mẹ.

Có đợt bé nhà mình lười ăn sữa, mình toàn phải làm khoai tây trộn sữa, bánh mỳ trộn sữa...để cho bé ăn. Tầm này bé thích nhai rồi nên những thứ loãng bé không thích, phải có gì đó nhai nhóp nhép mới thích, nên mình toàn phải biến tấu đi để ép con ăn thêm sữa:D

muamaytinhcuhn
09-14-2012, 10:33 AM
những kinh nghiệm rất bổ ích, cảm ơn các mẹ nhiều nhé

Mẹ Un In
09-14-2012, 11:01 AM
Có đợt bé nhà mình lười ăn sữa, mình toàn phải làm khoai tây trộn sữa, bánh mỳ trộn sữa...để cho bé ăn. Tầm này bé thích nhai rồi nên những thứ loãng bé không thích, phải có gì đó nhai nhóp nhép mới thích, nên mình toàn phải biến tấu đi để ép con ăn thêm sữa:D

chị ơi làm bánh ì trộn sữa thế nài ah?

thuylinhhp
09-14-2012, 06:50 PM
chị ơi làm bánh ì trộn sữa thế nài ah?
Em thường làm bánh mì trộn sữa thế này: Dùng bánh mì sanwich, cắt bỏ hết diềm cứng bên ngoài, ngâm trong nước sôi, 1 lúc sau nghiền nhuyễn, rồi trộn sữa công thức vào, có thể thay sữa công thức bằng phô mai. Nhưng con em k thích món này, mà nói chung nó chẳng thích món nào cả, lười ăn lắm.

nguyetanh_kt
09-14-2012, 07:16 PM
bé nhà mình dạo này cũng chán ăn rồi chuyển sang cháo cũng k ăn thua

memiu12
09-18-2012, 03:54 PM
sao bé nhà chị Hatrangttqt ăn dặm muộn thế, thường thì đến tháng thứ 6 nhu cầu dinh dưỡng của bé tăng lên nên sữa ko cung cấp đủ dinh dưỡng cho bé nên phải tập cho bé ăn dặm để cung cấp đủ dinh dưỡng cho bé đấy chị

nguyenlieutrang
09-18-2012, 04:08 PM

Trộm vía con nó cũng được đấy chứ, con mình 10 tháng mà mới có 9.5kg thôi nè. Con mình chẳng chịu uống sữa, ngày 1 bữa sáng thôi à. Toàn ăn cháo xay và bột ngọt/mặn.
Không biết thực đơn thế có được ko các mẹ nhỉ.

thuylinhhp
09-22-2012, 03:21 PM
Trộm vía con nó cũng được đấy chứ, con mình 10 tháng mà mới có 9.5kg thôi nè. Con mình chẳng chịu uống sữa, ngày 1 bữa sáng thôi à. Toàn ăn cháo xay và bột ngọt/mặn.
Theo em thì bữa sáng của con nên là cháo/bột vì sau cả 1 đêm ngủ dậy con sẽ rất đói, ăn bột sẽ ngon miệng hơn. Bữa trưa/chiều có thể là sữa/bột ngọt. Con em k ăn bột ngọt từ hồi 7m, vì bé k thích. Tối lại ăn bột mặn. Như vậy em thấy hợp lý hơn.

inconxauxi
09-22-2012, 03:29 PM
Mẹ nó cho ăn hơi nhiều váng sữa đấy nhé, bé nhà e 8 tháng chắc hơn 8kg, 2 răng, đứng tênh tênh, tụt xuống giường, mới cho ăn 3 bữa bột, sữa cả ngày giỏi lắm 400ml, môi lần chỉ uống 60ml, váng sưa và phomai ằn xen kẽ cách ngày, 1 hộp sữa chua, nửa lọ hoa quả hip sau bưa ăn

inconxauxi
09-22-2012, 03:31 PM

Mẹ nó phải mua máy xay tay thì nhuyễn như bột luôn chứ xay sinh tố ko ăn thua đâu

Mẹ Un In
09-22-2012, 08:20 PM
Con em dạo này cũng uống ít sữa quá.
Ngày ăn chính 2 bữa cháo, có nấu thêm bãnh mì sữa, bột sữa, bột ngọt mà con không chịu ăn, chỉ dc mây thìa.......
Cả ngày không dc 300ml sữa.
không biết uống ít sữa thế có sao không ah?
bé 9th rưỡi rồi ah.

mebom87
09-23-2012, 04:26 PM
Cả nhà mình ơi,bé nhà minh được 8 tháng 5 ngày rồi mà bé chỉ nặng co 7.5kg.Như vậy có bị làm sao không?trong thời kỳ này mình phải cho bé ăn như thế nào cho hợp lý?Các mẹ có thể giúp mình bằng cách cho mình vài thực đơn bổ ích,mình xin cảm ơn

Mẹ nó mua thử 1-2kg gạo lức về nghiền bột cho bé ăn xem, vì gạo lức có chứa rất nhiều thành phần dinh dưỡng tốt cho bé,,, mình vẫn hay bán cho các mẹ mua về nghiền bột với nấu cháo cho bé đấy, giúp tăng khả năng hấp thụ, lợi tiểu và tiêu hóa... mẹ nó quan tâm thì ghé vô topic của mình tìm hiểu nhé!

thuylinhhp
09-24-2012, 02:23 PM
Con em dạo này cũng uống ít sữa quá.
Ngày ăn chính 2 bữa cháo, có nấu thêm bãnh mì sữa, bột sữa, bột ngọt mà con không chịu ăn, chỉ dc mây thìa.......
Cả ngày không dc 300ml sữa.
không biết uống ít sữa thế có sao không ah?
bé 9th rưỡi rồi ah.
Nếu bé còn bú mẹ thì k sao, nhưng nếu bé k bú mẹ mà chỉ ăn có tưng đấy sữa thì ít quá chị ạ.

JENNYTHAI
09-25-2012, 12:46 PM
Thấy các mẹ chăm con siêng quá em thây xấu hổ với con trai quá...hic
Bé nhà mình 8 tháng tuổi nặng 9kg6 dài 82cm,hic ngày nào 2 mẹ con cũng ngủ đến 10h sáng rùi bé mới uống 180ml sữa đến 12h hơn thì ăn tầm 120 bột nestlte,đến tầm 3g rưỡi thì thêm 120ml sữa,chiều 5h30 hì 100 bột ,8g 180ml sữa ,10h30 180ml sữa típ...bé và ba mẹ thức khuya nên đến 11h30 em lại cho thêm 90-120ml sữa nữa rồi chơi đến lúc ngủ..hichic....ngày nào mẹ siêng thì thêm chuối siêm tầm 20g,nước cam 50ml,còn ko thì nước lọc 100-150ml/ngày..
Theo kinh nghiệm của riêng mình thui thì bé ko ăn được nhìu thì nên dặm thêm sữa bé sẽ nhanh tăng cân,bé nhà mình ngày nào tệ lắm cũng phải hơn 600ml sữa...5 đứa cháu con 2 bà chị nhà mình cũng vậy..đứa lớn 6 tuổi đến giờ vẫn cứ 3 tiếng là 1 ly sữa 220 ..hic ...đứa nào cũng bụ bụ tròn quay xinh lắm.

thuylinhhp
09-25-2012, 07:41 PM
Thấy các mẹ chăm con siêng quá em thây xấu hổ với con trai quá...hic
Bé nhà mình 8 tháng tuổi nặng 9kg6 dài 82cm,hic ngày nào 2 mẹ con cũng ngủ đến 10h sáng rùi bé mới uống 180ml sữa đến 12h hơn thì ăn tầm 120 bột nestlte,đến tầm 3g rưỡi thì thêm 120ml sữa,chiều 5h30 hì 100 bột ,8g 180ml sữa ,10h30 180ml sữa típ...bé và ba mẹ thức khuya nên đến 11h30 em lại cho thêm 90-120ml sữa nữa rồi chơi đến lúc ngủ..hichic....ngày nào mẹ siêng thì thêm chuối siêm tầm 20g,nước cam 50ml,còn ko thì nước lọc 100-150ml/ngày..
Theo kinh nghiệm của riêng mình thui thì bé ko ăn được nhìu thì nên dặm thêm sữa bé sẽ nhanh tăng cân,bé nhà mình ngày nào tệ lắm cũng phải hơn 600ml sữa...5 đứa cháu con 2 bà chị nhà mình cũng vậy..đứa lớn 6 tuổi đến giờ vẫn cứ 3 tiếng là 1 ly sữa 220 ..hic ...đứa nào cũng bụ bụ tròn quay xinh lắm.
Em cũng muốn con ăn nhiều sữa lắm chứ nhưng khổ nỗi con em nó k thích sữa bột.

trankin
01-27-2013, 11:33 PM
Ku Bin nhà mình được 7 tháng 24 ngày được 9,5kg cao 73cm..ngày ăn 3 bữa chính, chỉ ăn cháo thôi, mình cho Bin ăm bột nhều lần nhưng Bin ko ăn nên chịu khó nấu cháo cho con ăn vậy. Ngoài ra, xen các bữa thì mình có cho con bú mẹ ăn thêm hoa quả thôi. cũng không ăn nhiều lắm.

ha.vi2011
01-28-2013, 12:51 PM
Ku Bin nhà mình được 7 tháng 24 ngày được 9,5kg cao 73cm..ngày ăn 3 bữa chính, chỉ ăn cháo thôi, mình cho Bin ăm bột nhều lần nhưng Bin ko ăn nên chịu khó nấu cháo cho con ăn vậy. Ngoài ra, xen các bữa thì mình có cho con bú mẹ ăn thêm hoa quả thôi. cũng không ăn nhiều lắm.

tầm này như thế là ổn rùi mẹ nó ah

vuphuclam
01-31-2013, 10:52 AM
Thực đơn của Ruby nhà mình 10 tháng nặng 11kg. Ngày ăn 2 bữa bột mặn,1 bữa hoa quả của Hip và 3 bữa sữa mỗi bữa 160ml. Trộm vía con ăn ngon miệng

ha.vi2011
01-31-2013, 12:51 PM
Em cũng muốn con ăn nhiều sữa lắm chứ nhưng khổ nỗi con em nó k thích sữa bột.

cái khoản này giống con nhà mình k thích sữa bột mấy ép mãi mới đc hix nản

lehuong2403
02-01-2013, 05:50 PM
bé nhà mình 9 tháng 10kg. Ngày chỉ ăn 2 bữa bột, mỗi bữa gần 1 bát oto, 70ml sữa ngoài, 1 hộp váng sữa còn lại bú mẹ hoàn toàn. thỉnh thoảng cho uống nước cam. Mình muốn bổ sung hoa quả cho bé ăn nhưng ko biết cho ăn j thì được. ko biết có nên cho ăn thêm một bữa bột nữa ko các mẹ nhỉ???/

ha.vi2011
02-02-2013, 01:09 PM
bé nhà mình 9 tháng 10kg. Ngày chỉ ăn 2 bữa bột, mỗi bữa gần 1 bát oto, 70ml sữa ngoài, 1 hộp váng sữa còn lại bú mẹ hoàn toàn. thỉnh thoảng cho uống nước cam. Mình muốn bổ sung hoa quả cho bé ăn nhưng ko biết cho ăn j thì được. ko biết có nên cho ăn thêm một bữa bột nữa ko các mẹ nhỉ???/

mẹ nó cho con ăn thêm hoa quả như bơ,chuối,xoài ....say hỗn hợp bé sẽ thích đấy nhỏ nhà mình 6 tháng mình say hoa quả cho ăn rùi

thaohcm
03-21-2013, 05:10 PM
sáng 5h: uống sữa
8h: ăn sáng
11h: uống sữa
3h: an trưa
6h ăn tối
9h tối: uống sữa

ngoài ra, thường xuyên cho bé mút trái cây, ăn váng sữa, sữa chua, ăn thêm kẹo sữa non.....
đặc biệt: khi uống sữa cũng như bữa ăn đều có bổ sung thêm bột Tảo Mặt Trời tự nhiên để giúp bé hấp thụ chất dinh dưỡng nhiều hơn

heodat66
04-10-2013, 09:17 AM
lót dép hóng các mẹ để áp dụng cho con đây ạ. Con e cũng được 8 tháng ạ

vi_vi2011
04-10-2013, 01:59 PM
con nhà mình đã ăn kơm rùi cũng qua thời kỳ cho bé ăn dặm nhưng khiến thức bổ sung dưỡng chất vẫn học hỏi thêm các mẹ cho tập 2

Oanhktxd
02-19-2014, 09:33 AM
Minh xay thit bang may xay trong bo may sinh to, co mot may nho chuyen dung xay do kho do, xay thit rat min, ko lon con dau chi ah, con xay trong may xay sinh to binh thuong thi ko nhuyen lam dau, chi mua loai may nay lam thu nhe, con ko thi chi xay ko cho vao cai ro luoi nhuyen de ca thuc an lai, cung min lam ma lam nhanh nua.

Đúng rồi đấy, mình cũng lấy cối nhỏ trong máy xinh tố để xay thịt, trước khi xay mẹ nó cứ băm qua thịt cho nhỏ đã, rồi cho vào cối xay tí là nhuyễn ấy mà, mình xay lẫn thịt với rau, mịn lắm.

Nga Trịnh
02-20-2014, 12:56 AM
mình thấy bé nhà bạn đc hơn tám tháng mà cân nạng như thế là hơi thấp
bạn nên cho bé đi khám xem sao.

Duocvna
02-21-2014, 09:46 PM
Để cung cấp đủ dưỡng chất cần thiết ở lứa tuổi này một ngày các bạn cần cho bé ăn như sau:
Ở lứa tuổi này sữa vẫn là nguồn cung cấp năng lượng chính, mỗi ngày bạn nên cho bé bú khoảng 500-600ml sữa (trong đó có thể bao gồm sữa mẹ, sữa ngoài, sữa chua, tập cho bé ăn phô mai, váng sữa...).
2-3 bữa bột bao gồm đủ 4 nhóm chất: chất bột (gạo, đỗ...), chất đạm ăn cả cái (thịt, cá, trứng, tôm, cua...), chất béo (dầu ăn, mỡ động vật), vitamin và chất khoáng (các loại rau xanh, hoa quả). Bạn nhớ lưu ý nhóm chất béo cần được cung cấp đủ, việc thiếu chất béo cũng dẫn tới việc hấp thu một số các vitamin (A, D, E, K) bị hạn chế, vì đó là các vitamin tan trong dầu.
1-2 bữa hoa quả chín hoặc nước hoa quả.

Chúc các bậc cha mẹ chuẩn bị thực đơn cho con mình thật tốt!

gau viet'shop
03-01-2014, 02:17 PM
Đánh dấu tham khảo thực đơn cho của cm, bé nhà mình hơn 8m, còi quá mà ăn có phải ép đâu chứ

HoangThu_08
03-04-2014, 10:10 AM
Tập 1 học hỏi nhiều để dành tập 2 cố gắng để chăm con tốt hơn :D