PDA

View Full Version : Kiêng cữ sau sinh có cần thiết? sức khỏe sau khi sinh

chauhuuphat237
07-27-2010, 12:21 PM
Kiêng cữ sau sinh có cần thiết?

Tất nhiên, chúng ta vẫn được nghe các cụ truyền lại rằng sau khi đẻ con thì không được tắm rửa, không được ra gió… nhưng có nhất thiết phải tuân theo tất cả các nguyên tắc này?

Từ xưa đến nay, các kinh nghiệm dân gian (http://www.milex.com.vn/Di%E1%BB%85n-%C4%91%C3%A0n.aspx?ID=1033)thường bị giới khoa học phản đối vì những áp đặt không dựa trên quy tắc hay cơ sở khoa học nào cả. Nhưng cũng không hẳn những điều các cụ truyền lại là không đúng.

Đối với sản phụ sau sinh (http://www.milex.com.vn/Di%E1%BB%85n-%C4%91%C3%A0n.aspx?ID=1033), có rất nhiều điều cấm kỵ mà mới nghe qua cũng đủ thấy mệt mỏi, như không được tắm gội trong suốt cả tháng trời, không được ăn các món nào khác ngoài thịt nạc và canh rau ngót, không được ra gió… Đôi khi, kiêng khem quá lại gây ra những tác động xấu lên cả sản phụ (http://www.milex.com.vn/Di%E1%BB%85n-%C4%91%C3%A0n.aspx?ID=1033)và em bé.

Bối rối không biết nghe ai

Dù vừa đẻ xong (http://www.milex.com.vn/Di%E1%BB%85n-%C4%91%C3%A0n.aspx?ID=1033), chị Hằng được bác sỹ dặn dò rất kỹ rằng sau sinh cơ thể nhiều mồ hôi, nên tắm qua bằng nước ấm cho sạch sẽ để nghỉ ngơi được thoải mái nhưng mẹ chồng chị một mực không đồng ý. Bà bắt chị không được động vào nước, nằm im trong phòng, không được bật quạt, dù trời tháng 6 nóng như đổ lửa.

Rồi đến màn ăn uống, mẹ chồng tự tay làm rau ngót nấu thịt, một ít cá kho thật mặn để chị khát nước mà uống nhiều nước cho … có sữa. Ngày nào cũng như vậy, chị cứ nhìn thấy mâm cơm mẹ bê lên là lại lao vào nhà vệ sinh (http://www.milex.com.vn/Di%E1%BB%85n-%C4%91%C3%A0n.aspx?ID=1033)nôn ọe, dù chưa ăn được miếng nào.

Chị muốn nghe lời bác sỹ, ăn uống đủ chất để có sữa cho con bú cũng không được, đến lúc chị mất sữa do thiếu chất, cháu bị ốm yếu, bà nội mới chịu “xuống nước (http://www.milex.com.vn/Di%E1%BB%85n-%C4%91%C3%A0n.aspx?ID=1033)”, để chị được ăn theo thực đơn bác sỹ kê cho.

Kiêng cữ là cần thiết nhưng không nên quá

Tất cả các bác sỹ, cả đông và tây y đều đồng ý rằng sản phụ sau sinh cần kiêng một số thứ nhất định, để đảm bảo sức khỏe cho cả mẹ và con nhưng không đến mức kiêng tất cả mọi thứ như kinh nghiệm dân gian các cụ truyền lại.

Việc phải kiêng quá mức sau sinh không những khiến sản phụ khó phục hồi thể lực mà còn tác động xấu đến sức khỏe của em bé (http://www.milex.com.vn/Di%E1%BB%85n-%C4%91%C3%A0n.aspx?ID=1033).

Về ăn uống, các bác sỹ khuyên nên ăn uống bình thường, bổ sung đủ rau và dưỡng chất, chỉ cần tránh các loại thực phẩm nhiều dầu mỡ, nhiều gia vị và quá cay mà thôi.

Về việc vệ sinh thân thể (http://www.milex.com.vn/Di%E1%BB%85n-%C4%91%C3%A0n.aspx?ID=1033), không cần phải kiêng tắm gội quá lâu, sau khi sinh đã có thể tắm gội, chỉ cần đảm bảo nước đủ ấm, phòng tắm kín gió và bạn phải tắm trong thời gian nhanh chóng để tránh bị cảm lạnh mà thôi.

Mùa hè nóng nực, phòng ngủ cần được để thông thoáng, sạch sẽ, dùng quạt hoặc điều hòa đều được, chỉ cần để ở mức vừa phải là được.

phuongedu
07-27-2010, 12:25 PM
Kiêng cữ là cần thiết, nhưng phải có khoa học, ko kiêng kiểu mang bếp than vào xông mắt với xông hậu môn, thời này là thời nào rồi mà vẫn có nhà vẫn thế đấy. Các mẹ phải tự làm chủ mình chứ cứ theo dân gian mà bị gọi là ngu, là thiếu hiểu biết. Tìm hiểu trước khi sinh, làm công tác tư tưởgn với chồng, với gia đình nhà chồng là công việc ko nên bỏ qua các mẹ nhé, thanks chủ top đã sưu tầm và post bài chia sẻ.

be con kieu ngoai
07-27-2010, 11:20 PM
Em đồng ý với các chị, em đang phải đả thông tư tưởng của mẹ chồng với mẹ em đây. Em rất mệt, đau nhức. Thế mà còn kiêng này kiêng nọ, chắc em hình hạc xương mai quá. Hu2.

hoahuongduong2010
07-28-2010, 12:26 AM
Mình thì về nhà mẹ đẻ, gọi Dịch vụ chăm sóc sau sinh tại nhà tới, khỏe mạnh. Bây giờ bụng mình phẳng đẹp, da trắng, chứ đứa bạn thân đẻ trước mình 2 tháng. Giờ đang phải mất gần 12 triệu để đi làm căng da bung, xóa rạn, thâm nhưng đang kêu trời là chưa thấy tác dụng gì.

me_yeu_tina
08-23-2010, 11:25 AM
e k hiêu cái dịch vụ chăm sóc sau sinh lắm. có phải giống mấyờ quảng cáo của viện C k nhỉ? đến thăm khám mẹ và con, chỉ đơn thuần vậy hay thế nào ạ? e đọc của Viet care hình như họ trong TP.HCM chứ k ở Hn phải k ạ? hic

phuongedu
08-23-2010, 12:06 PM
e k hiêu cái dịch vụ chăm sóc sau sinh lắm. có phải giống mấyờ quảng cáo của viện C k nhỉ? đến thăm khám mẹ và con, chỉ đơn thuần vậy hay thế nào ạ? e đọc của Viet care hình như họ trong TP.HCM chứ k ở Hn phải k ạ? hic

bạn tìm hiểu thêm về dịch vụ này đi nhé,t ớ thấy có topic riêng bàn luận về vấn đề này đấy, ở ngoài HN cũng có mà. Dự kiến mẹ nó bao giờ sinh.

nhocTin
08-23-2010, 01:38 PM
Tớ sinh bé nhà tớ là tháng 3, trời cũng man mát, ko hẳn quá lạnh hay nóng. Nhưng được cái là mình nghe vụ kiêng khem có chọn lọc.
- Tắm gội: tớ kiêng đúng 3 ngày (1 phần là do vết khâu, phần nữa cho các cụ yên tâm), 2 ngày trong viện và 1 ngày ở nhà. Sang ngày tứ 4, tớ đi tắm luôn rồi đầu trần chạy ngay ra hàng gội đầu (chỉ là k gãi mạnh thôi, nhưng thế cũng là hạnh phúc lắm rồi vì cảm giác đầu nó sạch). Bị chửi là k kiêng khem gì cả, hihi. Kệ thôi.
- Mấy tuần đầu là cũng chịu khó nằm ko quạt ko điều hoà các mẹ ah. Có những hôm người vã mồ hôi như tắm, khổ thân chồng tớ béo, ngủ cùng 2 mẹ con cũng nóng quá nhưng ko dám kêu :D. Sau tớ nghĩ đến mình quần áo cộc tay đi ngủ còn nóng thế, nữa là trẻ con thân nhiệt nó đã cao lại còn quấn khăn, quấn tã. Thế là thôi, tớ làm cho ngay cái quạt, nhưng cho nó phe phẩy hướng ngang người, ui giời ơi sướng ko gì bằng. 2 mẹ con ngủ tít thò lò.
- Vụ đi tất với bông bịt tai, cái này tớ khuyên các mẹ nên kiêng. Huhu, tớ giờ đang chịu hậu quả đây. Chân thì lạnh tí là tớ run bủn rủn hết cả chân. Tai thì thỉnh thoảng đang nói chuyện (mà đến hồi gay cấn) là nó cứ ù đặc đi. Cái này nên kiêng.
- Vụ ăn uống: tớ ăn nhiều món, chỉ kiêng cua cá trong đúng tháng đầu thôi vì mùi tanh. Sau tớ chén hết vì mình có đủ chất thì mới mong con đủ chất được (trộm vía tớ nhiều sữa do gien di truyền). Hoa quả tớ ăn cũng nhiều: na, dưa hấu, cam, xoài, ... uống nhiều nước cũng tốt.
- Vụ nói nhiều: cái này các mẹ cũng nên kiêng cẩn thận: tớ giờ nói nhịu dã man. Đầu nghĩ 1 kiểu, mồm nói 1 kiểu, thậm chí có lúc còn nghĩ nhịu nữa cơ. Loạn lắm. Cái này cẩn thận của các cụ là có lí.
- Vụ xem ti vi và dùng máy tính: mắt tớ giờ kém cực kì, hậu quả của những ngày ở nhà buồn, nằm xem giải trí ti vi và lượn lờ shoping online đây ah (giờ thì đang bán hàng online).
- Vụ kiêng khem cho bé: tớ có quan niệm là con càng nông dân càng dễ nuôi. Do đó tớ ko bao bọc con lắm đâu. Tớ cứ để nó lăn lộn cho dạn dĩ thôi các mẹ ah. Nhiều khi mình bảo vệ con quá thành ra lại sợ nhiều thứ. Tớ cứ kệ thôi, bẩn tí cũng đc, lạnh tí cũng đc. Trộm vía con bé nhà tớ cũng dễ thik nghi với điều kiện.
He he, để tớ còn nhớ xem phải kiêng cái gì nữa ko nhé! tớ update sau. Chúc các mẹ sẽ ko bị những hậu quả như tớ. Cố gắng kiêng khem thì sau này các mẹ sẽ sướng.

phuonghama1
12-17-2010, 09:40 PM
bạn tìm hiểu thêm về dịch vụ này đi nhé,t ớ thấy có topic riêng bàn luận về vấn đề này đấy, ở ngoài HN cũng có mà. Dự kiến mẹ nó bao giờ sinh.

ủa, mẹ nó không biết hả, có dịch vụ này ở Hà Nội mà, mình đặt dịch vụ cho vợ mà. mà trên này có topic về nó rồi thì phải, mẹ nó search thử xem :-?

phuonghama1
12-17-2010, 09:42 PM

ủa, mẹ nó không biết hả, có dịch vụ này ở Hà Nội mà, mình đặt dịch vụ cho vợ mà. mà trên này có topic về nó rồi thì phải, mẹ nó search thử xem :-?

thuyduong7284
12-20-2010, 11:37 AM

ô, họ ở Hà Nội mà mẹ nó, đợt vừa rồi chị bạn mình cũng vừa dùng xong, mẹ nó tìm trên này xem hình như có cái topic giới thiệu đó, không mẹ nó gọi điện cho chị Ngọc bên đấy xem, em thích giọng chị ý lắm, tư vấn giỏi, nhiều kinh nghiệm hay lại rất vui tính, số là 0916 986 289

Chep & Cookie09
12-20-2010, 01:22 PM
Mình thì về nhà mẹ đẻ, gọi Dịch vụ chăm sóc sau sinh tại nhà tới, khỏe mạnh. Bây giờ bụng mình phẳng đẹp, da trắng, chứ đứa bạn thân đẻ trước mình 2 tháng. Giờ đang phải mất gần 12 triệu để đi làm căng da bung, xóa rạn, thâm nhưng đang kêu trời là chưa thấy tác dụng gì.

Nàng ơi đấy là do cơ địa của nàng tốt thôi chứ không phải sử dụng dịch vụ chăm sóc sau sinh thì bụng nàng mới được như thế. Tớ lấy VD, tớ sử dụng kem chống rạn da trước và sau sinh, bôi nghệ tươi, quấn nghệ tươi giã nhưng da bụng vẫn rạn đen, tất nhiên có chăm sóc thì da sẽ phục hồi nhanh hơn thôi, chứ cơ địa đã rạn rồi thì kô thuốc gì chữa khỏi. Còn bạn tớ chả dùng gì, sinh 2 đứa con mà bụng ko có một vết rạn, da trắng nõn. Còn cháu tớ thuộc dạng giữ dáng và chịu khó chăm sóc bản thân, sau sinh cũng mời dịch vụ chăm sóc về xông, tắm, chăm sóc gì đó kiểu như bạn nói, có điều sau hơn tháng vẫn nguyễn y vân. Haizzzz.

tũn nhỏ xinh
12-25-2010, 09:32 PM
Dạo này thấy mọi người nói nhiều về dịch vụ chăm sóc sau sinh nhỉ, nhất là của vietcare j đấy
Hồi xưa em sinh bé tũn cũng vất vả lắm, các cụ nhà mình thì bảo thủ, bắt kiêng đủ mọi thứ, đến là khổ
Bh ra ở riêng rồi, mình chắc chẳng kiêng j nữa vì thấy nhiều cái nó vô lý lắm ấy

anhabui
12-25-2010, 09:37 PM
Góp cho vui, mình cũng 2 nhóc, không rạn tí nào, không bôi kem miếng nào luôn.
Lần đầu sau 4 tháng mình có thể mặc lại đồ thời con gái.
Lần 2 thì sau một tháng bụng vẫn to, hông có vẻ nở ra nên khó có thể trở về dạng bình thường.
Chắc là do cơ địa thôi ạ

Asillabum
12-26-2010, 04:15 PM
Tớ chẳng kiêng gì cả, chỉ ít xem tivi vì thời gian đầu xem mỏi mắt và cũng không có lúc nào mà xem được nữa. Mọi thứ đều đến tay mình. Tớ ăn tất mọi thứ cho đủ chất, tắm và gội ngay sau khi vết mổ lành- khoảng 1 tuần tính từ ngày mổ. Cả hai mẹ con dùng điều hòa từ ngày đầu tiên về nhà vì tớ đẻ vào năm nóng kỷ lục, mở cửa tắm nắng buổi sáng, đến trưa là điều hòa bật tới sáng hôm sau. Không bịt tai, đeo kính, hơn nửa tháng tớ đã tự đi chợ rồi, không mũ mão khăn trùm gì cả. Tớ có đi tất, vì tự mình thấy chân lạnh và có nhu cầu muốn đi chứ không phải vì kiêng. Nghĩa là tổng số kiêng, nếu gọi là thế, của tớ có 2 thứ: đi tất và ít xem ti vi. Vụ kiêng ăn rau cải, tớ thấy tất cả mọi nơi đều khuyến khích ăn rau cải vì rau cải có nhiều chất, chỉ trừ một số vùng ở VN thì khuyên bà bầu kiêng thôi. Tớ thấy cái này rất vô lý vì thực ra chuyện .... không phải do rau cải, mà do cơ vòng của mình ở đó không được tập luyện nên dẫn tới kiểm soát kém. Nếu các mẹ sinh xong mà chịu khó tập thì sẽ không bị như vậy đâu. Các mẹ đọc thêm ở đây (http://www.ykhoanet.com/yhoccotruyen/voha/vh079.htm) để đỡ bỏ phí một món dinh dưỡng tốt cho cả mẹ và con.

vanhang
01-04-2011, 09:58 PM
Nàng ơi đấy là do cơ địa của nàng tốt thôi chứ không phải sử dụng dịch vụ chăm sóc sau sinh thì bụng nàng mới được như thế. Tớ lấy VD, tớ sử dụng kem chống rạn da trước và sau sinh, bôi nghệ tươi, quấn nghệ tươi giã nhưng da bụng vẫn rạn đen, tất nhiên có chăm sóc thì da sẽ phục hồi nhanh hơn thôi, chứ cơ địa đã rạn rồi thì kô thuốc gì chữa khỏi. Còn bạn tớ chả dùng gì, sinh 2 đứa con mà bụng ko có một vết rạn, da trắng nõn. Còn cháu tớ thuộc dạng giữ dáng và chịu khó chăm sóc bản thân, sau sinh cũng mời dịch vụ chăm sóc về xông, tắm, chăm sóc gì đó kiểu như bạn nói, có điều sau hơn tháng vẫn nguyễn y vân. Haizzzz.
Ờ, mợ Chép này nói đúng, chăm soc sau sinh là 1 phần, còn nữa là do cơ địa các bác ạ, như tui đây, có mỗi uống nước nghệ và gen bụng thui, thế mà 2 nhóc rùi, đi biển không ai bít là có tới 2 nhóc ợ, trộm vía, vưỡn có anh tán... hé hé, ah, sau khi cai sữa thì tớ lắc vòng, tập yoga