bé bị đi kiết, mẹ nào giúp đỡ em với

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi co^Tom, 29/5/2008.

1. co^Tom

co^Tom Thành viên tập sự

Bé nhà em (cháu gọi bằng cô thôi ^^) 15 tháng tuổi rồi mà chỉ được có 7kg, suy dinh dưỡng nặng. Đợt vừa rồi cháu lại bị tiêu chảy, đi đến bệnh viện tỉnh chưa chữa trị khỏi họ đã cho cháu về, thuốc uống ko đỡ, về nhà được vài hôm cháu lại chuyển sang kiết lị, ngày đi 3 đến 4 lần, phân nhầy nhầy như nước mũi vậy. Các mẹ giúp em với, giờ em ko biết nên phải cho cháu đi viện nào để khám, chỗ nào đảm bảo? Cháu giờ vẫn chưa đi được, chỉ bám vào đâu đó mới đững vững được thôi, chân tay nhỏ xíu, nhìn mà xót hết cả ruột. Mong các mẹ sớm chỉ cho em!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi co^Tom
    Đang tải...

2. Hainhoc

Hainhoc Gi gỉ gì gi cái gì cũng..

Bạn yên tâm, gọi điện hỏi bố mình nhé: Ông Thiềm: 04 8210984
    Ông sẽ chữa hoặc chỉ cách chữa cho bé nhà bạn!

3. bqsonline

bqsonline Đủ quyền lập Họ

Bạn ơi mình cg là cô của Tôm đấy - h mình còn là mẹ Sam và cô của Cua nữa nè - bạn nghe câu "cây cỏ sữa chữa kiết lỵ" chưa ? Thử đi - hiệu nghiệm lắm đấy !!! Bạn có thể tìm kiếm thêm thông tin trên mạng . Nhiều lắm đấy ...

4. mecunkhanhan

mecunkhanhan Thành viên chính thức

Tội nghiệp bé quá . Mình nghĩ nên cho cháu đến viện Nhi TW để khám và xin vào điều trị tự nguyện họ chữa dứt điểm rồi mới cho về chứ chữa nửa chừng là lại quay sang bệnh khác đấy . Mình nghe nói trên Hàng Hòm cũng có 1 bác sỹ chuyên khoa tiêu hoá chữa kiết lị cũng tốt lắm thử đưa cháu đến khám xem, để mình hỏi lại địa chỉ đã mình sẽ up lên

5. Timen

Timen Thành viên tập sự

Con nhà tớ được gần 7tháng rùi, hơn một tuần nay cháu cũng bị như vậy, đi ngoài 4-5 lần một ngày, kể cả 1,2h đêm, mà cứ sền sệt như lúc còn đang ti sữa không ấy, lúc thì có bọt ... Tớ cũng sốt ruột, đi bsĩ ở viện Nhi, uống mấy loại bsĩ kê, hơn 1 tuần mà chẳng đỡ, mà thuốc đắng, mỗi lần uống bé còn nôn trớ thêm cơ. Hôm qua, có chị cùng cơ quan có con đc 1,5 tuổi cũng đang bị như vậy, chị giới thiệu thuốc cho tớ, ngay chiều qua đi mua và cho cháu uống được 2 lần rồi. Tới hôm nay mật độ cháu đi thưa hơn một chút, nhưng mà phân thì vẫn như vậy, đang xem nốt hnay thế nào. Đơn thuốc theo bsĩ là: Novax, Nystatin, Zin C. Còn hôm qua tớ mua thuốc là Debby, lọ Siro của Thailand ấy. Bạn thử tham khảo các Mẹ khác nữa xem.

6. mecunkhanhan

Cu nhà mình hôm nay cũng có hiện tượng đi ngoài, phân xanh lét, nhiều nước, về cuối có bọt Không biết có phải do hôm qua mình cho ăn sữa chua dâu và phô mai ko vì mới ăn lần đầu mà Mình đang cho uống smectarce và men tiêu hoá xem thế nào đây

7. me_cuTit

me_cuTit Thành viên đạt chuẩn

Cu Mít nhà mình bị viêm họng, đi khám bác sỹ kê thuốc kháng sinh, khỏi viêm họng thì lại bị đi ngoài, phân toàn dịch nhầy, cuối bãi có nhiều bọt. Ban đầu mình cho uống cao tiêu độc của mẹ Hai nhóc nhưng không thấy biến chuyển gì (chắc tại con mình không hợp), sau đó mình đã cho uống smecta, biseptol, lactominplus mà cũng thấy vẫn thế. Sốt ruột quá bà ngoại Mít gọi điện về quê nhờ ông cậu cắt cho 3 thang thuốc nam, mẹ uống, con uống kiêng tanh, chỉ ăn thịt nac. Trộm vía, bây giờ cu Mít đi phân đã ổn định rồi, không còn nhầy và bọt nữa, mà con có vẻ chịu ăn hơn.

8. mecunkhanhan

Bạn ơi thuốc nam đấy có những vị gì thế, cắt ở đâu vậy, uống ntn?

9. chicken's mum

chicken's mum Thành viên tập sự

Bạn hãy cho bé uống loại sữa chua mới ra đấy: Probi của Vinamilk , Betagen của Campina... cải thiện rõ rệt tình trạng kiết

10. me_cuTit

me_cuTit Thành viên đạt chuẩn

Có những loại gì thì tớ chả biết đâu vì toàn thấy thân cây và lá cây, mỗi gói chỉ bằng một nắm tay của mình thôi. Bà ngoại cu Mít nhờ cậu ở Yên Bái cắt thuốc, ở quê tớ mọi người tín nhiệm thuốc của bà này lắm mà bản thân mình uống cũng thấy hiệu quả.Mới đầu cho con uống thấy đi ị phân đen sì tớ cũng hoảng, sau đó gọi điện về nhờ ông cậu hỏi bà đấy thì bà ấy bảo là uống thuốc nó như thế.

11. mecunkhanhan

Chắc thuốc nhà mẹ cutit có lá cỏ sữa rồi, hôm trước mình cũng lấy lá cỏ sữa cho bé uống, 1 ngày là khỏi luôn, lá cỏ sữa mọc nhiều ở các vùng quê, còn ở hn mình phải mua cỏ sữa phơi khô 10k/1 lạng, mình mua ở chợ Thanh Xuân Bắc

12. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

Mình chả biết thế nào chứ lần trc bé nhà mình(2 tuổi) bị kiết , mình cho uống cỏ sữa chả thấy khỏi gì cả, chắc là chưa uống đủ liều. Vẫn phải uống thuốc theo chỉ định bsy thì mới khỏi nhưng cũng phải dây dưa dến cả tuần mới hết đấy.

13. ME OC MIT

ME OC MIT Thành viên đạt chuẩn

Trẻ nhỏ như vậy mà đã đi kiết là rất khó. Chị muốn biết chắc chắn cháu có bị đi kiết không thì phải đưa vào bệnh viện làm xét nghiệm cấy phân(mất khoảng 5 ngày mới có kết quả), còn những xét nghiệm test phân nhanh như ở viện Nhi TW hay làm thì không thể khẳng định được là bé bị kiết đâu nhé. Các bé nhỏ tuổi thường đường tiêu hóa chưa ổn định nên cần phải khám xét kỹ càng để chữa dứt điểm nếu không các cháu dễ bị suy dinh dưỡng vì hệ tiêu hóa không tốt. Có điều kiện chị nên đưa cháu đến BV Việt Pháp làm xét nghiệm. Con e trước đây cũng từng bị bác sỹ viện Nhi kết luận bị đi kiết cho uống kháng sinh hàng tháng trời không khỏi sau phải xét nghiệm tại Việt Pháp-->kết luận không phải chỉ là loạn khuân-> uống men tiêu hóa--> khỏi

14. bibidangyeu

bibidangyeu Bắt đầu tích cực

Ðề: bé bị đi kiết, mẹ nào giúp đỡ em với

Cho em kéo cái top này lên nha. Con em 4,5 tháng, cũng đi khám nhi TW làm test soi phân tươi, căn dư phân --> bs kết luận hội chứng lỵ, cho uống Itadixic + men tiêu hóa 1 tuần rồi nhưng chẳng khỏi. Bé đi phân nhầy, có bọt, màu hơi xah, trước uống thuốc đi 7-8 lần, sau khi uống vẫn đi 2-3 lần, phân vẫn vậy. Hôm nay e định đi lấy thuốc của mẹ Hainhoc xem thế nào, hoặc cho uống cỏ sữa?? có mẹ nào có kinh nghiệm vụ này nữa ko cho em lời khuyên ah nha??/

15. nhung lady

nhung lady Thành viên rất tích cực

co sua cho be uong the nao cac me???

16. bibidangyeu

bibidangyeu Bắt đầu tích cực

Uống thuốc của mẹ Hainhoc 5 ngày ko khỏi nên mình chuyển qua cho con uống thuóc nam của 1 ông trong Ninh bình đc 2 ngày rồi nhưng cũng chưa thấy khỏi. Hoang mang quá, vẫn chưa cho con uống cỏ sữa các mẹ ah.

17. Mẹ Minie

Mẹ Minie Bắt đầu nổi tiếng

Con mình 2 đứa đứa nào cũng có 1 phen đii ngoài như thế. Nặng hơn nhiều ý ạ. 12 lần 1 ngày luôn. Gần nhà em có BS nhi làm việc ở BV Nhi nên cuối cùng đã khỏi. Nhưng xong bệnh rồi các cháu mất sức nhiều, xanh như tàu là, đi k vững, phải cả tháng mới phục hồi dần.
    Có điều trong những ngày con đi chảy , em cho con uống sữa ít hơn ngày thường, mà các cháu cũng chẳng buồn uống, em luộc cà rốt và nấu cháo với nước cà rốt + xay nhuyễn xác cà rốt + thịt heo ( cho lành hoặc thịt bò) thành 3 bữa cháo sáng, trưa, tối. Cho uống nước nhiều lần ( mỗi lấn uống ít cũng được ạ) . Kết hợp với thuốc BS Nhi sau 7 ngày là khỏi. Mẹ nó nên cho cháu đi BS Nhi hoặc vào Viện Nhi là tốt nhất ạ

18. ngodong90

ngodong90 Thành viên đạt chuẩn

thằng bé nhà mình cũng thế ngày đi hai lần nhưng toàn đi kiết thôi mình không biết làm thế nào thấy chị ấy bảo lấy cây cỏ sữa mình cũng làm theo thấy hiệu quả lắm nha

19. Mẹ Linh Đan 245

Mẹ Linh Đan 245 091.2424.225

Các bác biết mua cỏ sữa ở đâu chỉ em với. Em đang cần quá, con cũng bị kiết lỵ

20. me.bean

me.bean Banned

mình tự xử ở nhà, mẹ nó tham khảo cách của mình nhé:
    + bổ sung nước liên tục bằng oresol, nhưng mà dùng thìa bón cho bé từng thìa nhỏ thôi, như thế mới hấp thu tốt , k nên dùng cả cốc to uống là sẽ k hấp thu đc nhé
    + cho bé ăn cháo carot cũng đỡ tiêu chảy, có thể cho thêm thịt nạc
    + nếu dùng ks thì nhớ kèm men tiêu hóa, nhà mình tự chữa ở nhà bằng men tiêu hóa Tuệ linh và smecta, đi bs nhiều cũng quen
    + sau khi dùng hết ks thì tiếp men tiêu hóa và kẽm mấy ngày hỗ trợ ăn uống nhé
    người ta bảo dùng men tiêu hóa với kháng sinh để hạn chế tác dụng có hại của ks đối với đường tiêu hóa đó là bổ sung thêm hệ vi sinh vật có ích do đó bé ăn tốt hơn sau khi bệnh