Con em có bị còi không ạ ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi anniepham1234, 29/5/2008.

1. anniepham1234

anniepham1234 Thành viên chính thức

Các mẹ có kinh nghiệm cho em biết với, e sinh cháu gái được 3.5kg, bây giờ cháu được có 4tháng10 ngày rồi mà được có 7kg thôi ạ. Thế không biết có phải bị còi không các mẹ ? Trọng lượng tiêu chuẩn là bao nhiêu ạ ?
    Chị dâu em qua chơi, chẳng biết ý tốt hay ý xấu kêu là con bé nhà em bé quá, hồi trước chị ý sinh cháu trai được có 3kg thôi nhưng 3 tháng đã được 8kg rồi. Em chẳng biết là chị ấy có nói ngoa để như kiểu bảo là em ko biết nuôi con hay ko? Nhưng em nghĩ cháu nó bú hoàn toàn 100% sũa mẹ thì không thể tăng 5kg trong vòng 3 tháng đươc. Các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ cho e với, em cám ơn ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anniepham1234
    Đang tải...

2. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Oài, con tớ 7 tháng đc 7.7kg mà tớ cũng ko kêu ca nó còi lắm, thế mà 4 tháng 10 ngày đc 7kg mà kêu còi thì các mẹ oánh cho bi giừ! :D

Mẹ nó vào đây nhé: http://bibi.vn , đăng ký 1 tài khoản, ở đó có 1 công cụ là biểu đồ tăng trưởng cho con để mẹ nó tiện theo dõi xem con mình tăng cân, tăng chiều cao, vòng đầu có đúng tiêu chuẩn ko.

phuongphuong thích bài này.
  3. Linh coi

Linh coi Thành viên tích cực

Không ngoa đâu chị ạ, bà nội Cún nhà em sinh chú nó ba tháng mà được 9kg đấy chị ạ. Chuyện đấy hoàn toàn có thể, còn con chị cũng chưa phải là còi quá đâu ạ.

4. anniepham1234

Em cám ơn tất cả các mẹ a. Em cũng sợ con bé nhà em còi, lại bị chê là ko biết chăm con, mà có ai biết đâu là mình là người thương con mình nhất

5. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

mẹ anniepham ơi, theo biểu đồ cân nặng dành cho bé gái và bé trai của WHO, với trẻ hơn 4 tháng, cân nặng như vậy là nằm trong đường trung bình. Còn so với biểu đồ cân nặng cũ của VN, bé nằm sát đường cận trên của kênh A. Do đó, mẹ không phải lo con mình còi nhé.

anniepham1234 thích bài này.
  6. Mẹ Bống Bin và Tin

Mẹ Bống Bin và Tin ♥♥ HỘI RỒNG 76♥♥

Trộm vía ,bé hơn 4 tháng mà nặng 7kg là quá ổn rồi .Bống nhà tớ ngày trước 1 tuổi nặng 7.5 kg đấy :(

7. M&M

M&M Thành viên tích cực

Đúng đấy, ở đây toàn mẹ có con còi, 4 tháng mà được 7kg thì là mơ ước của đại đa số thành viên diễn đàn này đấy, he he.

Mẹ nó cho mình email, mình gửi cho cái chuẩn của VN (hình như là chuẩn cũ, chưa update chuẩn mới, nhưng dùng tạm cũng được).

Với lại, cũng đừng thấy con nhà người ta to quá mà ham, cứ trung bình, mà phát triển tốt (cả thể chất lẫn trí tuệ), lại ít ốm đau là được mẹ nó ạ.

8. nguyentrunghoa

nguyentrunghoa Thành viên rất tích cực

Bạn tải biểu đồ phát triển về ngay TẠI ĐÂY nhé, (không cần phải đăng ký!)

9. Me Min moc

Me Min moc Thành viên chính thức

Chi Hoa ơi, bé nhà em gần 5 tháng rồi mà có 5,7kg vậy có còi không ah?

10. cafeteria

cafeteria Thành viên sắp chính thức

Hic, con nhà em 4 tháng 7kg, 5 tháng cũng chỉ 7.4kg, tăng thế thì quá ít ý chứ, nhưng mà nhìn chả béo cũng chả gầy, dài 70cm rồi.

11. MeCop

MeCop Thành viên tích cực

He he con nhà tớ sinh 3,1 kg ; 1 tuổi 8 kg thế mà theo biểu đồ tăng trưởng vưỡn nằm trong kênh A (sát đường cận dưới) . hay không ?

12. Sunny

Sunny Thành viên chính thức

Chi nen cho be nhai keo Kids di , lam tu rau cu qua, cung cap chat dinh duong cho be, chong coi xuong va tang suc de khang nua, giup be an ngon hon, chu 1 tuoi ma 8kg thi da goi la suy roi day, dung kem voi mat ong cang tot, chi lhe so dt nay duoc mua voi gia si ne:090 308 2803

13. buibaibinh

buibaibinh Thành viên mới

Các mẹ góp ý giúp em với . . .

Chào các mẹ! Cháu nhà em 17 tháng mà có 9kg thôi .Cháu ăn ngày 4 bữa cháo,mỗi bữa một bát con ăn cơm đầy cũng đủ rau xanh và 30_40g thit hoặc cá,tôm .Cháu ăn một bữa hoa quả,thêm 2 viên pho mát và một hộp sữa chua của vinamilk nữa .Sữa cháu uống một ngày khoảng 400-450 ml.Trộm vía cháu rất nhanh nhẹn, vui đùa ,mũa hát khi xem ti vi có nhạc cho bố mẹ xem .Mặc dù cháu chỉ biết nói bà,măm măm,chơi,bà ba,chưa nói được gì nhiều nhưng người lớn nói gì cháu cũng hiểu .Ví dụ bảo cháu lấy điều khiển, lấy bỉm để thay khi tè dầm, lấy khăn lau miệng ,ôm cổ thơm mẹ hoặc ai đó bé đều biết . Khi bé nghịch, bị mắng bé biết nheo mắt như biết lỗi và chạy lại thơm nịnh bợ .Bảo bé xin lỗi , bé biết khoanh tay và ạ .Nói chung be nhà em biết cach thể hiện những gì bé muốn nói nhưng chưa nói đươc.Em muốn hỏi các mẹ xem con nhà em như thế có chậm về thể chất cũng như phát triển về trí tuệ không ?Em cảm ơn các mẹ nhiều .:confused:

14. Sunny

Con chi vay chac la qua nho roi chi ah, hinh nhu so bua an nhieu qua , chi giam khau phan an lai di, ngay 3 bua chinh thoi, con lai chi tang them khau phan sua, vi con em bac si cung ko cho an nhieu vay dau, sua moi la chinh, be cua em an ngay 2 bua thoi, con sua thi ngay 800ml lan do, an them yauort voi nuoc trai cay, em dam them mat ong voi vien kids la rau cu qua, be khoe ma nhanh nhen lam, tang suc de khang cho be nua nen it bi benh, chi cho be an lai cach khac thu xem nhe, chuc chi thanh cong.

15. anniepham1234

16. buibaibinh

buibaibinh Thành viên mới

Chào các mẹ ! Mình cảm ơn mẹ Sunny và mẹ anniepham1234 nhé . Mình cũng cảm thấy bé ăn 4 bữa cháo là quá nhiều, mà sữa thì lại uống được ít, nhưng bác trông trẻ cứ nói là ăn như thế mới đủ nen mình cũng ngại tranh cãi .Mình sẽ thử cho cháu ăn như thế vào chủ nhật tới ,xem bé thế nào .Một lần nữa, cảm ơn 2 mẹ SunnyAnniepham nhé .

17. kemsua

kemsua Banned

con mình cũng thế, đừng lo mẹ nó ạ. càng so sánh với con người khác mình càng stress. miễn bé khoẻ và nhanh nhẹn là ok rồi

18. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

Bạn giảm bữa cháo đi nhưng thay vào đó mỗi bữa cháo bạn ninh kèm cháo với khoai tây + rau (thay đổi theo bữa) vừa đủ tinh bột mà khoai tây cũng rất nhiều chất bổ . Con mình 1 tuổi 9.2kg, trôm vía từ 13 tháng bà ngoại thay đổi kiểu nấu cháo, ngày nào cũng ăn như vậy thấy bé lên cân đều đều, nhưng vì con mình hay ốm nên lên cân rồi lại xuống cân hoặc giữ nguyên cứ như vậy đó . Sữa thì một ngày bé uống khoảng 700-800ml , dân nghiện sữa . Bây giờ gần 26 tháng cũng chỉ khoảng hơn 13 kg thôi (lâu mình không cân) nhưng nhanh nhẹn và thông minh . Mình cũng không mong gì hơn là bé khoẻ mạnh thôi nên việc cân nặng không phải là vấn đề lo lắng đối với mình .Vậy nên bạn không nên lo lắng qúa . Chúc bé khoẻ .

19. menhieunhieu

menhieunhieu Thành viên chính thức

20. Sunny

mình mới biết thêm loại sữa bột rất giàu chất dinh dưỡng, viatamin và khoáng chất, sau khi bé an cho uồng 1 muỗng bột sẽ giúp bé hấp thu mau và tăng cân lắm, sp này này cho những người gầy muốn tăng cân, lhệ chị Đào 0903082803