Khi nào thì cai sữa cho bé được?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi beNhe, 15/6/2005.

1. beNhe

beNhe Thành viên mới

CÁc mẹ ơi, tư vấn hộ em với. Bé nhà em dạo này lười ăn quá, em định cai sữa cho bé để bé chịu ăn hơn, bé gần 1 tuổi rồi mà nhẹ hều à:(. Mọi người đều bảo nếu sữa mẹ không tốt (tức là nóng đó, con không bụ bẫm, xổ sữa, vì từ bé đến giờ, bé nhà mình chưa hề biết đến từ "Xổ sữa" :( ), thì nên cai sữa để cho bé ăn được nhiều hơn, có đứa cai sữa mẹ thì tự nhiên sẽ mập mẠP HƠN, CÁC MẸ THẤY CÓ ĐÚNG KHÔNG? À, mà mình rất ít sữa, vì dạo này bé bú ít lắm, ban ngày hầu như không bú, chỉ khi đi ngủ thì ngậm tí một chút thôi và ban đêm thì rúc mẹ , nhưng có lẽ vì tâm lý sợ mẹ không có ở bên cạnh, nên cứ khoảng 20 -30 phút , bé lại đòi ti 1 lần, mỗi lần cứ ngậm khoảng 4-5 phút rồi ngủ tiếp. Nên mình cũng không biết là có nhiều sữa cho bé bú suốt đêm không nữa, vì bây giờ tí của mình ....xẹp lép à:(huuh. Mọi người bảo mình phải làm sao? Cai sữa hay không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi beNhe
    Đang tải...

2. mehuyen

mehuyen Thành viên chính thức

Theo kinh nghiệm của mình thì mình đã cai sữa từ lúc bé được 12 tháng tuổi. Lý do: bé ốm (gầy) qúa vì mình đi làm cả ngày đến tối về bé mới bú sữa mà lại không chịu uống sữa ngoài, sữa của mình lại ít nữa nên có hút sữa ra thì cũng chẳng được bao nhiêu nên mình quyết định cai sữa. Sau khi cai sữa thì bé dần dần chịu uống sữa ngoài và bé đã lên ký đều đấy. Nhưng mà con mình uống sữa phải đút từng muỗng đấy :( .

Mình nghe nói là nếu bé được bú mẹ đến 2 tuổi thì rất tốt cho bé đấy.

3. san

san Thành viên đạt chuẩn

con mình cũng thế, không chịu bú sữa ngoài, bú mẹ chỉ khi thiu thiu ngủ, nên sữa mình cũng dần dần không còn nhiều nữa, bé mới 10 tháng, mình tính ra'ng thêm 2 tháng nữa rồi ngưng bú mẹ hẳn, vì lúc này ban đêm nó cũng không bú nữa, lúc thiu thiu ngủ tại mình ép nó thì nó bú thôi chứ nó không thiết tha gì lắm, để mai mình đi hỏi bác sĩ coi thế nào

4. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Khi nào cai sữa cho bé thì còn tùy vào hoàn cảnh từng người. Có người thì đi làm cả ngày đến tối mới cho con bú được, qua đó sữa cũng cạn dần vì tuyến sữa không được kích thích đều đặn. Có người thì do bệnh tật nên cũng không thể cho con bú sữa mẹ được. Tuy nhiên, người ta khuyến khích là nên cho bé bú ít nhất là 12 tháng đầu đời, bé nào dược bú sữa mẹ nhiều thì cũng bớt bệnh hơn, và giúp giảm bệnh béo phì ở trẻ em (childhood obesity).

5. cuongcon

cuongcon Thành viên tập sự

theo mỉnh thì con được bú mẹ trong 2 năm đầu thì rất tôt cho sức khỏe cũng như trách được rất nhiều bệnh tật nhưng không phải bà mẹ nào cũng có thời gian ở nhà để chăm sóc con vì vậy tùy từng hoàn cảnh nhưng cai sưa sớm nhất cũng phải cho cháu bú 6 tháng đầu .khi cai sữa thì cho cháu ăn thêm sữa ngoài đứng theo các bữa dần dần cháu sẽ quen .chúc bạn cai sữa cho cháu thành công

6. liti85

liti85 Thành viên rất tích cực

em cũng tính cai sữa cho bé vì nghĩ sữa mẹ đã hết chất và màu sữa nhạt lắm...nhưng các mẹ khác trong DD khuyên ko nên vì sữa mẹ giúp bé chống lại nhiều bệnh nên em lại tính cho cháu bú tiếp đó chị...

7. mom.mom

mom.mom Banned

Ðề: Khi nào thì cai sữa cho bé được?

không nên cai sữa cho trẻ trước 12 tháng tuổi, nên cho trẻ bú từ 18- 24 tháng. và k nên cai đột ngột, k nên cai khi trẻ đang ốm nhất là tiêu chảy các mẹ ah

8. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

em lót dép hóng... bé nahf em gần 1 tuổi rồi ạ

9. intermilan

intermilan Thành viên đạt chuẩn

1 tuổi rưỡi cai sữa là chuẩn nhất nhé các mẹ

10. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Con mình thì 15 tháng mình cai luôn vì sữa cực ít, con nhay nhay đến nứt cổ gà, đêm lục xục ko ngủ đc. nên mình cai luôn.