PDA

View Full Version : BÉ HAY ĐỔ MỒ HÔI TRỘM....

baoduy
06-16-2005, 10:17 PM
Bé của Em được 8 tháng rồi,cháu hay đổ mồ hôi trộm nhất là khi

ngủ,ướt cả gối. Em ko biết phải làm sao cả. Bác nào có kinh nghiệm trong

việc này xin chỉ giúp với. EM XIN CÁM ƠN MỌI NGƯỜI NHIỀU .

Nhim con
06-17-2005, 11:37 AM
Nhim nha em truoc day cung nhu the. Moi nguoi bao cho an chao trai. em lam thu va thay co ket qua do. Chi thu xem.

Bong-Boc
06-17-2005, 11:41 AM
Chi nhimcon oi may thang thi an chao trai duoc chi oi? con em moi gan 6 thang thoi.

merom
06-17-2005, 02:18 PM
Be nha me cung ra mo hoi trom nhieu . Nhieu nguoi nao tre 1 tuoi moi an chao trai duoc nhung em cho be an tu luc 6,7 thang . Em thay be cung an duoc.chang sao dau. Dung an chao trai tri mo hoi trom tot. Nhung me be cung phai chiu kho cho be phoi nang nua. Bsi bao ra mo hoi trom nhieu la bieu hien cua Coi xuong nua do.

Nhim con
06-17-2005, 04:23 PM
Nhím nhà mình ăn cháo trai từ lúc 8 tháng tuổi. Lúc đầu ăn ít thôi sau đó tăng dần. Trai có tính mát nên chỉ sợ bé đau bụng thôi. nên phải làm quen dần với thức ăn.

Chỉ sau hai lần ăn thôi là có kết quả đó. Thử xem sao nhé các mẹ.

Mami
06-17-2005, 05:00 PM
Lúc trước con mình cũng vậy, mình cho uống nước đọng trên nắp nồi cơm điện.
Khi cơm sôi, bạn mở nắp nồi ra xới cơm, sẽ thấy hơi nước đọng trên nắp nồi, nghiêng nắp cho nước chảy ra cốc. Làm 1, 2 lần, sẽ có khoảng 1/2 cốc nước nhỏ. Lấy nước đó ra cho bé uống, mỗi ngày 1-2 lần. Khoảng 1-2 tuần bé sẽ hết.
Nhớ rửa sạch nồi, nắp và vo gạo sạch.

Nhocty
06-17-2005, 06:43 PM
Thường bé nào cũng vậy hết. BS giải thích là do thiếu Vit D...nên hay khuyên bố mẹ cho bé uống bổ sung Vit D như loại Infadin, hay Hidrosol (VitA-D) gì đó (mình ko nhớ rõ tên) và tắm nắng thường xuyên cho bé.
BS vẫn cho Nhocty nhà mình uống cái loại sau 3-4 giọt/ngày lâu dài (trước đây thì Infadin 1giọt/ngày), nếu thấy mồ hôi đỡ thì giảm xuống còn 1 giọt/ngày.
Mẹo của Mami hay quá. Mình cũng sẽ thử.

baoduy
06-19-2005, 08:53 PM
cám ơn các Mẹ nhiều nha Em sẻ làm thử các cách trên.Nhưng mà
Nhiếm Con ơi cho Em hỏi con trai mua ở đâu vậy? Em tìm ở các chỗ bán nghêu sò ko có( hay tại E ko biết chổ ko biết nưa). E ở TPHCM chị biết ở đâu bán chỉ giúp E với. Cám ơn Nhiếm Con nhiều nhiều...

Nhim con
06-20-2005, 10:40 AM
Mẹ baoduy ơi đúng là mua ở hàng nghêu sò thì không có đâu. Chị mua ở chợ ấy. Ở Sài gòn thì em không biết chỗ nào nhưng hiện đang là mùa trai đó chị ạ. Chị ra chợ hỏi xem sao.

me John
07-02-2005, 12:56 PM
Thỉnh thoảng mình có mua ếch về nấu cháo cho nhóc nhà mình ăn, mấy cô bán ếch ở ngoài chợ (và nhiều người khác) nói là mua da ếch về hầm nấu cháo cho trẻ em ăn thì hết đổ mồ hôi trộm, mình chưa làm vì con mình không bị mồ hôi trộm, Bạn làm thử cách đó xem sao? Chờ tin của Bạn

cu ty con
07-06-2005, 11:28 AM
Bi do mo hoi trom thi la hien tuong cua coi xuong do. Khac phuc bang uong Vit D (Infadin hoac Sterogyl), moi ngay 5 giot. Con hang ngay uong 2 giot Sterogyl hoac 1 giot Infadin de chong coi xuong. Hoi truoc cu ty nha minh cung bi vay, bac si ke thuoc, bay gio het roi.
Chuc cac be luon khoe manh nhe.

Me bop
07-06-2005, 03:45 PM
Bi do mo hoi trom thi la hien tuong cua coi xuong do. Khac phuc bang uong Vit D (Infadin hoac Sterogyl), moi ngay 5 giot. Con hang ngay uong 2 giot Sterogyl hoac 1 giot Infadin de chong coi xuong. Hoi truoc cu ty nha minh cung bi vay, bac si ke thuoc, bay gio het roi.
Chuc cac be luon khoe manh nhe.
Mẹ cu ty ơi ảnh cu ty nhà bạn trông yêu lắm. Sao cchẳng thấy papa lên ảnh vậy? Cho mình hỏi thế bạn cho cu ty nhà bạn uống Sterogyl uống ngày 2 giọt trong bao lâu vậy? Con mình cũng ra nhiều mô hôi lắm, BS cho uống trong 3 tháng mà sao mình chẳng thấy đỡ mấy cả.

cu ty con
07-07-2005, 11:12 AM
[quote="Me bop Mẹ cu ty ơi ảnh cu ty nhà bạn trông yêu lắm. Sao cchẳng thấy papa lên ảnh vậy? Cho mình hỏi thế bạn cho cu ty nhà bạn uống Sterogyl uống ngày 2 giọt trong bao lâu vậy? Con mình cũng ra nhiều mô hôi lắm, BS cho uống trong 3 tháng mà sao mình chẳng thấy đỡ mấy cả.[/quote]
Thanks nhé, papa ngượng nên k muốn cho hình lên :P . Sterogyl uống 2 giọt mỗi ngày, nên cho uống cùng 1 ít nước sôi để nguội vì Sterogyl có cồn nên cay lắm. Uống hàng ngày cho đến khi bé 1,5 tuổi - 2 tuổi. Bác sĩ bảo cho cu tý uống liên tục đến 2 tuổi đó.

ngockhue
07-08-2005, 11:15 AM
Con mình hiện 7,5 tháng đã cho uống liều Vit D dùng cho 6 tháng, và phơi nắng nhưng vẫn không hềt đổ mồ hôi trộm. các mẹ ơi hãy giúp đỡ, con mình có uống vit D giọt dc nua ko? Nắp nồi cơm mình cũng lâý nước cho uống ruì mà cũng không dc. Help :cry:

Minh Huong
07-08-2005, 12:01 PM
Ngay be nha minh con nho, minh da lay canh dau (loai nho) cat thanh tung khuc (1 - 1,5mm) roi lay kim chi xau lai thanh chiec vong deo vao 2 co tay va 2 co chan cho be, cung thay do. Me Khue thu lam xem sao nhe.
Ngoai ra, vao mua he nong nhu the nay, ban co the lam chiec goi bang vo do xanh cho be goi dau , vua mat lai vua tham mo hoi (ban nho phoi goi thuong xuyen cho be nhe).Vo do xanh thi ban co the ra cho dat mua cua nhung nguoi ban gia do (nho la phai nhat sach cac chan gia neu ko goi se nhanh bi moc lam). Hoi do minh phai mat nua thang moi lam duoc cho be chiec goi day vi phai phoi nang rat ky.

Mami
07-08-2005, 12:03 PM
Nắp nồi cơm mình cũng lâý nước cho uống ruì mà cũng không dc. Help :cry:

Bạn cho bé uống được bao lâu rồi ? Phải kiên nhẫn, nếu bé bị nhiều, phải uống đến 1-2 tháng mới hết. Con mình uống nước nồi cơm và đã hết đổ mồ hôi trộm.
Còn chuyện uống vitamin D thì phải hỏi ý kiến bác sĩ.

HaMH
02-16-2006, 10:31 PM
Các bác cho em hỏi với, cái này có phải đi khám bác sỹ không vậy hay cứ cho uống? Con bé nhà em nó 30 tháng rồi, còi và có mồ hôi trộm. Uống với 1L nước thì nhiều quá, chắc nó không chịu đâu. Các bác có cách nào khác không ạ? Em cảm ơn các bác ạ!

Sterogyl uống 2 giọt mỗi ngày, nên cho uống cùng 1 ít nước sôi để nguội vì Sterogyl có cồn nên cay lắm. Uống hàng ngày cho đến khi bé 1,5 tuổi - 2 tuổi. Bác sĩ bảo cho cu tý uống liên tục đến 2 tuổi đó.

bekutkit
02-17-2006, 10:53 AM
con nhà em cũng hay đổ mồ hôi lắm, nhất là khi ngủ đêm - ướt đẫm gối. Bn cũng cho bé ăn cháo ( bột ) trai, nhưng cho ăn ít thôi ạ, đến bao giờ thì ăn đc nhiều hả các bác vì con em tới 26 này mới đc 8th

janine
02-17-2006, 11:14 AM
Các bác cho em hỏi với, cái này có phải đi khám bác sỹ không vậy hay cứ cho uống? Con bé nhà em nó 30 tháng rồi, còi và có mồ hôi trộm. Uống với 1L nước thì nhiều quá, chắc nó không chịu đâu. Các bác có cách nào khác không ạ? Em cảm ơn các bác ạ!

Uống gì mà tận 1L nước vậy HaMH ơi??
Chắc là 1 ít nước pha với 2 giọt Sterogyl thì phải!!!

mebesuxipo
02-17-2006, 11:31 AM
mẹ bảo duy viết :
cám ơn các Mẹ nhiều nha Em sẻ làm thử các cách trên.Nhưng mà
Nhiếm Con ơi cho Em hỏi con trai mua ở đâu vậy? Em tìm ở các chỗ bán nghêu sò ko có( hay tại E ko biết chổ ko biết nưa). E ở TPHCM chị biết ở đâu bán chỉ giúp E với. Cám ơn Nhiếm Con nhiều nhiều...

Mẹ bảo duy ra những nơi bán thực phẩm Hà Nội ấy, có bán rất nhiều trai. Ở TP. HCM trên đường Trần Quốc Toản - Q3, góc giáp với đường NKKN cũng có, hay CH trên đường Lê Văn Sĩ, gần chỗ cây xăng cắt đường Nguyễn Trọng Tuyển (Q. TB) cũng có rất nhiều.

HaMH
02-17-2006, 01:07 PM
Em đọc ở trên thấy có bác CuTíCon có nói là 2giọt/1L... Nhưng bình thường con em nó uống nuwóc trắng, giờ mà uống nước trắng có mùi/vị khác chắc nó không chịu đâu ạ. Với con em, nước là nước, bia/r*** là của bố, nước ngọt là của mẹ, còn lại tất cả lọai chất lỏng gì khác thì là thuốc. Mà thuốc thì nó uống thìa chứ nó không có chơi 1L đâu ạ... vậy em mới hỏi các bác có cách gì khác không ạ!

Chắc là 1 ít nước pha với 2 giọt Sterogyl thì phải!!!

janine
02-17-2006, 04:34 PM
hì hì 2 giọt/1L có nghĩa là 2 giọt / 1 lần đó :lol: :lol: :lol:

phebotit
02-20-2006, 11:51 AM
Cu nhà mình cũng ra nhiều mồ hôi, nhất là khi ăn trông rất vất vả. Đi khám thì bác sĩ bảo không sao, cũng cho uống Sterogyl từ hồi mới đẻ cơ. Bác sĩ còn dặn là cho tắm nắng nữa. Bây giờ ở HN là mùa đông nên không có nhiều nắng. Mình thì gần như ngày nào cũng cho cu cậu ra ngoài không khí để hít khí trời và tắm nắng, thấy cũng không đỡ lắm. Chắc là do cơ địa nhiều mồ hôi rồi. Có khi để lớn lên sẽ đỡ hơn chăng???

Thấy các mẹ nói là cho ăn cháo trai, mình có địa chỉ này để mách cho các mẹ, vừa ngon, sạch sẽ mà giá cũng rất phải chăng (2000-3000/bát thôi), là ở phố Đoàn Thị Điểm, góc gần ngã 3 phố Đặng Trần Côn ấy. Mình cũng bắt đầu cho cu cậu ăn cháo trai rồi, tuần 2 bữa thôi rồi tăng lên dần.

Mẹ Zĩn
02-20-2006, 02:07 PM
Chỗ đấy gần phố Bích Câu đúng không mẹ phebotit?
Cháo trai còn ở phố Trần Xuân Soạn và đầu đường Thụy Khuê nữa.

mehuungo
02-20-2006, 02:18 PM
Thế lấy nc cơm ở nắp nồi cơm điện đc ko các mẹ? Mà lấy vào lúc nào nhỉ, lúc cơm chín rồi hay mới sôi?

metutu&bom
02-20-2006, 04:15 PM
Kiểi gì các mẹ cũng phải cho bổ sung vitamin D (sterogyl) không thì sẽ đổ mồ hôi trộm và rụng tóc. Hồi trước mình vẫn cho Tutu 1 ngày 1 lần, mỗi lần 2 giọt, nếu bị nặng quá uống thành 3-4 giọt/ lần kéo dài 1 tháng, sau đó trở về uống liều lượng như bình thường. Hằng ngày chịu khó tắm nắng nhưng ở HN mnhf mùa đông thì làm gì có nắng. Cháo trai thì chủ yếu lấy nuớc quấy bột, ra ngoài mua thì ăn thua gì, các mẹ chịu khó nấu cho bé ăn. Mình thấy Lục Vị Ẩm cũng OK đấy, các mẹ thủ xem sao. Uống bổ sung vitamin D kéo dài hết > 1 tuổi, sau đó có thể cho bé uống liều 6 tháng, hết lại uống. Tu nhà mình vẫn uống như vậy.

HinHin
02-21-2006, 01:01 PM
Các mẹ ơi, bé Hin nhà mình không bị đổ mồ hôi trộm nhưng 3 hôm nay rụng tóc nhiều lắm, ngủ lại hay lắc đầu nữa, không biết có phải là thiếu canxi không các mẹ?

HinHin
02-21-2006, 01:04 PM
Mẹ nào ở khu vực Nghĩa Tân thì có hàng cháo trai ở sau chợ Nghĩa Tân cũng ngon lắm, sạch sẽ nữa.

Antro
02-22-2006, 01:24 PM
Ngay nho be nha minh cung hay ra mo hoi trom lam. Minh cung nghi la be bi coi xuong. Minh mua Calcinol ve cho uong nhung be khong chiu uong. Be nha minh om lien tuc. Moi thang om mot lan. Di kham bac si thi BS bao cho uong vitamin tong hop nen minh mua Hydrosol polyvitamin cho be uong. Minh cho uong may lo lien. Bay gio be gan 17 thang roi, khi nao be met minh moi thay be do mo hoi. Chang biet co phai da khoi roi khong hay tai vi tu hoi den gio troi ret nen khong bi ra mo hoi. Be nha minh coi lam nhung trom via rat cung cap. Minh muon dua be di kham xem co thieu vitamin D hay bi suy dinh duong khong nhung o Thanh Hoa khong co noi nao kham ca ma di ra Ha Noi thi xa qua, chi so be di ve bi om thoi. Cac me co cach biet dia chi nao tren mang giai dap truc tuyen ve van de nay khong gioi thieu cho minh biet voi. Cam on cac me nhe. :roll:

nongtuntun
02-28-2006, 04:38 PM
Tún nhà mình cũng thế nhiều mồ hôi lắm nhưng vừa rồi được 1 chị mách dùng thử sirô thuốc "Lục vị ẩm". Mình cho bé dùng khoảng 2 lọ, dạo này thấy Tún đỡ hẳn mồ hôi. Lúc trước cứ đi ngủ là bố mẹ phải thay phiên nhau lau mồ hôi cho Tún. Mẹ nào có bé bị mồ hôi trộm thử cho bé dùng thử xem có hiệu quả không. Giá thành không đắt chỉ 10000-15000 đồng/lọ. :lol: :lol: :lol:

meNQT
03-01-2006, 10:49 AM
bé trang nhà mình cũng bị còi xương, mình cho uống canxi theo chỉ định của BS và uống thêm vitaminD bổ sung hàng ngày cũng đỡ mồ hôi trộm lắm, nhiều khi do mình ủ bé nhiều quá bé cũng nóng nên ra mồ hôi khi ngủ. Ngoài ra tất nhiên khi ngủ khoảng 30 phút đầu bé cũng ra mồ hôi thì không đáng ngại đâu, mình chỉ lau mồ hôi lưng cho bé là được.

linhanh2709
03-15-2008, 01:04 AM
Mẹ nó ơi em cũng từng nghe về Lục vị ẩm chữa mồ hôi trộm cho bé . Mẹ nó cho em xin cái địa chỉ bán ở đâu được không ạ ? Thanks chị nhiều

InTuLa
03-16-2008, 11:03 PM
Các mẹ ơi, con em mới được 3 tháng rưỡi, mấy hôm nay bắt đầu thấy đổ mồ hôi trộm rồi . Con nhà em bé thế thì phải làm thế nào cho hết bây giờ ? Dùng cành dâu bẻ khúc thì em không dám vì các cụ bảo đang cho con bú mà động đến cây dâu là mất sữa ngay .

mecunkhanhan
03-17-2008, 08:41 AM
Cún nhà mình dạo này cũng hay đổ mồ hôi trộm quá Lúc ngủ ko dám đắp chăn cho cún vì sợ lạnh mà đắp thì lại toát mồ hôi Mình đang dùng calcinol syro F mà ko thấy đỡ Cún lại đang mọc răng nữa nên mấy hôm nay quấy quá mà chẳng chịu ăn gì cả Buồn quá hic hic Nghe nói nấu bột với nước trai cho hết mồ hôi trộm phải ko nhà mình nhỉ

Me_TuTi
03-17-2008, 09:54 AM
Cún nhà bạn lại giống Ti nhà em dạo mọc răng rồi. Em phải cho uống tăng D lê 3 giọt và tích cực cho ra phơi nằng đấy. Bạn thử xem

Honey cua me
04-05-2008, 09:34 AM
Bé nhà em cũng vậy, cứ ngủ là vã mồ hôi, đêm mẹ cứ phải lật qua lật lại lau trán và lưng, sợ ngấm vào trong thành cảm lanh. Em nghe bảo thế là thiếu Canxi hay Vitamin D gì đó. Bổ xung là hết phải ko ạ?

bluestar26
04-11-2008, 10:35 AM
Bé nhà em mới 4 tháng tuổi , nhiều mồ hôi lắm . Nhất là ở đầu, lựng Lúc nào bú thì cả người ướt như tắm ý . Em vẫn cho cháu uống vitamin D liên tục từ lúc 2 tháng tuổi đến bây giờ . Mỗi ngày 2 giọt ko biết có sao ko ? Cháu mới 4 tháng ko biết đã dùng được lục vị ẩm và cháo trai chưa các mẹ nhỉ ? Một ngày em thay quần áo cho bé đến mấy lần . Còn điều hoà thì em cũng chưa dám bật , chỉ dùng quạt thôi .Các mẹ tư vấn em với . Thanks các mẹ nhiều nhé