Cần giúp: Làm thế nào để bé uống sữa trở lại

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi bluewind84, 11/8/2010.

1. bluewind84

bluewind84 Thành viên tập sự

Bé nhà em đang uống sữa rất tốt mỗi lần uống khoảng 120ml tự nhiên hơn một tuần nay bé nhất định không chịu uống dù em đã đổi sang sữa khác. Có mẹ nào biết về vụ này không giúp em với vì bé nhà em đc gần 10th rồi mà có 8kg, em lại đi làm cả ngày nên chỉ đến tồi về mới cho bé bú đc thôi. Bé nhà e lúc đầu uống sữa Wakodo giờ em đang đổi sang cho bé uống Neosure của Similac.
    Mẹ nào biết thì giúp em với nhé.
    Em cảm ơn nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bluewind84
    Đang tải...

2. kittenhanam

kittenhanam Thành viên rất tích cực

Ðề: Làm thế nào để bé uống sữa trở lại

Giống hệt bé nhà mình. Đang mỗi bữa 120ml vậy mà sau một trận ốm thì tẩy chay với sữa, tưởng con chán sữa nên đổi mấy loại sữa nhưng con vẫn lắc. Lại quay về sữa cũ và ngán ngẩm khi mỗi bữa con chỉ uống có 30-40. Sau một thời gian thì con cũng chịu uống sữa nhưng cũng chỉ được có 90ml thôi. mệt với các thiên thần quá

3. minhnhut

minhnhut Thành viên chính thức

Bé nhà mình trước giờ chỉ bú bằng 1/2 theo quy định trên lon sữa. Nhưng đọc bài của mọi người thấy mình còn may mắn hơn vì con luôn duy trì như thế (cả lúc con bệnh - chán ăn).
    Nếu bé không thích ăn sữa thì mẹ thử cho bé uống bằng thìa / cốc thử xem. Nếu không thì pha sữa vào bột cho bé ăn ấy.
    Ngoài ra thì cho bé măm thêm các loại thực phẩm có tác dụng thay thế như phô mai, váng sữa, sữa chua cũng rất tốt đấy.

Hy vọng các mẹ bớt stress vì chuyện ăn uống của bé nhé.

4. inbeo

inbeo Thành viên chính thức

bé nhà mình lúc nhỏ không chịu uống sữa CT đâu. Mình dụ bé uống bằng cách mở đĩa cho bé xem, vừa xem vừa bón cho bé. Đến giờ, bé gần 2 tuổi rồi thì bé bắt đầu tự giác uống sữa CT hơn rồi. Tự cầm sữa uống mà không cần xem tivi nữa. Hi vọng đây cũng được coi là 1 kn cho các mẹ có con lười uống sữa. KN này không phải tối ưu, nhưng cũng ko đến nỗi quá tệ nhé. :p

5. meboiyeu

meboiyeu Thành viên sắp chính thức

con gai minh luc 9 thang may cung luoi an lam ko chiu uong sua,minh cung doi may loai sua cung ko bu' roi minh nghi ra cach bom sua vao mieng be' nhung cung uong duoc co it thoi,nhung it con hon ko co sua hihiih.Minh cho an nhieu hon va den bay gio gan 11 thang be lai bu sua binh thuong ngay 700mlsua va 3 chen chao day'

6. violet_funny2009

violet_funny2009 Thành viên chính thức

Giống bé nhà mình lúc trước lắm, mình chỉ bạn kinh nghiệm của mình, bạn thử xem sao nhé. Pha sữa với nước ấm nhẹ, sau đó để vào ngăn mát tủ lạnh, đợi khi sữa có độ mát lạnh vừa phải thì lấy cho bé uống. Bé 10 tháng thì hiếu động nghịch ngợm và thích khám phá cái mới lạ, bạn tập cho bé uống sữa bằng ống hút đi, bé nhà mình từ ngày được uống sữa lạnh(có pha thêm xíu đường cho ngọt ngọt)đương nhiên nước gì có vị ngọt nhẹ mà để lạnh thì uống cũng thấy ngon hơn, nên bé đã chịu uống sữa trở lại, giờ thì ngày 500ml sữa nhé, bé nhà mình uống sữa dê nên nhiêu đó là ok rùi. Bé nhà bạn nếu kg hảo ngọt thì đừng cho đường nhưng hãy ủ lạnh thử xem, tập từ từ bé sẽ thích thôi mà. Mình phải mất hơn tháng thì bé mới chịu uống sữa lại đó:rolleyes:. Bạn hãy kiên nhẫn nha, trẻ con mà, mình tìm đủ cách để bé chọn lựa, sữa nóng hay sữa lạnh thì dinh dưỡng cũng không ảnh hưởng gì, bé mình vẫn lên cân đều và thông minh nhanh nhẹn.\\:D/

7. kittenhanam

K áp dụng được cách của mẹ violet. BÉ nhà mình sữa hay bột đều thích ăn nóng. Cứ hơi nguội một tí là k ăn

8. meomunxinhdep80

meomunxinhdep80 Thành viên tập sự

Bé nhà các mẹ cũng giống bé Bống nhà mình nghê, trước hồi nhỏ đến lúc 8 tháng đổ về trước cũng bú bình được khoảng 110ml-120ml nhưng rồi từ hơn 8 tháng đến bây h được 10 tháng rồi bỏ bình luôn, phải bón từng thìa. mà ăn được ít lắm có lúc ăn được 30ml-40ml, thỉnh thoảng có bữa nhiều thì ăn được 80ml -100ml, mà ngày bà nội cho ăn được 1 bữa, mẹ bận đi làm đến tối mới về cho ti và trước khi đi ngủ mẹ bón thêm được khoảng 60ml nữa thôi. Xót con bảo bà nội cho ăn thêm bữa lúc cháu ngủ dậy lúc 10h nhưng bà bào nó cứ phì ra nên bà chẳng cho ăn. Từ sáng nay mình phải dậy sớm 7 h bón cho nàng ấy được khoảng 60ml hic. Tình trạng cân nặng thì đến là báo động gần 10 tháng mà được có 7kg thôi các mẹ à. Các mẹ có cao kiến nào giúp mình không?

9. kittenhanam

Bà nội bé hay nhỉ, ngược lại hẳn với bà nội nhà mình. Bà nội nhà mình xót cháu nên lúc nào cũng muốn ép bé ăn. Nhiều lúc vợ chồng mình thấy bà ép nhiều quá, k ăn món nọ thì bà tìm cách cho bé ăn món kia ngay, sợ con bị ép nhiều chán ăn nên gàn bà, thế là bị bà mắng là hai vợ chồng mày k chịu ép con ăn để con còi thể kia, hic.Nhiều lúc tâm trạng vô cùng thoải mái, muốn con ăn theo nhu cầu của con nhưng vì bà cứ xót cháu nên đâm ra mình lại thấy căng thẳng và quay ra mắng con. Khổ thân con.
    Mẹ nó thử mua cái bình tập uôgns Magmag của pigeon xem thế nào. Mình mua cái bình đó, của VN thôi, dùng cái núm ti dẹt để bón sữa cho bé. Lúc bé hào hứng thì cho bé ngồi để bé mút, còn lúc nào chán thì cho nằm xuống đổ từng ngụm vào miệng, như bón thìa ấy nhưng đỡ trào ra ngoài hơn so với thìa. Các mẹ khen thìa MJ nhiều nhưgn thực sự với bé nhà tớ thì thìa ấy k hiệu quả.

Sửa lần cuối: 20/8/2010
  10. kieugiabao

kieugiabao Me khoaitay

be nha m thi tu nho da co thoi wen la luc be thiu thiu ngu thi m cho an sua. luc do cu cau rit nhanh lam, moi lan cung dc 200ml, ngay 4 lan. Va den bay jo dc 8 thang rui van nhu vay. ty me thi dc it lam, cung chang bit dc con an bao nhieu, m toan phai hut sua ra cho con an bang binh. the la cu vua dc an sua me ma me cung yen tam di lam. Cac me thu ap dung xem.

11. bluewind84

bluewind84 Thành viên tập sự

Hic cảm ơn các mẹ rất nhiều. mấy hôm trước em vào ko thấy ai trả lời nên buồn quá hôm nay thấy các mẹ nhiệt tình chỉ giúp em cảm động lắm.
    Em đi làm cả ngày ở nhà bà nội cho bé ăn nên đến tối về cho bé ti bình bé ko chịu mà nhất quyết đòi ti mẹ, ban ngày bé ko chịu ti bình nên em đành phải mua bánh dinh dưỡng rồi bảo bà nội bé pha với sữa cho bé ăn.
    Không biết đến bao giờ bé mới chịu ti bình lại đây.
    Dù sao em cũng rất cảm ơn các mẹ vì kinh nghiệm mà các mẹ đã chia sẻ cho em, em sẽ thử áp dụng xem sao.

12. violet_funny2009

violet_funny2009 Thành viên chính thức

Bạn ơi cẩn thận nhé, bác sĩ khuyên không nên cho bé bú sữa khi ngủ, nguy cơ bị sặc rất cao, trở tay không kịp đâu bạn.

13. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

mình ngày trước cũng Stress với vụ ăn uống của con lắm. Nhưng mà từ hồi mình dùng thìa Meiji đổ thì thấy phát huy hiệu quả. Vì thìa này sâu đổ được nhiều nên 200ml chỉ đổ trong 5 phút là xong. mà bé ăn nhanh thì sữa còn nóng ấm nên sẽ ngon hơn sữa để nguội(Rất tanh). Các mẹ có con không chịu ty bình thìa thìa Meiji là một giải pháp tốt.

14. sun-beam

sun-beam Thành viên tích cực

Xin chia sẻ với bạn, nhóc nhà mình cũng có thời gian như vậy nè, nhưng trộm vía con giờ con lại ti bình thường và thậm chí rất thích nữa nhé. Ngày trước mình lun tự hào con mình ti nhiều và ngoan (4 tháng bé đã ti 200ml/cữ rồi), đến lúc bé hơn 9 tháng sau khi bị viêm mũi bé chuyển sang bị VTG và cũng ko chịu ti sữa lun, mỗi lần chỉ đút thìa được trên dưới 100ml mà vất vả lắm, mình nghĩ do con bị ốm nên ko ti nhưng ko phải vì bé vẫn ăn cháo bình thường và ti mẹ bt. Mình stress kinh khủng vì trước đó con ti cực ngoan hết 100ml/ cữ. Mỗi lần cho con ăn con thì khóc, mẹ thì hét (mình đã đổi sữa rồi nhé). Chồng mình thấy thế bắt mình dẹp ko cho con uống sữa nữa. Chồng mình bảo cho con ăn mà như hành xác vậy, mẹ khổ con khổ. Chồng mình ko cho mua sữa nữa, bảo cho con bằng các chế phẩm từ sữa như phomai, sữa chua, rồi buổi sáng ăn bột trộn sữa, chiều hoa quả trộn sữa... Nhưng mình ko phục (tâm lý làm mẹ mà) lúc nào cũng sợ con mình ăn ko đủ no, ko đủ chất. Thế rồi mình tìm hiểu và mình làm đủ mọi cách:

- Đổi sữa
    _ Cho con ăn các chế phẩm từ sữa thay thế 1 cách tối đa: phomai, sữa chua, váng sữa, sữa trộn bột, sữa trộn hoa quả
    - Nhưng 1 ngày mình vẫn cho con ăn 1 bình sau bữa chiều ngủ dậy nhưng với tâm lý vô cùng thoải mái ko ép con, con ăn được bao nhiêu thì ăn, ko ăn được mình đem trộn hoa quả cho con ăn hoặc thay thế bằng sữa chua
    - Mình cũng làm như các mẹ trên nói: pha sữa cho vào tủ lạnh cho mát cho con (nhưng có bé thích uống lạnh, có bé lại thích uống nóng)
    - Mình thay bình, thay núm ti...

và các bạn biết ko mình phát hiện ra vấn đề là ở cái núm ti của con mình. Cái núm ti này là level 2 (3-6 tháng) sau đó mình có tự đục lỗ cho con ti, nhưng sau đó 2 cái lỗ đó rách và thông nhau nên lượng sữa mỗi lần mút ra nhiều lắm, bé sợ mà đẩy ra ko dám ti nữa. Mình lấy cái level 1 cho con ti, thì thật là vui vì con mút rất nhiệt tình, mỗi tội hơi lâu vì nó ra ít quá. Được vài hôm mình thấy môi con hơi bợt do mút ti số 1 mạnh quá nên mình lại đi mua núm ti level 4 (cho trẻ 10 tháng, đúng độ tuổi của con mình) nhưng lại giống núm ti trước, bé mút 1 cái nó ra nhiều sữa quá và bé sợ lại đẩy ra. Thế là lại quay trở về cái máng lợn cũ là núm ti số 1, rồi mình mua đủ cả level 2,3 và cuối cùng bé ti cái level 2.

Mình rút ra kinh nghiệm là phải lựa theo bé, mỗi bé mỗi khác, quan trọng là mẹ phải bình tĩnh tìm hiểu nguyên nhân tại sao con từ đang ti rất ngoan lại ko ti nữa (trừ những bé trước giờ ko ti thì mình ko dám bàn tới). Ko nên để tâm lý của mẹ ảnh hưởng tới bé, ép bé rồi bé sẽ sợ và tình iu với sữa sẽ ko quay trờ lại nữa. Mình phải cám ơn chồng mình đã nhắc nhở mình điều đó.

Giờ đây bé nhà mình đã ti bình trở lại, lắm hôm mình pha sữa chưa kịp cho ti con đã bò tới tự cúi xuống mút lấy mút để cái bình (vì con chưa tự biết cầm bình và ngửa cổ ra), tối mình cho ti 180ml thôi vì sau khi ti hết bình còn ti mẹ nữa mà khi hết sữa mình rút bình ra bé còn khóc đòi ti thêm đấy. Nhưng mình cũng phải tập từ từ cho bé, tăng lượng ít một, đôi khi phải cho bé cảm giác thòm thèm, như thế bé sẽ đỡ chán.

Hihi đó là kinh nghiệm của mình, mình biết mỗi bé mỗi khác nhưng hy vọng mẹ sẽ tìm ra nguyên nhân giúp con ti bình trở lại. Chúc bé quay trở lại với TY sữa và mẹ cũng sẽ vui trở lại.