Các mẹ ơi!!mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cùng mình nha!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi mumtommy, 2/6/2008.

1. mumtommy

mumtommy Thành viên tập sự

:tonqe:

Baby của mình được 3 tháng 5 ngày,tay chân chắc,nhưng không hiểu sao vẫn chưa lật được :).

Mình lo lắm,không biết baby có bi làm sao không??? có baby nào giống baby của mình không ha????

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mumtommy
    Đang tải...

2. thaoquyen_baby

thaoquyen_baby Thành viên chính thức

MẸ bé ơi cứ yên tâm đi , các cụ có nói "3 tháng biết lẫy, 7 tháng biết bò ..." nhưng đó ko phải công thức chuẩn cho tất cả các bé đâu . Con gái mình 4 tháng mới biết lẫy cơ mà . Mẹ nó sinh con vào mùa lạnh thì tất nhiên là con ko vận động nhiều như mấy đứa sinh vào mùa hè được rồi . Sắp đến mùa nóng, mẹ nó bỏ bỉm ra, cho con phơi nắng và đi chơi nhiều là okie mà . Có 1 cách nữa là mẹ nó có thể đẩy con để tạo đà cho con lật . Hoặc giơ ngón tay cho con nắm rồi kéo nhẹ lên cho con gống tay lên cho khoẻ cơ .
    Đừng lo lắng quá nhé
    hìhì

3. MeCop

MeCop Thành viên tích cực

Không lo đâu bạn . Mỗi bé một khác . Hàng ngày bạn nhớ cho bé phơi nắng , nắn chân tay cho bé và tập cho bé lẫy . Bạn lật sấp bé xuống để dưới cằm một cái gối đỡ mặt bé . mỗi ngày vài lần . Đầu tiên bé sẽ "gật gù " sau ít hôm bé sẽ giữ thẳng đầu được . Rồi bạn dạy bé lật bằng cách để bé nằm nghiêm đẩy người bé từ từ để bé quen .Rồi bé sẽ biết cách lật thôi mà .

4. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

Cu con mình chả lẫy lật gì cả đâu mẹ nó ạ, 8 tháng là ngồi oạch cái luôn, rồi 9 tháng bò lổm ngổm quanh nhà, chắc tại chúng nó bị "nặng mông" quá đấy, he he,

Các cụ có nói: "3 tháng biết lẫy, 7 tháng biết bò, ... " nhưng cũng còn từ "trốn lẫy" , "trốn lật" , ... nữa cơ

mẹ nó đừng lo lắng quá nhé :D

5. lilac2912

lilac2912 Thành viên chính thức

Đúng như các mẹ trả lời bạn đó, cũng tuỳ từng bé mà. Bé nhà mình gần hết tháng thứ 4 mới biết lẫy cơ. Bạn thử làm theo cách MeCop chỉ ý , tớ cũng làm như vậy đó , tập như thế cho bé đỡ mỏi này, người vận động cho khoẻ này , hihi cho biết lẫy nhanh hơn này....
    Đồ xách tay cho mẹ và bé
    YM: lilac2912. Huong 01234 267662
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=18121&highlight=lilac2912
    http://s276.photobucket.com/albums/kk38/huymcca/

6. quanngocduy

quanngocduy Thành viên tập sự

Bạn nên Xoa bóp chân taY Và các khớp cho bé trước khi ngủ Và sau khi ngủ dậY.Đó cũng là một cách giúp các cơ của bé phát triển thỏai mái hơn.Có thề dùng 2 taY để nâng đỡ bé từ từ,khi đứng lên thì nên Xoa lưng cho bé để bé đỡ mỏi lưng bạn nhé.Nếu bạn quá lo lắng thì hãy đưa bé đến Trung Tâm Dinh Dưỡng để bsĩ làm các bài test xem sao nhé.Chúc bạn nhận được tin vui

Sửa lần cuối: 9/7/2008
  7. mẹ Bađumin

mẹ Bađumin Thành viên tập sự

Đúng như mẹ quanngocduy nói đấy, các bé khi ngủ hay nằm ở một tư thế, rất khó để nằm song lại lấy làm thích thú. Mẹ mà cứ xoay cho con nằm lại, thì lúc sau thôi là lại thấy ở tư thế cũ rùi. Lạ thế. Ai lại nằm cứ ngửa cổ lên bg ko ? Mỏi chít
    Bé nhà mình cũng ngoài 4 tháng mới biết lẫy, bg 8 tháng rùi mà chẳng thấy bò gì cả, mỗi cái trườn là nhanh thôi và thích víu đứng lên nhảy nhót.
    @ mẹ mumtomy yên tâm nhé. Mình thời gian đầu cũng lo lắng y như mẹ nó vây.

8. Chipbebong

Chipbebong Đồng phục gia đình

Mẹ cũng tập cho con nằm sấp nữa nhé. Mỗi ngày một chút rồi tăng dần, để con quen tư thế lẫy và tập ngẩng đầu

9. Hoamaivang

Hoamaivang Thành viên tập sự

Nhóc nhà mình giống nhà mẹ Bađumin quá, bao giờ ngủ cũng phải ngửa cổ lên(vuông góc với người luôn), mà trườn ra khỏi gối ngủ càng say.
    Mẹ mumtomy đừng lo, nhóc thứ 2 nhà mình cũng phải 4 tháng rưỡi mới lẫy đấy, ko sao đâu.

10. Nga Bống

Nga Bống Đủ quyền lập Họ

Bạn "đòi hỏi" nhanh quá ở cục cưng đấy :D, có những đứa trẻ trốn lẫy trốn bò, nhiều khi biết ngồi rồi đứng lên đi luôn.

Đứa đầu nhà mình đều trốn lẫy, chỉ ngồi --> trườn du kích (không biết bò) rồi đứng đi luôn. Đứa 2 thì trốn lẫy, chỉ ngồi --> rồi đứng lên đi luôn (biết đi từ lúc 9 tháng).

Nên những việc này hết sức bình thường bạn ạ. Đừng lo lắng quá. Quan trọng là con cái ăn uống, sinh hoạt mọi cái bình thường. Bạn xem con có bị rụng tóc vành khăn không để biết xem con có bị thiếu canxi không? Nếu thiếu cho con đi uống bổ sung kịp thời.

11. MeKunCoi

MeKunCoi Thành viên mới

bé của chị rất là khoe?chỉ mỗi một điều khiến cho chi phải lo lắng cho bé đó là: mãi mà vẫn chưa thấy bé biết lật đúng ko? như Các cụ có nói: "3 tháng biết lẫy, 7 tháng biết bò, ... " nhưng cũng còn từ "trốn lẫy" , "trốn lật" , ... nữa cơ

mẹ nó đừng lo lắng quá nhé .

12. yenhoangminh

yenhoangminh Banned

Chẳng lo đâu bạn ơi, bé nhà mình cũng phải 4tháng 10ngày mới biết lật, nhưng đến 7 tháng là biết bò rồi , và 10tháng rưỡi là biết đi.

13. mrs_Brown

mrs_Brown Thành viên rất tích cực

Tuỳ từng bé mà bạn chẳng phải lo đâu. :p

14. mechuot2008

mechuot2008 Thành viên mới

Con mình 3 tháng 13 ngày mà cũng chưa biết lật nè mẹ mumtommy ơi!Bạn đừng lo lắng quá nhe!:rolleyes:

15. AmBerBaby

AmBerBaby Thành viên chính thức

Chị yên tâm đừng lo lắng nhiều quá , hãy để bé tự nhiên. Một ngày nào đó thật gần , bỗng nhiên bạn thấy bé nhúi đầu vài cái và lật úp thật bất ngờ cho mà xem. Bé nhà mình thế đấy.

16. Vani

Vani Thành viên mới

me tommy oi dung lo, mỗi bé mỗi thể trạng khác nhau. không lật thì càng khỏe vì không cần phải canh mỗi lần bú xong. Bé biết lật mệt lắm, vừa bú no xong để nằm xuống lật ạch, ọc ra hết sữa , còn không thì lật qua rồi thở hộc hạch nhả nước bột ướt hết áo quần...túm lại k lật tốt. Chúc 2 mẹ con khỏe nhé

17. lanvts

lanvts Thành viên mới

Ðề: Các mẹ ơi!!mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cùng mình nha!!!!!!!!

Cái này bình thường thôi mà mẹ nó, nhanh chậm tùy đứa....... bé nhà mình 7 tháng mà bò kiểu 4 chân đi, đầu gối ko chạm đất nhìn mắc cười lắm. Bé còn đứng được rồi nữa, ai cũng bảo nhanh :D