PDA

View Full Version : Cần giúp: Có cần phải pha sữa bằng nước nóng ko ạ

emtuti_return
08-16-2010, 10:15 PM
Các mẹ biết cho em hỏi với! Cu nhà em ghét uống sữa lắm mà uống sữa mà pha nước nóng thì uống toàn trớ ra thôi nên em dạo này chỉ pha bằng nước lọc thôi ko có pha thêm nứoc nóng trộm vía con cũng uống được ít trớ hơn.Ah mà con em được 10m rùi cháu đang uống Physolac cũng lên cân lắm nhưng mà em bắn khoăn ko biết cho uống như vậy có hợp lý ko uống như vậy có hấp thu đc ko và có làm sao ko.
Các mẹ các chị quan tam nghĩ giúp em với

sun_bear
08-17-2010, 09:14 AM
Thường sữa bột phải pha với nước ấm khoảng 60 - 70 độ thì mới hòa tan tốt Mẹ nó ah . Mà bé nhà bạn đã 10 tháng thì cháu có thể đã ăn được cháo rùi còn gì , nếu chỉ uống sữa không làm sao đủ chất

ME_CHITPI
08-18-2010, 04:13 PM
Trên mối hộp sữa đều hướng dẫn cách pha đấy mẹ nó, tùy tưng loại sữa pha với nước ở nhiệt độ thích hợp, thấp nhất là 37 độ bạn ạ

violet_funny2009
08-19-2010, 02:11 PM
Theo mình thì thế này, bé không uống sữa nóng được thì bạn pha với nước ấm, sau đó bỏ vào tủ lạnh đợi khi sữa có được độ mát lạnh vừa phải, đừng quá lạnh là bé có thể uống được mà không bị ảnh hưởng đến cổ họng. Đây là kinh nghiệm của mình, vì bé nhà mình không chịu uống sữa nóng, từ ngày cho uống sữa mát lạnh thì chịu uống sữa lắm, bé 18 tháng rùi, ngày 500ml sữa dê.

Nấmnem
08-23-2010, 10:59 PM
Có những đứa trẻ thích uống nóng, có những đứa thích uống nguội. Nhưng cách pha tốt nhất phải là 40 độ, để sữa dễ hòa tan, mà ko mất các vitamin.

tydet
08-26-2010, 02:50 PM
Trên mỗi hộp sữa đều hướng dẫn cách pha sữa. Vì mỗi 1 loại sữa đều phải dùng nước ở nhiệt độ thích hợp mới có thể hòa tan sữa 1 cách tốt nhất. Nếu dùng nước lạnh thì không ổn lắm. Nếu bé không thích uống sữa nóng thì bạn có thể pha theo cách này.
Ví dụ cụ thể là mình pha Wakodo cho con trai như thế này.
200ml sữa - 4 thìa.
Bước 1: Cho 4 thìa sữa vào bình.
Bước 2: Cho 30 nóng + 30 nguội vào 1 bình khác, lắc đều rồi đổ vào bình có sẵn sữa bột. Lắc đều cho tan hết sữa.
Bước 3: Cho nước đun sôi để nguội vào đủ 200ml.
Tùy theo bé uống ấm - lạnh như thế nào thì bạn điều chỉnh lượng nước ở bước 2.
Mình nghĩ như thế sẽ đảm bảo hơn là bạn pha sữa bằng nước lạnh hay nguội.
Chúc bé khỏe!

emtuti_return
08-26-2010, 09:14 PM
Cảm ơn các mẹ nhé đúng là bé thích uống sữa lạnh hơn đành phải vất vả pha chế nước vậy hihi

binbin19809
09-19-2010, 12:40 PM
Em đánh dấu để học tập các mẹ ạ

emtuti_return
09-29-2010, 01:32 PM
tình hình là em vẫn tiếp tục cho bé uống sữa pha trực tiếp bằng nước đun sôi để nguội thôi ạ vì bé vẫn lên cân đều và em ko thây có hiện tượng đi ngoài hay gì cả hihi chắc ko sao đâu các mẹ nhỉ

ngocnhi06
09-29-2010, 02:09 PM
Pha bằng nước đun sôi để nguội là nhiệt độ chưa đủ để hòa tan tất cả các chất trong sữa. Như vậy thì tiện lợi thật nhưng lại lãng phí đó bạn à.

Mẹ em Chinsu
09-29-2010, 02:13 PM
tốt nhất là mẹ nó nên pha theo đúng như hướng dẫn vì có thể bé nhà mẹ nó thích uống bằng nước nguội, ko bị gì hết n các chất trong sữa lại ko dc nhận đủ thì coi như là chưa uống gì.
Mà khuyến cáo các mẹ chỉ nên pha bằng nước trắng thôi nhé vì h các bs khuyến cáo là ko nên pha sữa bằng nước rau để lấy thêm chất như hồi trước các cụ quan niệm nữa.
Đứa em họ tớ ở với mẹ chồng, mc cậy có kn nuôi 2 đứa cháu ngoại, bây giờ toàn pha sữa bằng nứoc ngô, nước luộc rau, có hôm còn nấu cháo chim nghiền nhuyễn lấy nước pha sữa để tăng cường chất cho cháu. bó tay với các cụ

titi_shop
09-29-2010, 02:27 PM
Em thường pha sữa nước trong phích và đổ chung với nước lọc ( nước nguội) để sữa nhanh nguội cho bé ăn luôn, có được không ạ?

Mẹ em Chinsu
09-29-2010, 02:29 PM
Em thường pha sữa nước trong phích và đổ chung với nước lọc ( nước nguội) để sữa nhanh nguội cho bé ăn luôn, có được không ạ?
cứ thấy hơi nóng 1 chút, đến khi pha xong nó còn ấm vừa mình uống dc mẹ nó ạ. Vì thường pha sữa ở 50* mà. chỉ có mấy thằng Nhật mới đòi pha sữa ở 70*C

chich 1b
09-29-2010, 03:01 PM
Mình nghĩ pha sữa ko đúng nhiệt độ thì chả có tác dụng gì. Nhà mình cứ theo nhiệt độ khuyến cáo ghi trên vỏ hộp, mua hè nóng quá thì mình cứ ngâm vào ca nước mát cho nguội rồi cho bé uống.

titi_shop
09-29-2010, 03:06 PM
Thế ạ, em cho bé ăn sữa Nhật mà, lúc thì em pha nước nóng 90do, 70 do, luc 50-60 do co sao ko ah?

emtuti_return
09-29-2010, 03:13 PM
các mẹ nói vậy làm em lo mỗi mình em 1 kiểu chắc ko được quá heheh

Mẹ em Chinsu
09-29-2010, 03:14 PM
Thế ạ, em cho bé ăn sữa Nhật mà, lúc thì em pha nước nóng 90do, 70 do, luc 50-60 do co sao ko ah?
riêng sữa Nhật đòi hỏi nhiệt độ nước cao hơn các sữa khác. Nên mẹ nó tốt nhất theo hướng dẫn nhé, pha xong thì ngâm vào ca nước cho 1 viên đá vào là nó sẽ nguội rất nhanh.
Con tớ có 1 đợt ăn sữa N, tớ đến khổ vì công cuộc kì cạch pha sữa cho nàng ta

titi_shop
09-29-2010, 03:29 PM
vâng, em cảm ơn các mẹ nhé, mà sữa cũng không để lâu quá được đúng ko ạ, bé nhà em uống wakodo, trước khi đi ngủ em pha 180ml cho bé ăn, khoảng 3h-4h bé nhà em ăn, thế có ok không ạ

Mẹ em Chinsu
09-29-2010, 03:41 PM
vâng, em cảm ơn các mẹ nhé, mà sữa cũng không để lâu quá được đúng ko ạ, bé nhà em uống wakodo, trước khi đi ngủ em pha 180ml cho bé ăn, khoảng 3h-4h bé nhà em ăn, thế có ok không ạ
sữa khi pha, nếu chưa dùng thì bảo quản trong tủ lạnh tối đa 2 tiếng ấy nhé. ăn ko hết thì ko nên dùng lại mà phải đổ đi (tr/h của bé nhà tớ là mẹ uống sữa thừa của con :D)

titi_shop
09-29-2010, 03:48 PM
ok, cảm ơn mẹ Chinsu ạ, ăn uống của con không lười và không ngại được các mẹ nhỉ

nglinh2326
09-29-2010, 03:54 PM
tốt nhất là pha với nước nóng rùi cho vào ca nước mát.đợi ít phút cho sữa ấm thì cho bé uống.chứ mình chưa thấy ai pha sữa bằng nước nguội cả.

Mẹ em Chinsu
09-29-2010, 04:24 PM
ok, cảm ơn mẹ Chinsu ạ, ăn uống của con không lười và không ngại được các mẹ nhỉ
người lớn thì có thể qua loa đại khái dc chứ trẻ con mà qua loa là dính chưởng ngay, nên bé nhà tớ là tớ phải hết sức tuân thủ đúng hướng dẫn. hic, nhiều khi cũng ngại ghê lắm

trunga
08-01-2012, 07:34 AM
nhà mình toàn pha sữa bằng nước ấm thôi mẹ nó à. lần trước mình có đến trung tâm tư vấn sức khỏe các bác sĩ bảo pha nước khoảng 60 độ là tốt nhất

buhill
08-01-2012, 07:59 AM
nhà mình toàn pha sữa bằng nước ấm thôi mẹ nó à. lần trước mình có đến trung tâm tư vấn sức khỏe các bác sĩ bảo pha nước khoảng 60 độ là tốt nhất

Đúng vậy, nước nóng quá sẽ làm sữa bị phân hủy 1 số chất không chịu được nhiệt độ cao, nhất là những sữa chứa kháng thể.

khatvong8x
08-01-2012, 07:58 PM
Pha sữa cho bé con với nhiệt độ nước 37 độ C là chuẩn nhất các mẹ ạ. Ko được quá 40 độ vì sẽ làm mất đi nhiều chất quan trọng. Các mẹ ko thấy máy ủ bình sữa nào cũng chỉ ở mức 40 độ thôi sao. 60 độ là quá cao rồi.

Sumo Baby
08-02-2012, 10:01 PM
Các mẹ biết cho em hỏi với! Cu nhà em ghét uống sữa lắm mà uống sữa mà pha nước nóng thì uống toàn trớ ra thôi nên em dạo này chỉ pha bằng nước lọc thôi ko có pha thêm nứoc nóng trộm vía con cũng uống được ít trớ hơn.Ah mà con em được 10m rùi cháu đang uống Physolac cũng lên cân lắm nhưng mà em bắn khoăn ko biết cho uống như vậy có hợp lý ko uống như vậy có hấp thu đc ko và có làm sao ko.

sữa công thức là tùy từng hãng mẹ nó ơi, ví dụ như wakado thì phải pha nước 70 độ, sữa gallia, picot thì pha nc sôi để nguội, nếu nhỡ có đổ nc sôi vào thì sẽ bị vón cục, khó tan................
nhà mình thì hay pha nc lọc + nc sôi tỷ lê 4:1, pha rồi cho con ăn luôn

beconmy
08-02-2012, 10:12 PM
Thường sữa Nhật số 0 đòi hỏi pha tới 70o còn số 9 tầm 50o. Mình pha ăn gian bằng cách cho lướng sữa cần vào với 2/3 lượng nước cần dùng ở nhiêt độ tương đối tầm 50o (con mình dùng số 9), sau đó khuấy cho tan đều hết sữa và lấy nước nguội nhiệt độ bt pha vào tới lượng nước vừa đủ thì cho ra 1 bình sữa ở nhiệt độ vừa phải để con uống ngay, ko cần phải ngâm qua nước cho nguội

me_thocoi
08-03-2012, 11:42 AM
tốt nhất là pha với nước nóng rùi cho vào ca nước mát.đợi ít phút cho sữa ấm thì cho bé uống.chứ mình chưa thấy ai pha sữa bằng nước nguội cả.

e thấy là tùy từng loại sữa nhé, hầu hết các loại sữa đều pha ở nhiệt độ 40 độ để không làm mất các chất có trong sữa, nhưng riêng Mori của Nhật phải pha ở nhiệt độ 70 độ đấy. Nhưng nhiều khi cho con ăn vội e cũng chỉ pha với nước ấm cho nhanh. hic, trộm via con ko bị làm sao

me_min_ho
08-03-2012, 11:44 AM
mình toàn pha sữa tầm 40 độ, thấy hầu hết sữa đều bảo pha 40 độ mà, tuy nhiên sữa Nhật thì lại bảo pha 70 độ. mình nghĩ thôi pha 40 độ cho chắc, con thích uống nguội thì để nguội rồi cho uống, pha nước lạnh khó tan lắm

khatvong8x
08-05-2012, 06:56 PM

Con nhà mình cũng uống Physiolac nhé, pha ở nhiệt độ chuẩn là 37 độ C nhé nhưng nhà minh pha theo tỉ lệ 1:2, 30ml nước sôi thì cho 60ml nước nguội. Nếu con bạn thích uống nguội thì bạn pha xong để nguội hơn một chút rồi cho con uống chứ pha nước lạnh như thế sữa đâu có hòa tan được hết các thành phần dưỡng chất. Mình cảm giác cứ như đang uống sữa sống ý :D

kuboshop
08-05-2012, 08:36 PM
Em nghĩ pha sữa theo hướng dẫn sử dụng in trên hộp là chuẩn nhất ạ vì tùy từng loại sữa mà có loại nhiệt độ lớn hơn 40, loại thì 60-70...vì nhà sản xuất người ta đã nghiên cứu tỉ mỉ mới đưa ra công thức mà :)

Haba
08-06-2012, 11:06 AM
Phải pha sữa theo đúng nhiệt độ hướng dẫn trên hộp chứ mẹ nó. Mẹ nó cho ít nước theo đúng nhiệt độ, cho sữa vào hòa tan rồi pha thêm nước nguội vào có gì khó đâu mà. Bé lên cân thì có nhiều lí do lắm, do bé ăn dặm, ti mẹ, pha sữa không đúng nhiệt độ có thể làm một số chất chưa tan, một số chất bị phân hủy thì phí thôi.

kem chanh
09-14-2013, 10:33 AM
nếu bé không thích uống sữa nóng thì mẹ nó chỉ dùng nước nóng để pha nhằm giúp hòa tan các chất có trong sữa, rùi để cho sữa nguội hẳn thì cho bé uống là được mà

mecun14410
09-14-2013, 11:03 AM
mẹ nó ko đọc hướng dẫn trên vỏ hộp hả tất nhiên là nước ấm rồi

chipsnow85
09-14-2013, 02:50 PM
mẹ nó ơi đừng pha sữa bằng nước nguội cho con mẹ nó ah, như vậy có thể sữa không tan hết và mình cũng không rõ là nó có bị làm sao không. Hướng dẫn sử dụng của đa phần các loại sữa là pha nước ấm 40 độ, mình thấy nhiệt độ này là uống được rồi, nếu con không thích mẹ nó để nguội bớt 1 chút rồi cho con uống.

Nguyet Socola
09-14-2013, 03:38 PM
Đã gọi là sữa công thức thì phải pha đúng công thức mới có tác dụng tốt nhất chứ. Mỗi loại sữa có một công thức pha và nhiệt độ thích hợp khác nhau, mn đọc kỹ hướng dẫn sử dụng ở vỏ hộp sữa rồi hãy pha cho con uống !

Anhtrangshop
09-16-2013, 10:06 AM
Bạn ơi sữa nên pha với nước đun sôi để nguội đến 40 độ C bạn nhé như vậy sẽ không bị mất chất.Nếu bé nhà bạn không uống được nóng thì bạn cũng có thể pha sữa xong cho vào tủ lạnh để nguội đừng để lạnh cho con.chúc bé hay ăn chóng lớn nha!

thuyha1961
09-16-2013, 10:07 AM
Nhà mình pha cho cháu toàn nước âm ấm thôi: 1 phần nước sôi 3 phần nước nguội

mebehant
09-16-2013, 02:26 PM
Sữa công thức thì phải pha với nước ấm khoảng 60độ bạn nhé, nếu bé nhà bạn không thích uống sữa ấm thì bạn có thể để sữa vào ngăn mát tủ lạnh một tí cho sữa nguội rồi cho bé uống chứ không nên pha bằng nước nguội đâu bạn ạ.

shop_phuonglinh
09-17-2013, 12:41 PM
Đã là sữa công thức thì bạn nên pha theo đúng công thức còn bé muốn uống nguội thì bạn đành phải pha trước mở nắp ra để nguội rồi cho bé uống

mecubi14
09-17-2013, 12:45 PM
nên pha cả nước nóng và nước nguội theo đúng công thức vì là sữa công thức mà

lananhle2107
09-18-2013, 05:12 PM
Với mỗi loại sữa thì nên pha theo đúng như hướng dẫn ở trên vỏ lon ah. Đôi khi pha ko đúng, loảng quá hoặc đặc quá cũng ảnh hưởng đến sự tiêu hóa của bé nữa đấy ak

hanhphuc_trontron
09-19-2013, 09:21 AM
thường sữa bột phải pha với nước ấm khoảng 60 - 70 độ thì mới hòa tan tốt mẹ nó ah . Mà bé nhà bạn đã 10 tháng thì cháu có thể đã ăn được cháo rùi còn gì , nếu chỉ uống sữa không làm sao đủ chất

sao e thấy nên pha với 40 độ thui nhỉ, ko mất chất sữa

chiaky25t
09-19-2013, 09:33 AM
UỐng sữa nóng như vậy mất hết chất đó, phải ở 50-60 độ mới tốt mẹ nó ạ

me_quyhao
09-19-2013, 09:41 AM
tình hình là em vẫn tiếp tục cho bé uống sữa pha trực tiếp bằng nước đun sôi để nguội thôi ạ vì bé vẫn lên cân đều và em ko thây có hiện tượng đi ngoài hay gì cả hihi chắc ko sao đâu các mẹ nhỉ

Mẹ nó nên pha đúng với hướng dẫn của mỗi loại sữa chứ, tuy con vẫn lên cân đều và ko đi ngoài là trộm vía bụng dạ con tốt nhưng chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa của con về lâu dài. Con thích uống nguội thì mẹ nó cứ pha trước rồi để nguội 1 chút là được mà. Đừng pha bằng nước đun sôi để nguội thôi nhé!

batgioi
09-19-2013, 10:03 AM
mn pha nc nóng với nc đun sôi để nguội chứ pha chỉ nước nóng là đã mất ít chất của sữa rồi

Nguyen Huong xd
09-20-2013, 08:37 PM
Theo mình thì thế này, bé không uống sữa nóng được thì bạn pha với nước ấm, sau đó bỏ vào tủ lạnh đợi khi sữa có được độ mát lạnh vừa phải, đừng quá lạnh là bé có thể uống được mà không bị ảnh hưởng đến cổ họng. Đây là kinh nghiệm của mình, vì bé nhà mình không chịu uống sữa nóng, từ ngày cho uống sữa mát lạnh thì chịu uống sữa lắm, bé 18 tháng rùi, ngày 500ml sữa dê.
ui, nhưng mà theo m đc biết thì người ta khuyến cáo ko nên trữ sữa trong tủ lạnh bạn ah, tốt nhất là các mẹ cứ pha trước bữa ăn của bé theo đúng cách (tức là pha với nước ấm khoảng từ 40-60 độ), sau đó để nguội dần đến bữa uống là vừa

hanyen
09-21-2013, 08:28 AM
mẹ nó nên pha đúng hướng dẫn trên vỏ lon sữa vì khi ghi ở trên đó các nhà ngiên cứu đã tính toán rất kỹ rồi. nếu các mẹ pha nước nguội thì không hòa tan hết được sữa hoặc pha nước nhiệt độ cao quá trong một số sản phẩm có bổ sung các vi khuẩn có lợi cho đường ruột như bifidus chẳng hạn thì các vi khuậ̉n có lợi đó trong nhiệt độ cao quá sẽ chết vậy là không còn tác dụng nữa. Thế nên tốt nhất chị gái nên pha theo đúng hướng dẫn trên vỏ lon cả về tỉ lệ nước và nhiệt độ nữa nhé

Tommy Minh
09-22-2013, 07:07 AM
Trên mỗi hộp sữa đều có hướng dẫn nhiệt độ cần pha để đủ độ chín sữa. Nhiệt độ bao nhiêu thì tùy thuộc vào loại và số của dòng sữa đó!
Nhưng nếu bé k uống đc nóng thì mẹ nó có thể cho 1 nửa nc ở nhiệt độ cần thiết cho sữa chín hòa tan, rồi đổ thêm nước lạnh vào cho nguội!
Ví dư nhà mình pha meiji 0 cho bé:
Meiji 0 pha ở 70 độ nên rất nóng. Bé k uống đc.
Mình pha bỏ 5 thìa sữa vào bình, đổ nước 70 độ lên đc khoảng 60ml.
Lắc cho hòa tan rồi đổ thêm 40ml nc nguội nữa cho đủ 100ml.
Vậy là đủ nguội để con ăn luôn rồi!

Bùi Phương Thủy
09-22-2013, 11:20 AM
mình nghĩ bạn nên pha nước ấm rồi khuấy thật kĩ để sữa tan hết. hoặc dùng nước nóng rồi để nguội cũng được. không nên pha bằng nước lọc đâu.

sakura123
09-22-2013, 11:51 PM
Nhiệt độ thích hợp để pha sữa và đảm bảo giữ dưỡng chất trong sữa đó là 40-50 độ nhé! Nóng quá ko tốt mà lạnh quá lại càng ko

hn0984
09-22-2013, 11:52 PM
úi giời, 50 độ chắc con bỏng mất em ơi, tối đa là 37độ, cùng lắm là 40 độ thôi nhé!

anhlv
09-23-2013, 08:57 AM
nhà mih toàn pha sữa cho bé = nước lavie bình thg từ lúc bé 8 tháng đến h, ko sao đâu mn ah.

me babi
09-23-2013, 03:18 PM
Em thấy các hãng sữa đều có cách hướng dẫn pha sữa mà, nước nóng tầm 40 độ . Cứ làm theo hướng dẫn cho an toàn chị ạ.

xuxu3003
09-23-2013, 03:21 PM
mình đã cho con uống 2 loại sữa và thấy hướng dẫn pha với nhiệt độ thích hợp,mẹ nó cứ pha theo hướng dẫn rồi để nguội bớt cho con uống là đc, tầm này chắc ăn ít sữa hơn rồi nhỉ

pinkpig-lotus
09-23-2013, 03:25 PM
Sữa pha tốt nhất ở nhiệt độ khoảng 60 độ nha!

chien
09-24-2013, 10:21 AM
sữa pha nước nguội tan không hết. em pha với nước ấm rồi để nguội cho con uống cũng được, mới pha xong không nên để ngay vào tủ lạnh vì nóng gặp lạnh ngay k tốt. Tốt nhất em để ngoài cho sữa tự nguội rồi cho con uống (pha sớm hơn giờ con uống 1 chút)