Cần giúp: Thay bột bằng sữa vì con không ăn bột

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi Giang Giang Nam, 20/8/2010.

1. Giang Giang Nam

Giang Giang Nam Thành viên tập sự

Gần 1 tuần nay bé nhà mình không ăn bột. Mỗi lần chỉ được 6-7 thìa là nhè ra hoặc ngậm không chịu ăn (trước đó trộm vía được gần đấy 1 bát oto. Mỗi lần như vậy mình lại pha sữa cho con uống. Ví dụ:
    Sáng 6h (không ăn bột) : 180ml
    trưa 9h : 120ml
    trưa (không ăn bột) : 170ml
    chiều 3h : 120ml
    Chiều tối (ko ăn bột) : 170ml
    tối (trước khi ngủ) : 120ml
    Các mẹ cho mình biết như vậy có ổn không. Giúp mình với [-o<

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Giang Giang Nam
    Đang tải...

2. violet_funny2009

violet_funny2009 Thành viên chính thức

Ðề: Thay bột bằng sữa vì con không ăn bột

Bạn không nói rõ con bạn mấy tháng tuổi và đã ăn bột được bao lâu rồi. Theo mình đoán thì có lẽ bé đã ngán ăn bột rồi bạn ạ. Bột đặc thường chỉ có vài vị do đóng gói sẵn, bạn chịu khó trổ tài nấu nướng với đủ loại thực phẩm đa dạng cho bé ăn nhé, bé sẽ thích ăn hơn đó, vì thực phẩm tươi nấu lên mùi vị thơm ngon hơn hẳn đồ đóng gói. Bạn hãy thử nấu cơm nát rồi xay mịn với thức ăn cho bé dùng thử xem sao, đổi khẩu vị để bé chịu ăn trở lại. Bình thường thì 7 tháng tuổi các mẹ cho bé ăn các loại cháo xay với thịt, cá, tôm, rau củ..., còn bé nhà mình thì 7 tháng ăn cháo các loại, 9 tháng thì ăn cơm xay lợn cợn(vì mình biết thông tin trễ quá chứ thật ra bé 7 tháng ăn cơm xay tốt hơn vì ăn cơm bé sẽ mau cứng cáp hơn là ăn cháo loãng), 14 tháng ăn cơm nát với thức ăn cắt nhỏ. Chúc bé nhà bạn ăn giỏi nha!

3. violet_funny2009

Không ăn bột mà uống sữa vậy là quá ít đó bạn.

Giang Giang Nam thích bài này.
  4. Giang Giang Nam

Giang Giang Nam Thành viên tập sự

Mình bận quá giờ mới vào đựoc. Cảm ơn mẹ violet nhé. Con mình được gần 1 tuổi rùi. Mấy hôm nay con lại ăn lại rùi. Nhưng con vẫn ăn bột vì mình chưa dám cho ăn cháo hạt vì sợ con ẹo. Mình cũng thử cho con ăn cháo lợn cợn nhưng con ăn cứ ẹo ẹo nên thôi đành cứ cho ăn bột.

5. c22u_304

c22u_304 Thành viên kỳ cựu

Bạn ơi, con mình hồi trước ăn bột hơn 1 tháng thì cứ cho thìa bột vào mồm lại khóc rớt nước mắt. Mình chuyển sang cho con ăn cháo xay, rồi rây cháo qua rây 2 lớp, 1 lớp, bây giờ thì cho con ăn cháo vỡ hạt. Kể cũng hơi lích kích nhưng con mình nôn ọe có thâm niên, cho ăn cái gì cũng rón rén. Bé 1 tuổi mà chỉ ăn sữa ko thì sẽ đói đấy bạn ạ. Nó như mình uống nước lọc ý mà

6. violet_funny2009

Hic, mẹ ơi, gần 1 tuổi mà giờ này còn ăn bột sao bé cứng được. Bạn chịu khó tập cho bé ăn lợn cợn đi, giờ này mà chưa ăn được lợn cợn thì sau này bé sẽ lười ăn lắm(lười nhai đó mà), sẽ vất vả lắm đó mẹ. Trước mắt mẹ mua cho bé bánh quy mềm cho bé ăn thử nha. Thật ra người ta tập cho bé ăn bánh quy từ lúc 6 tháng tuổi rồi đó, loại bánh quy dinh dưỡng mà có thể hòa tan thành bột luôn đó mẹ. Tập cho bé ăn dưa hấu, mẹ cầm miếng dưa đút cho bé cắn miếng nhỏ, trẻ nhỏ mọc răng rồi thì sẽ có phản xạ nhai, mẹ phải kiên nhẫn tập cho bé nhé! Ban đầu thì bé nào khi mới ăn cũng bị nôn trớ hết, từ từ quen rồi sẽ hết thôi à. Không thì bạn nấu cơm nát xay với thức ăn, xay mịn luôn, cho bé ăn cho đủ chất và cũng là tập quen với nhiều mùi vị thực phẩm nha.