Hỏi các mẹ cách nấu chè với lá Lô Hội

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi ConBe, 1/7/2005.

Tags:
  1. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Hôm nọ mình hỏi phần 1 công dụng của nước juice Lô Hội, bây giờ cho mình hỏi tiếp phần 2 nhe các mẹ ơi.
    Mình muốn hỏi cách nấu chè bỏ lá Lô Hội này vào nhưng không biết làm sao? Hôm qua mình lại lò mò đi xin lá, lần này xin luôn lá tươi, tham nhỉ :) 1 lá dài gần 1 mét, khi bẻ lá này ra mình nếm thử gel của nó thì đắng nghét nên phải hoãn việc nấu chè đậu xanh lại. Mình mau được ăn chè hay không là do các mẹ dấy các mẹ ơi, mau mau chỉ giúp mẹ con bé với. [-o<
    Chè đậu xanh ăn mát phải không các mẹ? Nhưng Lô hội bản thân nó lại rất nhuận tràng, nhuận trường gì đó (highly laxative), vậy 2 thứ này hợp lại có quá mát tới mức độ ăn xong 1 ly chè là mẹ con bé sẽ ở nhà làm bạn với cái restroom luôn không đây? :roll: Mình thì có tâm hồn ăn uống dễ sợ lắm, nhưng vì ngày mai sẽ đi chơi 3 ngày mới về nên không dám liều lĩnh .. xơi tất. Chứ bình thường mình "liều mạng" lắm thôi :)
    Cám ơn mọi người [-o< .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ConBe
    Đang tải...

2. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Mình cũng có đọc ở đâu được cách nấu chè lá lô hội. HÌnh như là nấu chè đậu xanh bình thường, còn lá lô hội thì bóc hết lớp vỏ bên ngoài, bên trong phần thịt là lớp gel trong giống như thạch. miếng thạch đó rửa sạch sau đó cắt thành từng miếng nhỏ cho vào nồi chè và nấu lên cùng với đậu xanh thêm một chút nữa là ăn được. Mình cũng chưa ăn món này bao giờ nên không biết mùi vị thế nào. Conbe làm thử, sau đó tả cho mình biết với nhé.

3. me_mickey

me_mickey Thành viên chính thức

Conbe ơi ! mình đã từng nấu chè này rồi cũng làm giống như Mommi nói nhưng đường thì mình dùng đường phèn , không biết tại sao khi ăn có vị đắng chẳng ngon lành gì cả . mẹ nào có kinh nghiệm nấu chè lô hội không đắng thì chỉ cho bọn mình với nhé .
    cảm ơn nhiều .

4. monkey

monkey Thành viên tập sự

mẹ ConBe thích nấu nướng thế?
    Tùy người ăn đấy. Cũng nồi chè ấy, nhưng có nguời bảo đắng, có người lại không. Nhưng muốn cho không đắng thì làm theo cách này: Cắt ra từng khúc ngắn khoảng chừng 5cm & gọt vỏ dưới vòi nước chảy. Nhớ là phải gọt cho thật sạch vỏ (không còn tí ti nào màu xanh của vỏ í. Bên trong giống như thạch ấy, nhưng dai lắm) Rồi gọt khúc nào xong ngâm vào nước muối khúc đấy. Gọt xong thì ngâm khoảng 5´ nữa. Rửa thật sạch lại. Rồi cắt nhuyễn ra giống như sợi bột khoai nấu chè í. Khi nào nấu chín đậu xanh thì cho cái này vào. Nấu sôi lên là được. Không nấu lâu, nát & đắng đó. Nấu xong cho chén đi...

5. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Mọi người ơi, chè đậu xanh nấu với lá Lô Hội ăn rất ngon, không bị đắng đâu mẹ Mickey ơi. Lo mải đi chơi nên về muộn mất 1 ngày, hôm nay mới lên "báo cáo" kết quả nấu chè được.
    Mình kết hợp tất cả các cách chỉ dẫn của các mẹ lại nên đã thành công ngay từ lần nấu đầu tiên. Chị Mickey khi cắt mỏng lớp thịt của cây Lô Hội thì ngâm vào nước muối như Monkey chỉ đó. Có lẽ muối làm nhạt vị đắng và chua của loại cây này đi rồi. Nấu xong chè thì mới cho Lôi Hội vào và bắc nồi chè xuống khỏi bếp ngay. Mình cứ tưởng chè sẽ bị nhớt vì thịt của lá Lô Hội quá nhớt, ấy vậy mà chẳng nhớt chút nào. Cám ơn Mommi, Mickey va Monkey nhiều nhé. Ôi mà sao tự nhiên trùng hợp các nick toàn bắt đầu bằng chữ M.

P.S. Ăn chè xong cũng không bị đau bụng đau bão gì hết :)

6. monkey

monkey Thành viên tập sự

Mẹ ConBe ơi, mình có cô em bạn dâu điệu ghê lắm. Còn gửi mua cả thuốc tẩy trắng để qua bên này làm trắng mặt ấy. Gan ghê lắm. Chắc mình fải khuyên dùng theo cách này thôi. Nhưng nè, cho mình biết kỹ 1 chút: công thức pha thế nào? Cái này quan trọng chứ hỉ ??? Chứ không cô ấy hỏi lại không biết trả lời. Thanks nhiều...
    Đợi hoài bên topic (nấu cháo mau nhừ) không thấy trả lời bèn sang đây.

7. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Minh chi biet la dung baking soda tay da kho tren mat, ma nguoi ta noi co cong hieu lam trang da, cai nay minh nghe vay nhung that tinh khong co dde y la co trang that hay khong?
    DDay la cong thuc ne: Baking soda, nuoc cot chanh va nuoc hoa voi nhau. Khi nao thay bot baking soda sen set la dduoc. Lay chat hon hop ddo cha len mat dde tay ddi da kho, da chet. Sau ddo rua lai banh nuoc lanh. DDon gian vay thoi. Chuc em dau Monkey mau trang giong Micheal Jackson nhe :)

8. monkey

monkey Thành viên tập sự

Trời, giống ai chứ giống Anh (Chị) đó thì có mà chết cho sướng cái cuộc đời. :wink:

9. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Đang chủ đề nấu chè với lá Lô Hội sao các mẹ lại quay sang banking soda làm trắng da là thế nào .

10. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Có con rồi đầu óc lẫn thế đấy. Ở bên kia đang chủ đề Nấu cháo mau nhừ mà các mẹ chuyển sang "làm thế nào sinh con trai" ngon ơ :((
    Thôi chuyển lại đề tài nguyên thủy nè. Mẹ con bé mê ăn lá Lô Hội mất rồi :drinkers:

11. me_mickey

cảm ơn nồi chè thử nghiệm của ConBe ,để chủ nhật này mình nấy thử .
    À mà mình nghe nói dùng gel lá lô hội (không cần pha chế thêm gì cả )đắp mặt da sẽ trắng mịn không mụn phải không mấy mẹ ? nếu thế thì mình sẽ thử vì bên VN lá lô hội rẽ lắm . mẹ nào biết chỉ giúp nhé .
    cảm ơn .

12. me_mickey

cảm ơn nồi chè thử nghiệm của ConBe ,để chủ nhật này mình nấy thử .
    À mà mình nghe nói dùng gel lá lô hội (không cần pha chế thêm gì cả )đắp mặt da sẽ trắng mịn không mụn phải không mấy mẹ ? nếu thế thì mình sẽ thử vì bên VN lá lô hội rẽ lắm . mẹ nào biết chỉ giúp nhé .
    cảm ơn .

13. me_mickey

cảm ơn nồi chè thử nghiệm của ConBe ,để chủ nhật này mình nấu thử .

cảm ơn .

14. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Đúng đúng Mami ơi, trắng da và hết mụn hay không, không biết nhưng rất sáng da đó Mami. Mà em cũng không biết nên "trét" gel đó bao nhiêu lần 1 tuần. Thôi chắc ăn là mình mới bắt đầu nên vài ngày 1 lần ...làm đẹp sau đó tăng lên dần dần vậy. :lol:

15. voyeu

voyeu Thành viên đạt chuẩn

cac chi oi, co phai la lo hoi con goi la nha dam hay ten tieng Anh la Alo vera khong ha chi? Em thay o ngoai cho (SG) ban nhieu va re nua...

16. Bi's mom

Bi's mom Thành viên chính thức

Nghe ConBe tả mà cũng thấy tò mò muốn "trét" thử quá :wink: Mà mình chưa biết mặt mũi cái lá này nó như thế nào, không biết chợ ở HN có bán không nhỉ, chắc phải hỏi mấy hàng lá :?:

MomMi ơi, có biết ở đâu bán lá này không? À, nhân tiện cho mình hỏi luôn chuyên gia Lô Hội 1 câu ngoài lề là hồi trước mình có mua 1 tuýp Aloe Vera Gelée vì thấy bảo cái này để phòng lúc chẳng may bị bỏng bôi ngay sẽ rất tốt vì có tác dụng làm mát, tái tạo da. Nhà có trẻ con nên mình cứ mua sẵn, "trộm vía" 1 nghìn lần là chưa phải dùng đến nhưng cứ để không thấy cũng phí quá, mình đọc qua thì thấy ghi gel này còn có tác dụng làm ẩm, dưỡng da. Như thế thì không biết có bôi mặt được không nhỉ? MomMi có kình nghiệm gì thì cho mình biết nhé. Cám ơn nhiều :)

17. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Bi's Mom ơi, nếu sợ thì bôi ở cổ trước đi, mà nếu người ta ghi la dưỡng da thì chắc bôi mặt cũng được phải không?
    Đúng là gel lá này trị phỏng và cháy nắng, đứt tay .... Mình có trồng luôn 1 cái vười nhỏ nhỏ ở nhà toàn lá này vì ở bên đây 1 lá gần 3 đô la, nhưng cái lá này nó dài gần cả mét. Tuy nhiên, tính ra thì vẫn thấy mắc lắm vì nồi chè mình nấu cho 2 người ăn mà hết 1 lá thì mắc đúng rồi phải không? Mình trồng vừa làm kiểng và vừa để đó khi nào cần thiết thì dùng. Cây của mình trồng bé tẹo, chẳng biết bao giờ nó mới lớn mỗi lá dài cả mét đây :?:
    Hiện tại mình được cung cấp miễn phí nên đang trong thời gian tìm hiểu hết công dụng của lá này :lol:

18. me_mickey

@ConBe : lại nhầm tên nữa nhé : :axe:

19. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Sao kỳ vậy nè Mami? Á lộn chị Me_Mickey. Thôi hứa sẽ không có lần thứ 3 đâu, mà nếu lỡ tái phạm thì chị muốn phạt em thế nào em cũng chịu :) Chịu không chị Mami, á trời, Me_Mickey :goodman:

Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey Me_Mickey

20. Bi's mom

Bi's mom Thành viên chính thức

Hôm nay lúc mình lôi tuýp đấy ra xem lại tên để đánh cho chính xác cũng đã tiện thể bôi một ít vào cổ rồi :D Xem tình hình 1 vài hôm thế nào sẽ tiến dần lên "mặt tiền" xem sao :lol: Cám ơn ConBe nhé.