Toàn Quốc: Chuyện kể về Giúp việc trong 12 giờ

Thảo luận trong 'Người giúp việc' bởi Vợ Mèo Yêu, 30/8/2010.

1. Vợ Mèo Yêu

Vợ Mèo Yêu 0904378219-bikinimeoyeu

Tối nay mình vừa đi đón cô giúp việc 51 tuổi về. Cô giúp việc này người Vĩnh Phú, nghe nói đã có kinh nghiệm 8 năm chăm trẻ em và rất thật thà, lại không vướng bận chồng con vì không có. Hờ hờ. Nghe theo lời bà ngoại, mình đã đón cô ý, với hy vọng khấp khởi trong lòng là cô ý sẽ là người giúp việc tốt cho gia đình mình. Và đây, cái lần đầu tiên trong đời nhà mình có người giúp việc là đây, là đây…
    Đầu tiên, mình nói chuyện với cô ý về vấn đề lương và công việc. Ok, lương không vấn đề gì, bình thường nhà người ta trả 1tr5, nhưng cô đòi 1tr7, cháu ok, k sao. Công việc sau một hồi blo bla thì cô có nói là: CÔ KHÔNG THỨC ĐƯỢC ĐÊM!!! Và rằng 9h cô phải đi ngủ rồi, 10h là muộn lắm, cô mà không ngủ sớm thì mai cô không làm được gì. Ừ thôi lúc ý mình đã hơi ngạc nhiên rồi, nói 1 hồi thì mình cũng chỉ thủ thỉ là, con cháu nó mới 2 tháng, nhỡ có những lúc nó quấy nó ốm thì cô thi thoảng đêm dậy đỡ cùng cháu có được không? Cô trả lời luôn là KHÔNG! Cô mà thức dậy thì cô không ngủ lại được vì cô không có chồng, cô hay nghĩ linh tinh. Akak. Lúc ý mình nghĩ mình vớ phải quả chuối rồi, nên mình alo cho chồng mình, và vợ chồng thống nhất không thuê bà ý nữa. Rồi 1 lát sau, sau cuộc nói chuyện với chị họ, đã từng thuê hơn hai chục người giúp việc, thì chị họ có nói với mình là, không có ai thức đêm trông con cho em đâu! Thì mình đã đổi ý, lại thuê cô ý!!!
    Rồi đây mới gay cấn hồi hộp này!!!
    Khi chuẩn bị ra xe về nhà mình, cô có bảo là mua quần áo cho cô phải mua quần áo đẹp cô mới mặc cơ! Quần áo xấu cô không thèm mặc đâu… Mình cười bảo là vâng, rồi chỉ sang bà ngoại (là mẹ mình), đẹp như bộ mẹ cháu mặc là được chứ ạ! Ôi, các bạn biết sao không? Cô ý bảo không, cô không thích đâu! Phải bộ đẹp cơ. Akak. Lúc này mình lẩm nhẩm trong bụng, ừ thì đẹp. Miej, chưa chắc ra Winny hay Wow đã có bộ mà cô ưng ý mất. Hờ hờ.
    Rồi trên đường đi, cô ý luôn miệng nói là người nhà trước cho cô 500 1 triệu… mua sắm cho cô đủ thứ. Nhà người ta hay đi nước ngoài, Trung quốc với Lạng sơn, mua cho cô đủ loại chăn, chăn màu hồng nhé, rồi thì vòng đá kim cương nữa nhé. Cô được cho nhiều kem dưỡng da đủ loại cơ ý, nhưng cô không dùng, mang về cho cháu ở quê.
    Rồi tiếp…
    Cô chủ cũ mua cho cô lọ dầu gội dầu riêng, loại gì mà thơm lắm ý. Mình mới hỏi là loại gì hả cô? Cô cứ nói tên cháu mua. Nhưng cô bảo không nhớ, rồi cô ý nói là dùng loại khác cô không dùng đâu, cô chỉ dùng loại đấy thôi ý! Ừ thì mình nghĩ, bà này không chồng, khó tính, thôi cháu dẫn cô ra hàng cô chọn loại cô thích nhé! Cô ừ hớn hở ngay. Ra đến hàng tạp hóa, mắt cô đảo vài vòng, rồi cô tần ngần chỉ vào lọ xanh xanh Rejoce. May thế, may cô không chỉ vào Davines hay gì thì bỏ miej mình. Hờ hờ. Rồi cô bảo phải mua lọ to cơ, cái lọ to kia kìa, nghĩa là cái lọ 1 lít ý ạ. Haizz. Ừ thì lọ to, lọ 1 lít!!! Rồi cô lại bảo mua khăn mặt cho cô, loại xịn ý nhé. Vào chọn, mình đã nháy mắt cho mấy em bán hàng, bảo chọn loại rẻ thôi, ngờ đâu, cô bảo là, pải mua loại xịn cho cô ý. Akak. Rồi vào đưa cho cô cái khăn 18k cô vẫn chê, bảo k tốt, cô k thích. K thích thì cháu lại chọn cho cô cái khác, màu hồng này, dầy nhé, 20k nhé, cô ưng chưa??? Vẫn chưa ưng các cậu ạ! Cô lại lật đật lôi từ trong túi bóng nhàu nhĩ của cô ra cái khăn mặt mà chủ cũ mua cho cô ý, và bảo rằng đây mới xịn đây này. Nhưng tớ lúc này kệ, bảo 20k là đắt nhất cửa hàng rồi, vợ chồng cháu chỉ dùng loại 10k thôi cô ạ. Sặc tiết luôn!
    Cứ tưởng xong chuyện, cô lại thỏ thẻ, mua cho cô quần lót áo lót. Ôi zoi ôi, mình choáng váng. Liếc mắt sang chỗ bán quần lót, toàn loại 35k với 45k, mấy em bán hàng hiểu ý liền bảo là, loại này chỉ dành cho thanh niên thôi cô ạ. Cô nhanh nhẩu hỏi có áo lót không? Mấy em bảo ở đây không bán hàng ý. May thế cơ chứ. Rồi cô lại bảo pải mua áo lót xịn cho cô nhé. Cô được chủ cũ cho tiền ra chợ mua hẳn cái 25K đây này. Hờ. Mình lúc ý mừng thầm, tưởng 250k chứ 25k thì muỗi. Haha.
    Tiếp tiếp… typing mỏi tay quá…
    À, lại còn chuyện ăn sáng. Hỏi cô bình thường ở nhà cũ cô hay ăn sáng như nào, thì cô bảo cô không ăn được mỳ tôm, ăn mỳ tôm là cô bị đau bụng. Chủ cũ cho cô 7k mỗi sáng cô đi ăn, cô thích ăn gì cô ăn, nhá!!!!
    Đoạn đường dài 8km còn thêm 1 câu chuyện nữa về cái CMT, khi mà mình hỏi cô có CMT không? Thì cô bảo cô bị mất rồi. Rồi thì cô lại nhỏ nhẹ bảo hôm nào cháu về quê cô chơi, quê cô quý người lắm, chứ không như người Hà nội đâu! Thế có bỏ mie không cơ chứ!
    Rồi thì cũng về đến nhà. Trước khi lên nhà, mình có nói với cô ý là mai mẹ cháu sẽ mua xôi ruốc cho cô ăn, nhưng cô tỏ ý không thích, cô nhìn ngang ngó dọc mấy hàng bia hơi với cháo dinh dưỡng dưới nhà, cô bảo là sáng mai cô xuống cô ăn. Cơ mà mình bảo mấy hàng ý không bán ăn sáng cô ạ. Hơ hơ.
    Ở nhà mà mình đón cô về, không phải khoe khoang đâu, nhưng nhà mà mình ở với bố mẹ chồng mình có 3 nhà wc, 2 cái có đủ lav, xí, sen; 1 cái trong phòng mình thì thiếu mất cái xí. Sở dĩ kể thế vì nó lại tiếp tục liên quan đến câu chuyện dưới đây!!!
    Chỉ cho cô chỗ wc, để cô để đồ vệ sinh cá nhân của cô vào, thì cô có chọn cái wc có đủ tiện nghi ý, rồi cô ý bảo với mình là, ở nhà cũ, cô có nhà wc riêng, chủ nhà dùng riêng. Mình lúc này trợn tròn mắt rồi, vì cái wc đấy cả nhà mình cùng dùng. Mình bảo cô ạ, cả nhà cháu dùng cái này đấy, cô phải dùng chung, chứ lấy đâu ra. Sau thì thôi, mình điều cô sang cái nhà wc đầy đủ tiện nghi còn lại mà cả nhà ít dùng hơn, để cho cô thoải mái cô xài. Akak.
    Mệt quá…. Các cậu đọc đã chán chưa???
    Thế này nữa, còn nhiều chuyện lắm, rẳng rất nhiều chi tiết không giống nhau, đủ thấy cô này không hề thật thà như cô ý tự nhận... Cơ mà mình chả kể nữa! Mệt quá!!!! Chỉ biết rằng mình và nhà mình sợ quá, quyết định sáng hôm sau cho cô “ngược” luôn!!!
    Sáng hôm sau, mình nói với cô là, cô không hợp với vợ chồng cháu, đây là 50k công làm tối qua với sáng nay, tí cháu đưa cô về. Và mình bảo cô là lọ dầu gội đầu và kem đánh răng cháu giữ, cháu cho cô cái bàn chải với cái khăn. (cái bàn chải và khăn cô có dùng đâu, cô cất đi cho mới, cô lôi đồ cũ cô dùng ạ). Nhưng khi đi ra cửa, thấy biến mất lọ kem đánh răng, mình hỏi cô, cô lại bảo: cháu bảo cho cô lọ kem đánh răng mà, mà cô dùng rồi. Hờ. Ghét. Thôi, đây chả thèm. Cho. Ghét!!!
    Mình ghét nên mình không đưa cô ta về nữa, mình bỏ 40k cho ông xe ôm đưa bà ý về.
    Về cho hết chuyện! Các cậu nhỉ!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Vợ Mèo Yêu
    Đang tải...

2. nghebo0105

nghebo0105 Thành viên chính thức

Ðề: Chuyện kể về Giúp việc trong 12 giờ

Khổ thân mẹ nó.
    mẹ nó post lên cái tên để cho mọi người còn tránh.
    thanks.

3. Vợ Mèo Yêu

À ừ, tớ quên đấy. Bà ý tên là Nghi nhé. Người Vĩnh Phúc. Cứ gặp bà nào mà có câu chuyện như này thì đích thị là bà ta roài :D

4. metiquay

metiquay Thành viên tích cực

Tớ đọc đến chi tiết thứ 2 đã ko chấp nhận nổi rồi, thế mà bạn cũng chấp nhận thuê bà ý. Tớ mà như thế thì còn lâu mới đưa về nhà. Đúng là tìm người giúp việc tốt khó thật.

Vợ Mèo Yêu thích bài này.
  5. cu Trí

cu Trí Bắt đầu tích cực

hic hic.. mẹ nó cho ngược là đúng đắn rồi, bà cô này ở thêm ngày nào khổ ngày ấy. tính tiểu thư già không chấp nhận được. Chúc bạn mau chóng tìm được người giúp việc ưng ý.

6. KEN08

KEN08 Thành viên chính thức

HAhhahhaahha,
    Chết cười với câu chuyện của bạn, quả thực thuê osin khó thiệt, mà như mình ý ngay từ đầu sẽ ko thuê đâu, ngay cái lúc mà chê đồ của mẹ bạn ý, ui trời cần thì cần thiệt nhưng những người như thế thì quá trời rồi
    Nhà mình cũng may, lúc đi làm sau 4 tháng sinh có thuê 1 cô, tầm 50 tuổi, sạch sẽ , chăm bé rất kỹ, chỉ từ sáng 7h đến 6h chiều thôi, chỉ ăn 1 bữa trưa nhà mình, thật may mắn, nhiều lúc mình kỹ không bằng cô ấy nữa

7. Vợ Mèo Yêu

Hic hic, tại tớ lần đầu thuê người giúp việc, tính mình cũng thật thà, lại được PR rằng bà ta thật thà và biết chăm trẻ. Lại trong thời buổi khó kiếm osin, nên là tớ nghĩ thôi bà cô không chồng này mình chịu khó chiều tí. Akak. Nhưng từ bà này tớ được ối kinh nghiệm rồi ý. Hí hí :))

8. Ðề: Chuyện kể về Giúp việc trong 12 giờ

ôsin ly kỳ chuyện !

Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ nha .

9. Mẹ Tít tò

Mẹ Tít tò Thành viên chính thức

Tớ nói thật, tớ sẽ đuổi ngay từ khi nghe câu "CÔ KHÔNG THỨC ĐƯỢC ĐÊM!!!" và ít nhất là tớ đã cho thôi ko dưới 2 người kiểu này. Mịa chúng nó, đi làm Osin mà cứ như là bà chủ ko bằng. Nói thật là tớ thuê 1 số người, nhưng tớ cũng chưa bắt ai chăm đêm cả, con khóc toàn tớ với chồng em dậy bế, nhưng quan trọng là cái thái độ, chưa làm đã mặc cả nọ kia. Đúng là cái lũ ngu như ỉn

10. Vợ Mèo Yêu

Ừ, tớ giờ cũng mới ngộ ra được như mẹ nó. Hihi. Rút kinh nghiệm lần sau. :D

11. nghebo0105

Nhớ có bạn mình nói: "cứ phải bị osin dằn mặt vài lần mới khôn lên được".
    KHổ, mình cũng luôn xác định họ là người giúp mình, không thể làm thay mình được. Nên cố gắng kiên nhẫn, tôn trọng, hoà đồng. Nhưng đúng là như bà gv này thì ko thể chấp nhận được.
    "ghét cái thái độ".

12. Vợ Mèo Yêu

Công nhận đấy. Tớ đang nghĩ là chắc mình phải bị "ngu" vài lần mới tỉnh ngộ. Akak

13. boZizou

boZizou Bắt đầu nổi tiếng

osin nhà em còn đỏi ngủ phòng riêng, sau 8h là em đóng cửa phòng đi ngủ, có việc gì thì phải sai làm tận nơi. Hic hic. Dặn nấu cơm thì cắm mỗi nồi cơm, còn lại thức ăn về em nấu. Lúc đầu em nghĩ là nó chưa quen nấu nướng ở nhà nên kệ, nhưng mà cuối cùng dạy đến lần thứ 2, em ý vẫn bảo : Chị tự làm cho đúng ý. Ặc ặc

14. Vợ Mèo Yêu

Hihi, thế bạn làm 1 bài viết về em ý đi để bồi bổ thêm kinh nghiệm về osin nữa nào. Hihihihi

15. chippy_xinh

chippy_xinh Thành viên tập sự

Mình người bắc sống ở Sg, đã đăng ký nick nhưng khi kích hoạt thì bị lỗi hoài. Hôm nay đọc toppic này, bức xúc quá nên mượn nick của 1 em người quen để kể chuyện NGV nhà mình.
    Mình được người quen giới thiệu chị, 43 tuổi, 1 chồng 2 con, người Tiền Giang, đã từng bế trẻ con 1 năm bên chung cư Hoàng Anh Gia Lai, vì bố của chủ nhà xàm xỡ nên bỏ việc.
    Mình bảo: nhà em đi làm, con đi trẻ cả ngày, công việc nhàn lắm, chỉ dọn dẹp lau chùi nhà cửa và nấu bữa tối (tổng diện tích nhà mình chưa tới 100m2) nên em trả 2tr nhá. Chị "ừ". Một lúc sau đt cho mình bảo: có người trả tôi 2.5tr, nếu cô trả bằng đó thì tôi làm cho cô. Mình đành phải đồng ý vì đang cần người.
    Chị bảo chị mất ngủ lắm, toàn thức đến 12h đêm, trưa cũng ko ngủ được. Con mình bệnh, nghỉ học, mình nghỉ làm ở nhà trông con. Buổi chiều 2 mẹ con ở trên lầu, 4h xuống dưới nhà bật điện lên thì Chị mới dậy. 12h trưa mình bảo: đêm qua em thức cả đêm vì con sốt, giờ chị trông cháu cho em ngủ 1 tiếng thôi, 1h em dậy trông cho chị ngủ. (con mình bị viêm phổi) Chị nhớ phải ngồi nhìn nó nếu nó khó thở chị gọi em dậy. Chị nhớ ngồi đấy nhé, ko được nằm ko là ngủ quên mất. OK. 3p sau mình chưa kịp ngủ, quay ra chị ngủ mất ròi. Buổi tối mình bảo chị trông con cho mình đi tắm 15p, đang tắm thì con nghịch cửa ầm ầm còn chị ngủ rồi.
    Mà ngày nào chị cũng được ngủ từ 10h tối đến 7h sáng, trưa lại ngủ tiếp chứ có phải mình bóc lột đến nỗi chị ko đc ngủ đâu.
    Ngày đầu tiên vào làm, chị bảo ko biết dùng di động. Buổi tối mẹ mình để đt dưới nhà, sáng ra thấy mất 15k. Lúc sau lại thấy chị nói chuyện lầm rầm,. chạy xuống xem thì chị đang cầm đt của mẹ trên tay, ktra thì mất thêm 5k nữa. Tháng đầu tiên ở nhà mình chị gọi hết 300k tiền đt cố định. Mình nói thì chị trả tiền.
    Chị ko biết nấu nướng nên cơm tối là mình nấu. Chị chưa 1 lần bế con mình cũng ko đón con mặc dù trường học chỉ cách nhà 500m. Ngày nào mình cũng phải trốn làm về sớm đón con và chăm con từ A-Z. Công việc của chị chỉ là lau chùi và sai vặt thôi.
    Chị bảo: 2 tháng chị về nhà 1 lần khoảng 3 ngày thôi. Ok. Thế nhưng, giữa tháng 7 chị vào làm thì đầu tháng 8 chị về quê 5 ngày, cuối tháng 8 lại về quê 4 ngày. SG đang dịch cúm. 2 vợ chồng mình, mẹ mình và chị đều bị cúm, mẹ mình và chồng mình bị nặng, mình và chị bị nhẹ thôi. Hằng ngày chồng mình vẫn đi làm, mình và mẹ mình chăm con bị viêm phổi nằm viện, chị ở nhà, chỉ nấu mỗi cơm chị ăn và nghỉ ngơi thôi. Mình đã mua thuốc cảm cúm cho chị uống. Việc đưa cơm cháo vào viện đã có nhân viên của chồng làm. Thế mà chị bảo chị phải về quê chữa bệnh, khi nào hết bệnh chị lên, chị đau đầu ngạt mũi ko nằm được. Mình điên quá bảo: ai cũng cảm cúm, ko lẽ chị phải cần người bế và đút cháo nữa sao? Thôi chị cứ về đi. Chị lại gọi đt bảo: thôi 1/9 tôi mới về 3/9 tôi lên. OK. Thế mà sáng thứ 7 vừa rồi (28/8) mình ra khỏi nhà thì chị gọi điện bảo cô về trả tiền cho tôi về quê. Mình hỏi: tại sao sáng chị ko nói gì với em, chị bảo: tôi tưởng cô đi 1 lúc rồi về. Mình ko về kịp nên bảo mẹ ứng cho chị 1triệu.
    Sở dĩ có việc gọi đt nhiều và về quê bất thình lình như thế là vì:
    Chị nói chị có 1 chồng 2 con nhưng thực chất là 2 chồng 4 con rồi. Chồng hiện tại của chị có bồ nên chị cũng có bồ - 1 anh cùng quê. Anh bồ của chị làm phu hồ bên q7. Anh ấy rất keo nên toàn chị phải gọi đt. Và cứ mỗi lần anh ấy gọi về quê cùng là chị về liền, ko cần biết nhà chủ như thế nào.
    Chị hay quên, nói trước quên sau. Chị bảo mình tiếng bắc nói khó nghe lắm. Thế nhưng chị ko bao giờ hỏi lại, toàn làm theo ý mình: bảo mua 10 quả tắc thì mua nửa ký, bảo lấy bộ quần áo kẻ thì mang bộ màu cam, hỏi chị có nghe thấy ko mà làm sai thì bảo: tôi nghe thấy nhưng ko biết kẻ là cái gì. Bảo mua quả tim thì mua quả cật rồi cứ gân cổ lên cãi đây là quả tim, rồi còn cãi: tôi bảo mua quả tim nhưg bà bán thịt bán cho QUẢ NÀY. Mình viết ra giấy bảo mua rau cần. Chị cầm tờ giấy đưa cho bà bán rau thơm, thế là người ta đưa cho chị 1 ít cần tây (vì hàng người ta đâu có bán rau cần). Rồi chị đổ là tại người ta bán thế.
    Mình bảo: con bé mà đi cầu thang thì chị phải bám vào áo nó ko nó ngã vì cái cầu thang nhà em vừa hẹp vừa dốc (con em mới 2,5 tuổi). Thế mà con xuống đến đất rồi chị vẫn đứng trên lầu. Mình hỏi tại sao ko giữ áo nó thì chị cãi: tôi vẫn đang đứng trông nó đây. Lạy hồn. Mọi người thử tưởng tượng xem, nếu con mình trượt chân ngã thì cố nội chị ấy sống dậy cũng có đỡ nổi ko.
    Hôm qua mình đt cho chị bạn (người đã giới thiệu chị GV đó), chị bạn nói: con này được cái thật thà nhưng dại trai lắm em ơi, nó về quê chả phải vì con cái gì đâu, mà vì cái thằng bồ rủ về đó. Nó chỉ thích xin việc gần HAGL để gần thằng bồ thôi. Ngày hôm qua mình đã tìm được NGV mới và đã gọi đt thông báo cho Chị là ko thuê chị nữa.
    Lạy trời người mới này sẽ ổn hơn Chị.

Sửa lần cuối: 1/9/2010
    sevendayVợ Mèo Yêu thích.
  16. echop

echop Thành viên tập sự

Hic, đọc đây mới thấy e khó tính quá các mẹ à. Kiểu NGV như 2 mẹ trên kể mà các mẹ ý chịu được thì ê quá là ngạc nhiên. NGV nhà e có thể nói là "ngoan ngoãn, thật thà" kiểu "bảo gì làm nấy" thôi, nhưng ê vẫn thấy mệt mỏi lắm, dù cũng chỉ dám kêu với chồng chứ không thể hiện thái độ gì.
    Chị này nhà cũng hoàn cảnh, để con ở với ông bà ngoại ra HN làm, gặp nhà chủ cũ hơi bị hắc xì dầu nhưng vì tiền nên cam chịu hết, chủ đi làm toàn ngồi tựa cửa sổ khóc thôi (em quen nhà chủ cũ mà). Sang nhà em, mấy ngày đầu chị ấy thức khuya dậy sớm, sáng dậy 5.30 lau chùi hết bàn này ghế nọ (nhưng k nghĩ ra việc làm nên cứ làm đi làm lại). Cả nhà e thương lắm, bảo chị ấy biết điều, bà ngoại nói e là "thỉnh thoảng con mời chị ấy ăn các thứ trong nhà, tội nghiệp cứ rụt rè".
    Bà nội lên trông con e thay bà ngoại, bà nội vốn ở quê hiền lành quý người nên lại càng chiều, bà vốn dậy sớm nên tối cũng đi nằm sớm, 9h bà lên giường đã bảo chồng e "bố nó bế nó đi để bà với bác còn đi ngủ". Bà nội lên 3 hôm NGV nhà e hư hẳn đi ấy ạ. Bọn e gặp riêng bà nội í kiến í cò, bà đã hiểu ra nhưng quá muộn, hic, từ đó bà cứ lên giường giờ nào là bác ton ton lên giường giờ đó, cả 2 đang ngủ mà vợ chồng với con e đi chơi về thì bác vẫn ngủ, bà ra mở cửa. Bà ăn gì bác ăn nấy. Bà xem phim gì bác xem phim đó, bà vừa xem phim vừa cho cháu ăn còn bác xem phim thì tập trung kinh khủng, nhờ lấy hộ cái gì cấm có nghe thấy. Bà thương con trai con dâu, na đắt cũng mua về cho vợ chồng nó ăn, vợ chồng đi làm bà bảo bác lấy na ra ăn đi (lịch sự tí ko ngờ, hic), bác lôi 1 lúc 3 quả, bà đành ngậm ngùi mang 2 quả to cất đi phần con... Cứ như thế bà nội ngày càng thất vọng. Bà dậy từ 5h sáng cho cháu ăn sữa (để các con ngủ thếm tí, đêm đã thức khuya cho bé ăn bữa đêm), 7h bà gọi bác chưa dậy, 7.15 mới dậy, hic...
    Thực ra em vẫn giữ ý kiến bác ấy là người tốt, hiền lành nhưng hiểu biết cũng có hạn nên thấy nhà chủ dễ thì càng tranh thủ tận hưởng cuộc sống sung sướng thôi, vì thế nếu vc e với 2 mẹ em biết cách cư xử đúng mực, đúng vai vế từ đầu thì đó sẽ là 1 NGV tốt (tuy hơi vụng, chăm bé hơi kém nhưng có các bà thay nhau nên cũng tạm chấp nhận được).
    Thế nên em nghĩ nếu các mẹ tìm được 1 NGV ban đầu chấp nhận được thì cũng nên nói mọi ng trong nhà có cách thức cho phù hợp, coi rẻ người ta là k tốt nhưng mà chiều quá cũng ko phải là 1 cách hay đâu, vì ít NGV hiểu điều đó lắm, túm lại là quý người ta nhưng phải làm người ta biết mình là ai. Đó mới là bí quyết giữ NGV lâu dài.

17. nghebo0105

HIc,
    Mình cũng gặp tình huống như mẹ Echop. Cứ bà ngoại ra ở vài hôm làm hư giúp việc.
    Bà gv cũ của nhà mình trước đây, bt cũng có ý. Mình yêu cầu công việc cũng cố gắng làm. Mình sinh em bé, bà ngoại ra ở đc 1 tuần thì bà gv "hư" hẳn. Mình góp ý là cãi cố ngay (kiểu như sỹ diẹn với bà ngoại). Hoa quả bt mình mời mới ăn chứ ko tự ý ăn, có bà ngoại, sữa chua hoa quả tự lấy ăn tẹt ga, rất tự nhiên. Thức ăn ăn 2 đĩa đầy là chuyện thường. Mình ko hư ăn hư uống nhưng ai cũng thế, ăn uống phải có ý tứ, chứ bồ bã quá thế cũgn khó coi.

Mà mình đã quán triệt bà ngoại trước rồi đấy, bảo bà là: bà đừng chiều gv quá, rồi con bà khổ đấy.
    Thế mà mình nuôi ngồi không cả năm chỉ để chăm mình đẻ, mình đẻ được 1 tuần thì về quê luôn, ko lên nữa. Chăc là do bà ngoại chiều quá, mình góp ý rất nhẹ nhàg nhưng vẫn khó chịu.

18. metramcoi

metramcoi Đủ quyền lập Họ

hihi....bà gv này ngộ ghê....chắc chắn là do k chồng k con nên đầu óc có vấn đề...mẹ nó cứ coi như bỏ tiền ra xem bà ý đóng hài kịch.....haha......bùn cười quá!!!!!!

19. metramcoi

metramcoi Đủ quyền lập Họ

còn bà gv của mẹ chipy xinh thì k thể chấp nhận đc rồi, là tớ thì tớ bye lâu rồi..........

20. bôngxik

bôngxik ♥ Mẹ yêu Bông ♥

hay nhỉ?......mình thì từ khi sinh bé thay 3 ng giúp việc.đc cÁI Ở quê có người quen họ hàng hàng xóm nên đỡ khoản lo lắng. vì biết nàh biết cửa,ở nah fko lo chôm đồ,nói chung chuyên người giúo việc nan giải lắm.chả ai biết trc dc.dúng là phải có tay nuôi ng người ta mới ở lâu