PDA

View Full Version : thai to so với tuổi thai

tranemls
08-30-2010, 05:32 PM
co me nao nhu em ko a? e 33 tuan di kham, bac sy bao thai e to wa so voi tuoi thai. 33 tuan ma be nha e dc 2,6 kg.co me nao nhu e ko a? bac sy van bao ko co van de gi nhunga ma e van lo lam.

Mommy_Pinky
08-31-2010, 09:59 AM
Bạn khám ở bs nào vậy? Tớ ko siêu âm ở tuần 33, nhưng ở tuần 34, bé nhà tớ được 3kg. Lưỡng đỉnh 90. Bác sĩ cũng bảo to hơn so với tuổi thai khá nhiều (Tớ khám bs Đính PSHN). Bs cũng dặn những lần s/a trước là ăn uống vừa phải, ko ăn nhiều tinh bột. Tớ cũng ko tẩm bổ gì, bữa ăn 1 bát cơm, bữa còn ko ăn cơm. Chỉ mỗi tội thích ăn ngọt nhưng cũng đã hạn chế nhiều. Bs cẩn thận bảo đi xét nghiệm đường máu ở tuần 28, nhưng kết quả rất ok. Vậy nên bs kết luận là dinh dưỡng của mẹ cho con tốt quá, nếu đủ tháng đủ ngày khám khung xương chậu mà ko đẻ thường được thì mổ cho an toàn. Giờ chuẩn bị sinh rồi nên bs bảo cứ ăn uống bt. Giờ tớ được 36 tuần rồi, em bé được khoảng 3,3kg.

th13082
09-03-2010, 06:08 PM
Bạn khám ở bs nào vậy? Tớ ko siêu âm ở tuần 33, nhưng ở tuần 34, bé nhà tớ được 3kg. Lưỡng đỉnh 90. Bác sĩ cũng bảo to hơn so với tuổi thai khá nhiều (Tớ khám bs Đính PSHN). Bs cũng dặn những lần s/a trước là ăn uống vừa phải, ko ăn nhiều tinh bột. Tớ cũng ko tẩm bổ gì, bữa ăn 1 bát cơm, bữa còn ko ăn cơm. Chỉ mỗi tội thích ăn ngọt nhưng cũng đã hạn chế nhiều. Bs cẩn thận bảo đi xét nghiệm đường máu ở tuần 28, nhưng kết quả rất ok. Vậy nên bs kết luận là dinh dưỡng của mẹ cho con tốt quá, nếu đủ tháng đủ ngày khám khung xương chậu mà ko đẻ thường được thì mổ cho an toàn. Giờ chuẩn bị sinh rồi nên bs bảo cứ ăn uống bt. Giờ tớ được 36 tuần rồi, em bé được khoảng 3,3kg.
Mẹ nó khám khung xương chậu chưa? khám bằng cách nào vậy? mình cũng con to, đang lo đẻ mổ đây

camquynh
09-04-2010, 02:07 PM
co me nao nhu em ko a? e 33 tuan di kham, bac sy bao thai e to wa so voi tuoi thai. 33 tuan ma be nha e dc 2,6 kg.co me nao nhu e ko a? bac sy van bao ko co van de gi nhunga ma e van lo lam.

Mình hồi trước mang thai bé lớn, 32 tuần bé nặng 3.2kg nè. BS cũng bảo là con to quá, cũng bắt ăn uống vứa phải, đến lúc đẻ cũng phải mổ, vì bé nặng 3.9kg. Nói chung cũng không có gì phải lo lắng đâu, nếu không sinh thường được thì sinh mổ vậy.

pamanghe
09-08-2010, 10:01 AM
mình cũng vậy đó. 28 tuần thì bác sĩ kêu là như thai 31 tuần. tới 33 tuần khám thì kếu là gần 36 tuần. bé nhà mình cũng được bác sĩ nói là to so với tuần thai. sinh bé được 3,7kg đẻ mổ ạ . thai to mà không sinh thường được thì cứ đẻ mổ mẹ nó à, chủ yếu là mẹ tròn con vuông là được mà.

goodmother
09-12-2010, 08:58 AM
mình cũng vậy đó. 28 tuần thì bác sĩ kêu là như thai 31 tuần. tới 33 tuần khám thì kếu là gần 36 tuần. bé nhà mình cũng được bác sĩ nói là to so với tuần thai. sinh bé được 3,7kg đẻ mổ ạ . thai to mà không sinh thường được thì cứ đẻ mổ mẹ nó à, chủ yếu là mẹ tròn con vuông là được mà.

không quan trọng cái đó đâu mẹ nó. Sinh tự nhiên vẫn tốt hơn mà.

suri 2009
01-04-2011, 05:08 PM
Mình bé đầu đi siêu âm bác sĩ cũng hay nói con to so với tuổi thai. Nhưng mình bị sinh non, nên bé lúc sinh ra chỉ được 2,6kg (trước khi đẻ siêu âm là 2,9kg). Nói chung máy siêu âm cũng có sai số đấy, các mẹ đừng quá lo.

tinhyeunho_1
01-24-2011, 02:31 PM
Thai lớn vào những tuần cuối từ tuần thứ 38- 40 em bé lớn rất nhanh mỗi tuần có thể tăng 300gr đây. Mình lúc 34 tuần em bé nhà mình được có 2320gr thui bác sỹ cũng bảo nhỏ hơn so với tuổi thai, 37 tuần thì được 3000gr rùi.Đến tuần 39 siêu âm lại đã được 3600gr rùi.MÌnh thấy to quá không biết có khó đẻ không.dự kiến sinh là 30.1.2011 này mà bây giờ vẫn chưa thấy máu báo hay đau bụng gì cả chỉ mỗi đau lưng mấy hôm nay thôi.

phuongedu
01-24-2011, 02:37 PM
Thai lớn vào những tuần cuối từ tuần thứ 38- 40 em bé lớn rất nhanh mỗi tuần có thể tăng 300gr đây. Mình lúc 34 tuần em bé nhà mình được có 2320gr thui bác sỹ cũng bảo nhỏ hơn so với tuổi thai, 37 tuần thì được 3000gr rùi.Đến tuần 39 siêu âm lại đã được 3600gr rùi.MÌnh thấy to quá không biết có khó đẻ không.dự kiến sinh là 30.1.2011 này mà bây giờ vẫn chưa thấy máu báo hay đau bụng gì cả chỉ mỗi đau lưng mấy hôm nay thôi.

Không sao đâu,cứ bình tĩnh, mình còn quá 1 tuần cơ. đau lưng cũng là 1 hiện tượng, bạn đã xuống bụng chưa? cứ nghĩ đơn giản là bao nhiêu người đẻ được thì mình cũng đẻ được là ok.
Trọnglượng thai khi siêu âm +- 300g các mẹ nhé, đừng lo con to quá hay nhỏ quá. tháng cuối bé lớn rất nhanh nếu nước ối đủ và nhiều.

tinhyeunho_1
01-24-2011, 03:43 PM
Không sao đâu,cứ bình tĩnh, mình còn quá 1 tuần cơ. đau lưng cũng là 1 hiện tượng, bạn đã xuống bụng chưa? cứ nghĩ đơn giản là bao nhiêu người đẻ được thì mình cũng đẻ được là ok.
Trọnglượng thai khi siêu âm +- 300g các mẹ nhé, đừng lo con to quá hay nhỏ quá. tháng cuối bé lớn rất nhanh nếu nước ối đủ và nhiều.

Thế mẹ nó ơi, triệu chứng sắp sinh của bạn thế nào?Mình chỉ bị đau lưng khi nằm thui, SA bSy bảo đầu em bé vẫn cao nên mình sốt ruột lắm.tuần này là bắt đầu săng tuần 40 rùi

thanhbinhhn
01-24-2011, 04:06 PM
Mọi thứ đều bình thường là ổn, không lo to quá hay bé quá làm gì cả.

phuongedu
01-24-2011, 04:14 PM
Thế mẹ nó ơi, triệu chứng sắp sinh của bạn thế nào?Mình chỉ bị đau lưng khi nằm thui, SA bSy bảo đầu em bé vẫn cao nên mình sốt ruột lắm.tuần này là bắt đầu săng tuần 40 rùi

đừng sốt ruột làm gì, đến hôm nào đau quặn quặn từng cơn, kiểu thúc xuống dưới thì đi vào viện , hoặc như bị đi tiểu mất kiểm soát ( vỡ ối) vì nếu có cơn co, nó sẽ từ nhẹ đến đau nặng, rồi các cơn co sẽ dồn dập hơn. lần đầu tớ mới thấy cơn đau quặn bất thường khi buỏi trưa, mà dần dà đến 5h chiều mới đẻ. Đứa thứ 2 thì đủ ngày đủ tháng, vào viện vẫn chưa có cơn co, bác sĩ thấy lưỡng đỉnh tầm 10cm, chờ tầm 1 ngày thì sẽ có cơn co, nhưng hôm sau bác sĩ quen ko trực, nên truyền để tớ đẻ chỉ huy.

.Sonic.
01-24-2011, 04:15 PM

ôi chị ơi, ăn như thế chưa ăn nhằm gì ạ, chị gái em 27 tuần con 2.9kg rùi cơ, khi đẻ bé được 4.2kg chị ah, sinh mổ, hi hi

.Sonic.
01-24-2011, 04:18 PM

chị ui, đến tuần 42 vẫn ok mà chị, khi nào sắp sinh thường sẽ tụt bụng, sau đó triệu chứng chuyển dạ là đau lưng, vỡ ối, bé thúc xuống gây đau bụng thành từng cơn, ban đầu thưa sau mau dần, đến sát lúc sinh thường là cứ 5 phút 1 lần chị ah, chị đừng kêu la khi đau sẽ gây mệt mỏi nhé, hãy để dành sức để rặn đẻ chị ah

phuongedu
01-24-2011, 04:21 PM
chị ui, đến tuần 42 vẫn ok mà chị, khi nào sắp sinh thường sẽ tụt bụng, sau đó triệu chứng chuyển dạ là đau lưng, vỡ ối, bé thúc xuống gây đau bụng thành từng cơn, ban đầu thưa sau mau dần, đến sát lúc sinh thường là cứ 5 phút 1 lần chị ah, chị đừng kêu la khi đau sẽ gây mệt mỏi nhé, hãy để dành sức để rặn đẻ chị ah

ui rùi, cứ làm như trải qua rồi ấy nhỉ, hi hi, chúc e sớm trở thành bà mẹ trẻ đáng yêu nhé, hihi

.Sonic.
01-24-2011, 04:25 PM
ui rùi, cứ làm như trải qua rồi ấy nhỉ, hi hi, chúc e sớm trở thành bà mẹ trẻ đáng yêu nhé, hihi

hi hi, chị ui, em dù chưa được làm mẹ nhưng mong muốn sẽ trở thành người mẹ tốt nên thường xuyên tham khảo qua web và qua những người thân xung quanh cách chăm sóc trẻ để sau này kiến thức làm mẹ được vững vàng ạ, hy vọng sẽ còn được các chị chia sẻ nhiều hơn nữa

emtuti_return
01-25-2011, 10:10 AM
đừng sốt ruột làm gì, đến hôm nào đau quặn quặn từng cơn, kiểu thúc xuống dưới thì đi vào viện , hoặc như bị đi tiểu mất kiểm soát ( vỡ ối) vì nếu có cơn co, nó sẽ từ nhẹ đến đau nặng, rồi các cơn co sẽ dồn dập hơn. lần đầu tớ mới thấy cơn đau quặn bất thường khi buỏi trưa, mà dần dà đến 5h chiều mới đẻ. Đứa thứ 2 thì đủ ngày đủ tháng, vào viện vẫn chưa có cơn co, bác sĩ thấy lưỡng đỉnh tầm 10cm, chờ tầm 1 ngày thì sẽ có cơn co, nhưng hôm sau bác sĩ quen ko trực, nên truyền để tớ đẻ chỉ huy.

Ui trời em 40 tuần vào viện 2 ngày chẳng đau đớn gì bụng cũng chẳng tụt tẹo nào nhưng ngày nào cũng đi siêu âm thì bác sỹ bảo nước ối đục nên mổ thôi. Gần đến ngày đẻ là cứ phải cẩn thận cho nó an toàn ko nước ối cạn, đục là cũng nguy hiểm lắm đấy

phuongedu
01-25-2011, 10:19 AM
Ui trời em 40 tuần vào viện 2 ngày chẳng đau đớn gì bụng cũng chẳng tụt tẹo nào nhưng ngày nào cũng đi siêu âm thì bác sỹ bảo nước ối đục nên mổ thôi. Gần đến ngày đẻ là cứ phải cẩn thận cho nó an toàn ko nước ối cạn, đục là cũng nguy hiểm lắm đấy

Trường hợp của tớ, bác sĩ là người quen, biết là chờ thì thể nào cũng có cơn co và đẻ thường, đứa đầu tớ đẻ thường và tương đối dễ, nên sợ để hôm sau, ko phải ca trực của bác ấy, mà nước ối cạn, bác sĩ khác sẽ chỉ định mổ ngay, tớ được đẻ chỉ huy vì cũng thấy nước ối ít rồi. bác sĩ quen mới biết mình cơ địa đẻ dễ chứ ko quen, họ để chờ, cứ chờ, rồi đến khi siêu âm nước ối cạn hoặc đục là cho lên mổ.

cloudnrose
01-25-2011, 05:12 PM
bé nhà mình 28w3d ~ 1,4kg, lưỡng đỉnh đã 80 rồi :-s thôi thì cứ kệ chứ làm sao giảm ăn đc nữa, mẹ chồng mình động viên là "cứ ăn thoải mái, ko đẻ thường đc thì mổ, giờ ng ta mổ vèo cái là xong ấy mà" hị hị

tinhyeunho_1
01-26-2011, 10:26 AM
hihi. Các mẹ đẻ dễ thích nhỉ, mình đang định ngày mai đi vào bệnh viện khám lại xem thế nào chờ sốt hết cả ruột.nghe nói nhiều mẹ đến ngày đẻ không thấy đau bác sỹ khám mới biết là cổ tử cung đã mở nên mới bắt đầu kích thích cho đẻ hả. Mình cũng là dạng trâu bò khỏe lắm chắng ốm đau bao giờ nên mình nghĩ biết đâu có khi mình đẻ cũng như đi chơi cũng nên,hehe.

sunsun
04-08-2011, 06:04 PM

Em đc 28 tuần, cũng vừa khám BS Đính xong, bác bảo là thai hơi to so với tiêu chuẩn và xét nghiệm đường huyết hơi cao, khuyên ko ăn nhiều tinh bột, giảm cơm, ko uống sữa bầu nữa...lo quá 1 tuần sau chạy xuống khám BS Thực, bác ý cũng bảo thai hơi to so với tuổi 100gr. E cũng nói là xét nghiệm có đường huyết cao nên bác ý khuyên nên sang nội tiết thử máu, vì mẹ tiểu đường thường con hơi to so với tuổi. Hôm qua chạy sang nội tiết làm XN máu, BS Tâm trưởng khoa bảo là máu đẹp, cả sao cả...Nhẹ hết cả người, lại ăn cơm uống sữa như thường (nhưng vẫn chỉ 1 bát cơm thôi ạ) ^^

phuongedu
04-08-2011, 07:05 PM
Em đc 28 tuần, cũng vừa khám BS Đính xong, bác bảo là thai hơi to so với tiêu chuẩn và xét nghiệm đường huyết hơi cao, khuyên ko ăn nhiều tinh bột, giảm cơm, ko uống sữa bầu nữa...lo quá 1 tuần sau chạy xuống khám BS Thực, bác ý cũng bảo thai hơi to so với tuổi 100gr. E cũng nói là xét nghiệm có đường huyết cao nên bác ý khuyên nên sang nội tiết thử máu, vì mẹ tiểu đường thường con hơi to so với tuổi. Hôm qua chạy sang nội tiết làm XN máu, BS Tâm trưởng khoa bảo là máu đẹp, cả sao cả...Nhẹ hết cả người, lại ăn cơm uống sữa như thường (nhưng vẫn chỉ 1 bát cơm thôi ạ) ^^

bạn có avartar đáng yêu quá, cứ bình tĩnh và ăn uống bình thường, chúc may mắn.

me_vietanh
04-08-2011, 07:55 PM

Trước thai em cũng to, đi xét nghiệm đường huyết thì ko sao cả, ăn uống vẫn BT nhưng bác sĩ bảo ăn ít đồ ngọt thôi. Lúc đẻ ra bé nhà em được 3,95kg đấy ạ.

me_vietanh
04-08-2011, 07:58 PM

Chưa chắc siêu âm đã chuẩn số cân đâu mẹ nó ạ,chỉ tương đối thôi, chị dâu mình vừa sinh, lúc siêu âm là 3,4kg mà đẻ ra có 3kg thôi. nhưng như trường hợp của mình, trước khi lên mổ siêu âm là 3,5kg nhưng lúc đẻ ra là 3,95kg đấy. Nói chung bác sĩ bảo ko có vấn đề gì thì cứ yên tâm thôi.

sonyb8088
04-08-2011, 08:53 PM
hihi. Các mẹ đẻ dễ thích nhỉ, mình đang định ngày mai đi vào bệnh viện khám lại xem thế nào chờ sốt hết cả ruột.nghe nói nhiều mẹ đến ngày đẻ không thấy đau bác sỹ khám mới biết là cổ tử cung đã mở nên mới bắt đầu kích thích cho đẻ hả. Mình cũng là dạng trâu bò khỏe lắm chắng ốm đau bao giờ nên mình nghĩ biết đâu có khi mình đẻ cũng như đi chơi cũng nên,hehe.

^^ ko phải ai có sk tốt cũng dễ đẻ đâu chị. sk em cũng tốt thế mà khó sinh cực kì luôn, 1 tí nữa là phải mổ đấy ạ. dự tính ngày sinh của em là 21/11/2010 bs siêu âm bảo đầu bé to nên em hơn lo. đến hôm 20 em ra máu nâu tưởng vỡ ối đi khám thì bs bảo ko sao chỉ là dấu hiệu báo sắp sinh thoy. đến tối hôm sau khi tắm xong thấy đau quặng hơn so với ban đầu 8h đi khám thấy mở 1phan mấy tiếng sau mở 2p đau ko chịu nổi. tưởng dể đẻ ai ngờ đến khuya có 4p tận 4h chiều ngày 22 mà cũng vẫn 4p. đau tí hết đau lại ngủ dang ngủ lại đau, 5h vô phòng chờ sanh để bs xốc thuốc kích thích mở cửa mình, tiêm thuốc như thế đau lắm vừa đau vừa ngủ, mọi người vô sinh rồi lại ra mà em vẫn nằm đó.ko chịu đc chắc cũng fai mổ nhưng cắn răng chịu trận đến tận 11h35 mở dc 10p bs mới chịu đở đẻ. ôiiiiiiiiiiiiiii thế mới nói ko j đau bằng đau đẻ :) khi rặng đẻ ko đau lắm chỉ đau lúc mở cửa mình mà thoy hehehe ^^. khi rặng đẻ các mẹ đừng la to nhé, mím chặt môi lại, trì mông xuống đừng nẩy người lên, rặng theo cơn co thắt để đẩy em bé ra. đau thế chứ sinh ra rồi bs đặt lên bụng để cắt rốn thì lại muốn đẻ thêm đứa nữa ^^. sinh thường có cảm giác vui hơn mổ các mẹ ạ, cố gắng để nhìn thấy con ra đời...............

honganhdangphat
04-09-2011, 12:57 AM
mình cũng vậy cục cưng mới có 21 tuần mà nặng 500gr nặng hơn bình thường á...kệ con nó mập mình mừng hẻm sao hết đau cũng chịu hjhj.........

MyKy
04-09-2011, 08:16 AM
Các mẹ không phải lo lắng quá đâu. Minh thấy nếu khung xương chậu to thì cũng không khó đẻ lắm đâu. Như mình đây, khi sắp đẻ vào khám, bs sợ to quá khó đẻ mà mình thì cực kỳ sợ mổ, nên bảo cố gắng cho mình sinh thường. Sát ngày sinh bs dự tính con khoảng 4kg. Đến khi vào viện bs hỏi mình vẫn xin sinh thường. Thế là mình sinh bé thứ 2 được 4,5kg sinh thường đấy. Các mẹ cứ yên tâm ăn ngủ tốt để còn lấy sức khi sinh nhé. Khi sinh thì cố gắng không kêu la vì mất sức lắm đấy, cứ thở đều đặn để giữ hơi thôi, khi nào có cơn co thì hít thở bằng mũi nhưng thở ra từ từ bằng miệng theo cơn co nhé. Mẹ nào có điều kiện thì tham gia lớp học trước sinh sẽ được bs hướng dẫn cách giữ sức và cách rặn khi sinh thì ok thôi.

bill_phuc
04-09-2011, 05:29 PM
hì hì em thấy các mẹ đừng lo lắng quá...trước hồi em mang bầu đi siêu âm lần nào bác sỹ cũng bảo em bé to hơn bình thường...tới khi sinh ra hắn được 3.8kg lại rau cuốn cổ 3 vòng nữa cơ mà em vẫn sinh thường được. Các mẹ cứ ăn uống đầy đủ, thảnh thơi đầu óc... là được. Các mẹ nhớ đừng ăn mặn nhé (vì như thế dễ bị phù chân tây, mặt nữa)

siel sieu
04-17-2011, 11:11 PM
không sao đâu mẹ nó, công chúa nhà mình cũng to hơn tuổi thai, đo đường huyết mẹ cũng cao, mình bị sưng chân từ tháng thứ 7 đấy. Lúc còn 2 tuần nữa sinh, mình về quê chồng nghỉ ngơi chờ sinh, đi khám, BS bảo bé quá ngày sinh rồi, vì siêu âm- đo đạc cái gì cũng huốt, vậy mà mình vẫn tiếp tuc ăn uống bình thường. tới sinh bé 4,5 kg. To nhất bệnh viện. Bé nhà mình ăn khỏe, dễ nuôi , thấy lớn nhanh lắm. Con bạn mình sinh 3,2 kg con trai nữa mà nuôi èo uột, bây giờ đừng chỉ tới vai con mình. Bé hơi to dễ nuôi hơn mà (lần đầu làm mẹ con mình 4,5 kg mà không dám ẵm- sợ tuột không ha)

Haba
04-21-2011, 11:06 AM
Bé nhà mình 32w4d được 2,6kg (trên phiếu siêu âm ghi là 34w2d) nhưng cũng không thấy bác sỹ bảo gì cả. Chỉ bảo trọng lượng tốt. Nhưng mà cu cậu chiều dài xương đùi hơi ngắn. Ăn gì bi giờ các mẹ nhỉ?

siel sieu
04-22-2011, 03:00 PM

chưa hẳn ai cũng có triệu chứng này, bạn mình 41 tuần mà thai vẫn còn cao, chỉ nhức lưng thôi, không có triệu chứng gì hết, vô khám bs đề nghị mổ vì cạn ối đấy, nguy hiểm lắm, thai khoảng 39 tuần thì khám thường xuyên nhé

My honey
04-22-2011, 03:26 PM
Mình lúc đi khám mốc 22 tuần, bs Vỹ cũng phán con lớn hơn tuổi thai khoảng 9 ngày. Thấy vui vui thôi vì con mình lớn hơn tiêu chuẩn, chẳng thấy lo lắng như các mẹ ở đây. Ghi chú, mình cũng đã làm xét nghiệm máu và nước tiểu, mọi thứ bình thường, trừ sắt là bị thiếu, bs kê uống 2 viên sắt mỗi ngày. Bây giờ chuẩn bị 32 tuần không biết tình hình thế nào? Mai đi khám + siêu âm sẽ thông báo kết quả.

Me_Ốc
04-22-2011, 04:05 PM
Các mẹ trẻ siêu âm bác sỹ bảo thai to hơn so với tuổi thai thì cứ bình tĩnh, ko có gì phải lo cả nếu mà đường huyết mẹ bình thường, XN nước tiểu bình thường (mẹ tiểu đường, nước tiểu có vấn đề mới phải lo thôi).
Mình có nhóc đầu cũng giống các mẹ, bác sỹ khám quát thai to từ tuần 22 thì phải (trước đó nếu mà so cân nặng với tuổi thai thì vẫn là to hơn nhé nhưng họ bảo lúc bé thường ko cxac được nên to hơn hay bé hơn tí ko sao). 26 tuần thai vẫn to rồi bsyx cũng yêu cầu xét nghiệm đường huyết (chả sao hết, máu đẹp luôn) rồi bắt ăn kiêng, ăn giảm, uống ít sữa .... Mình đã thực hiện theo vì cũng là nuôi hi vọng đẻ thường (do mình bé tí, trước bầu có 42kg thôi gần sinh lên 60kg dưng cơ mà chỉ mỗi bụng to).Xong 32 tuần thai thì cũng 3.4kg (+-200gr ạ). Ôi trời đến lúc này thì thôi lo quá (con đầu nên cứ lo cuống lên) còn bữa ăn bữa nhịn ạ, bữa ăn thì ăn ít lắm (trông khi đói cồn cào mà phải cầm ăn), sữa bầu thì ko uống từ 6-7 tháng cơ, sáng đi làm nhịn luôn đến nỗi mà tụt huyết áp lại phải ăn vào 1 ít. Cuối cùng đi sinh con mình nặng 3,84kg (dự kiến 3.8-3.9kg), chỉ chậm 1 ngày so với dự sinh, bụng chả tụt gì cả, vẫn to đùng treo lẳng lơ dưng mà ra máu vào viện mở 2p rồi, vẫn còn cố ngồi ăn cơm, uống nước đường (tránh tụt huyết áp) rồi mới xách giỏ đi đẻ, vào chờ chán chê mở được 4-5 phân rồi bsy khám bảo khung chậu nhỏ, mẹ bé mổ thôi thế là mang đi mổ

Giờ khoe với các mẹ. Con mình 10,5 tháng rồi trộm vía được 10,5kg 8 răng, đứng được nhưng chưa đi được, biết nói sớm (yêu lắm, ME ơi măm măm, ôi trời ơi, bà ơi, be( bố ) ơi), từ bé tới giờ chưa sốt, chưa ốm bao giờ (đi tiêm phòng chỉ hơi ấm ấm đầu vài tiếng thôi), tay bê tạ 2kg (hàng xóm suýt ngất vì ngưỡng mộ con zai mình ẹc ẹc). THeo kinh nghiệm mình, hình như các bé đẻ ra to (mà mẹ ko có bị tiểu đường, huyêt áp hay tim mạch, phù nề, ... tức là mẹ khỏe) thì sức đề kháng của các bé khá tốt (như con nhà mình khá khỏe trộm vía, bé ăn sữa mẹ hoàn toàn tới 7th nữa nhé). Bé cũng chả nhanh lớn đâu dưng mà khỏe (các be đẻ nhẹ cân hơn thường ra ngoài tăng nhanh kg hơn)

Thế nên các mẹ cứ yên tâm nhá

kit2011
04-22-2011, 05:31 PM
Các mẹ trẻ siêu âm bác sỹ bảo thai to hơn so với tuổi thai thì cứ bình tĩnh, ko có gì phải lo cả nếu mà đường huyết mẹ bình thường, XN nước tiểu bình thường (mẹ tiểu đường, nước tiểu có vấn đề mới phải lo thôi).
Mình có nhóc đầu cũng giống các mẹ, bác sỹ khám quát thai to từ tuần 22 thì phải (trước đó nếu mà so cân nặng với tuổi thai thì vẫn là to hơn nhé nhưng họ bảo lúc bé thường ko cxac được nên to hơn hay bé hơn tí ko sao). 26 tuần thai vẫn to rồi bsyx cũng yêu cầu xét nghiệm đường huyết (chả sao hết, máu đẹp luôn) rồi bắt ăn kiêng, ăn giảm, uống ít sữa .... Mình đã thực hiện theo vì cũng là nuôi hi vọng đẻ thường (do mình bé tí, trước bầu có 42kg thôi gần sinh lên 60kg dưng cơ mà chỉ mỗi bụng to).Xong 32 tuần thai thì cũng 3.4kg (+-200gr ạ). Ôi trời đến lúc này thì thôi lo quá (con đầu nên cứ lo cuống lên) còn bữa ăn bữa nhịn ạ, bữa ăn thì ăn ít lắm (trông khi đói cồn cào mà phải cầm ăn), sữa bầu thì ko uống từ 6-7 tháng cơ, sáng đi làm nhịn luôn đến nỗi mà tụt huyết áp lại phải ăn vào 1 ít. Cuối cùng đi sinh con mình nặng 3,84kg (dự kiến 3.8-3.9kg), chỉ chậm 1 ngày so với dự sinh, bụng chả tụt gì cả, vẫn to đùng treo lẳng lơ dưng mà ra máu vào viện mở 2p rồi, vẫn còn cố ngồi ăn cơm, uống nước đường (tránh tụt huyết áp) rồi mới xách giỏ đi đẻ, vào chờ chán chê mở được 4-5 phân rồi bsy khám bảo khung chậu nhỏ, mẹ bé mổ thôi thế là mang đi mổ

Giờ khoe với các mẹ. Con mình 10,5 tháng rồi trộm vía được 10,5kg 8 răng, đứng được nhưng chưa đi được, biết nói sớm (yêu lắm, ME ơi măm măm, ôi trời ơi, bà ơi, be( bố ) ơi), từ bé tới giờ chưa sốt, chưa ốm bao giờ (đi tiêm phòng chỉ hơi ấm ấm đầu vài tiếng thôi), tay bê tạ 2kg (hàng xóm suýt ngất vì ngưỡng mộ con zai mình ẹc ẹc). THeo kinh nghiệm mình, hình như các bé đẻ ra to (mà mẹ ko có bị tiểu đường, huyêt áp hay tim mạch, phù nề, ... tức là mẹ khỏe) thì sức đề kháng của các bé khá tốt (như con nhà mình khá khỏe trộm vía, bé ăn sữa mẹ hoàn toàn tới 7th nữa nhé). Bé cũng chả nhanh lớn đâu dưng mà khỏe (các be đẻ nhẹ cân hơn thường ra ngoài tăng nhanh kg hơn)

Thế nên các mẹ cứ yên tâm nhá

Em siêu âm 32w: 2,2kg; 34w: 2,9kg; 36w: 3,2kg. Bsĩ cũng bảo to. Em lo lắng lắm vì có ăn gì nhiều đâu. Thậm chí buổi trưa ở cơ quan toàn ăn linh tinh, chỉ ăn 1 bát bún riêu cua hoặc 1 bát bún bò thôi (gần như ko ăn cơm bữa nào). Tối thì ăn rau, thức ăn và nửa bát cơm. Sữa bầu thì cai thì tháng thứ 3-4 vì ko uống nổi. Tổng thể là e uống đc 1,5 hộp Similac mom. Giờ ăn uống cũng ko nhiều nhưng cũng lo là nhỡ siêu âm sai số con đẻ ra bé thì cũng tội, mà ăn vào con to quá bị bs mắng cũng tội nữa. Em lại lùn nữa chứ, có 1,52m thôi à hu hu.

me cu Khoai
04-22-2011, 08:35 PM
Em siêu âm 32w: 2,2kg; 34w: 2,9kg; 36w: 3,2kg. Bsĩ cũng bảo to. Em lo lắng lắm vì có ăn gì nhiều đâu. Thậm chí buổi trưa ở cơ quan toàn ăn linh tinh, chỉ ăn 1 bát bún riêu cua hoặc 1 bát bún bò thôi (gần như ko ăn cơm bữa nào). Tối thì ăn rau, thức ăn và nửa bát cơm. Sữa bầu thì cai thì tháng thứ 3-4 vì ko uống nổi. Tổng thể là e uống đc 1,5 hộp Similac mom. Giờ ăn uống cũng ko nhiều nhưng cũng lo là nhỡ siêu âm sai số con đẻ ra bé thì cũng tội, mà ăn vào con to quá bị bs mắng cũng tội nữa. Em lại lùn nữa chứ, có 1,52m thôi à hu hu.

Con tớ khi xưa trong bụng mẹ lúc nào cũng to hơn tuổi thai thông thường từ 1-2 tuần cơ. Và thực tế khi sinh con cũng được 3k9 mà tớ cũng có dám bồi dưỡng gì nhiều đâu vì tốc độ tăng cân khủng khiếp quá. Tính đến thời điểm đẻ tớ phải tăng hơn 22kg ấy. hãi lắm. Nên mẹ nó cứ ăn uống đủ chất cho con là được đừng bồi bổ quá. Sinh con to quá cũng sợ lắm. Nhà tớ tiền sử bố mẹ tớ cũng bị tiểu đường nữa :( Lo lắm
Dù sao đến giờ trộm vía Khoai sinh ra nặng cân nên cũng có lực, khá là khỏe khoắn nhan nhẹn

Me_Ốc
04-23-2011, 11:14 AM
Thai to cũng ngoài chế độ ăn của mẹ thì nguyên nhân chủ yếu là đường dẫn truyền chất dinh dưỡng qua bánh nhau thai từ mẹ sang con tốt, e bé được cung cấp nhiều chất dinh dưỡng mặc dù là mẹ không ăn uống tẩm bổ gì nhiều. NHững bà mẹ kiểu này thì thường ko béo mấy khi mang thai mặc dù tăng cân cũng khớ khớ hoặc là tăng nhiều đặc điểm chung là các bà mẹ có vẻ rất khỏe khoắn, nhanh nhẹn cho đến tận lúc sinh. Trước đây mình là như thế he he, tăng từ 42 lên 60kg mà trong phong độ lắm chỉ như 44-45kg thôi, chạy ton ton tập thể dục ngoài sân vận động lúc thai 8th,9th vẫn phi xe máy vù vù (tính hay đi nhanh, đi làm về đi chợ 2 tay hai giỏ đầy thịt cá rau rưa cho 1 tuần luôn), ngày đi đẻ đau bụng tí thôi, ra máu mà vẫn xách giỏ đi bộ ra tận đường to bắt taxi ,ác chưa.

Tom_172010
04-23-2011, 03:48 PM
Chao ban,
Nhin thay slide do choi cho Be ben ban ban'
Minh dang can tim mua
Ban cho minh dc

jonhamber
04-23-2011, 05:11 PM
em đặt gạch để hóng, từ h đến cuối năm lâm bồn.

đĩa thể dục
04-26-2011, 06:48 PM
em đặt gạch để hóng, từ h đến cuối năm lâm bồn.

Mình cũng hóng hớt chút chuẩn bị tinh thần và tâm lý nữa.

Haba
04-27-2011, 02:04 PM
Mình bị đau ê ẩm hai bên mạng sườn mấy hôm nay. Làm gì cũng đau. Hic hic. Có mẹ nào bị như mình không?

mekem2011
05-06-2011, 01:02 PM
vào topic này mới thấy nh mẹ cũng như mình, mình đi siêu âm lần nào bác sỹ cũng bảo thai phát triển hơn so với tiêu chuẩn, mà mình cũng ăn nh cơ, h phải hạn chế bớt vì sợ đẻ mổ lắm :(

me cu Khoai
05-06-2011, 01:27 PM
vào topic này mới thấy nh mẹ cũng như mình, mình đi siêu âm lần nào bác sỹ cũng bảo thai phát triển hơn so với tiêu chuẩn, mà mình cũng ăn nh cơ, h phải hạn chế bớt vì sợ đẻ mổ lắm :(

Nhưng nhiều khi ko phải do mình ăn nhiều mà do cơ thể cứ hấp thu tốt bạn ạ. Tớ hồi trước tăng phải gần 25kg cho đến lúc đẻ. Mà có bồi dưỡng gì quá đâu

cinbaby
05-06-2011, 01:30 PM
hehe mình tập 1 cũng như tập 2, toàn thai to hơn so với tuổi thai, có sao đâu (hehe). mà mấy tháng đầu ứ thèm to bụng, vậy mà bác sĩ vẫn bảo thai to :D. Bi giờ bầu 5 tháng rồi, hôm nay dưỡn dẹo đi họp ở cty sau một thời gian dài làm ăn lớt phớt toàn ở nhà chơi, sếp sau khi hóng được tin mình đang có bầu còn hỏi thăm "mới dính bầu ah, vậy có ốm hay nghén gì không", hic hic.

pimom
05-25-2011, 11:58 AM

ac ac doc xog may dong me no ma to " suyt ngat",hihi chac tai chua quen me nao co be to the.Be nha to 31 tuan moi co 1,6kg,be nha ban da 3kg roi.Gan gap doi.Trom via sau nay be ra doi se lam phi cong or nguoi mau cungnen.Nha to cai zen be nen ko the nao sinh con to dc.

Me Tho & Me Heo
05-26-2011, 04:59 PM
Em nghĩ mẹ nó đừng lo lắng quá. Em đẻ mổ, Thỏ 4.7 kg. Hồi đi siêu âm Bsỹ Soạn cứ gọi là thở dài ngao ngán kêu là sao mà to thế :D. Đến tuần 40 mà đầu vẫn lơ lửng ko chịu chui xuống. hi hi. Trộm vía Thỏ nhà em gần 9 tháng rồi. Tăng cân đều. Trộm vía phàm ăn lém ^^. Quần áo Thỏ gọi là đắt hàng như tôm tươi í. hí hí

cunxinhxinh8x
05-23-2012, 09:27 AM

mẹ nó ơi, mình cũng đang trong tình trạng giống mẹ nó. đi sieu am 33w mà bác sĩ bao thai tuong duong 36w. Thế mẹ nó có bị sinh sớm trước ngày dự kiến sinh ko, mình đến tuần 33w thì dự kiến sinh lại bị sớm trước cả tháng so với trước đó? Chắc bây giờ em bé đã gần 2tuoi roi y nhi, hihi.

ngocvh
05-23-2012, 10:06 AM
ngoài việc giữ gìn sức khỏe , các mẹ và bé hãy cố gắng dùng thêm sữa non để tăng sức đề kháng nhé

Nangthu9999
10-14-2013, 08:56 PM
Mình ở tuàn 27 bác sĩ cũng nói thai to hơn tuần tuổi mà mình thấy bụng to ập ạch lắm, bác sĩ lại kểt luận nhiều nước ối nữa chứ hic hic

noitinhyeubatdau
10-15-2013, 10:17 AM
TẠI giờ mình tẩm bổ nhiều nên thai to , mình thích vừa vừa chứ to quá sợ sau này sinh khó , nhưng dù sao cũng phải ăn uống đầy đủ mẹ nó à

Nangthu9999
10-15-2013, 10:20 AM
TẠI giờ mình tẩm bổ nhiều nên thai to , mình thích vừa vừa chứ to quá sợ sau này sinh khó , nhưng dù sao cũng phải ăn uống đầy đủ mẹ nó à

Mình thì ăn uống cũng bình thường thôi vậy mà thai cũng to nè, mình thích con khoảng 3.5kg là được không to mà cũng không bé, chứ tầm 4kg trở lên thì to quá, mà 3kg trở xuống thì hơi bé

vo cua chit
10-15-2013, 02:06 PM
Còn 3 ngày nữa là mình mang bầu đc 5 tháng. Mình tăng có 3kg, mình uỗng sữa bầu mà tăng rất ít cân. Có cách nào ko các mẹ. Trc khj mang bầu mình nặng 45kg,1m60.

vo cua chit
10-15-2013, 02:10 PM
Chij gái ruột của mình đẻ bé trai năm 2003, bé nặng 4,5kg và đẻ thường luôn nhé. Con đầu năm nay,1 chị gái khác của mình đẻ 3,6kg đẻ thường. Sao mình thấy 1 số mẹ bảo 3,7kg mà đã phải đẻ mỏi là ntn? Chả hiu luôn. 3,6 với 3,7 phải đẻ mổ hết ah

vo cua chit
10-15-2013, 02:15 PM
Mình kém vài ngày là đc 5 tháng mà bụng vẫn bé. Mặc váy xòe rộng còn k nhìn thấy bụng cơ hichic

thiencam_2803
10-15-2013, 02:19 PM
mình thì siêu âm chuẩn luôn với kg của bé khi sinh. Tận 8m mình mới thấy bụng mà lúc sinh lên tới hơn 70kg.hị

BachMai1981
10-15-2013, 02:19 PM
Mình có thai 2 lần đều tăng có 9kg. Cân nặng ban đầu của mình là 55kg hihi. Bé thứ nhất sinh ra nặng 3.5kg, bé thứ hai nặng 3,8kg
Không phải chỉ uống sữa bầu là tăng kg đâu, sữa bầu chỉ bổ sung khi các chị em ăn được ít
Nếu trong quá trình mang thai chị em không bị nghén ăn thì hãy ăn tôm, cua, cá, tép, trứng gà luộc, trứng ngỗng luộc, trứng lộn, trái cây đa dạng, ăn hoặc uống nước cam mỗi ngày để có sức đề kháng và con được hấp thu C can xi
Có thể uống thêm sữa tươi, sữa đặc có đường, sữa chua, kem lạnh,
Ăn thêm bánh mì lạc, mặn, ngọt
Ôi có rất nhiều món ăn mà chị em có thể ăn vì con đó

Fremde
10-15-2013, 10:39 PM
Thai thế cũng chưa có gì đáng lo đâu bạn ạ.
Khung xương chậu phải đi chụp phim mới biết chứ không khám được đâu.

Nangthu9999
10-16-2013, 06:46 PM
Mình mong con nặng từ 3,2kg đến 4kg đổ lại chứ to quá thì cũng sợ lắm vì mình thích đẻ thường mà

cu tí thời hiện đại
10-17-2013, 08:27 AM
4.5kg mà vẫn đẻ thường đc, m phục chị ấy thật hihi. Thai mình 30t dc 1.8kg chỉ mong đến lúc sinh tầm <3.5kg thui, m muốn sinh thường để sớm sinh bé thứ 2-3. M ăn uống bt chủ yếu ăn hoa quả mà vẫn tăng cân nhiều 13kg rùi hic.

huyenhnit
10-17-2013, 06:21 PM
Chij gái ruột của mình đẻ bé trai năm 2003, bé nặng 4,5kg và đẻ thường luôn nhé. Con đầu năm nay,1 chị gái khác của mình đẻ 3,6kg đẻ thường. Sao mình thấy 1 số mẹ bảo 3,7kg mà đã phải đẻ mỏi là ntn? Chả hiu luôn. 3,6 với 3,7 phải đẻ mổ hết ah
Không phải đâu mẹ nó nhé, còn tùy thuộc vào ngôi thai cao hay thấp, đầu bé to hay nhỏ, nước ối,... Như mình 3,9kg và đẻ mổ vì bé quá 3 ngày ợ

mecubi14
10-17-2013, 06:51 PM
bạn m cũng thái to so với tuổi thai nhưng vẫn sinh thường mn nhé ko vd gì đâu ạ.MN yên tâm nhé!chúc hai mẹ con mẹ tròn con vuông

metomcat
10-18-2013, 01:25 PM
cũng hơi to nhưng k vấn đề j, quan trọng là đường kính lưỡng đỉnh ko quá 110 đến khi sinh vẫn có khả năng sinh thường đc

memai87
10-18-2013, 01:27 PM
Hồi mình có bầu tập 1, đi siêu âm lúc nào cũng bé hơi tiêu chuẩn hức

vi_vi2011
10-18-2013, 01:42 PM
chẳng bù cho mình thì bé kém so với tiêu chuẩn hic hic,mẹ nó mà ăn vào bé thì hạn chế ăn tinh bột thui