PDA

View Full Version : Hà Nội: Nộp hồ sơ mua nhà thu nhập thấp.Bức xúc vô cùng!

Pages : [1] 2 3 4

Mẹ Sơn
09-01-2010, 09:40 AM
Em chào các chị. Nhà mình đã có chị nào nộp hồ sơ mua nhà thu nhập thấp chưa ah?Em đã đi nộp và đã khóc ròng.Chuyện là thế này ah?Bác Vinaconex Xuân Mai xây tòa nhà CT1, 25 tầng cho người thu nhập thấp tại quận Hà Đông, bác ý nhận hồ sơ ở nhà bác ý tận trên thị trấn Xuân Mai, cách lăng Bác Hồ nhà em khoảng 35km. Thôi, đường xá xa xôi,không nói làm gì, quan trọng là mình nộp được hồ sơ.
Lại quay lại nói chuyện nhà em, em là công chức nhà nước, chồng em làm doanh nghiệp ngoài, nhà em nhập khẩu nhờ vào nhà bác (nhà bác có tới 9 người liền) và hiện chưa tách được khẩu. Em làm hồ sơ theo đúng quy định, lên phường xin xác nhận mình đang ở nhờ, chưa có nhà ở, thu nhập cực thấp, xin bác vinaconex rủ lòng thương...Thủ tục xong xuôi, hai vợ chồng hớn ha hớn hở (nói dối cơ quan đưa con đi khám bệnh),vượt gần 40km lên nhà bác Vinaconex Xuân Mai.Đến nơi, 1 em và 1 chú nhìn hồ sơ rất chi là kỹ lưỡng, kết luận: hồ sơ không hợp lệ. Vì: Em chưa tách khẩu thì em phải kê khai cả nhà bác em ra. Yêu cầu về làm lại, kê khai đủ 12 người, kể cả gia đình em, phường xác nhận lại, nhà em đang ở nhở (em này hướng dẫn rất cẩn thận, ghi ra giấy em chỉ về làm theo). Buồn 1 phút nhưng khí thế vẫn hừng hực, 2 vợ chồng lại lên xe ra về, không quên tạt vào xem "nhà mình" đang hoàn thiện.Hic hic.
Về nhà 2 vợ chồng hoàn thiện lại hồ sơ, xác nhận xong xuôi, chiều hôm sau lại lên đường, Xuân Mai thẳng tiến, lòng vui phơi phới. Đến nơi, em hôm trước nhận hồ sơ bảo ok rồi. Đem hồ sơ ra bàn để nộp, viết biên nhận thì một em khác bảo hồ sơ không được, đem đi hỏi sếp đã. Sau 1 hồi cả sếp, cả nhân viên cãi nhau thì em được gọi ra, sếp trình bày: Chị thông cảm, chúng tôi không nhận hồ sơ của chị, vì chị ở nhờ nhưng hộ khẩu thường trú của chị ở đấy nghĩa là chị có nhà chứ không phải không có nhà.
Em bắt đầu nóng mặt, nước mắt bắt đầu muốn rơi ra vì ức.Em hỏi lại, phường đã xác nhận em ở nhờ nhà bác, không có nhà cơ mà?Anh sếp bảo không được, đi thuê mới là không có nhà, ở nhờ vẫn là có nhà???
Em bắt đầu lên cơn bức xúc: Tại sao hôm qua anh chị hướng dẫn tôi làm này hôm sau lại bảo làm thế khác?
Anh sếp: Nếu hôm qua nhân viên của tôi hướng dẫn thế thì hôm nay tôi xin lỗi chị, hồ sơ của chị không được.
Em bỏ ra ngoài.
Chồng em vào hỏi lại.Sau 1 hồi ngồi ở ngoài, bình tĩnh lại, em quay vào bật tiếp
Em: Thôi được rồi, anh đã nói hồ sơ của em không được, em đồng ý, bây giờ anh giải thích giúp em tại sao hồ sơ em sai và em sửa như thế nào? em sẽ ghi âm lại lời anh để về làm theo đúng như thế và để ngày mai, người khác nhận hồ sơ sẽ không bắt em sửa theo ý họ và nói rằng tôi xin lỗi vì người hôm qua đã hướng dẫn sai.
Sếp: Tôi không nói hồ sơ của chị sai, hồ sơ chị hoàn toàn đúng nhưng điểm không cao.Mấy đứa nhận hồ sơ cho chị, phô tô làm 5 bản cho tôi. (Giọng rất thách thức).
Em rất bức xúc, nộp hồ sơ xong mà trong lòng không thoải mái, nhỡ người ta không chuyển hồ sơ mình lên thành phố thì sao?Thu nhập thấp khổ quá là khổ ah!

thanhhoa20042002
09-01-2010, 10:17 AM
Chia buồn cùng chị, em cũng đoán được cảnh này rồi nên cũng không dám nộp hồ sơ... để cho các mẹ có lòng "dũng cảm và quyết tâm" cao làm trước vậy, em sẽ chờ đến sang năm. Bức xúc thật đấy, kiểu hành dân đây mà.......... :)

quanvit
09-01-2010, 10:23 AM
Thông cảm với mẹ nó:
---> Thu nhập thấp mà có suất ngoại giao đó mẹ nó à....đừng nên kì vọng quá....^^
Nếu thực sự chưa cần gấp .....3 năm nữa sẽ tràn ngập...^^

Tớ chỉ nói vậy thôi...

Mẹ Sơn
09-01-2010, 10:41 AM
em muốn thử vì dù sao đó cũng 1 là cơ hội cho mình. Thu nhập thấp và gia đình 2 bên đều khó khăn thì việc mua nhà đối với em là không tưởng. Vất vả mà mua được thì cũng đáng nhưng giờ thực sự em thất vọng quá rồi ah.

foreverautumn
09-01-2010, 11:14 AM
em muốn thử vì dù sao đó cũng 1 là cơ hội cho mình. Thu nhập thấp và gia đình 2 bên đều khó khăn thì việc mua nhà đối với em là không tưởng. Vất vả mà mua được thì cũng đáng nhưng giờ thực sự em thất vọng quá rồi ah.

Huhu, vợ chồng em ngoại tỉnh, làm việc ở HN, đang ở nhà thuê nhưng hình như còn lâu mới đến lượt bọn em đúng không ạ, mà em chưa hiểu khái niệm "thu nhập thấp" như thế nào ạ, nếu mỗi tháng thu nhập chỉ được 3-5M thì lấy đâu ra tiền để trả nhà 700 - 800 M

thanhhuyentienphuong
09-01-2010, 01:05 PM
Thằng sếp gì bạn nói ở trên làm như vậy là sai bét rồi. Phường - cơ quan chính quyền đã xác nhận, nó có thẩm quyền gì mà bảo ko phải. Nhưng của đáng tội cái nước VN này đâu đâu nó cũng vậy, đi mua cái áo cái quần còn bị chửi nữa là đi mua cái nhà.

Hơn nữa quản lý nhà thu nhập thấp khó lắm. Mình đang ở Úc, thấy CP nó cũng chẳng quản nổi nhà dạng này nữa là ở VN (tức là nhiều người thu nhập không thấp mà vẫn được phân nhà). Cũng nên chuẩn bị trước tư tưởng.

Mẹ Sơn
09-01-2010, 01:59 PM
Thằng sếp gì bạn nói ở trên làm như vậy là sai bét rồi. Phường - cơ quan chính quyền đã xác nhận, nó có thẩm quyền gì mà bảo ko phải. Nhưng của đáng tội cái nước VN này đâu đâu nó cũng vậy, đi mua cái áo cái quần còn bị chửi nữa là đi mua cái nhà.

Hơn nữa quản lý nhà thu nhập thấp khó lắm. Mình đang ở Úc, thấy CP nó cũng chẳng quản nổi nhà dạng này nữa là ở VN (tức là nhiều người thu nhập không thấp mà vẫn được phân nhà). Cũng nên chuẩn bị trước tư tưởng.
Lúc đó em cũng nói là nếu có tiền em đã không phải vất vả như thế này. Anh ta quy cho em là em có hộ khẩu tại nhà bác đồng nghĩa với việc em có nhà, chứ không phải đối tượng không có nhà. Luật về hộ khẩu mới quy định rất rõ, thường trú dài hạn tại Hà Nội được nhập hộ khẩu (trước đây có nhà mới có hộ khẩu, h không cần nữa).Mà nhập khẩu đương nhiên phải nhập tại địa chỉ mình tạm trú dài hạn. Nếu nói như anh ta, thì cứ có hộ khẩu hà nội tức là có nhà, như vậy là sai luật rồi.em kiên quyết bảo vệ quan điểm của em thì anh ta tỏ thái độ rất thách thức, bảo nhân viên photo hồ sơ của em để anh ta theo dõi.Em sẽ tiếp tục vụ này, nếu không được mua, phải trả lời em bằng văn bản, có xác nhận của UBND TP và Sở Xây dựng chứng minh rằng đã chấm điểm hồ sơ của em và lý do em ko được là gì.Em rất bực cái thái độ ah.

kutedaica
09-01-2010, 01:59 PM
Nhà trên danh nghĩa là xây cho người có thu nhập thấp nhưng lại dành cho người có...thu nhập cao đầu cơ! Quá chán.

babylike
09-01-2010, 02:09 PM
Nhà trên danh nghĩa là xây cho người có thu nhập thấp nhưng lại dành cho người có...thu nhập cao đầu cơ! Quá chán.

Cái này thì đoán được từ khi có quy định xây nhà cho người thu nhập thấp rồi mà. Bác nào mua được đợt này phải là anh hùng lao động hay gì gì cơ.....................

doanhnhanViet
09-01-2010, 02:11 PM
Bạn nên ghi âm lại cuộc đối thoại, rồi gửi cho vnexpress. Xem báo chí bàn luận gì về việc này. Rất đơn giản thôi, không việc gì phải tức. Chung cư này chỉ có từng đấy căn hộ, nhưng xem ra số người có nhu cầu mua gấp 100 lần số căn hộ , bảo sao mấy cha đó ko kiêu ngạo :))

Mẹ Sơn
09-01-2010, 02:26 PM
Em chỉ muốn họ thiện chí một chút chứ có đòi hỏi là tôi đến anh bắt buộc phải bán nhà cho tôi đâu, đằng này đi gần 40km, đường bụi mù mịt, con thì ốm ở nhà, công việc cơ quan bỏ dở để lao đến rồi lao về, như một con rối cho họ giật dây chỉ vì mỗi người một phách, ai cũng nói mình đúng, chỉ có khách hàng là sai.Rất nhiều người nộp hồ sơ và bức xúc như em ah.

TranThanhNga
09-01-2010, 02:42 PM
Việc chung cư như thế này thì mình có bạn thân làm việc trực tiếp ở phòng tiếp nhận hồ sơ, nhưng bản thân gia cảnh của bạn mình nộp hồ sơ và rủ mình nộp mà cũng không có hi vọng gì đâu. vì chấm điểm theo chễ độ ưu tiên thì hầu hết các hồ sơ đạt 9 điểm, còn điểm cuối cùng là do các bác trên sở quyết định. Đây là mô hình đầu tiên cho người thu nhập thấp nên các bác lãnh đạo của vinaconex Xuân Mai cũng căng thẳng lắm. Mình thì không bênh gì chủ đầu tư đâu. Nhưng nghe cô bạn mình giới thiệu thì thấy thực tế đầy rẫy khó khăn, không hi vọng!
Thôi trông chờ vào mấy năm sau có hẳn 5 tòa nhà cho người thu nhập thấp cũng tại quận Hà Đông!

_LCV_
09-01-2010, 07:18 PM
Vợ chồng em cũng biết sẽ chẳng đến lượt mình nên ko tham gia mấy vụ này. Các ông đầu tư chạy hồ sơ 1 phát thì được chục căn, rồi lại bán lại cho dân thôi.

Kều&NấmSHOP
09-01-2010, 07:42 PM
Bạn quay lại gặp thằng cha sếp ý, hỏi cặn kẽ lại lần nữa, bảo nó giải thích lại, cần thiết bảo nó viết vài chữ vào hồ sơ tại sao ko nhận, có phiếu xử lý hồ sơ đàng hoàng, cực kì mềm mỏng và lịch sự, đừng gây chuyện với nó. Nó găng, cứ chụp hình nó lại, quay phim ghi âm làm cho nó sợ.......... Dò xem thằng cha ý thuộc ai quản lý, rồi từ từ tính.

Mẹ Sơn
09-01-2010, 08:12 PM
Bạn quay lại gặp thằng cha sếp ý, hỏi cặn kẽ lại lần nữa, bảo nó giải thích lại, cần thiết bảo nó viết vài chữ vào hồ sơ tại sao ko nhận, có phiếu xử lý hồ sơ đàng hoàng, cực kì mềm mỏng và lịch sự, đừng gây chuyện với nó. Nó găng, cứ chụp hình nó lại, quay phim ghi âm làm cho nó sợ.......... Dò xem thằng cha ý thuộc ai quản lý, rồi từ từ tính.
em đã nộp hồ sơ rồi, chỉ sợ nó ko đưa hồ sơ lên thành phố thôi.Em vẫn còn theo vụ này xem công bằng dân chủ đến đâu.Máu vẫn còn đang sôi sục mà.

hnahtthanh
09-01-2010, 11:41 PM
Em không bình luận chuyện hồ sơ của chị cũng như chuyện của tay (mà phải gọi là thằng mới đúng chứ nhỉ) kia. Nhưng bản thân em suy nghĩ mấy điều đơn giản thế này. Em cũng là công chức nhà nước như chị nhưng phải thực sự mà nói em không nghĩ mình sẽ động đến nhà giá rẻ kiểu này. Vì sao ư?
1. Chị để ý xem chất lượng nhà chung cư ở Việt Nam hiện nay như thế nào? Thậm chí chung cư cao cấp như ở Trung Hòa Nhân Chính còn có lần bị lở trần thì chung cư giá rẻ liệu sẽ thế nào? Ai kiểm chứng được?
2. Quá xa chị ah, tận xuân mai, cách chỗ chị 35km. Sao chị không nghĩ đén việc vay xiền mà mua đất, nhỏ thôi nhưng miễn nó là đất của mình, em thấy với số tiền 700M chị vẫn có thể mua đất mà, sau đó tầm 100M có thể có 1 căn nhà kiên cố rồi, sau này có điều kiện mình nâng tầng sau.
3. Chị có cháu chưa? Chị có xác định cho cháu học trên Xuân Mai không? Bây giờ chị có HKTT ở Ba Đình, chị có thể cho cháu đi học ở Ba Đình theo HKTT của chị, mẹ đi làm rồi đưa đón con luôn (trừ trường hợp chị định cho cháu học ở bất cứ nơi nào thì bỏ ý này nhé).
4. Nếu nói về đầu tư (giả sử thôi), thì đây là sự đầu tư hơi bị "tối". Sau này chị có muốn bán thì sẽ phải theo giá của họ, bây giờ tầm 700M còn có giá, nhưng đến một vầi năm nữa? 700M liệu có như bây giờ không?
Em cũng từng xác định mua nhà kiểu này nếu như ở lại đất này lập nghiệp, nhưng giờ thì thôi, em xin kiếu.
Đó là mấy ý kiến của em,có thể đúng có thể sai, tùy điều kiện bản thân của từng người mà áp dụng. Còn về thằng quản lý kia, theo em, nếu cảm thấy có thể, chị cho nó OUT luôn đi. Điện thoại đâu? Ghi âm lại, những con sâu thế này có giết cũng đáng.

Phúc Minh
09-02-2010, 09:14 AM
Ôi dào, tin làm quái j vào cái nhà thu nhập thấp này hả mẹ nó. Đi đi lại lại chỉ tổ mệt đầu. Chân trong chân ngoài hết rồi. Thời buổi có tiền là mua đc tất cả thì ng k có t như m chẳng mong mua đc cái j đâu, như mẹ nào ở trên nói, chờ vài năm nữa, trong nội thành đầy, tội quái j p ra tận Xuân Mai mà ở. Tớ k có t nhưng cũng chẳng qtam đến cái nhà thu nhập thấp mặc dù đang đi ở thuê bởi đơn giản, cái đó k dành cho m!:7:

yeuchuotnhat
09-02-2010, 10:58 AM
Em không bình luận chuyện hồ sơ của chị cũng như chuyện của tay (mà phải gọi là thằng mới đúng chứ nhỉ) kia. Nhưng bản thân em suy nghĩ mấy điều đơn giản thế này. Em cũng là công chức nhà nước như chị nhưng phải thực sự mà nói em không nghĩ mình sẽ động đến nhà giá rẻ kiểu này. Vì sao ư?
1. Chị để ý xem chất lượng nhà chung cư ở Việt Nam hiện nay như thế nào? Thậm chí chung cư cao cấp như ở Trung Hòa Nhân Chính còn có lần bị lở trần thì chung cư giá rẻ liệu sẽ thế nào? Ai kiểm chứng được?
2. Quá xa chị ah, tận xuân mai, cách chỗ chị 35km. Sao chị không nghĩ đén việc vay xiền mà mua đất, nhỏ thôi nhưng miễn nó là đất của mình, em thấy với số tiền 700M chị vẫn có thể mua đất mà, sau đó tầm 100M có thể có 1 căn nhà kiên cố rồi, sau này có điều kiện mình nâng tầng sau.
3. Chị có cháu chưa? Chị có xác định cho cháu học trên Xuân Mai không? Bây giờ chị có HKTT ở Ba Đình, chị có thể cho cháu đi học ở Ba Đình theo HKTT của chị, mẹ đi làm rồi đưa đón con luôn (trừ trường hợp chị định cho cháu học ở bất cứ nơi nào thì bỏ ý này nhé).
4. Nếu nói về đầu tư (giả sử thôi), thì đây là sự đầu tư hơi bị "tối". Sau này chị có muốn bán thì sẽ phải theo giá của họ, bây giờ tầm 700M còn có giá, nhưng đến một vầi năm nữa? 700M liệu có như bây giờ không?
Em cũng từng xác định mua nhà kiểu này nếu như ở lại đất này lập nghiệp, nhưng giờ thì thôi, em xin kiếu.
Đó là mấy ý kiến của em,có thể đúng có thể sai, tùy điều kiện bản thân của từng người mà áp dụng. Còn về thằng quản lý kia, theo em, nếu cảm thấy có thể, chị cho nó OUT luôn đi. Điện thoại đâu? Ghi âm lại, những con sâu thế này có giết cũng đáng.

Ô, mẹ Sơn chỉ lên trên Xuân Mai để nộp đơn thôi còn nhà ở cho người thu nhập thấp xây ở trong Hà Đông bạn ạ

havyht
09-02-2010, 04:38 PM
Em cũng tìm hiểu và tư vấn về hồ sơ cho mấy anh chị trong cơ quan về nhà ở thu nhập thấp ở ngô thì nhậm hà đông để các chị tránh hiểu lầm là ở tận xuân mai, đây cũng là 1 sự khó khăn cho ai đó muốn nộp hồ sơ vì nếu nhà ở xây để kinh doanh mình chỉ việc đến trần phú hà đông là có thể ký hợp đồng mua bán nhưng nhà ở xã hội phải lên trụ sở của vinaconex xuân mai để nộp hồ sơ.
Có vài điều cũng gọi là kinh ngiệm, vì đọc mấy cái quyết định hướng dẫn của thành phố thì khó làm lắm:

+ phải có xác nhận của nơi mình đang tạm trú theo mẫu;
+ xác nhận của nơi mình có hộ khẩu là chưa có nhà(cái này là dễ nhất)
+ vè hồ sơ thì chấp nhân là người thu sẽ khó tính và cố gắng làm theo hướng dẫn của họ, vì lượng hồ sơ khôg nhiều như mọi người ngĩ đâu, ai cũng nghĩ là có suất hết rồi thì khác nào mọi người tự nhường cái suất đó cho những người đã có quá nhiều nhà.
Theo những gì mình biết thì nhà ở đây chất lương ko thấp, thứ nhất là vinaconex xuân mai đổi công trình lấy đất và đây là công trình điểm chất lương ct1 ct2 ngô thì nhậm là ngang nhau, sàn gỗ, thiết bị đồng bộ.

Mình di nộp hồ sơ chỉ mất công sức của mình thôi và đừng có bỏ lỡ cơ hội đó vì những lời đồn đại của mọi người(có những suất ngoại giao dành cho cán bộ là anh hùng lực lương vũ trang…ở tông thành phố những suất này cũng ko nhiều nên mình khuyên mọi người nên nộp.

tranggiahuy
09-02-2010, 07:06 PM
chao cac me. cac me muon mua dc nha thu nhap thap thi goi cho e nhe. e se giup 0902070099

thanhhuyentienphuong
09-02-2010, 08:25 PM
Nhiều người nói mò quá.

Thôi, tính ra cố gắng làm thủ tục lấy mấy hôm, chịu khó mất 1 buổi đi nộp hồ sơ, xác suất thắng lợi mặc dù không cao nhưng dù chỉ có vài % cũng là ngon rồi, còn hơn ngồi yên ko làm gì.

bôngxik
09-02-2010, 08:36 PM
khô thân mẹ nó...............chia buồn....nhưng thôi nguôi giận đi

Anhemnghé
09-02-2010, 08:50 PM
Thực ra, khi có thông tin bán nhà thu nhập thấp tớ cũng chả tin là sẽ đến đc với người thu nhập thấp, nhưng nghe câu chuyện của mẹ nó tớ thấy bức xúc quá. Theo tớ bạn cứ làm cho ra nhẽ đi, nhờ cả cơ quan ngôn luận vào cuộc nữa. Đây là kiểu hành tỏi để bán đầu cơ ý mà.

mamandesusu
09-04-2010, 01:54 PM
Cac me oi, em cung dang dinh di lam ho so de nop nhung nghe cac me chia se, em chun buoc qua. ..hic....Em muon hoi cac me chut nha, me nao biet chi bao em voi.
Hien nay ho khau cua e va baby dang chung ho khau voi ong ba ngoai, chong em thi ho khau trong quan doi. Bay gio em can xac nhan ho khau tn a? Vi ong ba ngoai dc cap nha roi nen em so neu khai chu ho la ong ngoai se ko dc coi la ko co nha.

Mẹ Sơn
09-12-2010, 10:12 AM
ai đã nộp hồ sơ rồi vào chia sẻ cho vui nào?Mình đang hồi hộp chờ đến ngày nhận lại hồ sơ đây.hic

me phuong anh
09-13-2010, 10:00 AM
Việc chung cư như thế này thì mình có bạn thân làm việc trực tiếp ở phòng tiếp nhận hồ sơ, nhưng bản thân gia cảnh của bạn mình nộp hồ sơ và rủ mình nộp mà cũng không có hi vọng gì đâu. vì chấm điểm theo chễ độ ưu tiên thì hầu hết các hồ sơ đạt 9 điểm, còn điểm cuối cùng là do các bác trên sở quyết định. Đây là mô hình đầu tiên cho người thu nhập thấp nên các bác lãnh đạo của vinaconex Xuân Mai cũng căng thẳng lắm. Mình thì không bênh gì chủ đầu tư đâu. Nhưng nghe cô bạn mình giới thiệu thì thấy thực tế đầy rẫy khó khăn, không hi vọng!
Thôi trông chờ vào mấy năm sau có hẳn 5 tòa nhà cho người thu nhập thấp cũng tại quận Hà Đông!

Mình thấy bạn này đúng, vì mình nghĩ như này: đây là dự án đầu tiên được tung ra bán cho người có thu nhập thấp và đối tượng là: đối tượng làm việc trong lực lượng vũ trang, đối tượng chính sách, công chức, ....nói chung xét theo mức độ ưu tiên nên cái thí điểm này sẽ khó đến lượt mình lắm..CĐT cũng đang rối bời ấy chứ

mecuabongcoi08
09-13-2010, 11:49 AM
cac me oi. cac me muon mua nha thu nhap thap thi alo cho e nhe. e se giup nhung cac me phai la nguoi co thu nhap thap nhung nho ten nguoi khac nhe

Mình biết ngay sau đó sẽ là những dịch vụ thế này mà????(xin lỗi nếu có xì pam mẹ nào đó nhé)
chồng mình cũng là bộ đội, cũng cống hiến nọ kia đây, nhưng cũng chẳng bon chen vì biết là khó mà tới lượt dân đen chẳng quen biết ai như mình. Cơ chế hiện nay là thế đấy, nhà cho người có thu nhập thấp nhưng có khi lại dành cho người có thu nhập cao đầu tư ấy chứ:(

Mẹ Sơn
09-13-2010, 03:39 PM
Báo giadinh.net.vn cũng nói vấn đề này đấy, các mẹ đọc xem sao

hnahtthanh
09-15-2010, 09:58 PM
Báo giadinh.net.vn cũng nói vấn đề này đấy, các mẹ đọc xem sao

Có 2 tin sau để các chị tham khảo. Đúng là Thằng ăn không hết, người lần không ra
http://www.vnexpress.net/GL/Ban-doc-viet/Xa-hoi/2010/09/3BA20689/
http://dantri.com.vn/c20/s20-421972/doan-xe-hop-di-mua-nha-o-xa-hoi.htm

BOMEBACH
09-17-2010, 04:24 PM
neu sau nay co van de gi can can thiep ban thong tin cho minh. Mail cua minh anhp2@yahoo.com

Mẹ Sơn
09-17-2010, 08:08 PM
neu sau nay co van de gi can can thiep ban thong tin cho minh. Mail cua minh anhp2@yahoo.com
mình đang mong chờ kết quả đây.dù không được mình cũng cần có 1 câu trả lời thỏa đáng, thể hiện sự tôn trọng đối với người thu nhập thấp như chúng tôi

thanhhuyentienphuong
09-19-2010, 03:40 PM
Vừa đọc tin này.

http://chinhsachquanly.batdongsan.com.vn/nha-thu-nhap-thap-10-nam-moi-duoc-cap-so-do-hS5z9LJCEC01.html

Khi mua nhà, người dân có thể trả góp được không?
Người mua có thể trả 100% hoặc trả góp trước 20%, nhưng nếu trả góp thì bị tính thêm lãi suất Ngân hàng. Cần lưu ý là chỉ có các công trình xây xong móng rồi, thì chủ đầu tư mới được huy động vốn từ người mua.

Như vậy hình thức chiếm dụng vốn của chủ đầu tư cao thâm thêm 1 bậc nữa, đó là: Phải góp 100% ngay (trong khi chung cư thường chỉ góp 20-30%) hoặc nếu chưa đóng hết 100% ngay thì sẽ bị áp lãi ngân hàng. Trường hợp này chủ đầu tư có thể kéo dài thời gian xây dựng thêm 1-2 năm, thì lợi nhuận của họ sẽ tăng tương ứng với phần lãi do chiếm dụng vốn (lãi vay ngân hàng hiện nay khoảng 13-14%/năm thì phải).

Như vậy không những việc nhà có thực sự đến tay người thu nhập thấp hay không vẫn còn là dấu hỏi. Thì việc giá nhà thu nhập thấp đã thực sự ưu đãi tối đa cho người dân hay chưa? Hay đã thực sự phù hợp với quy định hiện hành khác hay chưa (cái này mình ko nắm rõ lắm, nhưng mới đọc ở đâu thấy giờ chủ đầu tư bị cấm bán nhà dạng góp vốn, tức là bán nhà trên giấy - mà việc yêu cầu góp ngay 100% chả khác gì mua nhà trên giấy).

vomattit
09-19-2010, 04:07 PM
Nghe các mẹ nói thì có vẻ như ta cứ chờ vài năm nữa thì mới có hy vọng nhỉ? Nhưng những kẻ có tiền, có quyền, có máu đầu tư thì càng ngày càng nhiều, bao giờ mới đến lượt chúng ta đây???

Mẹ Sơn
09-20-2010, 08:03 AM
Vừa đọc tin này.

http://chinhsachquanly.batdongsan.com.vn/nha-thu-nhap-thap-10-nam-moi-duoc-cap-so-do-hS5z9LJCEC01.html

Như vậy hình thức chiếm dụng vốn của chủ đầu tư cao thâm thêm 1 bậc nữa, đó là: Phải góp 100% ngay (trong khi chung cư thường chỉ góp 20-30%) hoặc nếu chưa đóng hết 100% ngay thì sẽ bị áp lãi ngân hàng. Trường hợp này chủ đầu tư có thể kéo dài thời gian xây dựng thêm 1-2 năm, thì lợi nhuận của họ sẽ tăng tương ứng với phần lãi do chiếm dụng vốn (lãi vay ngân hàng hiện nay khoảng 13-14%/năm thì phải).

Như vậy không những việc nhà có thực sự đến tay người thu nhập thấp hay không vẫn còn là dấu hỏi. Thì việc giá nhà thu nhập thấp đã thực sự ưu đãi tối đa cho người dân hay chưa? Hay đã thực sự phù hợp với quy định hiện hành khác hay chưa (cái này mình ko nắm rõ lắm, nhưng mới đọc ở đâu thấy giờ chủ đầu tư bị cấm bán nhà dạng góp vốn, tức là bán nhà trên giấy - mà việc yêu cầu góp ngay 100% chả khác gì mua nhà trên giấy).
Chủ đầu tư dự án nhà ở cho người thu nhập thấp được hỗ trợ rất nhiều từ Nhà nước, người mua dù là thu nhập thấp thì vẫn phải trả tiền, theo hình thức khác nhau chứ có phải thời phân phối nhà như các cụ đâu, chưa nói đến việc các khu nhà xã hội thường rất xa trung tâm, cơ sở hạ tầng chưa đồng bộ...ở 1 chỗ, làm 1 chỗ, con học 1 chỗ, thu nhập thấp đã khó khăn mọi bề nay càng thêm khó khăn, giả sử có mua được nhà???????????????????????

chich 1b
09-20-2010, 08:35 AM
mẹ Sơn ơi, bạn cho tớ hỏi cái mẫu đơn xin mua nhà lấy ở đâu hả bạn. bạn có thì cho tớ xin với. Địa chỉ của tớ
xuantanho5tt@gmail.com.
Bạn có kinh nghiệm gì thì mách cho tớ với. Tớ biết có nhiều bất công và rất khó cho những người nghèo thật sự như bon mình tiệp cận với nhà ở xã hội nhưng có một chút hi vọng thì vẫn phải làm.
Tớ tìm hiểu trước để lần sau có nộp đơn thì đỡ bỡ ngỡ vì thấy bảo trong năm nay sẽ khởi công xây nhiều nhà lắm mà.
Cảm ơn bạn.

sale00
09-20-2010, 09:48 AM
Vừa đọc tin này.

Bác hiểu hơi nhầm một tý, vì chung cư CT1 Ngô Thì NHậm này xây xong rồi, bác được duyệt là về ở thôi, chứ có phải góp vốn nữa đâu.

sale00
09-20-2010, 09:51 AM
mẹ Sơn ơi, bạn cho tớ hỏi cái mẫu đơn xin mua nhà lấy ở đâu hả bạn. bạn có thì cho tớ xin với. Địa chỉ của tớ
xuantanho5tt@gmail.com.
Bạn có kinh nghiệm gì thì mách cho tớ với. Tớ biết có nhiều bất công và rất khó cho những người nghèo thật sự như bon mình tiệp cận với nhà ở xã hội nhưng có một chút hi vọng thì vẫn phải làm.
Tớ tìm hiểu trước để lần sau có nộp đơn thì đỡ bỡ ngỡ vì thấy bảo trong năm nay sẽ khởi công xây nhiều nhà lắm mà.
Cảm ơn bạn.

Cái mẫu này thì em có đấy, dưng mà nghiên cứu làm gì vì mấy năm nữa thì mới dùng tiếp, vì pác phải đợi dự án xây xong mà mới được nhà nước hô hào thông báo là nộp hồ sơ và đợi xét duyệt. Nếu pác nghiên cứu từ bi giờ thì mấy năm nữa cái hồ sơ này lỗi thời rồi. Mà quy chế của các ban ngành có khi lại thêm vào mấy chục trang nữa.

pabong2009
09-20-2010, 10:49 AM
Định bon chen một tẹo nhưng thấy tình hình mình ko thể theo nổi mấy cái trò giả tạo cho người " thu nhập thấp "nên đành chờ vài năm nữa xem thế nào thôi...hu.hu. Giờ thì đành nhìn các bác có thu nhập "thấp" đi xế hộp vào dùng thử nhà trước.
Còn bọn em đành phải an ủi..." thu nhập thấp....trình độ cao " vậy....ặc..ặc

mr dat
09-20-2010, 11:36 AM
uhm nhi. cac me vat va qua. minh cung thay thik loai nay.

Mẹ Chún Chún
09-20-2010, 11:48 AM
Em chào các chị. Nhà mình đã có chị nào nộp hồ sơ mua nhà thu nhập thấp chưa ah?Em đã đi nộp và đã khóc ròng.Chuyện là thế này ah?Bác Vinaconex Xuân Mai xây tòa nhà CT1, 25 tầng cho người thu nhập thấp tại quận Hà Đông, bác ý nhận hồ sơ ở nhà bác ý tận trên thị trấn Xuân Mai, cách lăng Bác Hồ nhà em khoảng 35km. Thôi, đường xá xa xôi,không nói làm gì, quan trọng là mình nộp được hồ sơ.
Lại quay lại nói chuyện nhà em, em là công chức nhà nước, chồng em làm doanh nghiệp ngoài, nhà em nhập khẩu nhờ vào nhà bác (nhà bác có tới 9 người liền) và hiện chưa tách được khẩu. Em làm hồ sơ theo đúng quy định, lên phường xin xác nhận mình đang ở nhờ, chưa có nhà ở, thu nhập cực thấp, xin bác vinaconex rủ lòng thương...Thủ tục xong xuôi, hai vợ chồng hớn ha hớn hở (nói dối cơ quan đưa con đi khám bệnh),vượt gần 40km lên nhà bác Vinaconex Xuân Mai.Đến nơi, 1 em và 1 chú nhìn hồ sơ rất chi là kỹ lưỡng, kết luận: hồ sơ không hợp lệ. Vì: Em chưa tách khẩu thì em phải kê khai cả nhà bác em ra. Yêu cầu về làm lại, kê khai đủ 12 người, kể cả gia đình em, phường xác nhận lại, nhà em đang ở nhở (em này hướng dẫn rất cẩn thận, ghi ra giấy em chỉ về làm theo). Buồn 1 phút nhưng khí thế vẫn hừng hực, 2 vợ chồng lại lên xe ra về, không quên tạt vào xem "nhà mình" đang hoàn thiện.Hic hic.
Về nhà 2 vợ chồng hoàn thiện lại hồ sơ, xác nhận xong xuôi, chiều hôm sau lại lên đường, Xuân Mai thẳng tiến, lòng vui phơi phới. Đến nơi, em hôm trước nhận hồ sơ bảo ok rồi. Đem hồ sơ ra bàn để nộp, viết biên nhận thì một em khác bảo hồ sơ không được, đem đi hỏi sếp đã. Sau 1 hồi cả sếp, cả nhân viên cãi nhau thì em được gọi ra, sếp trình bày: Chị thông cảm, chúng tôi không nhận hồ sơ của chị, vì chị ở nhờ nhưng hộ khẩu thường trú của chị ở đấy nghĩa là chị có nhà chứ không phải không có nhà.
Em bắt đầu nóng mặt, nước mắt bắt đầu muốn rơi ra vì ức.Em hỏi lại, phường đã xác nhận em ở nhờ nhà bác, không có nhà cơ mà?Anh sếp bảo không được, đi thuê mới là không có nhà, ở nhờ vẫn là có nhà???
Em bắt đầu lên cơn bức xúc: Tại sao hôm qua anh chị hướng dẫn tôi làm này hôm sau lại bảo làm thế khác?
Anh sếp: Nếu hôm qua nhân viên của tôi hướng dẫn thế thì hôm nay tôi xin lỗi chị, hồ sơ của chị không được.
Em bỏ ra ngoài.
Chồng em vào hỏi lại.Sau 1 hồi ngồi ở ngoài, bình tĩnh lại, em quay vào bật tiếp
Em: Thôi được rồi, anh đã nói hồ sơ của em không được, em đồng ý, bây giờ anh giải thích giúp em tại sao hồ sơ em sai và em sửa như thế nào? em sẽ ghi âm lại lời anh để về làm theo đúng như thế và để ngày mai, người khác nhận hồ sơ sẽ không bắt em sửa theo ý họ và nói rằng tôi xin lỗi vì người hôm qua đã hướng dẫn sai.
Sếp: Tôi không nói hồ sơ của chị sai, hồ sơ chị hoàn toàn đúng nhưng điểm không cao.Mấy đứa nhận hồ sơ cho chị, phô tô làm 5 bản cho tôi. (Giọng rất thách thức).
Em rất bức xúc, nộp hồ sơ xong mà trong lòng không thoải mái, nhỡ người ta không chuyển hồ sơ mình lên thành phố thì sao?Thu nhập thấp khổ quá là khổ ah!

Buồn cùng với bạn 5 phút. Túm lại, Mình và nhiều người nữa rất ... rất muốn mua nhà TN thấp nhưng chả biết đến bao giờ mới mua được vì toàn đại gia đi xe hơi đến xếp hàng mua nhà TN thấp từ đời nào rồi.

vankhoi
09-27-2010, 10:59 AM
Thực ra Công ty không chắc chắn được với hồ sơ của Bạn – do các văn bản không rõ ràng, và đã gửi công văn lên sở để xác định hồ sơ của bạn có hợp lệ hay không.
Việc suất ngoại giao 100% là không có. Như Mr Huy chủ tịch HDQT đã khẳng định: công ty không đánh đổi cả việc kinh doanh ngành nghề bất động sản vì 1, 2 suất ngoại giao.
Tôi cũng là người trong công ty. Mức lương 6tr. Công ty đã không xác nhận để nộp hồ sơ. Bạn có thể nói lương 6tr là cao? ở côngty , không 1 cái xác nhận lương nào là không đúng sự thật. Đến dân tình trong công ty như chúng tôi cũng đã phải kêu trời vì sếp chặt với anh e chứ người ngoài ngta xác nhận không chính xác đầy ra đấy. Sếp bảo: sẽ qua kênh thuế TNCN để kiểm tra lại thu nhập của mọi người nữa, còn ai sai nếu phát hiện ra thì đơn vị đấy phải chịu, công ty k làm sai.
Thời gian vừa rồi, thấy cũng thương cái sếp. Nên tôi hết cả giận vụ kh ông xác nhận lương cho để nộp hồ sơ. Áp lực nhiều kinh khủng: các quy định tưởng rất cụ thể mà lại có những điểm k hông rõ. Như trường hợp của bạn còn đỡ. Nhưng có trường hợp như bố mẹ không có nhà, đang ở cùng con cái…. Thì sẽ thế nào?
Yên tâm là tất cả các bộ hồ sơ đều được chấm điểm chuyển lên sở. Kể cả không đạt và đạt, niêm yết công khai …
Tôi là người của công ty. Thu nhập này không thể mua đc nhà Hà Đông trong khi công ty ngoài đó. Chờ khu Kiến Hưng nhiều nhà hơn (hơn 1500 căn) thì làm hồ sơ vậy.
Còn một chuyện nữa bên lề cho các bạn biết nhé: sếp cấm tiệt họ hàng, anh em bao nhiêu đời, chỉ gọi là dây mơ rễ má thông gia (em trai của thông gia của thông gia) nộp hồ sơ. Hôm nào cũng phải đứng giám sát anh e nhận hồ sơ.
Nhà thu nhập thấp làm gần xong chưa thu đc 1 đồng tiền nào, lãi ngân hàng vẫn phải chịu. Áp lực lắm đấy các bạn ah. Đối với công ty: rất cần bán để thu hồi vốn, nhưng nhỡ có trường hợp như thế nào đấy lại cực kỳ ảnh hưởng …. Cách đây 3,4 năm, khu vực bê tông mà bạn lên nộp hồ sơ là bãi đất hoang phế. Bây giờ đã là một khu tổng thể đủ cả nhà hàng, bể bơi, thậm chí sếp còn tâm huyết muốn đầu tư cả trung tâm thương mại…. Là người của Vinaconex Xuân Mai, nên tôi rất ức khi ai không hiểu và thông cảm…
Nên các bạn hãy thông cảm và hiểu nhé. Đầu tư vào chủ trương nhà thu nhập thấp, vô cùng khó khăn, vất vả, áp lực… Không khéo lại có rủi ro nghề nghiệp thì nhọc nhằn lắm.

vankhoi
09-27-2010, 11:10 AM
Vừa đọc tin này.

Bực thật, nhà xây thô xong hết rồi, đang hoàn thiện nữa. Theo tiến độ quy định đáng lẽ đã thu được ít nhất 70% tiền nhà, vậy mà đã thu được đồng nào đâu. Cả một chủ trương của nhà nước. Chỉ có 328 căn đầu tiên thì sẽ có nhiều khó khăn. Thật là… Các bác chả biết thông cảm cho người khác gì cả.

vankhoi
09-27-2010, 11:14 AM
Chủ đầu tư dự án nhà ở cho người thu nhập thấp được hỗ trợ rất nhiều từ Nhà nước, người mua dù là thu nhập thấp thì vẫn phải trả tiền, theo hình thức khác nhau chứ có phải thời phân phối nhà như các cụ đâu, chưa nói đến việc các khu nhà xã hội thường rất xa trung tâm, cơ sở hạ tầng chưa đồng bộ...ở 1 chỗ, làm 1 chỗ, con học 1 chỗ, thu nhập thấp đã khó khăn mọi bề nay càng thêm khó khăn, giả sử có mua được nhà???????????????????????

Bạn bức xúc quá nên … Ưu đãi tiền thuê đất thôi. Giá thị trường nhà CT2 ngay bên cạnh đang 18 triệu. Công ty bán có 8,8tr/m2. Đã vậy giờ nộp tiền trong khi xây xong rồi, ai cũng lãi chỉ công ty thiệt lãi vay ngân hàng. Thế không là ưu đãi hay sao????
Thực ra nếu có kiên nhẫn, chờ khu Kiến Hưng thì sẽ có hạ tầng đồng bộ. Còn bên Ngô thì nhậm đúng là chỉ có cái nhà chòng chọc thôi

VOLDEMORT
09-27-2010, 11:18 AM
cq tớ cũng đang lên ds cho những ng có đủ điều kiện mua nhà, tính ra tớ đc 90d roài đấy, quyết định ở cái 10d còn lại....................nhưng nói thật, cơ hội gần như là 0%.............

thanhhuyentienphuong
09-27-2010, 03:53 PM
Giờ có nhiều sự lạ.

Bạn làm công, ăn lương.
Công ty của bạn làm ăn, mục tiêu của họ là thu lãi.
Nhà nước thu thuế của dân, nhiệm vụ của họ là đảm bảo cuộc sống cho người dân.

Bán nhà giá thấp:
- Bạn vẫn được hưởng lương.
- Công ty bạn vẫn có lãi phải không
- Nhà nước đang thực hiện đúng chức năng, nhiệm vụ của họ phải không.

Nếu đây là việc tất lẽ dĩ ngẫu, đúng chức năng, nhiệm vụ, trách nhiệm, mục tiêu của bộ 3 nói trên thì mới chỉ là làm tròn vai. Giờ 700.000 người dân đang bức xúc về nhà cửa. Mới có 328 căn nhà giá thấp được bán ra mà đã thấy kể công, khoe khổ.

Ở cái đất nước này người ta làm sai nhiều rồi, giờ làm đúng một tí đã thấy là sự lạ, đáng biểu dương. Xin chúc mừng Việt Nam, tỉ lệ giải quyết chỗ ở cho người nghèo của các bạn đạt 0,046857%.

Mẹ Sơn
09-27-2010, 08:17 PM
thực ra công ty không chắc chắn được với hồ sơ của bạn – do các văn bản không rõ ràng, và đã gửi công văn lên sở để xác định hồ sơ của bạn có hợp lệ hay không.
Việc suất ngoại giao 100% là không có. Như mr huy chủ tịch hdqt đã khẳng định: Công ty không đánh đổi cả việc kinh doanh ngành nghề bất động sản vì 1, 2 suất ngoại giao.
Tôi cũng là người trong công ty. Mức lương 6tr. Công ty đã không xác nhận để nộp hồ sơ. Bạn có thể nói lương 6tr là cao? ở côngty , không 1 cái xác nhận lương nào là không đúng sự thật. đến dân tình trong công ty như chúng tôi cũng đã phải kêu trời vì sếp chặt với anh e chứ người ngoài ngta xác nhận không chính xác đầy ra đấy. Sếp bảo: Sẽ qua kênh thuế tncn để kiểm tra lại thu nhập của mọi người nữa, còn ai sai nếu phát hiện ra thì đơn vị đấy phải chịu, công ty k làm sai.
Thời gian vừa rồi, thấy cũng thương cái sếp. Nên tôi hết cả giận vụ kh ông xác nhận lương cho để nộp hồ sơ. áp lực nhiều kinh khủng: Các quy định tưởng rất cụ thể mà lại có những điểm k hông rõ. Như trường hợp của bạn còn đỡ. Nhưng có trường hợp như bố mẹ không có nhà, đang ở cùng con cái…. Thì sẽ thế nào?
Yên tâm là tất cả các bộ hồ sơ đều được chấm điểm chuyển lên sở. Kể cả không đạt và đạt, niêm yết công khai …
tôi là người của công ty. Thu nhập này không thể mua đc nhà hà đông trong khi công ty ngoài đó. Chờ khu kiến hưng nhiều nhà hơn (hơn 1500 căn) thì làm hồ sơ vậy.
Còn một chuyện nữa bên lề cho các bạn biết nhé: Sếp cấm tiệt họ hàng, anh em bao nhiêu đời, chỉ gọi là dây mơ rễ má thông gia (em trai của thông gia của thông gia) nộp hồ sơ. Hôm nào cũng phải đứng giám sát anh e nhận hồ sơ.
Nhà thu nhập thấp làm gần xong chưa thu đc 1 đồng tiền nào, lãi ngân hàng vẫn phải chịu. áp lực lắm đấy các bạn ah. đối với công ty: Rất cần bán để thu hồi vốn, nhưng nhỡ có trường hợp như thế nào đấy lại cực kỳ ảnh hưởng …. Cách đây 3,4 năm, khu vực bê tông mà bạn lên nộp hồ sơ là bãi đất hoang phế. Bây giờ đã là một khu tổng thể đủ cả nhà hàng, bể bơi, thậm chí sếp còn tâm huyết muốn đầu tư cả trung tâm thương mại…. Là người của vinaconex xuân mai, nên tôi rất ức khi ai không hiểu và thông cảm…
nên các bạn hãy thông cảm và hiểu nhé. đầu tư vào chủ trương nhà thu nhập thấp, vô cùng khó khăn, vất vả, áp lực… không khéo lại có rủi ro nghề nghiệp thì nhọc nhằn lắm.
trường hợp của tôi đỡ như thế nào?đi ở nhờ nhà người khác thì sung sướng hơn việc bố mẹ ở cùng con cái sao?thật nực cười.tôi sợ cái lý lẽ của bên bạn lắm. Chỉ riêng việc bắt người dân đi 40km để nộp hồ sơ thôi đã thấy sự "ưu ái" dành cho người thu nhập thấp rồi (không phải đi 1 lần). Cũng tại xa xôi nên công ty bạn chịu nhiều tiếng oan khi người thu nhập thấp phải thuê, mượn xế hộp đi nộp hồ sơ.thật tội nghiệp cho chủ đầu tư.đọc comment của bạn giống như bài văn tả bố mẹ của em bé học lớp 1 quá.

mekunhim
09-28-2010, 05:57 AM
Đoán trước đc tình huống này rồi. Nhất là khi có bạn nào đưa tin sắp có nhà chung cư giá rẻ cho ng thu nhập thấp là m đã thấy k tin nổi. Kiểu gì nó chẳng hành, mà hành cái kiểu luật quay vòng của bọn nó thì khó mà cãi lắm.Rồi quay đi quay lai khi mua đc nhà thì cái số tiền m bỏ ra chẳng khác gì mua nhà giá cao. Tốt nhất là k hy vọng gì vào cái này đc dâu, cứ tự thân vận động thôi bạn ạ.

BE DAU TAY
09-28-2010, 12:38 PM
Cơ khổ! Nhà với chả cửa...tui đã khổ mụ còn khổ hơn tui : (
..........xã hội nầy nó thế đấy, ghế thì ít mà đít thì nhìu...bao giờ mấy thằng cha béo bụng kia còn khư khư giữ ghế thì pà kon mình còn khổ lắm...chia sẻ với chủ thớt, cứ đợi mấy thằng nhà nghèo đi ô tô kia mua được nhà rồi sẽ đến lượt mình thui mẹ nó ợ...hầy dà...đọc top của mẹ nó mà tức cái thái độ, bực cái hành động!!!

nglinh2326
09-28-2010, 02:14 PM
thế nào rùi mẹ Sơn ơi?đã có kq hồ sơ chưa

Gaudo09
09-28-2010, 02:37 PM
đọc bài này mà bức xúc thế, đúng là VN, bọn quản lý kiểu đểu giả nói bậy thế phải ghi âm, quay phim hết lại cho chúng nó hết đường chối cãi, nếu cách đây vài năm mình sắm được cái máy ghi âm thì có nhiều chuyện hay để nói lắm

meongmat
09-29-2010, 10:29 AM
Người quen mình cũng nộp hồ sơ tại Xuân Mai. Đúng là duyệt để nộp hồ sơ khó thật, nhưng có lẽ do người này đầy đủ hết giấy tờ và thuộc diện đối tượng chính sách nên điểm khá cao, cũng không bị trả lại để làm bổ sung vì thiếu dấu sai chữ...

Tuy nhiên không biết có được xét mua hay không.

Mình không nghĩ có tiêu cực hay các bác chủ nhà vênh váo, theo thang điểm ở mấy quyết định đưa kèm bộ đơn để người mua tham khảo thì mẹ Sơn đúng là điểm không cao thật. Nhưng nếu có số mua được nhà:D, thì vẫn mua được nhà còn chưa tới số thì:D

Mình rất thích khu nhà chung cư trên Xuân Mai của bác chủ nhà. Nếu khu Kiến Hưng được như thế thì phải kiếm 1 suất.

Nói chung mình không đủ tiêu chuẩn nên chả làm hồ sơ cho mệt, dù cũng thèm ở Ngô Thì Nhậm lắm. Mấy hôm ở Xuân Mai mục kích tận mắt thấy chuyện đi nộp hồ sơ ngột ngạt thật, nên mình nói trước để người quen khỏi đi lại hai lần mà phải đọc thật kỹ các văn bản đi kèm xem điểm có 90 trở lên không hẵng làm hồ sơ. Mà đã làm thì soi thật kỹ để khỏi sai chữ nào.

Thấy có nhiều xe đẹp - xế hộp lượn lờ thật, nhưng họ có hồ sơ hợp lệ và đạt điểm cao để nộp hay không mình không chắc, vì ít đối tượng đạt điều kiện thang điểm cao như mấy văn bản quy định lắm. Mọi người đừng nói nặng nề quá, bên chủ nhà mình thấy cũng mệt mỏi lắm, nhiều hôm thấy 8 giờ tối vẫn có nhân viên ngồi ở phòng nhận hồ sơ chưa được về. Người của công ty chắc cũng không xơ múi được gì đâu=D>

Rất mong người quen mình trúng 1 căn:grin:=D>

me_toet_2710
10-18-2010, 10:24 AM
Các mẹ đọc thông tin này chưa ạ?
http://www.hanoimoi.com.vn/newsdetail/Kinh_te/387187/se-boc-tham-chon-nguoi-mua-can-ho-gia-re-dau-tien.htm#
Vớ vẩn hết sức, đúng là căn hộ giá rẻ k đến ng có thu nhập thấp mà vào tay hết cocc. Tự nhiên lại có một cái tiêu chí "trên trời" ra để tăng cơ hội được gọi là "may mắn" của họ.

chich 1b
10-19-2010, 08:29 AM
các mẹ cho mình hỏi. Hiện nay mới chỉ có chung cư kiến hưng là chuẩn bị bán đúng ko? có khu nào cho người thu nhập thấp nữa ko nhỉ.
Mình chưa tưởng tượng ra vị trí chung cư Kiến hưng nó nằm ở chỗ nào của Hà đông Từ khu an khánh có đường nào ra chỗ đấy ko nhỉ và đi tầm bn km

buforphe
02-28-2011, 09:12 PM
các mẹ cho mình hỏi. Hiện nay mới chỉ có chung cư kiến hưng là chuẩn bị bán đúng ko? có khu nào cho người thu nhập thấp nữa ko nhỉ.
Mình chưa tưởng tượng ra vị trí chung cư Kiến hưng nó nằm ở chỗ nào của Hà đông Từ khu an khánh có đường nào ra chỗ đấy ko nhỉ và đi tầm bn km

Có mẹ nào nộp hồ sơ mua nhà TNT đợt 2 không ạ? em đang tìm hồ sơ mà không tìm được, mẹ nào có help em nhé.

Tetdi
03-12-2011, 01:30 AM
Các mẹ ơi em cũng đang có dự định ngày mai đi mua cái hồ sơ mua nhà TNT đây mà e cũng đang ở tình trạng gần giống với Mẹ Sơn, k biết phải kê khai sao nữa????? Các mẹ giúp em với ạ.
Chả là em đã lấy chồng và có 1 con gái, hiện tại hộ khổ của em và con gái vẫn ở nhà chung với bố mẹ e, ( chồng em vẫn hộ khẩu ở tỉnh khác, Chồng e không nhập khẩu được vào vì hộ khẩu nhà em là hộ khẩu treo nghĩa là nhà theo hộ khẩu các cụ đã bán từ ngày xưa, và hiện giờ đang ở trên đất không giấy tờ, diện tích gần 20m2). Hiện tại Bố mẹ em đang sống với vc anh trai e và một cháu gái. ( VC anh chị đã tách riêng một khẩu )

= Vợ chồng em đang thuê nhà => vấn đề của em là không biết kê khai thế nào cho hợp lý cả???? Vì nếu theo khẩu thì em vẫn có tên trong hộ khẩu => nghĩa là vẫn có nhà ( mặc dù là nhà không có giấy tờ, k được nhà nc công nhân..)

Trong khi rõ ràng là em đang không có nhà, 2vc vẫn đang phải ở thuê từ hồi lấy nhau đến giờ???

Bác có kinh nghiệp gì thì giúp em với ạ..hic hic

buforphe
03-14-2011, 10:52 AM
mẹ tetdi nên đến tận nơi mua hồ sơ người ta sẽ hướng dẫn, đấy là em thấy mọi người nói thế chứ nhà em cũng chưa đến tận nơi để hỏi được ạ

cunngocbich
03-31-2011, 12:56 AM
Trước khi dấn thân vào công cuộc làm hồ sơ mua nhà thu nhập thấp, mình cũng muốn hỏi lại các bố/mẹ:
Vậy chốt lại chỉ có những người ko có hộ khẩu mới có tiềm năng trúng cao phải ko? Như nhà mình lương vợ nhà nc 3tr, chồng cũng nhà nước 3tr nhưng mình + 1 con có hộ khẩu nhà mẹ đẻ mình, còn chồng + 1 con có hộ khẩu nhà mẹ đẻ chồng, vậy thì làm hồ sơ có được xem là hợp lệ ko các bố/mẹ?

Mình xin chân thành cảm ơn.

shoppink
03-31-2011, 01:50 PM
Híc ấm ức làm gì bạn ơi, phải xác định đến cửa quan là nó như thế. Đợt rồi mình đi làm sổ đỏ cũng ấm ức không khác gì, đi mỗi nơi 1 kiểu hướng dẫn.

Tetdi
04-01-2011, 03:52 PM
Trước khi dấn thân vào công cuộc làm hồ sơ mua nhà thu nhập thấp, mình cũng muốn hỏi lại các bố/mẹ:
Vậy chốt lại chỉ có những người ko có hộ khẩu mới có tiềm năng trúng cao phải ko? Như nhà mình lương vợ nhà nc 3tr, chồng cũng nhà nước 3tr nhưng mình + 1 con có hộ khẩu nhà mẹ đẻ mình, còn chồng + 1 con có hộ khẩu nhà mẹ đẻ chồng, vậy thì làm hồ sơ có được xem là hợp lệ ko các bố/mẹ?

Mình xin chân thành cảm ơn.

Các Bác ý chỉ xác nhận theo khẩu Bạn ạ.

Tetdi
04-01-2011, 03:55 PM
E có hộ khẩu HN từ những năm 70, và không có nhà để ở nhưng năm lần bảy lượt ra Phường xin xác nhận đều không được duyệt.

- Lý do là bố mẹ E đã chót bán cái nhà đc nhà nước phân cho từ năm 90, sau đó chuyển sang ở ngôi nhà đối diện vẫn trên cùng một địa phận ( tuy nhiên cái nhà này chưa đc nhà nước chứng nhận mặc dù nhà e ở đó từ những năm 70). Vì đang ở trong ngôi nhà không có sổ đỏ nên Chúng e k thể chuyển hộ khẩu sang đó được. Do đó hộ khẩu của chúng e vẫn thuộc địa chỉ ngôi nhà cũ. Gia đình e vẫn sinh hoạt tại tổ dân phố và phường bình thường từ vài chục năm nay, do đó phường và tổ dân phố không lạ gì hoàn cảnh gia đình e cả. E lấy lập gia đình và phải thuê nhà ở gần 10 năm nay.

- Giờ đây thấy có dự án nhà thu nhập thấp 2vc rất vui vẻ hứng khởi vì nghĩ mình thuộc diện có đủ dk để mua nhà TNT. Nhưng ra phường họ nhất định không chứng nhận cho e với lý do là đã bán nhà nên Phường k có trách nhiệm. Mặc dù Bà tổ trưởng dân phố ở đó biết gia đình e quá rõ đã xác nhận là chúng e chưa có nhà và mong Quý Phường giúp đỡ.

- Vậy là rõ rành rành em có hộ khẩu ở HN và chưa có nhà, nhưng vẫn k dc nộp đơn mua nhà. Tức quá trời, oan ức quá trời luôn.

- Vậy trách nhiệm thuộc về ai??? Ai sẽ xác nhận cho chúng e??? GĐình e trở thành những người vô thừa nhận của xã hội????

meocon2404
04-01-2011, 04:31 PM
Hộ khẩu của bạn ở nhà cũ, nhà cũ đã bán rồi, vậy sổ hộ khẩu của bạn trên địa chỉ nhà cũ là không còn giá trị. Vậy bạn cần làm sổ hộ khẩu sang nhà mới. hoặc tạm trú dài hạn thì phường mới xác nhận được.

Mẹ của Châu Anh
04-01-2011, 04:51 PM
Mình có xem thời sự trên TV hôm qua, họ nói rằng nhà danh cho ngừoi có thu nhập thấp được mang ra chào bán một cách công khai mặc dù trái với quy định của luật pháp, nhười ta còn ghi âm lời người chào bán " Nếu chi muốn mua căn hộ ở tầng ... có giá 21,5T trên 1m2)
Thế có nghĩa là nhưng người có thu nhập thấp thật sự thì khó có thể mua được nhà một cách công khai mà nếu có mua được thì sẽ bị hành "lên bờ xuống ruộng".
Nhưng thôi mình nói để chia sẻ với ban thôi, chúc bạn mua được căn hộ ưng ý

Tetdi
04-01-2011, 04:58 PM
Hộ khẩu của bạn ở nhà cũ, nhà cũ đã bán rồi, vậy sổ hộ khẩu của bạn trên địa chỉ nhà cũ là không còn giá trị. Vậy bạn cần làm sổ hộ khẩu sang nhà mới. hoặc tạm trú dài hạn thì phường mới xác nhận được.

Nhưng mà nhà mới của em là đất chưa hợp pháp không có sổ đỏ chị ạ? Vậy có làm khẩu mới đc không ạ? Trường hợp tạm trú dài hạn là thế nào ạ? Mà hình như là xin xác nhận tạm trú dài hạn ở HN thì k dc phép mua NTNT thì phải?

Mẹ Sơn
04-02-2011, 06:44 PM
lâu lắm rồi mình mới vào diễn đàn, bây giờ ko còn quy định tạm trú dài hạn nữa, người tạm trú thì "nay đây mai đó" (theo các bác nô bộc của dân bảo thế), nên mới sinh ra cái quy định là phải có hộ khẩu nội thành. Nhưng quy định của Luật cư trú mới, tạm trú 3 năm trở lên, có chỗ ở hợp pháp (thuê cũng là hợp pháp nhá) thì đc nhập khẩu hà nội. Vậy nhập khẩu nhờ vào chủ nhà thuê hoặc họ hàng (có sự đồng ý bằng văn bản của chủ hộ), có hộ khẩu tại địa chỉ đó nhưng ko có nghĩa đó là nhà mình. Hộ khẩu hà nội nhưng ko có nhà ở, phải đi thuê. Mọi việc tưởng như đơn giản nhưng các bác nô bộc của dân ko chịu hiểu đâu ah. Họ ko chịu xác nhận là mình ko có nhà. Hoặc đại bộ phận ko hiểu luật, nói rằng có hộ khẩu tức có nhà rồi.
Nói chung, dân làm chủ nhưng dân thua nô bộc, giống như đại bộ phận chủ nhà bây giờ lại sợ ... ô sin, phải không a?
Rất gian nan chuyện hồ sơ, nói chung phải tách hộ khẩu ra, mình đứng tên chủ hộ, thành viên chỉ có chồng và con thì mới hợp lệ. Bản thân mình bị trả hồ sơ cũng vì khẩu chưa tách thôi!

hoamit83
04-02-2011, 09:51 PM
Đọc top này nhiều comment buồn cười quá. Em nói thật là lúc thấy nói về nhà thu nhập thấp em đã chẳng thiết tha. Mần gì đến lượt chứ? Quá nhiều người cần nhà mà chỉ 1 nhúm nhà như thế thì tranh sao cho nổi?

meocon2404
04-27-2011, 10:01 PM
Bốc thăm mua nhà thu nhập thấp Kiến Hưng
Trong hai ngày 4 và 5/5, công ty Vinaconex Xuân Mai - chủ đầu tư sẽ tổ chức bốc thăm quyền được mua nhà thu nhập thấp và vị trí căn hộ tại Dự án Kiến Hưng, quận Hà Đông, Hà Nội.

Theo đó, ngày 4/5 sẽ dành bốc thăm xác định vị trí căn hộ cho hồ sơ có điểm số từ 92 trở lên. Sau đó, sẽ tiếp tục tổ chức cho các hộ có hồ sơ đạt 91 điểm có hộ khẩu thường trú tại các quận khác trừ quận Hà Đông.

Ngày 5/5 sẽ tổ chức bốc thăm xác định quyền mua và vị trí căn hộ cho hồ sơ đạt 91 điểm có hộ khẩu thường trú tại quận Hà Đông. Địa điểm bốc thăm được tổ chức tại hội trường tầng 1, 2 và 3 tòa nhà CT1-Ngô Thì Nhậm, Hà Đông. Các khách hàng sẽ được bốc thăm cả quyền mua và vị trí căn hộ trong cùng một ngày.

Các căn hộ được bán lần này thuộc tòa nhà 19T3, 19T5, 19T6, có tổng diện tích sàn 84.539 m2 sàn xây dựng. Hiện chủ đầu tư Vinaconex Xuân Mai đã thi công xong phần móng và tầng hầm của nhà 19T3; bắt đầu thi công phần móng và tầng hầm nhà 19T6; đang ép cọc đại trà nhà 19T5 với khối lượng đạt trên 70%. Các căn hộ này sẽ được bàn giao và đưa vào sử dụng trong quý 2 và 3 năm 2012.Giá bán tạm tính cho các căn hộ của dự án là 10,6 triệu đồng/m2, chưa có VAT.

Theo Vinaconex Xuân Mai, sau khi xác định được đối tượng được mua và vị trí căn hộ, công ty sẽ triển khai ký kết hợp đồng mua bán căn hộ. Theo dự kiến, từ ngày 9-14/5 ký kết hợp đồng mua bán căn hộ đối với các hồ sơ có điểm số từ 92 trở lên và các hồ sơ còn lại sẽ thực hiện từ ngày 23/5-4/6.

mimam
04-27-2011, 10:06 PM
Em bỏ ra ngoài.

bọn này hãm lắm cơ, mẹ nó mà kẹp tờ 500k chắc là được nước mời uống đấy nhể.................................

minhngochangroan
04-27-2011, 10:10 PM
vậy đã ăn thua gì thôi chịu đấm ăn xôi vậy bạn ơi còn hơn mình thêu nhà nè

cuathit
04-27-2011, 11:15 PM
bọn này hãm lắm cơ, mẹ nó mà kẹp tờ 500k chắc là được nước mời uống đấy nhể.................................

Nhiều quá, 200-300k thôi, khéo bọn nó lại còn giúp đỡ nhiệt tình đến tận nơi thu hồ sơ ấy chứ, trong nhiều trường hợp thì đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn, mặc dù mình cực kỳ bức xúc... mà nhà thu nhập thấp kiểu gì mà mười mấy triệu/mét...cỡ như cán bộ công chức mà không có lậu thì chắc hơn chục năm may ra mới góp đủ. Chán

p990i
04-28-2011, 11:31 PM
ko biết ai PM cái đc định nghĩa là" Nhà Ở Cho Người Thu NhạpThấp " chưa, nhưng với em - e nghĩ - đến những người thu nhập trung bình khá- 5tr/tháng- vậy bao h họ có thể mua đc cái đc định nghĩa như vậy, nói chung cứ có khoảng 700tr- 800tr mua đc 1 lô CC như vậy là mừng cho cả nhà- nhưng khi các bạn có 7-800tr thì bạn là người có thu nhập cũng khá, vậy tôi đặt câu hỏi" những người đc gọi là Thu Nhập Thấp là những người có thu nhập tối đa là bao nhiêu được gọi là thấp" và những người có thu nhập thấp thì sau bao lâu mới tiết kiệm đc 100tr, và chính những người đã đc gọi là TNT thì phải hỗ trợ họ, giúp đỡ họ chứ, làm sao có thể nói là " ko đc điểm cao" - tôi đánh giá người nói câu đó là người ko đủ tư cách làm lãnh đạo, điểm cao là j, làm j, có ai cần chấm điểm đâu, Buồn cho cái đc gọi là nhà ở cho người TNT- cần định nghĩa lại và gọi lại thoBuooznof.

Mẹ Sơn
04-29-2011, 07:46 AM
ko biết ai PM cái đc định nghĩa là" Nhà Ở Cho Người Thu NhạpThấp " chưa, nhưng với em - e nghĩ - đến những người thu nhập trung bình khá- 5tr/tháng- vậy bao h họ có thể mua đc cái đc định nghĩa như vậy, nói chung cứ có khoảng 700tr- 800tr mua đc 1 lô CC như vậy là mừng cho cả nhà- nhưng khi các bạn có 7-800tr thì bạn là người có thu nhập cũng khá, vậy tôi đặt câu hỏi" những người đc gọi là Thu Nhập Thấp là những người có thu nhập tối đa là bao nhiêu được gọi là thấp" và những người có thu nhập thấp thì sau bao lâu mới tiết kiệm đc 100tr, và chính những người đã đc gọi là TNT thì phải hỗ trợ họ, giúp đỡ họ chứ, làm sao có thể nói là " ko đc điểm cao" - tôi đánh giá người nói câu đó là người ko đủ tư cách làm lãnh đạo, điểm cao là j, làm j, có ai cần chấm điểm đâu, Buồn cho cái đc gọi là nhà ở cho người TNT- cần định nghĩa lại và gọi lại thoBuooznof.

Chuẩn không cần chỉnh ah!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

cuathit
04-29-2011, 11:22 AM

Nói thật lương em cũng gọi là khá cao (trên 20tr) nhưng thiết nghĩ để gom được đủ 700-800tr thì đúng là phải khoảng gần 10 năm mới có thể mua được nhà. Chả nhẽ không nuôi con, không đi thuê nhà, không ... chứ đừng nói gì đến người thu nhập thấp (dưới 10tr) thì chắc phải hàng chục năm, em nói không ngoa chứ giờ cầm 50k đi chợ đúng là mẹ nào giỏi thì cũng lo đủ 01 bữa ăn cho cả gđ (2 vc và 1 đứa con) chứ chưa nói đến bao nhiêu chi phí khác. Nếu thu nhập tầm 5tr thì cả đời đừng nói đến chuyện mua nhà (những người thu nhập thấp đa số nằm trong khoảng 5tr). Em nghe nhà cho người TNT mà thấy xã hội mình nó hơi tởm...đưa ra nhà cho người TNT cứ tưởng là cao kiến, lo cho dân hay này nọ... đều là kệch cỡm. Những người TNT họ chỉ cần chỗ ở ổn định (có thể cả đời), tất nhiên là phải đi thuê. Nên em nghĩ nhà nước mình nên xây nhà cho người TNT nhưng cho thuê dài hạn với giá cả ưu đãi hơn, không bao giờ được phép bán. Tâm lý người VN là cứ phải an cư, nên nếu mà người ta ổn định thì mọi chuyện sẽ được giải quyết.

Tidu
04-29-2011, 03:52 PM
NTNT đúgn là đáng buồn. Đặc biệt là Hà nội, giá nhà thu nhập thấp mà cũgn lên tới 12tr/m2.= với giá nhà thương mại ở HCM. Nhìu báo cũgn nói rồi, tính chi phí xây dựng, kể cả trang thiết bị kèm theo, thì cũgn chỉ 5tr/m2, thế mà lỡ lòng nào đệ trình giá cắt cổ nthế. Mà thành phố phê duyệt nữa thì k còn j để nói luôn. Đã đành là chủ đầu tư làm thì cần có lời, nhưng lời kiểu này thì k bít nói thế nào. Hic. Bao giờ mới qua cái thời loạn lạc đất đai, nhà cửa này cơ chứ?

puredoll
04-29-2011, 08:50 PM
http://www.baomoi.com/Home/DauTu-QuyHoach/www.ven.vn/Khanh-thanh-khu-nha-o-cho-nguoi-thu-nhap-thap-tai-khu-do-thi-moi-Viet-Hung/6162952.epi
Các bác đã biết dự án này chưa??? Thủ tục thế nào các bác nhỉ? Nhà E gái E trong tiêu chuẩn: 2 vợ chồng giáo viên, đang thuê nhà, chưa có nhà, bố chồng thương binh, không biết gặp ai để làm vụ này, ai giúp được , ới mình nhé!
Cám ơn các bác

meocon2404
05-09-2011, 01:35 PM
Hà Nội: Bắt đầu bán căn hộ giá 6 triệu đồng/m2
Thứ 6, 06 5 2011 09:00 (GMT+7)
(FNews) - UBND TP Hà Nội vừa khánh thành 800 căn hộ tại Khu đô thị mới Việt Hưng (quận Long Biên), trong đó có 500 căn cho thuê và 300 căn bán với giá rẻ. Những ai sẽ được thuê và mua căn hộ này?

Ông Nguyễn Quốc Tuấn Phó Giám đốc Sở Xây dựng Hà Nội, trả lời Tiền Phong.
[Dự án nhà ở xã hội cho thuê, mua đầu tiên ở Hà Nội.]

Dự án nhà ở xã hội cho thuê, mua đầu tiên ở Hà Nội.

Ông Tuấn cho biết, đây là dự án đầu tiên của TP Hà Nội áp dụng hình thức thuê mua. Hình thức này phù hợp với hoàn cảnh, điều kiện kinh tế của những người có thu nhập thấp, bởi ngoài giá mua rẻ (khoảng 6 triệu đồng/m2), người dân còn được lựa chọn thời gian mua trả dần (tối thiểu 5 năm, tối đa 10 năm) với lần đầu chỉ phải trả 20% tổng giá trị căn hộ.

Sau 10 năm được sở hữu căn hộ

Đối tượng được thuê, mua nhà tại dự án là những ai?

Đối tượng thuê là cán bộ công nhân viên chức có hộ khẩu Hà Nội đang gặp khó khăn về nhà ở và một số gia đình chính sách. Với đối tượng thuê, bản thân người thuê đang gặp khó khăn về tài chính, nhất là những đôi vợ chồng trẻ mới ra trường, gia đình nghèo, không có nhà ở, theo quy định tại Quyết định 45 của UBND thành phố Hà Nội.

Còn đối tượng để được xét duyệt thuê mua cũng giống như đối tượng thuê. Đối tượng thuê mua phải bỏ ra một khoản kinh phí ban đầu. Ví dụ, với mức giá 6 triệu đồng/m2 của căn hộ diện tích 50m2 là 300 triệu đồng, người thuê mua phải trả 20% giá trị căn hộ (khoảng 60 triệu đồng) và trả số tiền còn lại trong vòng 10 năm (chia đều theo các tháng) cộng thêm khoản lãi ngân hàng và đến năm thứ 10 người thuê mua được cấp sổ và được sở hữu căn hộ.

Sau 10 năm người thuê mua được quyền bán ra ngoài nhưng khi bán, nhà nước sẽ lấy lại phần đã hỗ trợ (giá gốc căn hộ), còn chủ nhà chỉ được hưởng phần lãi sau khi bán nhà. Ngoài ra, khi bán, chủ hộ phải cam kết không bao giờ xin hỗ trợ từ các dự án nhà ở khác của nhà nước nữa. Đặc biệt, nếu nộp tiền xong, năm sau muốn trả tiền luôn một cục cho nhà nước cũng không được vì như vậy rõ ràng anh đã thoát khỏi hoàn cảnh khó khăn. Với loại nhà kiểu này, nhà nước chỉ tạo điều kiện cho những người thực sự khó khăn để trả dần. Nếu chủ hộ hết khó khăn, cơ quan quản lý sẽ mua lại nhà để giao cho người khác, tránh tình trạng mua xong rồi bán lại kiếm lời.

Những đối tượng có nhu cầu sẽ làm thủ tục thuê, mua thế nào?

Căn cứ vào chỉ tiêu mà thành phố phân bổ cho các quận, quận thông báo cho các đơn vị trên địa bàn. Cán bộ công nhân viên chức ở đơn vị nào, làm hồ sơ gửi cơ quan của người đó xem xét, duyệt đầu tiên. Sau đó, hồ sơ được gửi lên cấp quận. Cấp quận xem xét, sau đó gửi lên hội đồng xét duyệt của thành phố.

Hiện, đã có 52 hộ chính sách được duyệt thuê mua. Đây là đối tượng do UBND các quận, huyện gửi lên Sở LĐ-TB&XH xem xét, được trình lên hội đồng và hội đồng đã thống nhất trình lên UBND thành phố.

Quy trình xét duyệt hồ sơ như vậy liệu có tránh được tiêu cực?

Hồ sơ của những người mua nhà sẽ được hội đồng xét duyệt (gồm: Sở Xây dựng, Sở Tài chính, Mặt trận Tổ quốc, Liên đoàn lao động, Sở LĐ-TB&XH). Với những đối tượng thuê nhà, cứ 3 năm sẽ xét duyệt một lần. Nếu sau 3 năm xét lại, nếu vẫn khó khăn thì được tiếp tục thuê; trường hợp, sau 3 năm anh có cuộc sống khá giả hơn, do giàu đột xuất như có con ở nước ngoài cho tiền, trúng xổ số... thì anh phải trả lại, để cho người khác thuê. Nên có muốn tiêu cực cũng khó.

Trường hợp đối tượng được xét vào ở nhưng lại cho thuê, bán lại sẽ bị xử lý thế nào?

Nếu cho thuê lại, bán lại thì ngay lập tức sẽ bị thu hồi.

Sẽ triển khai đồng loạt

Sau dự án trên, mô hình này có được nhân rộng không?

Hiện, UBND TP Hà Nội đang coi đây là dự án thí điểm, sau đó sẽ nghiên cứu tiếp các chính sách để nhân rộng trong thời gian tới. Điều quan trọng là phải kêu gọi được doanh nghiệp tham gia vào đầu tư xây dựng loại hình nhà ở này, vì để nhà nước làm thì không đủ kinh phí. Sau khi mô hình ở Khu đô thị mới Việt Hưng hoàn tất, chắc chắn Hà Nội sẽ triển khai đồng loạt.

Khi tham gia đầu tư nhà ở xã hội này, doanh nghiệp được ưu đãi gì?

Sở Xây dựng đang đề nghị với UBND thành phố Hà Nội có chính sách cho các nhà đầu tư để khi họ tham gia xây dựng nhà cho thuê và thuê mua vẫn có lãi, đủ vốn để tái sản xuất và trả lương cho cán bộ công nhân viên.

Chúng tôi cũng đang có ý tưởng sẽ tạo ra phần mềm để theo dõi hồ sơ về nhà ở của mọi công dân từ đủ 18 tuổi trở lên trong địa bàn thành phố. Nếu thấy công dân khó khăn về nhà ở, nhà nước sẽ hỗ trợ. Việc quản lý hồ sơ sẽ chặt chẽ đến từng đối tượng. Nếu đối tượng đã được nhà nước hỗ trợ cho thuê mua một lần rồi thì chắc chắn sẽ không bao giờ được mua lại lần hai.

Cảm ơn ông.

Dự án có tổng diện tích sàn xây dựng 22.477 m2, bao gồm 7 khối nhà cao 6 tầng, không thang máy, với 800 căn hộ có diện tích từ 36- 63m2. Chủ đầu tư là Công ty TNHH Một thành viên Quản lý và Phát triển Nhà Hà Nội. Chủ đầu tư đã đề xuất giá bán khoảng 6 triệu đồng/m2, như vậy, các căn hộ tại đây chỉ có giá từ 200 triệu đến dưới 400 triệu đồng.

meocon2404
05-09-2011, 01:53 PM
Hà Nội duyệt quy hoạch 1/500 nhà ở thu nhập thấp Bắc An Khánh

Xem tin gốc

DVT.vn - 1 tháng trước 40 lượt xem 1 tin đăng lại

Ha Noi duyet quy hoach 1/500 nha o thu nhap thap Bac An Khanh

(DVT.vn) - Khu nhà ở thu nhập thấp Bắc An Khánh gồm 5.000 căn hộ, nằm trong dự án đô thị mới Bắc An Khánh, xã Vân Canh, huyện Hoài Đức.
Facebook Twitter 1 bình chọn Viết bình luận Lưu bài này

(DVT.vn) - Khu nhà ở thu nhập thấp Bắc An Khánh gồm 5.000 căn hộ, nằm trong dự án đô thị mới Bắc An Khánh, xã Vân Canh, huyện Hoài Đức.

Công trình gồm 6,6 ha cho đất ở, hơn 4 ha đất công cộng, diện tích đất còn lại dành cho công viên cây xanh, giao thông,... với quy mô dân số khoảng 17.500 người.

Đồ án do liên danh Tổng CTCP Xuất nhập khẩu và Xây dựng Việt Nam (Vinaconex) và Tổng Công ty Đầu tư và Phát triển nhà Hà Nội (Handico) lập.

Từ đầu tháng 3, các khu nhà ở thu nhập thấp tại Sài Đồng, Đặng Xá và Kiến Hưng được mở bán với hơn 2.200 căn hộ. Dự kiến trong tháng này, khu nhà ở Đại Mỗ cũng sẽ mở bán với hơn 120 căn.

Theo thông tin từ Sở Xây dựng Hà Nội, một số các dự án nhà ở cho người thu nhập thấp khác cũng được UBND TP Hà Nội chấp thuận đầu tư, giao nhiệm vụ lập và thực diện dự án gồm khu Bắc Cổ Nhuế - Chèm, huyện Từ Liêm, và khu đất đấu giá Yên Sở, quận Hoàng Mai, với diện tích khoảng 9.600m2

Mẹ Sơn
05-09-2011, 04:24 PM
em cứ thắc mắc thế này mà không biết hỏi ai: Rõ ràng khung điểm cho người có nhà mà diện tích sử dụng dưới 5m2/ người là 30 điểm, mà tổng điểm là 100, như vậy đối tượng này có là giáo sư, liệt sỹ...thì điểm cao nhất cũng chỉ 80 điểm, đúng không các mẹ?
80 điểm thì còn lâu mới mon mem đến Ngô Thì Nhậm với Kiến Hưng. Vậy mà báo chí và Xuân Mai vẫn đưa tin về những người có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, độ chục người ở trong căn nhà 20m2, bla...bla, bốc thăm trúng quyền mua và đương nhiên đc mua (92 điểm).
Không hiểu em dốt toán hay họ cộng có vấn đề nhỉ? Rõ ràng thang điểm 100, chưa có nhà thì đc 50, có nhà diện tích chật dưới 5m2 là 30, cộng lại kịch thủ là 80...(vừa đi vừa lẩm nhẩm)

thuynghia
05-09-2011, 06:08 PM
Cho tớ lót dép ngồi hóng vụ này cái nào! Cô em dâu cũng đang rủ nộp hồ sơ, nhưng chắc cũng ko đến lượt.

cutybeo222
05-09-2011, 06:52 PM
Chia sẻ với mẹ nói, mềnh làm ở phường, vừa rồi phải xác nhận cho hơn chục trường hợp đi mua nhà thu nhập thấp, nhiều người không nộp hồ sơ được cũng quay về làm lại. Thế mới biết người ta hành dã man như thế nào. Hix....mà mấy ông ở trên chả hiểu cái j, tòan gây khó cho dân, cho cấp dưới.
Mình đã xác nhận nội dung " ông A...có hộ khẩu,....gồm...nhân khẩu, chưa có nhà ở thuộc sở hữu của hộ" thế mà vẫn bắt trả về. Chạ hỉu sao mà cứ phải hành người ta đi lại thế chứ.
Mình nghe nói tòan là có xuất hết rùi, mọi người cứ đăng ký cho là công khai minh bạch thôi, chứ làm j đến lượt mình mua nhà thu nhập thấp đâu. ước mơ đó xa xôi lắm....hix....mọi người đến mình xác nhận nhiều quá làm mình cũng ham hố định đăng ký một bộ, nhưng mà hãi cái quá trình đi hòan thiện hồ sơ, nộp hồ sơ....Nhiều phường người ta còn không thèm xác nhận tình trạng nhà ở cho mình nữa cơ.

cutybeo222
05-09-2011, 06:57 PM
Nhiều quá, 200-300k thôi, khéo bọn nó lại còn giúp đỡ nhiệt tình đến tận nơi thu hồ sơ ấy chứ, trong nhiều trường hợp thì đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn, mặc dù mình cực kỳ bức xúc... mà nhà thu nhập thấp kiểu gì mà mười mấy triệu/mét...cỡ như cán bộ công chức mà không có lậu thì chắc hơn chục năm may ra mới góp đủ. Chán

Mẹ này nói nhậy cảm quá, tớ làm công bộc cụa dân mà nóng hết cả gáy....:))))))))))))

Tomhand
05-10-2011, 09:22 AM
Huhu noi den nha thu nhap thap ma buon long, vo chong minh cung chay don dao de lam ho so cho me de minh mong sao cau em trai co chut nha de o cho do di lai xa xoi. Lam chan no roi, nhan ho so roi den luc thong bao ket qua moi noi ko nhan ho so ngoai thanh.

Dung la thu nhap thap, co cuc du duong

buforphe
05-11-2011, 09:55 AM
em cứ thắc mắc thế này mà không biết hỏi ai: Rõ ràng khung điểm cho người có nhà mà diện tích sử dụng dưới 5m2/ người là 30 điểm, mà tổng điểm là 100, như vậy đối tượng này có là giáo sư, liệt sỹ...thì điểm cao nhất cũng chỉ 80 điểm, đúng không các mẹ?
80 điểm thì còn lâu mới mon mem đến Ngô Thì Nhậm với Kiến Hưng. Vậy mà báo chí và Xuân Mai vẫn đưa tin về những người có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, độ chục người ở trong căn nhà 20m2, bla...bla, bốc thăm trúng quyền mua và đương nhiên đc mua (92 điểm).
Không hiểu em dốt toán hay họ cộng có vấn đề nhỉ? Rõ ràng thang điểm 100, chưa có nhà thì đc 50, có nhà diện tích chật dưới 5m2 là 30, cộng lại kịch thủ là 80...(vừa đi vừa lẩm nhẩm)

Mẹ Sơn ơi, chị có kết quả mua nhà ở Đặng Xá chưa, khi nào có PM cho em mừng với nhé. Hôm qua bà bác em hỏi thăm chuyện làm hồ sơ, em kể vụ ra phường không xác nhận được, bác em bảo cháu lên gặp thẳng ông chủ tịch phường, bật máy ghi âm để xem ông ý trả lời cháu thế nào...giống y như chị kể với em, em thấy mình đúng là nhát gan, cứ động đến "cán bộ nhà nước" là cứ dúm cả người lại...

Mẹ Sơn
05-11-2011, 10:16 AM
Mẹ Sơn ơi, chị có kết quả mua nhà ở Đặng Xá chưa, khi nào có PM cho em mừng với nhé. Hôm qua bà bác em hỏi thăm chuyện làm hồ sơ, em kể vụ ra phường không xác nhận được, bác em bảo cháu lên gặp thẳng ông chủ tịch phường, bật máy ghi âm để xem ông ý trả lời cháu thế nào...giống y như chị kể với em, em thấy mình đúng là nhát gan, cứ động đến "cán bộ nhà nước" là cứ dúm cả người lại...
Sợ quái gì, mình có làm gì sai hay mình có xin xỏ gì họ đâu mà em sợ, đó là nhiệm vụ của họ, họ không làm tức là không hoàn thành nhiệm vụ, kỷ luật như chơi.
Lần sau em cứ mạnh dạn làm như vậy rồi chị cho sđt anh nhà báo bạn chị, thích thì chơi đến cùng...Mấy cán bộ ý chả dúm dó vào ý chứ! thích hành dân ah????

techn
05-11-2011, 10:19 AM
Tôi không thể hiểu được kiểu bán nhà thu nhập thấp. Nếu đã thu nhập thấp như mức sống tại HN thì các Bác đi làm có cả đời cũng không thể mua được nhà đâu. Nhà bán khiểu này chỉ dành cho những người có quan hệ và có tiền thôi. Nên các bác thu nhập thấp thực sự thì đừng có mơ nữa cho đỡ khổ. Em nói có gì sai xin các bác thông cảm nhé...

buforphe
05-12-2011, 04:34 PM
nếu mẹ Sơn mua được thì chứng tỏ không phải chỉ có quan hệ và tiền mới mua được thu nhập thấp đâu techn ạ. Mình nghì cái gì cũng có thể mà...

TranThanhNga
05-13-2011, 12:11 PM
Đọc thông tin này về việc mua nhà thu nhập thấp các pác nhé:

http://vnexpress.net/gl/kinh-doanh/bat-dong-san/2011/05/hut-mua-nha-thu-nhap-thap-vi-duoc-bao-tin-qua-muon/

Mẹ Sơn
05-13-2011, 12:17 PM
Đọc thông tin này về việc mua nhà thu nhập thấp các pác nhé:

http://vnexpress.net/gl/kinh-doanh/bat-dong-san/2011/05/hut-mua-nha-thu-nhap-thap-vi-duoc-bao-tin-qua-muon/
Cái ông đứng cạnh hòm phiếu chính là ông sếp mình nhắc tới ở trang 1 đấy pà kon ah

buforphe
05-16-2011, 08:48 AM
đúng kiểu làm ăn...không thể chấp nhận được, sao không có chỗ nào để những người dân bức xúc về vấn đề này lên tiếng với người có trách nhiệm nhỉ? (mình mơ mộng hão huyền chăng???)

Mẹ Sơn
05-16-2011, 09:41 AM
đúng kiểu làm ăn...không thể chấp nhận được, sao không có chỗ nào để những người dân bức xúc về vấn đề này lên tiếng với người có trách nhiệm nhỉ? (mình mơ mộng hão huyền chăng???)
em ơi, đường dây nóng, hòm thư góp ý cơ quan nào chả có, vấn đề có ai đọc, có ai giải quyết không thôi. Hôm trước chị đi công chứng ở Phường Ngọc Khánh có con mẹ công chứng tên Vy, đốp chát chị là đến sớm ám quẻ nó, làm cả ngày nó bị người ta đến đòi nợ tài liệu, chị cú quá, cãi nhau tay đôi. Lát sau có bà khác trả hồ sơ, hỏi chị dân tộc Tày có anh em với Nông Đức Mạnh ko? CHị bảo chị mà là họ hàng của Nông Đức Mạnh, khối đứa sống dở chết dở với chị, vừa nói vừa nhìn thẳng mặt con Vy...Điên cả người!

buforphe
05-16-2011, 03:24 PM
hí hí, đọc bài chị viết mà em phì cười (thằng bên cạnh nhìn với ánh mắt khó hiểu!!!)

may mà mấy cô ở phường Thành Công chỉ nói chuyện mà không thèm nhìn mặt em (chưa kể nghe em nói mà không thèm nhìn...) thôi chứ chưa đến mức như mấy cô phường Ngọc Khánh nhà chị!!!

Mod đừng nhắc nhở em nhé, em chỉ "tức cảnh sinh tình" tí thôi ạ...

doxanhbibi
05-19-2011, 08:32 AM
mẹ Sơn ơi mẹ đã có kết quả mua nhà chưa. Em cũng chả tin lắm vào váo trò này nhưng thấy vợ chông hàng xóm cứ hùng hục làm nên sốt ruột quá, định tìm hiểu mà gặp cái topic này lại xẹp lép luôn. Biêt ngay mà...Em nghĩ hồ sơ của chị chắc chắn sẽ được chuyển lên trên vì ông sếp kia thế nào chả đọc cái này rồi, ko chuyển lên có mà....mất sếp...

Mẹ Sơn
05-19-2011, 08:37 AM
mẹ Sơn ơi mẹ đã có kết quả mua nhà chưa. Em cũng chả tin lắm vào váo trò này nhưng thấy vợ chông hàng xóm cứ hùng hục làm nên sốt ruột quá, định tìm hiểu mà gặp cái topic này lại xẹp lép luôn. Biêt ngay mà...Em nghĩ hồ sơ của chị chắc chắn sẽ được chuyển lên trên vì ông sếp kia thế nào chả đọc cái này rồi, ko chuyển lên có mà....mất sếp...
đợt đầu tớ nộp mới có chuyện bức xúc đó, đợt đó tớ tạch rồi.
Đợt sau này thì chưa có KQ, thấy bà nhận hs bảo đc 91 điểm, chả biết đc ko, mà có đc thì chả biết xoay đâu ra tiền?

buforphe
05-19-2011, 08:48 AM
mẹ Sơn ơi, sáng nay đưa ku con đi học qua cổng UBND phường, em lại thấy lăn tăn ko biết có nên vào hỏi luôn vụ xác nhận không. tại chị nói hạn đến 31/5 nên em lại lăn tăn, hic

TranThanhNga
05-19-2011, 09:11 AM
Cái ông đứng cạnh hòm phiếu chính là ông sếp mình nhắc tới ở trang 1 đấy pà kon ah

Hi hi, cái ông đứng cạnh hòm phiếu ấy là chồng của bạn thân mình đấy, dưng mà lâu rồi không dám làm thân vì bi giờ nhà bạn ấy giầu rồi. Mình gặp thì lại tưởng nhờ và, xin xỏ gì.

Mẹ Sơn
05-19-2011, 10:04 AM
mẹ Sơn ơi, sáng nay đưa ku con đi học qua cổng UBND phường, em lại thấy lăn tăn ko biết có nên vào hỏi luôn vụ xác nhận không. tại chị nói hạn đến 31/5 nên em lại lăn tăn, hic
chẳng biết đc hay ko nhưng dù sao cũng là 1 cơ hội đối với người thu nhập thấp như chị em mình. Cứ làm đi em, trời chẳng phụ lòng người tốt!

Mẹ Sơn
05-19-2011, 10:07 AM
Hi hi, cái ông đứng cạnh hòm phiếu ấy là chồng của bạn thân mình đấy, dưng mà lâu rồi không dám làm thân vì bi giờ nhà bạn ấy giầu rồi. Mình gặp thì lại tưởng nhờ và, xin xỏ gì.

đã là bạn thân thì bạn nghĩ ngợi nhiều làm gì? Mà ông ý tên gì hả bạn? Hôm ý cãi lý với ông ý nhưng có biết tên đâu?

meo_meo1125
05-19-2011, 01:39 PM
Ồ chị ơi, giá đó thì chị có thể mua 1 căn hộ nhỏ riêng biệt sạch sẽ rồi, cần gì phải chuốc bực mình vào ng chứ, bọn đó cửa quyền lắm chị ạ
Chị thử tham khảo căn nhà em đang bán ở link dưới chữ kí xem nhé :)
Nhà em vừa xây xong,4 tầng, sổ đỏ công chứng, ngõ vào 3m

TranThanhNga
05-19-2011, 03:09 PM
Ồ chị ơi, giá đó thì chị có thể mua 1 căn hộ nhỏ riêng biệt sạch sẽ rồi, cần gì phải chuốc bực mình vào ng chứ, bọn đó cửa quyền lắm chị ạ
Chị thử tham khảo căn nhà em đang bán ở link dưới chữ kí xem nhé :)
Nhà em vừa xây xong,4 tầng, sổ đỏ công chứng, ngõ vào 3m

Đúng là nếu có tầm tiền đó mà không phải vay ngân hàng thì nhà bạn meo_meo125 hợp lý lắm rồi, mình cũng đang mơ có căn nhà như thế, bi giờ dồn tiền nếu bán hết mấy thứ đang đầu tư thì mới mua nổi. Chúc bạn bán nhanh nhé.

kingkong
05-19-2011, 03:43 PM
tớ muốn mua nhà thu nhập thấp ở Việt Hưng vì gần cơ quan nhất, ko biết là hỏi thủ tục hồ sơ ở đâu và cơ quan nà sẽ nhận nhỉ, có mẹ nào làm để mua ở khu này rồi thì cho tớ xin thông tin với nhé.

meo_meo1125
05-19-2011, 03:53 PM
Đúng là nếu có tầm tiền đó mà không phải vay ngân hàng thì nhà bạn meo_meo125 hợp lý lắm rồi, mình cũng đang mơ có căn nhà như thế, bi giờ dồn tiền nếu bán hết mấy thứ đang đầu tư thì mới mua nổi. Chúc bạn bán nhanh nhé.

Dạ, nhà em vừa xây xong, còn giá đó em để vậy thôi, chứ ai lại bán nguyên giá vậy. Giờ tiền mất giá nên cũng khó khăn cho các anh chị mới cưới tìm được căn nhà, nếu đc bố mẹ cho thì sướng quá rồi, còn "tay không bắt giặc" thì đúng là rất khó :(
Mong là các chị sớm tìm được ngôi nhà ưng í mà không gặp những chuyện bực mình như chị chủ topic :)

buforphe
05-19-2011, 03:56 PM
nhà TNT ở khu Việt Hưng hình như chỉ là các suất xét duyệt từ địa phương gửi lên thôi thì phải (nếu mình không nhớ nhầm)

meocon2404
06-02-2011, 09:57 AM
nhà thu nhập thấp này 1 số được phân phối về các ủy ban nhân dân cấp quận, quận ủy, và số này được suất mua luôn mà không cần qua bốc thăm

Mẹ Sơn
06-03-2011, 03:35 PM
báo cáo, em chẳng biết nên buồn hay vui nữa, em vừa đc thông báo mùng 7/6 đi bốc thăm vị trí căn hộ Đặng Xá. Nhưng tiền đâu mà nộp bây giờ, hứt hứt

buforphe
06-03-2011, 08:20 PM
cứ phải mừng đã chị ạ, rồi "đầu xuôi đuôi lọt" mà. mình được mua là mừng rồi, em thấy bảo có nhiều người được mua căn hộ Kiến Hưng mà vẫn chưa trả đủ tiền đâu chị, chắc không đến mức người ta đẩy mình ra khỏi nhà đâu chị nhỉ, hihi

meocon2404
06-07-2011, 09:50 AM
ah nếu nộp chậm thì tính lãi 50k/ ngày theo như giám đốc vinaconex xuân mai phát biểu

meocon2404
06-07-2011, 09:51 AM
báo cáo, em chẳng biết nên buồn hay vui nữa, em vừa đc thông báo mùng 7/6 đi bốc thăm vị trí căn hộ Đặng Xá. Nhưng tiền đâu mà nộp bây giờ, hứt hứt

Chúc mừng mẹ nó nhé, thế là bác phải mở tiệc to ăn mừng rồi

meocon2404
06-07-2011, 10:07 AM
Em bỏ ra ngoài.

Sau đợt này, vinaconex nhận hồ sơ kiến hưng đã có thay đổi rõ rệt, ờ nhờ, thuê hay gì gì cũng vẫn được chủ đầu tư chấp nhận, nhưng nộp tại đặng xá thì lặp lại kịch bản y như ngô thì nhậm đợt 1.

Mẹ Sơn
06-07-2011, 01:25 PM
hứt, hứt, hôm nay vừa đi bốc thăm vị trí căn hộ về, cao quá, tầng 11 lận, hứt hứt!

buforphe
06-07-2011, 03:13 PM
hứt, hứt, hôm nay vừa đi bốc thăm vị trí căn hộ về, cao quá, tầng 11 lận, hứt hứt!

tầng cao có rẻ hơn tầng thấp không chị? em nghĩ nếu ở chung cư thì ở tầng cao thích hơn tầng thấp!

Mẹ Sơn
06-07-2011, 03:23 PM
chị cũng ko để ý về giá, chỉ thấy niêm yết giá là 10.3, đóng tiền làm 4 đợt, ai cũng nói là tầng cao thích hơn, miễn ko phải tầng áp mái, nhưng giá như đc bốc lại. chị đã rửa tay sạch sẽ rồi mới bốc, mà sao chán thế, hic hic :(

hoathanls
06-07-2011, 03:37 PM
Tình hình là chị e đang cần tiền gấp cần bán nhanh

Liền kề 10
Ô 15.
Diện tích : 100m2
Đường 13.5 m
Hướng Đông Nam.
Giá thị trường đang rao lk 10 là 50-52 tr

CẦN BÁN GẤP
NÊN CHẤP NHẬN BÁN GIÁ RẺ HƠN THỊ TRƯỜNG !!

Đã Đóng 90% Hợp Đồng
Phí sang tên mỗi bên 50%

AI CÓ NHU CẦU LH CHỮ KÍ

buforphe
06-07-2011, 03:59 PM
giá này trong SGN là mua được nhà thu nhập cao rồi đấy chị nhỉ!!! tòa nhà đấy có bao nhiêu tầng thế chị?

Mẹ Sơn
06-07-2011, 04:51 PM
12 tầng em ah! Xây đc đến tầng 6 rồi!

toannx2000
06-07-2011, 05:44 PM
Nghe thôi cũng thấy bực cho bạn

meocon2404
06-09-2011, 10:05 AM
tòa 12 tầng mà bốc phải tầng 11 thì cũng buồn thật, hì tưởng 30 tầng thì tầng 11 lại còn đẹp ý chứ. chị cứ đừng rửa tay có khi lại bốc được tầng thấp. mà dt bn m2 hả chị

metengcha
06-09-2011, 04:52 PM
mẹ sơn ơi em cũng đi bốc thăm nhà ở đặng xá về,em đang huy động tiền từ các nguồn nhưng cũng động viên là cố gắng vay mượn thôi chứ bây giờ mà ko mua thì ko bít bao giờ mới mua được hic.vợ chồng em mới lấy nhau đã có cháu 2 tuơi cũng khó khăn vô cùng vì em thì chưa đi làm,vẫn nhờ 2 bên ông bà nội ngoại giúp đỡ thôi.em đi bốc được tầng 8,58m vuông cũng mừng lắm rồi.thôi chị em mình cố gắng phấn đấu thôi chứ gọi là thu nhập thấp mà vẫn nhiều tiền quá hic

Mẹ Sơn
06-09-2011, 07:12 PM
em ở nhà nào? chị ở D3, tầng 11 cơ, hu hu! Chị cũng nhờ ông bà ngoại là chính, còn đâu đi vay khắp nơi em ạ!

dungp3
06-10-2011, 12:16 PM
Mình nộp hồ sơ nhà thu nhập thấp Đặng xá đợt 2, không biết bao giờ mới có kết quả. GĐ mình có nhu cầu căn hộ 70m, hình như nếu thỏa thuận với gđ nào được thì được đổi hay sao ý. Nếu mình được xét duyệt và bốc phải căn nhỏ thì đổi cho bố mẹ nào không có nhu cầu căn to nhé! Rất mong được làm hàng xóm với các gđ bên đặng xá

meocon2404
06-16-2011, 11:52 AM
có chị nào có thông tin gì về đặng xá đợt 2 chưa

meocon2404
06-22-2011, 09:28 AM
Phát hiện thêm 4 căn hộ thu nhập thấp mua bán trái phép
Phó giám đốc Sở Xây dựng Nguyễn Quốc Tuấn cho biết, công an thành phố Hà Nội vừa phát hiện thêm 4 trường hợp mua bán nhà thu nhập thấp trái phép tại CT1 Ngô Thì Nhậm (Hà Đông- Hà Nội).
>Kẻ khóc người cười bốc thăm mua nhà thu nhập thấp
Theo lãnh đạo Sở Xây dựng, cơ quan công an đang tiếp tục điều tra xác minh thông tin ở quận, huyện để làm rõ vụ việc mua bán nhà thu nhập thấp trái phép ở dự án CT1 Ngô Thì Nhậm. “Khi có đầy đủ thông tin chúng tôi sẽ công bố danh tính cụ thể 4 trường hợp chuyển nhượng sai quy định”, ông Tuấn nói.

Trước đó, cơ quan điều tra đã phát hiện căn hộ thu nhập thấp số 1702, CT1 - Ngô Thì Nhậm có giá gốc 600 triệu đồng đã được bán trao tay 1,1 tỷ đồng. UBND TP Hà Nội đã ra quyết định thu hồi căn hộ trên.

CT1 Ngô Thì Nhậm là tòa nhà dành cho người thu nhập thấp đầu tiên ở Hà Nội. Theo quyết định 34 của UBND thành phố, người mua nhà thu nhập thấp không được cho thuê, bán, thế chấp trong thời gian 10 năm. Nếu đã trả hết tiền nhà song chưa đủ 10 năm, người ở nhà thu nhập thấp chỉ được bán lại nhà cho cơ quan quản lý nhà ở địa phương hoặc chủ đầu tư.

dungp3
07-04-2011, 10:08 PM
Đã có thông tin bôc thăm căn hộ ở dự án Đặng xá đợt 2 chưa các mẹ ơi?

Mẹ Sơn
07-04-2011, 10:47 PM
Đã có thông tin bôc thăm căn hộ ở dự án Đặng xá đợt 2 chưa các mẹ ơi?
bạn chịu khó vào Website của sở xây dựng hà nội để cập nhật thông tin nhé!

Mẹ Sơn
07-04-2011, 10:48 PM
đặng xá lại nhận hồ sơ đợt 3 đến 15/7 thì phải các mẹ ah

cuathit
07-05-2011, 12:16 PM
bạn nào quan tâm đến khu Đặng Xá, Gia Lâm thì pm mình nhé, mình có thể cho các mẹ nhiều lời khuyên cực kỳ bổ ích đấy.

buforphe
07-13-2011, 10:56 AM
bạn chịu khó vào Website của sở xây dựng hà nội để cập nhật thông tin nhé!

có kết quả mua nhà Đặng Xá đợt 2 rồi đấy ạ, chị vào xem trên website sở xây dựng hà nội ý

tiger96
07-13-2011, 11:03 AM
oánh dấu chờ tin ĐẠI MỖ................

dungp3
07-13-2011, 11:30 AM
Đã gia đình nào nhận được thông báo bốc thăm căn hộ Đặng xá đợt 2 chưa? Bên Vigracera nói 20/7 sẽ tổ chức bốc thăm căn hộ đợt 2 họ sẽ gửi giấy mời, đt và đăng tin thông báo mà đến hôm nay mình vẫn chưa thấy gì cả. Gia đình nào nhận được thông báo thì cho mọi người biết nhé!

dungp3
07-13-2011, 01:52 PM
Đã gia đình nào nhận được thông báo bốc thăm căn hộ Đặng xá đợt 2 chưa? Bên Vigracera nói 20/7 sẽ tổ chức bốc thăm căn hộ đợt 2 họ sẽ gửi giấy mời, đt và đăng tin thông báo mà đến hôm nay mình vẫn chưa thấy gì cả. Gia đình nào nhận được thông báo thì cho mọi người biết nhé!

buforphe
07-14-2011, 08:51 PM
hôm nay em đi nộp hồ sơ đợt 3, thấy bảo là có cần thông tin gì cứ hỏi số tel của công ty ở Láng Hòa Lạc (số tel ghi trên biên nhận hồ sơ ý), chị cứ alo thử xem

buforphe
07-14-2011, 08:55 PM
sori em ngoài lề 1 tí. em từng đi nộp hồ sơ ở Ngô Thì Nhậm cho dự án Kiến Hưng, thấy thái độ của nhân viên tiếp nhận hồ sơ của Viglacera và Vinaconex Xuân Mai trái ngược nhau hoàn toàn. Bên Vinaconex toàn người trẻ (có khi ít tuổi hơn mình) mà thái độ lạnh nhạt chứ không muốn nói là "khinh người", nói chuyện với các cụ như ngang hàng (em thấy không khác gì cán bộ công chứng của phường em!!!). Trong khi đó, bên Viglacera thái độ nhẹ nhàng, giải đáp mọi thắc mắc của mình và thậm chí không ngần ngại chỉ tận nơi cho mình biết khu nhà TNT ở đâu. Có lẽ tại bên Đặng Xá ít người nộp hồ sơ. Nhưng cũng có thể "văn hóa công sở" hai nơi là như thế...

Mẹ Sơn
07-15-2011, 07:56 AM
sori em ngoài lề 1 tí. em từng đi nộp hồ sơ ở Ngô Thì Nhậm cho dự án Kiến Hưng, thấy thái độ của nhân viên tiếp nhận hồ sơ của Viglacera và Vinaconex Xuân Mai trái ngược nhau hoàn toàn. Bên Vinaconex toàn người trẻ (có khi ít tuổi hơn mình) mà thái độ lạnh nhạt chứ không muốn nói là "khinh người", nói chuyện với các cụ như ngang hàng (em thấy không khác gì cán bộ công chứng của phường em!!!). Trong khi đó, bên Viglacera thái độ nhẹ nhàng, giải đáp mọi thắc mắc của mình và thậm chí không ngần ngại chỉ tận nơi cho mình biết khu nhà TNT ở đâu. Có lẽ tại bên Đặng Xá ít người nộp hồ sơ. Nhưng cũng có thể "văn hóa công sở" hai nơi là như thế...
cảm nhận của em giống của chị! chị không nghĩ là do bên ĐX vắng khách đâu, khách hàng thì ở đâu cũng vậy, có người hiểu biết nhiều, có người hiểu biết ít, có cụ già nghe ko thủng hoỉ đi hỏi lại 1 vấn đề...nhưng đc giải đáp khá tận tình và nhẹ nhàng...Nếu nói đông khách nên thái độ ko đúng mực thì càng sai...càng đông khách càng phải thể hiện đẳng cấp của mình chứ, vì đông người=>>PR càng nhanh cho công ty mình, đúng ko em? Vấn đề ở đây là tư tưởng " chiếu trên", "hàng mình hot"...nên tinh vi thôi :)
Hôm chị đi nộp cũng mưa ướt sũng , nhưng mưa mới nhiều lộc...hôm qua mưa to, em nhiều lộc hơn chị đấy, hi hi

Mẹ Sơn
07-15-2011, 07:58 AM
cái xã hội này mà chị bức xúc thì nh chuyện lắm,
còn nh vđề nữa cơ, cứ bảo sao công an hay bị đánh, bị đâm, bị chém,
âu cũng là cái niễn mà,
XH dạo này nh bức xúc lắm chị ah
chị thích chữ ký của em rồi đấy, chị đang muốn vấp phải $ ngã dập mặt ra đây, :)

dungp3
07-15-2011, 09:42 AM
Đã gđ nào nhận được thông báo bốc thăm nhà TNT Đặng Xá đợt 2 chưa? post lên cho mọi người cũng xem. Mình thấy nhân viên vigracera nói sẽ bốc thăm vào ngày 21/7. GĐ nào nhận đc thông báo thì cho mọi người biết thông tin cụ thể nhé!

minhngochangroan
07-15-2011, 09:59 AM
Bạn nên ghi âm lại cuộc đối thoại, rồi gửi cho vnexpress. Xem báo chí bàn luận gì về việc này. Rất đơn giản thôi, không việc gì phải tức. Chung cư này chỉ có từng đấy căn hộ, nhưng xem ra số người có nhu cầu mua gấp 100 lần số căn hộ , bảo sao mấy cha đó ko kiêu ngạo :))
uh đúng thế.................................

buforphe
07-15-2011, 12:18 PM
đúng là xã hội này nhiều chuyện để bức xúc lắm, thôi thì cứ mắt nhắm tai điếc thôi...

metengcha
07-15-2011, 02:41 PM
em đang xoay tiền đóng đợt 2 đây ah.hic anh mẹ sơn ơi em tìm được việc làm rồi may quá chị ah.em làm bên phát triển thị trường thứ 2 này bắt đầu đi làm chị ah.vất vả lắm nhưgn em cũng cố vì bây giwof tìm việc cũng khó lắm chị nhỉ

Mẹ Sơn
07-15-2011, 04:13 PM
em đang xoay tiền đóng đợt 2 đây ah.hic anh mẹ sơn ơi em tìm được việc làm rồi may quá chị ah.em làm bên phát triển thị trường thứ 2 này bắt đầu đi làm chị ah.vất vả lắm nhưgn em cũng cố vì bây giwof tìm việc cũng khó lắm chị nhỉ
chị cũng đang xoay mà chưa biết xoay ở đâu, chỉ mong đi đường vấp phải tập Đô la thôi :). Việc gì cũng có cái hay dở mà, em cứ cố gắng đi, tiền sẽ từ từ chảy vào bao tải thôi :), hi hi

buforphe
07-15-2011, 04:52 PM
các chị cho em hỏi thăm trước (nhỡ đâu em "được" mua nhà!!!) mỗi đợt đóng bao nhiêu % tổng tiền và đóng làm mấy đợt ạ?

Mẹ Sơn
07-15-2011, 10:38 PM
các chị cho em hỏi thăm trước (nhỡ đâu em "được" mua nhà!!!) mỗi đợt đóng bao nhiêu % tổng tiền và đóng làm mấy đợt ạ?
đóng thành 4 đợt em ah, đợt 1 đóng 30% khi ký hợp đồng, đợt 2 đóng 20%, đợt 3 20%, đợt 4 đóng nốt 30%.........lo tiền đi là vừa, hi hi

dungp3
07-16-2011, 08:50 AM
Hic! Lên xác nhận của phường không có cái phong bì thì làm sao mà làm được hả bạn?

buforphe
07-17-2011, 12:26 PM
đóng thành 4 đợt em ah, đợt 1 đóng 30% khi ký hợp đồng, đợt 2 đóng 20%, đợt 3 20%, đợt 4 đóng nốt 30%.........lo tiền đi là vừa, hi hi

2 vợ chồng vừa cưới nhau đã có em bé nên chẳng tích cóp được nhiều chị ạ, chắc không đủ để đóng 1 đợt. Đúng là chưa được mua thì mong, mà may mắn được mua thì lo...hic hic

buforphe
07-17-2011, 12:27 PM
Hic! Lên xác nhận của phường không có cái phong bì thì làm sao mà làm được hả bạn?

đến giờ em tính lại cũng chi phí mất 1 khoản cho vụ xác nhận này, tất nhiên là xác nhận đúng chứ không phải cứ mất phong bì mà được việc đâu ạ...

buforphe
07-19-2011, 08:16 AM
mẹ dungph3 ơi chị đã nhận được giấy đi bốc thăm chưa?

chồng em bảo đợt 3 này cho cả người dân bên Gia Lâm nộp hồ sơ nên số lượng chắc đông hơn, cơ hội của mình lại ít đi...hic

dungp3
07-19-2011, 11:35 AM
mẹ dungph3 ơi chị đã nhận được giấy đi bốc thăm chưa?

chồng em bảo đợt 3 này cho cả người dân bên Gia Lâm nộp hồ sơ nên số lượng chắc đông hơn, cơ hội của mình lại ít đi...hic
Mình đã nhận được thông báo bôc thăm nhà rồi! Cứ yên tâm đi, mình biết đợt 1 nhiều người bỏ bốc thăm lắm vì họ nghĩ là bán sang tay được. Cứ hy vọng đi, mình có nhu cầu thực sự sẽ được mua bạn ạ!

Mẹ Sơn
07-19-2011, 01:30 PM
Mình đã nhận được thông báo bôc thăm nhà rồi! Cứ yên tâm đi, mình biết đợt 1 nhiều người bỏ bốc thăm lắm vì họ nghĩ là bán sang tay được. Cứ hy vọng đi, mình có nhu cầu thực sự sẽ được mua bạn ạ!
chính sách của nước mình thay đổi xoành xoạch, mua được là tốt rồi nên chị em mình cố gắng xoay tiền nộp, có cái nhà là yên tâm đã, còn chuyện đc bán hay ko chưa cần quan tâm vội, nhỉ?

Pu_tin
07-19-2011, 02:08 PM
Mình cũng ngoài lề chút, nghe những nhận xét của bạn thế này thì những người làm ở Viglacera cũng thấy vui vui vì được ghi nhận. Chúc bạn mua đc nhà như ý

buforphe
07-19-2011, 03:34 PM
em không có ý gì đâu, chỉ là "tức cảnh sinh tình" nên comment mấy câu thôi nhé, mẹ nào làm cho Vinaconex hay Viglacera đừng ném đá em nhé.

dungp3
07-20-2011, 01:42 PM
Hic! chỉ mong có chỗ ổn định để ở thôi chứ! Chán cảnh suốt ngày lo tìm nhà thuê và tháng nào cũng mất mấy triệu tiền thuê lắm rồi!

dungp3
07-22-2011, 08:56 AM
Hôm qua đi bốc thăm mới thấy nhu cầu chỗ ở còn lớn lắm. Chúc cho những gđ nộp hồ sơ đợt 3 ai cũng được nhà!

Mẹ Sơn
07-22-2011, 08:58 AM
hình như bốc thăm các đợt sau đc ở khu ngay bên ngoài? sướng thật đấy! khu mình bốc đc nằm ở vị trí hơi xa và vắng vẻ

buforphe
07-22-2011, 09:37 AM
hôm em đi nộp, chị nhận hồ sơ chỉ cho mấy khu đang xây, ở cách xa nhau chứ không liền 1 chỗ, mà cả cái khu đấy chỗ nào cũng vắng mà mẹ Sơn, hehe.

Mẹ Sơn
07-22-2011, 09:44 AM
hôm em đi nộp, chị nhận hồ sơ chỉ cho mấy khu đang xây, ở cách xa nhau chứ không liền 1 chỗ, mà cả cái khu đấy chỗ nào cũng vắng mà mẹ Sơn, hehe.

có khu (hỉnh như D4) ở lô đất B10 (hình như thế), ở ngay ngoài đường, còn ba nhà D1, D2, D3 (nếu chị ko nhớ nhầm tên), nằm cùng trên 1 lô đất, tít trong góc, mà 5,6 tòa nhà thu nhập thấp cạnh nhau ý. Khu ấy vùng sâu vùng xa hơn các khu còn lại, ruộng rất nhiều, hay chị em mình mua ít ruộng tranh thủ cấy tý lúa ăn chơi :)

Curculigo
07-22-2011, 10:34 AM
Theo dõi topic, thấy các mẹ nhà mình giỏi thật, tay không bắt giặc mà cuối cùng cũng chạm tới được ước mơ. Chúc mừng các mẹ!
Mình cũng cố gắng học hỏi các mẹ và theo đuổi dự định này. Hy vọng, hy vọng.........

Mẹ Sơn
07-22-2011, 10:46 AM
Theo dõi topic, thấy các mẹ nhà mình giỏi thật, tay không bắt giặc mà cuối cùng cũng chạm tới được ước mơ. Chúc mừng các mẹ!
Mình cũng cố gắng học hỏi các mẹ và theo đuổi dự định này. Hy vọng, hy vọng.........
Mẹ nó nói hay quá :), chúc mẹ cháu cũng đạt đc ước mơ của mình

dungp3
07-22-2011, 11:15 AM
Các khu đều như nhau thôi các bạn ạ! Được cái nhà D4 gần HN hơn mới các khu D1,2,3 khoảng 400m :D;
Hôm qua mình bốc được căn hộ nhà D4 nhưng mỗi tội diện tích lớn 70m2. Chẳng biết xoay sở có đủ tiền không.

ỦnỈn-Tomy
07-22-2011, 11:20 AM
Em nhờ mẹ sơn tư vấn tý, em cũng chẳng có xèng
Cụ tỷ em như sau
Chồng thất nghiệp
Em làm nhà nước, lương tầm 5tr
em có 2 con nhỏ
Em có hộ khẩu ở Minh Khai, với nhà ông bà ngoại, ông ngoại đã tách 3 mẹ con ra 1 sổ rùi ạ
Chồng em vẫn khẩu ở nhà chồng.
Em muốn mua nhà thu nhập thấp, vì chẳng có tiền, mẹ nó tư vấn em là thủ tục, xin giấy tờ phường xã đc kô ạ, em như vậy chỉ xin dấu phường em có hộ khẩu là minh khai đúng kô ạ

africa
07-22-2011, 11:23 AM
Mình không có hộ khẩu Hà Nội cũng không làm Nhà Nước thì có được không các mẹ nhỉ?
Và tiến độ đóng tiền sao các mẹ. Mẹ nào có kinh nghiệm thì hướng dẫn mình nhé.
Cảm ơn các mẹ.

Curculigo
07-22-2011, 11:43 AM
Các mẹ ngâm cứu kỹ quyết định 34 nhé! giải đáp 95% các théc méc cơ bản sẽ có ở đó. Còn 5% còn lại thì chúng ta hỏi nhau. Link đây ạ: http://www.soxaydung.hanoi.gov.vn/NewsDetails.aspx?NewsID=721&CategoryID=25

buforphe
07-22-2011, 12:21 PM
có khu (hỉnh như D4) ở lô đất B10 (hình như thế), ở ngay ngoài đường, còn ba nhà D1, D2, D3 (nếu chị ko nhớ nhầm tên), nằm cùng trên 1 lô đất, tít trong góc, mà 5,6 tòa nhà thu nhập thấp cạnh nhau ý. Khu ấy vùng sâu vùng xa hơn các khu còn lại, ruộng rất nhiều, hay chị em mình mua ít ruộng tranh thủ cấy tý lúa ăn chơi :)

Chắc em chỉ nhìn thấy 3 nhà D ở gần ngoài rồi, em không biết có khu D1 bên trong. nộp hồ sơ thì lại là nhà thương mại nên không hình dung ra nhà TNT khác gì nhà TNC (thu nhập cao - hehe). cơ mà chưa được mua nhà đã thấy lo vì nhà TNC mà còn nhiều "vấn đề" như kiểu của tập đoàn "Cường Đôla" gió thổi bay, không biết nhà TNT ra sao nữa chị nhỉ...

africa
07-22-2011, 12:24 PM
Cảm ơn mẹ nó nhé.

Các mẹ ngâm cứu kỹ quyết định 34 nhé! giải đáp 95% các théc méc cơ bản sẽ có ở đó. Còn 5% còn lại thì chúng ta hỏi nhau. Link đây ạ: http://www.soxaydung.hanoi.gov.vn/NewsDetails.aspx?NewsID=721&CategoryID=25
........................

Mẹ Sơn
07-22-2011, 01:25 PM
Mình không có hộ khẩu Hà Nội cũng không làm Nhà Nước thì có được không các mẹ nhỉ?
Và tiến độ đóng tiền sao các mẹ. Mẹ nào có kinh nghiệm thì hướng dẫn mình nhé.
Cảm ơn các mẹ.
không làm nhà nước thì đc nhưng ko có hộ khẩu thì khó vì hộ khẩu hà nội nhưng ngoại thành mà còn chưa đc mua kia kìa :)

buforphe
07-24-2011, 03:39 PM
mẹ Sơn ơi, hôm nay mấy người họ hàng hỏi thăm thấy em nói nộp hồ sơ bên Đặng Xá ai cũng bảo xa làm em thấy nản quá...em làm tận Sóc Sơn, nghĩ cũng xa nhưng tự an ủi trước là có nhà thì đi xa tí cũng có xe bus rồi, hôm nay mọi người ý kiến làm em nhụt chí ghê...

dungp3
07-24-2011, 06:25 PM
mẹ Sơn ơi, hôm nay mấy người họ hàng hỏi thăm thấy em nói nộp hồ sơ bên Đặng Xá ai cũng bảo xa làm em thấy nản quá...em làm tận Sóc Sơn, nghĩ cũng xa nhưng tự an ủi trước là có nhà thì đi xa tí cũng có xe bus rồi, hôm nay mọi người ý kiến làm em nhụt chí ghê...
Nếu làm ở Sóc Sơn bạn để ý dự án bên Đông Anh nhé! Hình như có 1 dự án nhà thu nhập thấp bên Đông Anh chuẩn bị triển khai thì phải.

metengcha
07-24-2011, 08:27 PM
em bốc được nhà d3 cũng thấy thích hơn ở khu mà có 1 tòa ngay chỗ nộp hs vì ở một khu đấy cũng ko thích bằng ở khu kia dông đúc hơn,mặc dù cũng gần các khu Tm nhưng em nghĩ sau này có khu tnt gần nhau thì cũng có chợ rùi các khu vui chơi thôi.để khi nào về nhà mới ở em làm cái sạp bán hàng phục vụ chị em các mẹ ủng hộ em nhé hi hi

Mẹ Sơn
07-24-2011, 09:10 PM
Cũng khó nhỉ? vì chẳng có gì hoàn hảo cả, đc cái nọ, mất cái kia, cứ mua đc là tốt rồi em ah, cái khác tính sau...

Mẹ Sơn
07-24-2011, 09:11 PM
em bốc được nhà d3 cũng thấy thích hơn ở khu mà có 1 tòa ngay chỗ nộp hs vì ở một khu đấy cũng ko thích bằng ở khu kia dông đúc hơn,mặc dù cũng gần các khu Tm nhưng em nghĩ sau này có khu tnt gần nhau thì cũng có chợ rùi các khu vui chơi thôi.để khi nào về nhà mới ở em làm cái sạp bán hàng phục vụ chị em các mẹ ủng hộ em nhé hi hi
chị cũng bon chen làm sạp hàng cạnh em, kiểu gì cũng bán chạy, :)

HẰNG NGA
07-24-2011, 09:27 PM
Em cũng tăm tia cố gắng mua được cái nhà thu nhập thấp, nhưng cơ hội chưa hội tụ đủ, hóng các chị trước nhé, có thông tin gì chị em mình rỉ tai cho nhau nhé.

buforphe
07-25-2011, 07:45 AM
chồng em cũng tính kiếm cửa hàng buôn đồ gia dụng phục vụ nhu cầu các hộ gia đình mới và TNT giống vc em!!! (nói như thể là có nhà rồi...)

Mẹ Sơn
07-25-2011, 07:53 AM
chồng em cũng tính kiếm cửa hàng buôn đồ gia dụng phục vụ nhu cầu các hộ gia đình mới và TNT giống vc em!!! (nói như thể là có nhà rồi...)
kệ, cứ phải chuẩn bị trước cho nó chủ động em ạ :)

suabotuoinguyenchat
07-25-2011, 08:11 AM
không làm nhà nước thì đc nhưng ko có hộ khẩu thì khó vì hộ khẩu hà nội nhưng ngoại thành mà còn chưa đc mua kia kìa :)

Nhà tớ có HKHN nhưng cả 2 vợ chồng đều không làm nhà nước, có bố chồng là Bộ đội về hưu. Nhà ông có 47m2, xây 2 tầng. Có 2 con trai lập gia đình nhưng chưa ai có nhà riêng cả. Hic, có cách nào để mua nhà thu nhập thấp không các mẹ? Thanks!

dungp3
07-25-2011, 08:16 AM
Nhà tớ có HKHN nhưng cả 2 vợ chồng đều không làm nhà nước, có bố chồng là Bộ đội về hưu. Nhà ông có 47m2, xây 2 tầng. Có 2 con trai lập gia đình nhưng chưa ai có nhà riêng cả. Hic, có cách nào để mua nhà thu nhập thấp không các mẹ? Thanks!
Thế coi như gđ bạn chưa có nhà. Kg cần làm nhà nước, miễn là các doanh nghiệp trên địa bàn HN, hộ khẩu của vợ chồng bạn các quận nội thành là bạn và chồng bạn đủ đk đăng ký mua nhà TNT rồi!

suabotuoinguyenchat
07-25-2011, 08:28 AM
Thế coi như gđ bạn chưa có nhà. Kg cần làm nhà nước, miễn là các doanh nghiệp trên địa bàn HN, hộ khẩu của vợ chồng bạn các quận nội thành là bạn và chồng bạn đủ đk đăng ký mua nhà TNT rồi!

Có mẹ nào có thông tin hay kinh nghiệm cho mình xin với. Tự nhiên thấy hy vọng....Bố chồng tớ là Thượng Tá về hưu nhưng chưa được nhà nước cấp cho mét vuông đất nào cả. hic

suabotuoinguyenchat
07-25-2011, 09:00 AM
"...Lý giải vấn đề này, ông Nguyễn Quốc Tuấn - Phó giám đốc Sở Xây dựng Hà Nội cho biết, các trường hợp có hộ khẩu ở các huyện ngoại thành vẫn chưa được mua nhà thu nhập thấp, bởi thực hiện theo Quyết định 67/2009/QĐ-TTg ngày 24/4/2009 của Thủ tướng Chính phủ, trước mắt chỉ giải quyết nhu cầu bức xúc về nhà ở cho những người có thu nhập thấp tại khu vực đô thị..."

Tớ vừa đọc được đoạn này mà thấy chán, vì tớ lại có hộ khẩu ở Từ Liêm....

dungp3
07-25-2011, 09:31 AM
"...Lý giải vấn đề này, ông Nguyễn Quốc Tuấn - Phó giám đốc Sở Xây dựng Hà Nội cho biết, các trường hợp có hộ khẩu ở các huyện ngoại thành vẫn chưa được mua nhà thu nhập thấp, bởi thực hiện theo Quyết định 67/2009/QĐ-TTg ngày 24/4/2009 của Thủ tướng Chính phủ, trước mắt chỉ giải quyết nhu cầu bức xúc về nhà ở cho những người có thu nhập thấp tại khu vực đô thị..."

Tớ vừa đọc được đoạn này mà thấy chán, vì tớ lại có hộ khẩu ở Từ Liêm....
Hic! luật pháp nước mình nó thế mà, nhiều bất cập và bất hợp lý nên mới có chuyện sửa đổi và bổ xung Luật. Chắc thời gian tới sẽ có nhiều thay đổi bạn ạ!

dungp3
07-25-2011, 12:22 PM
chị cũng bon chen làm sạp hàng cạnh em, kiểu gì cũng bán chạy, :)
GĐ mình cũng dự định phục vụ mọi người ít sản phẩm? Các mẹ buôn bán gì bật mí sản phầm nhé để nhà mình phục vụ cái khác. Không trồng chéo nhau thì chết? Đã gđ nào nộp tiền đợt 1 chưa nhỉ? Giá trong hợp đồng là bao nhiêu 1m2 vậy. Họ cho mình cái hợp đồng mẫu mình nhân ra sơ sơ là 10,35tr/m2 thì phải? mà sao họ nói 10.3 các mẹ nhỉ?

metengcha
07-25-2011, 01:20 PM
em cũng ko để ý,có cả phí bảo trì 2 % nữa mà chị.chuẩn bị đi vay tiền đóng tiếp đợt 2 roài.em mới vay được 2 cây vàng thui ko bít có xoay đủ tiền ko nữa,em định vàng đang cao bán luôn rùi gửi tk 1-2 tuần rùi đi đóng ko bít có nên ko vì đợt 1 em bán có 37.2 thôi tiếc gần chết.các bác cho em ý kiến cái ah

dungp3
07-25-2011, 01:50 PM
em cũng ko để ý,có cả phí bảo trì 2 % nữa mà chị.chuẩn bị đi vay tiền đóng tiếp đợt 2 roài.em mới vay được 2 cây vàng thui ko bít có xoay đủ tiền ko nữa,em định vàng đang cao bán luôn rùi gửi tk 1-2 tuần rùi đi đóng ko bít có nên ko vì đợt 1 em bán có 37.2 thôi tiếc gần chết.các bác cho em ý kiến cái ah
Vay được thì cứ vay bạn ạ! Giờ cưỡi lưng cọp rồi còn sợ chi nữa!

buforphe
07-25-2011, 03:23 PM
hôm em đến nộp hồ sơ cũng thấy chị ý nói là 10.3 bao nhiêu đấy, chứ không phải 10.3 tròn đâu ạ

soctun
07-25-2011, 05:20 PM
Vào nhìn các mẹ tìm nhà mà thấy bức xúc. Đối diện với nhà em thì có 1 nhà vừa bán đất, 1 phần tiền dành cho xây nhà, và 1 phần tiền thì để đi mua nhà thu nhập thấp. với kiểu làm ăn như thế thì bao h nhà TNT mới đến tay đúng người?

metengcha
07-25-2011, 08:42 PM
giá nhà của nhà em đây cho các bố mẹ tham khảo
-đơn giá tạm tính:9.227.505d/m2
diện tích sàn căn hộ tạm tính:57,95m2
- giá trị căn hộ: 9.227.505d/m2 *57,95m2=534.733.915d
- 10% thuế;53.473.391d
- tổng giá trị căn hộ đã bao gồm thuế: 588.207.306 đ(a)
-2 % phí bảo trì:10.694.678đ(b)
tổng giá trị hợp đồng tạm tính a+b =598.901.985 đ

metengcha
07-25-2011, 08:44 PM
tính ra thì nếu tính cả thuế và bảo trì thì khoảng 10.33 tr/m2 ah và đây cũng chỉ là giá tạm tính thôi còn trước khi giao nhà thì họ hoàn thiệ v à có thể tăng và có thể giảm nhưng chắc ko giảm đâu.em chỉ hy vọng là giữ nguyên thôi ko lại mệt ah

dichvu8x
07-25-2011, 09:03 PM
Mình bán 1 căn hộ ở Vinaconex Xuân Mai,( 1Tỷ)
Vị trí : Tầng 2 phòng 204.
Diện tích : 83,4 m2.
Hướng : Tây Nam.
Quy mô : 3 phòng ngủ, 2 WC, 1 bếp, 1 phòng khách (đã có tủ bếp mặt đá Granite, thiết bị vệ sinh, hệ thống dây phơi thông minh).
Hiện trạng : mới 100% (nhà đã được CĐT bàn giao, đang chờ cấp sổ đỏ).
Giá : 1.000.000.000 (1 tỷ VNĐ).
LH: Vinh 0975953563

dungp3
07-25-2011, 09:22 PM
Mình bán 1 căn hộ ở Vinaconex Xuân Mai,( 1Tỷ)
Vị trí : Tầng 2 phòng 204.
Diện tích : 83,4 m2.
Hướng : Tây Nam.
Quy mô : 3 phòng ngủ, 2 WC, 1 bếp, 1 phòng khách (đã có tủ bếp mặt đá Granite, thiết bị vệ sinh, hệ thống dây phơi thông minh).
Hiện trạng : mới 100% (nhà đã được CĐT bàn giao, đang chờ cấp sổ đỏ).
Giá : 1.000.000.000 (1 tỷ VNĐ).
LH: Vinh 0975953563
Chung cư này ở địa chỉ nào mà rẻ thế bạn?

Mẹ Sơn
07-26-2011, 10:54 AM
Nhà em được mua 01 suất Nhà chung cư liên cơ quan Huyện Thanh Trì cần bán với giá chênh lệch 3tr/m2:
- Giá gốc là 14.26tr/m2
- Căn 90m2, nộp tiền làm 06 đợt: từ đợt 1 - 4 là 20%; đợt 5 là 15%; đợt 6 là 5%.
- Công trình đã làm xong phần móng, cuối T8/2011 nộp tiền đợt 1. Quý I/2014 giao nhà.
- Công trình là một tổ hợp 04 khối nhà cao 25 tầng dành cho toàn cán bộ công chức Huyện Thanh Trì.
- Chủ đầu tư: Công ty kinh doanh và phát triển nhà Hà nội.
- Địa điểm xây dựng: tại lô đất có ký hiệu CT thuộc quy hoạch chi tiết Khu đấu giá quyền sử dụng đất do Ban quản lý dự án Huyện Thanh Trì quản lý tại Xã Ngũ Hiệp, Huyện Thanh Trì.
Điện thoại: 0988835060.

thu nhập thấp có 10tr/m mà còn chẳng có tiền mua, lấy tiền đâu mà mua căn của bạn! Bạn QC ở top khác đi!

Curculigo
07-26-2011, 11:14 AM
Mẹ Sơn nói đúng lắm,
Những người đã phải theo dõi topic này để chia sẻ thông tin mua nhà thu nhập thấp nghĩa là toàn những người không còn lựa chọn nào khác rồi. Mình không nói những người mua nhà thu nhập thấp mà vẫn đi oto - những người đó họ có mối quan hệ riêng, chả cần theo dõi top này.
Hôm nay thấy có 2 mẹ vào quảng cáo, toàn là những ngôi nhà không tưởng với mọi người ở đây, mình nghĩ là không hiệu quả đâu.

Chống spam: Các mẹ mua được NTNT thấp rồi, hoặc có thông tin gì thì chia sẻ cho ACE thêm phấn chấn, có tinh thần kiếm tiền cái nào? :D

ỦnỈn-Tomy
07-26-2011, 11:20 AM
Tầm tháng 8,9 này có nơi nào thu hồ sơ nhà TNT kô các mẹ, em mù thông tin quá, nhg nghe mẹ Sơn, thấy có hy vọng tý ty, vì e phải nuôi 2 con nhỏ mà

Mẹ Sơn
07-26-2011, 11:27 AM
Tầm tháng 8,9 này có nơi nào thu hồ sơ nhà TNT kô các mẹ, em mù thông tin quá, nhg nghe mẹ Sơn, thấy có hy vọng tý ty, vì e phải nuôi 2 con nhỏ mà
em chú ý nhé, khu Đại Mỗ sắp nhận hồ sơ đấy, chịu khó vào Web của sở xây dựng hà nội hoặc mua báo Hà Nội mới đọc thường xuyên nhé. Cứ chuẩn bị trước hồ sơ cho chủ động, có thông tin là nộp ngay, để có vấn đề gì thì mình có nhiều thời gian sửa chữa...:)

dungp3
07-26-2011, 12:26 PM
Hic! Mẹ Sơn ở Tuyên Quang hả! Vậy là có đồng hương bên Đặng Xá rồi! Đặc sản quê ngon quá nhưng phải tiết kiệm tiền để đóng tiền bên Đặng xá thôi!

Mẹ Sơn
07-26-2011, 01:35 PM
Hic! Mẹ Sơn ở Tuyên Quang hả! Vậy là có đồng hương bên Đặng Xá rồi! Đặc sản quê ngon quá nhưng phải tiết kiệm tiền để đóng tiền bên Đặng xá thôi!
mình cũng dặn lòng là phải tiết kiệm mà khó quá! hic, đợi đợt 3 có kết quả, mấy chị em ọp làm quen nhỉ :)

buforphe
07-26-2011, 03:29 PM
em cũng đang mong đợt 3 có kết quả tốt để ọp ẹp với các "hàng xóm tương lai" quá...

metengcha
07-26-2011, 10:31 PM
mình cũng dặn lòng là phải tiết kiệm mà khó quá! hic, đợi đợt 3 có kết quả, mấy chị em ọp làm quen nhỉ :)
đúng đấy,các mẹ gặp nhau trao đổi kinh nghiệm cho nhau thì tốt quá,dù sao sắp tới cũng chuẩn bị làm hàng xóm láng giềng láng tỏi rồi chị nhỉ hihi.a chị ơi em đang thử việc rồi chị ah,hy vọng là sẽ suôn sẻ,có tiền chi phí thêm và tiết kiệm thêm tý nào hay tý ấy chị nhỉ

meocon2404
07-27-2011, 05:48 PM
28/7 là đợt đóng tiền đầu tiên của hồ sơ đợt 2 Đặng xá

africa
07-27-2011, 06:14 PM
em ước là hàng xóm của các mẹ quá. Hix.

suabotuoinguyenchat
07-28-2011, 08:24 AM
Vào đây thấy các mẹ mua được nhà thu nhập thấp mà thèm quá. Nhà mình lại hộ khẩu ngoại thành, không biết bao giờ các bác nới lỏng chính sách cho dân ngoại thành mua nhà thu nhập thấp đây???

Mẹ Bánh Rán
07-28-2011, 02:31 PM
Vào đây thấy các mẹ mua được nhà thu nhập thấp mà thèm quá. Nhà mình lại hộ khẩu ngoại thành, không biết bao giờ các bác nới lỏng chính sách cho dân ngoại thành mua nhà thu nhập thấp đây???
Mẹ nó ơi..chưa đc mua thì thèm mà đc mua rồi...họ ấn cái Hợp đồng vào tay mà chả dám kí đây.........:(...........Hôm nay vc e đi kí HD nhưng thấy giá cao ngất trời 13,26tr/m2....(Sài Đồng)........Lại chứng kiến cảnh tượng các bác lão thành CM đi kí bức xúc về giá..về tiến độ đóng tiền....về chính sách ưu đãi.....họ tập hợp nhau viết đơn kiện mà thấy đau lòng......2vc ôm bộ HD về nghiên cứu xem có nên kí hay ko...........Đi đường còn cãi nhau chỉ vì nhà với cửa.......chồng e thì bảo ko mua nữa....thấy làm ăn vớ vẩn ko minh bạch.........giá kia tạm tính nhỡ đến lúc quyết toán nó lên 15 thì làm thế nào.........e thì nghĩ ko mua lúc này chắc cả đời chả lúc nào mua đc.........Hix...........nhưng cố thì chắc cũng bị lãi NH nó đè cho bẹp ruột..........Giờ ngồi đây, HD trước mặt mà chả biết làm gì với nó cả...........huhu.........

Mẹ Sơn
07-28-2011, 02:36 PM
Mẹ nó ơi..chưa đc mua thì thèm mà đc mua rồi...họ ấn cái Hợp đồng vào tay mà chả dám kí đây.........:(...........Hôm nay vc e đi kí HD nhưng thấy giá cao ngất trời 13,26tr/m2....(Sài Đồng)........Lại chứng kiến cảnh tượng các bác lão thành CM đi kí bức xúc về giá..về tiến độ đóng tiền....về chính sách ưu đãi.....họ tập hợp nhau viết đơn kiện mà thấy đau lòng......2vc ôm bộ HD về nghiên cứu xem có nên kí hay ko...........Đi đường còn cãi nhau chỉ vì nhà với cửa.......chồng e thì bảo ko mua nữa....thấy làm ăn vớ vẩn ko minh bạch.........giá kia tạm tính nhỡ đến lúc quyết toán nó lên 15 thì làm thế nào.........e thì nghĩ ko mua lúc này chắc cả đời chả lúc nào mua đc.........Hix...........nhưng cố thì chắc cũng bị lãi NH nó đè cho bẹp ruột..........Giờ ngồi đây, HD trước mặt mà chả biết làm gì với nó cả...........huhu.........
Giá thế thì cao quá!nhà đất đang ảm đạm, nhiều khu chung cư TM giảm giá ầm ầm để thu hồi vốn mà. Thu nhập thấp gì mà ghê quá!

Mẹ Bánh Rán
07-28-2011, 02:45 PM
Giá thế thì cao quá!nhà đất đang ảm đạm, nhiều khu chung cư TM giảm giá ầm ầm để thu hồi vốn mà. Thu nhập thấp gì mà ghê quá!
Huhu.............thế có nên mua ko hở mẹ nó...............e đang đau đầu vì tiền đây.............:rolleyes:

Mẹ Sơn
07-28-2011, 02:47 PM
Huhu.............thế có nên mua ko hở mẹ nó...............e đang đau đầu vì tiền đây.............:rolleyes:
có khi nín thở xem các bác kiện cáo thế nào, nhỡ đâu tụt xuống 9 tr thì chít :). nói vậy thôi, chứ biết khuyên mẹ cháu thế nào...giá như vậy bằng nhà ở thương mại rồi còn đâu! mua mà còn bị hạn chế về sở hữu, chuyển nhượng thì đúng là hơi thiệt thòi!

Mẹ Bánh Rán
07-28-2011, 02:54 PM
có khi nín thở xem các bác kiện cáo thế nào, nhỡ đâu tụt xuống 9 tr thì chít :). nói vậy thôi, chứ biết khuyên mẹ cháu thế nào...giá như vậy bằng nhà ở thương mại rồi còn đâu! mua mà còn bị hạn chế về sở hữu, chuyển nhượng thì đúng là hơi thiệt thòi!
Bác chỉ cho e nhà TM nào giá hợp lý với........huhu......e cũng sắp chết vì nhà TNT kiểu VN đây..............:(

Mẹ Bánh Rán
07-28-2011, 02:59 PM
E nghĩ 1 cắc nó cũng chả giảm đâu.............thấp cổ bé họng có mà kiện củ khoai.............ko nói thì ai cũng biết điều đấy nên thấy hợp lý thì mua...ko thì thôi....Nó cần gì mình hả bác...............

Curculigo
07-28-2011, 03:22 PM
Mua nhà thu nhập thấp mà 13,2 thì thà mua cái chung cư B5 như bạn gì đó quảng cáo, giá có 15tr/m còn hơn, đắt hơn 2tr/m nhưng mà thích bán lúc nào thì bán, bí tiền là bán, ko chịu nổi nhiệt là bán... Ko phụ thuộc ai cả. Bó tay với nhà thu nhập thấp mà lại như thế. Mình nghĩ vợ chồng bạn Bánh Rán nên bình tĩnh đợi xem hạ hồi phân giải thế nào rồi hẵng ký, chứ nếu là mình - cũng đang mơ mua được nhà TNT, nhưng mà phải mua giá đó thì mình mua nhà thương mại cho lành.

dungp3
07-28-2011, 04:25 PM
Sáng đi ký hợp đồng mình thấy chủ đầu tư chuối quá! HĐ đơn phơng bên mua ký rồi họ đem về cty, chẳng hiểu khi đem về họ có thay đổi nội dung gì không! Nói thật mình chán chẳng buồn đọc hết nội dung HĐ vì tất cả mọi người cũng ký như mình, có muốn thay đổi nội dung cũng không được. Tình cờ gặp 1 người quen ở Vigracera, bạn ấy nói nhà NTN ở Đại Mỗ hình như tháng sau thu hồ sơ nhưng giá chắc phải 14-15.
Bên Handico bán giá cao quá! Giá nhà thương mại của Tcty Handico ở Sài Đồng có 16. Mà chắc giá nhà khó giảm lắm, giờ gia chung cư toàn trên 20, giờ giá 17, 18 cũng rất ít mà toàn dự án trên giấy (mình sợ mấy dự án đó lắm). Hy vọng chủ đầu tư uy tín, làm ăn đàng hoàng để giữ chữ tín, hy vọng Vigracera giữ uy tín cho tcty, cho bác thứ trưởng Ng Tr Nam (tu Vigracera lên) để bác ấy còn thăng tiến nữa.

buforphe
07-28-2011, 04:35 PM
hôm đi nộp hồ sơ ở Đặng Xá chị nhận hồ sơ nói nhà TM bên đó giá 17tr/mét, cái chỗ mà nhận hồ sơ chính là nhà TM đấy ạ

buforphe
07-30-2011, 01:26 PM
nửa tháng rồi, em bắt đầu thấy sốt ruột đợi kết quả hồ sơ nộp đợt 3, có mẹ nào cùng nộp đợt 3 Đặng Xá với nhà em không ạ?

HẰNG NGA
07-30-2011, 09:54 PM
nửa tháng rồi, em bắt đầu thấy sốt ruột đợi kết quả hồ sơ nộp đợt 3, có mẹ nào cùng nộp đợt 3 Đặng Xá với nhà em không ạ?
Cái nhà TNT ở Đặng Xá có vẻ cũng không đắt khách lắm nhỉ, không biết còn đợt 4 không nhỉ.

Mẹ Sơn
08-01-2011, 10:09 AM
Cái nhà TNT ở Đặng Xá có vẻ cũng không đắt khách lắm nhỉ, không biết còn đợt 4 không nhỉ.

đợt 4 là ở Đại Mỗ đấy em, có 124 căn, tỉ lệ chọi chắc chắn hơn NGô Thì NHậm và Kiến Hưng.
Tiền nhỏ, quan hệ hẹp mua nhà vừa sức của mình. May mà Đặng Xá không đông như các khu khác thì mình mới mua đc. ơn trời

HẰNG NGA
08-01-2011, 10:17 AM
đợt 4 là ở Đại Mỗ đấy em, có 124 căn, tỉ lệ chọi chắc chắn hơn NGô Thì NHậm và Kiến Hưng.
Tiền nhỏ, quan hệ hẹp mua nhà vừa sức của mình. May mà Đặng Xá không đông như các khu khác thì mình mới mua đc. ơn trời
Ở khu đại mỗ bắt đầu khi nào nộp hồ sơ, khổ nỗi là em lại chỉ có hộ khẩu KT3, ở Gia Lâm thôi, không biết ở Đại Mỗ chính sách thế nào.

buforphe
08-01-2011, 02:45 PM
nhà em gần Đại Mỗ hơn Đặng Xá nhưng đoán chắc cỏ hội khó hơn nên cũng lọ mọ đi nộp ở Đặng Xá!!!

Curculigo
08-01-2011, 02:55 PM
He he he, tối qua mình còn nằm mơ bốc thăm được nhà ở Đại Mỗ, phòng tầng 2, phòng 222 :D Chắc nghĩ ngợi nhiều quá nên "giọt mồ hôi lăn cả vào giấc mơ", ha ha ha.........

KuHim
08-01-2011, 03:38 PM
He he he, tối qua mình còn nằm mơ bốc thăm được nhà ở Đại Mỗ, phòng tầng 2, phòng 222 :D Chắc nghĩ ngợi nhiều quá nên "giọt mồ hôi lăn cả vào giấc mơ", ha ha ha.........

Buồn cười mẹ này quá cơ kickic. Mình chúc ước mơ của mẹ nó sẽ thành hiện thực nhé. Nếu mà mua đc nhà thì phải vào chia sẻ tin vui này cho cả nhà cùng biết nhé!:D

Curculigo
08-04-2011, 09:19 AM
Mấy hôm nay top này chìm nghỉm, lôi lên để mọi người chia sẻ nào. Không nhớ bạn Dũng Pê 3 hay ai nói là đến khi nào bán hết Đặng Xá thì mới bắt đầu nhận hồ sơ Đại Mỗ. Không biết thế nào nhỉ? Mình thấy cũng có lý bởi cùng của Viglacera mà. Thoi hết cả thóp!

KuHim
08-04-2011, 09:34 AM
Mấy hôm nay top này chìm nghỉm, lôi lên để mọi người chia sẻ nào. Không nhớ bạn Dũng Pê 3 hay ai nói là đến khi nào bán hết Đặng Xá thì mới bắt đầu nhận hồ sơ Đại Mỗ. Không biết thế nào nhỉ? Mình thấy cũng có lý bởi cùng của Viglacera mà. Thoi hết cả thóp!
Mẹ nó ơi hồ sơ ở Đại Mỗ khi nào thì nhận vây?

Curculigo
08-04-2011, 09:45 AM
He he he, mình vừa nói ở trên là mình nghe ai đó nói "khi nào bán hết Đặng Xá thì mới bắt đầu nhận hồ sơ Đại Mỗ". Đặng Xá đã bán xong đâu bạn ơi!

buforphe
08-04-2011, 12:59 PM
đợt này có khi là hết đấy, em thấy bảo còn có hơn 300 căn, không biết có đến lượt mình không

tungmilan2009
08-05-2011, 03:16 PM
http://vnexpress.net/gl/ban-doc-viet/kinh-doanh/2011/08/15-nam-nhin-an-moi-du-tien-mua-nha-thu-nhap-thap/?p=4#aComment

Nỗi lòng người đc quyền mua nhà thu nhập thấp :)

Mẹ Sơn
08-05-2011, 03:37 PM
Chuyện cũ:
Cách đây chừng 5,6 năm, đăng ký xe máy ở Hà Nội khó lắm, Quyết định của UBNF TP quy định mỗi người chỉ đựoc đăng ký 1 lần. Muốn đổi xe hoặc mua thêm cái nữa là phải nhờ người khác đăng ký hộ.
Sau đó, quyết định này đã bị bãi bỏ vì VI HIẾN, vi phạm quyền sở hữu của công dân.

Chuyện mới:
Người thu nhập thấp thực sự, bỏ tiền túi, tiền đi vay người nhà, bạn bè, vay ngân hàng để mua nhà nhưng không có quyền sở hữu.

Nhìn lại Hiến pháp:

ĐIều 58: Công dân có quyền sở hữu về thu nhập, nhà ở, vốn, tài sản...

Quyền sở hữu là gì, Luật Dân sự trả lời:

Điều 164. Quyền sở hữu
Quyền sở hữu bao gồm quyền chiếm hữu, quyền sử dụng và quyền định đoạt tài sản của chủ sở hữu theo quy định của pháp luật.
Chủ sở hữu là cá nhân, pháp nhân, chủ thể khác có đủ ba quyền là quyền chiếm hữu, quyền sử dụng, quyền định đoạt tài sản.

Vấn đề ở đây là gì? Có ai bỏ tiền mua cái áo nhưng không được tặng bạn, không được bán đi, không ... và không...không? =>> Vậy không đựoc gọi là SỞ HỮU.

Nhà thu nhập thấp cũng vậy, bỏ ra nhiều tiền nhưng KHÔNG ĐỰOC SỞ HỮU

CÂU HỎI: VẬY CÓ VI HIẾN KHÔNG?

VẪN BIẾT:
Nhà nước làm vậy để hạn chế nạn đầu cơ, hạn chế người thu nhập cao mua mất nhà của người thu nhập thấp. Nhưng hạn chế quyền sở hữu như vậy có tiêu cực quá không? Có bất công với những người thu nhập thấp - những người chịu nhiều thiệt thòi trong xã hội- ít nhất về mặt thu nhập không?
Có thể hiện sự bất lực của cơ quan quản lý không?

VÌ SAO VÂY:

Vì nhà nước không thể nào biết đựoc anh có nhà hay chưa?
Khó vậy sao?
(còn viết tiếp - mai)

Curculigo
08-05-2011, 04:54 PM
Hoan hô mẹ Sơn - lập luận hay lắm. Xin phép chen ngang mẹ nó: Thế túm lại là những kẻ thu nhập thấp thực sự đang nhăm nhe nộp hồ sơ mua nhà như bọn tớ đây thì từ từ hẵng đăng ký mua hẻm? Để đến khi nhà thu nhập thấp ế chỏng vó ra, và may ra khi đó, các nhà làm luật và làm chính sách sẽ... "nghĩ lại" hẻm? Có lẽ cứ thuê nhà đã, dục tốc bất đạt. Giờ mỗi tháng mất hơn 2tr thuê nhà nhưng được sống trên mảnh đất trị giá 4-5 tỷ, nghĩ cũng sướng! :D
Bravo, đặt cục gạch chờ đón entry tiếp theo của mẹ nó nhé!

buforphe
08-08-2011, 07:49 AM
đợt 3 vẫn chưa có thông gì các chị nhỉ?

metengcha
08-08-2011, 08:08 AM
chuẩn bị đóng tiền đợt 2 rùi mẹ sơn ui.dạo này vàng tăng quá các bác nhỉ?đợt 1 em đóng bán có 3720 hu hu sau này tiền đâu mà đi trả nợ chứ

socngoan
08-08-2011, 10:47 AM

bạn ơi, cho tớ hỏi, tớ chưa thấy thông báo nhận hs đợt 3 mà, bạn nộp lúc nào thế? tớ cũng đang quan tâm mà vào web thì chưa thấy thông tin gì,

buforphe
08-08-2011, 01:04 PM
bạn ơi, cho tớ hỏi, tớ chưa thấy thông báo nhận hs đợt 3 mà, bạn nộp lúc nào thế? tớ cũng đang quan tâm mà vào web thì chưa thấy thông tin gì,

Đợt 3 nhận hồ sơ từ 1 đến 15/7, hết hạn lâu rồi mà, ấy vào web của Sở Xây Dựng xem nhé

Binhcoi81
08-08-2011, 01:12 PM
thế sao mẹ nó không đánh con đề biết đâu chúng đề có tiền mua nhà mặt đất thì sao he he

Curculigo
08-08-2011, 01:33 PM
thế sao mẹ nó không đánh con đề biết đâu chúng đề có tiền mua nhà mặt đất thì sao he he

Vừa check lại kết quả sổ xố ngày hôm đó xem có đúng là các cụ báo mộng cho mình không thì thấy ko có con lô hay con đề nào 22 cả, mẹ nó ạ :D, may ko về, ko thì tiếc đứt ruột mất :D, từ bé, có 1 lần đánh 1000 đề, được 70 ngàn, đến nay chưa có lần thứ 2, he he he...

Curculigo
08-08-2011, 02:13 PM
Tân Bộ trưởng đã hứa rồi: "Trong thời gian tới cần tập trung vào loại nhà cho thuê mua có thời hạn và loại này như tôi nói phải có sự can thiệp mạnh của nhà nước bằng các cơ chế chính sách". Các mẹ cố đợi thêm nhé, cứ tin tưởng đi đã, rồi cánh nhà nghèo chúng mềnh sẽ được hiên ngang mua nhà TNT mà ko phải lo nghĩ gì lắm đến chiện vay tiền ah? Nếu thực hiện được loại hình thuê mua thì ta chỉ phải chi trả 20% lúc đầu thôi, còn 80% là trả trong những năm tiếp theo, hy vọng, hy vọng, hy vọng...

Link đây ạ: http://www.tienphong.vn/Thoi-Su/547601/Can-lam-quen-voi-viec-o-nha-thue-tpp.html

Mẹ Sơn
08-08-2011, 03:43 PM
Tân Bộ trưởng đã hứa rồi: "Trong thời gian tới cần tập trung vào loại nhà cho thuê mua có thời hạn và loại này như tôi nói phải có sự can thiệp mạnh của nhà nước bằng các cơ chế chính sách". Các mẹ cố đợi thêm nhé, cứ tin tưởng đi đã, rồi cánh nhà nghèo chúng mềnh sẽ được hiên ngang mua nhà TNT mà ko phải lo nghĩ gì lắm đến chiện vay tiền ah? Nếu thực hiện được loại hình thuê mua thì ta chỉ phải chi trả 20% lúc đầu thôi, còn 80% là trả trong những năm tiếp theo, hy vọng, hy vọng, hy vọng...

Link đây ạ: http://www.tienphong.vn/Thoi-Su/547601/Can-lam-quen-voi-viec-o-nha-thue-tpp.html
sống phải có niềm tin em nhỉ :)

metengcha
08-08-2011, 09:18 PM
ở các nước phát triển thì nhà thu nhập thấp thì phải có quỹ xã hội riêng để hỗ trợ người dân,có trả góp trong vòng vài năm vì đã nghèo thì làm j có tiền mà trả ngay cho chủ đầu tư được,ở VN thì mang tiếng nhà TNT chỉ dành cho những người dân có thu nhập cũng khá cao rồi,thu nhập thấp thì chả mơ đến hic

buforphe
08-09-2011, 09:56 AM
đúng là ở 1 số nước có chính sách bán nhà trả góp đều cho trả dần trong vài năm, chứ không ở đâu trả hết trong 1 năm như ở VN mình cả

Curculigo
08-09-2011, 10:05 AM
He he, lâu ko có thông tin gì mới, các mẹ lại tha hồ phàn nàn và trút nỗi lòng nhể. Mình cũng thấy chính sách đặt ra, cái nọ dẫm lên chân cái kia. Có ngân hàng liên kết với Chủ đầu tư to mồm kêu sẽ hỗ trợ cho vay ở đoạn đầu câu, đoạn cuối câu đã thấy bảo là nếu chứng minh được thu nhập trên 10tr/tháng. Hố hố hố... Chứng minh thì được thôi nhưng lúc đó ông Chủ đầu tư lại quay ra bảo mình làm hồ sơ khống ah?

metengcha
08-09-2011, 10:57 AM
em có hỏi bên chủ đầu tư có giới thiệu ngân hàng chính sách cho vay ko nhưng chủ đầu tư bảo ko có đâu ah,mình muốn vay thì tự đi vay thôi,chán như con gián ấy

Mẹ Sơn
08-09-2011, 11:30 AM
em có hỏi bên chủ đầu tư có giới thiệu ngân hàng chính sách cho vay ko nhưng chủ đầu tư bảo ko có đâu ah,mình muốn vay thì tự đi vay thôi,chán như con gián ấy
trong hợp đồng đã ghi rõ là hợp đồng này không dùng để thế chấp mà em, không vay đc đâu, chỉ có nhờ người cầm cố tài sản đi vay thôi.
Nói chung là mình là dân nên chiu nhiều thiệt thòi...Kiếp sau không là dân nữa :)

metengcha
08-09-2011, 12:01 PM
trong hợp đồng đã ghi rõ là hợp đồng này không dùng để thế chấp mà em, không vay đc đâu, chỉ có nhờ người cầm cố tài sản đi vay thôi.
Nói chung là mình là dân nên chiu nhiều thiệt thòi...Kiếp sau không là dân nữa :)
chị ơi chuẩn bị đóng tiền đợt 2 rồi,lần này phải sang cty đóng mà em đi làm ko ra ngoài được,nhờ ông xã đi nộp có được ko chị nhỉ?tên nhà là em đứng tên cơ hu hu
vàng tăng lên ác quá chị nhỉ

Mẹ Sơn
08-09-2011, 12:11 PM
chị ơi chuẩn bị đóng tiền đợt 2 rồi,lần này phải sang cty đóng mà em đi làm ko ra ngoài được,nhờ ông xã đi nộp có được ko chị nhỉ?tên nhà là em đứng tên cơ hu hu
vàng tăng lên ác quá chị nhỉ
nhờ xã thì lại phải làm giấy ủy quyền, hôm trước chị thấy bảo thế mà. Tranh thủ tạt té đi tí cho khỏi rắc rối, chị mới có 60tr cho đợt 2 thôi, đang đi vay tứ tung.
Vàng lên cao quá, vay cũng sợ em nhỉ! nhưng giờ có người cho vay mà không tính lãi là mừng lắm rồi.

buforphe
08-09-2011, 12:21 PM
hôm qua 2 vc em cãi nhau chỉ vì nhà cửa. em tính hay có tẹo tèo teo tiền mua miếng đất bé tí teo gần quê nhà em, bao giờ có tiền xây cái túp lều con con chứ mua nhà chung cư đã lo, huống hồ là nhà TNT. nhưng ox em nói đã quyết thì theo đi, giờ lại mỗi người 1 ý, thích làm thế nào thì làm, tức ghê mẹ Sơn ơi. chỉ vì chuyện nhà cửa mà vc hục hoặc nhau bao nhiêu lần rồi, em oải quá...

Mẹ Sơn
08-09-2011, 12:48 PM
hôm qua 2 vc em cãi nhau chỉ vì nhà cửa. em tính hay có tẹo tèo teo tiền mua miếng đất bé tí teo gần quê nhà em, bao giờ có tiền xây cái túp lều con con chứ mua nhà chung cư đã lo, huống hồ là nhà TNT. nhưng ox em nói đã quyết thì theo đi, giờ lại mỗi người 1 ý, thích làm thế nào thì làm, tức ghê mẹ Sơn ơi. chỉ vì chuyện nhà cửa mà vc hục hoặc nhau bao nhiêu lần rồi, em oải quá...
hạ hỏa em ơi, chuyện to to như nhà cửa... thôi để cho chồng quyết, mình lo việc nhỏ nhỏ, kiểu như mua cái áo nào cho hợp dáng mình đây :)...
Kể ra mà đủ tiền mua mảnh nho nhỏ, gần chỗ làm thì vẫn hay hơn mua nhà TNT, mua rõ xa nhưng không ở không đc, thành ra cũng khó em nhỉ?

buforphe
08-09-2011, 12:56 PM
em cũng sợ là xa chỗ làm quá rồi lai lăn tăn xin việc chỗ khác cho gần nhà, hay thuê cái nhà nào cho gần chỗ làm để nhà đấy cũng thật dở hơi, em đang ở giữa ngã 3 đường đây chị ơi. ox em thì muốn có cái nhà của mình ở cho ổn định rồi con chuyên tâm cày cuốc, bảo em đi làm xa thì tìm việc khác, nhưng công việc hiện thời của em cũng tốt nên em cũng không muốn chuyển việc khác, mệt ghê...

Curculigo
08-09-2011, 01:14 PM
E hèm, mấy hôm nữa trên báo lại có bài "Đi làm quá xa: Công chức mua được nhà thu nhập thấp rục rịch chuyển việc" hay "Người mua nhà thu nhập thấp rục rịch cho thuê lại với giá cao" không biết chừng, ha ha ha...
@ Chống spam: Rõ ràng hôm nọ em đọc bài báo gì nói về cái dự án của Vinaconex, nó thông báo cho bà con là liên kết với ngân hàng để hỗ trợ cho bà con vay tiền mua nhà của nó. Xong cái ngân hàng đó bảo là: chứng minh thu nhập trên 10tr thì sẽ đc vay mà.

metengcha
08-09-2011, 01:15 PM
vợ chồng em cũng thế,khi tính mua nhà 2 vc cãi nhau bao nhiêu lần,chồng thì lo ko có tiền trả nợ vì bản thân chồng em làm có 4.5tr/tháng,em thì chưa đi làm.ông bà nội ở quê cũng khó khắn,nhà ngoại thì vừa sửa nhà....em thì cũng muốn vay mượn để mua chứ tính cả đời làm ở hà nội cũng ko mua được.em nói mãi ko nghe,em nhờ ông ngoại tự đi mua hồ sơ,rồi tự làm,giải thích mãi chồng em cũng xuôi tai vì 2 bên gia đình cũng động viên.được mua nhà tuy vay mượn nhiều nhưng em cũng thấy may mắn và cố gắng tích cóp để trả nợ ah.chứ cơ hội đến mà ko nắm bắt được thì sau này lại tiếc

dungp3
08-09-2011, 01:37 PM
vợ chồng em cũng thế,khi tính mua nhà 2 vc cãi nhau bao nhiêu lần,chồng thì lo ko có tiền trả nợ vì bản thân chồng em làm có 4.5tr/tháng,em thì chưa đi làm.ông bà nội ở quê cũng khó khắn,nhà ngoại thì vừa sửa nhà....em thì cũng muốn vay mượn để mua chứ tính cả đời làm ở hà nội cũng ko mua được.em nói mãi ko nghe,em nhờ ông ngoại tự đi mua hồ sơ,rồi tự làm,giải thích mãi chồng em cũng xuôi tai vì 2 bên gia đình cũng động viên.được mua nhà tuy vay mượn nhiều nhưng em cũng thấy may mắn và cố gắng tích cóp để trả nợ ah.chứ cơ hội đến mà ko nắm bắt được thì sau này lại tiếc
Topic này toàn bà mẹ Việt Nam anh hùng! Phục các mẹ thật!

Mẹ Sơn
08-09-2011, 01:44 PM
Topic này toàn bà mẹ Việt Nam anh hùng! Phục các mẹ thật!
tớ thấy có gì đâu nhỉ ?

Me Muoi
08-09-2011, 01:56 PM
tớ thấy có gì đâu nhỉ ?
các mẹ cứ nhìn vào gương đi, sẽ thấy ngay!

Curculigo
08-09-2011, 01:57 PM
Mình thì có "thấy gì". Mình vừa bảo Bố Dũng là phục mẹ Tengcha sát đất về tinh thần chiến đấu của mẹ ấy. Mình cũng thuộc type phụ nữ khá cá tính và rất "hung hăng" trong kế hoạch tìm chỗ an cư, nhưng mà ca-mơ-run kinh khủng. Mình đoán mẹ Tengcha có nguồn lực nội công - ngoại kích khá mạnh nên mới quyết tâm thế, vì là bây giờ, có chỗ mà vay thì đã nắm đến 51% thắng lợi rồi.
Còn như nhà mình, ko thể vay được ở đâu. Vay bạn bè thì giỏi lắm được 100M. Tổng thu nhập 2 vợ chồng giao động trong khoảng 20-25tr/tháng mà móm vẫn hoàn móm. Tiền nó cứ như là có chân ấy, chạy đi đâu hết, chả để ra được mấy. Nên nghĩ đến mua nhà TNT ở thời điểm này, và phải đóng hết tiền trong vòng 1 năm, thấy cũng ngán ngẩm lắm.

tớ thấy có gì đâu nhỉ ?

metengcha
08-09-2011, 02:16 PM
Mình thì có "thấy gì". Mình vừa bảo Bố Dũng là phục mẹ Tengcha sát đất về tinh thần chiến đấu của mẹ ấy. Mình cũng thuộc type phụ nữ khá cá tính và rất "hung hăng" trong kế hoạch tìm chỗ an cư, nhưng mà ca-mơ-run kinh khủng. Mình đoán mẹ Tengcha có nguồn lực nội công - ngoại kích khá mạnh nên mới quyết tâm thế, vì là bây giờ, có chỗ mà vay thì đã nắm đến 51% thắng lợi rồi.
Còn như nhà mình, ko thể vay được ở đâu. Vay bạn bè thì giỏi lắm được 100M. Tổng thu nhập 2 vợ chồng giao động trong khoảng 20-25tr/tháng mà móm vẫn hoàn móm. Tiền nó cứ như là có chân ấy, chạy đi đâu hết, chả để ra được mấy. Nên nghĩ đến mua nhà TNT ở thời điểm này, và phải đóng hết tiền trong vòng 1 năm, thấy cũng ngán ngẩm lắm.
ĐÚNG là 2vc em tiết kiệm được có 50tr-ông bà nội hứa hỗ trợ 100tr,ngoại 100tr,còn em chỉ đi vay thêm thôi.cũng may là anh em bên ngoại cũng vay được khoảng gần 100,vợ chồng chị gái em cho vay 1 cây vàng.rồi bạn bè của ông bà ngoại nữa thì cũng đủ đợt 1-2.còn đợt 3-4 thì em đang lo chắc là vay ngân hàng mất ,cũng lo lắm nhưng mà thôi phải quyết tâm ah.em bây giờ cũng đi làm rồi nên cũng đỡ hơn,con gái thì ngậm ngùi cho về quê nhờ ông bà chăm sóc để còn cày cuốc ah

Curculigo
08-09-2011, 02:29 PM
Đấy, mềnh bảo là mẹ nó có nội - ngoại lực đều nhờ vả được mà. Chúc mẹ nó thành công, sớm có chỗ an cư, lạc nghiệp. Anh Dũng đê tiện FPT (đóng vai giáo sư Cù Trọng Xoay đấy) hát bài Cho anh xin số nhà nghe phê phết. Mình xin chế tác 1 câu: "Anh (Chủ đầu tư) ơi em rất nghèo, tiền tiêu em không có nhiều mà niềm tin thì chúng em không bao giờ thiếu..." :D

metengcha
08-09-2011, 02:33 PM
Đấy, mềnh bảo là mẹ nó có nội - ngoại lực đều nhờ vả được mà. Chúc mẹ nó thành công, sớm có chỗ an cư, lạc nghiệp. Anh Dũng đê tiện FPT (đóng vai giáo sư Cù Trọng Xoay đấy) hát bài Cho anh xin số nhà nghe phê phết. Mình xin chế tác 1 câu: "Anh (Chủ đầu tư) ơi em rất nghèo, tiền tiêu em không có nhiều mà niềm tin thì chúng em không bao giờ thiếu..." :D
HAY!bác này nói chỉ có là đúng thôi ,nghèo nhưng lúc nào cũng cố gắng h ihi

Linhxinh05
08-09-2011, 02:39 PM
hi, các mẹ ạ, họ xây nhà cho người TNT cũng vì những lý do sau:
thứ nhất: cái người nghĩ ra thì rất hay, vì nó làm cho quỹ nhà giá rẻ nhiều lên--->>> cái này là mặt tích cực ( đương nhiên là theo lý thuyết)
thứ 2: Chủ đầu tư vừa có lãi và vừa danh tiếng vì đã làm đc từ thiện :), vì xin phép xây nhà TNT có lợi cho doanh nghiệp hơn cái khoản thuế má linh tinh thúc ép, miễn đc nhiều khoản lắm ạ,
thứ 3: Trong thời buổi thị trường BDS ảm đạm, thì cái nhà TNT vẫn hot, bởi vì giá rẻ hơn
Hic, mấy năm nữa có khi loại hình nhà kiểu này là hợp nhất, vì có phải ai cũng có tiền nhiều đâu

metengcha
08-09-2011, 03:39 PM
em thấy khu đặng xá còn đỡ chứ,khu TNT ở sài đồng toàn ôt ô đi nộp hồ sơ thôi

bo cuong
08-09-2011, 03:47 PM
hi, các mẹ ạ, họ xây nhà cho người TNT cũng vì những lý do sau:
thứ nhất: cái người nghĩ ra thì rất hay, vì nó làm cho quỹ nhà giá rẻ nhiều lên--->>> cái này là mặt tích cực ( đương nhiên là theo lý thuyết)
thứ 2: Chủ đầu tư vừa có lãi và vừa danh tiếng vì đã làm đc từ thiện :), vì xin phép xây nhà TNT có lợi cho doanh nghiệp hơn cái khoản thuế má linh tinh thúc ép, miễn đc nhiều khoản lắm ạ,
thứ 3: Trong thời buổi thị trường BDS ảm đạm, thì cái nhà TNT vẫn hot, bởi vì giá rẻ hơn
Hic, mấy năm nữa có khi loại hình nhà kiểu này là hợp nhất, vì có phải ai cũng có tiền nhiều đâu

Mẹ này nói rất đúng, tương lai sẽ có rất nhiều chủ đầu tư chuyển một số chung cư trong dự án của mình thành mô hình nhà chung cư cho người TNT. Vì nó có rất nhiều cái lợi....như mẹn nó đã phân tích...

metengcha
08-09-2011, 03:50 PM
em thấy ông ngoại nói rằng hôm trước ti vi đưa tin là nhà nước vừa ký quyết định cho xây hơn 20 khu TNT mà,cơ hội cho những bố mẹ ít xiền ah

hakhoa-tom
08-09-2011, 04:20 PM
lâu lắm rồi em cũng lót dép ngồi xem các mẹ đi mua nhà thu nhập thấp, thấy mà cũng thèm được như các mẹ, nhưng ngặt nỗi 2 vc em đều hộ khẩu tỉnh lẻ, muốn nhập nhờ cái hộ khẩu vào cái nhà đang mượn ở thì ở phường người ta đòi hơn 1 nghìn $ vì khu em đang ở nhờ là khu trọng điểm,mà em cũng chẳng biết điều kiện thủ tục để được nhập khẩu nhờ là cần những gì nữa cơ, mẹ nào biết tư vấn giúp em vụ nhập khẩu được không? để em còn mua cái nhà thu nhập thấp chứ là công ăn lương như hai vợ chồng em thì không biết bao giờ mới có chỗ nương thân của mình, mẹ nào biết thì giúp em với, hiện tại em đã có tạm trú ở phường hơn 01 năm rồi

Curculigo
08-09-2011, 04:41 PM
Mềnh pi em cho mẹ nó rồi đấy! Check nhé...