Thông tin: Pha sữa với nước cơm

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi Giang Giang Nam, 7/9/2010.

1. Giang Giang Nam

Giang Giang Nam Thành viên tập sự

Bé con nhà mình rất thích ăn sữa pha với nước cơm, vừa sánh vừa ngon. Nhưng như vậy có được không các mẹ. Mình nghe nhiều bài nói là được nhiều bài thì không. Mẹ nào có thông tin gì chỉ cho em biết với. Con em được 1 tuổi rùi. Bé nặng 9.5kg (Lúc đẻ chỉ 25.5kg thui).:)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Giang Giang Nam
    Đang tải...

2. pikachu031

pikachu031 Bắt đầu tích cực

3. phuocnam

phuocnam Thành viên tích cực

Ðề: Pha sữa với nước cơm

Pha sữa với nước cơm bé sẽ rất khó tiêu.

4. thuydung86

thuydung86 Banned

em chưa có em bé, nhưng thấy lạ quá nên ngó qua, hihi
    em chưa thấy ai pha sữa với nước cơm bao giờ, theo em cứ nước đun sôi là tốt nhất
    như kiểu thuốc chỉ uống với nước lọc, ko nên uống bằng loại nước gì khác ý :D

Giang Giang Nam thích bài này.
  5. Giang Giang Nam

Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều. Em cũng bận nên chưa tìm lại những bài báo đó. Em cũng đọc trên 1 số tranh luận của các mẹ nói về vấn đề này. Cũng thấy các mẹ cho còn cho bé ăn từ lúc 4 tháng tuổi ý. Cũng tùy theo từng bé. Trộm vía con em ăn rất hợp không bị táo bón đi ngoài bình thường 1-2 lần/ngày. Mà em để ý thấy cứ pha sữa với nước cơm thì bé ăn được nhiều mỗi lần 170ml (chỉ rít tầm 4 phút là hết sạch bình). Còn pha sữa không thì uống được ít hơn. Mà em thấy bé hợp thì em cứ làm thôi. Chứ biết thế nào mà lần đúng không các mẹ.

6. LIGHT OF PEACE

LIGHT OF PEACE Thành viên rất tích cực

Theo kinh nghiệm của các cụ hồi xưa( mà có lẽ cũng không xưa lắm- vì mẹ mình cũng nuôi mình như thế) thì nấu cơm cho thêm nhiều nước rồi hớt nước đó để pha sữa cho con, mà hồi đó là sữa bò ông thọ chứ chẳng phải sữa bột ngon lành như bg đâu, thì thấy con ăn nhiều hơn, béo hơn, hehe, chả hiểu đúng không, nhưng đến khi mình có con cụ cũng bảo mình làm thế, cũng thấy con ăn, nhưng mà đặc nó cũng chả ăn nhiều lắm nên thôi, nhưng sau thì mình cho con tập uống nước cơm đặc không sữa thì ok lắm, theo mình thì hãng sữa đã quy định là pha sữa với nước ấm thì cứ nước ấm mà pha chứ cũng chả nên cho vào nước cơm làm gì... hồi xưa không có điều kiện thì cứ có cái gì cho con ăn cái đó thôi,bây giờ cũng không áp dụng được đâu, mà mình cũng đọc báo thấy pha sữa với nước cơm gây đầy bụng cho bé...

7. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

đúng là nên pha đúng theo hướng dẫn, tỷ lệ bao nc, bao sữa sẽ ra thành phẩm đủ dd

8. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Thông tin này mình mới nghe lần đầu.Lạ quá nhỉ !

9. Giang Giang Nam

Nghe các mẹ nói vậy mình cũng thấy hoang mang mặc dù con ăn vẫn ổn.thôi đành nghiên cứu lại vậy. Cảm ơn các mẹ nhiều.

10. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

theo mình biết thì hiện nay giữa các bs cũng có những nhận địnhk khác nhau về việc có hay ko nên pha sữa với nước. Vào trang web của viện dinh dưỡng mình cũng thấy tứ vấn khá nhiều về nên pha sữa với nước. Bản thân mình cũng đã từng pha sữa với nước cơm cho bé ăn vì con nhà mình rất nhỏ (cháu sinh ra có 2.4kg và tăng cân chậm) nhưng do thấy nhiều mẹ phản đối nên mình cũng stop lại. Mịnh được 1 chị cạnh nhà khuyên nên đun nước gạo lứt pha sữa cho nó (đây là lời khuyên của bs ở VDD mà bé nhà chị ấy đi khám). Từ tháng thứ 10 bé nhà mình đã ko chịu ăn gì rồi, ngày chỉ vài thìa cháo hoặc cơm mặc cho mẹ đổi đủ các thể loại và cũng từ đấy đến giờ mình phải đun nước gạo lứt pha sữa cho nó. Nước gạo lứt ko bị đặc như nước cháo (theo cảm nhận của mình chả khác gì nước trắng về độ sánh). giờ bé nhà mình 14 tháng cũng được tầm >11kg, chả ăn gì ngoài sữa (tháng 5 hộp 900g). cháu phát triển tốt nên mình cứ mặc kệ, đợi khi con đủ răng rồi con lại ăn cơm ăn cháo cho mẹ nhờ.
    Vài lời chia sẻ cùng các mẹ.

11. me&you

me&you Linh Juice -0936009969

Em vừa đc kon bạn tư vấn bảo con em đc 4 tháng rồi nên cho ăn nước cháo pha sữa đi nhưng vào đây đọc bài của các mẹ thì chắc e phải suy nghĩ lại mới đc ,hix hiện e đang mới cho con ăn bột ngọt của Nestle và bột ăn dặm của Wakado thì thấy con ăn rất ngon miệng, tính đổi món cho con mà chả biết đổi cho con ăn gì bây giờ

12. nglinh2326

mình thấy ở những topic khác, mọi ng bảo k nên pha sữa với bất kỳ nước gì ngoài nước lọc.nước cơm, nước rau, nước hoa quả,.....tất cả đều k.

13. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

theo bs khuyến cáo là trong sữa đã có đầy đủ chất rồi nên chỉ pha theo hướng dấn thôi, nếu pha cùng nước cơm, nước rau...thì các bé cũng ko hấp thụ dc chất mà còn gây khó tiêu
    Em có đứa em họ, bà nội cậy đã có kn nuôi 2 cháu ngoại nên toàn pha sữa cho cháu nội bằng nước rau luộc, nước ngô luộc, có hôm còn nấu cháo chim rồi nghiền nhuyễn lấy nước pha sữa cho cháu. hức hức

14. nglinh2326

ngoài lề :bé nhà mẹ này có quả băng đô yêu nhỉ.
    sau này khối anh theo

me&you thích bài này.
  15. me&you

me&you Linh Juice -0936009969

mẹ cháu sắm cho cháu hôm trung thu đấy ạ

16. violet_funny2009

violet_funny2009 Thành viên chính thức

Bé 14 tháng mà chưa ăn cháo hả bạn? Bạn ơi, để quá giai đoạn tập ăn thì bé sẽ khó ăn lắm đấy, nhất là đến bây giờ mà vẫn chưa ăn cháo thì rất khó tập cho bé nuốt lợn cợn và lười nhai lắm, vì uống sữa đến những 14 tháng cơ mà. Con gái mình 8 tháng ăn cháo hạt rồi, giờ 19 tháng thì ăn cơm thường rồi. Bạn mua mau tập cho bé ăn đi, đợi đến khi bé đủ răng thì chậm mất rồi bạn ạ. Cháu mình trước kia cũng vì uống sữa suốt mười mấy tháng mà dạo sau khi ăn cháo cứ nôi ói suốt ngày đấy, đến 3 tuổi vẫn chưa nhai được cơm, chẳng trường nào dám nhận, cứ ở nhà với mẹ mãi thôi.

17. Emilia

Emilia Bắt đầu nổi tiếng

Bé lười nhai cũng là một vấn đề khá là nan giải khi bé lớn hơn một chút đấy mẹ nó ạ. Sẽ có tình trạng bé không muốn ăn thịt cá vì phải nhai, tahy vào đó chỉ thích ăn canh...

Mình có đứa cháu vì lười nhai nên rất lười ăn thịt, chỉ có chan canh vô là xì soạp húp rất nhanh^^

HĐ,

18. nglinh2326

Hic.Mẹ nó mong đến khi con đủ răng để ăn cơm thì có chờ đến mùa quýt.đến lúc đủ răng nhưng bé đã k đc tập nhai nên bé sẽ rất lười đấy.
    con đứa bạn mình 3 tuổi rùi mà bây giờ vẫn đang ăn cháo xay nhuyễn kia kìa.
    nghe thật khó tin đúng k.vì khi trẻ 2t, trẻ đã có thể ăn cơm đc rồi.
    bé nhà chị mình cũng thế.đã hơn 3t mà chỉ có uống sữa thôi.uống XO.tháng nào cũng làm 1 thùng đấy.cứ mở mắt ra là sữa.k ăn bất cứ thứ gì.cơm k , cháo k, bột k, chỉ có sữa.nhìn thì có vẻ trắng trẻo, mũm mĩm.nhưng mình thấy như thế k yên tâm chút nào.

19. shop3me-bimchip

shop3me-bimchip Hàng xách tay Đức

Theo mình hiểu thì sữa chỉ nên pha với nước lọc (nước đã được đun sôi), không dùng bất kỳ loại nước nào khác kể cả nước khoáng đóng chai. Lý do là vì: sữa công thức đã được nhà sản xuất tính toán lượng dinh dưỡng cân đối và vừa đủ để pha với nước lọc, pha ít hơn thì bé thiều chất, pha nhiều (đặc) hơn thì bé thừa chất, không hấp thụ hết, pha với các loại nước khác có thêm hàm lượng khoáng hay dinh dưỡng khác đều thành thừa, không tốt cho bé.
    Đặc biệt là nước cơm, vì tinh bột trong nước cơm sẽ hạn chế khả năng hấp thụ canxi từ sữa, đây là thông tin chính xác luôn đó. Nước hoa quả thì lại càng không được nhé vì axit trong nước quả sẽ làm biến đổi chất gì trong sữa đó, làm bé không tiêu hóa được.

Có thể nước cơm pha lẫn sữa làm bé ngon miệng và ăn được nhiều hơn nhưng lợi bất cập hại, bạn đừng nên cho bé ăn như vậy nữa nhé.
    Bé cũng lớn rồi, sữa không còn là thức ăn duy nhất nữa mà có nhiều đồ ăn dặm, bạn cố dỗ bé uống được càng nhiều sữa càng tốt, nhưng cảm thấy không đủ lượng thì có thể bổ sung thêm bằng các chế phẩm khác từ sữa như váng sữa, sữa chua, phomai tươi, sữa tươi....

20. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

Pha thêm nước cơm hoặc cháo vào sữa vô tình các mẹ làm mất đi lượng vitamin A rất cần thiết cho sự phát triển của bé => ảnh hưởng đến thị giác của con đấy ạ