PDA

View Full Version : An gi de co nhieu sua cho con?

thunglungxanh_bn
09-09-2010, 04:23 PM
Cac me oi, me nao co kinh nghiem tam bo sau khi sinh de co nhieu sua cho con bu thi bao em voi. trong thoi gian mang thai em ko an uong khoe nen be nha em coi coi. Me nao biet co loai sua hay thuc pham nao giup tre phat trien tot thi cac me bao em voi nhe. Cam on cac me nhiu nhiu.

thunglungxanh_bn
09-24-2010, 09:48 AM
Cac me oi, me nao co kinh nghiem tam bo sau khi sinh de co nhieu sua cho con bu thi bao em voi. trong thoi gian mang thai em ko an uong khoe nen be nha em coi coi. Me nao biet co loai sua hay thuc pham nao giup tre phat trien tot thi cac me bao em voi nhe. Cam on cac me nhiu nhiu.

ko me nao giup em voi ah???????????????????????????????

thunglungxanh_bn
09-24-2010, 09:50 AM
cac me giup em vu nay voi, em sap sinh rui..................

choanglan
09-24-2010, 10:09 AM
Chân giò, đu đủ, gạp nếp, ... như các cụ vẫn làm thôi em. Uống thật nhiều sữa vào và nếu cần thì đi cắt mấy thang thuốc bắc.

tara fashion
09-24-2010, 10:16 AM
Thấy bảo ăn chân cháo ninh chân chó cũng nhiều sữa lắm em ạ, mà 1 ngày em cứ ăn bổ sung 3 bát cháo to móng giò đu đủ xanh, mỗi bữa cơm ăn 3 bát đầy thì sữa vô biên em ạ.

thunglungxanh_bn
09-25-2010, 10:00 AM
ban an uong thoai mai va dung qua kieng khem nhu cac cu ngay xua ,nhung ca song ho thi kieng vi tanh lam .. an nhieu do ham suong ,suong cuc y , ham voi ca chua , ca rot , 1 bap ngo thai chat ra de nguyen ca loi cho ngot nuoc , hat ky tu ... cai nay ninh uong hang ngay , va ko dc cho muoi hay nuoc mam . uong hoi ngang nhung da dep , va co the con ban cung mat , con an thi nen an ca bien , vi chua nhieu canxi ...dung an nhieu do mo wa . hay thu lam vay trong 1 thang ne .. bi quet cua nguoi nhat

Cảm ơn mẹ Kelly và các mẹ nhe. Ah! tiện đây cho em hỏi 1 vấn đề nữa được ko? Bụng em bị rạn da và lại còn bị thâm thâm nữa, nhìn rất xấu. Em không muốn mất điểm trong mắt ông xã nhà em. Có cách nào chữa khỏi được không các mẹ? Bôi thuốc gì mà không lo ảnh hưởng đến em bé các mẹ nhỉ. Bé nhà em vừa sinh nên cũng sợ mùi hoá chất sẽ ảnh hưởng ít nhiều.

bebin2006
09-25-2010, 10:20 PM
Có người không cần ăn quá nhiều móng giò, móng chó, xôi, cơm nếp... vẫn có nhiều sữa cho con em ạ. Còn có những người ăn bao nhiêu cũng vào mẹ hết, chẳng ra sữa cho con. Chị sinh cu thứ 2 ăn rất nhiều, sữa chẳng có mấy, nhưng chị dùng cốm lợi sữa của Pháp - Lagactogyl (chị không nhớ viết thế nào). Em cứ sinh xong, tùy tình hình mà ăn uống. Ăn có chất nhưng cũng không cần nhiều quá. Nếu không ra sữa nhiều mua cốm lợi sữa trên mà uống, chị thấy tốt lắm, hơn các loại cốm lợi sữa vn, uống vào thấy kết quả ngay.

Mẹ Bắp cải
09-25-2010, 10:22 PM
Ngoài các thứ các mẹ kể trên thì em thấy đúng là ăn uống đủ chất là sữa tốt. Chú ý thành phần ăn của mẹ để sữa mát và nhiều chất thôi ạ

xanhthuynguyen
11-17-2010, 02:08 PM
Trị viêm tuyến sữa, ít sữa: Hoa kim châm 25g, thịt nạc heo 100g, hành trắng 1 cọng. Cho vào một 1ượng nước thích hợp nấu tới khi thịt heo chín, chia đều làm 2 lần dùng trong ngày, ăn thịt, uống nước, uống liên tục 7 ngày.

mecuacon_288
11-25-2010, 10:34 AM
Có người không cần ăn quá nhiều móng giò, móng chó, xôi, cơm nếp... vẫn có nhiều sữa cho con em ạ. Còn có những người ăn bao nhiêu cũng vào mẹ hết, chẳng ra sữa cho con. Chị sinh cu thứ 2 ăn rất nhiều, sữa chẳng có mấy, nhưng chị dùng cốm lợi sữa của Pháp - Lagactogyl (chị không nhớ viết thế nào). Em cứ sinh xong, tùy tình hình mà ăn uống. Ăn có chất nhưng cũng không cần nhiều quá. Nếu không ra sữa nhiều mua cốm lợi sữa trên mà uống, chị thấy tốt lắm, hơn các loại cốm lợi sữa vn, uống vào thấy kết quả ngay.

Mẹ này nói chuẩn, nhiều ít sữa còn tùy vào thể hấp thụ của mẹ. em bổ sung thêm 1 yếu tố là tinh thần. Tinh thần mẹ tốt thì sữa nhiều hơn, còn k tốt thì có ăn nhiều cũng không thấy sữa. hic, em là 1 điển hình đây ạ. Đứa đầu em có bị stress nhưng suy nghĩ còn nhẹ nhàng hơn, tinh thần cũng k đến nối nào, do đó ăn uống k được tốt lắm dưng em vẫn nhiều sữa. Nhưng 3 năm em sinh 2 cháu, lại toàn mổ, tinh thần chưa lên được tí nào mà còn giảm tồi tệ, rùi mệt mỏi đủ thứ... khiến em có chịu khó tẩm bổ nhưng sữa thì không thấy đâu.
p/s: em sẽ ngâm cứu cái cốm lợi sữa của mẹ nó ạ, đúng là thông tin em đang cần đây rùi

gai1con
11-25-2010, 10:39 AM
Các cụ nhà mình hay cho gái đẻ ăn cháo móng giò hầm để lợi sữa đấy thôi. Ngoài ra nếu em không đẻ mổ phải kiêng đồ nếp thì ăn đồ nếp cũng nhiều sữa. À mà còn có cả chè vằng nữa thấy nhiều người khen lợi sữa lắm. Em có thể tham khảo.

mecuaMoon
12-05-2010, 07:57 PM
Minh cũng mới sinh em bé, minh sinh mổ nên cũng ít sữa, giờ thì mình đủ sữa cho con ăn rồi. Lúc đầu mình cũng phải uống cốm lợi sữa Galactogin( không nhớ chính xác tên nữa), mình còn uống sữa bà bầu nữa. Theo mình thấy thì có lẽ sữa bà bầu giúp tăng chất lượng sữa mẹ hay sao ấy vì trộm vía bé nhà mình tháng đầu tăng 1,8kg mặc dù mình bị bắt phải ăn kiêng theo chế độ bà đẻ và mình ko thể ăn nổi. Còn nữa mình ăn hoa chuối thấy có nhiều sữa phết đấy.

cún yêu huế
12-05-2010, 08:16 PM
các mẹ uống lá cây đinh lắng nhé ( rất khó uống đấy ạ, bạn em đang có con 3 tháng bảo thế, vì nó cũng đang uống), rất lợi sữa , hay ăn quả vả ( gần giống quả sung, quả này chi ở huế có thì phải)

thanhngoc7981
12-06-2010, 11:53 AM
Cảm ơn mẹ Kelly và các mẹ nhe. Ah! tiện đây cho em hỏi 1 vấn đề nữa được ko? Bụng em bị rạn da và lại còn bị thâm thâm nữa, nhìn rất xấu. Em không muốn mất điểm trong mắt ông xã nhà em. Có cách nào chữa khỏi được không các mẹ? Bôi thuốc gì mà không lo ảnh hưởng đến em bé các mẹ nhỉ. Bé nhà em vừa sinh nên cũng sợ mùi hoá chất sẽ ảnh hưởng ít nhiều.

Phong chống rạn da luc mang bầu phải thoa kem từ mấy tháng đầu chứ có vết rạn rồi thì khó mà như cũ được em ạ. Chị đây này chủ qua lúc mang bầu ko thèm bôi gì vì ko tháy rạn nhưng đến tháng thứ 7 con lớn nhanh da bụng theo đó mà căng ra ko đỡ được, giờ hối hận vô cùng, mà đấy là còn chưa làm tập 2.
:(

thanhngoc7981
12-06-2010, 11:56 AM
Ăn canh rong biển giống bọn Hàn xẻng hoặc uống viên tảo xoắn, Thấy thiên hạ đồn là vừa nhiều sữa , sữa lại có chất lượng tốt cho con. Tập 2 mình phải thực hành ngay. :D

MamiPo
12-06-2010, 06:44 PM
Ngoài 3 bữa ăn sáng, chiều, tối do Bà nội đảm nhiệm thì Bà ngoại ku Po nhà em thì cháo móng giò cho em ngày 3 bữa, thi thoảng xay thêm và ninh thêm với su hào để có chất rau, sụn sườn cho đỡ ngấy, thịt nạc, các mẹ nhớ uống nhiều nước (nụ vối cho mát nhé các mẹ), có thể uống nước cam pha đường với nước sôi. Em đã ăn đều hàng ngày như vậy thì thấy cũng có sữa nhưng ngoài ra em cũng cho ku ăn thêm sữa ngoài nữa, để phòng về sau đi làm ông bà ở nhà còn cho ăn được :d
Nếu bé nhà các mẹ có hiện tượng vàng da thì tạm thời k nên ăn đu đủ,cà rốt đấy nhé, đây là chị y tá ở viện khuyên như vậy đó àh.

Tieuho_82
01-01-2011, 03:12 PM

Mẹ nó ơi, nhà em đang có hạt Methi - thảo dược trị tiểu đường rất tốt ạ, Nó cũng đc khuyến cáo giúp tăng sữa cho mẹ sau sinh tới 90%. mẹ nó quan tâm thì e giới thiệu nhé.

hoaianh88
01-03-2011, 04:27 PM
mình sinh em bé được 11 tháng rồi . hồi tháng cuối trước khi sinh , mình có uống trà túi lọc lợi sữa của Hipp , để các tuyến sữa bắt đầu hoạt đọng , sau khi đẻ xong , mình ko ăn móng giò, chân chó gì đó . minh ăn uống theo chế độ của bà đẻ , tuy nhiên mình ăn rất nhiều cơm , vẫn tiếp tục uống sữa bà bầu và uống thêm trà dạng cốm lợi sữa của Hipp,. sau kiêng 1 tháng , mình ăn uống trở lại như bình thường . ko biết có phải do chế độ ăn uống hay như nào , trộm vía mình rất nhiều sữa , bé nhà mình lại ko chịu bú mẹ nên mình phải mua máy hút sữa = điện về hút cho bé ăn . nói nghe hơi hoảng nhưng ngày mình hút được 1 lít sữa là bình thường , mình đã thành công khi đạt được mục tiêu đề ra là nuôi bé hoàn toàn bằng sữa mẹ trong 6 tháng đầu ... mà trước khi cho con bú hay hút sữa khoảng 30' , mẹ nó uống 1 cốc sữa ấm nóng, rồi mátxa nhẹ nhàng vùng ngực để kích thích các tuyến sữa , như vậy , lượng sữa ra sẽ được nhiều và đều hơn
mẹ nó thử ngâm cứu xem phương pháp ăn uống của mình thế nào nhé . chúc 2 mẹ con luôn khỏe !

bimiki
01-09-2011, 05:33 PM
Đứa em mình vừa sinh bé,, thấy mẹ cho ăn nhiều thứ để lợi sữa, như:
1. Móng giò hầm
2. Đu đủ
3. Vú sữa
4. Quả na
Ngoài ra thấy ăn rất nhiều rau ngót và thì là để co dạ con ạ.

bunnymama
01-13-2011, 05:34 PM
Thấy bảo ăn chân cháo ninh chân chó cũng nhiều sữa lắm em ạ, mà 1 ngày em cứ ăn bổ sung 3 bát cháo to móng giò đu đủ xanh, mỗi bữa cơm ăn 3 bát đầy thì sữa vô biên em ạ.

:(( em sắp mất sữa nè. mỗi lần vắt đc có vài giọt. em đang ăn móng giò đu đủ và cố gắng mua chân chó nữa mong là có nhiều sữa lại.

Fremde
01-22-2011, 12:02 AM
Bạn ra cửa hàng thuốc bắc mua Thông Thảo và ý dĩ về nấu cùng cháo móng giò ăn nhiều sữa lắm đó.

mepeo
01-24-2011, 11:29 AM
i trời,tớ ăn đủ loại mà cũng có sữa đâu,mẹ thì béo quay ra..hic....

Me Cong Huan
01-27-2011, 09:58 PM
giò heo hầm với đủ đủ cũng là 1 món giúp nhiều sữa đấy bạn.

daobong
02-01-2011, 11:12 AM
Tớ đẻ đứa 2 cũng ít sữa lắm,ăn đủ kiểu, chân giò, chân chó, ý dĩ, thông thảo, ai mách cái gì cũng làm. Bà bác trong Cần Thơ thì mách pha bia+ sữa đặc, tỉ lệ 1/2, 1 phần bia, 2 phần sưa, uống, nhiều sữa lắm, tớ uống được 1 lần nhưng chả giám uống nữa vì nóng kinh khủng! ăn rau thì là luộc, ăn mướp nấu canh với lạc luộc! ÔI đủ kiểu đến khi nó căng quá, con ko bú kịp lại ngừng, ròi lại teo top, lại ăn lại như thế! H đang uống viên lợi sữa của nhà thuốc Đại Phồn, 77 Nguyễn Khuyến, chả biết có lơịi sữa, bổ huyết ko mà mẹ dạo này ko thấy .... táo nữa!! Nhưng trộm vía, sữa cũng nhiều hơn và ccảm giác nó đặc hơn! Nhiều khi nghĩ, đẻ thằng lớn sao mà lắm thế, cai sữa ốm mất 2 ngày, ko ăn được gì, đến nhục! Đến anh cu này thì ăn uống đủ kiểu để có sữa! Hic!!!

xanhthuynguyen
03-09-2011, 09:52 AM
Để tăng sữa, có thể sử dụng một số món ăn, bài thuốc sau:

Bài 1: Sài hồ 6g, bạch thược 10g, đương quy 10g, xuyên khung 10g, thanh bì 6g, hương phụ 10g, cát cánh 6g, thông thảo 6g, vương bất lưu hành 6g, xuyên sơn giáp 6g, nước 1000ml. Tất cả các vị cho vào sắc còn 300ml, chia ra 3 lần uống trong ngày, vào lúc đói bụng.

Bài 2: Móng giò lợn 2 cái (rửa sạch, cạo hết lông), thông thảo 30g (cho vào túi vải bọc kỹ), hành hoa 3 nhánh. Tất cả cho vào nồi, đổ nước, hầm nhừ, bỏ bã thuốc, nêm gia vị. Ăn thịt, uống nước hầm; có thể dùng thường xuyên.

Nếu người khí huyết hư nhiều, mệt mỏi, có thể thêm đương quy, hoàng kỳ mỗi thứ 50g để tăng cường khí huyết.

Bài 3: Đương quy 100g, thịt dê 200g (rửa sạch, thái miếng), gừng tươi 5 lát, hành hoa 3 nhánh. Tất cả cho vào nồi hầm nhỏ lửa, tới khi thịt dê chín nhừ, thêm gia vị vừa đủ. Ăn thịt, uống nước hầm (chia nhiều bữa). Món này thích dụng với người sau đẻ mất máu nhiều, gầy còm, kém ăn, người lạnh, ít sữa. Người táo bón không nên dùng.

Bài 4: Vừng đen 30g (giã nhỏ), gạo tẻ 50g, nấu cháo. Món này vừa lợi sữa vừa nhuận tràng, thích hợp với những sản phụ sau đẻ huyết hư, táo bón, ít sữa.

Ngoài chế độ ăn uống, người mẹ cần nghỉ ngơi nhiều, tránh mọi căng thẳng thần kinh và không cáu giận, tự tạo cho mình sự thoải mái vì sự căng thẳng tinh thần ảnh hưởng rất xấu tới quá trình tạo sữa.

Lưu ý: Không kiêng khem quá mức. Cần ăn các thực phẩm vừa có tính ấm vừa lợi sữa như thịt dê, thịt gà, móng giò lợn, trứng, lạc, các loại đậu... Cần kiêng các đồ sống lạnh (như hải sản), các chất tanh (như cua, sò, ốc, hến, trai, cá mè). Hạn chế các gia vị cay nóng (như ớt, hạt tiêu, mù tạt), các chất kích thích (như chè, cà phê, thuốc lá) vì chúng gây mất ngủ, ức chế quá trình tạo sữa.

daobong
03-09-2011, 11:36 AM
chè vằng, đơn giản nhưng lai hiệu quả các mẹ ạ! Hiện h ngày e uống khoảng 2l chè vằng đun sôi! Đỡ phải ăn móng giò!!!

giadinhnharua
03-09-2011, 01:00 PM
Chồng mình mua hẳn một quyển sách về các món ăn cho bà mẹ mới sinh về đọc. Ở Nguyễn Xí có nhiều lắm. Mình sau khi sinh rất nhiều sữa, sau khi con bú còn để đầy trong tủ lạnh. Mình không ăn móng giò hay chân chó hoặc các món béo ngậy gì cả nhé. Cái này chỉ béo mẹ thôi.

Nguyên tắc rất đơn giản là mẹ ăn/uống nhiều chất lỏng/nước thì sẽ ra nhiều sữa. Tốt hơn nữa là chất lỏng/nước ở dạng nóng để cơ thể hấp thụ được luôn. Vì thế mình uống rất nhiều sữa (sữa bột, sữa tươi) và sữa đậu nành (khi uống sữa ngán rồi). Nước thì mình uống nước nụ vối (theo kinh nghiệm của bà mình) vừa thơm vừa giảm khát lại không làm loãng sữa. Trước khi cho con bú làm cốc sữa thật nóng, sữa ra rào rào luôn ý.

Về ăn thì mình ăn cháo buổi sáng và tối, bữa trưa và chiều ăn cơm. Cơm, cháo và thức ăn phải thật nóng nhé. Thức ăn thì có nhiều món lợi sữa lắm, mình cứ theo quyển sách mua về mà bảo người nhà nấu thôi. Có mấy món này mình ăn rất nhiều vì thấy ngon mà nhiều sữa: ý dĩ (nấu cháo), quả sung (rim với thịt nạc thăn), ngô (xào thịt, hoặc luộc), xôi...(giờ mình chỉ nhớ ra được thế, hihi). Không phải ăn móng giò suốt tháng đâu nhé. Mình thì sau khi sinh 2 tuần đã giảm được hơn 10k, chỉ còn hơn lúc chưa có bầu 3kg. Mà sữa thì cực nhiều. Con mình 5 tháng mình đi làm lại mới phải ăn sữa ngoài (mà cũng chỉ là bữa phụ thôi, vì đi làm mình vẫn vắt sữa để ở nhà cho con). Vài dòng chia sẻ với các mẹ mới sinh.

ocyeucuame
03-09-2011, 02:15 PM
Mình bổ sung thêm là các mẹ chịu khó luộc thì là ăn thay rau, sữa đặc và thơm lắm.

ACD
03-10-2011, 04:52 PM
Tớ cũng thấy bảo thì là lợi sữa. Tớ chưa thử, chỉ uống thêm ý dĩ và cốm lợi sữa thôi

Apple2007
03-14-2011, 07:55 PM
Chân giò, đu đủ, gạp nếp, ... như các cụ vẫn làm thôi em. Uống thật nhiều sữa vào và nếu cần thì đi cắt mấy thang thuốc bắc.

Ui cái món này đến bây giờ mình vẫn sợ. Mình nghĩ món này không hiệu quả lắm, ít nhất là đối với mình .

chuotnhat07
03-15-2011, 11:03 AM
Tớ thấy ăn thịt dê là nhiều sữa kinh khủng luôn mỗi bữa ăn 1 đĩa, ah mình còn uống sinh tố bơ nữa chứ cứ xay 2 quả bơ với 1lít sữa tươi vinamilk uống trong 1 ngày, 1 bình nước cam nữa, mẹ không béo mà sữa thì nhiều khủng khiếp đến mức bé bú không kịp sữa ướt hết cả cổ toàn phải lót cái khăn xô dày bịch còn bên kia thì đeo cái hứng sữa, sữa nó cứ phun tận 7, 8 tia như cái bơm nước ý. Tớ cũng uống chè vằng, ăn cháo móng giò , chân chó...chả ăn thua mấy vẫn không bằng thịt dê và sinh tố bơ, hiiihi.

be_tun_yeu02
03-16-2011, 11:55 AM
các món ăn ra nhiều sữa: thịt chó, thịt bê, đu đủ xanh, chín, hồng xiêm, ý dĩ, thông thảo, móng giò nướng, xôi nếp, gạo nếp. sữa bò. Tuy nhiên các món hồng xiêm ăn vừa thôi ăn nhiều trẻ hay táo

Sâu Sâu' Family
03-16-2011, 09:59 PM
Nhà em thì hợp món đu đủ xanh luộc, xay sinh tố...

mekoko
03-18-2011, 01:49 PM
các món ăn ra nhiều sữa: thịt chó, thịt bê, đu đủ xanh, chín, hồng xiêm, ý dĩ, thông thảo, móng giò nướng, xôi nếp, gạo nếp. sữa bò. Tuy nhiên các món hồng xiêm ăn vừa thôi ăn nhiều trẻ hay táo

mẹ này nói đúng đấy, nhiều sữa nhất phải kể đến món móng giò hầm thông thảo, ý dĩ. Ôi trời, ngày trước em mất sữa, bà ngoại cho ăn món này, sữa cứ gọi là như suối. hehe

daobong
03-18-2011, 02:25 PM
mẹ này nói đúng đấy, nhiều sữa nhất phải kể đến món móng giò hầm thông thảo, ý dĩ. Ôi trời, ngày trước em mất sữa, bà ngoại cho ăn món này, sữa cứ gọi là như suối. hehe

tớ ăn 2 ngày món này mà chả thấy gì! hic hic!!

phuonghoa_05
03-18-2011, 09:46 PM
Em thì ăn mấy ngày móng giò mà chẳng ăn thua. uống nước nhiều, uống sữa nữa thì lại nhiều sữa hơn

bimiki
03-18-2011, 10:24 PM
tớ ăn 2 ngày món này mà chả thấy gì! hic hic!!

Em thì ăn mấy ngày móng giò mà chẳng ăn thua. uống nước nhiều, uống sữa nữa thì lại nhiều sữa hơn

Hay là món này phải tùy cơ địa từng người nữa nhỉ? Có người hợp người ko chẳng hạn?

ngaxd84
03-18-2011, 10:52 PM
Đọc topic này lại nhớ hồi mới sinh, em cũng trải qua hết chân giò, đu đủ, xôi nếp... trời nóng mà toàn phải cố ăn đồ nóng sợ luôn ấy. Nhưng em thấy món có tác dụng với em nhất là xuơng ninh r*** nếp, đảm bảo các mẹ ăn xong thấy ngấy thôi rồi nhưng em ăn hôm trước hôm sau có kêt quả ngay (em phải vắt sữa cho con ăn nên biết, hôm sau lượng sữa vắt được gấp rưỡi luôn ạ :D) Chúc mẹ nó tìm được món phù hợp với mình

bé sóc xinh
03-18-2011, 10:57 PM
kinh nghiệm của em sau lần đầu sinh ko có sữa, lần thứ 2 lại có đủ con bú: ngủ nhiều, nghỉ ngơi nhiều, ăn đồ nếp, uống nước nhiều và uống thuốc lợi sữa mother love

Snowart.tk
03-18-2011, 10:57 PM
cũng tùy món hợp với các mẹ, có mẹ ăn hầu hết các món ở trên mà vẫn không có sữa :(
Theo em thấy thì chân chó là ok nhất, vừa dễ mua lại nhiều sữa. :)

shop_me_ken
03-20-2011, 11:40 PM
Ồ mình chỉ đơn giản cố gắng ngủ nhiều, ăn uống đầy đủ ko kiêng khem, uống nhiều nước. Mình mua freestyle vắt Trung bình ngày 1l sữa.

Kút Kít
03-31-2011, 03:15 PM
Theo em thì mình cần phải ăn uống đủ chất đã, đừng kiêng khem đủ thứ như các cụ ngày xưa. Đọc trên báo của Đức họ cũng khuyên cần phải uống nhiều nước. Chị bạn em đẻ ở Đức cũng được các bác sĩ khuyên nên ăn nhiều phomat tiệt trùng vào, sữa nhiều mà thơm lắm. Ăn móng giò thì có thể nhiều sữa nhưng sữa sẽ không thơm.

bibidangyeu
03-31-2011, 04:31 PM

Mình cũng bị vậy nhưng hỏi bạn bè mọi người bảo khoảng 4,5 tháng nó tự hết dần bạn ah, không lo đâu

Kút Kít
03-31-2011, 06:14 PM
Tớ thấy ăn thịt dê là nhiều sữa kinh khủng luôn mỗi bữa ăn 1 đĩa, ah mình còn uống sinh tố bơ nữa chứ cứ xay 2 quả bơ với 1lít sữa tươi vinamilk uống trong 1 ngày, 1 bình nước cam nữa, mẹ không béo mà sữa thì nhiều khủng khiếp đến mức bé bú không kịp sữa ướt hết cả cổ toàn phải lót cái khăn xô dày bịch còn bên kia thì đeo cái hứng sữa, sữa nó cứ phun tận 7, 8 tia như cái bơm nước ý. Tớ cũng uống chè vằng, ăn cháo móng giò , chân chó...chả ăn thua mấy vẫn không bằng thịt dê và sinh tố bơ, hiiihi.

Oài, sau này phải học tập kinh nghiệm này thêm mới đc. Hihi.. Uống nh nước nữa. Nghe mẹ nó tả sữa phun trào hoành tráng quá. (⌒▽⌒)

viet_nhat
03-31-2011, 06:31 PM
E cũng nghĩ thế,mình cứ ăn uống đủ chất,ăn nhiều hơn bt một chút vì ăn cho 2 mẹ con mà,ăn nhiều mà vẫn chưa thấy sữa nhiều thì lại phải cho bé ăn kèm sữa ngoài nhưng đừng ngừng cho bé bú,cũng có thể là tuyến sữa của mẹ nó bị tắc chẳng hạn.con bú được sữa mẹ vẫn là tốt nhất(sáng dậy ăn 10k xôi ,trưa ăn 3 bát cơm với canh và thịt ,tối cũng như trưa thì mới đủ cho bé bú đêm)

dalathanoi
03-31-2011, 06:43 PM
Mình nghe các cụ trong đà lạt nói, ăn Actiso hầm với chân giò heo rất lợi sữa đó. bạn thử xem