PDA

View Full Version : Bé tròn 1 tuổi có phải cúng mụ không ?

meoxu
07-18-2005, 10:46 AM
Bé Su sắp tròn 1t rồi mà mẹ Su ko biết phải làm thế nào : có phải cúng mụ ko ? Cúng thế nào ? Mẹ nào biết chỉ cho mẹ Su với. Mẹ Su cảm ơn! :lol:

Brightmoon
07-18-2005, 11:14 AM
MX ơi, em tưởng cúng mụ là lúc bé đầy tháng chứ? Đầy năm cũng phải cúng mụ à?

thuyph
07-18-2005, 12:35 PM
Hoá ra mẹ Su cũng đảm ra phết đấy nhỉ tưởng hai mẹ con chỉ thích lượn lờ với cái địu vừa ý mua của mẹ Bitet chứ :roll: .
Nói vậy thôi thực ra mỗi người một quan niệm khác nhau về vấn đề này, quan trọng có cái lòng thành là được thôi. Hồi đầy năm Cún mình cũng làm mâm cơm cúng cụ đấy, còn cúng mụ thì đã làm từ hội đầy tháng rồi nên không làm nữa. Mẹ Su có thể lên hàng Mã để hỏi cũng được (đảm bảo sẽ thu được vô vàn ý kiến hay ho và bổ ích đấy :lol: )

thuyph
07-18-2005, 12:36 PM
Hoá ra mẹ Su cũng đảm ra phết đấy nhỉ tưởng hai mẹ con chỉ thích lượn lờ với cái địu vừa ý mua của mẹ Bitet chứ :roll: .
Nói vậy thôi thực ra mỗi người một quan niệm khác nhau về vấn đề này, quan trọng có cái lòng thành là được thôi. Hồi đầy năm Cún mình cũng làm mâm cơm cúng cụ đấy, còn cúng mụ thì đã làm từ hội đầy tháng rồi nên không làm nữa. Mẹ Su có thể lên hàng Mã để hỏi cũng được (đảm bảo sẽ thu được vô vàn ý kiến hay ho và bổ ích đấy :lol: )

meoxu
07-18-2005, 01:58 PM
Cảm ơn các mẹ. Thế thì mẹ cháu làm mâm cơm trước cúng cụ rồi sau... mẹ cháu chén ... :D

cu ty con
07-18-2005, 03:06 PM
Hồi cu tý nhà mình tròn 1 tuổi, bà nội cũng bắt làm cơm cúng mụ đó. Đồ lễ phải chuẩn bị đủ 13 thứ, mỗi thứ có 12 miếng nhỏ và 1 miếng to tượng trưng cho 12 bà mụ và 1 bà mụ chúa. Không biết thì không sao, đến khi biết thì phải làm khỏi áy náy. Meoxu có hứng thú không thì mail cho mình, mình sẽ tìm rồi post danh sách cụ thể cho? :lol:

meoxu
07-18-2005, 03:15 PM
Hồi cu tý nhà mình tròn 1 tuổi, bà nội cũng bắt làm cơm cúng mụ đó. Đồ lễ phải chuẩn bị đủ 13 thứ, mỗi thứ có 12 miếng nhỏ và 1 miếng to tượng trưng cho 12 bà mụ và 1 bà mụ chúa. Không biết thì không sao, đến khi biết thì phải làm khỏi áy náy. Meoxu có hứng thú không thì mail cho mình, mình sẽ tìm rồi post danh sách cụ thể cho? :lol:

Hì... hì, cu ty con ơi mình thì chỉ thích xem bói thôi, cúng cụ ngại lắm. Chỉ lăn tăn ko biết ko cúng thì có sao ko. Nhà mình bên nội chả có ý kiến gì cả, bà ngoại thì bảo là chỉ cúng nếu em bé sài đẹn thui. Tóm lại là mẹ cháu cứ băn khoăn, ko làm thì áy náy :-k Đang đợi chờ các mẹ động viên là không sao để còn lười đây. Nhưng mà me cu tý cứ cho xin một cái danh sách đồ đi nếu mẹ Su ko cúng thì mẹ Su mang đi buôn với mẹ nào muốn cúng :!: :!: :lol: :lol: hoặc là để phục vụ cho tập 2 cũng được.
Cảm ơn mẹ cu tý nhiều nhiều!

P/S : mà anh cu tý mấy tuổi rồi vậy ? Cho Su hỏi làm quen ! :wink:

mebeMoc
07-18-2005, 03:56 PM
mẹ Mèo xù ơi, hồi Mốc tròn 1 tháng cũng được bà nội cúng Mụ cho đấy, em ko nhớ cụ thể lắm, nhưng thấy hay hay, có cả tôm, cua, ốc,... có 13 đôi hài cho các bà mụ, ... hay lắm. Chị thử mua quyển "Phong tục tập quán VN" về nghiên cứu xem. Em không biết là 1 tuổi rồi có cúng Mụ nữa hay không :-k

Bi's mom
07-18-2005, 10:03 PM
Mình dốt thật, vào đây mới biết là có thủ tục "cúng mụ" :oops:. Nhà mình thì chỉ làm đầy tháng cho bé và cũng chỉ làm mâm cơm cúng cụ thôi chứ chẳng có tôm, cua, ốc hay hài gì cả.

mamaha
07-18-2005, 11:59 PM
Mình cũng thế chẳng biết cúng mụ với cúng cụ gì cả, chẳng cúng gì hết, thấy mọi người bảo muốn nuôi con dễ, muốn tránh họa hại cho nó thì bán khoán vào cửa chùa, mình làm theo nhưng thấy vẫn chẳng khá hơn, chúng nó vẫn ốm đau dặt dẹo như thường, đứa thứ 2 chẳng tháng nào không một trận viêm họng viêm phế quản, nhưng " trộm vía" cả hai đứa đều cao lừng lững :lol: :lol: . Nếu có đẻ đứa thứ 3 mình sẽ không cúng, không bán khoán nữa vì đứa nào cũng có số của đứa ấy từ lúc ở trong bụng mẹ rồi :lol:

mamaha
07-19-2005, 12:01 AM
To Meoxu: Meoxu có thích xem tử vi không? nếu thích thì a lô chị sẽ cho địa chỉ, xem hơi bị đúng đấy :lol:

meoxu
07-19-2005, 09:49 AM
To Meoxu: Meoxu có thích xem tử vi không? nếu thích thì a lô chị sẽ cho địa chỉ, xem hơi bị đúng đấy :lol:

Thích mê đi chứ chị. Chị gửi đc cho em nhá! Thanks chị. :D

thuyph
07-19-2005, 10:11 AM
Chị Mamaha ơi còn em nữa chị cho em địa chỉ với, em cũng thích lắm lắm đấy, chị cho luôn đi không em nằm ổ rồi lại khó đi. Cảm ơn chị trước nhé :!:

meoxu
07-19-2005, 11:36 AM
Chị Mamaha ơi còn em nữa chị cho em địa chỉ với, em cũng thích lắm lắm đấy, chị cho luôn đi không em nằm ổ rồi lại khó đi. Cảm ơn chị trước nhé :!:

Chúng mình rủ nhau đi! Tui làm xe ôm miễn phí cho bà nhưng mà có lạng lách tí thì phải chịu cấm kêu đấy.

Bi's mom
07-19-2005, 12:12 PM
Ấy chờ tí... chờ tí... cho tớ đi cùng với. Các mẹ lên lịch rồi alo 1 tiếng nhé.

thuyph
07-19-2005, 04:11 PM
Hoá ra các mẹ tuổi mèo lại thích bói toán ra phết nhỉ :lol: :lol:

thuyph
07-19-2005, 04:14 PM
Hoá ra các mẹ tuổi mèo lại thích bói toán ra phết nhỉ :lol: :lol:

Bi's mom
07-19-2005, 06:01 PM
Thích nhiều thứ lắm, trong đó có bói toán :lol: :lol:

mamaha
07-19-2005, 08:18 PM
Các mẹ tuổi mèo ơi, các mẹ định xem cái gì? tử vi là số hay xem thế đất ở? nếu xem tử vi thì phải nhớ chính xác ngày giờ sinh tháng đẻ nhé, ông thầy bói này xem lá số kết hợp với xem tướng mặt, nếu không đúng giờ sinh ông ấy không xem đâu nhưng thằng con trai lại xem tất, nó xem cũng được lắm( bố truyền nghề mà :D ), mà đi xem cái này mất thời gian lắm đấy vì đông, xem kỹ nói nhiều nên hơi lâu.
@MeoXu : thôi chết rồi, chị không nhớ địa chỉ cụ thể, chỉ nhớ nhà thôi, hơi bị xa đấy, tận dưới Trương Định cơ, nếu các mẹ muốn đi thì hẹn trước để chị thu xếp thời gian dẫn đi vậy nhé.
@ thuyph: đang mang bầu thế đi làm gì hả em? để sinh xong hãy đi, chị chỉ cảm thấy là không nên đi thôi chứ không biết giải thích thế nào.
@mẹ Bi'smom: mình cũng thích nhiều thứ lắm: xem phim, xem truyện, xem ca nhạc, xem bói.... nói chung là thích tất tần tật :twisted:

mamaha
07-19-2005, 08:20 PM
Các mẹ tuổi mèo ơi, các mẹ định xem cái gì? tử vi là số hay xem thế đất ở? nếu xem tử vi thì phải nhớ chính xác ngày giờ sinh tháng đẻ nhé, ông thầy bói này xem lá số kết hợp với xem tướng mặt, nếu không đúng giờ sinh ông ấy không xem đâu nhưng thằng con trai lại xem tất, nó xem cũng được lắm( bố truyền nghề mà :D ), mà đi xem cái này mất thời gian lắm đấy vì đông, xem kỹ nói nhiều nên hơi lâu.
@MeoXu : thôi chết rồi, chị không nhớ địa chỉ cụ thể, chỉ nhớ nhà thôi, hơi bị xa đấy, tận dưới Trương Định cơ, nếu các mẹ muốn đi thì hẹn trước để chị thu xếp thời gian dẫn đi vậy nhé.
@ thuyph: đang mang bầu thế đi làm gì hả em? để sinh xong hãy đi, chị chỉ cảm thấy là không nên đi thôi chứ không biết giải thích thế nào.
@mẹ Bi'smom: mình cũng thích nhiều thứ lắm: xem phim, xem truyện, xem ca nhạc, xem bói, thích " măm măm", thích.... nói chung là thích tất tần tật :twisted: , đúng là già rồi mà còn ham :P

Bi's mom
07-19-2005, 08:51 PM
Thích 888 nữa chứ :lol: Nói đúng ra là "càng già càng ham" :lol: :lol:

thuyph
07-20-2005, 08:34 AM
Mẹ mamaha ơi có phải ông bố xem ở gác 2 ông con xem ở tầng 1 và nói hơi bị ngoa đúng không ạ mà hình như đi từ đường Giải phóng vào cũng được hả chị :?:

meoxu
07-20-2005, 10:48 AM
Thích 888 nữa chứ :lol: Nói đúng ra là "càng già càng ham" :lol: :lol:

Đúng đấy chị ạ, em chưa già mà còn ham thế này đến già chắc Su nó ko chịu nổi quá :wink:

cu ty con
07-20-2005, 11:12 AM
Mamaha ơi, có phải là ông Chứ không, tay luôn cầm thước kẻ gõ gõ :lol: ? Nhà ở Trương Định, con ở dưới, bố ở trên. Em đây đi xem ông này nhiều rồi. Theo quan điểm của em thì ông này toàn nói tốt thôi, ai cũng giống ai "Số con sướng lắm, con cái ngoan, giàu". Ngồi nghe 1 lúc thì ai cũng thấy giống mình cả nên xem được 2 năm thì em không xem nữa. Đã ai xem chị Vân ở Ngô THì Nhậm chưa, cũng đúng lắm, xem về con cái cũng đúng, hoặc chị Mai ở Ngô Văn Sở đó?
@meoxu: Để em về tìm lại tờ cúng mụ rồi post cho chị tham khảo nhé. Cu tý nhà em được 15 tháng rồi đó.

meoxu
07-20-2005, 11:18 AM
@mẹ cu tý con : cảm ơn nhìu nhìu nhá! Anh cu tý 15 tháng thì hơn Su nửa tuổi, làm quen được đây :lol:

@ các mẹ : thế này thì lên một cái list thầy bói để mọi người tham khảo vì tùy thầy mà có người xem thầy này được, người khác lại ko được. Mẹ cháu cũng biết 1 ông ở trên Bưởi (tên là Định), cả cơ quan bà ngoại Su chỉ xem ở đây thôi. Tên thật của Su cũng đi hỏi ông này đấy :shock: .

@ mẹ Bi : định đi ngày nào mẹ Bi báo để còn hẹn chị Hà nhé!

thuyph
07-20-2005, 12:23 PM
Hi...hi ai ngoại tình thì khi đi xem chị Vân ở Ngô Thì Nhậm nhớ đi 1 mình nhé nếu không là... nghĩa lộ ngay nhưng xem đẻ con gì thì hơi bị sai, chị ấy bảo mình đứa này cũng là trai đấy nếu không thì đến xé bộ bài của chị đi cuối cùng lại là gái, hay hôm nào mình đến xé thật nhỉ :!:

Bi's mom
07-20-2005, 07:01 PM
Meoxu ơi,
Định bố trí đi vào cuối tuần hay sau giờ làm. Nếu định đi cuối tuần thì đợi mình đến 6/8 có lâu quá không vì mấy hôm nay cún đang bị sốt, cuối tuần này mình phải đi học, cuối tuần sau thì bác giúp việc về quê. Nếu các mẹ sốt ruột muốn đi xem ngay thì cứ tiến hành trước đi vậy không sợ phải chờ lâu quá.

mamaha
07-20-2005, 08:22 PM
Ừ đúng rồi, ông ở Trương Định là ông Chữ đấy, mình xem ông này từ hồi còn chưa " chống lầy " cơ, hồi ấy còn đang iu anh khác thế mà ông ấy nói về OX của mình về sau ngẫm lại đúng không chịu được, nhiều cái bây giờ trải qua rồi ngẫm lại mới càng thấy ông ấy nói đúng, mình dẫn mấy chị ở cơ quan đi xem về bà nào bà đấy gật đầu sái cổ. Nhưng xem cho mình hoặc chồng mình thì ông ấy mới nói bạo mồm chứ xem cho con bé ông ấy không dám nói gì đâu, ông ấy bảo sợ về các mẹ lo lắng, ông ấy bảo bao giờ con 21,22 tuổi hãy xem cho nó, mấy lần mình bảo xem cho con nhưng ông ấy toàn khuyên thế và không xem cho đâu. May ra có thằng con trai ông ấy thấy bảo nó nói tất, nói bạo mồm lắm chứ không giữ ý như ông này đâu. Còn hình như bà Vân ở Ngô Thì Nhậm là xem bài Tây thì phải, thấy bảo xem cũng đúng lắm mà chưa có thời gian đi .

Brightmoon
07-21-2005, 08:30 AM
Nghe các mẹ quảng cáo mà thấy ... ham quá. Cho em đi với nhé (không phải "mèo" đâu nhưng cũng thích bói toán lắm :lol: ).

Có gì alo cho em với. Nếu bác Bi's mom chưa có người đi cùng thì em chờ bác nhé.

meoxu
07-21-2005, 10:06 AM
Mamaha ơi chị đi lúc nào được để em lên lịch cho mấy mẹ ham chơi này :lol:

thuyph
07-21-2005, 11:07 AM
các mẹ chú ý đi chị Vân NTN thì nên đi vào cuối tháng âm lịch vì lúc đó đỡ đông, không phải chờ nhiều.

cu ty con
07-21-2005, 03:55 PM
Hi...hi ai ngoại tình thì khi đi xem chị Vân ở Ngô Thì Nhậm nhớ đi 1 mình nhé nếu không là... nghĩa lộ ngay nhưng xem đẻ con gì thì hơi bị sai, chị ấy bảo mình đứa này cũng là trai đấy nếu không thì đến xé bộ bài của chị đi cuối cùng lại là gái, hay hôm nào mình đến xé thật nhỉ :!:
Đúng đó, chị Vân xem bồ bịch chuẩn lắm. Nhiều chị lúc đầu còn chối đây đẩy, sau cũng phải gật đầu. Chị nào lỡ có bồ nhớ đừng đưa chồng hay người không tin tưởng đi nhé (chắc chẳng có chị nào đâu, mẹ cháu hay lo xa nhỉ :lol: ).
@thuyph: Thế chị Vân bói cho chị sai à? Thế thì đến xé bài đi thôi :D

Brightmoon
07-22-2005, 08:49 AM
Mod ơi ới ời,

Mod vui lòng tách giúp cái topic này ra làm 2 đi. Đang từ "cúng mụ" cho bé chuyển hẳn thành "xem bói" cho mẹ :o Biết đâu tách ra có khi topic này còn thu hút nhiều người tham gia hơn nhể :lol:

hongngoc01
02-07-2009, 10:11 AM
be bin cua em cũng gần đây năm, em còn băn khoăn là có cúng đày năm cho be bin không? bố be thì muon làm cho be, cac me cho em loi khuyen, cam on các me.

hongngoc01
02-07-2009, 10:15 AM
me nao co bài cúng tròn tuổi làm ơn gửi cho me của cu bin nhe! cảm ơn các me nhieu.

tthanhiq
02-15-2009, 10:27 PM
Lễ thôi nôi (tròn năm)

Lễ thôi nôi, ngoài lễ vật chè - xôi, vịt luộc cúng Mụ bà - Đức ông như trong lễ đầy tháng, còn có heo quay cúng đất đai diên địa, thổ công, thổ chủ. Mâm cúng được bày ngoài sân, đầu hướng ra ngoài, đi kèm với heo quay còn có 5 chén cháo, 1 tô cháo, 1 đĩa lòng lợn, rau sống, nhang, đèn, r***, trà, hoa quả, trên lưng lợn quay gắn một con dao bén.

Trong nhà, bày 3 mâm cúng gồm mâm cúng Thành hoàng bổn cảnh; mâm cúng cửu huyền thất tổ và mâm cúng ông bà quá vãng (bao nhiêu bàn thờ, bấy nhiêu mâm cúng). Lễ vật là những thức ăn chín phù hợp với tập quán mỗi địa phương. Kế bên (trên bộ ván hoặc bộ vạt) bày 12 chén chè, xôi; con vịt luộc chín với 3 chén cháo và 1 tộ cháo cúng 12 Mụ bà và 3 Đức ông.

Nghi cúng đất đai diên địa, thổ công thổ chủ lời khấn như sau:

"Hôm nay, ngày (mùng)... tháng... (âm lịch), gia đình cháu (nêu họ tên)... bày làm mâm lễ vật, trước cung thỉnh đất đai diên địa, thổ công thổ chủ trước về chứng minh nhận lễ mừng cho cháu (...) tròn một năm tuổi, sau tiếp tục phù trợ cho cháu (tên...) khỏe mạnh, chóng lớn, ngoan hiền, phù trợ cho gia đình luôn ấm no, hạnh phúc...".

Lời khấn mâm cúng Thành hoàng bổn cảnh; mâm cúng Cửu huyền thất tổ và mâm cúng Ông bà quá vãng nội dung cơ bản giống như lời khấn nghi cúng đất đai diên địa, thổ công thổ chủ, chỉ thay đổi đối tượng được thỉnh mời.

Lời khấn cầu 12 Mụ bà và 3 Đức ông cơ bản giống như lời khấn trong ngày đầy tháng.

Ba tuần r*** và một tuần trà lời khấn không thay đổi (trùng ngôn, trùng ngữ).

Kết thúc ba tuần r*** và một tuần trà là thực hiện nghi thức “thử tài” cháu bé bằng cách bày những vật dụng phù hợp trên bộ ván hoặc trên bộ ván phù hợp với tính cách của nam, hoặc nữ. Sau đó, đặt cháu bé ngồi trước các vật dụng để cháu tự chọn lựa các vật dụng như: gương, lược, viết, tập sách, nắm xôi, tiền, kéo... Vật nào được cháu chọn trước (cầm trước) dân gian tin tưởng đó là sự chọn lựa của cháu về nghề nghiệp tương lai cho mình.

Sau khi kết thúc nghi thức tử tài, khách mời thực hiện nghi thức chúc mừng và lì xì cho cháu bé.

Nghi lễ kết thúc, cuộc tiệc mừng cháu tròn một tuổi cũng bắt đầu.

Nhìn chung, Lễ đầy tháng - lễ thôi nôi là một nghi lễ biểu hiện tính nhân bản của người Việt Nam nói chung, người Bến Tre nói riêng đối với mỗi con người, cho dù con người còn rất non dại.

Ngày nay, trong quá trình hội nhập và phát triển, nhiều hình thức tín ngưỡng dân gian trong đó có Lễ đầy tháng - lễ thôi nôi một nét đẹp văn hóa truyền thống đang có nguy cơ mai một hoặc biến dạng theo cơ chế thị trường. Nếu không biết giữ gìn và phát huy sẽ làm mất đi nét đẹp văn hóa truyền thống của dân tộc và của chính bản thân mình.

tthanhiq
02-15-2009, 10:30 PM
Sắm lễ cúng mụ: 12 miếng nhỏ và 1 miếng to nhất
1/ 13 nắm cơm chim
2/13 nắm xôi chim
3/ 13 con cá nhỏ
4/ 13 con ốc
5/ 13 miếng chả
6/ 13 cái nem rán
7/ 13 miếng giò
8/ 13 con tôm
9/ 13 lát thịt luộc
10/ 13 miếng xu hào xào or luộc
11/ 13 miếng đậu phụ rán
12/ 13 quả đậu luộc
13/ 1 bát canh trong đó có 13 miếng bí
Tất cả nấu chín
Ngoài ra:
- 12 miếng tràu tiêm cánh phượng và 1 quả cau chúa ở giữa
- 13 bông hoa đủ màu cắm vào 1 lọ
- 13 ngọn nến bé
- 13 lá tràu không
- 13 lễ tiền vàng
- 13 nén hương cắm ở 13 đĩa (13 đĩa đặt xung quanh mâm)
- 13 chén nước sôi để nguội
- 1 đĩa quả đẹp
Lễ xong hoá vàng. Đổ nước vào chậu dùng khăn lau cho bé. Mẹ ăn 13 thứ, mỗi thứ 1 tí.

* Bài cúng:
Con lạy thân tiên đế
Con lạy chư phật
Con lạy quan đương niên quản cai
Con lạy quan thần hoàng bản thổ, thổ địa chính thần, đất lành chim đậu
Con lạy mười hai bà mụ:
1- Trần Tứ Nương là bà chị "chủ sinh"
2- Vạn Tứ Nương là bà chị "chủ thai"
3- Nguyễn Tam Nương là bà chị "giám sinh"
4- Tăng Ngũ Nương là bà chị "Bảo Tống" ẵm trao
5- Lâm Tiểu Nương là bà chị "Thụ thai"
6- Lý Đại Nương là bà chị "chuyển sinh"
7- Hứa Đại Nương là bà chị "hộ sản"
8- Lưu Thất Nương là bà chị "chủ nam nữ" định trai gái
9- Mã Ngũ Nương là bà chị " Tống tử "
10- Lâm Nhật Nương là bà chị "an thai"
11- Cao Tứ Nương là bà chị "dưỡng sinh"
12- Trúc Ngũ Nương là bà chị "Bảo tử" (bồng con)
con ở đây thuộc địa chỉ:............................................ ...........................
Họ tên chồng: .................................................. ....................................
Họ tên vợ: .................................................. ..........................................
Con của con tên là:.............................................. .................................
Sinh năm:......................tháng...........ngày. ..............giờ........................
Ngày hôm nay là ngày.................đầy tháng. Con xin dâng giấy sớ tiền vàng lễ nghị đẳng vật: ( đọc lễ vật).
Con lạy các ngày cùng thập nhị hoá bà bác làm chứng giám, chấp lễ, chấp bái, chấp tờ vàng cánh sớ phù hộ cho hài đồng của con hay ăn chóng lớn, chóng biết đi biết chạy, biết thưa, gia đình thịnh vượng.

CÚNG MỤ TRẺ ĐẦY NĂM

Cúng Phật: xôi, chuối, hoa quả, 1 lễ vàng
Cúng Gia Tiên: mâm cơm hoặc hoa quả, 1 số lễ vàng (tùy vào số bát hương)
R***: 3 chén nhỏ
1 ấm chè nhỏ và bộ chén

(Khấn) Nam mô độ đàn giáo chủ, thiên chủ, thiên nhỡn, đại từ, đại bi, tâm thành cứu khổ nạn, linh cảm, quan thế âm bồ tát (khấn 3 lần)

Quan Thổ công, Táo Quân, Thần Linh đất nước, Thành Hoàng bản thổ sở tại:

Hôm nay ngày...tháng....năm 200..,(Dương lịch) tức ngày....tháng....năm.... (Âm Lịch)
Tín chủ tên là:.............................(tên của bố đứa trẻ)
thành tâm tu sửa lễ vật. Con xin dâng lễ đầy tháng cho trẻ sơ sinh tên là:..............................., sinh ngày.......tháng........năm....(Dương lịch), tức ngày.......tháng........năm.....(Âm lịch)

Thỉnh mụ
Nam mô đức Phật di đà (3 lần)
Thỉnh mời chúa mụ mà ra đáo đàn
Mười hai bà mụ khôn ngoan
Hội đồng báo ứng ngồi bàn thơ sinh
Tai nghe đắc sở thiên đình
Ngũ phủ, huyện xã nghe kinh người đề
Hỏi rằng xem thiếp xem thê
Đương nương đương cảnh trở về nương thông
Thổ công thời niệm gia môn
Bà thời niệm tháng, bà dồn niệm thai
Trời sinh ra gái ra trai
Trao cho bà mụ mười hai trường tài
Mụ DẦN nặn chân nặn tay
Mụ MÃO vẽ mặt, vẽ mày, con ngươi
Mụ THÌN dạy nói, dạy cười
Mụ TỴ dạy đi, dạy đứng, dạy ngồi
Mụ NGỌ dạy con ở đời thông minh
Mụ MÙI dạy con đức độ hiền lành
Mụ THÂN dạy phải hiếu trung ở đời
Mụ DẬU dạy đủ mọi nhời
Mụ TUẤT lại dạy con thời phải nghe
Mụ HỢI dạy con mọi bề
Mụ TÝ cận kề khuyên bảo sớm hôm
Mụ SỬU dạy con ăn ở có nhân
Thì con mới được đích thân nên người

Nam mô a di đà Phật

Phía trên chay mặn thượng tòa
Phía dưới cua, ốc, tôm cá bày ra hai hàng
Vàng hồ, Yếm áo mười ba (cả võng mụ)
Trên dưới hưởng tài, quần áo nấu đi
Bà nào thích thú kiểu gì
Ăn rồi lại chuyện kinh kỳ núi non
Bao nhiêu cái ngủ cái ngon
Thời bà mang lại ba tròn bảy vuông
Bao nhiêu cái đẹn cái sài
Xin bà mang đổ ra ngoài biển Đông
Khôn ngoan tâm tính ở lòng
Xin bà ở lại tháng cùng mười hai
Nam mô a di đà Phật (vái 3 vái)

Phần lễ vật
+ Vàng hồ: 300
+ Hài: 13 đôi
+ Áo mụ: 13 bộ
+ 1 võng mụ
+ Cua, ốc, tôm, cá: 13 con (luộc toàn tính-để nguyên vây, vảy, râu, càng)
+ Trứng chim cút: 13 quả (nếu bird-flu thì bỏ món này)
+ Cơm nắm con: 13 nắm (có thể nắm 1 nắm to rồi cắt thành 13 miếng nhỏ)
+ Bún: 13 bánh
+ Dừa: 13 miếng (có thể cắt 1 miếng to thành 13 miếng nhỏ)
+ Bánh đa, khoai lang, bỏng ngô: mỗi thứ 13 miếng hoặc gói nhỏ (đều là đồ chín)

Người đứng lễ: Bố đứa trẻ

bicubi
05-11-2010, 01:02 PM

Ko biết lâu rồi mẹ nó có vào trang này nữa ko? Nhưng em cứ viêt đại, mẹ nó cho em địa chỉ dc ko? Em đang muốn đi xem tử vi hoặc bài tây wa nhưng ko biết chỗ nào. Có gì mẹ nó nhắn tin vào hộp thư cho mình nhé. Gấp gấp nha, càng sớm càng tốt, đang muốn đi xem lắm lắm

doanthinh81
05-12-2010, 04:26 PM
Bé Su sắp tròn 1t rồi mà mẹ Su ko biết phải làm thế nào : có phải cúng mụ ko ? Cúng thế nào ? Mẹ nào biết chỉ cho mẹ Su với. Mẹ Su cảm ơn! :lol:

Theo mình thì nên cúng vì mình thấy chị hàng xóm nhà mình hồi sinh bé thứ 2 k cúng mụ nuôi vất vả lắm rồi chị ấy đi xem bói thầy bảo phải cúng mụ cho cháu để dễ nuôi và các bà mụ nâng đỡ cho cháu (k biết có phải k) hồi con mình được 1 tháng tuổi nhà mình cũng làm nhưng mình thấy cầu kỳ lắm, mua hoa quả, bánh kẹo, bỏng, cua, cá, ốc... mỗi loại 1 ít thôi, mình chỉ biết là các đồ đó còn các cụ cúng thì mình k biết vì thấy cúng lâu lắm

mecuacon_288
05-12-2010, 04:32 PM
hic lỉnh kỉnh nhỉ, nhà mình ông bà nội cúng, bảo mua gì thì mình ghi ra giấy mua rùi ông bà tự chế biến và tự cúng cho cháu.
chắc đứa thứ 2 này cũng thế hihi. mình mù tịt cúng bái

Mẹ Bắp cải
05-12-2010, 04:36 PM
Ko biết lâu rồi mẹ nó có vào trang này nữa ko? Nhưng em cứ viêt đại, mẹ nó cho em địa chỉ dc ko? Em đang muốn đi xem tử vi hoặc bài tây wa nhưng ko biết chỗ nào. Có gì mẹ nó nhắn tin vào hộp thư cho mình nhé. Gấp gấp nha, càng sớm càng tốt, đang muốn đi xem lắm lắm

Hi, mẹ nó
MÌnh thấy nói có hai bố con ông Long ở Nguyễn An ninh xem đúng lắm ( nhất là công việc, nhà cửa). Bố xem ở tầng 2, con xem ở tầng 1. Tớ đến xem đến 2 lần thì bị đuổi về vì ông bố cứ nhìn tướng tớ bảo tớ nói sai giờ sinh, ko xem được. Ông ý xem ngày tháng năm sinh của mình và tướng mình xem có đúng ko rồi mới bắt đầu xem tử vi.

Mẹ Bắp cải

mezinthui
05-19-2010, 05:00 PM
ME su oi day thang da cung mu thi day nam cung phai cung
Cung mu day thang phuc tap hon nhieu nao la quan ao,mu ma cho 12ba mu nho va 1 ba mu to, roi banh keo, bong, 12 con cua nho 1 con cua to, roi 12 con oc nho 1 con to hon..... con cung nam thi don gian hon.Lam 2mam com 1 cho cac quan va 1 cho gia tien nha minh. Me su nhe

mezinthui
05-19-2010, 05:01 PM
ME su oi day thang da cung mu thi day nam cung phai cung
Cung mu day thang phuc tap hon nhieu nao la quan ao,mu ma cho 12ba mu nho va 1 ba mu to, roi banh keo, bong, 12 con cua nho 1 con cua to, roi 12 con oc nho 1 con to hon..... con cung nam thi don gian hon.Lam 2mam com 1 cho cac quan va 1 cho gia tien nha minh. Me su nhe

sinuya
06-19-2013, 08:30 AM
Các mẹ cho em hỏi là cúng đầy năm thì cúng ngày âm hay ngày dương ạ?

vongdautam
06-19-2013, 10:37 AM
nhà mình thì kg có cúng....................

sinuya
06-19-2013, 05:23 PM
nhà mình thì kg có cúng....................

Em cúng ngày âm :). Sinh nhật bé thì làm ngày dương lịch

nana123hy
06-20-2013, 09:13 AM
nhà em chỉ cũng mụ cho bé lúc đầu 1 tháng tuổi thôi, chứ 1 năm thì làm sinh nhật chứ ko cần cũng mụ mẹ nó ạ

HT Kids
06-20-2013, 09:16 AM
E chưa bao giờ nghe nói tới vụ cúng mụ đầy năm cho con đâu các mẹ ạ. Chỉ đầy tháng thui. Đầy năm thì làm sinh nhật cho bé như bình thường là được.

Nhoccuty
06-20-2013, 09:20 AM
nhà mình cũng chỉ cúng đầy tháng thôi, chưa nghe thấy cúng đầy năm bao giờ cả, mà cúng đầy năm thì cần những gì vậy?

quynh.nt
06-20-2013, 09:45 AM
Lúc đầy năm con, mình cũng phân vân xem có nên cúng mụ không mà mọi người bảo không cần cúng. Thế là thôi luôn.