PDA

View Full Version : Cách nấu bột cho trẻ ăn dặm

zozo
07-22-2005, 09:45 AM
Cac chi oi, em nau bot cho zozo 5 thang tuoi the nay cac chi xem co gi comments cho em voi nhe:

Thit than thai nho, xao len, va cuoi cung xay ra chat lay nuoc, va rau cung xay ra chat lay nuoc (rau thi doi bua moi hom 1 loai rau). Sau do ca nuoc thit va nuoc rau de nau bot. Khi bot gan chin thi cho 1 thia nho dau an vao.

Thank u cac me!

meoxu
07-22-2005, 10:36 AM
nên cho bé ăn cả bã sẽ tốt hơn mẹ Zo ạ.

zozo
07-22-2005, 10:46 AM
nên cho bé ăn cả bã sẽ tốt hơn mẹ Zo ạ.

Em da cho be an thu ca ba, nhung be nhat dinh khong an. Co the khi dua vao mieng thit van bi von cuc lon nhon. Em da xay rat nhuyen thit roi, nhung sau chi de kho 1 luc sau thit lai von cuc vao. Lam the nao de thit co the tan toi ra duoc ha chi?

meoxu
07-22-2005, 10:55 AM
Như nhà chị thì nấu cháo với thịt và rau xong rồi xay tất cả luôn. Bé nhà em 5 tháng nên cho ăn thật loãng thôi vì mới tập ăn mà. Cũng ko cần cho ăn nhiều quá đâu, lúc 5 tháng bé Su nhà chị ngày chỉ ăn độ 1/2 bát ăn cơm mà chủ yếu là ăn bột ăn liền (vì mẹ lười nghĩ đến nấu 1/2 bát ăn cơm cháo thì ngại). Em cũng có thể cho bé ăn xúp xay (khoai tây, thịt bò, cà rốt) hay hoa quả nghiền (táo hấp cách thủy). Chẹp..chẹp lại nghĩ đến ăn thừa của con rồi đây :wink:

min
07-22-2005, 12:01 PM
Nếu muốn bột không vón cục mẹ Zozo hãy cho thịt đã xay vào nước lạnh quậy đều đến khi thịt tan hết ra, sau đó cho vào đun khoảng 25 phút rồi lại cho ra lọc một lần nữa, làm như vậy thì em bé sẽ ăn được cả bột thịt đấy.
Bác MX hay "được" ăn thừa của bé Su thảo nào em nhìn ảnh thấy bác vui tươi, xinh xắn thế vì đồ của em bé toàn đồ bổ dưỡng mà, hi,hi....

meoxu
07-22-2005, 02:03 PM
Nếu muốn bột không vón cục mẹ Zozo hãy cho thịt đã xay vào nước lạnh quậy đều đến khi thịt tan hết ra, sau đó cho vào đun khoảng 25 phút rồi lại cho ra lọc một lần nữa, làm như vậy thì em bé sẽ ăn được cả bột thịt đấy.
Bác MX hay "được" ăn thừa của bé Su thảo nào em nhìn ảnh thấy bác vui tươi, xinh xắn thế vì đồ của em bé toàn đồ bổ dưỡng mà, hi,hi....

Trộm vía Su cũng ko đến nỗi lười ăn nên thi thoảng mẹ mới có dịp ăn hộ.

Bi's mom
07-22-2005, 08:58 PM
Cac chi oi, em nau bot cho zozo 5 thang tuoi the nay cac chi xem co gi comments cho em voi nhe:

Thit than thai nho, xao len, va cuoi cung xay ra chat lay nuoc, va rau cung xay ra chat lay nuoc (rau thi doi bua moi hom 1 loai rau). Sau do ca nuoc thit va nuoc rau de nau bot. Khi bot gan chin thi cho 1 thia nho dau an vao.

Thank u cac me!

Mẹ zozo cố gắng cho bé ăn cả bã sẽ tốt hơn chứ chỉ ăn nước không thì không đủ chất. Mình thì thường nấu cho bé thế này:

-thịt và rau thái nhỏ, cho vào nước lạnh đun chín (tùy từng loại rau mà mình có thể cho rau vào sau để không bị mất chất).
-bắc ra để nguội bớt và cho vào máy xay sinh tố xay cả nước lẫn cái (đảm bảo nhuyễn tất, không vón cục tí nào).
-bột pha loãng vào nước trước, sau đó đổ vào hỗn hợp thịt rau quấy kỹ.
-Gần chín cho 1 thìa dầu Oliu

Đảm bảo sánh mướt luôn :lol:

mamaha
07-22-2005, 09:12 PM
Đảm bảo sánh mướt luôn :lol: :lol: :lol:

Mẹ Bi'smom làm mình cũng thèm ăn bột " rỏ :finga: rãi " đây

Bi's mom
07-22-2005, 09:24 PM
Bác này đúng là "tâm hồn ăn uống trên từng cây số"..... giống mình quá :lol: :lol:

zozo
07-23-2005, 10:15 AM

Thank u cac me!

Mẹ zozo cố gắng cho bé ăn cả bã sẽ tốt hơn chứ chỉ ăn nước không thì không đủ chất. Mình thì thường nấu cho bé thế này:

-thịt và rau thái nhỏ, cho vào nước lạnh đun chín (tùy từng loại rau mà mình có thể cho rau vào sau để không bị mất chất).
-bắc ra để nguội bớt và cho vào máy xay sinh tố xay cả nước lẫn cái (đảm bảo nhuyễn tất, không vón cục tí nào).

Cam on me Bi nhe. Minh ve se thu nau bot theo cach nay xem sao. O nha ba noi cua Zo cu gan minh khong cho zo an bot co ba, noi la da day chua tot, khong duoc an... met qua! Nhung minh se thu theo cach nay xem sao, vi minh cung hieu la neu khong an ba thi se khong hap thu duoc het cac chat tu thit va rau dau - neu chi an nuoc khong!

MeLuti
07-23-2005, 04:29 PM
Zozo,

Mình thấy các mẹ góp cho bạn nhiều ý kiến rất hay rồi, mình chỉ muốn bổ xung tí ti thôi.
Bé nhà bạn 5 tháng và mới bắt đầu tập ăn dặm , rau thì đúng là nên cho cả vào nấu để cho bé ăn cả bã thì tốt hơn (nhưng cũng đừng nên cho quá nhiều rau nhé vì đường ruột cuả bé còn rất nhỏ mà). Còn thịt thì cho nước chắt kiểu như bạn là tốt đấy, vì bé 5 tháng cũng mới chỉ nên cho bé tập quen với protéine của thịt thôi, bé đâu đã có đủ men để tiêu hóa cả bã thịt. Theo mình bạn cứ làm như vậy độ 2 tuần, rồi bắt đầu cho dần ít thịt cả bã vào, rồi tăng dần lượng lên thì tốt hơn.

Chúc bé hay ăn chóng lớn nhé

zozo
07-25-2005, 09:04 AM
Zozo,

Mình thấy các mẹ góp cho bạn nhiều ý kiến rất hay rồi, mình chỉ muốn bổ xung tí ti thôi.
Bé nhà bạn 5 tháng và mới bắt đầu tập ăn dặm , rau thì đúng là nên cho cả vào nấu để cho bé ăn cả bã thì tốt hơn (nhưng cũng đừng nên cho quá nhiều rau nhé vì đường ruột cuả bé còn rất nhỏ mà). Còn thịt thì cho nước chắt kiểu như bạn là tốt đấy, vì bé 5 tháng cũng mới chỉ nên cho bé tập quen với protéine của thịt thôi, bé đâu đã có đủ men để tiêu hóa cả bã thịt. Theo mình bạn cứ làm như vậy độ 2 tuần, rồi bắt đầu cho dần ít thịt cả bã vào, rồi tăng dần lượng lên thì tốt hơn.

Chào mẹ Luti. Em đã đọc rất nhiều tin của chị trên mạng và thấy chị trả lời rất hay cũng như có rất nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực chăm sóc và nuôi dạy trẻ con. Chị ơi bé zo nhà em ăn dặm khoảng từ 3 tuần nay, cho đến bây giờ em vẫn chỉ xay rau và thịt lấy nước để nấu bột thôi, chứ chưa cho bé ăn bã được. Nhưng không biết các bé khác có giống bé nhà em không, chứ bé nhà em mỗi lần ăn bột là 1 lần đánh vật, kêu khóc nhiều vô cùng chị ạ, sau mấy miếng đầu ăn tự nguyện, thì những miếng sau bé không chịu nuốt cứ ngậm ở trong miệng như vậy cho đến khi bột chảy nước ra, và sau đó chỉ cần lè lưỡi ra 1 cái là bột chảy hết ra ngoài. Vì thế mà bà nội mỗi khi cho zo ăn phải dùng biện pháp là để cho zo khóc thật to, rồi sau đó ặc 1 cái là bột chảy xuổng cổ họng, nhưng ngay sau đó bà nội nâng đầu bé lên ngay để tránh sặc. Em biết đây không phải là biện pháp cho ăn hay, nhưng nếu không làm thế thì chẳng còn cách nào để cho bé nuôt cả. Em cũng đã thay đổi nhiều tư thế cho bé ăn, hết bế trên tay, vác lên vai - cho bé tựa vào vai mình và có 1 người xúc cho bé ăn - nhưng bé cũng chỉ ăn được vài miếng, và bột thì chảy hết ra, và về sau bé toàn tránh thìa bột thôi; em còn để cho bé nằm xuống gối và bón từng miếng nhỏ một, nhưng cũng chỉ lần đầu thôi, còn về sau bé cũng vặn vẹo, lăn bên này bên kia để không chịu ăn. Em chẳng biết làm thế nào cả chị ạ, chị có cách gì không chỉ cho em với?

zozo
07-25-2005, 09:05 AM
Zozo,

Chào mẹ Luti. Em đã đọc rất nhiều tin của chị trên mạng và thấy chị trả lời rất hay cũng như có rất nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực chăm sóc và nuôi dạy trẻ con. Chị ơi bé zo nhà em ăn dặm khoảng từ 3 tuần nay, cho đến bây giờ em vẫn chỉ xay rau và thịt lấy nước để nấu bột thôi, chứ chưa cho bé ăn bã được. Nhưng không biết các bé khác có giống bé nhà em không, chứ bé nhà em mỗi lần ăn bột là 1 lần đánh vật, kêu khóc nhiều vô cùng chị ạ, sau mấy miếng đầu ăn tự nguyện, thì những miếng sau bé không chịu nuốt cứ ngậm ở trong miệng như vậy cho đến khi bột chảy nước ra, và sau đó chỉ cần lè lưỡi ra 1 cái là bột chảy hết ra ngoài. Vì thế mà bà nội mỗi khi cho zo ăn phải dùng biện pháp là để cho zo khóc thật to, rồi sau đó ặc 1 cái là bột chảy xuổng cổ họng, nhưng ngay sau đó bà nội nâng đầu bé lên ngay để tránh sặc. Em biết đây không phải là biện pháp cho ăn hay, nhưng nếu không làm thế thì chẳng còn cách nào để cho bé nuôt cả. Em cũng đã thay đổi nhiều tư thế cho bé ăn, hết bế trên tay, vác lên vai - cho bé tựa vào vai mình và có 1 người xúc cho bé ăn - nhưng bé cũng chỉ ăn được vài miếng, và bột thì chảy hết ra, và về sau bé toàn tránh thìa bột thôi; em còn để cho bé nằm xuống gối và bón từng miếng nhỏ một, nhưng cũng chỉ lần đầu thôi, còn về sau bé cũng vặn vẹo, lăn bên này bên kia để không chịu ăn. Em chẳng biết làm thế nào cả chị ạ, chị có cách gì không chỉ cho em với?

meoxu
07-25-2005, 09:11 AM

Mình cũng ko nhiều kinh nghiệm trong việc cho ăn nhưng mẹ Zo đừng để bà nội làm thế nữa vì (1) bé có thể bị sặc trong khi ăn; (2) bé sẽ sợ và sẽ càng lười ăn hơn. Nói chung theo mình thì ta nên "dụ dỗ" bé ăn chứ đừng dọa. Trộm vía Zo chứ mình thấy Zo ăn được đấy chứ, hồi 5 tháng Su nhà mình chỉ được 1/2 bát bột loãng/ngày thôi, sữa thì chỉ ăn bình 120ml là mẹ mừng rồi.
Nếu Zo thích ăn sữa thì mẹ Zo thử cho em ăn bột nestlé xem vì loại này ngọt.

zozo
07-25-2005, 09:23 AM

Mình cũng ko nhiều kinh nghiệm trong việc cho ăn nhưng mẹ Zo đừng để bà nội làm thế nữa vì (1) bé có thể bị sặc trong khi ăn; (2) bé sẽ sợ và sẽ càng lười ăn hơn. Nói chung theo mình thì ta nên "dụ dỗ" bé ăn chứ đừng dọa. Trộm vía Zo chứ mình thấy Zo ăn được đấy chứ, hồi 5 tháng Su nhà mình chỉ được 1/2 bát bột loãng/ngày thôi, sữa thì chỉ ăn bình 120ml là mẹ mừng rồi.
Nếu Zo thích ăn sữa thì mẹ Zo thử cho em ăn bột nestlé xem vì loại này ngọt.

Chị ơi em cũng đã cho bé ăn bột ngọt của Nestle rồi. 1 ngày 1 bữa bột mặn và 1 bữa bột ngọt; lần đầu tiên ăn bột ngọt thì khoái trí lắm, ăn rất im ắng và tự nguyện hết đĩa bột, nhưng sang bữa thứ 2 thì bữa nào cũng thế thôi, không cải thiện được. Mỗi bữa bột, zo cũng chỉ ăn được 1 đĩa con thôi (chỉ ở trong lòng đĩa thôi), và 3 bữa sữa, mỗi bữa từ khoảng 120~150ml, cộng với 60ml sữa ban đêm nữa, và 80ml dưa hấu. Nhưng mà chị ơi em thấy zo so với những đứa trẻ cùng tháng vẫn bé tí tẹo.

meoxu
07-25-2005, 09:42 AM
Mẹ Zo à, em đừng so con mình với con người khác vì các bé khác nhau nhiều lắm; có bé trông rất mập nhưng thật ra số cân lại bình thường mà da thịt lại ko chắc; có bé trông nhỏ con nhưng chắc thịt và cứng cáp lanh lẹ. Chỉ cần cân nặng và chiều cao của bé nằm trong kênh A là được. Bs vẫn nói là 6 tháng đầu mỗi tháng tăng được 0,5 kg là tốt (các bé mà chị biết thì tăng khoảng 8,8-1kg trong 6 tháng đầu) và 6 tháng sau thì là 0,5kg (bs nói là 0,3kg). Em tìm lấy 1 biểu đồ theo dõi cân nặng và chiều cao của bé và ghi lại từng tháng thì sẽ bớt lo thôi. Xem ảnh thấy Zo cũng mập mạp dễ thương lắm (trộm vía Zo) :D

zozo
07-25-2005, 02:19 PM
Mẹ Zo à, em đừng so con mình với con người khác vì các bé khác nhau nhiều lắm; có bé trông rất mập nhưng thật ra số cân lại bình thường mà da thịt lại ko chắc; có bé trông nhỏ con nhưng chắc thịt và cứng cáp lanh lẹ. Chỉ cần cân nặng và chiều cao của bé nằm trong kênh A là được. Bs vẫn nói là 6 tháng đầu mỗi tháng tăng được 0,5 kg là tốt (các bé mà chị biết thì tăng khoảng 8,8-1kg trong 6 tháng đầu) và 6 tháng sau thì là 0,5kg (bs nói là 0,3kg). Em tìm lấy 1 biểu đồ theo dõi cân nặng và chiều cao của bé và ghi lại từng tháng thì sẽ bớt lo thôi. Xem ảnh thấy Zo cũng mập mạp dễ thương lắm (trộm vía Zo) :D

Thank u chị! Bé zo được cái mặt đãi khách đấy :)! Trong ảnh là bé Su nhà chị đúng không ạ? Bây giờ bé Su được mấy tuổi rồi ạ?

meoxu
07-25-2005, 03:21 PM
Su nhà chị đến 27/7 thì tròn 1 tuổi đấy. Cân nặng 10,5kg, chiều cao 77cm nhưng mà trông cục mịch lắm :lol: .

MebeTit
07-25-2005, 03:50 PM
Su nhà chị đến 27/7 thì tròn 1 tuổi đấy. Cân nặng 10,5kg, chiều cao 77cm nhưng mà trông cục mịch lắm :lol: .
Meoxu ơi, Su hiện đang ăn sữa gì vậy? có phải trước đay có đợt Su bị đi ngoài phân sống phải không? Bé nhà mình do vừa rồi bị đi ngoài nên phải dùng FreeLactor (là loại sữa cho bọn bị té re), giờ khỏi lâu rồi nhung mình vẫn không dám đổi sữa khác, chả biết cho nó ăn sữa gì, chỉ sợ lại bị lại thì mình chít mất thôi

min
07-25-2005, 03:50 PM
Chị MX ơi, em "ghét" chị qua, chị suốt ngày bảo bé Su là cục mịch. Cục mịch đâu mà cục mịch, đáng yêu thì có (trộm vía). Ôi trời ơi, tôi đang muốn con gái tôi "cục mịch" như chị Su nhà bác MX đây!!!!!!!

meoxu
07-25-2005, 04:02 PM
@ mẹ bé Tít : đúng là Su nhà mình có 1 đợt bị sống phân (chắc là do mọc răng vì bị độ 1 tuần thì thấy nhú lên 2 cái) còn lúc mới sinh thì táo bón triền miên. Su nhà mình lúc trước vẫn ăn Friso 1 và Friso 2, thấy cũng tốt lắm lên cân đều, ị đẹp nữa. Mấy hôm trước cho ăn thử Gain thì táo lắm nên lại đổi sang Friso 3 rồi.

@ mẹ min à, trông bé nhà em như movie star ấy giống Su làm gì ! Suốt ngày bố nó than là tay to chân to làm sao mặc váy (... giống mẹ đây :D )

min
07-25-2005, 04:11 PM
@ mẹ bé Tít : đúng là Su nhà mình có 1 đợt bị sống phân (chắc là do mọc răng vì bị độ 1 tuần thì thấy nhú lên 2 cái) còn lúc mới sinh thì táo bón triền miên. Su nhà mình lúc trước vẫn ăn Friso 1 và Friso 2, thấy cũng tốt lắm lên cân đều, ị đẹp nữa. Mấy hôm trước cho ăn thử Gain thì táo lắm nên lại đổi sang Friso 3 rồi.

@ mẹ min à, trông bé nhà em như movie star ấy giống Su làm gì ! Suốt ngày bố nó than là tay to chân to làm sao mặc váy (... giống mẹ đây :D )
Chị MX ơi, em phải chọn mãi mới được cái ảnh đẹp nhất của con nhà em để post lên đấy. Ở ngoài bé không được như vậy đâu chị à, đi chụp ảnh kỹ thuật số thì mới thế đấy chứ ở ngoài tay, chân bé tí chẳng thấy thịt đâu cả. AX nhà em thì lại suốt ngày mong con mình tay chân to ra một tẹo để trông có da có thịt.

memit050408
12-15-2008, 07:22 PM
May quá,đọc được topic này nên em mới biết cách nấu bột.Khổ thân Mít nhà em,nhai mãi mời nuốt được vì thịt vón cục.Từ mai được cải thiện rồi!(Phù!)Ah,mà cho em hỏi tí,em ko biết nấu bột thì cho bao nhiêu thịt hay rau,tôm... là đủ cả.em thường nấu cho bé ăn cả ngày luôn vì bận lắm.Bé nhà em được 8,5th rồi,ăn 2 bữa bột,còn lại thì bú mẹ.ít ăn hoa quả và sữa chua,vì hơi ;lạ miệng là hắn ọe liền.Làm mẹ lại phải....ăn hộ,rồi cho hưởng gián tiếp qua sữa.Ui,bi giờ mẹ Mít tăng cân quá!Híc híc!!!

Mẹ Jerry_tl2008
12-15-2008, 07:44 PM
nhưng các mẹ ơi, mình đã từng nấu bột cho con nên biết, khi xay rau ra hay bị nhớt lắm. Mình thì cứ băm rau ra cho bé ăn. Thật ra cũng không phải băm mà cắt rau như sợi chỉ đó rồi quay lại cắt tiếp giống như hạt lựu

mebeminh08
12-15-2008, 08:10 PM

cám ơn Bi's mom nhiều nhé, mình cũng đang nghiên cứu nấu đồ ăn dặm cho con đây, giờ thì biết thêm kinh nghiệm nấu bột rồi 1/2 tháng nữa là trỗ tài nấu nướng cho cu nhà mình ăn.

Thuy_le
07-07-2009, 03:22 PM
Bé Bống nhà mình đã được hơn 3 tháng tuổi, mình sắp phải đi làm rùi. Mình đang băn khoăn không bít khi đi làm thì phải cho bé ăn dặm như thế nào? Các mẹ giúp mình với nhé!

Mẹ vĩ đại
07-14-2009, 12:39 AM
Em thì em làm thế này :
Thị thăn luộc chín rồi vớt ra xay cùng rau,nước luộc thịt để nguội,hòa tan bột,cho lên bếp để lửa nhỏ khuấy đều đến khi sánh,đun khoảng 10p cho bột chín kỹ,sau đó cho phần thịt và rau đã xay vào nấu thêm 1-2 phút cho rau chín,tắt bếp cho nửa thì nước mắm (em dùng nước mắm 60 độ đạm Hạnh phúc nên ko dám cho nhiều).Đổ ra bát đến khi bột còn khoảng 50 độ thì cho 1 thìa dầu Omega 3.Vì trên chai ng ta hướng dẫn là cho vào lúc bột còn 50 độ mà,ko cho lúc nấu.
Em thấy làm thế bột mịn cực kì,ko vón tí nào.
Em còn mua cả ruốc cá hồi nữa,khi nào ăn bột cá thì cho vào xay cùng.
Bột cá thì em làm thế này :
Cá luộc lên,xuơng thì giã rồi cho nước luộc vào lọc.Thịt xay nhỏ cùng rau.sau đó nấu như trên.
Mịn như là bột gạo ko ý ạ.Ku nhà em ăn ngon lành.
Em hỏi tư vấn thì ng ta dạy là xay thịt sống rồi hòa tan với nước và bột,sau đó cho lên bếp nấu chín kĩ,gần đc thì cho rau vào rồi sôi lại là bỏ ra ngay cho đỡ mất chất rau.
sau đó cho dầu ăn và nước mắm.Em thấy 2 cách đều ok.

Mẹ An_Huy
07-14-2009, 01:26 PM

Mẹ này nấu giống mình quá, cứ tưởng mình làm như thế vẫn chưa được nay gặp đồng minh rồi thấy tự tin nấu cho con hơn.

phuongnhan
07-20-2009, 11:33 PM
Chào cả nhà! Con nhà tớ được 5 th 17 ngày, đã tập ăn bột chủ yếu là bột ăn liền được 12 ngày. Hôm qua cân lên được hẳn 3 lạng (8.7kg rùi). Sợ quá, từ hôm nay chả được ăn nước thịt nữa, chỉ được ăn rau củ quả thôi. Mọi ngày mình cứ cho thịt vào hầm kĩ rồi cho rau củ vào nấu chín, xay nhuyễn, nấu lại, để nguội j bớt rồi trộn bột ăn liền vào. 1/2 bát ăn cơm xong trong 10ph, chả phải đi đâu. Nhưng mình vẫn băn khoăn:tại sao ăn nhiều rau củ quả thế mà vẫn táo là sao? Mẹ nào biết tư vẫn cho với nhé! Rất cảm ơn các Mẹ!

supper_doctor
07-22-2009, 07:43 PM
Nếu cho ăn thịt đúng cách thì các mẹ nên xay sống thịt nhuyễn sẽ không mất chất.
Nếu cho ăn rau xanh thì xay rau xanh sống..và cho vào sau cùng vì sẽ không bị hăng bột
Còn các loại củ quả thì hầm lên xay chung với nhau.
Các loại đồ tanh thì lên nấu chín hoặ xào xáo tùy khẩu vị các bé..
Thịt xay sống sẽ k bị bã như mình ninh lâu rùi xay..các mẹ thử nghiên cứu xem ạ!

ChipHanh
07-23-2009, 08:49 AM
Nếu cho ăn thịt đúng cách thì các mẹ nên xay sống thịt nhuyễn sẽ không mất chất.
Nếu cho ăn rau xanh thì xay rau xanh sống..và cho vào sau cùng vì sẽ không bị hăng bột
Thịt xay sống sẽ k bị bã như mình ninh lâu rùi xay..các mẹ thử nghiên cứu xem ạ!

Minh cung lam như vậy. Đọc bài của các mẹ ít thấy người làm giống mình, mình cứ lo làm như vậy không đúng cách. giờ thì mình yên tâm rồi. con nhà mình ăn ngoan, ngày 3 bữa bột mỗi bữa 1 bát ăn cơm, trộm vía bé ăn ngoan, mình bón bé ăn thun thút, ngoài ra mỗi ngày mình cho ăn thêm 4 bữa sữa mỗi lần 100ml và chút ít nước hoa quả. Chỉ tiếc cái là mình muốn cho bé ăn thêm sữa chua hay váng sữa nhưng mỗi lân ăn món đấy là bé lại trớ ra nên mình không dám cho ăn nữa, các mẹ có bí quyết gì không.

Me_Cu_Kem
07-23-2009, 08:59 AM
Mình cũng đang thời kì cho con ăn dặm, mình cũng toàn xay thịt sống cho vào nấu trc, khi nào gần ăn mới cho rau vào, thế ko bị mất vitamin

TomMum
07-23-2009, 09:21 AM

Mẹ nó làm giống hệt mình làm, đĩa bột của cu Tôm mịn ơi là mịn. Khi xay xong mẹ nó cho vào xoong 200ml nước, 2 thìa cafe thịt, 1 thìa rau, 1 thìa bột rồi quấy đều lên cho thịt, rau và bột hòa vào nhau đã. Sau đó cho lên bếp quấy liên tục đến khi sôi thì tắt bếp, cho 1/2 thìa cafe dầu vào quấy đều lên rồi cho bé ăn. Đảm bảo bé ăn hết luôn.:p

supper_doctor
07-23-2009, 11:59 AM
Minh cung lam như vậy. Đọc bài của các mẹ ít thấy người làm giống mình, mình cứ lo làm như vậy không đúng cách. giờ thì mình yên tâm rồi. con nhà mình ăn ngoan, ngày 3 bữa bột mỗi bữa 1 bát ăn cơm, trộm vía bé ăn ngoan, mình bón bé ăn thun thút, ngoài ra mỗi ngày mình cho ăn thêm 4 bữa sữa mỗi lần 100ml và chút ít nước hoa quả. Chỉ tiếc cái là mình muốn cho bé ăn thêm sữa chua hay váng sữa nhưng mỗi lân ăn món đấy là bé lại trớ ra nên mình không dám cho ăn nữa, các mẹ có bí quyết gì không.
Trôm vía bé ăn sướng thật..làm theo cách đó sẽ k bị mất chất..nhưng con nhà e lười ăn lắm..ăn là vật lộn đến khổ? nó có hiểu mẹ nó vát vả nấu đc bữa bột tnào đâu!hìchic

BeGauyeu
07-23-2009, 01:37 PM

Thank u cac me!

Bé mới 5 tháng tuổi mà cho ăn như thế có sớm quá không nhỉ? Con mình tầm này chỉ dám cho ăn bột sữa thôi!

PaMa_Nghe'
04-17-2010, 09:25 PM
t đọc thấy bảo đến tháng t7 mới nên cho bé ăn bột mặn. đến tháng thứ 6 mới nên cho ăn sữa chua cho trẻ em và phô mai tươi. nhất là trứng, nước cam là phải qua tháng thứ 7 hay 9 mới được ăn ý. t cũng sẽ cho bé ăn sữa chua khi được 6 tháng, bột mặn với xương gà hoặc thịt thăn khi đến 7 tháng. bởi phô mai nhiều chất béo nên tháng thứ 7 trở đi cho ăn phô mai t sẽ phải giảm bớt dầu olive đi để ko bị thừa chất béo :D

con nhà t mới 4.5 tháng. t cho ăn nước rau quả luộc nấu với bột tổng hợp Xuân Hồng, rồi cho thêm sữa bột, dầu ăn vào. t chuẩn bị nghiền rau quả nấu bột thay vì nước rau ko thôi. nhưng vẫn ăn bột ngọt thôi. mà nghe nói sữa bột ko nên nấu chung, các mẹ cho t ý kiến với nha.

t vẫn cho con uống canxi và vita D. có nên cho uống vita tổng hợp ko các mẹ ơi?

Hà Anh
04-17-2010, 09:37 PM
t đọc thấy bảo đến tháng t7 mới nên cho bé ăn bột mặn. đến tháng thứ 6 mới nên cho ăn sữa chua cho trẻ em và phô mai tươi. nhất là trứng, nước cam là phải qua tháng thứ 7 hay 9 mới được ăn ý. t cũng sẽ cho bé ăn sữa chua khi được 6 tháng, bột mặn với xương gà hoặc thịt thăn khi đến 7 tháng. bởi phô mai nhiều chất béo nên tháng thứ 7 trở đi cho ăn phô mai t sẽ phải giảm bớt dầu olive đi để ko bị thừa chất béo :D

con nhà t mới 4.5 tháng. t cho ăn nước rau quả luộc nấu với bột tổng hợp Xuân Hồng, rồi cho thêm sữa bột, dầu ăn vào. t chuẩn bị nghiền rau quả nấu bột thay vì nước rau ko thôi. nhưng vẫn ăn bột ngọt thôi. mà nghe nói sữa bột ko nên nấu chung, các mẹ cho t ý kiến với nha.

t vẫn cho con uống canxi và vita D. có nên cho uống vita tổng hợp ko các mẹ ơi?

Tớ pha sữa ở ngoài (nhiệt độ nước như hướng dẫn của sữa), nấu bột tắt bếp để khoảng 1-2 phút mới đổ sữa đã pha rồi cho dầu ăn vào

PaMa_Nghe'
04-17-2010, 09:43 PM
Tớ pha sữa ở ngoài (nhiệt độ nước như hướng dẫn của sữa), nấu bột tắt bếp để khoảng 1-2 phút mới đổ sữa đã pha rồi cho dầu ăn vào

à, t cũng làm giống mẹ HA đấy. t cũng ko đổ thẳng sữa vào sợ bị vón cục. mà lý thuyết thì dạy là để bột nguội khoảng 70 độ rùi cho sữa luôn vào.

t đọc thấy lý thuyết bảo nấu bột với rau quả nghiền, rùi cho sữa vào. nên chắc nước rau ok, mặc dù ko tốt bằng nghiền, nhưng t cho con ăn dặm sớm nên chỉ dám cho ăn từ từ. ko hóc thì tiêu.

à, t đọc có mẹ hỏi làm sao cho con ăn nếu bé ko chịu ăn, toàn nhè bột ra. con t cũng thế. mà bà ngoại phát hiện ra là khi đút bột, ko rút thìa ra mà vẫn để thìa mớm mớm ở miệng để bé ko thè lưỡi ra được thì sẽ tự nuốt. tầm hơn 4 tháng tuổi như con t, lúc bình thường thằng bé cũng hay lo le lưỡi, đùn bọt ra ngoài nên ăn bột cũng hay đùn ra lắm mà. mẹ nó thử xem sao nhé.

Hà Anh
04-17-2010, 09:48 PM
à, t đọc có mẹ hỏi làm sao cho con ăn nếu bé ko chịu ăn, toàn nhè bột ra. con t cũng thế. mà bà ngoại phát hiện ra là khi đút bột, ko rút thìa ra mà vẫn để thìa mớm mớm ở miệng để bé ko thè lưỡi ra được thì sẽ tự nuốt. tầm hơn 4 tháng tuổi như con t, lúc bình thường thằng bé cũng hay lo le lưỡi, đùn bọt ra ngoài nên ăn bột cũng hay đùn ra lắm mà. mẹ nó thử xem sao nhé.[/QUOTE]

kinh nghiệm nhà tớ là nấu bột loãng thôi thì con sẽ nuốt đc, nhưng dần dần phải đặc ko thì con sẽ ngậm

monkeysfamily
04-18-2010, 04:01 AM
Đánh dấu cái nào.............................................. ......

Phuagu
05-14-2010, 10:33 AM
cảm ơn các mẹ nhé! cún nhà em cũng được 5 tháng rồi mà em không biết cách nau bột cho cún. Nhưng em thấy đang có dịch lơn tai xanh, xin hỏi các mẹ:co thể thay thế bằng loại thit khác không ạ!

Birua
05-14-2010, 10:38 AM

Mình giống mẹ này thế, đang vất vả cho con ăn bột. Bé nhà mình được 7 tháng rồi mà ko chịu ăn bột, chỉ uống sữa. Mỗi lần ăn thì khóc, phì ra ko chịu nuốt. Mình đổi các loại bột ngọt, mặn, cố gắng nấu thật ngon, mà chỉ được 3 miếng đầu. Làm đủ cách rồi các mẹ ạ. Có mẹ nào có kinh nghiệm khác ko? Hiện bé nhà mình chỉ ăn được vài thìa bột thôi

let it be
05-14-2010, 10:47 AM
Em da cho be an thu ca ba, nhung be nhat dinh khong an. Co the khi dua vao mieng thit van bi von cuc lon nhon. Em da xay rat nhuyen thit roi, nhung sau chi de kho 1 luc sau thit lai von cuc vao. Lam the nao de thit co the tan toi ra duoc ha chi?

như nhà tớ nhé, thịt tớ đổ 1 ít nước vào, sau đó xay lên, thế là quyện vào cùng nhau luôn, kể cả bạn lọc qua cái rây cũng ko đọng lại gì trên rây đâu,như thế ăn đc cả bã, rau bạn cho vào như thế xay cũng đc, sau đó lấy nước đấy nấu cùng bột,như thế ăn ''chất'' hơn bạn ạ

Phuagu
05-14-2010, 10:49 AM
em wen mất không hỏi các bác,nấu bột cho các bé 5 tháng có cho thêm muối không ạ?

let it be
05-14-2010, 10:50 AM
Mình giống mẹ này thế, đang vất vả cho con ăn bột. Bé nhà mình được 7 tháng rồi mà ko chịu ăn bột, chỉ uống sữa. Mỗi lần ăn thì khóc, phì ra ko chịu nuốt. Mình đổi các loại bột ngọt, mặn, cố gắng nấu thật ngon, mà chỉ được 3 miếng đầu. Làm đủ cách rồi các mẹ ạ. Có mẹ nào có kinh nghiệm khác ko? Hiện bé nhà mình chỉ ăn được vài thìa bột thôi

kinh nghiệm em thấy, các bé ăn khó nết như này thì chỉ có khóc mới nuốt, hic, chẳng còn cách nào khác, các mẹ chịu khó vậy, đến lúc bé lớn hơn dụ bé ăn bằng cách cho bé nghe xuân mai hoặc chơi đồ chơi để bé ăn nhanh hơn

let it be
05-14-2010, 10:51 AM
em wen mất không hỏi các bác,nấu bột cho các bé 5 tháng có cho thêm muối không ạ?

ko nên chị ạ, nếu thích chỉ cho 1,2 giọt nước mắm ngon thui, còn muối thì ko tốt đâu bác

Mẹ_béo
05-14-2010, 04:36 PM

Be nha minh 6 thang cung moi bat dau cho an bot, thit thi minh thuong thai nho, sau do cho mot it nuoc vao nau chin len, de mot luc cho nhu, roi minh chat nuoc ra, cho thit do vao may xay that nhuyen, roi pha mot it nuoc vao hoa cho tan ra cho vào ray loc. Rau thi minh khong nau len, ma cho truc tiep vao may xay cung mot it nuoc, xay nhuyen ra roi cung loc qua ray...Minh hang ngay van lam nhu the, bot rat min va nuoc cung rat ngon ngot. Thit khong bi von cuc, vi da duoc ninh nhu va xay nhuyen nen khi loc so luong ba con lai la rat it...Ban cung thu lam the xem sao nhe.

Mẹ_béo
05-14-2010, 04:42 PM
cảm ơn các mẹ nhé! cún nhà em cũng được 5 tháng rồi mà em không biết cách nau bột cho cún. Nhưng em thấy đang có dịch lơn tai xanh, xin hỏi các mẹ:co thể thay thế bằng loại thit khác không ạ!

ÔI, thay bằng nhiếu loại thịt khác được chứ, đâu nhất thiết phải ăn thịt lợn đâu bạn. Bạn cho bé ăn thịt gà trắng nè, thịt bò nè, cá nè, tôm cũng được nữa..ku nhà mình mình còn cho ăn cả lươn rồi, ăn đa dạng như vậy cho đủ chất mà out put ra binh thường không vấn đề gì hết. Ku nhà mình thì cũng mới ăn bột khi tròn 6 tháng.

mecuacon_288
05-14-2010, 05:29 PM
như cún nhà mình ngày trước mình thường làm 2 cách:
1, băm thịt nhỏ + nước cua (hoặc 1 loại đạm khác)+rau băm nhỏ-> xay ra rồi cho nấu bột hơi loãng-> cho con ăn
2, thịt băm nhỏ + nước cua..+rau +gạo nứt -> nấu cháo nhuyễn và hơi lỏng-> mỗi lần ăn thì xay ra và cho vào nối đun lại-> cho cún ăn.
về chất đạm không cần nhiều, mỗi lần 1 ít tùy nấu cho mấy bữa ăn, nhưng mình thường cố gắng có 2 chất đạm thay đổi liên tục.
Cách 2 này mình hay làm vì nấu cho ăn 1 ngày
Cách 1 đê cải thiện 1 ngày vài món cho con vào những ngày nghỉ t7, cn...

mebuzz
04-30-2012, 12:45 PM
các mẹ ơi cho em hỏi ..buzz nhà em 6 tháng rồi uống nước cam pha loãng được chưa ạ ................hell:lol:

mẹgiáptít
05-02-2012, 02:17 PM
mình cũng đang lầm vào tình cảnh cô con gái thứ 2 đã 8,5 tháng rồi mà mõi ngày ăn có 1 bữa bột nàg ấy vẫn không chịu ăn sữa cg uống bt thôi, đã hết cách mấu các kiểu rồi mà vẫn không chịu phải làm sao đây?
mẹ nầo chỉ cách mình với

thuylinhhp
05-03-2012, 09:32 AM
mình cũng đang lầm vào tình cảnh cô con gái thứ 2 đã 8,5 tháng rồi mà mõi ngày ăn có 1 bữa bột nàg ấy vẫn không chịu ăn sữa cg uống bt thôi, đã hết cách mấu các kiểu rồi mà vẫn không chịu phải làm sao đây?
mẹ nầo chỉ cách mình với
Chị cho bé ăn bột từ khi nào ?

Bong_hoa_nho
04-22-2013, 08:22 PM
Em giờ có đứa 2 rồi nên cũng có kinh nghiêm kha khá trong mấy vụ này. Nhưng nãy giờ các chị tư vấn good quá nên hình như em chả cần phải tư vấn gì nữa :D Em còn nhớ hồi đó lúc có bé lần 1 không biết cứ nghĩ là chỉ có mình tự nấu mọi thứ từ A-Z mới tốt cho con. Thế mà bé nhà mình ăn có một bữa à rồi mấy bữa sau nhè ra hết. Lúc đó hoảng quá lên hỏi mấy chị thì mấy chị nói do mình nấu sai cách :D Qua tìm hiểu thì mình mua Heinz cho bé ăn thử, bé thích hàng hộp hơn hàng mẹ nấu mới ác chứ. :( Nước trái cây của Heinz bé cũng rất kết. Tuy khá là xót tiền vì hàng của Heinz mắc quá nhưng mà thấy bé ăn ngon lành lòng lại thấy vui phơi phới các mẹ nhỉ ^^

wod
04-24-2013, 09:59 AM

Thank u cac me!

Nhà em hồi đầu ăn bột ăn liền. Sau 1 tháng thì ăn bột gạo quấy. tháng thứ 3 thì ăn cháo hạt vỡ.

Em cứ nấu một nồi cháo trắng sau đó cho con ăn đến đâu thì thêm thịt cá, rau đến đấy

congaihn
05-02-2013, 10:02 AM
Em nấu cháo cho con, rau củ cho vào sau cùng, cũng chỉ nấu chín tới thôi, không nấu nhừ. Bé nhà em ăn bí đỏ hay rau, sp của em ý cho ra vẫn còn nguyên cọng rau? Không biết có sao không các chị ơi? Mà nấu nhừ, em cứ thấy nó nồng nồng sao đó, khó ăn lắm ạ.

Bé yuri và sami
05-02-2013, 08:50 PM
các mẹ ơi ,con em được 4 tháng ,cách đây 20 ngày cháu bị táo bón ,em nên cho bé ăn dăm không ,hiện bé gái được 6kg có ổn không các mẹ,em muốn cho cháu ăn lắm nhưng sợ bị táo bón .em cần được tư vấn thank các mẹ nhiều.

Nhoccuty
05-02-2013, 08:58 PM
các mẹ ơi ,com em được 4 tháng bé ít bú em nên tập cho con ăn bột gì bây giờ ,em cận được tư vấn , thank các mẹ nhiều
trên thị trường nhiều loại bột lắm em ơi, nhưng chị thấy thông dụng là Nestle, Gerber, Hipp, Humana, Heinz..., cái này tốt nhất là em thử cho bé xài một loại nào đó hợp với túi tiền thôi. bé không thích thì chuyển. con chị bây giờ đang xài Gerber, bé thích lắm :)

embehanoi90
05-02-2013, 09:07 PM
em rất hay nấu cháo bí đỏ cho cháu ăn :rolleyes:

Bé yuri và sami
05-02-2013, 09:17 PM
[QUOTE=Nhoccuty;19391064]trên thị trường nhiều loại bột lắm em ơi, nhưng chị thấy thông dụng là Nestle, Gerber, Hipp, Humana, Heinz..., cái này tốt nhất là em thử cho bé xài một loại nào đó hợp với túi tiền thôi. bé không thích thì chuyển. con chị bây giờ đang xài Gerber, bé thích lắm :)[/cám ơn chị nha ,mà mình có cho bé ăn thêm trái cây hipp có tốt ko chị.

tbdinh
05-03-2013, 07:20 AM
Chị ơi, rau nên cho vào quấy sau, k mất chất đó. Em bé nhà em mới được gần 5 tháng, em đọc tìm hiểu dần, tròn 6 tháng mới cho ăn dặm.

Bong_hoa_nho
05-03-2013, 07:27 AM
Chị cho bé ăn bột từ khi nào ?

Nhà mình 2 nàng, 1 nàng 6 tháng mí ăn, còn nàng thứ 2 thì 4 tháng đã ăn rồi. Hị...hị.. trộm vía, nuôi đứa thứ 2 nhàn hơn hẳn. Nuôi nàng đầu toàn bột ăn liền thôi, :P

Bé 4 tháng hơn chút mà có dấu hiệu thèm ăn thì cũng có thể cho ăn được rồi bạn ạ. Ko lo bé hỏng này hỏng nọ đâu :)

Bong_hoa_nho
05-03-2013, 07:30 AM
Chị ơi, rau nên cho vào quấy sau, k mất chất đó. Em bé nhà em mới được gần 5 tháng, em đọc tìm hiểu dần, tròn 6 tháng mới cho ăn dặm.

Không nhất thiết đợi tròn 6 tháng đâu bạn ơi! Nếu bây giờ, thấy bé cứ nhìn mồm mẹ khi mẹ ăn, đưa đồ ăn vào mút chùn chụt là cho ăn đc rồi. 5 tháng cũng có thể ăn được nếu bé muốn. Mình kết cái ăn dặm kiểu Nhật lém. :D 12 tháng ăn cơm như ng nhớn, nhàn ơi là nhàn. Đang đợi đến lúc gái thứ 2 có thể ăn cơm đây :D

giovacat09
05-03-2013, 04:08 PM
nước thịt cũng được nhưng mẹ nó cũng nên cho con ăn cả nước xương nữa, nước xương ngọt mà bổ hơn nữa. Cả nước cốt thịt hay xương thì mẹ nó cũng nên hớt hết bọt đi nhé, cả phần mỡ và váng thừa, không tốt cho bé đâu

Trinh Thi Quynh Trang
05-04-2013, 10:21 AM
cho bé ăn cả bã nữa chứ. Thịt không cần băm nhỏ rồi xào lên đâu. Cứ say thịt sống thật nhỏ lẫn với rau cũng được. Nhớ là say thật nhỏ như vậy bé sẽ ăn được toàn bộ, chất xơ trong rau sẽ giúp bé nhanh tiêu hóa và không bị táo bón.

Me Nhim Nhim
05-04-2013, 10:26 AM
Không nhất thiết đợi tròn 6 tháng đâu bạn ơi! Nếu bây giờ, thấy bé cứ nhìn mồm mẹ khi mẹ ăn, đưa đồ ăn vào mút chùn chụt là cho ăn đc rồi. 5 tháng cũng có thể ăn được nếu bé muốn. Mình kết cái ăn dặm kiểu Nhật lém. :D 12 tháng ăn cơm như ng nhớn, nhàn ơi là nhàn. Đang đợi đến lúc gái thứ 2 có thể ăn cơm đây :D

Chị ơi gái nhà em đc hơn 9 tháng rồi.Giờ cho ăn dặm kiểu Nhật thế nào ak ??.em vẫn đang nấu bột cho bé chứ chưa chuỷen sang ăn cháo.Em cũng muốn luyện cho bé 3 tháng nữa là tròn 1 tuổi thì ăn cơm lun cho nhàn

Bong_hoa_nho
05-04-2013, 03:58 PM
Chị ơi gái nhà em đc hơn 9 tháng rồi.Giờ cho ăn dặm kiểu Nhật thế nào ak ??.em vẫn đang nấu bột cho bé chứ chưa chuỷen sang ăn cháo.Em cũng muốn luyện cho bé 3 tháng nữa là tròn 1 tuổi thì ăn cơm lun cho nhàn

THeo như ăn dặm kiểu Nhật mà 9 tháng vẫn ăn bột là muộn mẹ ạ.Mẹ khắc phục sớm đi, cho con ăn cháo gạo vỡ dần đi. Lúc đầu loãng cho bé dễ nuốt và làm que, sau đặc dần.

Thời gian này bé đang có những phản xạ nhai rất tốt, mẹ nên tận dụng đi thôi. Nếu vẫn ăn bột, bé sẽ mất kỹ năng nhai, sau này khó khắc phục lắm mẹ ạ. Thức ăn cho bé mẹ nấu riêng được thì tốt nhất. Không lo bé hóc đâu. Thịt băm nhuyễn, trộn với bột ngô, nặn thành thanh dài như ngón tay út, chiên vàng lên, cho bé cắn ăn dần. Rau củ quả cũng cắt miếng như vậy cho con gặm... Lười nữa thì mua bánh ăn dặm cho con gặm vừa tập nhai, vừa đủ chất. Cơ bản là mẹ đừng ngại bẩn.

Bong_hoa_nho
05-04-2013, 04:01 PM
nước thịt cũng được nhưng mẹ nó cũng nên cho con ăn cả nước xương nữa, nước xương ngọt mà bổ hơn nữa. Cả nước cốt thịt hay xương thì mẹ nó cũng nên hớt hết bọt đi nhé, cả phần mỡ và váng thừa, không tốt cho bé đâu

Nhiều ng khuyên không nên cho con ăn nước xương mẹ ạ. Thật ra mình cũng không đủ trình độ khoa học để kiểm nghiệm nước xương có bổ hơn không :D Nhưng nhà mình cả 2 bé đều không kỳ cạch ninh xương. Cứ thịt, cá, trứng, lương.... nấu trực tiếp cho bé là cũng thơm ngon lắm rồi.

ElenaNgan
05-04-2013, 08:13 PM
Thanks các mẹ và chủ top chia sẻ kinh nghiệm bé nhà em tháng sau ăn dặm rồi ạ.

Trangnhpt
05-06-2013, 03:08 PM
Bé nhà mình cũng cho ăn bột ăn liền mấy ngày đầu sau đó mình chuyển sang nấu cháo rồi xay ra cho bé ăn. Từ ngày kỳ cạch xay đồ cho bé mình cũng thấy chả còn thời gian rảnh rỗi.

buithuylan
05-07-2013, 10:22 PM
Bé nhà mình cũng cho ăn bột ăn liền mấy ngày đầu sau đó mình chuyển sang nấu cháo rồi xay ra cho bé ăn. Từ ngày kỳ cạch xay đồ cho bé mình cũng thấy chả còn thời gian rảnh rỗi.

Bs nhà mình cũng thế. Gần 6 tháng mình cho con ăn cháo xay rồi. Xay cả thịt lun. Hồi đầu là mình ninh cháo cùng thịt và khoai tây hay cà rốt, bí xqnh, bí đỏ sau đó xay chia 3 bữa bé ăn cả ngày. Giờ bé 17 tháng rồi mà vẫn fai ăn cháo xay vỡ. Tại mình nấu đặc nên fai xay ra ko thì nàng ko ăn. Dù nhỏ hay to nàng cũng ko thèm nhai. Cha biết fai làm tnao. Thi thoảng cho ăn ít cơm nàng toàn nhè, ăn thịt cá thì nhai sau đó bỏ bã. Có mẹ napf biết cách luyện cho con chịu nhai ko? Chứ mình thử đủ thứ rồi mà cứ cháo hạt là nhè, cơm nhè,.....

Trangnhpt
05-08-2013, 08:28 AM
Mình nấu cháo trắng thôi. Khi nào bé ăn thì thêm thịt, rau vào xay ra cho bé ăn. Cũng đang tính khoảng 2 - 3 tháng nữa sẽ không xay mịn nữa. Nhưng mình ở cùng bà xay không mịn là bà lại bảo thế này làm sao bé ăn được. :-k

Bs nhà mình cũng thế. Gần 6 tháng mình cho con ăn cháo xay rồi. Xay cả thịt lun. Hồi đầu là mình ninh cháo cùng thịt và khoai tây hay cà rốt, bí xqnh, bí đỏ sau đó xay chia 3 bữa bé ăn cả ngày. Giờ bé 17 tháng rồi mà vẫn fai ăn cháo xay vỡ. Tại mình nấu đặc nên fai xay ra ko thì nàng ko ăn. Dù nhỏ hay to nàng cũng ko thèm nhai. Cha biết fai làm tnao. Thi thoảng cho ăn ít cơm nàng toàn nhè, ăn thịt cá thì nhai sau đó bỏ bã. Có mẹ napf biết cách luyện cho con chịu nhai ko? Chứ mình thử đủ thứ rồi mà cứ cháo hạt là nhè, cơm nhè,.....

buithuylan
05-08-2013, 09:57 AM
Mình nấu cháo trắng thôi. Khi nào bé ăn thì thêm thịt, rau vào xay ra cho bé ăn. Cũng đang tính khoảng 2 - 3 tháng nữa sẽ không xay mịn nữa. Nhưng mình ở cùng bà xay không mịn là bà lại bảo thế này làm sao bé ăn được. :-k

Mẹ nó chỉ cần xay mịn thịt thôi, cháo chỉ cho vào xay quay 2-3 vòng là con ăn ngon lành rồi. Nấu nhừ thêm là đc. Nhà tớ á, tớ nấu cho con ăn ntn thì ăn nthe. Bà ít khi í kiến lắm. Quyền là ở mình cơ mà. Bà thắc mắc tớ cũng chả nói gì. Kệ . Cứ cho con ăn. Con ko ăn đc lần sau ta rút kinh nghiệm làm ngon hơn hay xay nhỏ hơn....từ nhỏ nàng nhà tớ một tay tớ chăm. Từ ăn uống, tắm rửa...cháo tớ tự làm rồi chia nữa bà chỉ vc cho bào vi sóng rồi cho cháu ăn néu tớ đi làm thôi.

Trangnhpt
05-09-2013, 08:20 AM
Nhwng tên nhà t lười ăn lắm, mỗi lần cho ăn toàn khóc vì chưa ngồi vững nên chưa dám cho ngồi vào ghế, mẹ bế thì toàn ưỡn người lên, mỗi lần ăn cứ nhoe nhoét khắp mặt. Nhưng chỉ mỗi ăn là mệt thôi còn đâu cũng ngoan lắm (trộm vía con)
Mẹ nó chỉ cần xay mịn thịt thôi, cháo chỉ cho vào xay quay 2-3 vòng là con ăn ngon lành rồi. Nấu nhừ thêm là đc. Nhà tớ á, tớ nấu cho con ăn ntn thì ăn nthe. Bà ít khi í kiến lắm. Quyền là ở mình cơ mà. Bà thắc mắc tớ cũng chả nói gì. Kệ . Cứ cho con ăn. Con ko ăn đc lần sau ta rút kinh nghiệm làm ngon hơn hay xay nhỏ hơn....từ nhỏ nàng nhà tớ một tay tớ chăm. Từ ăn uống, tắm rửa...cháo tớ tự làm rồi chia nữa bà chỉ vc cho bào vi sóng rồi cho cháu ăn néu tớ đi làm thôi.

abachi
05-09-2013, 04:06 PM

Cách này hay quá! bé nhà em 6.5m áp dụng được rùi các mẹ nhỉ?

buithuylan
05-09-2013, 04:08 PM
Cách này hay quá! bé nhà em 6.5m áp dụng được rùi các mẹ nhỉ?

Áp dụng tốt mẹ nó ak. Nhà tớ con đc gần 6 thnags đã cho ăn nthe roài.

Chu Nhật Hà
05-09-2013, 06:21 PM
trẻ được mấy tháng thì cho ăn dặm hả các mẹ ơi? em gà mờ quá, sắp có con đến nơi rùi ạ

cuonghuong86
05-09-2013, 06:25 PM
trẻ được mấy tháng thì cho ăn dặm hả các mẹ ơi? em gà mờ quá, sắp có con đến nơi rùi ạ

6 tháng là bắt đầu ăn dặm rùi lúc đầu là ngọt rồi dần chuyển sang bột mặn nhé,

metomcat
05-09-2013, 06:47 PM
nhà m thì 5 tháng là cho ăn dặm rồi, ban đầu chỉ ăn ngày 1 bữa ngọt thôi

Chu Nhật Hà
05-09-2013, 07:50 PM
6 tháng là bắt đầu ăn dặm rùi lúc đầu là ngọt rồi dần chuyển sang bột mặn nhé,

có loại bột bán sẵn về chỉ nấu lên hay là m phải tự làm hả mẹ nó?

Chu Nhật Hà
05-09-2013, 07:51 PM
nhà m thì 5 tháng là cho ăn dặm rồi, ban đầu chỉ ăn ngày 1 bữa ngọt thôi

chị cho bé ăn sớm nhỉ, mà sao dạo này em chả thấy chị đâu thía??????????

buithuylan
05-09-2013, 10:17 PM
có loại bột bán sẵn về chỉ nấu lên hay là m phải tự làm hả mẹ nó?

Mình cho con ăn từ hồi gần 4thang. Ăn 2 bữa bột hipp/ngay. Gần 6 tháng cho ăn mặn. Ăn cháo xay thịt, rau lun. Trộm vía từ ngày ăn mặn lên cân đều đều. Nhưng giờ thì chững hản

vuchung86
06-06-2013, 06:37 AM
Mình cũng cùng quan điểm với mẹ nó nên cho bé ăn cả bã sẽ tốt hơn.

kmkm8685
06-06-2013, 09:35 AM
Kinh nghiệm hay. Sắp có em bé nên đang tìm hiểu cách ăn dặm

vanhomai
06-06-2013, 02:47 PM

mình cũng có con 7 tháng đây, nhưgn mình đọc cách nấu bột ăn dặm của các mẹ sao mà mất time như thế, hàng tuần mình mua lươn, thịt bò, tôm bóc vỏ..về sơ chế sẵn, thông thường mình hay phi củ hành thơm cho vào xào qua cho thơm thơm để bé dễ ăn chứ luộc hết thì có vẻ sẽ tanh...(bỏ hết vào ngăn đá), mà đồ nấu chín roài bỏ ngăn đá nó ko đông thành đã đâu các mẹ.
mỗi buổi sáng sớm mình dậy:
- thịt lươn/cua lấy 1 phần bỏ vào máy xay sinh tố xay nhuyễn
- hoà 1 muỗng bột đầy vào chén (hoà với nước lạnh)
- xay rau xanh hoặc carot, khoai tây hoặc bí đỏ kết hợp (thông thường mình đã hấp chín sẵn các loại củ từ tối hôm trứoc)
-trộn bột và thịt đã xay vào nấu khi nào gần chín cho rau xanh, củ quả vào 2phút,và tắt bếp cho tý dầu ăn
Mỗi ngày 1 món rau của quả khác nhau thay đổi, thông thường sẽ có 6 món trong tuần, nhiều lúc mình còn ko xay rau nhuyễn ra đâu, cứ để lợn cợn tý to to tý để bé ăn.
tổng time mình nấu và dọn dẹp: 15p, chuẩn bị thay đồ đi làm.
theo mình đã xay rồi còn lọc làm gì nữa, còn chất gì nữa cho bé ăn, mà còn mất time nữa chứ.

wonderful_life
06-06-2013, 02:54 PM

Thank u cac me!
con còn nhỏ thịt xào e mặn mẹ nó ạ, cho thịt vào trước, chín mới cho rau, rau đun lâu mất chất (u)

raven
06-07-2013, 10:53 AM
Các mẹ thông thái cho e hỏi. Bé nhà e đc 5,5 tháng rùi. E cho bé ăn dặm từ lúc 4,5 tháng but dạo gần đây bé bị tiêu chảy nên e ngừng không cho bé ăn nữa. Bây h e lại cho bé ăn tiếp, e đang cho bé ăn bột Hipp đêm. E cho bé ăn 1 bữa/ ngày vào buổi tối tầm 8h30 -9h để đêm bé đc no bụng ngủ cho ngon giấc. Bé nhà e còi và lười ăn sữa lắm. Cho ăn bột thì trộm vía cũng thích ăn but nhiều khi đc vài thìa là khóc loạn lên phải nịnh một lúc mới cho ăn tiếp đc. 5,5 tháng mà đc có 6,2 kg thôi. E đang buồn thúi hết cả ruột ra . Đi làm ko ở nhà tự chăm con đc chán lắm cơ. E đang tính nấu bột mặn cho bé ăn và cho ăn thêm hoa quả but chưa bít chia bữa tn, và cho ăn vào lúc nào cho hợp lý. Cac mẹ thông thái tư vấn cho e với .

pnh11082005
06-07-2013, 10:59 AM
Các mẹ thông thái cho e hỏi. Bé nhà e đc 5,5 tháng rùi. E cho bé ăn dặm từ lúc 4,5 tháng but dạo gần đây bé bị tiêu chảy nên e ngừng không cho bé ăn nữa. Bây h e lại cho bé ăn tiếp, e đang cho bé ăn bột Hipp đêm. E cho bé ăn 1 bữa/ ngày vào buổi tối tầm 8h30 -9h để đêm bé đc no bụng ngủ cho ngon giấc. Bé nhà e còi và lười ăn sữa lắm. Cho ăn bột thì trộm vía cũng thích ăn but nhiều khi đc vài thìa là khóc loạn lên phải nịnh một lúc mới cho ăn tiếp đc. 5,5 tháng mà đc có 6,2 kg thôi. E đang buồn thúi hết cả ruột ra . Đi làm ko ở nhà tự chăm con đc chán lắm cơ. E đang tính nấu bột mặn cho bé ăn và cho ăn thêm hoa quả but chưa bít chia bữa tn, và cho ăn vào lúc nào cho hợp lý. Cac mẹ thông thái tư vấn cho e với .

Bạn cho bé ăn bột tầm 8h30-9h tối là không được rồi! Bé còn nhỏ, hệ tiêu hóa còn yếu, nếu bạn cho bé ăn muộn thế sẽ thức ăn sẽ không tiêu hóa được.
Bé mới tập ăn bột bạn nên cho bé ăn một bữa/ngày khoảng 4h chiều là được. Hoa quả thì bạn chi ra sau khi bú khoảng 1h, ngày 3 lần là được, mỗi lần một ít thôi.

banmaibuon99
06-07-2013, 11:22 AM
chào các mẹ
bé nhà em nay tròn 6 tháng được 7.2kg như thế có còi quá không ạ
bé nhà e ăn bột mặn được gần tháng rùi mà lười ăn lắm ngày 1 bữa bột mặn vào buổi sáng tầm 9h30 phải chia làm 2 lần.
e chưa dám cho bé ăn đồ tanh như cá cua lươn... chỉ ăn thịt bò lợn trứng thui ah.
e hay say thịt sống với rau củ quả lọc lấy nước nấu thôi không biết như thế có được không.
các chị có kinh nghiệm nuôi con cho e xin tý ah với be s nhà e hay trớ

phuongttt
06-07-2013, 01:48 PM
Oánh dấu học hỏi............................................. ..