Cách nấu bột cho trẻ ăn dặm

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi zozo, 22/7/2005.

1. zozo

zozo Thành viên tích cực

Cac chi oi, em nau bot cho zozo 5 thang tuoi the nay cac chi xem co gi comments cho em voi nhe:

Thit than thai nho, xao len, va cuoi cung xay ra chat lay nuoc, va rau cung xay ra chat lay nuoc (rau thi doi bua moi hom 1 loai rau). Sau do ca nuoc thit va nuoc rau de nau bot. Khi bot gan chin thi cho 1 thia nho dau an vao.

Thank u cac me!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi zozo
    Đang tải...

2. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

nên cho bé ăn cả bã sẽ tốt hơn mẹ Zo ạ.

3. zozo

zozo Thành viên tích cực

Re: Cach nau bot cho tre an dam

Em da cho be an thu ca ba, nhung be nhat dinh khong an. Co the khi dua vao mieng thit van bi von cuc lon nhon. Em da xay rat nhuyen thit roi, nhung sau chi de kho 1 luc sau thit lai von cuc vao. Lam the nao de thit co the tan toi ra duoc ha chi?

4. meoxu

Như nhà chị thì nấu cháo với thịt và rau xong rồi xay tất cả luôn. Bé nhà em 5 tháng nên cho ăn thật loãng thôi vì mới tập ăn mà. Cũng ko cần cho ăn nhiều quá đâu, lúc 5 tháng bé Su nhà chị ngày chỉ ăn độ 1/2 bát ăn cơm mà chủ yếu là ăn bột ăn liền (vì mẹ lười nghĩ đến nấu 1/2 bát ăn cơm cháo thì ngại). Em cũng có thể cho bé ăn xúp xay (khoai tây, thịt bò, cà rốt) hay hoa quả nghiền (táo hấp cách thủy). Chẹp..chẹp lại nghĩ đến ăn thừa của con rồi đây :wink:

5. min2

min2 Thành viên sắp chính thức

Nếu muốn bột không vón cục mẹ Zozo hãy cho thịt đã xay vào nước lạnh quậy đều đến khi thịt tan hết ra, sau đó cho vào đun khoảng 25 phút rồi lại cho ra lọc một lần nữa, làm như vậy thì em bé sẽ ăn được cả bột thịt đấy.
    Bác MX hay "được" ăn thừa của bé Su thảo nào em nhìn ảnh thấy bác vui tươi, xinh xắn thế vì đồ của em bé toàn đồ bổ dưỡng mà, hi,hi....

6. meoxu

Trộm vía Su cũng ko đến nỗi lười ăn nên thi thoảng mẹ mới có dịp ăn hộ.

7. Bi's mom

Bi's mom Thành viên chính thức

Mẹ zozo cố gắng cho bé ăn cả bã sẽ tốt hơn chứ chỉ ăn nước không thì không đủ chất. Mình thì thường nấu cho bé thế này:

-thịt và rau thái nhỏ, cho vào nước lạnh đun chín (tùy từng loại rau mà mình có thể cho rau vào sau để không bị mất chất).
    -bắc ra để nguội bớt và cho vào máy xay sinh tố xay cả nước lẫn cái (đảm bảo nhuyễn tất, không vón cục tí nào).
    -bột pha loãng vào nước trước, sau đó đổ vào hỗn hợp thịt rau quấy kỹ.
    -Gần chín cho 1 thìa dầu Oliu

Đảm bảo sánh mướt luôn :lol:

8. mamaha

mamaha Bắt đầu tích cực

:lol: :lol: :lol:

Mẹ Bi'smom làm mình cũng thèm ăn bột " rỏ :finga: rãi " đây

9. Bi's mom

Bi's mom Thành viên chính thức

Bác này đúng là "tâm hồn ăn uống trên từng cây số"..... giống mình quá :lol: :lol:

10. zozo

zozo Thành viên tích cực

Cam on me Bi nhe. Minh ve se thu nau bot theo cach nay xem sao. O nha ba noi cua Zo cu gan minh khong cho zo an bot co ba, noi la da day chua tot, khong duoc an... met qua! Nhung minh se thu theo cach nay xem sao, vi minh cung hieu la neu khong an ba thi se khong hap thu duoc het cac chat tu thit va rau dau - neu chi an nuoc khong!

11. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Zozo,

Mình thấy các mẹ góp cho bạn nhiều ý kiến rất hay rồi, mình chỉ muốn bổ xung tí ti thôi.
    Bé nhà bạn 5 tháng và mới bắt đầu tập ăn dặm , rau thì đúng là nên cho cả vào nấu để cho bé ăn cả bã thì tốt hơn (nhưng cũng đừng nên cho quá nhiều rau nhé vì đường ruột cuả bé còn rất nhỏ mà). Còn thịt thì cho nước chắt kiểu như bạn là tốt đấy, vì bé 5 tháng cũng mới chỉ nên cho bé tập quen với protéine của thịt thôi, bé đâu đã có đủ men để tiêu hóa cả bã thịt. Theo mình bạn cứ làm như vậy độ 2 tuần, rồi bắt đầu cho dần ít thịt cả bã vào, rồi tăng dần lượng lên thì tốt hơn.

Chúc bé hay ăn chóng lớn nhé

12. zozo

zozo Thành viên tích cực

Chào mẹ Luti. Em đã đọc rất nhiều tin của chị trên mạng và thấy chị trả lời rất hay cũng như có rất nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực chăm sóc và nuôi dạy trẻ con. Chị ơi bé zo nhà em ăn dặm khoảng từ 3 tuần nay, cho đến bây giờ em vẫn chỉ xay rau và thịt lấy nước để nấu bột thôi, chứ chưa cho bé ăn bã được. Nhưng không biết các bé khác có giống bé nhà em không, chứ bé nhà em mỗi lần ăn bột là 1 lần đánh vật, kêu khóc nhiều vô cùng chị ạ, sau mấy miếng đầu ăn tự nguyện, thì những miếng sau bé không chịu nuốt cứ ngậm ở trong miệng như vậy cho đến khi bột chảy nước ra, và sau đó chỉ cần lè lưỡi ra 1 cái là bột chảy hết ra ngoài. Vì thế mà bà nội mỗi khi cho zo ăn phải dùng biện pháp là để cho zo khóc thật to, rồi sau đó ặc 1 cái là bột chảy xuổng cổ họng, nhưng ngay sau đó bà nội nâng đầu bé lên ngay để tránh sặc. Em biết đây không phải là biện pháp cho ăn hay, nhưng nếu không làm thế thì chẳng còn cách nào để cho bé nuôt cả. Em cũng đã thay đổi nhiều tư thế cho bé ăn, hết bế trên tay, vác lên vai - cho bé tựa vào vai mình và có 1 người xúc cho bé ăn - nhưng bé cũng chỉ ăn được vài miếng, và bột thì chảy hết ra, và về sau bé toàn tránh thìa bột thôi; em còn để cho bé nằm xuống gối và bón từng miếng nhỏ một, nhưng cũng chỉ lần đầu thôi, còn về sau bé cũng vặn vẹo, lăn bên này bên kia để không chịu ăn. Em chẳng biết làm thế nào cả chị ạ, chị có cách gì không chỉ cho em với?

13. zozo

zozo Thành viên tích cực

Chào mẹ Luti. Em đã đọc rất nhiều tin của chị trên mạng và thấy chị trả lời rất hay cũng như có rất nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực chăm sóc và nuôi dạy trẻ con. Chị ơi bé zo nhà em ăn dặm khoảng từ 3 tuần nay, cho đến bây giờ em vẫn chỉ xay rau và thịt lấy nước để nấu bột thôi, chứ chưa cho bé ăn bã được. Nhưng không biết các bé khác có giống bé nhà em không, chứ bé nhà em mỗi lần ăn bột là 1 lần đánh vật, kêu khóc nhiều vô cùng chị ạ, sau mấy miếng đầu ăn tự nguyện, thì những miếng sau bé không chịu nuốt cứ ngậm ở trong miệng như vậy cho đến khi bột chảy nước ra, và sau đó chỉ cần lè lưỡi ra 1 cái là bột chảy hết ra ngoài. Vì thế mà bà nội mỗi khi cho zo ăn phải dùng biện pháp là để cho zo khóc thật to, rồi sau đó ặc 1 cái là bột chảy xuổng cổ họng, nhưng ngay sau đó bà nội nâng đầu bé lên ngay để tránh sặc. Em biết đây không phải là biện pháp cho ăn hay, nhưng nếu không làm thế thì chẳng còn cách nào để cho bé nuôt cả. Em cũng đã thay đổi nhiều tư thế cho bé ăn, hết bế trên tay, vác lên vai - cho bé tựa vào vai mình và có 1 người xúc cho bé ăn - nhưng bé cũng chỉ ăn được vài miếng, và bột thì chảy hết ra, và về sau bé toàn tránh thìa bột thôi; em còn để cho bé nằm xuống gối và bón từng miếng nhỏ một, nhưng cũng chỉ lần đầu thôi, còn về sau bé cũng vặn vẹo, lăn bên này bên kia để không chịu ăn. Em chẳng biết làm thế nào cả chị ạ, chị có cách gì không chỉ cho em với?

14. meoxu

Mình cũng ko nhiều kinh nghiệm trong việc cho ăn nhưng mẹ Zo đừng để bà nội làm thế nữa vì (1) bé có thể bị sặc trong khi ăn; (2) bé sẽ sợ và sẽ càng lười ăn hơn. Nói chung theo mình thì ta nên "dụ dỗ" bé ăn chứ đừng dọa. Trộm vía Zo chứ mình thấy Zo ăn được đấy chứ, hồi 5 tháng Su nhà mình chỉ được 1/2 bát bột loãng/ngày thôi, sữa thì chỉ ăn bình 120ml là mẹ mừng rồi.
    Nếu Zo thích ăn sữa thì mẹ Zo thử cho em ăn bột nestlé xem vì loại này ngọt.

15. zozo

zozo Thành viên tích cực

Chị ơi em cũng đã cho bé ăn bột ngọt của Nestle rồi. 1 ngày 1 bữa bột mặn và 1 bữa bột ngọt; lần đầu tiên ăn bột ngọt thì khoái trí lắm, ăn rất im ắng và tự nguyện hết đĩa bột, nhưng sang bữa thứ 2 thì bữa nào cũng thế thôi, không cải thiện được. Mỗi bữa bột, zo cũng chỉ ăn được 1 đĩa con thôi (chỉ ở trong lòng đĩa thôi), và 3 bữa sữa, mỗi bữa từ khoảng 120~150ml, cộng với 60ml sữa ban đêm nữa, và 80ml dưa hấu. Nhưng mà chị ơi em thấy zo so với những đứa trẻ cùng tháng vẫn bé tí tẹo.

16. meoxu

Mẹ Zo à, em đừng so con mình với con người khác vì các bé khác nhau nhiều lắm; có bé trông rất mập nhưng thật ra số cân lại bình thường mà da thịt lại ko chắc; có bé trông nhỏ con nhưng chắc thịt và cứng cáp lanh lẹ. Chỉ cần cân nặng và chiều cao của bé nằm trong kênh A là được. Bs vẫn nói là 6 tháng đầu mỗi tháng tăng được 0,5 kg là tốt (các bé mà chị biết thì tăng khoảng 8,8-1kg trong 6 tháng đầu) và 6 tháng sau thì là 0,5kg (bs nói là 0,3kg). Em tìm lấy 1 biểu đồ theo dõi cân nặng và chiều cao của bé và ghi lại từng tháng thì sẽ bớt lo thôi. Xem ảnh thấy Zo cũng mập mạp dễ thương lắm (trộm vía Zo) :D

17. zozo

zozo Thành viên tích cực

Thank u chị! Bé zo được cái mặt đãi khách đấy :)! Trong ảnh là bé Su nhà chị đúng không ạ? Bây giờ bé Su được mấy tuổi rồi ạ?

18. meoxu

Su nhà chị đến 27/7 thì tròn 1 tuổi đấy. Cân nặng 10,5kg, chiều cao 77cm nhưng mà trông cục mịch lắm :lol: .

19. MebeTit

MebeTit Thành viên đạt chuẩn

Meoxu ơi, Su hiện đang ăn sữa gì vậy? có phải trước đay có đợt Su bị đi ngoài phân sống phải không? Bé nhà mình do vừa rồi bị đi ngoài nên phải dùng FreeLactor (là loại sữa cho bọn bị té re), giờ khỏi lâu rồi nhung mình vẫn không dám đổi sữa khác, chả biết cho nó ăn sữa gì, chỉ sợ lại bị lại thì mình chít mất thôi

20. min2

min2 Thành viên sắp chính thức

Chị MX ơi, em "ghét" chị qua, chị suốt ngày bảo bé Su là cục mịch. Cục mịch đâu mà cục mịch, đáng yêu thì có (trộm vía). Ôi trời ơi, tôi đang muốn con gái tôi "cục mịch" như chị Su nhà bác MX đây!!!!!!!