Đi phân sống mãi không khỏi.help!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Ba Túc, 16/9/2010.

1. Ba Túc

Ba Túc Banned

Nhờ các mẹ tư vấn giúp, cháu Túc nhà mình được hơn 10 tháng nặng 8kg, gần 6 tuần nay không lên một lạng nào do bi đi ngoài, toàn đi phân sống uông các loại thuốc mà không ăn thua. Cho đi xet nghiệm phân thì bị loạn khuẩn do uống theo dơn thuốc của bác sỹ đấy, lúc thì men tiêu hoá + Smecta, úuc thì uông men Vi sinh của BV Bach mai. Bây giờ mình phải làm sao???

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Ba Túc
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Hanh Nhan

Hanh Nhan Thành viên mới

Ðề: Đi phân sống mãi không khỏi.help!

Có thể một số bố mẹ chưa biết là chế độ ăn cũng ảnh hưởng rất lớn đấy, nếu bé bị đi ngoài và phân sống (do uống thuốc kháng sinh hoặc gì gì đó làm mất men tiêu hóa), ngoài chuyện uống bổ sung men tiêu hóa các mẹ phải chịu khó cho các cháu ăn kiêng. Con mình có đợt bị mãi không khỏi, cứ uống smeta thì đỡ rồi hết thuốc lại đít lại nở hoa. Đứa bạn mách là chỉ cho ăn cháo thịt lợn nạc với carot, mà phải xay nhuyễn hoặc dùng rây chà nhuyễn để dễ tiêu. Ngưng cho uống sữa mà thay các bữa sữa bằng cháo luôn, con mình ăn đêm bằng bình thì mình lấy nước cháo cho vào bình cho uống, khoảng 2 hôm hết hẳn rồi cho uống sữa trở lại và ăn các thứ khác như thịt bò, thịt gà... tôm cá thì chờ mấy hôm nữa. Đợt vừa rồi mình làm hơi quá tay, cho ăn nhiều ca-rot quá (cả xay lấy nước uống), thế là lại thành táo bón... khốn khổ.

3. bo_TEN

bo_TEN Thành viên tập sự

Các me oi.. cho minh hoi tham voi nha.. di phan song la ra sao vay? minh cung dang tre't cai vu i cua nhóc nha minh day may hom trước thi di phan bi dinh chút mau tươi do' co le la do bon nen ran nhiêu qua' nen minh doi thúc don cho be the la may ngay hom nay toan di phan hoi nhao ma tanh ghe lam the co phai la phan song ko vay? ( an gi la ra cai nay ) nghe các me noi phan song lam minh cung hoang mang qua'
    mong các me chi giao

4. phuongedu

phuongedu

Ban mang ngay phân của bé đến bệnh viện xét nghiệm, lấy phần dính máu và phần tanh, nhầy, lấy tí ti, tầm 1-2 hạt ngô thôi, cho vào cái vỏ sữa chua rủa sạch rồi ấy, vào khoa nhi, cứ bệnh viện lớn xông vào, bảo cháu nhà cháu nhưu thế này, thế kia, ốm ông bà ko cho vác đi, mẹ mang phân đi, nhờ bác sĩ cho cái phiếu xét nghiệm, rồi ra phong xet snghiệm sinh hoá để xem bé bị phân sống do nguyên nhân nào, ko thì điều trị ko đúng, chữa lâu lắm mà tốn tiền, tốn công.

5. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Trộm vía ngàn lần bé nhà em 2t rùi nhưng chưa dính vụ này lúc nào.
    Khi bắt đầu ăn dặm em đã cho ăn cùng với cốm vi sinh.

6. pkhanh

pkhanh Banned

Bạn này, nếu bé bị đi ngoài như thế cũng có thể do bé không hợp sữa đấy, do uống kháng sinh, nếu kèm nôn thì do khuẩn đường ruột.
    Bé nhà mình trước đây bị bs hay cho uống thuốc tùy trường hợp. Nếu bế đi ngoài phân sống và tiêu chảy ít (dưới 6-7 lần/ngày) thì chỉ cho bé uống oresol bù nước hoặc thêm men tiêu hoá, bé sẽ khỏi. Nhưng sau đó nên cho bé uống thêm cốm vi sinh hoặc thuốc cam Tùng Lộc 1 thời gian (Bé nhà mình chỉ uống khoảng 1 tuần thôi).

Nếu bé bị đi ngoài nhiều lần hơn thì uống bù nước + men tiêu hóa + Smecta. Sau đó cũng cho bé uống thêm cốm vi sinh và thuốc cam như trên.

Nếu bé đi ngoài kèm nôn và/hoặc sốt (với bé trên 1 tuổi - vì bé nhà mình bị lúc hơn 1 tuổi nên mình không biết bé dưới 1 tuổi thì bs chỉ định thế nào):
    Uống men tiêu hóa + bù nước + kháng sinh Erybact (ngày uống 1 gối chia 2. Uống trong 3 ngày)

Với các bé dưới 1 tuổi nhiều khi bé đi ngoài cũng do cho bé ăn nhiều quá không tiêu hóa được hết đấy nên các mẹ chú ý nhé.

7. phuongedu

phuongedu

Mẹ có có thể dung men Lacterfol thử xem nhé, mỗi ngày 1 gói thôi. đồng thời, tuần 3 bữa, ăn cháo cà rốt, tuần 3 bữa thôi nhé, ko quá đà. Ngoài ra, trẻ 10 tháng thì có thể ăn hải sản tôm cua rồi, nhưng nói chung là hạn chế, mà tốt nhất là ăn thịt để cho lành, ăn tôm, cua nuôi, to , hoặc tôm cua biển, nó quá nhiều chất, đường tiêu hóa non nớt của trẻ cũng ko tải nổi, hỏng đường tiêu hóa của con là khổ lắm. 10 tháng, nếu ăn tôm cua thì chịu khó ăn tôm/ cua đồng, mua tầm 1-2 lạng tôm đồng, giã lấy nước, chia làm 2-3 bữa chứ ko phái lấy nước của 1-2 lạng tôm đồng đó cho con ăn 3 bữa 1 ngày luôn đâu nhé, như thế bé bị loạn khuẩn đường ruột là đương nhiên, chia sẻ với bạn.
    à, giả sử có mua 2 lạngt hịt về đun lấy nước cho con 1 ngày, thì khi xay thịt, mỗi bữa chỉ tầm 3-5 miếng mỏng bằng 2 đốt ngón tay *3 ngón tay thôi nhé, ngần đấy xay vào bát bột ăn đã thấy bứ thịt lắm rồi đấy. căn cơ sao cho vè lượng, 1 ngày chỉ 1/3 lạng thịt là cùng thôi nhé, bã còn lại người lớn ăn.
    Nên cho ăn 1 bữa mỡ thực vật, 1 bữa dầu. nhưng bé đang bị phân sống thì tạm thời ko ăn mỡ động vật. chia sẻ với các mẹ vì mình cũng từng nuôi con còi nên đi khám dinh dưỡng rất nhiều rồi.

8. meo_mun

meo_mun Thành viên chính thức

Mình thấy nếu bé uống men đấy ko khỏi thì bố nó đổi sang loại khác đi. Hồi trước bé nhà mình cũng phải chuyển qua mấy loại đấy, sau cùng uống men của viện công nghệ sinh học (bio gì đấy) mua ở viện xanhpon là khỏi.

9. meshoot

meshoot Thành viên tập sự

Vì là con đầu lòng nên không có kinh nghiệm chăm sóc nên con trai mình cũng bị phân sống và không thể lớn được. Mất gần 2 năm sau mình học được cách mỗi tối trước khi đi ngủ cho cháu uống 2 thìa cafe mật ong và 1 chén nươc ấm, cứ kiên trì như vậy khoảng nửa năm sau cháu khỏi hẳn và tăng cân trở lại. Điều đặc biệt cũng nhờ uống mật ong mà từ đó cho đến bây giờ đã gần 9 tuổi rồi mà cháu chưa phải uống 1 viên kháng sinh nào cả.

memino thích bài này.
  10. adebe

adebe Banned

Các mẹ ơi đừng quá lo lắng nhé. Em bé đi ngoài phân sống không phải là bệnh đâu. Đây là do thiếu các vi khuẩn có ích ở đường ruột. các mẹ chỉ cần mua cho be uống men tiêu hoá là ok thôi. Nếu thấy đi liên tục thì có thể uống thêm Durasef bổ trợ thêm. men tiêu hoá thì nhiều vô kể nào là Antibio, lasctamin, tràng vị khang... các mẹ dùng thử xem sao.
    Em bé nhà mình tháng trước cũng bị đi ngoài phân sồng mất mấy ngày. Giờ thì khỏi rồi. Trộm vía uống men tiêu hóa kích thích ăn uống hay sao mà ăn được lắm. hết veo bát chào à.

11. zin.zin

zin.zin Thành viên sắp chính thức

Tớ thì ra Nguyễn Bỉnh Khiêm, nhà thuốc của Viện y học cổ truyền ý, mua hộp Bổ tỳ (loại bột ý), 30k, gồm 10 gói. Ngày uống 2 lần, mỗi lần 1 gói. Sáng uống, chiều uống, là hôm sau phân ổn luôn. Uống hết hộp là tiêu hóa tốt trở lại :).
    Lưu ý với các bé dưới 1tuổi hoặc dễ nôn trớ: pha nước nóng, nhiều nhiều chút rồi khuấy đều, xong để 10' cho lắng phần bột, cho uống nước thôi. Còn bé nào ăn được cả bột thì càng tốt.
    Bé nhà mình uống bổ tỳ này xong khỏi phân sống, sau đấy ăn uống ngủ nghê cũng tốt hơn, trộm vía con.

12. phuongedu

phuongedu

Chắc mình cũng phải thử kinh nghiệm này xem sao, vì mật ong cũng tốt cho tiêu hóa mà, con mình ko bị phân sống nhưng hấp thụ thức ăn cứ đi đâu í.

13. phuongedu

phuongedu

Bé nhà tớ cũng từng uống loại này, đỡ cả mồ hôi nưã, bỏ phiêú cho món này để các mẹ biết đến mà mua cho con uống, đỡ hẳn mồ hôi nưã nhé. trong bệnh viện y học nguyễn bỉnh khiêm này, cũng có bác sĩ nhi như các bệnh viện khác, cũng xét nghiệm máu như bv khác luôn. Họ còn có bài thuốc chưã cảm, sởi... gìhay l ắm, con mình mua về, uống như giải cảm, rất dễ mà tiện không. mẹ nào ở gần đâý nên đến thăm khám để được bác sĩ nhi tư vấn cho.

14. Hanhem

Hanhem cô nàng Bình yên

Hình như là em nhớ ở cái mục gì đó có chỉ là đong bằng muỗng cafe.Bao nhiêu muỗng đạm, bao nhiêu muỗng dầu+ xơ...
    Trẻ em bị đi ngoài kiêng tuyệt đối mỡ, dầu. Vì nó khó hấp thu nên làm cho bé đi nhiều hơn...
    Hồi đó, em có nghe Bác sĩ dạy là uống nước mắm ( vì nước mắm có đạm).

À cho bé uống nhiều nước vào, để bù cho lượng nước bị mất đi...

Ba Túc thích bài này.
  15. Hanhem

Hanhem cô nàng Bình yên

Thứ Tư, ngày 22/09/2010, 14:57

http://*********/images/icon_email.gif Gửi trang này cho bạn bè

http://*********/upload/news/2010-09-22/1285117772_khau-phan-an-cho-be.jpg ​
    Khẩu phần ăn cho bé trong năm đầu đời

(*********) - Trong năm đầu đời của bé mỗi lần cho bé ăn chắc hẳn bà mẹ nào cũng băn khoăn không biết bé đã ăn đủ no chưa và cho bé ăn mấy lần một ngày.

Hãy truy cập vào chuyên mục LÀM MẸ trên ********* để có được những thông tin bổ ích nhất giúp cho con yêu của bạn ngoan ngoãn và thông minh hơn.
    Những hướng dẫn dưới đây của học viện nhi khoa Hoa Kì sẽ giúp các mẹ giải đáp được khúc mắc đó.
    Trẻ sơ sinh
    Bé sơ sinh cần được bú sữa mẹ từ 2-3 tiếng mỗi ngày và bú hết khoảng 90% sữa có trong bầu vú của mẹ trong 10 phút đầu tiên. Những đứa trẻ được nuôi bằng sữa công thức cần bú từ 3-4 tiếng và bú hết khoảng 56-84g sữa. Trong suốt tháng đầu tiên, nếu như giữa đêm bé không thức giấc để đòi bú thì bạn nên đánh thức bé dậy để cho bé bú.
    Khi cho bé bú, bạn nên để ý đến những dấu hiệu no đói của bé. Có một số đứa trẻ khi no thì không mấy hứng thú với bầu vú hoặc bình sữa. Hoặc sẽ ngủ, quay đầu đi và thậm chí là đẩy bình sữa hay bầu vú ra. Mặt khác, nếu bé vẫn còn đói thì bé sẽ chép chép môi hoặc khóc để đòi bú thêm.
    http://mst.*********//upload/news/2010-09-22/1285123355-khau-phan-an-cho-be1.jpg​
    1-3 tháng tuổi
    Trong khoảng 1-3 tháng tuổi, cảm giác ngon miệng của bé sẽ tăng lên. Khi được 3 tháng tuổi, bé sẽ cần bú khoảng 140g sữa trong khoảng 6-8 lần/ngày.
    4-6 tháng tuổi
    Khi được 4-6 tháng tuổi, bé sẽ bắt đầu tập ngồi và biết với lấy các đồ vật. Khi bé đã thành thạo kĩ năng cầm nắm, bạn có thể bắt đầu cho bé tập ăn ngũ cốc. Bé ở tuổi này nên ăn 1-2 muỗng ngũ cốc mỗi ngày 2 lần. Ngũ cốc là một món ăn vặt và không thể dùng để thay thế hoàn toàn sữa mẹ. Trong giai đoạn này sữa mẹ vẫn là nguồn dinh dưỡng chính dành cho bé.
    http://mst.*********//upload/news/2010-09-22/1285123355-khau-phan-an-cho-be2.jpg​
    6-8 tháng tuổi
    Khi được 6 tháng tuổi, bé sẽ tiêu thụ khoảng 170-230g sữa trong mỗi lần bú. Bên cạnh đó còn phải bổ sung thêm ngũ cốc và các thức ăn khác cho bé nữa. Bé ở tuổi này sẽ không thể bú hơn 900g sữa trong vòng 24 tiếng đồng hồ. Nhưng nếu như bé luôn trong tình trạng đói và luôn muốn bú thêm thì hãy đưa bé đi khám bác sĩ vì có thể bé đang gặp vấn đề liên quan đến hệ tiêu hóa.
    8-12 tháng tuổi
    Trong khoảng 8-12 tháng tuổi, bé sẽ bắt đầu ăn nhiều thức ăn rắn hơn. . Mẹ hãy thử trộn những thức ăn mềm với sữa và cho bé ăn. Giai đoạn này bé đã có thể tập ăn dặm vì thế sữa không còn là nguồn dinh dưỡng duy nhất dành cho bé nữa. Tuy nhiên, sữa vẫn được xem là một nguồn dinh dưỡng quan trọng, đặc biệt là nên cho bé bú sữa mẹ trước khi đi ngủ. Giai đoạn này bé nên bú khoảng 120-170g sữa trong mỗi lần bú. Trước khi đi ngủ thì cho bé bú khoảng 170-230g sữa
    Tham khảo kiến thức chăm sóc con yêu từ [SIZE=+0]1-3 TUỔI[SIZE=+0] nhé. [/SIZE][/SIZE]

Ba Túc thích bài này.
  16. Ba Túc

Ba Túc Banned

Cảm ơn các mẹ của bé nhiều, Túc nhà mình đã đỡ rồi hai hôm nay cháu chỉ đi 2 lần, phân tốt không con bị đi sống nữa. Tuy nhiên mình vẫn cho ưống thuốc Enrich và uống sữa Olac thêm một thời gian cho cháu ổn định hẳn.

17. bac binhi

bac binhi Bắt đầu tích cực

bạn thử cho con bạn đi khám tai mũi họng xem sao, rất có thể bé bị viêm tai đó

18. Nhocyeu

Nhocyeu Bắt đầu tích cực

minh bổ sung thêm cho các mẹ nhé. Đặc biệt cho con ăn ít bí đỏ và cà rốt thôi , thường thì 1 tuần 1 đến 2 lần thoi , nhất là với trẻ duoi 1 tuổi vì nếu ăn n bé sẽ bị vàng da. ko tốt cho da của bé

19. Birua

Birua Thành viên tích cực

Cám ơn mẹ nó, chiều mình qua đó mua 1 hộp uống thử. Bé nhà mình gần tháng nay sụt cân do đi phân sống suốt. Cứ khỏi lại bị lại, đang chán quá

20. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Biểu hiện của phân sống như thế nào hả các mẹ, vì bé nhà mình có một số biểu hiện thế này này, không biết có phải bệnh không, các mẹ giúp mình với.
    Trước hết là bé nhà mình ăn dặm được 2 tháng nay, mới ăn mặn được hơn nửa tháng. Mình vẫn duy trì một ngày một bữa, khoảng 150-200ml bột/ngày. Nhiều mẹ bảo mình cho con ăn nhiều quá sẽ khó hấp thụ. Khổ nỗi là bé nhà mình trộm vía ăn bột cực tốt luôn nên không thể hạ mức bột xuống sợ con đói. Theo các mẹ có nên duy trì lượng bột như vậy không?
    Thứ hai là: Bé nhà mình ( lại trộm vía) ăn uống được, ngày uống khoảng 700ml sữa, ăn váng sữa, hoa quả, uống nước lọc. Không biết có phải do ăn nhiều không mà 1 ngày bé đi ngoài thường 2 lần ( đôi khi 3 lần/ ngày). Phân lúc sệt, lúc khuôn, mùi thối. Đi như vậy có bình thường không, có nhiều quá không các mẹ?
    Thứ ba: Thường mình xay nhuyễn rau củ quả, thịt cá cho bé nên phân cũng nhuyễn. Chỉ hôm nào mẹ xay lá rau không thể nhuyển được nên vẫn hơi lổn nhổn, li ti thì khi đi ngoài mình vẫn thấy trong phân có những rau li ti đó. Thêm nữa, hôm nào ăn rau ngót thì phân xanh ngắt, ăn rau dền thì phân hơi hồng hồng, còn phần lớn phân đều màu vàng. Vậy đó có phải biểu hiện của phân sống không các mẹ? Và cách khắc phục thế nào. Mình đang lo quá mà chẳng có kinh nghiệm gì cả. Hỏi các bà thì các bà bảo thế là bình thường, con vẫn phát triển tốt. Bé được 6.5 tháng -8.5kg.