Con ghét mẹ!

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi okuni123, 20/9/2010.

1. okuni123

okuni123 Thành viên tập sự

Có lẽ thốt lên câu nói này là bồng bột nhưng thực sự mình không chịu được nữa rồi.Hồi còn bé thấy anh trai vô lẽ với mẹ,mình đã chạy lại thủ thỉ vào tai mẹ:"Con sẽ chẳng bao giờ như anh đâu,con yêu mẹ lắm"Nhưng.......Con lớn rồi,suy nghĩ cũng đã khác,con hiểu vì sao anh lại như thế.Con chưa bao giờ dám cãi mẹ,mắng mẹ,con chỉ lặng lẳng mà lên phòng,nhiều lúc ức chế con chỉ khóc.Bây giờ đã lớn hơn,con không nõi gì nhưng thể hiện thái độ rất rõ.Con trả lời nhát gừng,mặt xị ra,không nói lời nào.Con muốn mẹ biết là con đang rất buồn và giận mẹ nhưng mẹ đâu có hiểu.KHi con lên lớp 9 ôn thi vào trường Chuyên,con bắt đầu khó tính hơn,áp lực học tập và là do mẹ.Người ta thì lo bồi bổ cho con cái,động viên con nhưng mẹ chỉ nấu ăn qua loa,thịt từ hôm này để sang hôm khác.Mẹ nói mẹ không có thời gian nhưng mẹ lại ngồi xem tivi.Con toàn trốn sang nhà bác Vân để ăn trực,sao mà ngon thế,vui thế.Nhưng khi về nhà,nhìn thấy mẹ là niềm vui của con vụt tắt.Đãng nhẽ ra khi con lớn mẹ là người phải dạy cho con về cách chăm sóc bản thân,lo toan gia đình nhưng chính bác Vân lại là người dạy con.Khi ba về rất ngạc nhiên vì con thay đổi quá nhanh.Từ 1 con bé nghịch ngợm đã ra dáng thiếu nữ,việc gia đình con lo tất.Con thấy ba rất tự hào về con và con cũng rất vui,nhưng con buồn trong lòng vì những điều ấy không phải là mẹ dạy con.Càng buồn hơn nữa khi người con hay tâm sự nhất là bác Vân và ba.Mỗi khi con nhìn thấy mẹ,con chả muốn nói gì,mẹ nói chuyện với con,con thấy khó chịu và bỏ lên phòng.Tính con vậy đấy,đang bực mà ai nói nhiều thì sẽ trở nên tức tối mà mất kiểm soát.Bác vân biết,ba biết nhưng mẹ không biết.Con thấy hài quá,mẹ con một nhà mà chẳng hiểu nhau.Khoảng thời gian con ôn thi chuyên là khoảng thời gian con bị nhiều ức chế nhât.Mẹ chửi con,mắng con,so sánh với bạn bè và con không thích bị giám sát khi đang học.Và khi đã đỗ vào chuyên,mẹ lại không thôi so sánh con với bạn khác.Kém chút ít thì có sao,không giỏi bằng thì có sao.Mẹ không đăt mình vào vị trí của con,mẹ còn thua kém nhiều người,biết mình không tài nào vượt qua mà còn so sánh con với bạn.Con tức nhất trong chuyện ăn uống,con chán những thứ mẹ làm rồi,có lẽ con bị tâm lí,dù mẹ có nấu những món con thích,ngon đến đâu thì trong mắt con nó còn thua xa những món đạm bạc mà bác Vân nấu.Con ngày càng gầy đi,sáng nay con không ăn sáng,trưa ăn được 1 bát com,tối ăn 1 bát miến,tất cả đều ăn ở nhà bác Vân.Con thấy nét mặt mẹ buồn,con hiểu mẹ đang rất buồn nhưng con muốn làm thế để cho mẹ hiểu.Con cố làm thế,thật không phải khi nói thế này nhưng thực sự khi thấy mẹ tức giạn,buồn trong lòng con thấy vui,sung sướng,con nghĩ;"cho đáng đời,mẹ thấy chưa,tức chưa,ức chế chưa?" nhưng thực sự con rất buồn.Con luôn đến lớp tâm sự và khóc với các bạn;"tớ bất hiều quá,tớ thương mẹ lắm nhưng tớ không tài nào chịu đựng nổi,tớ không thế dừng việc tỏ thái độ với mẹ"Mọi người bảo mẹ may mắn lắm đấy,mẹ đã dạy con sai cách,chiều chuộng anh em con từ hổi bé.Nhà mình giàu,khá giả như những nhà khác khi không được mẹ quan tâm,con cái phá gia chi tử nhưng con và anh thì không,vẫn biết suy nghĩ đấy.Có lần mẹ chửi anh thậm tệ khiến anh bỏ nhà đi,mẹ đuổi theo anh nhìn thấy và bỏ chạy luôn.Con thấy rồi,mẹ rất buồn,khóc nhiều đến sưng cả mắt,không tài nào ngủ được,Mẹ yêu anh lắm phải không nhưng mẹ không suy nghĩ khi chửi anh và con biêt sau lần ấy anh xa lánh mẹ dần.Mẹ chửi tục,mắng thậm tệ nhiều lúc con chỉ muốn bỏ nhà đi nhưng con nghĩ con sẽ lại về rồi mẹ lại chửi,mắng,con chỉ muốn tự tử nhưng bác Vân đã can ngăn con,cho con thấy như vậy là sai trái,bác và ba luôn an ủi con,động viên con.Con học là vì gia đình,vì ba,vì niềm từ hào của ba,con không học vì bản thân con đâu.Nếu muốn con có thể bỏ học,cố tình học dốt,thiêu bài nhưng không được,con thương ba lắm,con muốn sau này được tải giỏi như ba.Ba luôn biết cách lắng nghe người khác,giải quyết vẫn đề khiến mọi người dễ chịu.có lẽ vì thế mà ba làm sếp,được mọi người kính nể.Mẹ thì trái ngược,bảo thủ hay phàn bác mọi người,không biết lắng nghe người khác nói,Thật may khi con giống ba biết lắng nghe và sửa đổi rất nhanh.Chắc chắn khi lớn lên con sẽ không bao giờ DẠY CON như cách của mẹ,con sẽ không bao giờ ĐỐI XỬ với con như cách của mẹ.Lúc này con đang rất ức chế,con xin lỗi mẹ nhiều nhưng con chỉ muốn nói:"CON GHÉT MẸ,CON GHÉT MẸ,CON GHÉT MẸ VÔ CÙNG,CON GHÉT MẸ...."

Xem thêm các chủ đề tạo bởi okuni123
    Đang tải...

2. quangsonshop

quangsonshop 0167.239.4084

Ðề: Con ghét mẹ!

con ghét mẹ cứ đem những chuyện của con ra kể với người khác dù đó là bạn thân hay họ hàng của mẹ.

3. monkey164

monkey164 Thành viên tập sự

câu chuyện của bạn có nhiều điểm giống của mình thật đấy.mình cũng cảm thấy chán nản vì mẹ mình quá.mình chẳng cảm thấy có tình yêu thương gì từ mẹ cả.mình cũng muốn gào to lên "CON GHÉT MẸ VÔ CÙNG!!! CON GHÉT MẸ!"

4. Hipbobo

Hipbobo Thành viên chính thức

Mỗi người mẹ có một cách sống và yêu con khác nhau! Các bạn thử nói với mẹ một lần về chuyện này xem sao! Gay gắt hay từ tốn cũng được miễn sao bày tỏ quan điểm một cách rõ ràng! Chúc các bạn vui vẻ

5. Hipbobo

Hipbobo Thành viên chính thức

Qua đây mình cũng rút ra được bài học để quan tâm tới con cái hơn nữa

6. doanmy

doanmy Thành viên tập sự

Cha mẹ sinh con ra ai cũng yêu mến con mình. Tùy người và tùy từng hoàn cảnh họ sẽ tỏ những thái độ khác nhau. Có thể mẹ của em chưa biết cách này tỏ tình thương của mình. Có bao giờ em nghiĩ sẽ dành thời gian, yêu thương chăm sóc ngược lại mẹ mình ko? Dùng tình càm để lất tình càm. Hãy nhỏ nhẹ tâm sự với mẹ em hiểu, biết đâu 2 mẹ con sẽ ngày càng hiểu nhau nhiều hơn. Chúc em vui hơn nhé.

7. phuongedu

phuongedu

:( Bạn vẫn may mắn hơn những nguời khác vì có một người ba tuyệt vời, có bác Vân. Ai cũng chỉ là một con người, một con người không hoàn hảo - mẹ bạn là một người như vậy trong mắt bạn. Hãy cố gắng lên và trở thành người mẹ tốt hơn trong mắt con mình bạn nhé.

8. Bibi Hoai Anh

Bibi Hoai Anh Thành viên rất tích cực

Tại sao bao nhiêu những khó chịu, những điều mà bạn ko thích ở mẹ bạn không nói chuyện trực tiếp với mẹ. Mình cũng có 1 người mẹ khá vụng, vụng trong mọi chuyện từ cách ứng xử, nấu nướng, chăm sóc gia đình, dạy dỗ con... Cách đây 4 năm, mình đi lấy chồng. Vì từ nhỏ mẹ đã không hướng dẫn, dạy dỗ nên khi lấy chồng mình cũng ko biết cách cư xử. Nói chung là từ mẹ chồng đến họ hàng bên chồng chê lắm... Thế rồi ngày mình mang thai đứa thứ nhất, sinh con.. Vì sinh mổ nên mình nằm viện 5 ngày. Mẹ mình hàng ngày chỉ vào trông còn ăn uống, mua sắm hầu như là mẹ chồng mình lo hết. Tiền viện phí cũng mẹ chồng cho( biết là mẹ đẻ ko có điều kiện như nhà chồng nhưng cũng thấy tủi thân). Thế rồi khi Cún nhà mình được 1 tháng thì mình về nhà mẹ đẻ ở khoảng 10 ngày. Hic, có người mẹ nào chăm con gái đẻ cho ăn cơm với 1 quả trứng dầm nước mắm và canh rau ngót nấu thôi ko? Bố đẻ mình nhìn mâm cơm kêu nấu cho nó ăn thế thì nhiều sữa lắm nhỉ......... Nói chung còn rất rất nhiều chuyện bức xúc với mẹ nhưng tính mình thì thẳng tính, bực mình là mình nói thẳng luôn thế nên mẹ mình giờ cũng rút kinh nghiệm rất rất nhiều.
    Theo mình nếu ko bằng lòng gì bạn cứ ngồi nói chuyện với mẹ bạn. Người mẹ nào chẳng thương con nhưng nhiều khi do tính cách, do ko biết cư xử mà họ làm người con ghét mình.

mb_bi_3b, Bella08mecubi14 thích.
  9. doanmy

doanmy Thành viên tập sự

Mình đồng ý với bạn. Đã là người cùng gia đình nên thẳng thắn chia sẻ sẽ hiểu nhau hơn.

10. bunkhue

bunkhue Thành viên chính thức

haizz, kí ức tuổi thơ của bạn thật là buồn. Chúc bạn có nhiều niềm vui mới trong cuộc sống

11. mybabyiudau

mybabyiudau Banned

Đúng là buồn nhưng do bạn tự nghĩ vậy thôi, tự tạo khoảng cách. Mình khẳng định mẹ bạn rất là yêu bạn, và rất đau lòng khi bạn có thái độ như vậy. Chỉ là mẹ bạn không tâm lý và không biết thể hiện tình cảm của mình thôi. Nghe bạn kể mình thấy bạn là người khá cá tính, thích được người khác nhỏ nhẹ chiều chuộng hơn là làm điều ngược lại. Nếu bạn thông minh, biết lắng nghe thì bạn thử quan tâm, lắng nghe xem tim mẹ nói gì rồi tìm tiếng nói chung, bạn cũng lớn rồi mà. Đó mới là người thông minh bạn ạ. Nếu không khoảng cách giữa bạn và mẹ càng mênh mông hơn thôi.
    Xin lỗi nhưng dù mẹ như thế nào nhưng mình cực kỳ phẫn nỗ ai nói cái câu "Con ghét mẹ". Ai mang nặng 9 tháng 10 ngày, chịu những cơn đau người mệt mỏi, ai là người lo lắng cho chúng ta từ khi mới là trứng nước, hằng đêm vì lo mình tỉnh giấc mẹ chẳng có giấc ngủ ngon nào... Chỉ những ai làm mẹ rồi mới hiểu hết được lòng cha mẹ thôi.

12. Haoem

Haoem Thành viên kỳ cựu

Cảm ơn câu chuyện của bạn, qua đây mình cũng rút kinh nghiệm để trở thành bà mẹ tốt, mình giờ hay quát con quá!hic...

13. jinhoo

jinhoo Banned

Mẹ mình cũng là người nóng tính, động một tý là quát um cả nhà lên, nhiều lúc đến xấu hổ. Nhưng tức vậy thôi, chứ mẹ vẫn là người thương con nhất.
    Người phụ nữ khi lấy chồng thì con cái chính là tài sản quý giá nhất, tất cả niềm vui, nỗi buồn của người phụ nữ đều gắn liền với chồng con. Nhưng mỗi người có một cách biểu hiện khác nhau ( có đúng, có sai). Chỉ khi nào có con, chúng ta mới hiểu được lòng cha mẹ.

14. mẹ ku tý

mẹ ku tý Thành viên rất tích cực

Lúc bé bị mẹ mắng, mình cũng buồn lắm và có suy nghĩ sau này mình làm mẹ mình sẽ không đối xứ hay đánh mắng con cái. Nhưng giờ đây thì mình đã hiểu và thông cảm hơn cho mẹ. Lắm lúc nghĩ lại thấy thương mẹ lắm. Bạn hãy cố chia sẻ với mẹ nhiều hơn, từng chút một nhé.

15. Cicie

Cicie Thành viên mới

Con ghét mẹ là câu nhiều lúc mình cũng muốn nói rất nhiều, nhưng mẹ là tất cả những gì mình có hiện tại. Mình ghét mẹ ở chỗ mẹ hay so sánh mình với người khác, mình không được là bản thân mình, cái bệnh "sỉ diện" của mẹ luôn to, hồi đi học thì lúc nào con mẹ cũng phải là nhất, hơn con của cô này, con của cô kia. Khi đi thi đại học thì con vì mẹ mà phải thi vào một trường danh giá, mà trong lòng cứ sợ nếu con rớt mẹ có hiểu cho con không ( hồi ấy con đã từng có suy nghĩ là nếu con rớt con sẽ chết) và rồi con đậu. Khi đi làm, vì ngoại hình không bằng các bạn, nên kiếm việc cũng khó hơn, lương cũng không bằng, đi làm 2 năm mà chỉ mua cho mẹ những thứ mẹ thích chứ chưa gởi tiền về nuôi mẹ hằng tháng, vậy mà mẹ lại đi bảo người khác là con gởi tiền về nuôi mẹ, muốn bao nhiêu cũng có, mẹ có biết như vậy là càng làm con khổ hơn không vì bản thân con cảm thấy áp lực lăm. Mẹ tần tảo nuôi 20 mấy năm, không thua 1 ai, nhưng con vẫn chưa báo hiếu được cho mẹ... nhưng danh tiếng thì con đã có :((

16. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

ngừoi mẹ nào cũng thuơng con của mình thôi có điều là cách hành xử thế này thế khác bạn nên suy nghĩ tích cực một chút mở rộng lòng mình ra hãy tâm sự và nói chuyện thẳng thắn với mẹ ,chắc chắn mọi chuyện sẽ có một kết quả thôi.

17. hungviet3

hungviet3 Thành viên tập sự

Con không chơi với mẹ, con ghét mẹ rồi ra ngồi một góc, giá nó khóc mình còn đỡ tức đằng này nó ngồi im đấy , lầm lì. Rồi mình thấy hành động này thật là quen thuộc, cái câu này nghe cũng quen quen,nó bắt chước chị nó. Rồi có lần nói mãi mà nó không chịu nghe mình đã nói con không ngoan mẹ sẽ không chơi với con nữa, nói xong chợt thấy giật mình phải chăng là do mình hay nói thế, rồi chị nó bắt chước mẹ , rồi nó lại bắt chước chị. Đúng là con hư tại mẹ, mình chợt nhận ra rằng mọi hành động, lời nói của con chính là sự phản chiếu của mẹ và những người thân bên cạnh nó. Vậy mà chúng ta luôn mắng chúng hư, phải chăng ta cũng thế

18. sieuthibazan

sieuthibazan sieuthibazan

Mình nghĩ thế này: vấn đề không phải ở mẹ bạn là người thế nào? mà là ở chỗ bạn phản ứng lại như thế nào? Mẹ luôn luôn là mẹ, con luôn luôn là con, con có nhiều điểm xấu mẹ vẫn luôn yêu quý, bao bọc, bênh vực và chỉ bảo là chuyện rất bình thường vậy tại sao con không thể? Không thể chỉ bảo nhưng không có nghĩa là không thể chia sẻ....

19. ngo van dinh

ngo van dinh Thành viên tập sự

này! tiên sư cái thằng nào nó nghĩ ra là,không dc cãi lại mẹ,thằng chó ngu đần,mẹ là thánh à,hay luôn đúng,dẫu sao cũng chỉ là người thôi

20. Nc.mobile

Nc.mobile Bắt đầu tích cực

Thi thoảng hãy gửi những lá thư nho nhỏ, những dòng tin nhắn thể hiện tình cảm cha mẹ dành cho con. Thậm chí cha mẹ có thể nhờ con tư vấn về những khó khăn chính mình gặp phải trong cuộc sống.