PDA

View Full Version : Cẩn thận với việc làm đại lý cho thời trang MELLO

thailand_shops
10-07-2010, 12:38 PM
Đọc thấy thông tin cần thiết nên gửi cho các bố mẹ ạ. Em lấy nguyên văn của mẹ cubi-2007 bên Web Trẻ Thơ ạ:

bọn MELLO là bọn kinh doanh thất đức .chuyện là thế này mình ở hải dương có xin làm đại lý nó nói là cứ bán thử nếu hiệu quả cao xẽ cho đại lý ,sau một thời gian bán hàng bắt đầu hút khách nó ,cắt cầu của mình và trực tiếp về hải dương khai thác.mong các mẹ gửi tin này đến với những ai muốn làm đại lý vì mình rất bận hôm nay uất quá nên mò vào đây có vài dòng để các mẹ ở tỉnh khác khỏi bị lừa.theo tôi mọi người nên tẩy chay hàng của mello nó không xứng với mong đợi của mọi người.

Còn CLICK VÀO ĐÂY (http://www.**************/forum/f237/thong-bao-cho-cac-me-muon-mo-dai-ly-thoi-trang-cong-so-mello-giam-doc-lua-587686/#post14129384) để đến link gốc ạ.

chuotdo
10-09-2010, 09:30 AM
Hứt!!! Mình cũng chỉ đứng ở phía khách quan thôi nhé nhưng mình cũng khuyen các mẹ nên lắng nghe bằng cả hai tai. Mẹ này nói Mello làm ăn thất đứt khi cắt cầu của bạn nhưng bạn chưa đưa ra bằng chứng rõ ràng gì về việc doanh số của bạn cũng như việc ký kết hợp đồng giữa hai bên.
- Bạn có ký hợp đồng phân phối độc quyền tại địa bàn của với công ty đó không. Hay không dám chắc về khả năng nên cứ ừ hứ lấy hàng về bán thử và không cam kết doanh số với cty. Nếu bạn không ký hợp đồng thì việc người ta có thêm cửa hàng nữa cũng là điều đương nhiên thôi. Hơn nữa việc bạn có ký hợp đồng với họ nhưng không đảm bảo doanh số thì cũng dễ dàng hủy hợp đồng của bạn lắm
- Thương trường là chiến trường mà. Kẻ nào mạnh mẽ và tỉnh táo thì người đó thắng. Bạn không phải là kẻ mạnh vì bạn cũng chỉ dám lấy thử về bán và mong chờ người ta cho cái quyền đại lý mà không dám cam kết gì để có cái quyền đó, đến khi có cửa hàng nữa để cạnh tranh và khai thác hết tiềm năng thị trường thì lại hậm hực, Nghĩ buồn cười thật!
- Mà bạn bảo họ lừa bạn? Bạn có dùng từ hơi quá không ? Bạn lên xin người ta làm đại lý cơ mà người ta chưa muốn cho. Vậy bạn có cái gì để họ lừa bạn?? Mình không phải là người của Mello nhưng cũng từng gặp những khách hàng rất củ chuối khi đến xin làm đại lý cho mình . Kiểu như: " Ôi chị ơi em muốn bán độc quyền hàng của chị ở Hà Đông mà bây giờ chị đã có mấy shop ở Hà Đông rồi ah? ". Trâu chậm lại cứ đòi uống nước trong....

mijoso
10-11-2010, 11:17 PM
Bạn này viết rất hay và khách quan, đây đúng là kiểu không ăn được thì đạp đổ. Xin không được làm đại lý thì đi bêu rếu vu khống khắp nơi, loại người này mình cũng gặp nhiều rồi.

binbin37
10-12-2010, 01:37 PM
tất nhiên là không có gì làm chứng vì không có trong văn bản ,nhưng con người phải giữ chữ tín nếu không chỉ bằng con vật .mình bán hàng nó có nói doanh thu khoảng 100tr trên một tháng thì mới cho mở đại lý. đến lúc mình vượt doanh thu thì nó ngừng cung cấp mà không hề báo trước. sau ba bốn ngày mình không thấy chuyển hàng mới về ,mình có gọi diện thì nó nói nó sắp khai trương ở hải dương. ở ngay cạnh cửa hàng mình, nhưng cửa hàng nhỏ hơn cửa hàng của mình .và cũng xin nói cho bạn biết mình cũng có một chuỗi cửa hàng mỗi cửa hàng đại lý cho một hãng không có ai làm như nó cả,không phải mỗi hàng của nó rẻ và đẹp đâu .
mục đích chính của mình là thông báo cho mọi người biết để khỏi mất công bày cỗ cho kẻ khác đến ăn,vì mình kinh doanh hơn 10 năm nay chỉ hợp đồng miệng kể cả thuê nhà cũng chưa thấy ai lật lọng như vậy, chữ tín phải đặt lên hàng đầu .mình mua hàng của ai cũng vậy chưa bao giờ biết mặt nhau chỉ chuyển tiền rồi gửi hàng là ok.lên đây thì nói ít hiểu nhiều chứ làm sao viết hết ra được ,nếu người cạnh tranh với tôi không phải là của công ty mello mà tranh được quyền đại lý tôi xin bái phục ,đàng này lại là giám đốc công ty về khai thác .họ có giỏi thì khai thác ngay từ đầu khi chưa có hàng của mello tại hải dương chứ .sao phải đợi đến khi mọi người biết đến rồi mới về khai thác

mijoso
10-12-2010, 09:46 PM
Nghe bạn nói cũng chỉ là 1 phía, ai biết được là bầy đặt vu khống hay như nào.
Nhưng bản thân tôi đánh giá rất thấp người viết bài này, cũng giống như mấy mẹ chợ búa chửi đổng lên giữa đường vậy.
Việc công ty tự mở đại lý để kinh doanh là một việc làm hết sức bình thường, hơn nữa bạn không phải đại lý, cũng chẳng phải đại lý độc quyền thì lấy tư cách gì cấm không cho họ mở ở Hải Dương.

binbin37
10-13-2010, 06:10 AM
đầu bạn to mà óc như quả nho. chửi nó việc gì tôi phải lên đây chửi ,tôi chửi thẳng mặt nó chứ tôi sợ gì .
ở đây là muốn cảnh báo cho ai làm việc cho nó thì cảnh giác biết chưa
mục đích chính của mình là thông báo cho mọi người biết để khỏi mất công bày cỗ cho kẻ khác đến ăn

.Sonic.
10-13-2010, 08:22 AM
tất nhiên là không có gì làm chứng vì không có trong văn bản ,nhưng con người phải giữ chữ tín nếu không chỉ bằng con vật .mình bán hàng nó có nói doanh thu khoảng 100tr trên một tháng thì mới cho mở đại lý. đến lúc mình vượt doanh thu thì nó ngừng cung cấp mà không hề báo trước. sau ba bốn ngày mình không thấy chuyển hàng mới về ,mình có gọi diện thì nó nói nó sắp khai trương ở hải dương. ở ngay cạnh cửa hàng mình, nhưng cửa hàng nhỏ hơn cửa hàng của mình .và cũng xin nói cho bạn biết mình cũng có một chuỗi cửa hàng mỗi cửa hàng đại lý cho một hãng không có ai làm như nó cả,không phải mỗi hàng của nó rẻ và đẹp đâu .
mục đích chính của mình là thông báo cho mọi người biết để khỏi mất công bày cỗ cho kẻ khác đến ăn,vì mình kinh doanh hơn 10 năm nay chỉ hợp đồng miệng kể cả thuê nhà cũng chưa thấy ai lật lọng như vậy, chữ tín phải đặt lên hàng đầu .mình mua hàng của ai cũng vậy chưa bao giờ biết mặt nhau chỉ chuyển tiền rồi gửi hàng là ok.lên đây thì nói ít hiểu nhiều chứ làm sao viết hết ra được ,nếu người cạnh tranh với tôi không phải là của công ty mello mà tranh được quyền đại lý tôi xin bái phục ,đàng này lại là giám đốc công ty về khai thác .họ có giỏi thì khai thác ngay từ đầu khi chưa có hàng của mello tại hải dương chứ .sao phải đợi đến khi mọi người biết đến rồi mới về khai thác

Một hãng thời trang khi đặt đại lý mà lại đi thỏa thuận miệng

chuotdo
10-13-2010, 04:43 PM
đầu bạn to mà óc như quả nho. chửi nó việc gì tôi phải lên đây chửi ,tôi chửi thẳng mặt nó chứ tôi sợ gì .
mục đích chính của mình là thông báo cho mọi người biết để khỏi mất công bày cỗ cho kẻ khác đến ăn

Ec!! sợ quá cách ăn nói thế này có lẽ phải tuyên bố với các cơ sở cung cấp hàng cẩn thận khi làm việc với shop này mất.

mijoso
10-14-2010, 09:21 PM

Haizzz quá, cách nói của bạn càng hạ thấp bạn. Nếu các hãng thời trang khác mà thấy bài viết này chắc tránh xa, chạy còn không kịp chứ nói gì đến cho bạn làm đại lý. Tôi nghĩ họ từ chối là hoàn toàn hợp lý đấy !!!
Tôi cũng chưa nghe đến việc làm đại lý mà thỏa thuận miệng bao giờ, lần đầu luôn ^^

nglinh2326
10-14-2010, 09:36 PM

bạn là đàn ông hay phụ nữ mà ăn nói chua ngoa thế.
riêng cái cách ăn nói of bạn cũng khiến hãng thời trang đấy ngừng hợp tác với bạn dù chỉ bằng miệng.

huongscarlet
10-15-2010, 02:38 PM
Hazz, nếu xét về mặt luật pháp mà họ ko vi phạm gì thì bạn ko thể nói họ là lừa đảo được.

petiti
10-16-2010, 07:40 AM
lần đầu tiên mình cũng thấy là làm đại lý mà lại thỏa thuận miệng. làm gì cũng phải có giấy tờ đàng hoàng thì mới nói người ta lừa đảo được chứ

thailand_shops
10-20-2010, 04:20 PM
Hihi, ko ngờ các mẹ cũng quan tâm đến chủ đề này nhiêu thế.

Mình làm bài này ko phải phê phán ai, ủng hộ ai mà chủ yếu để các mẹ có thêm kinh nghiệm trong việc buôn bán hay bất cứ việc làm ăn gì.

Gaudo09
10-20-2010, 04:52 PM
trời, Mello mình nghe nói nhiều, bạn mình làm trang trí cửa hàng cho hãng này, nghe bạn kể thấy nếu đúng thế thì họ sai ko giữ chữ tín nhưng bạn sai vì cả tin cuối cùng thành ra thăm dò thị trường ko công.

Mẹ Long Nhi
10-21-2010, 01:51 PM
Thực ra, trường hợp của mẹ BinBin ở đây đưa ra là để giúp chúng ta cẩn thận thôi mà, mình đã xem bên webtretho thấy mẹ bin bảo mẹ ý đâu có không đạt được doanh thu, tuy mẹ ý không phải là độc quyền của Mello nhưng Mello cũng không được mở cửa hàng ngay gần cửa hàng của mẹ ý đồng thời lại không cung cấp hàng cho mẹ ý, thế là không được. Dù thời nào đi chăng nữa uy tín vẫn là quan trọng, đến NH họ còn có cho vay tín chấp nữa là. Trong các loại hợp đồng có cả hợp đồng miệng, mình thì nghĩ dù có ký cả hợp đồng trên giấy tờ mà họ có ý định lừa thì họ vẫn có thể lừa được người lao động không hiểu biết và thậm chí họ làm sai hợp đồng thì người dân như mình có mang hợp đồng đó đi kiện không?
Thương trường như chiến trường, những người thất bại là do quy luật cạnh tranh chứ không phải thất bại vì lừa lọc lẫn nhau, thế thì khiếp quá. Bạn Binbin cảnh báo thế là đúng đâu có sai, nhưng chắc mẹ ý đang nóng nên nói năng thế thôi, bạn cần sửa lại để người khác khỏi dựa vào đó mà đánh giá. Đấy là mẹ ý làm 10 năm rùi, chứ một người vay mượn được số tiền để mở cửa hàng đang buôn bán tốt, bỗng dưng bị cắt nguồn cung sẽ tính sao đây.
Mình hiểu đơn giản thế thôi. Nếu các bạn nghĩ Mello làm đúng thì phải có lý lẽ thuyết phục chứ đừng dựa vào lời nói trong lúc nóng nảy của mẹ binbin mà nói bạn ý sai.

trantueanh09
10-22-2010, 11:09 PM
Thực ra, trường hợp của mẹ BinBin ở đây đưa ra là để giúp chúng ta cẩn thận thôi mà, mình đã xem bên webtretho thấy mẹ bin bảo mẹ ý đâu có không đạt được doanh thu, tuy mẹ ý không phải là độc quyền của Mello nhưng Mello cũng không được mở cửa hàng ngay gần cửa hàng của mẹ ý đồng thời lại không cung cấp hàng cho mẹ ý, thế là không được. Dù thời nào đi chăng nữa uy tín vẫn là quan trọng, đến NH họ còn có cho vay tín chấp nữa là. Trong các loại hợp đồng có cả hợp đồng miệng, mình thì nghĩ dù có ký cả hợp đồng trên giấy tờ mà họ có ý định lừa thì họ vẫn có thể lừa được người lao động không hiểu biết và thậm chí họ làm sai hợp đồng thì người dân như mình có mang hợp đồng đó đi kiện không?
Thương trường như chiến trường, những người thất bại là do quy luật cạnh tranh chứ không phải thất bại vì lừa lọc lẫn nhau, thế thì khiếp quá. Bạn Binbin cảnh báo thế là đúng đâu có sai, nhưng chắc mẹ ý đang nóng nên nói năng thế thôi, bạn cần sửa lại để người khác khỏi dựa vào đó mà đánh giá. Đấy là mẹ ý làm 10 năm rùi, chứ một người vay mượn được số tiền để mở cửa hàng đang buôn bán tốt, bỗng dưng bị cắt nguồn cung sẽ tính sao đây.
Mình hiểu đơn giản thế thôi. Nếu các bạn nghĩ Mello làm đúng thì phải có lý lẽ thuyết phục chứ đừng dựa vào lời nói trong lúc nóng nảy của mẹ binbin mà nói bạn ý sai.
Mình hoàn toàn đồng ý với mẹ Long Nhi. Nhìn từ nhiều phía.

Conlatatca
10-23-2010, 09:27 AM

Em cũng thấy mẹ này phân tích chí lý!!! hihi
Em thì cũng mới kinh doanh thôi nhưng thú thật là em cũng sợ kiểu làm ăn lật lọng rồi quay ra nói "thương trường là chiến trường". Thiết nghĩ việc gì cũng có nhân quả. Các mẹ cứ làm ăn tử tế, giữ chữ tín với người ta thì chắc người ta cũng ko bạc với mình. Có câu: "Nếu bạn muốn người đối xử với ta thế nào thì bạn hãy đối với người như thế trước"...
Hihi...Em thì tự thấy mình còn non nớt lắm..bon chen ý kiến tí thui ạ.

ginger0116
10-25-2010, 12:25 PM
Cách đây vài tháng mình cũng có hỏi chủ Mello về việc mở đại lý tại quê mình, anh ấy nói trước khi mở anh ấy phải khảo sát tình hình ở nơi đó cẩn thận rồi mới đặt vấn đề đại lý. Ý của anh ấy là muốn mình bán thử trước xem sao, lúc đó mình cũng rất ham nên quyết tâm mở cửa hàng rồi bán thử nhưng lại ko thực hiện được vì 1 số vấn đề cá nhân khác, cuối cùng đành gác lại vụ làm ăn này.

Mình non tay mới kinh doanh lặt vặt vài lần chứ chưa có kinh nghiệm 10 năm như chủ thớt và vốn cũng non nữa, nếu mình làm rồi mà Mello lật lọng như trên thì chắc mình tiêu quá.

huongscarlet
10-26-2010, 12:22 PM
bạn thử vào mục Tư vấn kinh doanh của web www.muagi.vn xem
ở đó cũng chia sẻ nhiều thông tin lắm :x

Bạn này chả ăn nhập cái gì với cái gì cả.

binbin37
12-27-2010, 03:52 PM
cam on cac ban da cho y kien .nhung nhieu nguoi cho la minh vu khong nen hoi buc .o trang quang cao cua hang mello minh da lay ten giao dich va dia chi ban hang cua minh tai hai duong de chu hang mello biet la dich danh minh viet.minh khong can dau ten

Trang_MẹChípxinh
12-27-2010, 04:03 PM
Đúng là thông tin chủ topic đưa ra cũng là cái hay để n ng ít kinh nghiệm học hỏi có sao đâu, tốt mà

Là bài học để chúng ta làm đại lý pải cứng rắn mạnh dạn đặt vd hợp đồng ghi chú cụ thể...chứ nói mồm ko, rồi nghe phân phối họ ngon ngọt đến lúc làm cỗ xong rồi ko đc ăn cũng tiếc lắm chứ

binbin37
01-03-2011, 05:28 PM
Trích Infomap Mello trả lời

Gửi bạn Văn Hiến: có lẽ bạn là 1 trong số những khách hàng ở HD lấy hàng Mello về bán. Tuy chưa được gặp nhưng với những gì bạn thể hiện thì việc không hợp tác với bạn hóa ra lại là điều chúng tôi nên làm. Theo tôi việc nên làm của bạn lúc này là tập trung vào công việc kinh doanh tại “chuỗi cửa hàng” (nếu có) của bạn. Hôm nay “cảnh báo” chỗ này, ngày mai lại “cảnh báo” ở chỗ khác có khi lại phản tác dụng đấy. Một vấn đề nữa là đại lý HD mấy hôm trước ĐT nói có 1 cửa hàng gần đấy (chắc là của bạn?) treo biển đại ý là hàng Mello giá 100k trong đó toàn hàng được nhặt nhạnh đâu đó về. Nếu đúng thì bạn gỡ biển đi nhé, nhãn hiệu Mello đã được bảo hộ rồi. Dù biết bạn post nội dung này trên nhiều thread khác nhau, nhưng hôm nay rảnh rỗi mới hồi âm lại được.
Vài dòng chia sẻ. Chúc tất cả các anh chị và các bạn 1 năm mới mạnh khỏe, nhiều niềm vui và hạnh phúc.
#
Ảnh đại diện
Văn Hiến (03-01-2011 05:22:23)
Bình luận cho: Thời trang công sở MELLO

gủi anh Huy-giám đốc Mello
Tôi cũng chẳng phải kẻ rỗi hơi hay thích nói xấu kẻ khác bởi con người ai cũng phải có cái Tâm.Hôm nay anh lên diễn đàn như vậy cũng đồng nghĩa là thừa nhận sự thật đã có mà tôi lên tiếng còn việc bán Mello hạ giá 100k thậm chí còn rẻ hơn đó là việc tôi buộc phải làm và sẽ phải làm nữa vì hàng còn đọng nhiều bởi anh đột ngột mở đại lí và ko cấp hàng cho tôi nữa.Vậy bản chất của Mello là ở đó đấy.Chúc mừng thành công lớn của anh cũng như tai tiếng ai cũng biết.
Cảm ơn anh chị đã vào diễn đàn chia sẻ.Chúc các bác năm mới an lành,mạnh khoẻ và đừng có tin người wa nhé.

bibimum
01-03-2011, 06:05 PM
Đọc bài viết của bạn thấy buồn cười quá, có 1 số nhận xét sau:
1. Trình độ văn hóa thì không phải bàn, cùng lắm là học hết lớp 12 vì:
- cách vu khống chẳng có căn cứ gì, đọc qua là biết kiểu "không ăn được thì đạp đổ". Khi xin làm đại lý không được thì lên đây lu loa
- Viết sai chính tả những từ quá bình thường: sẽ -> xẽ --> có khi không học hết cấp 1 cũng nên.
2. Bạn nói người ta lừa bạn, vậy thì lừa gì ? Theo tôi hiểu thì bạn đi nhập lẻ một số hàng thời trang của một số công ty tại Hà Nội về bán ở Hải Dương. Sau đó thấy bán tốt thì xin làm đại lý, người ta không cho làm --> hậm hực rồi chơi bẩn bằng cách này.
Bạn nên nhớ trong xã hội bây giờ không phải cứ chửi bới om xòm lên là ai cũng tin, cũng nghe, mọi người trên này đa phần là có học thức và biết chọn lọc thông tin lắm.

Cuối cùng: Rất ấn tượng với cách viết sai chính tả của bạn

đây là copy của 1 mem ở wtt, hình như là người của hãng mello
cơ mà ông chồng tôi cũng viết sai chính tả(nhất là ''s'' và ''x'' ) , chỉ nhìn vào đấy thôi mà đánh giá trình độ học vấn à, chắc j đã bằng ai đâu nhỉ

phuongedu
01-03-2011, 06:50 PM
Trích Infomap Mello trả lời

Gửi bạn Văn Hiến: có lẽ bạn là 1 trong số những khách hàng ở HD lấy hàng Mello về bán. Tuy chưa được gặp nhưng với những gì bạn thể hiện thì việc không hợp tác với bạn hóa ra lại là điều chúng tôi nên làm. Theo tôi việc nên làm của bạn lúc này là tập trung vào công việc kinh doanh tại “chuỗi cửa hàng” (nếu có) của bạn. Hôm nay “cảnh báo” chỗ này, ngày mai lại “cảnh báo” ở chỗ khác có khi lại phản tác dụng đấy. Một vấn đề nữa là đại lý HD mấy hôm trước ĐT nói có 1 cửa hàng gần đấy (chắc là của bạn?) treo biển đại ý là hàng Mello giá 100k trong đó toàn hàng được nhặt nhạnh đâu đó về. Nếu đúng thì bạn gỡ biển đi nhé, nhãn hiệu Mello đã được bảo hộ rồi. Dù biết bạn post nội dung này trên nhiều thread khác nhau, nhưng hôm nay rảnh rỗi mới hồi âm lại được.
Vài dòng chia sẻ. Chúc tất cả các anh chị và các bạn 1 năm mới mạnh khỏe, nhiều niềm vui và hạnh phúc.
#
Ảnh đại diện
Văn Hiến (03-01-2011 05:22:23)
Bình luận cho: Thời trang công sở MELLO

gủi anh Huy-giám đốc Mello
Tôi cũng chẳng phải kẻ rỗi hơi hay thích nói xấu kẻ khác bởi con người ai cũng phải có cái Tâm.Hôm nay anh lên diễn đàn như vậy cũng đồng nghĩa là thừa nhận sự thật đã có mà tôi lên tiếng còn việc bán Mello hạ giá 100k thậm chí còn rẻ hơn đó là việc tôi buộc phải làm và sẽ phải làm nữa vì hàng còn đọng nhiều bởi anh đột ngột mở đại lí và ko cấp hàng cho tôi nữa.Vậy bản chất của Mello là ở đó đấy.Chúc mừng thành công lớn của anh cũng như tai tiếng ai cũng biết.
Cảm ơn anh chị đã vào diễn đàn chia sẻ.Chúc các bác năm mới an lành,mạnh khoẻ và đừng có tin người wa nhé.

Bạn ơi, bạn hãy tin rằng, đời có luật nhân quả, nếu bạn bán hàng có duyên, hãy lựa chọn đối tác khác để cộng tác, hãy coi đây là 1 lần vấp ngã trong thương trường mà mình rút kinh nghiệm. Còn đối với hàng tồn, nếu là mình, mình sẽ cũng làm như bạn thôi, hãy chứng minh cái duyên bán hàng của bạn. HD nhỏ lắm, nhiều khi, họ ko biết MELLO đâu, họ chỉ biết đến bạn thôi. Chúc bạn may mắn và có kinh nghiệm hơn trong việc kinh doanh của mình.

nhovadep
01-11-2011, 03:41 PM
haiz, thêm một kinh nghiệm nữa trong kinh doanh. Mình muốn kd lắm nhưng chưa có đk. Vote cho chủ topic. Chia sẻ với bạn.

Gaudo09
01-11-2011, 03:53 PM
Theo mình thì thiếu gì nơi cấp hàng, chủ topic cứ coi đây là bài học thôi, còn thật ra như mình thấy 1 hãng hay 1 công ty làm ăn chuyên nghiệp bao giờ cũng tạo điều kiện cho các đại lý của mình phát triển vì khi lớn mạnh thì ko thể 1 mình làm chủ tất cả đại lý, như cách xử lý của Mello tham lam và ko có trước sau như vậy thì cũng chỉ làm ăn nhỏ lẻ thôi, bạn tiếc làm gì, chúc bạn may mắn và sáng suốt!

Emily
01-13-2011, 08:12 PM
Mình thì thấy không hiểu nổi cách làm việc của MELLO. Mình cũng có đại lý.Nhưng luôn luôn mình nghĩ cách để bảo vệ họ.Nếu mình có đại lý đã mở cửa hàng trước, mình sẽ thảo luận với họ trước khi mở gian hàng giới thiệu sản phẩm chính thức. Trên cơ sở không làm tổn hại lợi nhuận của họ đặc biệt không ngừng cấp hàng. Vì đã là làm ăn thì hợp đồng miệng còn quan trọng hơn hợp đồng giấy.1 phải là 1. 2 phải là 2.

Tùng Lâm
02-10-2011, 11:00 PM
Cảm ơn mọi người, em đang có ý định mở cửa hàng ở một tỉnh lẻ khác. Coi như đây là một chia sẻ kinh nghiệm quý báu. Một lần nữa cảm ơn cả nhà

hangcan1982
02-12-2011, 01:39 PM
Chuyện này cũng bình thường thôi k có gì to tát cả.. chủ tp chưa kí hợp đồng với người ta làm độc quyền thì k thể nào nói là người ta lừa bạn được..Nếu bạn kí hợp đồng thì hẵng nói người ta như thế..Còn việc làm ăn kinh doanh 10 năm mà toàn bằng mồm thì mình k tin cho lắm hoặc là bạn làm ăn nhỏ mua bán online ..Cách làm của bạn có thể chắc cho nên muốn làm thử đến khi thành công có thể hoặc bạn k làm hợp đồng với Công ty là độc quyền khi họ thấy doanh số của bạn tốt họ có thể không bán cho bạn để họ mở đại lý thôi.Bạn mất cái công làm thị trường cho họ chứ họ k lừa bạn đâu. Đây là 1 kinh nghiệm thôi.. Chúc bạn thành công ở chuỗi CH của bạn

thuylinhannam
12-21-2012, 11:49 AM
E ủng hộ chị. Đọc qua đọc lại e thấy thông tin này rất hữu ích và rút ra được bài học. Thanks!

thuylinhannam
12-21-2012, 11:50 AM
Theo mình, trong kinh doanh cần phải cẩn thân

me_minhtrang
12-21-2012, 11:54 AM
nên cân nhắc kỹ khi làm gì hay hợp tác với các hãng để đở dẫn tới tình trạng như trên

dqkhai84
12-24-2012, 06:12 PM
Bên mình cũng có cung có một vài mặt hàng pp cũng đều thỏa thuận miệng thôi.
Nhiều khi do quy mo cong ty nữa chắc nhiều bạn cũng chăgnr biết mello no quy mô thế nào.
Mình thấy chủ topic chỉ có ý cảnh báo mọi ng thui chứ có j mà mọi ng phải tranh luận ghe vậy

lehanako
12-24-2012, 06:28 PM
Bên mình cũng có cung có một vài mặt hàng pp cũng đều thỏa thuận miệng thôi.
Nhiều khi do quy mo cong ty nữa chắc nhiều bạn cũng chăgnr biết mello no quy mô thế nào.
Mình thấy chủ topic chỉ có ý cảnh báo mọi ng thui chứ có j mà mọi ng phải tranh luận ghe vậy

Chuẩn nè...bà chị mình có shop thời trang, lấy đồ công ty về bán, nhưng quen rồi nên toàn lấy hàng chán chê mới ký hợp đồng,thậm chí còn k đặt cọc nếu gấp...kinh doanh đôi khi tin nhau là chính, với những người bán hàng theo hộ cá thể họ nghĩ cũng đơn giản lắm chứ k phải như các mẹ làm công ty là 1 đồng cũng phải ký hợp đồng, rồi dựa vào hợp đồng để "tính sổ" với nhau...Bài viết này là để cảnh báo, thêm một kinh nghiệm càng hay chứ sao, có gì mà nhiều người vào ném đá ném sỏi kinh thế....
Mình đã từng tiếp xúc thực tế với dân sale ở một số công ty cũng lươn lẹo và lật lọng kinh lắm...con người mà...chuyện này hoàn toàn có khả năng xảy ra thôi...Tks chủ Top cung cấp thông tin......................

saiback
12-25-2012, 12:38 AM
Chuyện này cũng bình thường thôi k có gì to tát cả.. chủ tp chưa kí hợp đồng với người ta làm độc quyền thì k thể nào nói là người ta lừa bạn được..Nếu bạn kí hợp đồng thì hẵng nói người ta như thế..Còn việc làm ăn kinh doanh 10 năm mà toàn bằng mồm thì mình k tin cho lắm hoặc là bạn làm ăn nhỏ mua bán online ..Cách làm của bạn có thể chắc cho nên muốn làm thử đến khi thành công có thể hoặc bạn k làm hợp đồng với Công ty là độc quyền khi họ thấy doanh số của bạn tốt họ có thể không bán cho bạn để họ mở đại lý thôi.Bạn mất cái công làm thị trường cho họ chứ họ k lừa bạn đâu. Đây là 1 kinh nghiệm thôi.. Chúc bạn thành công ở chuỗi CH của bạn
Mẹ này trả lời câu trước đá câu sau. Họ lừa mình mất công phát triển thị trường cho họ sẵn ăn chứ còn gì nữa(chẳng ai mới kinh doanh 1 mặt hàng thăm dò mà đã ôm và cam kết cả trăm triệu tiền hàng cả). Như vụ mấy công ty nước ngoài cũng cho cty VN làm đại lý độc quyền bỏ biết bao tiền của công sức ra quảng bá. Sau này đã phát triển ổn định thì nó cắt hợp đồng hoặc tăng giá,... để tìm cách mở công ty con trực tiếp. Nếu không có cái tâm thì hợp đồng gì cũng có cách lách mà thôi. Với người có uy tín thì hợp đồng miệng còn đáng tin gấp trăm lần hợp đồng giấy của người lật lọng.

yellowsea
12-25-2012, 12:56 AM
Chẹp, cái thời buổi người khôn của khó này thật chẳng bít đâu mà lần nữa

tuanmilano668
04-03-2013, 01:08 PM
Mấy ông mấy bà đọc bài này xong rồi phê phán bác chủ thớt chắc là người của Melo hoặc là những kẻ Cố Tỏ Ra Mình Là Người Hiểu Biết... Đọc xong topic thì rút ra kn cho bản thân xong rồi Back ra ngoài .. Tốt hơn thì coment an ủi người ta ..thế nó mới là cách ứng xử hay... Nhân quả nó thường đến muộn nên người ta tưởng nó không có ...

hongvui86
04-03-2013, 03:30 PM
Đáng lẽ không đăng nhập để comment đâu, nhưng thấy mấy bạn ném đá chủ thớt quá nên phải nhảy vào... Mình thấy cách làm việc của bọn mello như thế là hơi mất dậy đấy. Trước chắc không dám phân phối ở HD, nhưng sau thấy bán dc thì nhảy vào giành, cạnh tranh không lành mạnh. Thế mà mấy bà còn cứ cố bênh cho nó, bác ấy cú bác ấy chửi lại cũng phải thôi. Vả lại bác ây cũng nên đây cảnh báo mọi người mà... cá nhân mình thì chả thích mello một tẹo nào, nay lại thấy vụ làm ăn này nữa thì cạch luôn.

giatot247
04-14-2013, 05:55 PM
đọc hết 4 pages, mình thấy nhiều mẹ ném đá ghê quá.
Nhưng xin các mẹ hãy dừng lại, nghĩ trong 5' thôi, nếu các mẹ trong trường hợp chủ topic thì có "lên máu" không chứ? được như bạn chủ topic đã là tốt lắm rồi.
Trong kinh doanh, ai cũng kêu, thương trường là chiến trường, vậy làm ăn mà không có cái tâm, hớt váng của người khác thì có được không?
Còn Mello, h mới biết có anh này trên thị trường, anh ta cũng phải suy nghĩ về cung cách làm ăn này khi đối xử với đại lý của mình như vậy.

Nangthu9999
04-14-2013, 11:51 PM
Mello hàng mặc cũng được và giá tốt mà! chỉ tội là hay đụng hàng, trước mình ngại ơi là ngại khi bị đụng hàng trong cầu thang,

shopchiem
04-15-2013, 07:51 PM
Xác nhận những điều bạn chủ TOP cảnh báo là hoàn toàn dễ gặp hiện nay, nhiều cty luôn tạo ra lợi thế cạnh tranh không lành mạnh và thậm chí có khu vực đại lý mở trước khi khách đã quen với sản phẩm mới thì công ty cắt luôn và tự mở.

Cần tỉnh táo chọn đối tác tin cậy

Memongconnhieu
05-21-2013, 09:33 PM
Mình lại vừa mua cái váy của mello nữa rồi. Hix, khổ thân bạn chủ top, thôi thì coi như bài học, nếu có khách quen thì mình vẫn có thể lấy hàng của hãng khác về cạnh tranh được mà, mình thấy đồ của mello cũng có phải là đẹp và tốt nhất đầu. hihi

trandoan233
05-21-2013, 10:57 PM
Hic làm ăn mệt quá nhỉ, cũng đồng cảm với chủ top, trong làm ăn có nhiều vấn đề quá, cái gì cũng có luật nhân quả thôi, hãy cố gắng lên nhé, trong làm ăn thì cạnh tranh là điều ko tránh khỏi, mọi vấn đề cần phải cân nhắc và cho rõ ràng từ đầu sẽ ko xảy ra các hệ luỵ, mình cũng ko biết về hãng mello này, họ có thể muốn mở rộng thị trường của họ nên mới làm vậy và điều này là hoàn toàn bình thường không thể nói họ lừa bạn được, nhưng trong kinh doanh chữ tín là quan trọng, nếu thật sự mẹ nó mà đáp ứng yêu cầu tốt mà hãng làm vậy là không được
Chúc mẹ nó sớm có bước đi khác và thành công